ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. kuwit said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

นมักสการพระคุณเจ้าครับ
    สวัสดีครับ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ

พี่นพ ทั่นยาย คุณโดด คุณอ๋อย คุณเกิดแก่ น้องเพียงฝัน พี่พญามาร
    คุณปลายฟ้า คุณรักกี้ ลุงเปา ลุงบีบี คุณมายา คุณน้องรัก
    คุณเล็ก คุณแปดคิว คุณนันท์ และญาติธรรมทุกท่านครับ

(ขอยืมน้องมาครับ)

คิดถึงบ้านยายใคร่มาเยี่ยม
    ใจเต็มเปี่ยมด้วยรักสมัครสมาน
    หอมความรักความสุขความเบิกบาน
    มาร่วมทานอาหารใจแบ่งให้กัน

เพียงฝันจัดอาหารดีมีต้อนรับ
    ท่านเปาขับปลอบขวัญจำนรรขาน
    คุณนพนั่งเปาแคนแสนเบิกบาน
    ลักกี้อ่านทำนองเสนาะเพราะจับใจ

เชิญเถิดทุกท่านเชิญมาร่วมขยับ
    มาร่วมรับอาหารคาวหวานได้
    จะทานโน่นทานนี่มีมากมาย
    จัดเตรียมไว้ให้ญาติมิตรสนิทกัน

พวกเราล้วนเป็นเช่นน้องพี่
    จะยากดีมีจนคนทั้งนั้น
    จะเลือกฝักแบ่งฝ่ายทำไมกัน
    จงยึดมั่นใต้ร่มพระบารมี

ขอบคุณทุกท่านอะครับ นานๆแวะมาทีครับ

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

รวยเมื่อไหร่จะไล่แจกให้แหลกราน (ตาเปา)
    ตาเปานั้นก็ร่ำรวยอยู่ล้นเหลือ
    กิจการงานดีมีเหลือเฟือ
    เงินที่เหลือเอามาให้ไล่แจกกัน..เถอะ อิ อิ

ตาเปาจ๋าทั่นยายและหลานๆรอตาเปามาไล่แจกขนมอยู่ค่ะ ขอเฉพาะ gold stick (ทองคำแท่ง) นะคะ
    ฝอยทอง ทองม้วน ทองหยิบ ทองหยอด ทั้งหลายแหล่ม่ายเอาค่ะ

หลานอยากขอขนมรอบุญส่ง (เพียงฝัน)
    ยายส่งตรงหนมห่อใหญ่ให้เพียงฝัน
    ทั้งปลากริมไข่เต่าเค้าหวานมัน
    ขนมชั้น ปาท่องโก๋ โห..มากมาย

เพียงฝันจ๋าหากขนมที่ส่งมาให้หากไม่พอแจ้งให้ทราบด้วยค่ะ
    จะได้เหมาร้านหรือไม่ก็ส่งคนทำมาให้ซะเลยคะ อิ อิ

ครูวิทย์ขอประกาศนามในความดี(ครูวิทย์)
    เพียงฝันมีกตัญญูรู้คุณหลาย

ทั้งน้ำคำ กิริยา วาจา ใจ
    น่าเลื่อมใสศรัทธาน่าชื่นชม...

ขอชื่นชมคนดีด้วยอีกแรงค่ะ เป็นปลื้มค่ะ
    ที่สังคมยังมีคนดีอยู่ตรงนี้อีกคน...เย้ เย้ เย้

อืม..จะว่าไปแล้วทั่นยายก็เป็นคนดีเหมือนกันนะคะ
    แต่เป็นคนดีซะไม่มีดีเหลือเลยอ่ะค่ะ อิ อิ อิ

3. Lucky said:

ลืมหลานหัวเน่าคนนี้รึยังอ่ะทั่นยายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

โถ....ใครจะไปลืมลัคกี้ได้ลงคอ กระเพาะ ตับ ไต ไส้ พุง ล่ะคะ
    ออกจะน่ารักน่าชังซะขนาดนี้อ่ะเนอะ อิ อิ อิ

กี้ทำบุญสุนทานนั้นมากมาย
    ยังปลื้มใจไม่หายในกุศล
    ที่ลัคกี้ชวนทำบุญสุนทานดล
    ขอกุศลช่วยหนุนส่งกี้จงรวย...

ขอให้ลัคกี้รวยๆๆยิ่งขึ้นนะคะ ทั่นยายจะได้ขออาศัยใบบุญด้วยคนค่ะ
    เอาแต่ใบบุญนะคะ ใบสั่งไม่เอาค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

5. piangfan said:

ขอบคุณค่ะ ทั่นยาย ครูวิทย์ พี่รักกี้
    พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ได้เลยค่ะท่านยายคนน่ารัก
    มาทายทักแฉล้มแก้วหน้าใส
    มีหนมเงินหนมทองคงครองใจ
    เลือกทานได้ตามสบายเหมาหมดเลย

พี่รักกี้ขาแบ่งๆค่ะ มาทานหนมยายค่ะ
    อ้วนไม่ว่ากันค่ะ ทานก่อนค่อยไปลดค่ะ
    อิอิ

พี่รักกี้ขาแบ่งบุญมาทางนี้บ้างค่ะ
    สาธุค่ะ

6. piangfan said:

เพียงมีฝันฝันมีเพียงเคียงคู่ฝัน
    เรามีกันวันนี้เปรมปรีดิ์แน่
    มิหมองมัวหัวใจไม่พ่ายแพ้
    แม้เพียงแต่แค่มองฝันอันสวยงาม

บัวมีใยใจมีฝันอันเฉิดฉาย
    เด่นดาวพรายรายล้อมกล่อมใจหวาม
    ทางสายฝันฝันไปให้วับวาม
    ท่านยายยามยลยินยิ่งงดงาม

ขอบคุณทุกๆท่านอีกรอบเจ้าค่ะ
    ทั่นยายขา! ขอบคุณเจ้าค่ะ

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

บัวมีใยใจมีฝันอันเฉิดฉาย ( เพียงฝัน)
    จุดประกายสร้างฝันอันสดใส
    ฝันให้ดีไปให้ถึงซึ่งฝันไว้
    วันหนึ่งได้ดั่งที่ฝันนั้นแน่นอน..

เพียงฝันจ๋า ขอบคุณมากค่ะสำหรับขนมผสมลูกยอ
    ทั่นยายทานแล้วหอมหวานอร่อยชื่นใจจังเลยค่ะ
    แต่ทานบ่อยๆไม่ไหวค่ะ เดี๋ยวหลงทางกู่ไม่กลับค่ะ อิ อิ

8. น้องรัก said:

หวัดีค่ะท่านยาย ลุงนพ ลุงเป่า พี่เทพธดา พี่เพียงฝัน
    น้องรักมีอ่ะไรจากบอก...............
    คิดถึง.....................คิดถึง....................คิดถึง
    ค่ะคิดมากมาย

9. bb said:

ท่องทะเลมานาน ขึ้นบกมาดูนกดูไม้กันก่อนครับ

10. piangfan said:

นมักสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ

พี่นพ ทั่นยาย พี่โดด พี่อ๋อย พี่เกิดแก่ คุณวิทย์ พี่พญามาร
    พี่ปลายฟ้า พี่รักกี้ ลุงเปา ลุงบีบี คุณมายา คุณน้องรัก
    คุณเล็ก พี่แปดคิว พี่นันท์ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ประทับใจไมตรีที่มอบให้
    น้องพี่มีน้ำใจให้เพียงฝัน
    แวะผ่านมาคราใดไม่ทิ้งกัน
    สานสัมพันฉันพี่น้องคล้องโซใจ

อาจมีบ้างบางครั้งน้องพลั้งเผลอ
    แซวจนเวอร์เกินกว่าจะรับได้
    ณ.ที่นี้มีคำว่าอภัย
    น้ำใจนั้นกว้างใหญ่กว่าสายธาร

ขอบคุณค่ะ ลุงบีบี
    สาธุค่ะ ทั่นยาย