ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:
    สวัสดีค่ะ พี่นพ ลุงเปา ทั่นยาย ครูวิทย์ พี่เกิดแก่
    อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงบีบี คุณน้องรัก
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่เจ็ด คุณแอป ฯลฯ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขา!!เพียงฝัน เห็นทั่นยายยืนเคว้งคว้างอยู่ที่ประตูหน้าFB
    รีบๆวิ่งมารับทั่นยายอ่ะคะ อิอิ

เล่นๆไปเด๋วทั่นยายก็จะเกิดความชำนาญการค่ะ 555+++

เพียงฝันไม่ทราบอ่ะคะต้องรอพี่นพ ครูวิทย์
    หรือ พี่เกิดแก่มาให้ความรู้ด้านนี้ค่ะ

เด๋วทั่นยายหลงมาที่สวนยางเมื่อไหร่
    เพียงฝันจะปลักกรดรอทั่นยายนะคะอิอิ

2. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    เด๋วทั่นยายหลงมาที่สวนยางเมื่อไหร่
    เพียงฝันจะปลักกรดรอทั่นยายนะคะอิอิ

ทั่นยายครับไปสวนยางน้องเพียงฝัน ระวัง กรด น่ะครับน้องเพียงฝันเธอปักเอาไว้ (อิอิ ล้อเล่นครับ กลด น่ะจ๊ะ ไม่ใช่ กรด)

เรื่อง FB เล่นไม่ยากครับทั่นยาย เล่นไป ตอบกระทู้ไป ลองผิดลองถูก เดี๋ยวก็เก่งเองครับ

การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

3. piangfan said:
    สวัสดีค่ะ พี่นพ ลุงเปา ทั่นยาย ครูวิทย์ พี่เกิดแก่
    อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงบีบี คุณน้องรัก
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่เจ็ด คุณแอป ฯลฯ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายครับไปสวนยางน้องเพียงฝัน ระวัง กรด น่ะครับน้องเพียงฝันเธอปักเอาไว้ (อิอิ ล้อเล่นครับ กลด น่ะจ๊ะ ไม่ใช่ กรด)

ขอบคุณพี่นพค่ะ อิอิ ทั่นยายขาเกือบไปแล้วไหมคะ ที่เพียงฝันจะเข้าไปอยู่ในแดนใจ
    ข้าวฟรีโอเลี้ยงฟรี พี่นพอย่าลืมหิ้วโอเลี้ยงข้าวผัดมาฝากนะคะ555

ผักที่ปลูกไว้พร้อมเก็บเกี่ยวค่ะ

4. piangfan said:
    ข้าวกล้องข้าวเหนียวดำและถั่ว5สีหุงรวมกันออกมามีหน้าตาแบบนี้ค่ะกลายเป็นลูกผสมอ่ะคะ อิอิ
    ข้าวกล้องข้าวเหนียวดำและถั่ว5สีหุงรวมกันออกมามีหน้าตาแบบนี้ค่ะกลายเป็นลูกผสมอ่ะคะ อิอิ

5. piangfan said:

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:
    สวัสดีค่ะพี่นพ เกิดแก่ ทั่นบีบี ครูวิทย์ ตาเปา มะแม น้องโดด น้องอ๋อย
    เพียงฝัน น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อ่ะอุ๊ย..ได้เห็นบทแผ่เมตตาของเพียงฝันแล้วขำซะน้ำหมากกระจายเลยค่ะ
    555555555555555 นี่เองที่เขาว่า ทุกอย่างเปลี่ยนไปตามกาลเวลา
    แม้แต่คำแผ่เมตตายังเปลี๊ยนไป๊เลยนะเนี่ย...ใช้ได้ทั้งกิ๊ก...กุ๊กและกั๊ก เลยใช่มั้ยคะ 5555

เรื่อง FB เล่นไม่ยากครับทั่นยาย เล่นไป ตอบกระทู้ไป ลองผิดลองถูก เดี๋ยวก็เก่งเองครับ
    นั่นสิคะพี่นพจ๋า หากทั่นยายไปพักที่ กรด ของน้องเพียงฝันเมือใด
    คงนอนแช่กรดจนละลายหายทั้งกิเลสและทั้งตัวตนเป็นแน่แท้ค่ะ
    ไม่ทราบจะเป็น น้ำกรดแช่เย็น ด้วยเปล่าคะเนี่ย มีหวังแช่กันเพลินเลยค่ะ อิ อิ อิ

ขอบคุณค่ะพี่นพที่แนะนำเรื่องการเล่น FB ตอนนี้กำลังค่อยๆเรียนรู้ค่ะ นี่ก็โดน FB เตือนมาทางเมล์
    ว่าให้ยกเลิกการยืนยันรับเพือนไปบ้าง ก็ทั่นยายเห็นมีผู้มารอให้ยืนยันรับเป็นเพื่อนมากมาย
    ก็คลิกไปเรื่อยๆงัยคะ ไม่รู้ว่าเขาจำกัดจำนวนเพื่อนด้วย เลยโดนใบเหลืองซะเลย อิ อิ อิ

7. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ ทั่นยาย ดูโพสต์
    สวัสดีค่ะพี่นพ เกิดแก่ ทั่นบีบี ครูวิทย์ ตาเปา มะแม น้องโดด น้องอ๋อย
    เพียงฝัน น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อ่ะอุ๊ย..ได้เห็นบทแผ่เมตตาของเพียงฝันแล้วขำซะน้ำหมากกระจายเลยค่ะ
    555555555555555 นี่เองที่เขาว่า ทุกอย่างเปลี่ยนไปตามกาลเวลา
    แม้แต่คำแผ่เมตตายังเปลี๊ยนไป๊เลยนะเนี่ย...ใช้ได้ทั้งกิ๊ก...กุ๊กและกั๊ก เลยใช่มั้ยคะ 5555

นั่นสิคะพี่นพจ๋า หากทั่นยายไปพักที่ กรด ของน้องเพียงฝันเมือใด
    คงนอนแช่กรดจนละลายหายทั้งกิเลสและทั้งตัวตนเป็นแน่แท้ค่ะ
    ไม่ทราบจะเป็น น้ำกรดแช่เย็น ด้วยเปล่าคะเนี่ย มีหวังแช่กันเพลินเลยค่ะ อิ อิ อิ

ขอบคุณค่ะพี่นพที่แนะนำเรื่องการเล่น FB ตอนนี้กำลังค่อยๆเรียนรู้ค่ะ นี่ก็โดน FB เตือนมาทางเมล์
    ว่าให้ยกเลิกการยืนยันรับเพือนไปบ้าง ก็ทั่นยายเห็นมีผู้มารอให้ยืนยันรับเป็นเพื่อนมากมาย
    ก็คลิกไปเรื่อยๆงัยคะ ไม่รู้ว่าเขาจำกัดจำนวนเพื่อนด้วย เลยโดนใบเหลืองซะเลย อิ อิ อิ
    สวัสดีครับ ทั่นยาย น้องเพียงฝัน ลุงเปา น้องเกิดแก่และญาติธรรมทุกท่าน

ทั่นยายครับ เรื่องกดรับเพื่อนใน fb ผมเลือกอย่างนี้ครับ รับคนที่รู้จักเป็นเบื้องต้นครับ ต่อไปคนที่ไม่รู้จัก ก็เลือกคนที่รักในหลวง คนที่ไม่ใช่เสื้อแดง คนที่สนับสนุนสังคม สำครัญคนที่ลงรูปตัวตนจริงครับ อันนี้สำคัญครับ ถ้าไม่รู้จักก็อย่าไปสนใจปล่อยไว้หรือปฏิเสธไปครับ อีกอย่างคนที่ลงประวัติชัดเจนก็เลือก เช่นโสด แต่งงาน สถาบันชัดเจน เป็นต้นครับ

แล้วผมแยกเป็นกลุ่มไปครับ อยากคุยการเมืองก็ไปกลุ่มหนึ่ง รักในหลวงก็กลุ่มหนึ่งครับ ธรรมะก็มีแยกๆกันไปครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

8. เกิดแก่ said:
    สวัสดีค่ะ พี่ชาย ทั่นยาย ลุงเปา น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่าน

แอบปีนรั้ววัดเกาะเดินเลาะเรียบ
    เข้าทำเนียบเฟรซบุ๊คกันหนุกหนาน
    เข้าไปมองลองเรียนรู้อยู่มานาน
    เอ๊ะ..นั่นพี่ชายฉันท่านก็มา

สำรวจมองส่องดูอู้ฮูนั่น
    น้องเพียงฝันหันมามองร้องไอ๊ย่า
    เหลียวไปมองด้านซ้ายคล้ายคุ้นตา
    อนิจจาท่านลุงเปาเรานี่เอง

เหลือบมามองทางขวาคุณพระช่วย
    สาวสุดสวยของพวกเราเขาก็เจ๋ง
    คว้าเชี้ยนหมากลากไปไม่กลัวเกรง
    ไปครื้นเครงหนุกหนานสานสัมพันธ์

ทั่นยายจ๋า..ปฏิบัติตามพี่ชายกล่าวมานั่นแหละค่ะ ไม่ชัดเจน ไม่แนะนำตัวไม่รับเป็นเพื่อนค่ะ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยายครับ เรื่องกดรับเพื่อนใน fb ผมเลือกอย่างนี้ครับ รับคนที่รู้จักเป็นเบื้องต้นครับ ต่อไปคนที่ไม่รู้จัก ก็เลือกคนที่รักในหลวง
    คนที่ไม่ใช่เสื้อแดง คนที่สนับสนุนสังคม สำครัญคนที่ลงรูปตัวตนจริงครับ อันนี้สำคัญครับ ถ้าไม่รู้จักก็อย่าไปสนใจปล่อยไว้หรือปฏิเสธไปครับ
    อีกอย่างคนที่ลงประวัติชัดเจนก็เลือก เช่นโสด แต่งงาน สถาบันชัดเจน เป็นต้นครับ

แล้วผมแยกเป็นกลุ่มไปครับ อยากคุยการเมืองก็ไปกลุ่มหนึ่ง รักในหลวงก็กลุ่มหนึ่งครับ ธรรมะก็มีแยกๆกันไปครับ
    ขอบคุณคำแนะนำของพี่นพมากๆค่ะ ทำให้ทั่นยายได้เรียนรู้และระวังการเล่น fb มากขึ้นค่ะ
    เบื้องต้นทั่นยายก็รับคนที่รู้จักค่ะ แต่ก็มีคนที่"เพื่อน"รู้จักเข้ามาทั่นยายก็กดรับด้วยเลยโดนแจ้ง
    ให้ยกเลิกการรับเพื่อนของเพื่อนไปค่ะ ส่วนคนที่ไม่รุ้จักทั่นยายก็ไม่รับค่ะ อย่างครูวิทย์
    เปลี่ยนชื่อในfbทั่นยายไม่รู้จักก็ไม่รับ ครูต้องมาแจ้งว่าเป็นครูวิทย์เองให้รับด้วยนั่นแหล่ะค่ะ

สำหรับคนที่ลงสถาบัน หรือสถานะต่างๆนี่ทั่นยายยังไม่ได้รับใครค่ะ รับแค่คนรู้จักพอแล้ว นอกนั้นเว้นไว้ก่อน
    ส่วนกลุ่มก็มี คนรู้จักดึงไป อย่าง สหายธรรมนี่เกิดแก่ดึงไปค่ะ แล้วก็มีกลุ่มหลวงพ่อสมบูรณ์
    กลุ่มธรรมะดอทเน็ต ซึ่งคนดูแลเวปที่รู้จักกันดึงไปค่ะ แล้วกลุ่มรักในหลวงนี่สังเกตตรงไหนคะพี่นพ

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

แอบย่องไปป่วนเฟซ

อยู่เฝ้าวัด(เกาะ)มานานมันอึดอัด
    โดนสลัดทิ้งไว้ให้เหี่ยวเฉา
    จึงตั้งใจลากสังขารอันนานเนาว์
    ด้วยวัยเยาว์ฺช่วงท้ายปลายชีวี

หิ้วเชี่ยนหมากลากถูกังมายังเฟซ
    จนเกิดเหตุพลัดหลงตรงมานี่
    เข้าเฟซบุ๊คได้ยังไงไม่รู้ซี
    อยู่ดีดีก็เข้ามาน่างงงัน

ร้องตะโกนโวยวายใครอยู่บ้าง
    แล้วเยื้องย่างเลาะเลียบไปด้วยใจสั่น
    เห็นเกิดแก่นั่นแน่..อยู่แค่นั้น
    มีเพียงฝันแซ่ล้อก็ยินดี

เจอพี่นพอีกท่านพลันอุ่นใจ
    คงไม่ตายแล้วล่ะเราในคราวนี้
    เสียงถามหาว่าทั่นยายสบายดี?
    กลุ่มเพื่อนที่ชิดใกล้จนลายตา

พอหายมึนยืนมองต้องยิ้มให้
    เพื่อนมากมายมาทักทายทั้งซ้ายขวา
    ต่างรุมล้อมถามทั่นยายใยเพิ่งมา
    มัวไปบ้าอยู่ที่ไหนไม่เห็นเงา.... อ้าว

หลังซักถามกันไปพอหายเหนื่อย
    เดินเลื่อยเฉื่อยดูนี่นั่นพลันหายเหงา
    ค่อยเรียนรู้ดูเอาไว้ได้เรื่องราว
    ทุกอย่างเขาทำอย่างไรดูให้ดี

เกิดแก่นั้นดึงทั่นยายไปกลุ่มเพื่อน
    เพื่อจะเยือนสหายธรรมนำวีถี
    ทั่นยายเลยไปป่วนไว้ซะหลายที
    เพื่อนกลุ่มนี้คงอยากบ้าฆ่าตัวตาย........ไปแล้วม้าง
    เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

เกิดแก่จ๋า จะโดนไล่ออกจากกลุ่มก็งานนี้แหล่ะ อิ อิ อิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 08-29-2012 เมื่อ 05:38 PM