ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่เกิดแก่ ครูวิทย์
    อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
    71397_497987286953610_478848016_n[1].jpgก็อกๆ บ้านเงียบจังเลยค่ะ

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:
    มาเยี่ยมๆมองๆกู่ร้องหา
    พี่น้องจ๋าหายห่างไปทางไหน
    ทะเลใจวันนี้ไม่มีใคร
    มาเยี่ยมกรายเยือนเหย้าเศร้าฤดี...

นั่งรำพึงรำพันวันฟ้าหม่น
    เหมือนมีคนมาเรียกเพรียกหาพี่
    เสียงใครนะคุ้นจังดังทางนี้
    มองดีๆคือเพียงฝันน้องนั่นเอง...

สวัสดีค่ะเพียงฝัน ทั่นยายอยู่ทางนี้ ยู้ฮู ยู้ฮู

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    ยินเสียงแว่ว แผ่วๆ ดังแว่วหวาน
    เสียงนงคราญ จากที่ใด ส่งใจหา
    ร้องยู่ฮู กู่ร้อง ก้องธารา
    เสียงคลื่นมา สะท้อนกลบ ลบเลือนลาง

ทะเลใจ ยามนี้ สิเงียบเหงา
    ไร้เพื่อนเรา ไร้เงาคน ให้หม่นหมาง
    ต่างแยกย้าย หายไปไหน หรือไกลทาง
    จึงเหินห่าง ไม่มาเยือน เป็นเพื่อนยาย....
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เย้ เย้ เย้ เข้ามาได้แล้วค่ะ ขอบคุณพี่นพที่ช่วยแจ้งท่านเดฟช่วยแก้ไขปัญหาให้จนเข้าวัดเกาะได้สำเร็จค่ะ ไม่ได้เข้ามานาน ชักจะลืมเลือนวิธีการโพสซะแล้วค่ะ แหะ แหะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 04-24-2015 เมื่อ 12:10 AM

5. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    ยินดีด้วยคับทั่นยาย ห่างหายไปนาน วัดเกาะเงียบเหงา
    ทีนี้จะได้คึกคักด้วยลีลาอันคมคายของนักกลอน
    เหมือนอย่างเดิมแล้ว เย้ เย้ เย้

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ขอบคุณท่านเดฟที่ช่วยแก้ปัญหาให้ค่ะ ที่จริงทั่นยายพยายามติดต่อท่านเดฟหลายครั้งโดยส่งข้อความผ่านทางอีเมล์ และทางข่องข้อความ แต่ก็ไม่ได้รับการตอบรับใดๆเลยค่ะ พอดีวันก่อนทั่นยายปรารภกับ..เกิดแก่..ในเฟสว่าเข้าวัดเกาะไม่ได้มานานแล้ว พี่นพเห็นเข้าจึงช่วยแจ้งท่านเดฟให้ เลยได้กลับมาวัดเกาะอีกครั้ง ขอบคุณท่านเดฟและพี่นพด้วยอย่างยิ่งค่ะ คิดถึงห้องพระธรรมคำกลอนมากมายค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 04-25-2015 เมื่อ 10:58 AM

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เรียนถามท่านเดฟจะเปลี่ยนลายเซ็นต์ทำอย่างไรคะ (ลืมไปแล้วค่ะ อิ อิ )

8. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    อ้าว ติดต่อมาไม่ได้หรอคับ
    อีเมล์ก้อไม่ได้รับเลยคับ
    นี่ได้รับแจ้งจากคุณนพฯ
    จากกล่องข้อความในเฟสอ่ะคับ
    จริงๆ ในเฟส ยังเห็นทั่นยายโพสท์ในกลุ่มพุทธรักษาอยู่บ่อยๆ เลยอ่ะคับ

อื่มม แต่ไม่เป็นไร ตอนนี้ทั่นยายเข้าเว็บได้แล้ว
    ทีนี้มีไรก็ติดต่อทางนี้ได้เหมือนเดิม
    หากกลุ่มเพื่อนๆ ท่านใดติดขัดมีปัญหา
    ก็แจ้งมาได้เลยนะคับ จะรีบแก้ไขให้ทันทีที่ทำได้เลยคับ
    อนุโมทนาคับ

เดฟ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ไม่เห็นท่านเดฟทักมาเลยไม่ทราบว่า ท่านเดฟเข้าไปเยี่ยมที่ห้องพระพุทธรักษาทั่นยายบ่อยค่ะ ทั่นยายเลยไม่ได้ทักทายท่านเดฟเลย อิอิ

ท่านเดฟช่วยแนะนำการโพสรูปให้ด้วยได้มั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 04-24-2015 เมื่อ 09:32 PM

10. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    อ้อ สำหรับการแก้ไขลายเซ็น ให้ทำดังนี้คับ

1. เข้าเว็บบอร์ดแล้ว ให้ดูที่เมนูด้านบน คลิกตรงคำว่า "กลุ่มชุมชน" แล้วเลือก "การติดต่อและเพื่อน"
    2. จะเปลี่ยนเป็นหน้าใหม่ ให้ดูที่เมนูด้านซ้ายมือ เลื่อนๆ ลงมาจนเจอ หัวข้อ "My Settings"
    เลือกคำสั่ง "แก้ไขลายเซ็นต์" จากนั้นก็แก้ไขได้ตามใจชอบเลยคับ
    3. คลิก "จัดเก็บ" ลายเซ็นต์

เพียงเท่านี้ก้อจะได้ลายเซ็นอย่างที่อยากได้คับ
    ขอให้สนุกกับการลงลายเซ็นนะคับ
    (ลายเซ็นเช็คเปล่า ให้เติมตัวเลขเอาเองก้อได้ 5555)

เดฟ