ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะตาเปา และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอบคุณอย่างยิ่งสำหรับคำอวยพรในวันเกิดค่ะ
    ทั่นยายขอน้อมรับคำพรอันเป็นมิ่งมงคลไว้ทุกประการค่ะ
    ขอคำพรอันเป็นมงคลนี้จงย้อนกลับไปหาตาเปาด้วยนะคะ
    รีบมารับพรแบบว่ากลัวโดนแย่งค่ะ แบบนี้เรียกว่างกหรือเปล่าคะนี่ เอิ๊ก เอิ๊ก

2. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สวัสดีครับทั่นยาย
    ต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ มาไม่ทันวันเกิด พอดีไปส่งลูกสาว ตีสองวันที่ห้า ซึ่งเป็นวันเกิดทั่นยาย
    วันนั้นยุ่งมากต้องแพคของใส่กระเป๋า วิ่งหาซื้อของไปเข้าร้านให้ลูกสาวที่เมกา จนไม่มีเวลาเล่นคอม
    คืนนั้นก็ต้องรอเวลาไปส่ง จนไม่ได้หลับได้นอน ไปส่งลูกสาวที่สนามบินออกจากบ้านตีสอง ไปถึงนั่น
    ร่วมตีสาม แม่ลูกร่ำลากัน กลับถึงบ้านตีสี่ เลยไม่ได้นอน วันที่หก ก็เลยนอนทั้งวันเลย วันนี้เพิ่งมาเล่น
    คอมได้

ขออวยพรคล้ายวันเกิดท่านยายย้อนหลังน่ะครับ (วันมันเคลื่อนได้ตามปฏิทินน่ะ..อิอิ)

ขอเขียนกลอนมาอวยพรสมรศรี
    ผ่านฝนนี้มาให้สายสมร
    ขอฝากฝนฝากลมพรมเป็นพร
    นำบทกลอนอวยพรให้ทั่นยายพลัน
    ขอให้สุขใดๆในโลกหล้า
    ขอบุญญาที่ดีงามทุกยามนั้น
    ขอความดีใดๆที่ได้ทำ
    ขอน้อมนำมาฝากให้ทั่นยายเรา
    ขอทั่นยายมีแรงเข้มแข็งยิ่ง
    ให้ยอดหญิงมีพลานามัยไม่หมองเศร้า
    สุขภาพแข็งแรงแกร่งเกินเยาว์
    ให้พริ้งเพราทุกเวลาอย่าลดไป
    ได้ทำบุญสะสมบุญสุนทรศรี
    ให้สิ่งดีมาพานพบประสบได้
    ให้ครอบครัวมีสุขทุกวันไป
    แม้นไปไหนให้มีมิตรจิตบันเทิง.....
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

3. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปา ลุงบีบี
    (พี่เกิดแก่หายไปนานจังค่ะ อยูไหนหนอ?)
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

สุขสันต์วันเกิด ทั่นยายค่ะ

ยังโชดดีที่เพียงฝันมาอวยพรท่านยายทั่นค่ะ
    หรือจะมาแย่งพรทั่นยายค่ะ

อิอิ

ทั่นยายขา!! ขอบคุณสำหรับของขวัญและกำลังใจค่ะ
    ขอบคุณ พี่นพ ลุงเปา และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะ พี่นพ เพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายน้อมรับคำอำนวยพรอันประเสริฐยิ่งมิ่งมงคลของพี่นพไว้ทุกประการค่ะ
    ขอพรนั้นจงย้อนกลับไปดลบันดาลให้พี่นพและครอบครัวประสบแต่ความสุขสถาพรตลอดไปเช่นกันค่ะ

พี่นพจ๋า ไม่ต้องกังวลค่ะ ถึงมาช้ายังงัยก็ไม่สายค่ะ เพราะไม่ว่าจะอวยพรวันไหน
    ความปรารถนาดีนั้นๆ ก็จะยังคงสมบูรณ์เต็มร้อยไม่ได้ลดหย่อนลงไปตามวันที่ล่าช้าเลย จริงมั้ยคะ
    พี่นพเองก็มีภาระกิจมากมาย อย่าลืมดูแลสุขภาพด้วยนะคะ

ขอบคุณเพียงฝันมากค่ะที่มาอวยพรให้ทั่นยายได้ทันฉัเพลพอดีค่ะ อิ อิ
    ขอพรอันเป็นมงคลนั้นๆ จงบังเกิดแก่เพียงฝันเช่นเดียวกันนะคะ
    ขออำนวจแห่งคำพรอันประเสริฐมากมายที่ทั่นยายได้รับมานั้น
    จงเป็นพลังให้เพียงฝันมีแต่ความสุข ความเจริญ ทั้งกายและใจค่ะ
    และขอให้คุณแม่ของเพียงฝันหายจากโรคภัยโดยเร็ว มีสุขภาพแข็งแรง ตลอดไปค่ะ

เอ...ว่าแต่คนมาช้านี่จะปรับยังไงดีน๊า เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะญาติธรรมทุกท่านค่ะ

10 September 2010

Happy Birth Day To มะแม

สุขสันต์ครบรอบวันเกิด 2553 นะคะ

[size=19pt]สุขระรื่นชื่นบานในวันเกิด
    พรประเสริฐอวยชัยให้สุขศรี
    ขอมะแมสุขเกษมและเปรมปรี
    ทุกนาทีมีแต่สุขทุกวันเทอญ...

ขอให้มะแมมีความสุขมากๆ มีสุขภาพสดใสแข็งแรง
    มีโชคลาภเงินทองมากมาย มีแต่สิ่งดีๆในชีวิตตลอดไปค่ะ
    [/size]

ขอโทษที่มาอวยพรช้าไปนิดนะคะ ก็ทั่นยายเข้าใจผิดน่ะคะ
    เข้าใจว่าวันที่ 10 คือวันอังคาร เพิ่งทราบว่าดูปฎิทินผิดเดือนค่ะ แหะ แหะ
    อันว่าคนแก่นี่หนอ ทำอะไรบางทีก็สับสนกับตนเองซะงั้น...มันน่าเสียจริงเชียว

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สักวา...ส้มตำไทยใส่ปูม้า
    ขอบอกว่าแซ่บได้ใจใครจะเท่า
    เอาสเต็กมาแลกก็ไม่เอา
    ขอหม่ำเจ้าส้มตำไทยให้พุงกาง

มีน้ำตกคอหมูดูน่ากิน
    ไก่ย่างกลิ่นหอมกรุ่นลุ้นเคียงข้าง
    ข้าวเหนียวนึ่งใส่กระติ๊บหยิบมาวาง
    ปลาดุกย่างสักสองตัวกลัวไม่พอ

ไข่มดแดงแกงป่าช่างน่าซด
    ปลาร้าหมดทั้งไหเทใส่หม้อ
    ทำแกงเปรอะหนอไม้ไว้กลั้วคอ
    มีแหนมห่อ หมกอึ่งอ่าง ย่างกั๊บแก

ใครสนใจอยากลิ้มลองชิมรส
    มัวช้าหมด..อดทานนั้นจะแย่
    รีบล้อมวงตรงเข้ามาอย่าเชือนแช
    อร่อยแน่สิบอกให่...แซ่บหลายเอย...

นั่นแน่..รู้นะว่ามีคนแอบกลืนน้ำลายเอื้อกๆด้วย 5555

7. bb said:

สงสัยว่าช่วงนี้ทั่นยายจะเข้าสู่ช่วงแตกเนื้อวัยชราแน่ๆ อิ อิ
    ทั่นยายครับ ไม่ต้องสงสัยเลย ครับ มันก็เป็นจริงดังว่า ดูแต่ชื่อ ก็ไม่ต้องสงสัยแล้วละ

ขอส่งใจมายังสมาชิกวัดเกาะทุกท่านครับ ยังรักและคิดถึงเหมือนเดิมครับ

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะทั่นบีบี และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ดีใจจังที่ทั่นบีบีมาเยี่ยมเยือนอีกครา หลังจากหายจมูก ปาก คิ้ว ตา ไปน้าน..นานค่ะ
    และต้องขอบคุณทั่นบีบีอีกอย่างมากที่ช่วยค้นหาไฟล์เทศนาของหลวงปู่เจี๊ยะ และหลวงพ่อพุธ
    และนำมาโพสในกระทู้งานบุญ "จัดพิมพ์หนังสือธัมมานุวัตต์" ที่ลานธรรมให้ค่ะ
    หากไม่ได้ทั่นบีบีขี่ม้าขาวมาช่วย ญาติธรรมคงไม่ได้ฟังเสียงเทศนาของครูบาอาจารย์
    ที่ได้กล่าวถึงสามเณรประมัยเป็นแน่แท้ค่ะ

ที่จริงทั่นยายมีไฟล์เสียงของหลวงปู่คำบ่อที่กล่าวถึงสามเณรประมัยด้วย
    แต่ไม่ทราบว่าจะนำไฟล์เสียงของหลวงปู่คำบ่อมาโพสอย่างไรค่ะ
    สงสัยว่างานนี้หนีไม่พ้นมือปืน เอ้ย มืออาชีพอย่างทั่นบีบีเป็นแน่แท้
    หากทั่นบีบียินดีช่วยกรุณาส่งเสียงให้ทราบด้วยนะคะ อิ อิ

[size=15pt]ทั่นบีบีเจ้าขา ถึงทั่นยายจะแก่แต่ก็แก่แบบน่ารักนะคะ ขอบอก เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

วันนี้ฝนตกอากาศเย็นสบาย อยากชวนทุกท่านมาเล่นสักวากันค่ะ

สักวา...ดวงดาวที่พราวแสง
    เมื่อยามแลงแสงดาวพราวเวหา
    จะขอพรจากดวงดาวพราวนภา
    โอ้ดาวจ๋าโปรดเมตตาประทานพร

อันทั่นยายนี้หนอก็แก่แล้ว
    ยังไร้แววคู่กายสายสมร
    อยากจะขอหนุ่มเหน้าเหล่าภมร
    ประทานพรให้ทั่นยายได้มั้ยเอย

หากหนุ่มหล่อก็มีคู่ตุนางัน
    ขอเป็นทอมก็แล้วกันเจ้าข้าเอ๋ย
    ขอทอมหล่อใจดีมีมั้ยเอย
    มาเป็นคู่ทรามเชยก่อนวางวาย

เอ...หากนางฟ้าส่งเกย์มาให้จะทำงัยน๊า มีหวังแข่งกันสวยจนตีกันตายแน่ๆ...เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

10. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สักวาดวงดาวของสาวสวย
    ช่างสำรวยสำราญสคราญศรี
    ดูผ่องใสตามวัยที่ได้มี
    สาวพันปีมาร้องครวญชวนหวิวใจ
    บอกว่าแก่แต่ไร้คู่ตุนาหงัน
    ร้องรำพันให้นางฟ้าหาคู่ให้
    โถยายจ๋ามัวรอวันผันเปลี่ยนไป
    รออย่างไรให้มันเฉยปล่อยเลยมา
    จนบัดนี้มาร้องฟ้าให้หาคู่
    ดูดู้ดูน่าแปลกใจใยร้องหา
    แม้คู่ทอมหากนางฟ้าส่งลงมา
    ยังไม่ว่าพอรับได้แปลกใจจริง
    รู้หรือเปล่าหักอกชายมากหลายหน้า
    หากนางฟ้าส่งคู่ใจให้เป็นหญิง
    ชายทั้งหลายคงต้องทุกข์ถูกแย่งชิง
    ทอมคือหญิงหักอกชายหมดลายเอย.....
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)