ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    สวัสดีครับ ทั่นยาย น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ ลุงเปาฯ คุณครูวิทย์ และพี่น้องทุกๆท่านครับ

ทั่นยายครับ ที่อยู่เก่าที่ พระราม 4 ยังส่งของไปได้หรือไม่ครับ ผมได้เมล็ดพันธ์เข้าโพดมาแล้วครับ จะส่งไปให้ครับ

ขอต้อนรับลุงเปาฯ กลับเมืองไทยครับ อินทผลัม พอดีซื้อมาจากสิงคโปร์ ไม่ต้องแจกผมครับ แจกน้องๆก็พอครับ

น้องเกิดแก่ ดูรูปไปพลางๆก่อนนะครับ มากรุงเทพฯ จะพาไปทานของแท้ อ้อ ที่นครสวรรค์ ร้านริมผา ใกล้ประปานครสวรรค์ ก็อร่อยน่ะครับ เข้าเมืองแวะไปทานดูน่ะครับ

น้องเพียงฝัน อยากทานลูกโท๊ะ โทะหรือเปล่า ใกล้บ้านพี่นพฯ มีอยู่ต้นหนึ่ง ไม่กล้าเอารถไปจอดใต้ต้น เพราะเวลามันงอม หล่นใส่รถ เช็ดยากมากครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

2. เกิดแก่ said:
    สวัสดีค่ะ พี่ชายนพ ทั่นยาย ลุงเปา น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุก ๆ ท่าน

พี่ชายเจ้าขา ให้เกิดแก่ดูรูปไปพลาง ๆ ก่อนเนี่ยะรูปอะไรค่ะ รูปข้าวโพด หรือว่าลูกโท๊ะค่ะ
    ร้านริมผาในเขตเมืองนี่ เคยทานแต่ผัดไทยค่ะ สำหรับข้าวโพดนี่เดี๋ยวเกิดแก่รอทั่นยายปลูกแล้ว
    รอผลผลิตดีกว่า อิอิ เสียชื่อลูกชาวไร่หมดเลยที่ไม่เคยรู้จักข้าวโพดเหลืองโบราณ

3. piangfan said:
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่นพ พี่เกิดแก่ ลุงเปาฯ
    คุณครูวิทย์ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

พี่เกิดแก่ขา ทานข้าวโพดแบบนี้ไปพลางๆ
    ระหว่าง
    รอผลิตจากพี่นพ และทั่นยายค่ะ
    ลูกโท๊ะ โทะ ขอบคุณพี่นพค่ะ เพียงฝันยังไม่เคยเห็นต้นจริงๆค่ะ
    ต้นลูกโท๊ะ โทะอยู่ที่ไหนคะในสวนทั่วไปหรือชอบแบบธรรมชาติที่อุดมสมบรูณ์คะ อิอิ

ข้าวโพดสลีไม่รู้จักเช่นกันค่ะ เด๋วรอผลผลิตจากทั่นยายและพี่นพค่ะ

ทานแบบนี้ไปพลางๆนะคะไม่ได้ปลูกค่ะซื้อมาค่ะ อิอิ

4. piangfan said:

พืชผักที่ปลูกไว้เมื่อหลายวันก่อนกำลังเจริญเติบโตค่ะ

5. รูปส่วนตัว noppakorn

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ piangfan ดูโพสต์
    สวัสดีค่ะ ทั่นยาย พี่นพ พี่เกิดแก่ ลุงเปาฯ
    คุณครูวิทย์ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

พี่เกิดแก่ขา ทานข้าวโพดแบบนี้ไปพลางๆ
    ระหว่าง
    รอผลิตจากพี่นพ และทั่นยายค่ะ
    ลูกโท๊ะ โทะ ขอบคุณพี่นพค่ะ เพียงฝันยังไม่เคยเห็นต้นจริงๆค่ะ
    ต้นลูกโท๊ะ โทะอยู่ที่ไหนคะในสวนทั่วไปหรือชอบแบบธรรมชาติที่อุดมสมบรูณ์คะ อิอิ

ข้าวโพดสลีไม่รู้จักเช่นกันค่ะ เด๋วรอผลผลิตจากทั่นยายและพี่นพค่ะ

ทานแบบนี้ไปพลางๆนะคะไม่ได้ปลูกค่ะซื้อมาค่ะ อิอิ

สวัสดีครับ น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ ทั่นยาย และญาติธรรมทุกท่านครับ

เสียชื่อคนสงขลาจริงๆ เน้อ ที่ไม่รู้จักต้นโท๊ะ ๆ เป็นไม้ขึ้นทั่วไป ตามที่รกหรือตามทางเดิน สงขลาถือเป็นไม้ท้องถิ่น สูงประมาณต้นตะขบ ตอนเด็กๆ สัก 4-50 ปีก่อน เลิกเรียน พี่นพฯ จะเดินเก็บใส่ถุงกระดาษหนังสือพิมพ์ ใส่กลับบ้านทานเพราะมันมีรสชาติหวานอร่อย ครับ ที่เตี้ยๆก็เมตรกว่าๆ ทีสูงก็สักสามสี่เมตรครับ ใบกลมมนยาวๆ แต่ที่บ้านพี่นพฯไม่ค่อยเจอ ไปต่างจังหวัดยังพบอยู่ ไปแอบร่มใต้ต้น เม็ดหล่นใส่รถ ติดแน่นเหมือนลูกหว้าเลยครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:
    สวัสดีค่ะพี่นพ เกิดแก่ ทั่นบีบี ครูวิทย์ ตาเปา มะแม น้องโดด น้องอ๋อย
    เพียงฝัน น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ดีใจจังเลยค่ะ เพราะเมื่อวานทั่นยายได้ข่าวดีถึงสองข่าวค่ะ
    ข่าวแรก พระคุณเจ้าจากวัดป่าภูพับ จ.อุดร ท่านแจ้งความประสงค์
    มาที่ทั่นยาย ว่าอยากได้หนังสือพระไตรปิฏกฉบับแปลเป็นภาษาไทย
    สักชุดหนึ่ง ด้วยทางวัดอยากได้เอาไว้ให้พระ-เณร อุบาสก อุบาสิกา
    และญาติโยมได้อ่านได้ศึกษากัน ทั่นยายได้เช็ดราคาหนังสือไป
    ที่มหาจุฬาฯราชวิทยาลัยแล้ว ชุดละ 15000 บาท 45 เล่มค่ะ
    มีเคลือบปกกันชำรุดเสียหายง่ายด้วยก็ชุดละ 1000 บาท
    ทั่นยายศรัทธาอยากจะทำบุญถวายหนังสือพระไตรปิฏก
    ฉบับภาษาไทยให้กับวัดป่าภูพับ 1 ชุด แค่คิดก็รู้สึกดีใจและ
    ปิติใจอย่างมากแล้วค่ะ ที่จะได้มีโอกาสทำบุญถวายหนังสือ
    พระไตรปิฏกในครั้งนี้ เพื่อจะได้เป็นประโยชน์ในพุทธศาสนาสืบไปค่ะ
    ทั่นยายกำลังคิดว่าควรจะบอกบุญให้ญาติธรรมที่สนิทกันได้มีโอกาสร่วมบุญในครั้งนี้ร่วมกันดีหรือไม่ จะได้เกื้อกูลกันทุกชาติไปงัยคะ แต่...ไม่แน่ใจว่าจะมีใครอยากทำบุญร่วมกับทั่นยายหรือป่าว เพราะอาจจะเข็ดขยาดกับทั่นยายจอมเพี้ยนกันแล้วกระมังเนอะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

ทั่นยายครับ ที่อยู่เก่าที่ พระราม 4 ยังส่งของไปได้หรือไม่ครับ
    ผมได้เมล็ดพันธ์เข้าโพดมาแล้วครับ จะส่งไปให้ครับ

ข่าวดีที่สอง..ดีใจมากค่ะ ที่พี่นพโทรมาแจ้งว่าได้เมล็ดพันธุ์
    ข้าวโพดสาลีแล้ว ไม่คาดคิดว่าพี่นพจะกรุณาไปเสาะหาเมล็ด
    พันธุ์ข้าวโพดสาลีมาให้จนได้ค่ะ ต้องขอบคุณพี่นพอย่างมากค่ะ
    (เมื่อวานอารามดีใจจนลืมขอบคุณไปเลยค่ะ อิ อิ อิ )
    ที่อยู่ของทั่นยายยังเป็นที่เดิม ที่ถนนพระรามสี่ค่ะ
    ทั่นยายตั้งใจไว้ว่าหากปลูกข้าวโพดเป็นผลสำเร็จ ได้ผลผลิตแล้ว
    จะนำข้าวโพดไปใส่บาตรก่อน เพื่อให้พี่นพผู้เสาะหาเมล็ดพันธุ์มาให้
    ได้บุญกุศลอันเปี่ยมบริบูรณ์ค่ะ แล้วจึงจะจัดส่งไปให้
    พี่นพและเกิดแก่กับเพียงฝันได้ลองลิ้มชิมรสกันค่ะ
    สำหรับข้าวโพดนี่เดี๋ยวเกิดแก่รอทั่นยายปลูกแล้ว
    รอผลผลิตดีกว่า อิอิ (เกิดแก่)

พี่เกิดแก่ขา ทานข้าวโพดแบบนี้ไปพลางๆระหว่างรอผลิต
    จากพี่นพ และทั่นยายค่ะ (เพียงฝัน)

ต้องแจ้งเกิดแก่และเพียงฝันว่า คงต้องรอทานข้าวโพดสาลีนาน
    สักนิดนะคะ เพราะช่วงนี้ทั่นยายยังไม่มีเวลาปลูกข้าวโพดค่ะ
    ด้วยติดภารกิจค่อนข้างเยอะ คือตอนนี้แม่ของทั่นยาย
    เพิ่งผ่าตัดต้อที่ตา ก็ต้องคอยดูแลล้างแผลใส่ยากันทุกวัน
    แล้วก็พอดีกับที่คุณลุงเจ้าของบ้านที่ให้ทั่นยายมาอาศัยอยู่
    ท่านป่วยต้องเข้าโรงพยาบาล เพื่อผ่าตัดนิ่วในถุงน้ำดีค่ะ
    ก็ต้องไปเยี่ยมเยือนท่านบ่อยหน่อย โชคดีที่ท่านอยู่รพ.จุฬา
    เลยแว่บไปเยี่ยมท่านได้สะดวกหน่อย (เมื่อวานก็แอบแว่บ
    ไปเยี่ยมท่านตอนกลางวันค่ะ เจ้านายไม่รู้หรอก อิ อิ
    จุ๊ จุ๊ จุ๊ ห้ามใครไปฟ้องเจ้านายนะ ไม่งั้นอดชิมข้าวโพดสาลี
    ไม่รู้ด้วยนะ เอิงเอย อิ อิ อิ )
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 08-10-2012 เมื่อ 12:35 PM

7. รูปส่วนตัว noppakorn

สวัสดีครับทั่นยาย น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ ลุงเปา คุณครูวิทย์ และทุกท่านครับ

ข้าวโพดสาลี พันธ์ปุ้มปุ้ย จำนวน 2 ซอง ส่งไปให้ทั่นยายทดลองก่อนน่ะครับ ถ้าถูกใจจะได้ส่งไปให้มากๆครับ ส่งไปแต่เมื่อบ่ายวานนี้แล้วครับ วันนี้พรุ่งนี้คงถึงครับทั่นยาย

เรื่องหนังสือพระไตรปิฏก ผมขอร่วมสมทบบุญสักส่วนหนึ่งด้วยน่ะครับ ทั่นยายเมลเบอร์บัญชีไปให้ด้วยน่ะครับ (ศุกร์ - จันทร์ ไปอยู่สัตหีบครับ ที่นั่นไร้ข่าวสารครับ กลับมาค่อยมาสนทนาน่ะครับ)

3. อาชีพ

8. เกิดแก่ said:
    สวัสดีค่ะ พี่ชาย(นพ) ทีั่นยาย ลุงเปา น้องเพียงฝัน และญาติธรรมทุกท่าน

เกิดแก่ขอยกมือร่วมอนุโมทนาบุญกับทั่นยายด้วยคนค่ะ โปรดแจ้งหมายเลขบัญชีด้วยนะค่ะ

ทั่นยายขา ถ้าทั่นยายไม่มีเวลาในการปลูกข้าวโพด ส่งมาให้เกิดแก่ปลูกให้ได้นะค่ะ ตอนนี้พื้นที่ในการปลูก
    ถั่วลิสง ไกล้เก็บเกี่ยวแล้วจะมีพื้นที่ว่างค่ะ

น้องเพียงฝันจ๋า..ผักสวนครัวนัองน่ารักจัง พี่เกิดแก่เองก็ทำผักมือสองอยู่ค่ะ คือผักชีหูกระต่ายค่ะ
    หลังจากที่ตัดส่วนบนของใบไปใช้แล้ว เราก็นำส่วนโคนที่มีรากไปปลูกต่อค่ะ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:
    สวัสดีค่ะพี่นพ เกิดแก่ ทั่นบีบี ครูวิทย์ ตาเปา มะแม น้องโดด น้องอ๋อย เพียงฝัน น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ข้าวโพดสาลี พันธ์ปุ้มปุ้ย จำนวน 2 ซอง ส่งไปให้ทั่นยาย
    ทดลองก่อนน่ะครับ ถ้าถูกใจจะได้ส่งไปให้มากๆครับ
    ส่งไปแต่เมื่อบ่ายวานนี้แล้วครับ วันนี้พรุ่งนี้คงถึงครับทั่นยาย

พี่นพจ๋า ทั่นยายได้รับเมล็ดพันธุ์ข้าวโพดสาลีแล้วค่ะ
    จำนวนสองซอง ต้องขอบคุณพี่นพมากค่ะที่ได้เขียน
    คำแนะนำการปลูกข้าวโพดมาให้อย่างละเอียดอีกด้วย
    เห็นภาพฝักข้าวโพดที่หน้าซองเป็นสีขาวเมล็ดเรียงสวย
    น่าทานมากค่ะ ก็หวังว่าทั่นยายจะปลูกข้าวโพดออกมา
    ได้เมล็ดเรียงสวยอย่างรูปที่อยู่หน้าซองนะคะ
    (กลัวปลูกออกมาแล้วจะเป็นข้าวโพดฟันหลอจังเล้ยค่ะ อิ อิ อิ )

เรื่องหนังสือพระไตรปิฏก ผมขอร่วมสมทบบุญสักส่วนหนึ่งด้วยน่ะครับ
    ทั่นยายเมลเบอร์บัญชีไปให้ด้วยน่ะครับ (ศุกร์ - จันทร์ ไปอยู่สัตหีบครับ
    ที่นั่นไร้ข่าวสารครับ กลับมาค่อยมาสนทนาน่ะครับ)
    เกิดแก่ขอยกมือร่วมอนุโมทนาบุญกับทั่นยายด้วยคนค่ะ โปรดแจ้งหมายเลขบัญชีด้วยนะค่ะ

_/\_ อนุโมทนาในกุศลจิตของพี่นพ และเกิดแก่ด้วยค่ะ
    ที่ปิติศรัทธาร่วมทำบุญถวายหนังสือพระไตรปิฏกในครั้งนี้
    อาทิตย์หน้าทั่นยายจะแจ้งเลขที่บัญชีให้ทราบนะคะ
    ทั่นยายขา ถ้าทั่นยายไม่มีเวลาในการปลูกข้าวโพด ส่งมาให้เกิดแก่ปลูกให้ได้นะค่ะ ตอนนี้พื้นที่ในการปลูก
    ถั่วลิสง ไกล้เก็บเกี่ยวแล้วจะมีพื้นที่ว่างค่ะ
    ได้ค่ะเกิดแก่จ๋า เดี๋ยวทั่นยายจะจัดส่งไปให้เกิดแก่
    ลองนำไปปลูก 1 ซองนะคะ ส่วนอีกซองทั่นยาย
    จะปลูกเอง เพื่อดูผลผลิตว่าจะเป็นอย่างไร
    หากฝักสวยทานอร่อย ก็จะได้เก็บไว้ขยายพันธุ์ปลูกต่อไปค่ะ
    ไม่แน่นาในอนาคตทั่นยายอาจจะได้เป็นแม่ค้าขายข้าวโพดต้ม
    ก็ได้เนอะ..ข้าวโพดร้อนๆอร่อยๆๆ ค่า...ให้ชิมทั้งฝักเลยค่ะ
    แต่ต้องซื้อทั้งถุงก่อนนะค้า อิ อิ

อ้าว..เกือบลืมอ่ะ เกิดแก่จ๋ามีเรื่องน่าเสียดายที่จะแจ้งให้ทราบค่ะ
    คือหนังสือของคุณแม่จันทา ฤกษ์ยาม ที่ทั่นยายอยากให้
    เกิดแก่ได้อ่านนั้น ทั่นยายพยายามค้นหาจนทั่วแล้ว
    ปรากฎว่าหมดเกลี้ยงทุกร้านเลยค่ะ ทั้ง ร้านซีเอ็ด
    ร้านนายอินทร์ ร้านดวงกมล และอีกหลายร้าน
    รวมถึงร้านหนังสือมือสองและร้านหนังสือในเวปไซด์ด้วยค่ะ
    ไม่น่าเชื่อว่าจะเกลี้ยงแผงแบบนี้ เพราะเป็นหนังสือเนื้อหาดี
    และเป็นหนังสือขายดีด้วยค่ะ คงต้องรอให้จัดพิมพ์ครั้งต่อไป
    หรือไม่ก็ต้องรองานสัปดาห์หนังสืออาจจะมีขายค่ะ
    ทั่นยายจะพยายามตามหาให้จนได้ค่ะ เพราะอยากให้เกิดแก่
    ได้อ่านหนังสือชุดนี้ค่ะ หนังสือชุดนี้มี 3 เล่ม น่าเสียดายขาย
    หมดทุกเล่มเลย อดทนรอหน่อยนะคะ หนังสือดีๆขายดีแบบนี้
    เดี๋ยวก็คงจัดพิมพ์เพิ่มค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 08-14-2012 เมื่อ 08:19 AM

10. piangfan said:
    คุณครูวิทย์ พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ขอบคุณทั่นยาย พี่นพ พี่เกิดแก่ค่ะ

แวะมาที่นี่มีแต่ความรู้ค่ะ วันนี้ก็เช่นกันค่ะมาเก็บเกี่ยวความรู้ค่ะ
    อาหารเบาๆมาฝากทุกท่านค่ะ
    วันนี้
    ยำแอปเปิ้ลแดง+เขียว และพริกหวานแครอทมะเขือเทศเกาลัดลูกเกรดเห็ดนางฟ้าค่ะกวาดมาหมดตู้เย็นอ่ะคะกลายเป็นเทศบาลซะงั้นค่ะหุหุหุ