ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

ต่างยินดีปรีดาล้นท่วมท้นจิต
    ทั่วทุกทิศประชาไทยอันไพศาล
    วันเฉลิมพระชนม์พรรษามงคลวาร
    มาครบกาลอีกเพลามหามงคล
    ต่างพร้อมเพรียงเรียงร้อยถ้อยถวาย
    พระพรชัยอันประเสริฐเลิศทุกหน
    น้อมก้มกราบถวายแด่พ่อหลวงตน
    ที่ปวงชนทูนเทิดประเสริฐชัย
    ขอพระสยามเทวาธิราชเจ้า
    ขอทวยท้าวสวรรค์สรวงปวงเทพไท้
    ขอบารมีพระศรีรัตนตรัย
    ถวายพระพรชัยให้พระองค์ทรงพระเจริญ

ด้วยเกล้าฯด้วยกระหม่อมขอเดชะ

ข้าพระพุทธเจ้า นายนพกรณ์ กุลตวนิชและครอบครัว
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

2. pikulkaew said:

ข้าพระพุทธเจ้า ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก โปรดอภิบาลรักษาพระองค์
    ขอจงทรงพระเจริญ ทรงพระเกษมสำราญ พระพลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์ สถิตเป็นมิ่งขวัญปวงชนชาวไทย
    ตลอดนานแสนนาน.

ด้วยเกล้าฯด้วยกระหม่อมขอเดชะ ข้าพระพุทธเจ้า นางสาวชัญญา วงษ์ชยภัทร

3. koi said:

[center]

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ มีพลานามัยแข็งแรง
    ทรงเป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทยตลอดไป
    ขอพระองค์ทรงพระสุขเกษมสำราญ
    ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

4. piangfan said:

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

คุณพ่อผู้ก่อเกิด ให้กำเหนิดเกิดทุกสิ่ง
    ด้วยรักจากใจจริง วมหลายสิ่งยิ่งผูกพัน
    จากลูกพ่อปลูกรัก เกิดตระหนักทุกสิ่งสรร
    อุ่นไอสายสัมพันธ์ ลูกยึดมั่นขอวันทา

5. น้องรัก said:

สัวสดีค่ะท่านยายที่รักอยากบอกว่าคิดถึงเหลือเกินแต่ไม่รู้จะทำยังไง
    อยากบอกว่าเจ็บจนรับอ่ะไรไม่ไหวแล้ว
    อยากบอกว่าอยู่คนเดียวมันเหงานะและเหงามาก
    อยากบอกว่าไม่ใครสักคนที่เค้าจะอยู่เคียงข้างเราในวันที่เราท้อแท้และเหนื่อย
    อยากบอกว่าไม่มีใครสักคนที่มองเหงความดีและความจิงใจของเราเลย
    ไม่รู้ว่ามันจะเปงแบบนี้ไปอีกนานแค่ไหนหรือว่าตลอดชีวิตก็ไม่รู้
    อยากจากจุดตรงแต่ไม่รู้จะทำยังไง

6. piangfan said:

นมัสการ พระคุณเจ้า ค่ะ
    สาธุเจ้าค่ะ พระคุณเจ้าหลวงโยค่ะ
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่รักกี้ ครูวิทย์ พี่พญามาร
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก คุณมายา คุณแพะอ้วน
    ลุงบีบี คุณพิกุลแก้ว คุณน้องรัก ลุงเปา พี่ปิศาจ พี่แปดคิว
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ฉันเองก็ไม่รู้ ว่าที่เป็นอยู่
    ที่เรานั้นได้หัวใจเพียงครึ่งดวง
    แล้วก็ต้องเสาะหา ครึ่งที่หายไป
    โดยไม่รู้เมื่อไหร่ จะเจอจะพบกัน
    ที่เป็นเช่นนี้ ใครกำหนดไว้

ฉันเองก็ไม่รู้ ว่าเป็นคำสาป
    ให้เรานั้นต้องค้นหากันจนเหนื่อย
    หรือเป็นพรจากฟ้า เพื่อให้รู้สึก
    สิ่งที่แสนพิเศษตอนที่ได้เจอ

เดินทางค้นหาตัวตน ใครหนึ่งคนที่ก็รอฉันอยู่
    จากในผู้คนร้อยพันที่ออกเดินทางเหมือนฉัน
    บนทางที่แสนยาวไกล ค้นให้เจออีกครึ่งในใจ
    ฉันไม่รู้ มันอยู่อีกไกลเท่าไหร่

เห็นบางคนเสาะหา แล้วก็ได้เจอ
    เหนื่อยแค่ไหนก็คุ้มค่าความรู้สึก
    แม้เป็นพรจากฟ้า หรือเป็นคำสาป
    ก็เป็นเรื่องพิเศษที่เกิดขึ้นมา

เดินทางค้นหาตัวตน ใครหนึ่งคนที่ก็รอฉันอยู่
    จากในผู้คนร้อยพันที่ออกเดินทางเหมือนฉัน
    บนทางที่แสนยาวไกล ค้นให้เจออีกครึ่งในใจ
    ฉันไม่รู้ มันอยู่อีกไกลเท่าไหร่

ฝากคุณน้องรักค่ะ อิอิ

ทั่นยายขา!!! สาธุค่ะ
    ขอบคุณค่ะ พี่นพ ลุงเปา พี่ปลายฟ้า พี่เกิดแก่
    ลุงบีบี คุณเล็ก พี่ปิศาจ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

7. koi said:

สวัสดีค่ะทั่นยาย ท่านเปา คุณพิกุลแก้ว คุณปลายฟ้า
    คุณเพียงฝัน คุณปีศาจฯ คุณเล็ก คุณน้องรัก และทุก ๆ ท่านค่ะ

ครึ่งหนึ่งของชีวิต ที่เราทำหายไป
    ต่อให้นอนเสียดาย ไปจนตายมันก็เท่านั้น
    เหลืออีกครึ่งชีวิต ที่มันยังต้องการ
    ความรักตัวเองกลับมา ชีวิตมันมีคุณค่ากว่านี้

http://music.gmember.com/player/html...gid=0500524401

พี่ก้อยฝากเพลงให้ "น้องรัก" ฟังนะค่ะ ของพี่แอมหน่ะค่ะ "ครึ่งหนึ่งของชีวิต"

เป็นกำลังใจให้นะค่ะน้องรัก^__^ (พี่ก้อยหน่ะค่ะจำได้เป่าเอ่ย อิอิอิ)
    ยังมีพี่ก้อย และพี่ ๆ ที่วัดเกาะ และที่สำคัญมีตัวเองนะที่ยังคงคอยให้กำลังใจนะค่ะ
    ถึงแม้เราจะอยู่ห่างไกลกัน แต่มิตรภาพระหว่างเพื่อนก็สามารถทำให้คลายเหงาได้นะค่ะ
    ขอให้น้องรักมีแรงใจสู้ต่อไปนะ ถึงแม้จะไม่มีใครเห็นความดีของเรา
    ขอแค่เราเห็นความดีในตัวเราเองก็เพียงพอแล้วนะค่ะ

การรอคอยบางครั้งต้องใช้เวลา
    ความสำเร็จกว่าจะได้มา
    ต้องแลกกับหยาดเหงื่อ
    บางครั้งมาพร้อมกับหยาดน้ำตา
    แต่ก็คุ้มค่ากับการรอคอย

พี่ก้อยฝากให้นะค่ะเป็นกำลังใจให้น้องรักนะค่ะ ^____^

8. paobunjin said:

น้องรักเอ๋ยใยเจ้าอ่อนแอนัก
    ต้องหาหลักคอยเกาะเหมาะแล้วหรือ?
    หมู่เก้งกวางในป่าใหญ่โดนไล่กระพือ
    ตัวไหนหรืออ่อนแอเป็นเหยื่อไป

เจ้าจะต้องเข้มแข็งแบ่งรับสู้
    จะต้องอยู่ด้วยตัวเองให้จงได้
    ดั่งหนึ่งหลักปักตรงมั่นคงใจ
    จึงจะได้รอดพ้นจากคนพาล

จงปลุกปลอบตัวเองให้เก่งกล้า
    ต้องศึกษาให้รู้ทันมันทุกด้าน
    อย่ามัวท้อแท้ใจไม่ทนทาน
    คนพิการยังอยู่ได้ไม่อายคน....
    น้องรัก ดูแต่คนที่อยู่ในทะเลทรายเขายังไม่ตายเลย
    นี่เราอยู่ในเมืองแท้ๆ ทำไมจะอยู่ด้วยตัวเองไม่ได้ สู้ สู้ สู้ ว้อย... ฮา ฮา

ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

9. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ

อยากทำร้ายใจให้ต้องเจ็บปวดนัก
    อยากจะรักฝากหัวใจให้ใครหนอ
    อยากเพียงนิดจิตทุกข์โศกก็มารอ
    อยากเพียงขอเมื่อไม่ได้ใจช้ำเอง

อยากค้นหาใจที่ใครคงไม่ได้
    อยากที่ไหนใจตัวเราเฝ้าข่มเหง
    อยากวนเวียนไม่จบสิ้นจิตวังเวง
    อยากกลัวเกรงเกิดครอบครองภาระใจ

อยากทำไมให้ต้องทุกข์สุขไม่เกิด
    อยากจะเปิดเพื่อรอปิดจิตหลงไหล
    อยากได้มาก็เสียไปเป็นจริงไป
    อยากเมื่อไหร่ทุกข์ก็ตามลามเข้ามา

อยากให้ดีมีสุขปลุกจิตให้ฟื้น
    อยากให้ตื่นมองดูตนอดทนหนา
    อยากให้คิดจิตของใครจงรักษา
    อยากให้กล้ายอมรับตนทนสู้ไป

อยากจะมีเข้ามาก่อนจึงเห็นอยาก
    อยากจะมากหรือจะน้อยคอยแก้ไข
    อยากจะมาใจคอยตามสติไว...
    อยากหายไปในทันทีมิอยากนาน

10. plyfha said:

ฝากความคิดถึงมาค่ะ

ฝากดอกไม้เป็นกำลังใจให้น้องรักค่ะ