ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. lek said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านและทั่นยายขอรับ

ทำให้ดีทำได้ย่อมดีแน่
    ทำไม่แพ้ลุกขึ้นสู้อย่าไปหนี
    ทำแล้วท้อพักใจหาวิธี
    ทำสิ่งดีเพียรทำต่อทำเถิดเอย

2. Lucky said:

ปีใหม่แว้ววววววววววว เอา ๆ ๆ ๆมาลัยงาม ๆ มากราบขอพรทั่นยาย

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีปีใหม่ยัยลัคกี้
    ขอให้มีเงินทองนองเนืองหนุน
    ให้ร่ำรวยสวยใสแถมใจบุญ
    ขอแม่คุณลัคกี้มีสุขเทอญ

ขอให้ลัคกี้และครอบครัวมีแต่ความสุขตลอดปี 2553 และตลอดไปค่ะ

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีญาติธรรมทุกท่านค่ะ

กลับจากไปทัวร์บุญที่อีสานมาหลายเพลา แต่ยังไม่ได้เล่าและโพสภาพให้ญาติธรรมทุกๆท่านได้ชมได้ฟังเลยค่ะ
    ทั่นยายไปอีสานตั้งแต่วันที่ 8-12 ธค 2552 ต้องขอบคุณทั่นบีบี เป็นอย่างมากค่ะ ที่คอยให้คำชี้แนะ
    ในการเดินทางไปจังหวัดอุบลและไปกราบหลวงพ่อใหญ่อินแปลงค่ะ ทำให้คณะของทั่นยายเดินทาง
    ไปอุบลและวัดของหลวงพ่อใหญ่อินแปลงได้อย่างสะดวกรวดเร็วไม่มีติดขัดหรือหลงทางแต่อย่างใดค่ะ

ต่อไปนี้ทั่นยายขออนุญาติเล่าถึงเรื่องราวที่ได้ไปทัวร์บุญที่อิสานให้ญาติธรรมทุกๆท่านได้ฟังนะคะ
    เป็นการเล่าสู่กันฟังตามประสากัลยาณมิตร และเพื่อแบ่งปันเรื่องราวการเดินทาง และสิ่งที่ได้พบเจอมาค่ะ
    ซึ่งเรื่องราวที่นำมาเล่านี้อาจจะก่อให้เกิดความปิติ ศรัทธา และประโยชน์แก่ญาติธรรมได้บ้างไม่มากก็น้อยค่ะ

ตีห้าเป๊ะออกจากอำเภอเมืองกาฬสิน มุ่งสู่มุกดาหาร ระยะทางประมาณ 80กม.
    ถึงวัดป่าวิเวกวัฒนาราม ของหลวงปู่จาม 6.30 เช้าค่ะ

เห็นมีแม่ครัวกำลังเตรียมอาหารถวายพระอยู่พอดีค่ะ จึงเข้าไปสอบถามว่าจะจัดอาหารถวายหลวงปู่อย่างไรดี
    แม่ครัวใจดีมากค่ะ ช่วยชี้แนะการจัดอาหารถวายหลวงปู่จามอย่างละเอียดเลยค่ะ พวกเราจึงรีบจัดอาหาร
    ที่เตรียมไปอย่างรวดเร็ว เพราะแม่ครัวบอกว่าอีกไม่นานหลวงปู่ก็จะลงมาฉันจังหันเช้าแล้วค่ะ

ทั่นยายเตรียมทับทิม และส้มไปถวายหลวงปู่จามค่ะ ตอนแรกกะจะคั้นน้ำส้มถวายแต่แม่ครัวบอกว่า
    หลวงปู่ไม่ฉันน้ำส้มเพราะไม่อยู่ท้อง จึงต้องแกะส้มเป็นกลีบๆถวายหลวงปู่แทนค่ะ สำหรับทับทิม
    ก็แกะเป็นเมล็ดไปถวายเลยจะได้ฉันง่ายๆค่ะ

โมงเช้ากว่าๆ หลวงปู่ก็ลงมาแล้วค่ะ ทั่นยายจึงช่วยแม่ครัวยกอาหารที่จัดเตรียมไว้
    ขึ้นไปถวายหลวงปู่จามค่ะ เป็นครั้งแรกที่ได้ไปกราบหลวงปู่ ได้ชมบารมีหลวงปู่ใกล้ๆ ปิติใจมากๆเลยค่ะ

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ระหว่างที่รอหลวงปู่ฉันจังหันเช้าได้เรียนถามครูบาที่ดูแลหลวงปู่ว่า จะถวายผ้าไตรและอังสะ
    ให้หลวงปู่ได้ตอนไหนเจ้าคะ ครูบาจึงบอกให้นำผ้าไตรและอังสะที่จะถวายมานั่งรอจนกว่าหลวงปู่จะฉันจังหันเสร็จค่ะ

หลวงปู่จามฉันจังหันยังไม่เสร็จแต่หลวงปู่ท่านเปี่ยมด้วยด้วยเมตตาอย่างมากจึงเมตตาให้ทั่นยายนำผ้าไตร
    และอังสะสักหลาดเข้าไปถวายได้ค่ะ แต่อยู่ห่างในระยะพอสมควร หลวงปู่ท่านจึงใช้ไม้เท้ายื่นมารับประเคนค่ะ

หลวงปู่จามท่านมีเมตตามากอย่างหาประมาณมิได้ค่ะ พอรับประเคนแล้วท่านหยิบอังสะและผ้าไตร
    ไปพิจารณาดูชื่อ แล้วก็แผ่เมตตาให้อยู่นานเลยค่ะ ทำให้ทั่นยายปลื้มปิติในความเมตตาของหลวงปู่อย่างหาที่สุดมิได้ค่ะ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ในขณะที่หลวงปู่จามท่านฉันจังหันอยู่นั้น พระรูปอื่นๆท่านยังไม่ฉันค่ะ ท่านรอให้หลวงปู่ฉันเสร็จก่อนค่ะ

เมื่อหลวงปู่ฉันเสร็จแล้ว จะมีโยมผู้ชายมาช่วยกันลำเลียงอาหารที่ญาติโยมนำมาถวายประเคนให้กับพระค่ะ
    (ภาพล่างที่2พระสามรูปที่เห็นนั่งอยู่ด้านขวาในรูปนั้น ท่านมากราบหลวงปู่จามค่ะ )

พอพระท่านเริ่มฉันจังหัน ญาติโยมที่ไปวัดก็จะมานั่งกันเป็นระเบียบเรียบร้อยค่ะ

แล้วก็เริ่มไหว้พระสวดมนต์โดยพร้อมเพียงกัน เสียงกระหึ่มก้องไปทั้งศาลาเลยค่ะ

ในบทสวดมนต์หลายๆบทที่ญาติโยมท่านสวดกันนั้น มีบทสวดมนต์บทหนึ่งที่ทั่นยายจำได้ว่าคล้ายๆกับบทที่ยาย
    เคยสอนให้อธิฐานขันข้าวก่อนใส่บาตรพระ แต่ที่วัดหลวงปู่จามท่านใช้เป็นบทสวดมนต์ ไหว้พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์
    เป็นการบูชาพระพุทธเจ้าทั้งห้าพระองค์ในภัทรกัปนี้ โดยบทสวดนั้นจะกล่วงถึงพระนามของพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์
    โดยเริ่มสวดว่า" นะโม ข้าจะไหว้พระพุทธเจ้าองค์ที่หนึ่งชื่อว่า พระกะกุสันโธ
    เมื่อดับจิตไปขออย่าให้ใหลหลง ตั้งจิตจำนง จงใจพระนิพพาน ขอให้พบดวงแก้ว ขอให้แคล้วปวงมาร
    ขอให้พบพระเมตไตรย์ ขอให้ไกลจากมาร ขอให้พบพระเกศ พระแก้ว พระจุฬามณี พระศรีสรรเพชญ์
    พระองค์เสด็จเข้าสู่พระนิพพาน พระพุทธเจ้าสั่งไว้ว่าให้ภาวนา ทุกขัง อะนิจจัง อะนัตตา (กราบ)
    นะโม ข้าจะไหว้พระพุทธเจ้าองค์ที่สองชื่อว่า พระโกนาคะมะโน (บทสวดเหมือนเดิม)
    นะโม ข้าจะไหว้พระพุทธเจ้าองค์ที่สามชื่อว่า พระกัสสะโป (บทสวดเหมือนเดิม)
    นะโม ข้าจะไหว้พระพุทธเจ้าองค์ที่สี่ชื่อว่า พระโคตะโม (บทสวดเหมือนเดิม)
    นะโม ข้าจะไหว้พระพุทธเจ้าองค์ที่ห้าชื่อว่า พระศรีอริยะเมตไตรโย (บทสวดเหมือนเดิม)

ฟังญาติโยมท่านสวดมนต์กันแล้วแล้วทำให้ปิติใจอย่างมากเลยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เมื่อหลวงปู่จามและพระทุกรูปฉันจังหันเสร็จแล้ว ท่านก็จะนั่งรอเพื่ออนุเคราะห์ญาติโยมที่มากราบนมัสการท่านค่ะ

ทั่นยายจึงพาแม่และป้าทั้งสองเข้าไปกราบนมัสการหลวงปู่เพื่อเป็นศิริมงคลค่ะ

หลวงปู่เมตตาเคาะหัวให้ทั่นยายหลายๆโป๊กค่ะ เคาะฝากญาติธรรมด้วยงัยคะ อิ อิ

แล้วหลวงปู่ยังเมตตาให้ข้าวก้นบาตรเป็นนมกับโอวัลตินอย่างละแก้วมาให้ดื่มเพื่อเป็นยาค่ะ
    ทั่นยายก็ขออนุญาติดื่มโอวัลตินต่อหน้าหลวงปู่เลยค่ะ ดื่มซะเกลี้ยงแก้วเลยค่ะ แหะ แหะ

พอได้เวลาอันสมควรหลวงปู่ก็กลับกุฏิเพื่อพักผ่อน โดยหลวงปู่จะนั่งรถเข็นทั้งมาและกลับค่ะ

ภาพที่ถ่ายเองไม่ชัดจึงขอยืมภาพมาจากในเน็ตค่ะ

พระธัมมธโร ครูบาแจ๋ว เป็นพระอุปฐากหลวงปู่จามค่ะ ท่านใจดีมีเมตตามากค่ะ
    ก่อนท่านจะกลับไปพักผ่อนท่านยังเมตตาให้หนังสือธรรมะเรื่อง "ระฆังเช้า กลองพลบค่ำ ที่ท่านลิขิตเองให้ด้วยค่ะ
    เป็นหนังสือที่เขียนเกี่ยวกับหลวงปู่จามส่วนหนึ่ง และตอบปัญหาธรรมของญาติโยมส่วนหนึ่งค่ะ

ขออนุโมทนา กับธรรมทานที่ครูบาแจ๋วและญาติโยมได้พิมพ์หนังสือธรรมแจกในครั้งนี้ด้วยค่ะ

8. paeuan said:

......ตลอดปีจงมีสุขใจ
    ตลอดไปนับแต่บัดนี้
    ให้สิ้นทุกข์
    สุขเกษมเปรมปรีด์
    สวัสดีวันปีใหม่เทอญ......

ขอให้ทั่นยาย และญาติธรรมทุกท่าน มีแต่ความสุข ตลอดปี และตลอดไปฮะ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีปีใหม่ค่ะแมจ๋า ขอให้มะแม
    ,หน่อย และครอบครัว มีความสุขมากๆค่ะ
    ขอให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง มีโชค ลาภเนืองนอง
    หยิบจับอะไรขอให้เป็นเงินเป็นทอง
    มีแต่ความสุขตลอดปี 2553 และตลอดไปค่ะ

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

นำเพลง ผิงดาว มาฝากญาติธรรมทุกๆๆท่านค่ะ มาฟังเพลงด้วยกันนะคะ

เพลงผิงดาว
    ศิลปิน : อรวี สัจจานนท์ เนื้อร้องโดย ชูเกียติ ฉาไธสง

http://74.125.153.132/search?q=cache...&ct=clnk&gl=th

ฝากดอกไม้นานาพันธุ์ ฝากความฝันอันสูงค่า
    ฝากรอยยิ้มและน้ำตา ที่หลั่งมาจากหัวใจ
    ฝากสายรุ้งที่แพรวพราว ฝากแสงดาวที่แสนไกล
    เป็นบทเพลงอ่อนหวาน เป็นสายธารอ่อนไหว
    ฝากรักหวานละไม มอบให้เธอ

** ให้เธอก้าวไป อย่าไหวหวั่น
    จุดหมายร่วมกัน เราฝันใฝ่
    ให้โลกนี้งดงาม เกิดความสุขสดใส
    มีรอยยิ้มความเข้าใจ ให้ทุกคน

ปลูกความฝันอันยิ่งใหญ่ แด่ดวงใจทุกดวง
    จุดไฟรักให้โชติช่วง ดับไฟลวงเล่ห์มายา
    โลกสวยด้วยน้ำใจ เป็นรักใหม่เราขึ้นมา
    คืนนี้ถ้าเธอหนาว ร่วมผิงดาวบนฟ้า
    จากรัก...จากศรัทธา ของเรา