ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะ ทั่นบีบี พี่นพ น้องรัก และะญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
    งานยุ่งขนาดเลยไม่ค่อยได้แวะมาทะเลใจค่ะ ตอนนี้เวลานอนยังแทบไม่มีเลยค่ะ
    นอนได้วันละ 4-5 ชั่วโมงเองคะ เริ่มจะเป็นซอมบี้ตัวแม่แล้วค่ะ อิ อิ

เทศกาลงานบุญ อาสาฬหบูชา และวันเข้าพรรษา ทั่นยายขออนุโมทนากับญาติธรรมทุกท่าน
    ที่ได้ไปทำบุญกันมาด้วยค่ะ :09:

ทั่นยายก็มีโอกาสไปทำบุญมาเช่นกันค่ะ ที่แรกก็เป็นที่วัดวิเวการามค่ะ
    แม่ชีสะอิ้งท่านจัดคอร์สปฎิบัติธรรม 7 วัน เพิ่งจัดปีนี้เป็นปีแรกค่ะ
    ทั่นยายไม่มีโอกาสไปร่วมปฎิบัติธรรมด้วย ได้แต่นำเครื่องดื่มสำเร็จรูปพวก ชา กาแฟ ไมโล โอวัลติน
    และน้ำมัน น้ำปลา ซีอิ้วขาว ฯไปมอบให้แม่ชีท่านเพื่อเป็นสะเบียงให้แก่ผู้ปฎิบัติธรรมทุกท่านค่ะ

แม่ชีสะอิ้ง สง่างาม ท่านบวชอยู่ที่วัดวิเวการามมา 30 ปีแล้วค่ะ

แม่ชีสะอิ้งและผู้ที่มาช่วยเตรียมงาน และเข้าร่วมปฎิบัติธรรมค่ะ

ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

[color=purple] เมื่อวานญาติธรรมไปเวียนเทียนที่ไหนกันมาบ้างคะ ตอนแรกทั่นยายไปที่วัดปทุมวนารามค่ะ
    เวลาประมาณหกโมงเย็นกว่าๆ ญาติโยมมาเวียนเทียนกันเยอะเลย ฝรั่งก็มีค่ะ น่าชื่นใจจริงๆ
    ฟ้าครึ้มๆฝนโปรยปรายเป็นละอองเย็นสดชื่นดีจัง บรรยากาศแบบนี้แหล่ะเหมาะแก่การเวียนเทียนมากๆค่ะ
    ทั่นยายก็ไปซื้อดอกไม้ พอซื้อดอกไม้เสร็จปุ๊บฝนลงเม็ดปั๊บ และเริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆไม่มีทีท่าว่าจะหยุดซะด้วยสิทำไงล่ะ
    ญาติธรรมที่หลบฝนกันอยู่ในเต้นท์เป็นกุล่มเป็นก้อนเริ่มมองหน้ากัน ทั่นยายจึงคิดว่าไปเวียนเทียน
    ที่วัดอโศการามดีกว่าคงไม่มีฝน มาถึงวัดอโศการามประมาณ 2 ทุ่มครึ่ง มีร่องลอยว่าฝนตกไปแล้ว
    ถนนเริ่มแห้งแล้วด้วย แหมดีจังเลย ธูปเทียนซื้อมาจากวัดปทุมแล้วไม่ต้องเสียเวลาไปซื้อธูปเทียนอีก
    กำลังจุดธูปเทียนพระคุณเจ้าและผู้ปฎิบัติธรรมบนศาลาเริ่มสวดพุทธคุณ 9 จบ เป็นมงคลจริงๆค่ะ
    ดวงต้องเวียนเทียนกลางสายฝนจริงๆหนีไม่พ้น เพราะพอทั่นยายออกเดินเวียนเทียนเม็คฝนเริ่มแปะ ๆลงมาแล้ว
    ทั่นยายและญาติโยมหลายท่านก็กางร่มเวียนเทียนกัน ใครที่ไม่มีร่มก็เดินเวียนเทียนกลางสายฝนพร่ำๆสดชื่นดีค่ะ
    เวียนเทียนรอบพระธุตังคธาตุเจดีย์ครบสามรอบปักธูปเทียนเสร็จฝนก็ขาดเม็ดพอดี และพระท่านก็สวดพุทธคุณ 9 จบ
    และพุทธชัยมงคงคาถาเสร็จพอดีเช่นกันค่ะ น่าแปลกมากเลยค่ะ ทั่นยายแสนจะปลื้มปิติใจที่ได้เวียนเทียนท่ามกลางสายฝนพร่ำๆ
    เย็นชื่นใจเหมือนได้ปะพรมน้ำมนต์ค่ะ ขออนุญาตินำบรรยากาศเวียนเทียนกลางสายฝนที่วัดอโศการามมาให้ญาติธรรมได้ดูด้วยค่ะ[/c olor]

หลวงพ่อพุทธชินราชบนศาลาวัดอโศการามยามค่ำคืนงดงามเช่นนี้ค่ะ

พระคุณเจ้าท่านสวดพุทธมนต์ 9 จบ และชัยมงคลคาถาเสร็จ ฝนหายพอดีท่านก็ลงมาเวียนเทียนค่ะ

พระคุณเจ้าท่านขึ้นไปเวียนเทียนบนชั้นสามของพระธุตังคธาตุเจดีย์ค่ะ

อุบาสิกาและเนกขัมมะขึ้นไปเวียนที่บนชั้นสองของพระธุตังคธาตุเจดีย์ค่ะ

ผู้ปฎิบัติธรรมเยอะมากค่ะ เห็นแล้วก็ปิติใจ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

ฝนตกก็ไม่กลัวด้วยศรัทธาที่มุ่งมั่นญาติโยมจึงมาเวียนเทียนท่ามกลางสายฝนกันหนาแน่นที่วัดอโศการามค่ะ

สังเกตุว่าวัยรุ่นก็มาเวียนเทียนกันเยอะค่ะ ดีจังที่วัยรุ่นสนใจเข้าวัดกันมากขึ้น
    แต่อยากเตือนน้องๆผู้หญิงว่าเวลามาวัดควรแต่งกายสุภาพ อย่านุ่งสั้นมากๆนะคะดูไม่งามค่ะ

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ
    มาขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทั่นยายด้วยครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. piangfan said:

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว พี่วรรณ ลุงโจ
    ท่านยาย พี่นพ ลุงเปา ลุงบีบี คุรูวิทย์
    พี่โดด พี่อ๋อย พี่เกิดแก่ พี่ปิศาจ คุณน้องรัก
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขา!! ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

ใกล้วันแม่แล้ว เพียงฝัน ขออวยพรให้คุณแม่ทุกท่านมีความสุขค่ะ

5. ปีศาจ said:

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ
    สาธุ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

6. รูปส่วนตัว noppakorn

ทั่นยายเขาติดงานบุญสุนทรศรี .
    กับมากมีงานเลี้ยงตนต้องขนขวาย
    เรื่องบุญนั้นทั่นยายเขาไม่เบากาย
    แต่สบายหัวใจจิตคิดเรื่องบุญ
    เพราะต้องมุ่งจัดทำธรรมหนังสือ
    ยากละมือมาเยี่ยมมิตรจิตเกื้อหนุน
    กิจวัตรประจำวันอันละมุน
    ก็หัวหมุนเพราะมีมากยากกระทำ
    เพราะฉะนั้นในช่วงนี้คงลี้หน้า
    เมื่อเวลาว่างเว้นเช่นตอนค่ำ
    ทั่นยายคงมีโอกาสอาจมารำ
    ช่วงเย็นย่ำมารำกลอนสอนเรื่องธรรม...

สวัสดีครับช่วงนี้ทั่นยายคงหลีกลี้หายหน้าไปชั่วคราว เนื่องจากกำลังเร่งจัดทำหนังสือธรรมะ และติดขัดเรื่องงานส่วนตัว
    จนหัวหมุน มาพบปะทักทายพวกเราลำบาก แต่ทั่นยายบอกว่า มีโอกาสจะแวะเข้ามาคุยบ่อยๆครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะ พี่นพ เพียงฝัน ทั่นปีศาจน้ำแข็งฯ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อนุโมทนากับทั่นปีศาจน้ำแข็งฯด้วยเช่นกันค่ะ /I\

เพียงฝันจ๋าคุณแม่เป็นอย่างไรบ้างคะ อาการดีขึ้นมากแล้วใช่มั้ยคะ
    ทั่นยายยังเป็นกำลังใจให้เพียงฝันและคุณแม่เสมอนะคะ

ขอบคุณพี่นพมากค่ะที่กรุณามาช่วยแจ้งข่าวให้ชาววัดเกาะทราบ
    ว่าทั่นยายมิได้หนีไปเที่ยวที่ไหนแต่ติดภาระกิจงานบุญค่ะ (ตอนนี้กำลังพิมพ์ต้นฉบับมือเป็นระวิงอยู่ค่ะ )
    ส่วนงานที่บริษัทก็เพิ่งเคลียร์เสร็จค่ะ ค่อยหายใจได้คล่องขึ้นนิดหนึ่งค่ะ อิ อิ
    เลยมีเวลามาลอยนวล เอ้ยลอยหน้าหาญาติธรรมได้ฉะนี้และ จบรายงานข่าวค่ะ

ดำเนินการงานบุญสุนทรจิต
    จึงเริ่มคิดโครงการงานหนังสือ
    เป็นธรรมะของครูบาฯน่าฝึกปรือ
    เพื่อยึดถือเป็นแนวทางอย่างครูบาฯ

หนังสือนี้ผู้เขียนท่านเพียรพาก
    แม้จะยากอย่างไรไม่กังขา
    ท่านมุ่งเน้นเขียนไว้ในตำรา
    ที่อุตส่าห์ฝึกฝนจนแจ้งใจ

วิธีการปฎิบัติหากขัดข้อง
    ก็จะต้องหมั่นเพียรเรียนรู้ได้
    อ่านตำราที่ท่านเขียนพากเพียรไป
    คงจะได้ถึงนิพพานไม่นานวัน

หนังสือนี้ดีนักเป็นหนักหนา
    เป็นตำราสู่นิพพานมุ่งสานฝัน
    แต่หาอ่านยากยิ่งกริ่งเกรงกาล
    หนังสือนั้นจะสูญหายไม่เหลือรอย

จึงจัดพิมพ์เอาไว้ไม่ให้สูญ
    เพื่อเพิ่มพูนหนังสือดีมิใช่ย่อย
    ให้หาอ่านกันได้ไม่ต้องคอย
    เจริญรอยตามได้ไปนิพพาน...

หนังสือธัมมานุวัตต์นี้ เรียบเรียงโดย สามเณรประมัย กาฬเนตรค่ะ
    ครูบาอาจารย์ เช่นหลวงพ่อพุธ หลวงปู่เจี๊ยะ หลวงพ่อวิริยังค์ และหลวงพ่อพุทธทาส
    ได้กล่าวถึงท่านสามเณรประมัยว่าเป็นนักปฎิบัติที่มุ่งมั่นมากและหนังสือธัมมานุวัตต์นี้
    ก็สามารถยึดถือเป็นแนวทางในการปฎบัติได้อย่างดีทีเดียว...
    ทั่นยายจึงปิติใจยิ่งนักที่ได้ต่อยอดหนังสือเล่มนี้ค่ะ เปรียบเสมือนเราได้ส่งเสริม
    ให้ผู้ที่ต้องการเรียนรู้ในพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าและมุ่งมั่นในการปฎิบัติธรรมทั้งหลาย
    ได้เพิ่มพูนความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องชัดเจนเพื่อประโยชน์ในการเข้าสู่มรรคผลนิพพานโดยเร็วค่ะ

8. รูปส่วนตัว noppakorn

โมทนาสาธุด้วยครับทั่นยาย
    ขอเล่าเรื่องไปทำบุญให้เพื่อนๆและญาติธรรมฟังกันครับ

เข้าพรรษานี้หลังจากกลับจากอเมริกา ก็มีโอกาสไปแสวงบุญหลายแห่งจากอิสาณข้ามไปเชียงราย
    เชียงใหม่ ลำปาง ทั้งหมดสิบกว่าวัด

วันแรก 23กค.เดินทางจากกรุงเทพฯ ไปถวายผ้าป่าและเทียนเข้าพรรษาที่วัดคลองยุต บ้านน้ำหนาว อ.ด่านซ้าย จ.เลย จากนั้น
    ก็ไปถวายผ้าป่าและเทียนเข้าพรรษา ที่วัดศรีอภัยวัน ต.นาอ้อ อ.เมืองเลยได้กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่อน ญานธโร จากนั้นเข้าพักที่
    วัดม่วงไข่ อ.ภูเรือ จ.เลย ตอนเช้าได้ใส่บาตร และจากนั้นก็เข้าศาลาเปรียญถวายผ้าป่าและเทียนเข้าพรรษา พร้อมกราบพระเดชพระคุณหลวง
    พ่อขันตี ญานวโร ซึ่งเป็นศิษย์ของหลวงปู่คำดี วัดนี้สร้างโดยหลวงปู่ชอบ ฐานสโม จากนั้นกราบขอพรแล้วก็เดินทางย้อนขึ้นเหนือไปจังหวัด
    เชียงราย ระหว่างทางขณะได้แวะกราบพระธาตุจอมทอง ที่จ.พะเยา จากนั้นเข้าพักที่ อ.แม่สาย วันรุ่งขึ้น พอดีได้รับข่าวร้ายว่าน้องชายเสียชีวิต
    ตกจากที่สูงก็เลยรีบโทรให้ลูกชายและลูกสาวช่วยไปเป็นธุระ ช่วงนั้นพอดีต้องขึ้นไปปฏิบัติและกราบพระบาทสี่รอยที่อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ วันรุ่งขึ้น
    ตื่นเช้า ก็เดินทางขึ้นดอยสุเทพไปกราบพระธาตุ ลงมา กราบพระธาตุที่วัดเจดีย์หลวง วัดพระสิงห์ วัดพระธาตหริภุญไชย วัดพระธาตลำปางหลวง
    วัดพระธาตุจอมแจ้ง และวัดพระธาตุอีกหลายวัด จนวัดสุดท้ายคือ ได้ไปสักการะและเวียนเทียนพระธาตุดอนเต้า ที่วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม
    จ.ลำปาง รวมทั้งหมด10 วัดพอดี ซึ่งพระธาตุทีไปกราบนี้เป็นพระบรมธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันทั้งหมด ซึ่งได้กราบตั้ง
    แต่ส่วนที่เป็นพระเกศาลงมาจนครบทุกพระสรีระของพระพุทธองค์
    ที่อยากกล่าวถึงจริงๆ คือ วัดทุ่งท่าตูม และพระบาทยั้งหวีด สองวัดนี้มีตำนานเก่าแก่มาแต่เดิมว่า องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้เสด็จมา
    ที่นี่และได้ประทับรอยพระบาท และถ่ายพระบังคลไว้ ที่ปัจจุบันเป็นวัดยั้งหวีด และได้พระราชทานพระเกศามาประดิษฐานไว้ที่วัดทุ่งท่าตูมและภาย
    หลังๆจากเสด็จพระปรินิพพาน ก็ได้ให้พระอานนท์นำพระธาตุส่วนที่เป็นพระอุระ ให้มาบรรจุไว้ที่นี่ และทรงทำนายว่า วัดนี้จะถูกคนลืมเลื่อนไปจน
    ระยะหนึ่งถึงจะมีผู้มาค้นพบและจะเจริญขึ้นภายหลัง ซึ่งสองวัดนี้ไว้ผมจะนำตำนานมาเล่าให้ฟังในภายหลัง แต่อยากแนะนำว่าหากญาติธรรมมีโอกาส
    ไปพระบาทสี่รอยแล้ว ขากลับลงมาอย่าลืมแวะที่วัด
    ทั้งสองนี้ด้วยครับ เพราะเป็นวัดสำคัญที่คนไม่ค่อยรู้จักครับ
    วันรุ่งขึ้นผมก็ตีรถจากจังหวัดแพร่กลับกรุงเทพฯมางานศพน้องชายครับ ที่ใจเย็นเพราะไหนๆก็ตายแล้ว และวันอาสฬหะบูชาเขาไม่มีการสวดอถิธรรม
    ก็เลยอยู่มุ่งทำบุญอุทิศให้เขาไปครับ

3. อาชีพ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอแสดงความเสียใจกับพี่นพและครอบครัวด้วยนะคะที่สูญเสียน้องชายไปแบบกระทันหันเช่นนี้
    แต่ก็ชื่นชมที่พี่นพมีสติเข้มแข็งมาก แม้จะไม่ได้เตรียมตัวเตรียมใจมาก่อนแต่ก็สามารถทำใจ
    ยอมรับการพลัดพรากสูญเสียในครั้งนี้ได้อย่างน่าชื่นชมค่ะ นี่แหล่ะคนที่มรธรรมนำใจย่อมเข้าใจ
    ในกฎแห่งการพลักพรากสูญเสียเช่นนี้ค่ะ

เหมือนเทียนดับลับลาวันฟ้าหม่น
    เหมือนสายชลไหลลับไม่กลับหลัง
    มีแต่เพียงความดีที่คงยัง
    จะรอรั้งคงอยู่คู่แผ่นดิน...

ขอให้กุศลผลบุญทั้งหลายเป็นปัจจัยนำทางให้ดวงวิญญาณน้องชายกรณ์ขอพี่นพท่านไปสู่
    สัมปรายภพ อันเป็นแดนแห่งความสงบสุขตลอดไปเทอญ

10. น้องรัก said:

ดีค่ะท่านยายลุงเป่าลุงนพและญาติธรรมทุกคน
    ขออนุโมทานาสาธุค่ะท่านยาย
    เปงยังไงบ้างค่ะสบายดีไหมกันไหมค่ะ
    ช่วงนี้เปงยังไงบ้างค่ะท่านยายลุงเป่าลุงนพงานยุ่งไหมค่ะ
    ชีวิตวุ่นวายไหมค่ะ
    ชีวิตน้องรักตอนนี้ยังไม่มีอ่ะไรเป็นท่าเลยสักสักค่ะยังเรื่อยเปื่อยไปเรื่อยๆค่ะ
    ชีวิตวุ่นวายมากมายค่ะแต่ก็สนุกดี
    ยังไงช่วงนค้หน้าฝนออกไปไหนมาไหนอย่าลืมกางร่มและรึพกร่มติดตัวด้วยน่ะค่ะ
    แล้วเปียกฝนแล้วจะทำไม่ให้สบายเดี๋ยวทำงานไม่ได้เดี๋ยวหัวหน้าตัดเงินเดือนน่ะค่ะ
    อิอิอิอิ
    ยังไงก็ดูและและสุขภาพดีๆน่ะค่ะท่านยาย ลุงเป่า ลุงนพและญาติธรรมทุกคน
    น้องรักเปงห่วงทุกคนเสมอค่ะ