ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สักวา..น่าชิมลองลิ้มรส
    น้ำลายหยดไหลย้อยคอยมองหา
    แฮมเบอร์เกอร์มากมายพาลายตา
    พี่นพจ๋าอยากจะได้ชิ้นไหนดี

ทั่นยายจัดคัดหานำมาให้
    พี่นพได้อิ่มเอมเกษมศรี
    แฮมเบอร์เกอร์หลายหลากล้วนมากมี
    เลือกเอาซีอยากจะได้ชิ้นไหนเอย

พี่นพจ๋าเลือกได้ยังก๊ะ ตัดสินใจเร็วๆนะคะช้าหมด อดไม่รู้ด้วยนะคะ
    ทานเบอร์เกอร์แล้วรับรองแต่งหลอนพริ้วเลยค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สักวา...ขอขอบคุณเป็นบุญยิ่ง
    ที่ช่วยติงแนะนำช่วยพร่ำสอน
    ยายขีดเขียนบทกวีศรีสุนทร
    โครงกาพย์กลอนร่ายลิลิตผิดเรื่อยมา

ด้วยยังด้อยอ่อนหัดไม่จัดเจน
    ในกฎเกณฑ์ฉันทลักษณ์หลักภาษา
    จึงแต่งกลอนวกไปแหละวนมา
    เดี๋ยวก็พาเข้าพงลงคูคลอง

ได้ปีศาจราชาฯท่านมาช่วย
    ผู้เลิศด้วยหลักกวีไม่มีสอง
    สักวาได้ใจความตามครรลอง
    จนถูกต้องเพราะครูดีชี้นำเอย

ขอบคุณทั่นปีศาจน้ำแข็งฯ อย่างยิ่งค่ะ ที่กรุณาช่วยชี้แนะในส่วนที่ผิดพลาด
    ดีใจจริงๆค่ะที่ได้รับคำแนะนำเช่นนี้ จะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขในส่วนที่ผิดพลาดให้ถูกต้องต่อไปค่ะ
    หากมีจุดไหนที่ควรต้องปรับปรุงแก้ไขอีก กรุณาช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สักวาแตงไทยใส่น้ำหวาน
    ใครได้ทานจะติดใจให้โหยหา
    ทั้งกลิ่นกรุ่นหอมหวานซ่านวิญญา
    รสชาดพาละมุ่นลิ้นกินแล้วดี

แตงญี่ปุ่นนั้นหนาอย่ามาเทียบ
    อย่ามาเปรียบกับแตงไทยหาใช่ที่
    เนื้อก็แข็งรสก็จืดชืดสิ้นดี
    แถมยังตีราคามาซะแพง

อันแตงโมนั้นหนาน่าอร่อย
    พอน้ำย่อยไหลย้อยค่อยผ่าแบ่ง
    แตงโมดีนั้นต้องมีสีสดแดง
    แถมไม่แพงกินแล้วรื่นชื่นใจเอย

4. kuwit said:

ท่านยาย ช่วยบอกญาติมิตรด้วยนะครับ คุณแม่ของเพียงฝันเสียชีวิต เมื่อวันที่2 ตุลาคม 2553ด้วยโรคชรา ในวัย 79 ตั้งศพถึงวันศุกร์ที่ 8 ตุลาคม 2553 นะครับ
    จากครูวิทย์ครับ

5. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

ขอเชิญสมาชิกวัดเกาะฯ ร่วมไว้อาลัยแด่คุณแม่ของคุณลลลภณ (เพียงฝัน)

http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=3724.0

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของเพียงฝันด้วยค่ะ
    ที่ต้องสูญเสียคุณแม่อันเป็นที่รักยิ่งไป แต่เพียงฝันก็ได้ทำหน้าที่ของลูกที่ดี
    ที่คอยดูแลคุณแม่ในยามที่ท่านเจ็บป่วย อย่างเต็มความสามารถมาตลอด
    จนถึงนาทีสุดท้ายที่ท่านจากไป ก็ขอให้เพียงฝันคลายจากการโศกเศร้าโดยเร็วนะคะ
    ขอผลบุญทั้งหลายช่วยน้อมนำให้ดวงวิญญาณของคุณแม่ท่านได้ไปสถิตย์อยู่
    ณ ดินแดนแห่งสัมปรายภพ อันอบอุ่นสงบร่มรื่น ตลอดไปด้วยเทอญ

ขอขอบคุณ คุณครูวิทย์ และท่านDEV ที่แจ้งข่าวให้ทราบค่ะ

7. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

พี่นพฯขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งต่อการจากไปของคุณแม่น้องเพียงฝันด้วยครับ ท่านไปดีแล้ว ท่านหมดกรรมแล้ว
    นับแต่นี้ท่านคงคอยมองน้องเพียงฝันและลูกหลานอยู่บนสรวงสวรรค์เบื้องบน พี่นพฯหวังว่า น้องเพียงฝัน คงเข้มแข็งและ
    ยืนหยัดต่อไป ที่ผ่านมาน้องเพียงฝันได้แสดงความกตัญญูความรักแม่ได้เป็นอย่างดีเยี่ยม ขอจงสู้ชีวิตต่อไป คุณแม่คงจะ
    ซาบซึ้งและเอาใจช่วยน้องเพียงฝันอยู่น่ะ สู้ๆๆๆ ทำใจให้เข้มแข็งไว้น่ะครับ

ลูกยังซึ้งถึงอ้อมอกเคยกกกอด
    เคยอ้อนออดแม่เมื่อครั้งยังสุขสันต์
    เมื่อแม่ป่วยด้วยโรคภัยให้จาบัลย์
    ทุกๆวันลูกดูแลแค่ปลายคุณ

แม่จากไกลไปสุขหมดทุกข์โศก
    แม่จากโลกสู่แดนไกลให้สุขสุนทร์
    แม่จากลูกที่เคยรักภักดิ์การุณ
    เหลือรอยอุ่นจากอ้อมอกเคยกกนอน

ลูกที่อยู่คงต้องจำทำดีไว้
    แม่จากไปยังเฝ้าดูอยู่ดังก่อน
    แม่คงเฝ้าอยู่ดาวใดใจอาทร
    ลูกหลับนอนแม่จะคุ้มโอบอุ้มเธอ...

การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เพียงฝันฝากข่าวมาบอกกับญาติธรรมทุกท่านว่า
    "ขอบคุณทุกๆท่านอย่างสุดซึ้งที่ทุกท่านคอยเป็นกำลังใจให้เพียงฝันเสมอมาค่ะ
    เมื่อเสร็จงานศพคุณแม่เพียงฝันจะมาขอบคุณทุกท่านด้วยตนเองอีกครั้งค่ะ "

ก็ขอเป็นกำลังใจให้เพียงฝันด้วยอีกแรงค่ะ แม้จะเศร้าโศกเพียงใด
    ก็ตั้งสติให้มั่นคงไว้ค่ะ แล้วทุกอย่างก็จะผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ขอบฟ้า ณ ฝั่งฝัน ดวงตะวันยังสาดแสง
    ฟ้าเรื่อเจือสีแดง ดุจแก้มนวลยามขวนอาย
    สีครามน้ำทะเล ดูว้าเหว่และเดียวดาย
    มองเงาที่เพราพราย ดั่งเงาพี่ที่แอบอิง
    ฝากน้ำไปรำพัน ฤดีดั้นจะโบยบิน
    อยากยลและได้ยิน วจีร่ำสิรำพัน

10. piangfan said:

สวัสดีค่ะ พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปา ครูวิทย์ พี่เกิดแก่
    ลุงบีบี คุณบุษ คุณเดฟ คุณเล็ก คุณชัย คุณทิพ และญาติธรรมมทุกๆท่านค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

กราบขอบคุณทุกๆท่านค่ะ