ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะญาติธรรมทุกท่านค่ะ

หลังจากมึนกับปัญหาจนไม่ทราบจะทำอย่างไร ตัดสินใจโพสปรึกษาญาติธรรมในกระทู้
    เพื่อขอคำแนะนำ ขอกำลังใจ (ขอระบายความอัดอั้นด้วยค่ะ) และแล้วก็โดนพี่น้อยญาติธรรมท่านหนึ่ง
    ซึ่งเป็นมิตรแท้ในยามยากที่จะคอยให้กำลังใจ ให้คำแนะนำดีๆ คอยตักเตือนสติ ให้น้องที่วุ่นวาย
    เช่นทั่นยายเสมอๆ กรณีนี้เช่นกัน พอทราบปัญหาพี่น้อยก็เป่ามนต์ถาคาบท กฏของไตรลักษณ์ให้ฟัง
    ได้ผลค่ะเรียกสติที่แตกที่กระเจิดกระเจิงของทั่นยายให้กลับคืนมาได้อย่างชะงัดนักเชียวค่ะ
    ขออนุญาตินำคำแนะนำของพี่น้อยมาแชร์นะคะ เพราะเป็นการสะกิดเตือนสติได้ดีมากค่ะ

"พี่มองว่าน้องกำลังได้รับอานิสงส์ในการจัดพิมพ์หนังสือธัมมานุวัตต์เล่มนี้ค่ะ
    อุปสรรคต่างๆ นั้นเปิดโอกาสให้น้องได้เจริญขันติบารมีนะเนี่ย
    ธรรมชาติแสดงกฎไตรลักษณ์ให้น้องเห็นจะๆ ตากันเลย
    เราไปคาดหวังไว้ว่าหนังสือจะต้องเสร็จสมบูรณ์ออกจากโรงพิมพ์กลางเดือนนี้
    พอมีเหตุปัจจัยที่เหนือการควบคุมของเราทำให้หนังสือออกตามกำหนดไม่ได้
    So what? มันไม่ใช่ความผิดของเรา เป็นเรื่องสุดวิสัยที่เราจะไปแก้ไขอุปสรรคครั้งนี้
    ทางโรงพิมพ์ไม่ได้เจตนาทำให้งานเราเสียนะเนี่ย อาจจะบกพร่องบ้างที่ไม่มี file back up
    เขาเองก็ต้องเริ่มต้นงานใหม่ เสียเวลาของเขาและไม่ได้เงินค่าพิมพ์จากงานชิ้นนี้
    อย่าไปโกรธเขาให้ใจเราหมองเลย เท่าที่พี่เห็นก็ทำให้หนังสือออกช้ากว่ากำหนด
    ซึ่งพี่คิดว่าผู้ร่วมพิมพ์หนังสือเล่มนี้น่าจะยอมรับแล้วว่าทุกอย่างในโลกนี้ล้วนไม่เที่ยง
    ไม่มีตัวตน ไปยึดถือก็จะทุกข์โดยใช่เหตุ ส่วนอานิสงส์จากการทำหนังสือเล่มนี้
    น้องก็ได้รับไปเต็มหน่วยแล้ว น้องดูการพิมพ์หนังสืออตุโลเป็นตัวอย่าง พบอุปสรรคนาๆ ประการ
    ในการพิมพ์เท่าที่จะเป็นไปได้ ใช้เวลาถึง 5 ปีกว่าจะได้หนังสือแจกกัน แถมแจกครั้งแรกก็พบที่ผิด
    ถึงกับต้อง recall และแก้ไขอีก เสียทั้งเวลาและเงินเพิ่ม แต่ทีมงานก็ไม่ท้อทำจนเสร็จสมบูรณ์จนได้
    ทีมงานแต่ละคนได้สะสมหน่วยกิต ขันติบารมีและวิริยบารมีกันมากมายเกินคาดหมาย

น้องคงจำเรื่องเศรษฐีท่านหนึ่งสร้างวัดให้พระพุทธเจ้า ปรากฎว่ามีคนเผา ท่านเศรษฐีแทนที่จะโกรธ
    เสียกำลังใจ กลับดีใจบอกว่าจะได้สร้างวัดใหม่ถวายพระพุทธเจ้าอีกครั้ง ถือเป็นโอกาสทอง
    ได้สะสมทานบารมีเพิ่มขึ้น ยิ่งงานนี้มีอุปสรรคมาก ยิ่งช่วยให้ทั่นยายมีโอกาสเพิ่มอานิสงส์
    จากการทำหนังสือธัมมานุวัตต์เล่มเดียวเป็นธรรมทานหลายเท่านะเนี่ย "

พี่ร่วมอนุโมทนาค่ะ
    พี่น้อย

ขอบคุณพี่น้อยมากๆค่ะ ที่เรียกสติทั่นยายกลับมาอีกครั้ง หลังจากที่เมื่อวานสติแตกย่อยยับค่ะ
    เสียความรู้สึก เสียใจ เสียเวลา ที่สำคัญจะต้องเสียคำพูดที่ได้รับปากไว้กับผู้ร่วมจัดพิมพ์ทุกท่าน
    โดยเฉพาะที่วัดวิเวการาม ซึ่งท่านจะจัดงานบูรพาจารย์วันที่ 1 มค 54นี้ และจะแจกหนังสือธัมมานุวัตต์
    ให้ญาติโยมเป็นธรรมทานในงานด้วยค่ะ ซึ่งหากหนังสือเลร็จไม่ทันทั่นยายก็เกรงว่าก็จะทำให้พระคุณเจ้า
    และแม่ชีจะเสียความรู้สึกค่ะ เพราะทั่นยายไปรับปากท่านไว้เป็นมั่นเหมาะว่าหนังสือเสร็จทันแน่นอน
    ทำให้ใจคอห่อเหี่ยวไปหมดเลยค่ะ แทบไม่น่าเชื่อว่าพอได้อ่านคำตอบของพี่น้อยแล้ว
    ทำให้ใจฟูขึ้นมาทันทีเลยค่ะ สติกลับคืนมาแล้วพร้อมจะลุยต่อแล้วค่ะ
    ขอบคุณพี่น้อยอีกครั้งค่ะ ที่ฉุดดึงสติทั่นยายให้กลับมาลุยงานได้อีกครั้ง ไม่ท้อแล้วค่ะ จะทำให้ดีที่สุดค่ะ

2. เกิดแก่ said:

เกิดแก่ขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ แม้ว่ายังจะไม่สำเร็จตามเป้าหมายแต่จุดประสงค์
    หรือเจตนาของทั่นยายน่าจะเป็นปัจจัยให้ทั่นยายได้รับผลจากเจตนาครั้งนี้นะค่ะ เกิดแก่ขอ
    เป็นอีกหนึ่งแรงใจค่ะ ขอให้งานนี้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีแม้จะช้าไปสักนิด หยุดพักอีกหน่อยก็ดี
    เหมือนกันนะค่ะ เหตุผลที่คุณพี่น้อยชี้แนะมาอ่านแล้วเกิดแก่ก็เห็นด้วยนะค่ะทั่นยาย
    ทุกอย่างไม่มีอะไรเที่ยงแท้เลยจริง ๆ นี่แหละน๊าเจ้าตัวทุกข์ไม่ธรรมดา(อุปาทาน) นี่
    ร้ายกาจนัก เข้มแข็งนะค่ะทั่นยาย สู้ ๆ อย่าปล่อยให้หมู่มารได้ช่อง อิอิ

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

เพราะบุญแรงจึงถูกแกล้งสำแดงผล
    ให้ได้ดลถึงขันติสติฐาน
    ด้วยบุญญาทำหนังสือคือธรรมทาน
    จะตระการหากตั้งมั่นทนอั้นใจ
    ถูกลองของก็มาท้อบุญล้อเล่น
    ต้องใจเย็นแล้วตรองคิดจิตจะใส
    ที่พี่เขาแนะนำหรือคือยาใจ
    สติไปตามกลับได้ใช่ยอดคน

บุญแรงต้องแข่งกับอุปสรรคครับท่านยาย รับปากไว้ก็ไม่ใช่เสียสัจจะครับ เพราะหนังสือหนังหาเราไม่ใช่เป็นคนพิมพ์เอง ติดปัญหาทางโรงพิมพ์ไม่ใช่ติดเรา ที่ติดเราคือเราติดใจตัวเอง ไปแจ้งที่วัดเสีย ท่านก็มีทางออกเองแหละครับ ไม่ใช่ปัญหา เสร็จงานนี้ ยังมีงานอื่นอีกครับ วัดวิเวการามมีงานทั้งปีอยู่แล้วครับ อย่าใจเสีย ทำเท่าที่ทำได้ อุบัติเหตุทางบุญย่อมเกิดขึ้นได้ ไม่ใช่เราเป็นคนทำครับ สบายใจสุขใจได้ บุญจะได้เต็มแล้วตรงตั้งใจครับ พระพุทธเจ้าท่านทรงตรัสไว้ว่า บุญได้ตั้งแต่ตั้งใจแล้ว สำเร็จหรือไม่เป็นเรื่องภายหลัง เสร็จทันไปถวายใจเป็นสุข เสร็จไม่ทันถวายทีหลังด้วยตั้งใจๆก็เป็นสุข ถวายแล้วก็เป็นสุข นี่แหละตัวบุญครับ

ขออนุโมทนาในผลบุญครั้งนี้ด้วยครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. เกิดแก่ said:

ทะเลเอ๋ยทะเลใจใยคุ้มคลั่ง
    ไม่หยุดยั้งคลื่นกระหน่ำตามทาโถม
    ลมกรรโชกโบกสะพัดพัดประโคม
    กายแทบโน้มจมใต้คลื่นพื้นทะเล

5. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ เกิดแก่
    ทะเลเอ๋ยทะเลใจใยคุ้มคลั่ง
    ไม่หยุดยั้งคลื่นกระหน่ำตามทาโถม
    ลมกรรโชกโบกสะพัดพัดประโคม
    กายแทบโน้มจมใต้คลื่นพื้นทะเล
    ถึงจมไปก็แหวกว่ายตระกายขึ้น
    กระแสคลื่นถึงจะมาอย่าหันเห
    อยู่ในน้ำอาจเผอิญเดินซวนเซ
    ไม่รวนเรตั้งใจฝ่าถ้าไม่กลัว
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แฮ่ก แฮ่ก แฮ่ก ศึกครั้งนี้ใหญ่หลวงจริงๆค่ะ กว่าจะเคลียร์งานที่มีปัญหาลงได้
    ต้องบอกว่าแทบแย่แน่ะค่ะ เพิ่งทราบว่าหากเลือกโรงพิมพ์ผิด ต้องทำงานแทบตายแบบนี้เองค่ะ
    โชคดีที่มีพี่น้องผองญาติธรรมคอยช่วยเหลือ คอยเป็นกำลังใจ พยามกันทุกวิถีทาง
    ที่จะให้อุปสรรค์ครั้งนี้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีโดยเร็ว ซาบซึ้งใจจริงๆค่ะ

เกิดแก่ขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ แม้ว่ายังจะไม่สำเร็จตามเป้าหมายแต่จุดประสงค์
    หรือเจตนาของทั่นยายน่าจะเป็นปัจจัยให้ทั่นยายได้รับผลจากเจตนาครั้งนี้นะค่ะ เกิดแก่ขอ
    เป็นอีกหนึ่งแรงใจค่ะ ขอให้งานนี้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีแม้จะช้าไปสักนิด หยุดพักอีกหน่อยก็ดี
    เหมือนกันนะค่ะ เหตุผลที่คุณพี่น้อยชี้แนะมาอ่านแล้วเกิดแก่ก็เห็นด้วยนะค่ะทั่นยาย
    ทุกอย่างไม่มีอะไรเที่ยงแท้เลยจริง ๆ นี่แหละน๊าเจ้าตัวทุกข์ไม่ธรรมดา(อุปาทาน) นี่
    ร้ายกาจนัก เข้มแข็งนะค่ะทั่นยาย สู้ ๆ อย่าปล่อยให้หมู่มารได้ช่อง อิอิ
    [font=Verdana]บุญแรงต้องแข่งกับอุปสรรคครับท่านยาย รับปากไว้ก็ไม่ใช่เสียสัจจะครับ
    เพราะหนังสือหนังหาเราไม่ใช่เป็นคนพิมพ์เอง ติดปัญหาทางโรงพิมพ์ไม่ใช่ติดเรา
    ที่ติดเราคือเราติดใจตัวเอง ไปแจ้งที่วัดเสีย ท่านก็มีทางออกเองแหละครับ ไม่ใช่ปัญหา
    เสร็จงานนี้ ยังมีงานอื่นอีกครับ วัดวิเวการามมีงานทั้งปีอยู่แล้วครับ อย่าใจเสีย ทำเท่าที่ทำได้
    อุบัติเหตุทางบุญย่อมเกิดขึ้นได้ ไม่ใช่เราเป็นคนทำครับ สบายใจสุขใจได้ บุญจะได้เต็มแล้วตรงตั้งใจครับ
    พระพุทธเจ้าท่านทรงตรัสไว้ว่า บุญได้ตั้งแต่ตั้งใจแล้ว สำเร็จหรือไม่เป็นเรื่องภายหลัง เสร็จทันไปถวายใจเป็นสุข
    เสร็จไม่ทันถวายทีหลังด้วยตั้งใจๆก็เป็นสุข ถวายแล้วก็เป็นสุข นี่แหละตัวบุญครับ
    ถ้าตรวจบรูฟหนังสือ จะลองส่งเมล์มาตรวจกันก็ได้ครับ
    ช่วยกันทำหลาย ๆ คน แบ่งกันทำงานแบบอตุโลก็ได้ครับ ^_^
    แต่กว่าจะแบ่งงานกันได้ ก็ลำบากมาก ๆ ยุ่งยากมาก ๆ เหมือนกันครับ ^^
    "ขอให้งานเสร็จเรียบร้อยโดยไวครับ อนุโมทนาครับ
    เป็นไปได้ไหมเอ่ย ถ้าเภตรา "มีปีก" แล้วไปช่วย read proof หนังสือ
    ให้ทั่นยายที่กรุงเทพได้ตามกำหนด พี่ก็ยินดีจ่ายค่าเครื่องบินไปกลับ เชียงใหม่-กรุงเทพ
    ให้เภตราเดินทางไปช่วยงานครั้งนี้ค่ะ ถ้าเป็นไปได้ จัดการเลยค่ะ จะได้ไม่เสียเวลา
    ยกเลิกเรื่องโต๊ะจีนไปได้ พี่เลื้องข้าวราดหน้าแกงแทนค่ะ
    แต่เภตราต้องจ่ายไปก่อนแล้วพี่จ่ายให้ทีหลังค่ะ รับรองว่าพี่ไม่เบี้ยวค่ะ เอาคุณกอบเป็นประกันได้ค่ะ ^_^

พี่น้อย
    อนุโมทนาพี่น้อยค่ะ แต่เภตราเกรงว่าคงบินไปไม่ทันน่ะค่ะ
    เพราะรู้กระทันหันเกินไป แต่เห็นว่าทั่นยายจะสรุปงานให้เสร็จลุล่วง
    ในด้านการตรวจทานแล้วในวันนี้ และจะเริ่มเข้าทำการพิมพ์พรุ่งนี้(อังคาร)แล้ว
    ได้แต่หวังว่าจะไม่มีปัญหาอะไรอีกเป็นห่วงอยู่ค่ะ แต่คิดว่าตอนนี้ทั่นยายคงอยู่ที่โรงพิมพ์
    อิ อิ พอพิมพ์ถึงตรงนี้ สติปัญญาตื่นเลยบอกว่า ก็โทรไปลองเช็กที่โรงพิมพ์ดูสิ

มาบอกกันไว้ก่อนให้โล่งใจค่ะพี่น้อย ดีใจจังเจอทั่นยายแล้วค่ะ(ทางโทรศัพท์)
    ทั่นยายบอกสรุปงานแล้ว เดี๋ยวดึก ๆ ทั่นยายคงเข้ามา
    ให้ทั่นยายมาแจ้งรายละเอียดด้วยตัวเองดีกว่าค่ะ ยินดีกับทั่นยายด้วยค่ะที่งานลุล่วงไปอีกขั้นนึง
    อนุโมทนากับพี่น้อยและคุณกอบด้วยค่ะสำหรับน้ำใจที่มุ่งหวังให้งานสำเร็จด้วยดี
    ลูกพระพุทธ..สุดหัวใจ

ลูกพระพุทธที่หล่อหลอมพร้อมด้วยศีล
    ทั่วทุกถิ่นต่างก็รู้อยู่แห่งไหน
    ไม่ว่าใครมีปํญหามาอย่างไร
    หากช่วยได้พี่ก็พร้อมยอมทุกทาง

ลูกพระพุทธสุดหัวใจใครจะเทียบ
    หาใครเปรียบเทียบได้ในสังสารฯ
    น้ำใจพี่นี้ยิ่งใหญ่หาใดปาน
    เหมือนสายธารอันลึกล้ำแสนฉ่ำเย็น

ขอขอบคุณด้วยใจไว้ตรงนี้
    ในยามที่มีปัญหาพาทุกข์เข็ญ
    น้ำใจพี่ช่วยให้หายคลายลำเค็ญ
    พี่เปรียบเป็นเช่นผู้ให้ในทางธรรม....
    ..

อนุโมทนาในกูศลจิตของทุกท่านไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปตามที่ปรารถนานะคะ สาธุ

7. paobunjin said:

ขออนุโมทนาบุญกุศลของทั่นยายด้วยเถิดนะ
    การทำความดีที่ยิ่งใหญ่ ความยากก็ยิ่งใหญ่ตามไปด้วย
    และผลแห่งความสำเร็จก็จะยิ่งใหญ่เป็นสองเท่า
    ให้ความปลาบปลื้มปีติยินดี เอิบอิ่มในผลแห่งความดีงามนั้น
    แล้วจะเป็นบทเรียนและประสบการณ์อย่างดี
    เมื่อจะพิมพ์หนังสืออีก ก็ไม่ยากเท่าไหร่แล้ว อ่ะนะ

ขออนุโมทนาสาธุในกุศล
    มิ่งมงคลใหญ่หลวงดั่งสรวงสวรรค์
    ทำความดีแสนยากลำบากครัน
    แต่ก็สู้บากบั่นและหมั่นเพียร

การให้ธรรมเป็นทานนั้นสูงเลิศ
    สิ่งประเสริฐธรรมคุณจะหนุนเศียร
    ให้เฉลียวฉลาดปราชญ์วนเวียน
    ดั่งดวงเทียนส่องทางสร้างมรรคา

ขอขอบคุณพี่น้อยที่คอยแนะ
    ดั่งชำแหละข้อขั้นแห่งปัญหา
    ให้บรรลุจุถึงซึ่งปัญญา
    ดังขื่อคาปลดสิ้นแสนยินดี

ดีใจด้วยกับทั่นยายสบายแล้ว
    ดั่งดวงแก้วล้ำค่ามาเป็นจี้
    ได้ห้อยคอสมดั่งตั้งฤดี
    ชื่นชีวีอิ่มอาบกำซาบทรวง เทอญฯ

ตาเปา จ้า
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

อนุโมทนาและขอบคุณตาเปาเช่นกันค่ะ

การพิมพ์หนังสือครั้งนี้ เสมือนการหัดเดินก้าวแรก พอเริ่มก้าวก็หงายท้องตึงเลย
    แทบจะไม่อยากลุกขึ้นมาอีกเลย แต่กำลังใจจากพี่น้องญาติธรรมมากมาย
    ที่หลั่งไหลมาคอยลุ้น ทำให้ต้องพยายามลุกขึ้นมาและเดินต่อไปค่ะ จึงให้ได้บทเรียนว่า
    ไม่ว่าเราจะล้มกี่ครั้งก็ตาม หากเราพยายามลุกขึ้นมาให้ได้ เราก็สามารถไปต่อได้ค่ะ

9. piangfan said:

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณวรรณ ลุงโจ
    ลุงเปา ทั่นยาย พี่นพ พี่เกิดแก่ ครูวิทย์ คุณเล็ก
    ลุงบีบี พี่ปิศาจ และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เพียงฝันวิ่งตามหลัง ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา
    พี่เกิดแก่ ตั้งแต่เมื่อวานค่ะ ลุ้มลุกคลุกคลานมาตลอดดทางค่ะ
    กว่าจะ วิ่งมาถึงบ้านทั่นยายใจแทบวายค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะ เพียงฝันและญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เพียงฝันจ๋าวิ่งตามทั่นยายล้มลุกคลุกคลาน จนใจแทบวายวางแบบนี้
    สงกาสัยว่าจะต้องหาคนมาอุ้มแล้วล่ะค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

ช่วงนี้อาจจะห่างหายไปบ้าง เพราะงานยุ่งมากๆค่ะ แต่จะแว่บมาบ่อยๆค่ะ