ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. paobunjin said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

ตาเปาจ๋า ทั่นยายหอบความคิดถึงและหัวใจตาเปาไปส่งมอบให้ตะละแม่เกิดแก่เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะโดยไม่มีอะไรบุบสลายเสียหายแม้แต่นิ๊ดเดียวเลยค่ะ (ทั่นยาย)

เฮ้อ....ชื่นจาย....ฮา ฮา นับวันรอเจอตัวจริงกันล่ะนะ ว่าแต่อย่าวิ่งหนีลุงเปา ป่าราบก็แล้วกาน...ฮา ฮา จะได้พาไปเลี้ยงขนมจีนพร้อมๆกันให้เต็มคราบ เลยนะ

สาธุ...ตาเปาขออนุโมทนาบุญที่ทั่นยายกับตะละแม่เกิดแก่ ได้เป็นตัวแทนของชาวเรือนใจ ในลานธรรม และวัดเกาะ นำพวงหรีดและได้ไปร่วมทำพิธีสวดพระอภิธรรม
    คุณแม่ววรรณิภา เกิดแสง คุณแม่ของต้อย กัลยาณมิตรของพวกเรา สาธุ...

แหม....ทั่นยายบรรยายอย่างละเอียดละออเห็นภาพทุกๆอย่างเลยนะ เหมือนกับพวกเราได้ไปด้วยเลย ยิ่งตอนได้พบตะละแม่เกิดแก่....
    เพียงไม่นานก็ถึงโรงพยาบาลตากฟ้าค่ะ สาวสวยคนหนึ่งมายืนรออยู่ก่อนแล้ว ก็ทักทายกันนิดหน่อย.....
    อยากเห็นกับตาจังเลยว่า สองสาวนี่ใครจะสวยกว่ากันน๊า? แต่คงสวยคนละแบบแน่ๆสาวเมืองกรุงกับสาวชนบทอ่ะนะ แต่เรื่องจิตใจนั้น แน่นอนว่าต้องเหมือนกันแน่ๆ รวมทั้งต้อยด้วย (จุ๊ย์ๆ BB เอ๋ย ผมเคยเห็นตัวจริงทั่นยายแล้ว ไปฟังคำบรรยาย ที่ผมเคยเขียนไว้ เมื่อพบเห็นเธอใหม่ๆเถิด อิอิ) ดีใจกับพวกเธอจริงๆที่"ธรรมะจัดสรร"ให้มาเจอกัน ตาเปาก็พลอยได้อานิสงส์ไปด้วย แฮ่ะๆ เห็นเมนูอาหารปลาๆด้วยแล้ว หิว..อ่ะ (แต่กลัวเกิดแก่จังเลย คำถามแรก ลุงเปายังเดินได้อยู่อีกหรือนี่?
    อ้าว เป็นไรจะเดินไม่ได้? ก็ถูกควักตับ ไต ใส้ พุง ไปหมดแล้วนี่นา... แหม โหดจริงๆกลัวแล้วจ้า...แต่จริงๆคงไม่โหดหรอกนะ เพราะคุยสนุกและมีมุกตลกๆให้หัวเราะอยู่เรื่อยเลย ฮา ฮา
    ปลายฟ้าเอ๋ย ลืมเรื่องนั้นไปเสียเถิดนะ เพราะเราไม่ได้มีเจตนาอะไรกับเขาเลย เป็นกรรมของเขาเองต่างหาก อย่างที่ทั่นยายแนะนำนั้นถูกแล้ว นะ
    เพียงฝันเอ๋ย คอม ดีแล้วไช่ไหม? ดีแล้วจะได้เจอกันบ่อยๆทุกๆวันๆเหมือนเดิม นะ

2. เกิดแก่ said:

ขอบคุณค่ะท่านยายที่จัดส่งของฝากมาให้เกิดแก่อย่างครบถ้วนไม่ชำรุดเสียหายเกิดแก่ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ และจะเก็บรักษาไว้ให้เป็นอย่างดี

น้ำใจและน้ำมิตร จากพี่ชาย เกิดแก่เทใส่โอ่งไว้สำหรับดื่มยามหิวกระหาย

หัวใจของลุงเปา ตอนแรกตั้งใจว่าจะเก็บใส่กระเป๋าแต่กลัวทำหล่นหาย เลยเก็บใส่ไว้ในขวดโหลแช่ฟอร์มาลีน เป็นที่เรียบร้อยแล้วมิต้องเป็นห่วง อิอิ

3. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

ก๊ากกกกก ๆๆๆๆๆๆ หัวใจตาเปาโดนตะละแม่เอาไปดองเรียบร้อยแล้ว
    อู๊ย... ตาเปาจ๋าเหมือนหัวใจทศกรรณ์เลยนะคะเนี่ย ตอนจบเป็นไงรู้มั้ยคะ
    ก้อโดนหนุมานชาญสมร กระบี่ง่วงนอน เอาไปชุบแป้งทอดน่ะสิคะ

ตะละแม่จ๋า ของฝากน่ะต้องเก็บดีๆนะคะระวังเปียก เอ้ยปลวกกินนะคะ
    หากไม่มีที่เก็บก็ชั่งกิโลขายซาเล้งไปมั่งก็ได้ค่ะ อิ อิ

4. paobunjin said:

หัวใจของลุงเปา ตอนแรกตั้งใจว่าจะเก็บใส่กระเป๋าแต่กลัวทำหล่นหาย เลยเก็บใส่ไว้ในขวดโหลแช่ฟอร์มาลีน เป็นที่เรียบร้อยแล้วมิต้องเป็นห่วง อิอิ (เกิดแก่)
    ก๊ากกกกก ๆๆๆๆๆๆ หัวใจตาเปาโดนตะละแม่เอาไปดองเรียบร้อยแล้ว
    อู๊ย... ตาเปาจ๋าเหมือนหัวใจทศกรรณ์เลยนะคะเนี่ย ตอนจบเป็นไงรู้มั้ยคะ
    ก้อโดนหนุมานชาญสมร กระบี่ง่วงนอน เอาไปชุบแป้งทอดน่ะสิคะ
    (ทั่นยาย)
    โอ๊ยยยยยยย หัวใจพ้มปวด......!!!
    และแล้วตาเปากะลุงเปาก็โดนพี่น้องสองศรีทำการบอนไซหัวใจไปเรียบร้อยแล้ว ด้วยความสุขสมอารมณ์ปอง..........ฮา ฮา

5. เกิดแก่ said:

และแล้วลุงเปาก็เพลี้ยงพร้ำให้แก่พวกเรา เฮ้..ชนะอย่างขาวสะอาด รู้ซะบ้างครายเปงคราย..อิอิ

6. plyfha said:

ขอบคุณท่านยายกะลุงเปาค่ะ ปลายฟ้าทำเรียบร้อยแล้วค่ะ
    ไวรัสลงเครื่องเดี้ยงไป หนึ่งวัน งานหายไปบางส่วน
    เลยนั่งกุมขมับไปครึ่งวัน อิอิ

พี่เกิดแก่ขา หัวใจลุงเปาอยู่ครบหรือคะ เห็นท่านยายนำไปทำอาหารอยู่นะคะ
    หรือท่านยายหยิบผิดไป เป็นตับ ม้าม หรือปอด

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ขอบคุณฮับ พี่ปลายฟ้า ป๋มอาสาเป็นตัวแทนของเพื่อนมากล่าวคำขอบคุณฮับ..โฮ่งๆ

อนุโมทนาบุญกับปลายฟ้าด้วยค่ะ ปิติใจจังเลยค่ะที่ได้ทราบว่า
    ปลายฟ้าทำบุญให้เค้าแล้ว ป่านนี้เค้าคงได้รับอนาสงส์ผลบุญนั้นแล้ว
    และมีความสุขกว่าเดิมแล้วล่ะค่ะ หากสิ้นเวรกรรมจากชาตินี้แล้ว
    ผลบุญคงหนุนนำให้เค้าได้เกิดเป็นคนที่มีแต่ความสุขกายสุขใจในชาติต่อไปนะคะ... เพี้ยง

ทำบุญทำทานให้สุนัขยากจนด้วยเถอะก๊าบบบบบบ

โห...ท่าทางออกไฮโซขนาดนั้น ทำอะไรไม่ไว้หน้าเจ้าของเลยเน๊าะ
    กี้เอ้ยมาเก็บลูกกลับบ้านด่วนนนนนน

8. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้า
    สวัสดีค่ะอาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ
    พี่นันท์ คุณป้าวรรณ
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
    ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร เจ้าป้าฯ
    พี่แปดคิว พี่ตะขบ พี่ลัคกี้ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ดอกไม้ประหลาดนัก
    กลีบดอกหยักดูสวยใส
    ดูไปคล้ายหัวใจ
    ผ่องอำไพขาวน่าดู

grup'/yo.. เพียงฝัน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

9. paobunjin said:

และแล้วลุงเปาก็เพลี้ยงพร้ำให้แก่พวกเรา เฮ้..ชนะอย่างขาวสะอาด รู้ซะบ้าง
    ครายเปงคราย..อิอิ (เกิดแก่)

โห...ท่าทางออกไฮโซขนาดนั้น ทำอะไรไม่ไว้หน้าเจ้าของเลยเน๊าะ
    กี้เอ้ยมาเก็บลูกกลับบ้านด่วนนนนนน (ทั่นยาย)

มาหลบวางแผนกันอยู่นี่เอง...

ตะละแม่เกิดแก่ดีใจนัก ที่ได้หักอกลุงเปาเข้าขวดโหล
    เอาไปแช่ฟอร์โมลีนไว้ตั้งโชว์ แล้วก็โห่ตีปีกขำคะมำไป
    ส่วนทั่นยายทำเนียนอยู่ในหน้า เอารูปหมาไฮโซมาแกล้งไก๋
    กับลักกี้ชี้ชวนม่วนหัวใจ พากันไปวางแผนแค้นลุงเปา

เอาไปแล้วไม่เก็บไว้ให้มิดชิด ตั้งไว้ติดบันไดไร้คนเฝ้า
    พวกซาเล้งมาเห็นเล่นย่องเบา ขายของเก่าโหลโอ่งคงหลายตัง
    โอ้หัวใจคนเก่าแก่ถูกแล่ขาย ถูกทำลายแบ่งกันหั่นเลหลัง
    เอาตากแดดเกลือโรยโอยแสบจัง! พวกเธอนั่งนับเงินสบายใจ

นพกรณ์เอ๋ยไปไหนใจถูกควัก เอาไปฝากเขาใส่โอ่งลงน้ำใส
    ทั้งลุงเปาเขาใส่โหลโชว์หัวใจ แล้วปล่อยให้ซาเล้งเซ้งไปเล้ย...!
    ทำไงไปแจ้งความตามลงโทษ เราเป็นโจทย์ชี้หน้าทำท่าเฉย
    ทั้งทั่นยายเกิดแก่เป็นจำเลย ยิ้มเยาะเย้ยหัวเราะร่าจะว่าไง?

ขอหัวใจคืนมาอย่าแก้แค้น เงินเป็นแสนซื้อคืนจะได้ไหม?
    ถ้าไม่รักก็อย่าหักโหมหัวใจ ปล่อยฉันไปอย่าขังกรงลงโทษทัณฑ์
    ที่ผ่านมาขอให้แล้วกันไปเถิด เคยละเมิดผ่านมาอย่าเดียดฉันท์
    ขอเป็นทาสรับใช้ชั่วชีวัน ขอจอมขวัญจงเมตตาหน้าดำดำ...นะ

ยอมแล้วจ้า...ยอมแล้วว...เพิ่งรู้ว่าสาวคอนหวันนั้นจอมโหดพอๆกับปากน้ำเล้ย..!!

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ดอกไม้ประหลาดนัก
    กลีบดอกหยักดูสวยใส
    ดูไปคล้ายหัวใจ
    ผ่องอำไพขาวน่าดู (เพียงฝัน )

ใจขาวของเพียงฝัน มาชวนกันระลึกรู้
    หัวใจของตราตรู มีธรรมอยู่คอยดูแล
    ธรรมนั้นประคองใจ ให้สดใสได้เที่ยงแท้
    ใจขาวเจ้าดูแล ให้แน่วแน่แต่ทางธรรม

ส่วนทั่นยายทำเนียนอยู่ในหน้า เอารูปหมาไฮโซมาแกล้งไก๋
    กับลักกี้ชี้ชวนม่วนหัวใจ พากันไปวางแผนแค้นลุงเปา (ตาเปา)

อันภาษิตคนจีนถิ่นขงจื้อ ต่างร่ำลือกันมานานนั้นจริงป่าว
    ว่าสิบปีก็ไม่สายให้ทนเอา แค้นของเราได้ชำระจ๊ะทิงจา 555
    ตาเปาจ๋าทั่นยายหาได้แค้นเคือง ไม่รู้เรื่องเคืองขุ่นพ่อคุณจ๋า
    แค่หมั่นใส้ในตาเปาเจ้ามารยา ทำวางท่าว่าอิเหนาฟ้าวบุษบา
    ได้ยลโฉมบุษบาพาใจเต้น เคยหลีกเล้นกลับกระหายได้เห็นหน้า
    ทั่นยายเลยยุให้ยัยบุษบา ทำยักท่าเล่นองค์...คงหายกัน..เน๊าะ

ตาเปาจ๋า กรรมมุนา วะตะตีโลโก กุ๊กๆ กรรมใดใครก่อเวรนั้นตามสนองค่ะ
    ทั่นยายม่ายเกี่ยวด้วยน๊า.....อิ อิ