ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา เกิดแก่ น้องโดด น้องอ๋อย
    เพียงฝัน ปลายฟ้า ทั่นบีบี ครูวิทย์ ทั่นพญามาร เจ้าป้าฯ ตะขบ
    และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ คิดถึงทุกท่านจังเลยค่ะ

ขอยืมดอกไม้มาจากปลายฟ้าค่ะ

กุหลาบขาวพราวช่อรอความรัก
    งามยิ่งนักล้ำค่าจะหาไหน
    งามละออช่อดอกทุกชอกใบ
    งามด้วยใจ วาจา กายาตน

กุหลาบขาวพราวพิสุทธ์พิสูจน์รัก
    ให้ตะหนักรักข้าฯน่าฉงน
    ดังหมอกควันบางเบาเคล้ากมล
    เลือนลางจนลับหายมะลายลง

อยากสัมผัสก็ไม่ได้คล้ายความฝัน
    อยากลืมมันก็ไม่ได้ใจลุ่มหลง
    อยากจะหนีก็ไม่ได้ใจพะวง
    รักนี้คงเป็นเพียงฝันอันลางเลือน

ทั้งตะละแม่เกิดแก่ และทั่นพญามาร รอคอยใครอยู่หนอ
    รอทั่นยายอ่ะป่าว กำลังหาคนช่วยหิ้วเชี่ยนหมากอยู่เชียวค่ะ

2. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้า เจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
    พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว
    ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
    พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

กุหลาบขาวท่านยายสวยสดใส
    ผูกดวงใจเป็นหนึ่งเดียวตามล่าฝัน
    รวมจรรโลงร้อยถ้อยรักอยู่นานวัน
    เคียงข้างกันคู่ฉันสู่ฝันเรา

จะดอกไหนท่านไหนอย่าได้เกี่ยง
    ร่วมกันเรียงร่วมถักร้อยอย่าให้เหงา
    ส่งกุหลาบไปแทนตัวหัวใจเรา
    คอยเป็นเงายามเหงาเศร้าเคล้านิรันดร์

ทั่นยายขา!! พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่โดด พี่มิตรจิต
    ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่นพฯ พี่พญมาร และทุกท่านค่ะ
    เพียงฝันคิดถึงทุกท่านค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

3. เกิดแก่ said:

เสียงเว้าวอนพร่ำเพรียกคอยเรียกหา
    ดังเตือนมาว่ายังจำในคำมั่น
    จะเคียงข้างไม่ห่างหายไปจากกัน
    จะคอยวันสวรรค์สร้างระหว่างเรา

อยากได้ยินเสียงคนดีเป็นที่หนึ่ง
    ส่งใจถึงทุกเวลาคราเงียบเหงา
    ขอเพียงแต่ได้ยินเสียงเพียงเบา ๆ
    ก็บรรเทาความอ้างว้างบางเวลา

คอยห่วงใยไถถามความทุกข์-สุข
    คอยปลอบปลุกยามเศร้าเหงาหนักหนา
    คอยช่วยเหลือกเกื้อกูลหนุนนำพา
    วาสนาพาให้ได้มาเจอ

ท่านยายเจ้าขาเกิดแก่รอที่จะบอกกับพี่น้องว่าคิดถึงที่สู้ดดดดดค่ะ

4. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปาฯ ท่านโดด น้องปลายฟ้า น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ คุณบีบี พญามาร
    และญาติธรรมทุกๆท่าน

ลมทะเลพัดโชยโรยเลียไล้ พัดหัวใจฝากไปให้สมร
    ความคนึงห่วงใยกันนิรันดร ใจสะท้อนยามจากไกลไม่เห็นกัน
    เป็นน้ำมิตรชิดใกล้ไมตรีจิต ถึงมิ่งมิตรญาติธรรมนำความฝัน
    ฝากสายลมทะเลใจไปรำพัน ว่าสุขสันต์หรือทุกข์ยากลำบากใจ
    จึงฝากใจกับสายลมประโลมขวัญ หากจาบัลย์ให้สายลมประโลมให้
    ช่วยพัดทุกข์ให้ไกลห่างร้างจากไป เหลือสุขใจอยู่กับเธอเสมอนิรันดร์
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

5. plyfha said:

http://en-light.com/V2/s/01_GoodWind.html

มาฝากเพลงบรรเลงไว้จากใจหนึ่ง
    แทนคำว่าคิดถึงป็นหนักหนา
    แทนความรักจากใจที่ได้มา
    ฝากบอกว่าคิดถึงจากหนึ่งใจ

ฝากสายลมประโลมไล้ให้เติมรัก
    แจ้งประจักษ์ฝากฟ้าพาแดดใส
    ฝากเพลงกล่อมถนอมรักจากหัวใจ
    ความห่วงใยส่งไปให้ทุกคน

6. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา น้องปลายฟ้า น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน ทั่นโดด น้องมิตรจิต
    คุณบีบี คุณครูวิทย์ พญามาร น้องแปดคิว น้องนันและญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ทะเลใจยามแรมราคราที่เห็น
    เป็นยามเย็นฟ้าประกายฉายสีแสง
    เหมือนรักพี่มีต่อน้องจ้องสำแดง
    อย่าคลายแคลงใจรักพี่มีต่อเธอ
    พี่หลงรักเจ้ามานานอยากขานไข
    อยากเผยใจให้เจ้ารู้อยู่เสมอ
    แต่โอกาสไมเปิดให้ได้บอกเธอ
    เลยต้องเพ้อละเมอรักภักดิ์เดียวดาย
    ขอเพียงรักแต่เธอเสมอจิต
    แม้ต้องคิดปล่อยใจให้แพ้พ่าย
    ก็ขอยอมถนอมไว้ไม่กลับกลาย
    ตราบวันตายขอรักเธอเสมอนิรันดร์...
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

7. paobunjin said:

ลุงเปามาแล้วววววววววววว.........
    คิดถึงพวกเรามากเล้ยยยยยยยย.........
    ใครคิดถึงลุงเปาบ้าง? ยกมือขึ้น.....
    แฮะๆ ไม่เห็นมือใครเลย.....
    งั้นลุงเปาคิดถึพวกเราไปข้างเดียวก่อน ก็แล้วกันนะ
    เหงามากๆมาอยู่บ้านไม่มีคอมพ์.ม่ายด้ายเข้าเนท...
    Home Alone!!!
    เอากลอนจากใจลุงเปามาฝากก่อนนะ
    มาพบทะเลใจแล้ว ชื่นใจมากๆเล้ยยยยย.....

นางฟ้าในดวงใจ

ในวันที่ได้ประสบพบนางฟ้า ยอดกัลยาที่เทิดทูนบุญสร้างสม
    พาท่องวัดตัดกิเลสภิเนษกรมณ์ เฝ้านิยมยกย่องน้องกัลญาณ์....

เมื่อได้พบตัวจริงเสียงจริงแล้ว งามเพริดแพร้วสวยเด่นเช่นนางฟ้า
    งามเพียบพร้อมศีลธรรม์งามจรรยา สวยสง่าน่าชื่นชมสมฤทัย....

นางฟ้าเอ๋ย สมควรคู่อยู่กับฟ้า พร้อมบุญญาบารมีศรีสดใส
    เราบุญน้อยด้อยค่าฟ้าแสนไกล ขอมอบใจเป็นคู่ทาสบาทบริจา....

จะขอสร้างบุญกุศลจนชีพม้วย ตามคนสวยแสนดีที่ปลายฟ้า
    ขอตามติดสนิทสนมภิรมยา คอยพิทักษ์รักษาฟ้ากลางใจ.....

สุขเถิดหนานางฟ้าขวัญตาพี่ อยู่ฉิมพลีแดนสวรรค์อันสดใส
    จะขอเฝ้าอย่างมั่นคงตรงบันได เพราะหัวใจชายคนยากฝาก"แม่นาง..."

ฮ่า ฮ่า ฮ่า อย่าเพิ่งคิดมาก....เห็นกลอนของตะละคนหวานหยดย้อยกันทางน้าน....
    เรามาทีหลัง จึงต้องเอารังน้ำผึ้งจากทะเลทรายมาฝากเล้ย....
    อยากพบหน้าพวกเราก่อนกลับไปเหลือเกิน ทำไงดีน้อ?

8. piangfan said:

[color=red]นมัสการพระคุณเจ้า เจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
    พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว
    ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
    พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ใบใผ่ไหวใจลอยคอยแต่เฝ้า
    แสนรวดร้าวอ้างว้างยามห่างเหิน
    เจ้าอยู่ไหนส่งข่าวมาอย่าหมางเมิน
    ห่วงเหลือเกินรู้ไหมใครเฝ้ารอ

ทั่นยายขา!! ลุงเปาขา!! โมทนาสาธุเจ้าค่ะ
    คิดถึงทุกท่านค่ะ ขอให้พี่นพฯหายป่วยไวไวนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ตะวันสองแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สำหรับคุณพ่อค่ะตะละแม่เกิดแก่จ๋า

ขอให้คุณพ่อของเกิดแก่ หายป่วยไวๆ
    มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง สดใสตลอดไปนะคะ

ตะละแม่เกิดแก่ดูแลคุณพ่อดีๆ และดูแลตัวเองดีๆด้วยนะคะ

ตะละแม่เกิดแก่จ๋า ขอขอบคุณมากๆสำหรับ
    ผ้าคลุมไหล่ที่ส่งมาให้สีสวยหวานถูกใจมาก ผ้านุ๊มนุ่มห่มแล้วอุ่นจังเลยค่ะ
    หลายคนชมว่าสวยแต่เน้นย้ำว่าเฉพาะผ้านะคนไม่เกี่ยว

ทั่นยายลดขนาดรูปไม่ได้ ท่านผู้รู้ช่วยสงเคราะห์หน่อยค่ะ

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เป็นกำลังใจให้ตะละแม่เกิดแก่ค่ะ

วันนี้คุณพ่อเป็นอย่างไรบ้างคะตะละแม่
    แผลหายดีแล้วยังคะ ลุกขึ้นซนได้ยัง
    หากลุกขึ้นได้แล้วบอกท่านว่าอย่าซนมากนะ
    เดี๋ยวจะเจ็บตัวอีก ลูกสาวคนนี้เป็นห่วงค่ะ

ตะละแม่ดูแลคุณพ่อใกล้ชิดแบบนี้คงเหนื่อยพอดู
    อย่างไรทั่นยายขอเป็นกำลังใจให้ทั้งคุณพ่อและคุณลูก
    ขอให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงสดใสตลอดไปทั้งคู่เลยนะคะ