ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจาจย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงโจ คุณป้าวรรณ
    พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปา ลุงบีบี พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า พี่รักกี้
    พี่โดด พี่อ๋อย เจ้าป้าเงาหมอก พี่พญามาร ครูวิทย์ พี่ตะขบ
    พี่แปดคิว พี่นันท์
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แป่ว!!!

แอบมากาซิบๆ ตาหรวจเหยอค่ะ ตาวิเศษเห็นนะ อิอิ!!

เพียงฝัน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

2. พญามาร said:

นมัสการพระคุณเจ้าครับ
    สวัสดีครับ อาจาจย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงโจ คุณป้าวรรณ
    พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปา ลุงบีบี คุณเกิดแก่ คุณปลายฟ้า คุณรักกี้
    คุณโดด คุณอ๋อย เจ้าป้าเงาหมอก น้องเพียงฝัน ครูวิทย์ คุณตะขบ
    คุณแปดคิว คุณนันท์
    และญาติธรรมทุกท่านครับ

ขอแจ้งความ

เจ้าทุกข์
    คุณตำรวจครับผมขอแจ้งความ
    วันก่อนเธอมาคุกคามลามใจผม
    บุกรุกมาเต็มทุกห้องต้องระทม

นอนตรอมตรมคิดถึงทุกห้วงใจ

ตาหรวจ
    นี่คุณขาใจเย็นเย็นค่อยค่อยเล่า
    กระซิบเบาเล่าช้าช้ามาใกล้ใกล้
    ว่าอย่างไรมีอะไรในหัวใจ
    เริ่มเรื่องใหม่พี่พูดไปฟังไม่ทัน

เจ้าทุกข์
    คืองี้ครับจับผู้ร้ายให้ผมหน่อย
    ผ่านหน้าบ้านผมบ่อยบ่อยคอยเฝ้าฝัน
    ขโมยใจผมไปยามวานวัน
    เมื่อวานวันคุณตำรวจเจ้าย้ายมา

ตาหรวจ
    รูปพรรณเธอเป็นไงใครคนนี้
    พี่บอกทีจะออกหมายช่วยตามหา

เจ้าทุกข์
    หน้าเหมือนคุณตำรวจช่วยตรวจตรา
    รู้สึกว่าคล้ายคุณทุกอย่างเลย

ตาหรวจ
    แล้วจะให้ทำเช่นใดล่ะทีนี้

เจ้าทุกข์
    อย่ารอรีมอบใจมาอย่าเมินเฉย

ตาหรวจ
    โอ๊ยได้ไงอยู่ดีดีมิคุ้นเคย

เจ้าทุกข์
    บันทึกเลยนับจากนี้ตีตราจอง

3. Lucky said:

แป่วววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

ตารวจงานเข้าซะง้านนนนนนน

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

พยาน...ปากเอก

ต้องขอโทษโปรดอภัยยายมาช้า มัวแต่หาเชี่ยนหมากใหม่ใคร่เฉลย
    รีบระเห็จเสด็จมามิช้าเลย อุแม่เอยรถติดมากอยากลงเดิน

ตั้งใจว่าจะมาเป็นพยานให้ เจ้าทุกข์ได้แจ้งความตามที่เกริ่น
    ข้อกล่าวหาร้ายแรงอย่าแกล้งเมิน กลัวเหลือเกินเข้าห้องขัง...ตารางใจ

ยายอยู่ในเหตุการณ์นั้นเสียด้วย จะให้ช่วยเป็นพยานนั้นพอได้
    วันเกิดเหตุเจ้าทุกข์เค้าเหงาหัวใจ แอบร้องไห้กับจิ้งจก อกระทม

สารภาพกับกิ้งก่าว่าช่วยด้วย คงจะม้วยช่วยไม่ได้ใจขื่นขม
    ไปแอบรักผู้หมวดสาวเฝ้าตรอมตรม แล้วเป็นลมล้มทั้งยืนก่อนตื่นมา

พอรู้ตัวขึ้นมานะคุณหมวด เค้าก็ดวดเหล้าขาวเก้าขวดกว่า
    แล้วโซซัดโซเซโย้เย้มา แจ้งความว่า หมวดขมาย...ใจทั้งดวง

ทั่นพญามารเจ้าขา ทั่นยายอาสามาเป็นพยานให้แล้วเจ้าค่ะ ว่าแต่ผู้หมวดท่านอยู่สน.ไหนคะ ทั่นยายไปไม่ถูกค่ะ

ทั่นพญามารโดนขัง...ในตารางดวงใจซะแร่ว ใครว่างซื้อโอเลี้ยงไปเยี่ยมด้วยนะคะ อิอิ

5. piangfan said:

มาแล้วค่ะ ทั่นยายขา!!โอเลี้ยงค่ะ
    ทั่นยายขา!! ไหนๆใครโดนขังที่ไหนค่ะ อิอิ!!

6. piangfan said:

เพียงฝันขอฟ้องค่ะ ..

ฉันคงต้องจับเธอไปให้ผู้หมวด
    ต้องค้นตรวจตัวเธอนี้ที่ชิดใกล้
    หาสาเหตุที่ทั้งตัวและหัวใจ
    คอยมอบให้เธอคนเดียวเลี้ยวเปลี่ยวใจ

สอบปากคำจำเลยเผยตัวเปิด
    ว่าใจเกิดรักเธอมากมาจากไหน
    เรียกทนายถามเจาะเพราะเหตุใด
    ด้วยหัวใจถึงรักปักเพียงเธอ

พร้อมข้อหามาทำให้ใจหวั่นไหว
    รบกวนใจให้สั่นหวั่นเสมอ
    พร่ำหากันหมั่นคบแล้วพบเจอ
    เป็นเพราะเธอจึงเผลอตัวพร้อมหัวใจ

ฉันเป็นโจทก์ส่วนเธอจำเลยภักดิ์
    ต้องโทษหนักแน่นอนอย่าวอนขอ
    พิพากษาตัดสินโทษโหดดูพอ
    โทษคือขอให้รักฉันชั่วนิรันดร์

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

ศาลพิพากษายืน...ห้ามอุทรฏีกานะ

โจทย์เพียงฝันยื่นฟ้องร้องต่อศาล ลงโทษทัณฑ์อันจำเลยเคยชิดใกล้
    แอบลักลอบลวงล่อต่อหัวใจ ตัดสินให้รักเธอนั้นนิรันดร
    คดีนี้โทษทัณฑ์นั้นใหญ่หลวง การล่อลวงหลอกให้สายสมร
    ตกหลุมรักปักใจให้ร้าวรอน แล้วแกล้งถอนศรใจให้ร้าวราน
    ด้านทนายสืบความตามเกิดเหตุ ก็ส่อเจตนารมณ์สมหลักฐาน
    ว่าจำเลยนั้นผิดแน่ควรแก่การ ลงโทษทัณฑ์ตามมาตรตราอาญาใจ
    เหล่าคณะลูกขุนลุ้นเต็มที่ คดีนี้เรื่องยอมความทำไม่ได้
    อัยการเร่งเบิกความตามวินัย ที่โจทย์ได้ยื่นฟ้องร้องเรียนมา
    สรุปความตามสำนวนอย่างถ้วนถี่ คดีนี้อุกฉกรรจ์นั้นหนักหนา
    ศาลตัดสินสรุปความตามอาญา พิพากษาให้แต่งงานกันไปเลย...

คดีนี้ห้ามจำเลยยื่นอุทรฎีกาใดๆทั้งสิ้น ทำตามคำพิพากษายืนเท่านั้น รู้ป่าว เอิ๊ก เอิ๊ก

8. เกิดแก่ said:

ศาลตัดสินสรุปความตามอาญา พิพากษาให้แต่งงานท่านว่าไว้
    ฝ่ายจำเลยนั้นไม่ว่าว่าประการใด คดีใหญ่ไม่กล้าร้องฟ้องอุทร

จะรีบยกขันหมากมาหานงคราญ เพียงไม่นานจะรีบมาหาแน่นอน
    ไปหาฤกษ์ดูวันที่ดีเสียก่อน โฉมบังอรจงรอขอสัญญา..นะ

เอ..นาน ๆ แต่งกลอน สมองไม่ทำงานเล้ย อ้าวว วันนี้แวะมารับ
    คำตัดสินค่ะ

9. พญามาร said:

นมัสการพระคุณเจ้าครับ
    สวัสดีครับ อาจาจย์ดาว อาจารย์เดฟ ลุงโจ คุณป้าวรรณ
    พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปา ลุงบีบี คุณเกิดแก่ คุณปลายฟ้า คุณรักกี้
    คุณโดด คุณอ๋อย เจ้าป้าเงาหมอก น้องเพียงฝัน ครูวิทย์ คุณตะขบ
    คุณแปดคิว คุณนันท์
    และญาติธรรมทุกท่านครับ

จำเลยสารภาพ..

ฉันขอปลดพันธะละเลิกก่อน
    ฝากขอวอนเธอให้ไร้ห่วงหา
    อยู่ไกลกันฝันนั้นมันจากลา
    เคยพูดจาอาวรณ์ออดอ้อนใจ

อย่ากักขังหัวใจหน่วงเหนี่ยวเถิด
    รักมีเกิดมีดับรับอ่อนไหว
    ถึงวันหนึ่งต้องพรากจากกันไกล
    ความห่วงใยให้กันนั้นยังมี

แต่วันนี้พี่รักปักใจแล้ว
    รักดวงแก้วมิแคล้วมิหน่ายหนี
    ฝากความหัวงเฝ้าฝันมั่นใจพี่
    มอบชีวีพลีแล้วแม่แก้วตา

เอิ้กๆๆ ยืมเสียงหัวเราะทั่นยายมาครับ

10. kuwit said:

กราบสวัสดีครับทุกท่านเลยครับ ท่านลุงเปา ทั่นยาย น้องเพียงฝัน คุณเกิดแก่ คุณพยามาร น้องลักกี้ และทุกท่านครับ
    เฮ้อ...จะกล่าวเรื่องรัยมาทุกคนก็สามารถแต่งเป็นกลอนได้หมด สุดยอดมากเลยครับ ผมอ่ะอาย อ๊าย อาย แต่งไม่ค่อยจาเป็นกะเค้าด้วยจิ ที่สำคัญ ไม่ค่อยมีเวลาฝึกฝนฝีไม้ลายมือ
    คนโบราณท่านสอน ก่อนเลือกคู่ ให้มอง ดูอาชีพ ตามสมัย
    หนึ่ง หลีกเลี่ยงบุคคล ขับรถไฟ จะชอกช้ำ เสียใจ ก่อนไครครา
    สอง ท่านว่าเรือเมล์ เร่หลายรัก จะอกหัก ตรอมตรม ไม่เป็นท่า
    ให้หลีกหนี ให้ไกล ตามตำรา ไม่นำพา ครอบครัว ตัวอกตรม
    สาม ลิเกเร่ร่อน ปากอ้อนเก่ง ใครไม่เกรง อกหัก แถมรักขม
    เล่ห์ลมลิ้น คุณชาย มากมายชม แต่ขื่นขม เพราะเจ้าชู้ ประตูดิน
    สี่ ตำรวจ อวดว่าโต โอ่ว่าเก่ง ทำอวดเบ่ง ข่มขู่ ว่ากูเด่น
    ใครได้ไป รับรองว่า เลือดตากระเด็น ถึงหน้าเป็น อกตรม ระทมใจ
    เพียงฝันเอ้ย จะเลือกใคร ดูให้แน่ คุณเกิดแก่ จะเลือกใคร ดูให้เห็น
    ลักกี้จ๋า ใครวอนว่า อย่าโอนเอน ทั่นยายเห็น เสียก่อน ค่อยอ่อนตาม
    ให้ลุงเปา ดูใจ ให้แน่แท้ ใครมาแวะ เวียมชม ให้รีบถาม
    ใครเกี้ยว พาราษี ให้ตีความ อย่าให้ หยามเหยียดหญิง จงหยิ่งตัว
    จะเลือกใคร ดูให้ดี ดูที่แม่ ถ้าให้แน่ ดูให้ไกล ไปที่บ้าน
    ตำน้ำพริก สามลา ฟ้าประทาน เสียงขับขาน ไพเราะ เสนาะจริง
    อีกเรือนสาม น้ำสี่ ดังที่คิด มีจริต กิริยา วาจาหญิง
    ทั้งงานบ้าน งานเรือน เก่งจริงจริง เป็นแม่หญิง ประจำบ้าน เนิ่นนานเอย

จบแระ คิคิคิคิ หาทางลงจนได้ซิเรา