ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

ช่วงนี้ทั่นยายติดภาระกิจหลายอย่างค่ะ วันหยุดที่ผ่านมาก็ได้มีโอกาสนำหนังสือพระวินัย227ฯ
    ไปถวายหลวงปู่บุญฤทธิ์ ที่สวนทิพย์มาค่ะ จึงขอนุญาตินำภาพมาลงไว้ ณ ที่นี้ เพื่อให้ญาติธรรมทุกท่าน
    ได้ชื่นชมบารมีของหลวงปู่และอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

หลวงปู่บุญฤทธิ์ ปณฑิโต ที่สวนทิพย์ นนทบุรีค่ะ
    คนสวมเสื้อขาวเป็นอุปฐากของหลวงปู่ ชื่อ คุณแซมค่ะ

ทั่นยายถวาย ผ้าไตร 1 ชุดและหนังสือพระวินัย 227 ฯ และช่อดอกไม้สดเพื่อกราบบูชาหลวงปู่ค่ะ
    กราบเรียนหลวงปู่ว่าเป็นหนังสือของหลวงปู่จันทา ถาวโร วัดป่าเขาน้อย จ พิจิตร
    ให้หลวงปู่เอาไว้แจกญาติโยมเป็นธรรมทานค่ะ หลวงปู่กล่าวคำอนุโมทนาเสียงดังเชียวค่ะ
    ได้ไปกราบหลวงปู่คราใดก็ปิติใจครานั้นค่ะ แค่ได้เห็นดวงตาที่เปี่ยมด้วยเมตตา
    ของหลวงปู่เท่านั้น เหมือนน้ำทิพย์ที่ชะโลมใจให้ชุ่มชื่นสุดที่จะบรรยายได้ค่ะ

ด้วยบารมีของหลวงปู่บุญฤทธิ์ ขอให้ญาติธรรมทุกท่าน สุขกาย สุขใจ เจริญในทุกด้านตามที่ปราถนาค่ะ

2. น้องรัก said:

หวัดดีค่ะ ท่านยาย พี่เทพธิดา และทุกท่านช่วงนี้งานเยอะกันไหมค่ะ ยังไงก็อย่าทำงานหนักจนลืมดูแลตัวเองกันน่ะค่ะ น้องรักเปงห่วงทุกท่านเลยค่ะ

******************************************************************************

ถ้อยคำห่วงใย
    ฉันอยากให้มีใครเอ่ยคำคำนี้
    กระซิบใกล้ๆเรียกกำลังใจให้ฉันมียามสิ้นหวัง
    ขอเพียงหนึ่งคนที่แสนดีจะมองมา
    ห่วงใยและเข้าใจฉัน
    แทนเขาคนนั้นที่ไม่มีวันคืนมาหา
    แทนความรักที่ขาดหายให้ลมหายใจที่โรยรา
    และเข้าใจคนที่เหว่ว้าขาดคนห่วงใย

3. น้องรัก said:

หวัดีค่ะพี่ๆทุกท่านที่อยู่ในห้องทท่องทะเลใจ น้องรักเหงาจังเลย น้องรักอยากมีเพื่อนคุย ที่จะคอยชี้ทางน้องรักให้ไปทางที่ดีๆอ่ะค่ะ

นี้เปงเมลน้องรักน่ะค่ะพี่ๆคนไหนอยากคุยกับน้องรักแอดมาคุยกันน่ะค่ะ ตอนนี้น้องรักกำลังเหงามากอ่ะค่ะ

ruckylove2009@hotmail.com

ใครก็ได้ช่วยชี้แสงสว่างให้น้องรักที

4. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ไชยไยๆๆ ทั่นยายมาแล้ว เอาบุญมาฝากด้วย

ขอโมทนาสาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กับบุญทานที่ท่านยายไปสร้างมาครับ

ส่วนหนังสือทั่นยายที่ส่งมาให้นพกรณ์นั้น ได้นำไปถวายผ้าป่า 3 เล่ม คือ [HIGHLIGHT=#dbeef3] ถวายหลวงพ่อขันตี[/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#dbeef3]วัดม่วงไข่ อ.ภูเรือ จ.เลย 1 เล่ม ถวายวัดถ้ำเขาหลักอ.ท่าวังผา จ.น่าน 1 เล่ม และสุดท้าย[/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#dbeef3]ถวายที่วัดสุวรรณาราม อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ 1 เล่ม [/HIGHLIGHT]นพกรณ์เก็บไว้ศึกษา 1 เล่ม ถวายอาจารย์
    ที่นับถืออีก 1 เล่ม ขอโมทนาสาธุกับเจตนาอันดีงามของทั่นยายด้วยครับ (ไว้จะส่งรูปมาให้ชมครับ)

น้องน้องรักถ้าอยากคุยสิ่งที่ดีๆ ที่เวปนี้มีห้องสนทนาธรรม สามารถแชตเข้าไปคุยได้ครับ
    แต่ก็ต้องใช้ปัญญาในการพิจารณาของผู้สนทนาแต่ละท่านด้วยน่ะครับ แต่ว่าส่วนใหญ่ทุก
    ท่านในห้องธรรมเป็นคนอยู่ในเมตตาธรรมทั้งนั้น ล้วนแต่มีจิตและเจตนาอันบริสุทธิ์ ยกเว้น
    ว่าจะมีกาดำมาแทรกอยู่บ้าง ก็ใช้วิจารณาญานสักหน่อย และตั้งใจว่าเราจะคุยแต่เรื่องธรรม
    และสนทนาพบปะกับสหายธรรม เรื่องอื่นเราไม่เอาเราไม่เกียวข้อง (บางทีมีแอบแฝงมาจีบ
    สาวๆน่ะครับ ) ลองปรึกษาน้องเทพธิดาดูก่อนน่ะครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

5. น้องรัก said:

ขอพระคุณค่ะลุงนพ(พรุ่งนี้วันพระแล้วนะค่ะ)ทุกทานอย่าลืมไปทำบุญกันนะค่ะ
    ลุงนพค่ะพรุ่งนี้ลุงนพว่างหรือค่ะน้องรักจะชวนไปทำบุญที่วัดอาวุธอ่ะค่ะ
    ถ้าท่านคนไหนว่างก็เชิญไปทำบุญด้วยกันนะค่ะ
    น้องรักจะไปนั่งกรรมฐานเกือบทุวันเลยค่ะแล้วทุกวันพระน้องรักจะไปถวายอหารเพญอ่ะค่ะ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ทั่นบีบี ครูวิทย์ เกิดแก่ เพียงฝัน น้องโดด น้องอ๋อย
    ลัคกี้ ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทันแปดคิว คุณเล็ก น้องรัก และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เย้ เย้ เย้ ปะ เอ้ยแปะ พี่นพคนแรกเลยค่ะ อิอิ
    ขอบคุณพี่นพ ทั่นบีบี เพียงฝัน ตาเปา ลัคกี้ น้องรัก ที่ช่วยกันจุดธูปเรียกหา
    จนทั่นยายตามมาได้ถูกทางค่ะ ไม่งั้นหลงทางไปถึงเชียงตุงแล้วค่ะ อิ อิ

ตาเปาจ๋า ขอบคุณมากค่ะที่นำข่าวบุญมาแจ้งให้พี่น้องผองเพื่อนได้ทราบ
    และได้ร่วมอนุโมทนาบุญกันค่ะ ชาติหน้าทุกท่านต้องได้เจอทั่นยายตามป่วนอีกแระค่ะ อิ อิ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่นพด้วยนะคะที่ได้ไปทัวร์ทำบุญที่ต่างจังหวัด
    และนำหนังสือพระวินัยฯไปถวายให้กับวัดต่างๆด้วยค่ะ
    หากต้องการหนังสือเพิ่มก็แจ้งมาได้เลยนะคะ ยังพอมีอยู่ค่ะ
    แต่วัดที่พี่นพบอกมานั้นทั่นยายไม่เคยรู้จักมาก่อนเลยค่ะ รอชมภาพอยู่ค่ะ

ยินดีต้อนรับน้องรักเข้าสู่แก้งค์ชาวเกาะค่ะ ที่นี่เราเฮฮาปาฮี่ (เล่นตลก)กันได้ตลอดเวลาค่ะ
    หากเหงาก็เข้ามาป่วน ลุง ป้า น้า อา ได้ตามสบายค่ะ ยกเว้นทั่นยายค่ะ
    เพราะทั่นยายเป็นหัวหน้าแก้งค์ ใครป่วนโดนปรับค่ะ อิ อิ

ตะละแม่จ๋าอยู่หนายยยยยยยยยยยยยย พาข้าวแกงมาโชว์ตัวหน่อยเจ้า
    อยากเห็นหน้าดฉมงามข้างแกงจังเลยค่ะ อย่าช้านะคะม่ะงั้นคนแก่งอนนะขอบอก เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

7. piangfan said:

ไชโย !!!ทั่นยายปีนขึ้นมาจากสะพานรุ้งได้แล้วค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุค่ะ ทั่นยายขา!!!

ทั่นยายขา!! เกี่ยวแขนพี่เกิดแก่ออกมาด้วยค่ะ
    ทั้งเจ้าป้าเงาหมอก พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรรมอีกหลายๆท่านค่ะ
    ทุกท่านจะได้มาข้างเคียงกันต่อไปค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

พี่นพเจ้าขา เห็นเพียงฝันเป็นที่ปรึกษาไปได้ค่ะ
    วันๆ เพียงฝันปีนยอดมะพร้าวอยู่
    แต่ก็ยินดีค่ะ อิอิ!!!

คุณน้องรักขา!!
    เพียงฝันแอด มะเปงค่ะ แต่หากแอดมินอันนี้ชัวร์ค่ะ เอิ๊กๆๆๆ

ขอตอบคำปัญหาทั่นยาย ค่ะ
    ผิดถูกไม่ว่ากันนะค่ะ แค่เพลินๆค่ะ

ปัญหามีอยู่ว่า
    ในโกลนี้มีสิ่งหนึ่งที่ไม่มีจุดสิ้นสุด สิ่งนั้นคืออะไรเอ่ย....ติ๊กต่อก ติ๊กต่อง ติ๊กต่อก

ขอตอบทั่นยายค่ะ
    เพราะความต้องการของมนุษย์ไม่มีจุดสิ้นสุด

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

สุดยอดค่ะเพียงฝันจ๋า เป็นคำตอบที่ดีมากๆๆๆๆค่ะ
    และเป็นคำตอบที่...................ผิดค่ะ อิ อิ

ดูสิจะมีใครตอบถูกเป็นคนแรกน๊า.......

9. piangfan said:

หว้า!!ทั่นยายขา!! ผิดจนได้ค่ะ
    กินแห้วตามเดิมค่ะ เอิ๊กๆๆๆๆ

10. paobunjin said:

ตอบ ฟ้า ไช่ไหม?
    รีบตอบ เพราะเนทหลุดบ่อยมากๆ
    เดี๋ยวม่ายทันคนอื่น....

แหมๆๆๆ เห็นไหมๆๆ? พอทั่นยายมาถึงบ้านยังไม่ทันหายหอบเลย....
    เพื่อนสนิท มิตร สหาย ลูกเต้าเหล่าหลานมารอกันเป็นขบวนขันหมากเล้ย... ฮา ฮา
    มาถึงปุ๊บ ก็แจกหมาก(ปัญหา)ปั๊บ....
    เจ้าเพียงฝัน หนูทดลองยาตัวที่หนึ่ง หงายเก๋งไปแย้ว....ได้แห้วไปสามหัว อิอิ
    เจ้าเกิดแก่ เจ้ากี้ ปลายฟ้า มายา เจ้าน้องรัก น้องใหม่
    รีบมารับแจกหมากจากทั่นยาย เร๊ว.....
    เดี๋ยวลุงนพกับน้าเล็ก ทั่นบีบี จะมาเอารางวัลงามๆจากทั่นยาย ไปกินก่อน เน้อ...
    ลุงเปารีบเอาหางจุ่มน้ำไว้แล้ว.... เพราะเนทมันหลุดบ่อย คนอยู่ไกล อ่ะนะ
    ขอแห้วมากินแก้เซ็งกับเจ้าเพียงฝันสองหัวก่อน ละกานน.....อิอิ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/