PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

หน้า : 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11

noppakorn
06-24-2009, 01:28 PM
ขอ ความหมาย ชื่อ ธีร์สรัช หน่อยค้าฟฟ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธีร์สรัช แปลว่า เรียบร้อยและบริสุทธิ์ดังดอกบัว

noppakorn
06-24-2009, 01:48 PM
เรียนอาจารย์ผู้ตอบค่ะ

หากนามสกุลตกเลข 43 เราควรตั้งชื่อให้ได้เลข 36 เท่านั้นใช่หรือไม่คะ เนื่องจากศึกษาตำราตั้งชื่อ มักบอกอย่างนั้น เนื่องจากเลข 43 เป็นเลขที่หาเลขชื่อที่ตกเลขที่ดียาก จะมีก็ 36 ที่รวมจะได้ 79 ค่ะ รึเปล่าคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

จำนวนเลข 36 เป็นเลขที่เป็นกลางสามารถนำมาตั้งชื่อได้ครับ รวมกับนามสกุลแล้วได้ตัวเลข 79 ถือเป็นเลขกลางๆ ครับ
ในกลุ่มเลขที่เป็นกลางสามารถมาตั้งชื่อนอกจาก 36 แล้วเป็นสิริมางคล มีดังนี้ครับ
16+43 = 59, 17+43 = 60, 21+43 = 64, 22+43 = 65, 47+43 = 90,
52+43 = 95, 54+43 = 97, 56+43 = 99, 57+43 = 100 รวมกันจะได้ชื่อและนามสกุลที่รวมกันเป็นสิริมงคล

ส่วนในกลุ่มจำนวนชื่อทึ่ตกเลขเป็นมงคล ก็มีชื่อที่รวมกันแล้ว ได้กำลังเลข = 10 + 43 = 53 และ 20 + 43 = 63 ครับ

koh
06-24-2009, 02:10 PM
สวัสดีครับ

คืออยากทราบว่าชื่อ "ธราพงษ์" แปลว่าอะไรครับ รบกวนด้วยนะครับ

noppakorn
06-24-2009, 04:05 PM
สวัสดีครับ

คืออยากทราบว่าชื่อ "ธราพงษ์" แปลว่าอะไรครับ รบกวนด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

ธราพงษ์ แปลว่า ตระกูลของแผ่นดิน,เชื้อสายของแผ่นดิน

noppakorn
06-24-2009, 04:09 PM
นรกร แปลว่าอะไรครับ
นร แปลว่าอะไรครับ
กร แปลว่าอะไรครับ
ดร แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

นรกร แปลว่า ผู้สร้างคน
นร แปลว่า คน
กร แปลว่า มือ การกระทำ การสร้าง
ดร แปลว่า โบราณ แพ

boom-lek
06-24-2009, 07:18 PM
ขอบคุณมากนะคร้า
คราวหน้าจะมารบกวนอีกนะคร้า

piangfan
06-24-2009, 09:01 PM
สวัสดีค่ะพี่นพ
สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
ขอแสดงความยินดีกับทุกๆท่านค่ะ

ขอบคุณค่ะ

BirdBird
06-25-2009, 10:49 AM
รบกวนหน่อยค่ะ ชื่อ นชชนก แปลความหมายว่า ???? ค่ะ
แล้วจะอ่านอย่างไรจึงจะดี และถูกต้อง
ไม่รู้ว่าโพลต์ถูกหรือเปล่า เข้ามาใช้เป็นครั้งแรกค่ะ

noppakorn
06-25-2009, 12:31 PM
รบกวนหน่อยค่ะ ชื่อ นชชนก แปลความหมายว่า ???? ค่ะ
แล้วจะอ่านอย่างไรจึงจะดี และถูกต้อง
ไม่รู้ว่าโพลต์ถูกหรือเปล่า เข้ามาใช้เป็นครั้งแรกค่ะ

สวัสดีครับ

นชชนก (นัดชะชะนก) แปลว่า ผู้ให้กำเนิดความรู้

BirdBird
06-25-2009, 01:41 PM
ขอบคุณมากค่ะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/cheesy.gif

lek2512
06-25-2009, 05:07 PM
อยากทราบความหมายชื่อ นัฐยุทธ แปลว่าอะไรคะ

piangfan
06-25-2009, 08:50 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ
สวัสดีค่ะ คุณek2512 และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ
ขอบคุณค่ะ

lomnorw
06-26-2009, 02:13 AM
ชาย เกิดวันจันทร์ นามสกุล เนืองนันท์
ใช้ชื่อ ธรรมศรัณย์
ธรรนศรัณย์ ได้ไหมครับ
และสองชื่อนี้แปลว่าอะไร
ถ้าไช้ไม่ได้ช่วยหาชื่อไหม่ไห้หน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
06-26-2009, 01:18 PM
ชาย เกิดวันจันทร์ นามสกุล เนืองนันท์
ใช้ชื่อ ธรรมศรัณย์
ธรรนศรัณย์ ได้ไหมครับ
และสองชื่อนี้แปลว่าอะไร
ถ้าไช้ไม่ได้ช่วยหาชื่อไหม่ไห้หน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธรรมศรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งของความดี -54
ธรรนศรันย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งและรักษา -54

เป็นตัวเลขกลางๆ แต่เมื่อนำมารวมกับนามสกุล (45)แล้ว ได้กำลังเลข 99 เป็นสิริมงคล ครับ

noppakorn
06-26-2009, 01:20 PM
อยากทราบความหมายชื่อ นัฐยุทธ แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

นัฐยุทธ แปลว่า นักรบผู้รอบรู้

Bom
06-26-2009, 04:20 PM
สวัสดีครับ

ผมเกิดวันอาทิตย์ อยากให้ช่วยแนะนำชื่อที่ได้กำลังเท่ากับ 36 (นามสกุลมีกำลังเท่ากับ 29) และต้องมีจำนวนพยัญชนะและสระรวมกัน 3 ตัว 6 ตัว หรือ 11 ตัว ถ้าขึ้นต้นด้วยหมวดมูละได้ยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

DEKWAT
06-26-2009, 06:29 PM
สัวสดีคร้า

คืออยากทราบว่า

ด.ช. นัทปะวอน

แปลว่าอะไรคร้า

ขอบคุณคร้า

(จากคุณ boom-lek)

noppakorn
06-27-2009, 08:30 PM
สัวสดีคร้า

คืออยากทราบว่า

ด.ช. นัทปะวอน

แปลว่าอะไรคร้า

ขอบคุณคร้า

(จากคุณ boom-lek)

สวัสดีครับ

นัทปะวอน นั้นเป็นคำอ่านครับ ถ้าเป็นชื่อ ผมคาดว่าผู้ตั้งชื่อคงมีวัตถุประสงค์เพื่อหลีกเลี่ยงอะไรสักอย่างครับ
นัทปะวอน น่าจะมาจากคำว่า

นัฏฐ์ปวร,นัฐปวร แปลว่า ผู้ประเสริฐยิ่งทางความรู้

noppakorn
06-27-2009, 08:44 PM
สวัสดีครับ

ผมเกิดวันอาทิตย์ อยากให้ช่วยแนะนำชื่อที่ได้กำลังเท่ากับ 36 (นามสกุลมีกำลังเท่ากับ 29) และต้องมีจำนวนพยัญชนะและสระรวมกัน 3 ตัว 6 ตัว หรือ 11 ตัว ถ้าขึ้นต้นด้วยหมวดมูละได้ยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

พอดีสองวันนี้ติดงานบุญถวายเทียน และวันเข้าพรรษาครับ คงไม่ว่างพอที่จะหาคำให้ได้ตามที่คุณต้องการ
แต่จะหาหลายๆชื่อ ที่มีกำลังเลขได้ 36 แล้วคุณไปพิจารณาดูน่ะครับ ว่าชอบชื่อไหน (ชื่อตามจำนวนที่
คุณอยากได้ หายากมากๆครับ ยิ่ง 11 หลักแล้ว ยากมากครับ และส่วนใหญ่เป็นชื่อผู้หญิงถึงจะพอหาได้)

เฉลิมชัย แปลว่า ฉลองชัยชนะ
เฉลิมพล แปลว่า ผู้มีกำลังดี
เมธานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
ไชยธรรม แปลว่า ผู้มีคุณธรรมอันประเสริฐ
กันต์กวี แปลว่า กวีอันเป็นทีรัก
จิตรคุปต์ แปลว่า ผู้มีความดีคุ้มครอง
ชวโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดัวยปัญญา
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา
ถิรพุทธิ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มั่นคง
ทวีรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินมาก
ธัชธรรม์ แปลว่า ความดีงามอันเป็นธงชัย
ธีรัตม์ แปลว่า ผู้ฉลาดที่สุด
มนพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความผูกพันทางใจ
รฐนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ยินดีของประเทศ

Bom
06-28-2009, 12:13 PM
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

พอดีสองวันนี้ติดงานบุญถวายเทียน และวันเข้าพรรษาครับ คงไม่ว่างพอที่จะหาคำให้ได้ตามที่คุณต้องการ
แต่จะหาหลายๆชื่อ ที่มีกำลังเลขได้ 36 แล้วคุณไปพิจารณาดูน่ะครับ ว่าชอบชื่อไหน (ชื่อตามจำนวนที่
คุณอยากได้ หายากมากๆครับ ยิ่ง 11 หลักแล้ว ยากมากครับ และส่วนใหญ่เป็นชื่อผู้หญิงถึงจะพอหาได้)

เฉลิมชัย แปลว่า ฉลองชัยชนะ
เฉลิมพล แปลว่า ผู้มีกำลังดี
เมธานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในความรอบรู้
ไชยธรรม แปลว่า ผู้มีคุณธรรมอันประเสริฐ
กันต์กวี แปลว่า กวีอันเป็นทีรัก
จิตรคุปต์ แปลว่า ผู้มีความดีคุ้มครอง
ชวโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองดัวยปัญญา
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา
ถิรพุทธิ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ที่มั่นคง
ทวีรัชต์ แปลว่า ผู้มีเงินมาก
ธัชธรรม์ แปลว่า ความดีงามอันเป็นธงชัย
ธีรัตม์ แปลว่า ผู้ฉลาดที่สุด
มนพัทธ์ แปลว่า ผู้มีความผูกพันทางใจ
รฐนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ยินดีของประเทศ

ขอบพระคุณพี่นพมากครับที่กรุณาหาชื่อให้แม้จะงานยุ่งก็ตาม เนื่องจากผมมีฤกษ์เปลี่ยนชื่อในวันที่ 16 กกฎาคม 2552 ดังนั้น จึงยังพอมีเวลาที่จะหาชื่ออยู่ ถ้าจะรบกวนพี่นพช่วยหาชื่อให้ผมโดยเป็นช่วงที่พี่สะดวกๆ จะได้ไม๊ครับ ผมเองพอจะคำนวณกำลังของแต่ละชื่อเป็นแต่ไม่มีความรู้เรื่องตัวอย่างชื่อหรือเรื่องว่าชื่อไหนแปลว่าอะไรหรือคำไหนมีความหมายหรือไม่อย่างไร เลยทำให้ไม่มีชื่อมาคิดคำนวณเองได้ครับ

ขอบคุณครับ

parisza
06-28-2009, 11:00 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ชื่อ ธารารัตน์ มีความหมายว่าอะไรค่ะ

อยากได้ชื่อ สวยๆมีความหมายดี สำหรับคนเกิดวันเสาร์ค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

อีกคำถามค่ะ เพราะอะไร ชื่อหญิง และชาย ต้องมี ศรีและเดชนำค่ะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

boom-lek
06-29-2009, 10:40 AM
รบกวนหน่อยนะคร้า
คือว่าถามมาหลายครั้งแล้ว
ยังไม่ได้คำตอบเลยคร้า
รบกวบอีกรอบนะคร้า
คือว่า
แฟนหนูอยากเปลี่ยนชื่อ
แต่ไม่รู้ว่าชื่อไหนจะดี
เข้ากับนามสกุลของแฟน
แฟนหนูนามสกุล
ปิยะเจริญกุล
เกิดวัน จันทร์
ที่ 13 เดือน ก.ค
พ.ศ. 2530 คร้า
รบกวนอีกครั้งนะคร้า
อยากได้ชื่อ 4 พยางค์
ขอความหมายด้วยนะคร้า
ขอบคุณคร้า

(คำตอบของคุณ boom-lek มีอยู่แล้ว
ในหมวด แปลความหมายชื่อคน
ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม)

jayzeet
06-29-2009, 02:41 PM
หนูชื่อ รัตติยา บุญเย็น เกิดวันจันทร์ 28 กันยายน 2530

เคยดูดวงแล้ว มีคนบอกว่าชื่อเป็นกาลกิณี เพราะว่าไม่ให้มีสระอะ อา อิ อี อุ อู โอ

เลยอยากได้ชื่อใหม่ แม่เลยลองตั้งให้ใหม่ว่า ธรัณย์รัตน์ บุญเย็น อยากทราบความหมาย

และอยากทราบว่า ถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นหรือเปล่า ช่วยดูให้หน่อยนะคะ

noppakorn
06-29-2009, 06:08 PM
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ชื่อ ธารารัตน์ มีความหมายว่าอะไรค่ะ

อยากได้ชื่อ สวยๆมีความหมายดี สำหรับคนเกิดวันเสาร์ค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

อีกคำถามค่ะ เพราะอะไร ชื่อหญิง และชาย ต้องมี ศรีและเดชนำค่ะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ธารารัตน์ แปลว่า ดวงแก้วแห่งสายน้ำ,สายน้ำที่คุณค่า

หญิงใช้ศรี ขึ้นต้น หมายถึงว่า ต้องการให้ไปไหนมีคนรักมีเสน่ห์ใครเห็นใครเมตตา
ชายใช้เดช ขึ้นต้น หมายถึงว่า ต้องการให้มีอำนาจ บารมี มีคนนับถือยำเกรง

ชื่อดีวันเสาร์
กมลานันท์ แปลว่า ดอกบัวที่บานแล้ว,ผู้มีความยินดีในหัวใจ
กานต์สิรี แปลว่า ผู้มีมิ่งขวัญแห่งรัก
เกตน์สิรี แปลว่า แม่ศรีเรือน,ผู้เป็นมงคลบ้าน
คนธวัลย แปลว่า ผู้มีกลิ่นหอมไม่สิ้นสุด
ชวัลรัตน์ แปลว่า แก้วที่มีประกายรุ่งเรือง
ดารินทร์ แปลว่า ดวงดาวอันยิ่งใหญ่
นุชรดี แปลว่า หญิงที่มีความสุขใจ
ปัทมภรณ์ แปลว่า ผู้มีเครื่องประดับบริสุทธิ์ดุจดอกบัว
ปาริชาติ แปลว่า ต้นไม้บนสวรรค์
พรนภิส แปลว่า นางฟ้าอันประเสริฐ
ศลิษา แปลว่า ผู้มี่ที่พักพิง
สรัลชนา แปลว่า ผู้ซื่อสัตย์
สลิลทิพย์ แปลว่า น้ำของเทวดา
สุรีย์มาศ แปลว่า แสงทองของอาทิตย์
หทยา แปลว่า ดวงใจ
อรนลิน แปลว่า สาวงามดั่งดอกบัว
อมรกานต์ แปลว่า ที่รักของเทวดา

noppakorn
06-29-2009, 07:03 PM
หนูชื่อ รัตติยา บุญเย็น เกิดวันจันทร์ 28 กันยายน 2530

เคยดูดวงแล้ว มีคนบอกว่าชื่อเป็นกาลกิณี เพราะว่าไม่ให้มีสระอะ อา อิ อี อุ อู โอ

เลยอยากได้ชื่อใหม่ แม่เลยลองตั้งให้ใหม่ว่า ธรัณย์รัตน์ บุญเย็น อยากทราบความหมาย

และอยากทราบว่า ถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นหรือเปล่า ช่วยดูให้หน่อยนะคะ

สวัสดีครับ

ธรัณย์รัตน์ แปลว่า บ่อเกิดอันมีค่าดังดวงแก้ว

ชื่อเป็นกำลังเลขกลางๆครับ ใช้ได้ครับ แต่มารวมกับนามกุลแล้ว ได้85 เป็นเลขไม่เป็นมงคลครับ

noppakorn
06-30-2009, 12:12 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่านครับ

ระยะนี้หากตอบกระทู้ล่าช้าไป ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านล่วงหน้า
เนื่องจากเป็นช่วงที่ผมเดินสายทำบุญกับญาติมิตร และปกติเป็นคนที่
ชอบท่องเที่ยว เลยทำให้ไม่มีเวลาเข้ามาดูกระทู้ทำให้บางครั้งจะตอบล่าช้าไป
ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ

หากมีกระทู้ใดตกหล่นหลังจากผมเข้ามาตอบนานเกิน 3 วัน ช่วยแจ้ง
ใหม่ด้วยครับ ยินดีที่จะตอบให้ทุกท่าน เท่าที่มีปัญญาทราบครับ
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

jayzeet
06-30-2009, 12:41 PM

สวัสดีครับ

ธรัณย์รัตน์ แปลว่า บ่อเกิดอันมีค่าดังดวงแก้ว

ชื่อเป็นกำลังเลขกลางๆครับ ใช้ได้ครับ แต่มารวมกับนามกุลแล้ว ได้85 เป็นเลขไม่เป็นมงคลครับ

แล้วมีชื่อไหน ที่ดีพอจะแนะนำบ้างมั๊ยคะ อยากได้ชื่อที่มีตัวอักษร ธ ขึ้นต้นน่ะค่ะ

ขอความหมายด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
06-30-2009, 01:31 PM
สวัสดีครับ

[/quote]

แล้วมีชื่อไหน ที่ดีพอจะแนะนำบ้างมั๊ยคะ อยากได้ชื่อที่มีตัวอักษร ธ ขึ้นต้นน่ะค่ะ

ขอความหมายด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

เลขที่ดีที่สุดของคุณ คือชื่อที่มีกำลังเลขได้ 15 รองมาคือ 20 สำหรับเลขที่ได้กำลัง 15 นั้นหายากมาก
ส่วน 20 ได้มาชื่อหนึ่ง เหมาะสำหรับผู้ทำงานประชาสัมพันธ์ ติดต่อค้าขาย เดินทางต่างประเทศ คือ

ธัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชคดี
ธัญธร แปลว่า ผู้ทรงความโชคดี

ทั้ง 2 ชื่อกำลังเลข 20 รวมกับนามสกุลได้ 50 ครับ

bufjung
06-30-2009, 03:18 PM
อยากทราบคำแปลชื่อ ธนิดา และ ธนชาต ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
06-30-2009, 04:02 PM
อยากทราบคำแปลชื่อ ธนิดา และ ธนชาต ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ธนิดา แปลว่า ผู้หนักแน่น (จากรากศัพท์"ธนิต")
ธนชาต แปลว่า ผู้เกิดทรัพย์,เกิดบนกองเงินกองทอง

DEKWAT
06-30-2009, 08:47 PM
อยากทราบความหมายชื่อต่อไปนี้ค่ะ
นันฐนัฎฐ์ นภัศนันท์

(จากคุณ baibua_cs (http://www.watkoh.com/board/index.php?action=profile;u=1217))

bufjung
06-30-2009, 09:13 PM

สวัสดีครับ

ธนิดา แปลว่า ผู้หนักแน่น (จากรากศัพท์"ธนิต")
ธนชาต แปลว่า ผู้เกิดทรัพย์,เกิดบนกองเงินกองทอง

ขอบคุณมากค่ะ

parisza
06-30-2009, 11:55 PM
ชื่อ ได้เลข 95 เป็นเลขที่ดีไหมค่ะ

ชื่อ รวม นามสกุล รวมกันได้ 125 จะใช้ชื่อนั้นดีไหมค่ะ

นามสกุล ได้กำลังพระเคราะห์ (กำลังเลขศาสตร์) 30 อยากเปลี่ยนนามสกุลด้วยค่ะ แต่คุณพ่อคุณแม่ท่านไม่ให้เปลี่ยน ทำไงดีค่ะ

ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Hirasawa
07-01-2009, 02:28 AM
สวัสดีครับ

อยากรู้ว่า ธนาธรณ์ แปลว่าอะไรครับ

พอดีกำลังหาความหมายไปแปลเป็นภาษาญี่ปุ่นครับ

ขอบคุณครับ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

noppakorn
07-01-2009, 03:57 PM
สวัสดีครับ

อยากรู้ว่า ธนาธรณ์ แปลว่าอะไรครับ

พอดีกำลังหาความหมายไปแปลเป็นภาษาญี่ปุ่นครับ

ขอบคุณครับ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

สวัสดีครับ

ธนาธรณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งทรัพย์

noppakorn
07-01-2009, 04:09 PM
ชื่อ ได้เลข 95 เป็นเลขที่ดีไหมค่ะ

ชื่อ รวม นามสกุล รวมกันได้ 125 จะใช้ชื่อนั้นดีไหมค่ะ

นามสกุล ได้กำลังพระเคราะห์ (กำลังเลขศาสตร์) 30 อยากเปลี่ยนนามสกุลด้วยค่ะ แต่คุณพ่อคุณแม่ท่านไม่ให้เปลี่ยน ทำไงดีค่ะ

ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อได้เลข 95 เป็นสิริมงคลนาม รวมกับนามสกุลได้ 125 เป็นเลขที่ดีครับ
1 คืออาทิตย์ แสดงถึงความเป็นผู้นำ กล้าหาญ
2 คือดาวจันทร์ เป็นความสุขุมนุ่มนวล
5 คือดาวพฤหัส เป็นดาวแห่งโชคลาภ

นามสกุลเป็นของบรรพบุรุษ ไม่มีใครเขาอยากเปลี่ยนหรอกครับ ชือก็เช่นกัน
เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้วปรับดวงชะตาแล้ว ถ้าจะเปลียนก็จะต้องรอไปอีกนาน จึง
ค่อยเปลี่ยน เพราะถือเป็นการเปลียนดวงชะตาไม่ใช่คิดอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน
กันง่ายๆ ครับ

parisza
07-01-2009, 08:17 PM
เข้ามาขอบคุณ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif คุณนพ ค่ะ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำ ให้คำปรึกษา

ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

lyn
07-02-2009, 04:50 PM
สวัสดีอีกครั้งค่ะ

ขอถามความหมายของชื่อ ทิพย์สตรี ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

piangfan
07-02-2009, 08:41 PM
สวัสดีค่ะ พี่นพ สาธุเจ้าค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณlyn คุณparisza และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ นั่งคอยพี่นพก่อนค่ะ
เด๋วพี่นพว่างจากการสร้างบุญจะแวะมาตอบทุกท่านเจ้าค่ะ
ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

noppakorn
07-03-2009, 06:37 AM
สวัสดีอีกครั้งค่ะ

ขอถามความหมายของชื่อ ทิพย์สตรี ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ทิพย์สตรี แปลว่า นางฟ้า (หญิงของเทวดา)

noppakorn
07-03-2009, 08:29 PM
ขอหยุดแปลชื่อ 5 วันครับ จะเดินทางไปทำบุญครับ
กลับมาแปล วันที่ 9 /7/52 ครับ
http://www.watkoh.com/board/Themes//classic/images/icons/modify_inline.gif

DEKWAT
07-06-2009, 07:15 PM
ใครทราบคําแปลของชื่อเหล่านี้ช่วยแปลให้ด้วยค่ะ

นันทิยา
นันทิญา

ขอบคุณค่ะ

(จากคุณ mohini40)

DEKWAT
07-07-2009, 06:48 PM
สวัสดีค่ะ ช่วยแปลชื่อ นุจจารีย์ ให้หน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

(จากคุณ maemay)

pavitiono6
07-08-2009, 02:02 AM
ขอ ความหมาย ชื่อ ธีร์สรัช หน่อยค้าฟฟ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ธีร์สรัช แปลว่า เรียบร้อยและบริสุทธิ์ดังดอกบัว

คือว่า ผมจะเปลี่ยนชื่อครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่า สระ อี มันจะเป็นกลากิณี กับผมหรือเปล่า

ผมเกิดวันจันทร์ ครับ แต่ความหมายเลข ทั้งชื่อ นามสกุล คือ ธีร์สรัช ใจจุณ มันดีมากเลยครับ

ขอ ความกรุณา ให้ความเห็น หน่อย ครับ ขอบ พระคุณเป็นอย่างสูงครับ

DEKWAT
07-09-2009, 08:02 AM
ชื่อที่อยากจะฝากถามคำแปลคือ

ทิพวรรณ

ฝากรบกวนพี่นพช่วยแปลให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

(จากคุณ jirawan)

jayzeet
07-09-2009, 02:26 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ

เลขที่ดีที่สุดของคุณ คือชื่อที่มีกำลังเลขได้ 15 รองมาคือ 20 สำหรับเลขที่ได้กำลัง 15 นั้นหายากมาก
ส่วน 20 ได้มาชื่อหนึ่ง เหมาะสำหรับผู้ทำงานประชาสัมพันธ์ ติดต่อค้าขาย เดินทางต่างประเทศ คือ

ธัญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชคดี
ธัญธร แปลว่า ผู้ทรงความโชคดี

ทั้ง 2 ชื่อกำลังเลข 20 รวมกับนามสกุลได้ 50 ครับ

[/quote]

แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นชื่อ ธัญญ์วรัศม์ บุญเย็น ล่ะคะ จะดีหรือเปล่า

เพราะเกิดวันจันทร์ แล้วนามสกุลได้เลขไม่ค่อยดี แต่ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ

ช่วยดูให้หน่อยนะคะ อ่อ..แล้วขอความหมายด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-09-2009, 06:59 PM
ใครทราบคําแปลของชื่อเหล่านี้ช่วยแปลให้ด้วยค่ะ

นันทิยา
นันทิญา
ขอบคุณค่ะ
(จากคุณ mohini40)

สวัสดีครับ

นันทิยา แปลว่า ผู้มีความสุข
นันทิญา แปลว่า ผู้มีความรู้และมีความสุข

noppakorn
07-09-2009, 07:05 PM
สวัสดีค่ะ ช่วยแปลชื่อ นุจจารีย์ ให้หน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

(จากคุณ maemay)

สวัสดีครับ

นุจจารีย์ คำว่า นุจ ไม่มีคำแปลครับ
นิจจารีย์ แปลว่า มีความดีงามเสมอ
นุจารีย์ แปลว่า มีความดีงามน้อย

noppakorn
07-09-2009, 07:07 PM

สวัสดีครับ

คือว่า ผมจะเปลี่ยนชื่อครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่า สระ อี มันจะเป็นกลากิณี กับผมหรือเปล่า
ผมเกิดวันจันทร์ ครับ แต่ความหมายเลข ทั้งชื่อ นามสกุล คือ ธีร์สรัช ใจจุณ มันดีมากเลยครับ

ขอ ความกรุณา ให้ความเห็น หน่อย ครับ ขอบ พระคุณเป็นอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ

คุณเกิดวันจันทร์ สระ เป็นกาลกิณี ของท่านที่เกิดวันจันทร์ครับ ชื่อนี้คงใช้ไม่ได้ครับ

noppakorn
07-09-2009, 07:10 PM
ชื่อที่อยากจะฝากถามคำแปลคือ

ทิพวรรณ

ฝากรบกวนพี่นพช่วยแปลให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

(จากคุณ jirawan)

สวัสดีครับ

ทิพวรรณ แปลว่า สวยงามดังชาวสวรรค์

noppakorn
07-09-2009, 08:09 PM
แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นชื่อ ธัญญ์วรัศม์ บุญเย็น ล่ะคะ จะดีหรือเปล่า

เพราะเกิดวันจันทร์ แล้วนามสกุลได้เลขไม่ค่อยดี แต่ไม่อยากเปลี่ยนนามสกุลค่ะ

ช่วยดูให้หน่อยนะคะ อ่อ..แล้วขอความหมายด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ธัญญ์วรัศม์ แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความประเสริฐและโชคดี กำลังเลข 60

เมื่อรวมกับนามสกุลได้ 90 เป็นตัวเลขที่ดี แต่มักเกียวข้องกับสิ่งลึกลับเช่นไสยศาสตร์
ผู้ที่มีตัวเลขนี้ ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ กรวดน้ำบ่อยๆ เมื่อเจอเรื่องร้ายจะกลายเป็นดี
ชะตาคนกำลังเลขนี้ เป็นเลขที่ให้คุณกับเจ้าของชื่อครับ

noppakorn
07-09-2009, 10:58 PM
ขอขอบคุณน้องเพียงฝัน(เทพธิดา)ที่ช่วยต้อนรับญาติธรรมทุกท่านครับ

พี่นพฯเอาบุญมาฝากเยอะแยะเลย รวมทั้งฝากญาติธรรมทุกท่านด้วย
ปีนี้สรุปแล้ว ได้ร่วมถวายเทียน และผ้าป่า รวมกันทั้งสิ้น 19 วัด ที่ได้
ไปด้วยตนเอง จำนวนทั้งสิ้น 16 วัดครับ ขอกุศลผลบุญที่ได้กระทำใน
ปีนี้ขอให้พี่น้องญาติธรรมทั้งหลายร่วมอนุโมทนาบุญกันด้วยเทอญ.

nok_nrru
07-13-2009, 06:56 PM
ดิว มีความหมายว่าอะไรค่ะ

noppakorn
07-13-2009, 09:28 PM
ดิว มีความหมายว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ดิว เป็นศัพท์ภาษาอังกฤษ มาจากคำว่า deal แปลว่า ตกลงร่วมกัน หรือ dew ที่แปลว่า น้ำค้าง ครับ

Deejung
07-15-2009, 11:37 AM
กรุณาแปลความหมายคำว่า " ทัพหวังสถิต " ด้วยนะครับ
ขอบพระคุณมากกกก นะครับ

noppakorn
07-15-2009, 12:15 PM
กรุณาแปลความหมายคำว่า " ทัพหวังสถิต " ด้วยนะครับ
ขอบพระคุณมากกกก นะครับ

สวัสดีครับ

ทัพหวังสถิต แปลว่า ตั้งอยู่ในสมบัติที่หวัง (ทัพ แปลว่า ขบวนทหาร,/ทัพพะ แปลว่า สมบัติ)

fon265
07-15-2009, 05:02 PM
อยากทราบว่า ชื่อ ธนลภัสร์ (ทน-ละ-พัด ) แปลว่าอะไรค่ะ ?
จริงๆ ธน อ่านว่า ทะ-นะ ( ไม่แน่ใจว่าแปลว่า ทรัพย์สมบัติรึเปล่า ) แล้วไม่ทราบว่าถ้าอ่านว่า ทน ความหมายจะเปลี่ยนรึเปล่าค่ะ ? ขอบคุณมากค่ะ

japantion
07-15-2009, 05:31 PM
สวัสดีครับ อุบาสกนพกรณ์

อยากทราบว่า

ธนภรณ์
กาญ
กุล
ธนภรณ์กาญกุล

แปลว่าอะไรเหรอครับ ขอบคุณมากๆครับ

noppakorn
07-15-2009, 05:52 PM
สวัสดีครับ อุบาสกนพกรณ์
อยากทราบว่า
ธนภรณ์
กาญ
กุล
ธนภรณ์กาญกุล

แปลว่าอะไรเหรอครับ ขอบคุณมากๆครับ

สวัสดีครับ

ธนภรณ์ ( ธน + อาภรณ์) แปลว่า ประดับด้วยทรัพย์
กาญ (กาญจน์ ตัดเอา"จน์"ออก) แปลว่า ทอง ในที่นี้หมายถึง"มีค่า"
กุล แปลว่า สกุล,ตระกูล,เชื้อสาย
ธนภรณ์กาญกุล แปลว่า เชื้อสายหรือตระกูลที่มีคุณค่าประดับด้วยทรัพย์สิน

ketsarap
07-15-2009, 11:32 PM
อยากทราบความหมายของ 2 ชื่อนี้ค่ะ คือว่าเขียนไม่เหมือนกันและไม่ทราบว่าความหมายจะต่างกันรึป่าว
ยังงัยรบกวนช่วยตอบให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

นัชนันทน์

นัฐชนันท์

noppakorn
07-16-2009, 09:35 AM
อยากทราบความหมายของ 2 ชื่อนี้ค่ะ คือว่าเขียนไม่เหมือนกันและไม่ทราบว่าความหมายจะต่างกันรึป่าว
ยังงัยรบกวนช่วยตอบให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

นัชนันทน์
นัฐชนันท์

สวัสดีครับ

นัชนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความรู้ล
นัฐชนันท์ แปลว่า ผู้มีความยินดที่เกิดความรู้

noppakorn
07-16-2009, 11:44 AM
อยากทราบว่า ชื่อ ธนลภัสร์ (ทน-ละ-พัด ) แปลว่าอะไรค่ะ ?
จริงๆ ธน อ่านว่า ทะ-นะ ( ไม่แน่ใจว่าแปลว่า ทรัพย์สมบัติรึเปล่า ) แล้วไม่ทราบว่าถ้าอ่านว่า ทน ความหมายจะเปลี่ยนรึเปล่าค่ะ ? ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ธนลภัสร์ แปลว่า ไม่เอาความรุ่งเรืองจากทรัพย์ ควรเอา "ร์" ทิ้งครับ (ล = ละ แปลว่า ไม่เอา ผละจาก ภัสร์ แปลว่า รุ่งเรือง)
เปลียนเป็น
ธนลภัส แปลว่า ลาภที่เกิดทรัพย์

ธน (ทน)อ่านได้แต่ไม่นิยมครับ ใครเขาก็อ่านว่า ทะนะ กันทั้งนั้น ยกเว้น เขตธนบุรี อ่านว่า ทนบุรี ครับ

muaysan
07-18-2009, 07:58 AM
สวัสดีคะ

รบกวนสอบถามคะ ชื่อ นฤณีย์ แปลว่า อะไรคะ เกิดวันพุธ คะ ขอบคุณคะ

piangfan
07-18-2009, 12:09 PM
สวัสดีค่ะ คุณjoyfully คุณmuaysan และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ
คอยพี่นพแป็บค่ะ ขอบคุณค่ะ

สาธุค่ะ พี่นพ
ขอบคุณพี่นพมากๆค่ะ

fon265
07-18-2009, 12:46 PM
กำลังหาชื่อให้เจ้าตัวเล็กอยู่นะค่ะ (ผู้ชายค่ะ) ยังหาชื่อวันจันทร์ กับวันพฤหัส ไม่ได้เลยค่ะ จะคลอดแล้วด้วย อีกสองอาทิตย์เอง
รบกวนแนะนำชื่อของคนเกิด วันพฤหัส กับ วันจันทร์ ให้หน่อยค่ะ ขอชื่อเป็นค่ารวม
เลข 15 20 40 65 นะค่ะ เพราะนามสกุลรวมกันได้ 25 ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากนะค่ะ ตอบกับmail> fon265@sanook.com (fon265@sanook.com)

DEKWAT
07-18-2009, 01:16 PM
ทชร แปลว่าอะไรค่ะ.........http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

(จากคุณ tookta)

DEKWAT
07-18-2009, 01:17 PM
สวัสดีครับ

ทชร (อ่านว่า ทัด-ชร) แปลว่า ผู้เกิดน้ำ (มาจาก ทัช+ชร)

(ตอบโดยคุณ อุบาสกนพกรณ์)

noppakorn
07-18-2009, 05:15 PM
สวัสดีคะ

รบกวนสอบถามคะ ชื่อ นฤณีย์ แปลว่า อะไรคะ เกิดวันพุธ คะ ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นฤณีย์ แปลว่า อันพึงไม่มี

วันพุธใช้ได้ครับ

noppakorn
07-18-2009, 06:25 PM
กำลังหาชื่อให้เจ้าตัวเล็กอยู่นะค่ะ (ผู้ชายค่ะ) ยังหาชื่อวันจันทร์ กับวันพฤหัส ไม่ได้เลยค่ะ จะคลอดแล้วด้วย อีกสองอาทิตย์เอง
รบกวนแนะนำชื่อของคนเกิด วันพฤหัส กับ วันจันทร์ ให้หน่อยค่ะ ขอชื่อเป็นค่ารวม
เลข 15 20 40 65 นะค่ะ เพราะนามสกุลรวมกันได้ 25 ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากนะค่ะ ตอบกับmail> fon265@sanook.com (fon265@sanook.com)

ขอโทษน่ะครับ พรุ่งนี้จะตอบให้น่ะครับ พอดีอยู่นอกบ้านครับ

xmale2060
07-19-2009, 03:49 PM
สวัสดีครับพี่นพ

รบกวนขอชื่อสำหรับผู้ชายเกิดวันอังคาร ขึ้นต้นด้วยเดช ที่มีกำลัง 51 สักหลาย ๆ ชื่อได้ไม๊ครับ แต่อยากได้แบบ อายตนะ 6 เท่ากับ 9 ครับ

ขอบคุณครับผม

noppakorn
07-20-2009, 10:33 AM

รบกวนขอชื่อสำหรับผู้ชายเกิดวันอังคาร ขึ้นต้นด้วยเดช ที่มีกำลัง 51 สักหลาย ๆ ชื่อได้ไม๊ครับ แต่อยากได้แบบ อายตนะ 6 เท่ากับ 9 ครับ

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ เป็นคนละตำรากัน ผมไม่ได้ศึกษามาครับ ต้องขออภัย
ชื่อที่มีค่าเลข 51 ดังนี้ (สูตรผมเป็นดวงดาวและธาตุ ครับ)

ธวัลชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ฉลาดและบริสุทธิ์ /51
ถัมป์ชยันต์ แปลว่า ผู้ชนะที่มีผู้สนับสนุน
นนท์กรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการทำงานที่คนชื่นชอบ
นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์ทีมีผู้คนนับถือ
เตชน์จุฑา แปลว่า ผู้สูงส่งที่ฉลาด
ทัพพ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์สมบัติ
ทัพพ์หิรัญ แปลว่า ผู้มีเงินเป็นทรัพย์สิน
ธรณ์เสถียร แปลว่า ผู้มั่นคงที่ทรงไว้
ธรณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่อยู่ในความทรงจำ
ธันยาพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี
นิพิฐปกรณ์ แปลว่า ผู้มีหลักการที่มั่นคง

fon265
07-20-2009, 10:42 AM
ไม่ทราบว่า อุบาสกนพกรณ์ลืมรึเปล่านะค่ะ ???
ขอบคุณล่วงหน้ามากนะค่ะ รบกวนตอบกับmail> fon265@sanook.com (fon265@sanook.com)
ขอบคุณมา.......ก นะค่ะ

noppakorn
07-20-2009, 02:36 PM
ไม่ทราบว่า อุบาสกนพกรณ์ลืมรึเปล่านะค่ะ ???
ขอบคุณล่วงหน้ามากนะค่ะ รบกวนตอบกับmail> fon265@sanook.com (fon265@sanook.com)
ขอบคุณมา.......ก นะค่ะ

สวัสดีครับและขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ชื่อวันพฤหัส
ศุกล แปลว่า ขาวงาม -15
ศุภัช แปลว่า เกิดมาดีงาม -15
สกุล แปลว่า ผู้มีวงศ์ตระกูล -15
อรุษ แปลว่า ผู้ไม่โกรธ -15
อุรุชา แปลว่า ผู้เกิดมายิ่งใหญ่ -15
สุรวัช แปลว่า ผู้มีคำพูดกล้าหาญ -20
อชิระ แปลว่า ผู้คล่องแคล่ว -20
อุชชิน แปลว่า ชนะได้สุดยอด -20
สิรวัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นยอด-40
อาชัญวิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ -40 -65
วรทย์สรัณย์ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งที่มีความกรุณาอันประเสริฐ -65
วิรัญจโรจน์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองดัง -65

ชื่อวันจันทร์
ชยกร แปลว่า ผู้สร้างชัยชนะ -15
ทักษกร แปลว่า ผู้กระทำด้วยความ -15
ธนัช แปลว่า ผู้เกิดจากทรัพย์ -15
วรดร แปลว่า ผู้ประเสริฐกว่าผู้อื่น -15
กฤษณ์ แปลว่า พระกฤษณะ -20
กฤตพรต แปลว่า ผู้ประพฤติงามเป็นกิจวัตร -20
ชัชชนน แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นนักรบ -20
ณทชัย แปลว่า ชัยชนะที่ได้ประกาศ -20
ธนังกร แปลว่า ผู้สร้างทรัพย์น -20
นฤชัย แปลว่า ชัยชนะของคน -20
นฤพล แปลว่า กำลังของคน -20
ฐปนนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในการดำรงอยู่ -40
ณัฐกันต์ แปลว่า ผู้เป็นที่รักของนักปราชญ์ -40
ณัฐรัชต์ แปลว่า ผู้มีสมบัตินักปราชญ์ -40
พรสรรค์ แปลว่า ผู้สร้างสิ่งประเสริฐ -40
สรรค์ศรัณย์ แปลว่า มีที่พึ่งให้เลือก -65

xmale2060
07-20-2009, 09:20 PM

สวัสดีครับ

เรื่องค่าอายตนะ เป็นคนละตำรากัน ผมไม่ได้ศึกษามาครับ ต้องขออภัย
ชื่อที่มีค่าเลข 51 ดังนี้ (สูตรผมเป็นดวงดาวและธาตุ ครับ)

ธวัลชวินทร์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ฉลาดและบริสุทธิ์ /51
ถัมป์ชยันต์ แปลว่า ผู้ชนะที่มีผู้สนับสนุน
นนท์กรวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญในการทำงานที่คนชื่นชอบ
นนท์ธวัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์ทีมีผู้คนนับถือ
เตชน์จุฑา แปลว่า ผู้สูงส่งที่ฉลาด
ทัพพ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองด้วยทรัพย์สมบัติ
ทัพพ์หิรัญ แปลว่า ผู้มีเงินเป็นทรัพย์สิน
ธรณ์เสถียร แปลว่า ผู้มั่นคงที่ทรงไว้
ธรณ์พัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่อยู่ในความทรงจำ
ธันยาพัฒน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและโชคดี
นิพิฐปกรณ์ แปลว่า ผู้มีหลักการที่มั่นคง

ขอบพระคุณมากครับพี่นพ :)

pornthip
07-21-2009, 01:25 PM
เกิดวันอังคาร เกิดอังคารที่ 22 ตุลาคม 2534 เวลา 09.28 น. เดิมชื่อ ธัญวรัตม์ อินทรโชติ

อยากเปลี่ยนเป็น ธัญญ์วรัศมิ์ ไม่ทราบว่าแปล ว่าอะไรค่ะ เพราะชื่อนี้รวมนามสกุล จะได้ 97

ถ้าชื่อใหม่ไม่ดี รบกวนช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยนะคะ แต่อยากได้คำขึ้นต้น เป็นคำว่า ธัญ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
07-21-2009, 03:03 PM
เกิดวันอังคาร เกิดอังคารที่ 22 ตุลาคม 2534 เวลา 09.28 น. เดิมชื่อ ธัญวรัตม์ อินทรโชติ

อยากเปลี่ยนเป็น ธัญญ์วรัศมิ์ ไม่ทราบว่าแปล ว่าอะไรค่ะ เพราะชื่อนี้รวมนามสกุล จะได้ 97
ถ้าชื่อใหม่ไม่ดี รบกวนช่วยตั้งให้ใหม่ด้วยนะคะ แต่อยากได้คำขึ้นต้น เป็นคำว่า ธัญ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณพรทิพย์

ธัญญ์วรัศมิ์ แปลว่า ผู้มีรัศมีอันประเสริฐและโชคดี -64
นามสกุล อินทรโชติ ได้เลข เป็นเลขไม่ดีนัก แต่เมื่อรวมกันแล้วได้ 97
จัดถือว่าเป็นเลขดีตัวหนึ่งถึงแม้จะไม่ดีที่สุดก็ดีปานกลางครับ
เลขนี้ทำให้ชีวิตประสบความสำเร็จ แต่ต้องระวังเรื่องถูกหักหลังกลั่นแกล้งครับ

วันอังคารใช้ชื่อนี้ได้ครับ แต่ควรหมั่นทำบุญกรวดน้ำ อุทิศเจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ ครับ

pornthip
07-21-2009, 06:48 PM
ชื่อ ธัญญ์วรัศมิ์ ยังไม่ค่อยชอบเท่าไหร่อ่ะคะ อักษรมันแปลกๆอ่ะคะ

รบกวนให้พี่ช่วยตั้งใหม่ด้วยนะคะ อยากได้ขึ้นต้นด้วยตัว ธ อ่ะคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

sorakung
07-22-2009, 04:22 PM
แล้ว

นัทธนพ

นัฐธนพ

2 ชื่อนี้ดีหรือเปล่าครับ เกิดวันพฤหัสบดีครับ

วันที่ 19 พฤษภาคม 2531

รบกวนด้วยครับ

pornthip
07-25-2009, 02:11 PM
สวัสดีค่ะคุณนพรบกวนหน่อยนะค่ะลูกสาว ชื่อธัญวรัตม์ อินทรโชติ อยากเปลี่ยนเป็น ธัญญ์วรัศมิ์ คุณนพบอกชื่อใหม่บวกนามสกุลได้ 97ดีแล้วแต่ลูกสาวบอกว่าชื่อใหม่พยัญชนะเยอะไปลำบากต่อระบบราชการกลัวชื่อผิดพลาดเวลาเบิกเลยรบกวนคุณนพช่วยกรุณาตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ธ สำหรับคนเกิดวันอังคารที่ 22 ตุลาคม 2534 นามสกุลรวมได้ 33 รบกวนคุณนพนิดหนึ่ง ขอบพระคุณอย่างสูง

noppakorn
07-26-2009, 06:21 PM
ชื่อ ธัญญ์วรัศมิ์ ยังไม่ค่อยชอบเท่าไหร่อ่ะคะ อักษรมันแปลกๆอ่ะคะ

รบกวนให้พี่ช่วยตั้งใหม่ด้วยนะคะ อยากได้ขึ้นต้นด้วยตัว ธ อ่ะคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ
เปลียนกำลังเลขเป็น 46 รวมกับนามสกุล 33 จะได้ 79 ก็เป็นเลขที่ดีอีกเลขหนึ่งครับ

ธัญเรืองริน แปลว่า มีความสุขสว่างทางโชคมาเรื่อยๆ
ธัญไพจิตร แปลว่า มีความสวยงามดีเลิศ
ธัญธมลวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงามเป็นเลิศ
ธัญจิตจรัส แปลว่า ผู้มีความคิดอันรุ่งเรืองเป็นโชค
ธัญญ์ธนพร แปลว่า ผุ้มั่งมีด้วยทรัพย์อันประเสริฐ
ธัญญ์จรัส แปลว่า ผู้รุ่งเรืองและมั่งมี
ธัญญ์นันทนา แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของคนเป็นเลิศ
ธัญญ์ปณาลี แปลว่า สายน้ำแห่งโชค

noppakorn
07-26-2009, 06:23 PM
สวัสดีค่ะคุณนพรบกวนหน่อยนะค่ะลูกสาว ชื่อธัญวรัตม์ อินทรโชติ อยากเปลี่ยนเป็น ธัญญ์วรัศมิ์ คุณนพบอกชื่อใหม่บวกนามสกุลได้ 97ดีแล้วแต่ลูกสาวบอกว่าชื่อใหม่พยัญชนะเยอะไปลำบากต่อระบบราชการกลัวชื่อผิดพลาดเวลาเบิกเลยรบกวนคุณนพช่วยกรุณาตั้งชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ธ สำหรับคนเกิดวันอังคารที่ 22 ตุลาคม 2534 นามสกุลรวมได้ 33 รบกวนคุณนพนิดหนึ่ง ขอบพระคุณอย่างสูง

แก้ไขเปลี่ยนชื่อให้ใหม่แล้วครับ ดูกระทู้ก่อนหน้าครับ

noppakorn
07-26-2009, 06:33 PM
แล้ว

นัทธนพ

นัฐธนพ

2 ชื่อนี้ดีหรือเปล่าครับ เกิดวันพฤหัสบดีครับ

วันที่ 19 พฤษภาคม 2531

รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทั้งสองชื่อ วันพฤหัสใช้ไม่ได้ครับ พยัญชนะที่เป็นกาลกิณี วันพฤหัส คือ ด ต ถ ธ ท น ครับ

นัทธนพ แปลว่า คนใหม่ผู้ผูกพัน
นัฐธนพ แปลว่า ความรู้ใหม่

eveon
07-30-2009, 07:53 AM
รบกวนสอบถามคุณนพหน่อยค่ะ
"ทิตภากร" มีความหมายว่าอะไรคะ
และเป็นชื่อที่ดีสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์หรือเปล่า
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

toked
07-30-2009, 08:58 AM
อยากทราบความหมายชื่อ นราภัทร ค่ะ
ขอบคุณค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/5.gif

noppakorn
07-30-2009, 12:10 PM
และเป็นชื่อที่ดีสำหรับคนเกิดวันอาทิตย์หรือเปล่า

สวัสดีครับ

ทิตภากร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่างและความเจริญ,ผู้ทำความรุ่งเรืองและความเจริญ

เหมาะสำหรับวันอาทิตย์ เป็นเลขที่ดี กำลังเลข 15 บอกถึงความสุขและโชคลาภ

noppakorn
07-30-2009, 12:12 PM
อยากทราบความหมายชื่อ นราภัทร ค่ะ
ขอบคุณค่ะ http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/5.gif

สวัสดีครับ

นราภัทร แปลว่า ความดีงามของคน,คนที่ดีงาม

yoonaja
07-30-2009, 05:00 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก ไม่แน่ใจว่าโพสต์ถูกต้องรึเปล่า เพิ่งไปเปลี่ยนชื่อมาแต่ไม่ทราบคำแปลค่ะ
นรัลกาญจน์ แปลว่าอะไรคะ หาที่ไหนก็หาไม่ได้ รบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะคะ

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

wawa
07-31-2009, 09:56 AM
สวัสดีค่ะ
อยากจะขอรบกวนช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ
เป็นผู้หญิง เกิดวันอังคารค่ะ
เลขศาสตร์นามสกุลตรวจสอบแล้วได้เลข 61 รวมกับชื่อแล้วยังไม่ดีต่อตนเอง
มีคุณแม่เพื่อนท่านแนะว่าควรเปลี่ยนชื่อให้ได้เลขศาสตร์เป็น 36

จึงอยากขอคำแนะนำเรื่องชื่อที่มีเลขศาสตร์เป็น 36
ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร จ, ช, ญ, ท ธ หรือ น ค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

หากมีข้อผิดพลาดในการโพสต์ข้อความครั้งนี้
ต้องขออภัยไว้ด้วยนะคะ

noppakorn
07-31-2009, 04:18 PM
สวัสดีค่ะ เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก ไม่แน่ใจว่าโพสต์ถูกต้องรึเปล่า เพิ่งไปเปลี่ยนชื่อมาแต่ไม่ทราบคำแปลค่ะ
นรัลกาญจน์ แปลว่าอะไรคะ หาที่ไหนก็หาไม่ได้ รบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะคะ

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

นรัลกาญจน์ คำว่า นรัล หาคำแปลไม่ได้ครับ แต่ถ้า นรัญกาญจน์ แปลว่า คุณค่าของคนผู้รู้

noppakorn
07-31-2009, 04:37 PM
สวัสดีค่ะ
อยากจะขอรบกวนช่วยแนะนำชื่อให้หน่อยค่ะ
เป็นผู้หญิง เกิดวันอังคารค่ะ
เลขศาสตร์นามสกุลตรวจสอบแล้วได้เลข 61 รวมกับชื่อแล้วยังไม่ดีต่อตนเอง
มีคุณแม่เพื่อนท่านแนะว่าควรเปลี่ยนชื่อให้ได้เลขศาสตร์เป็น 36

จึงอยากขอคำแนะนำเรื่องชื่อที่มีเลขศาสตร์เป็น 36
ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร จ, ช, ญ, ท ธ หรือ น ค่ะ

หากมีข้อผิดพลาดในการโพสต์ข้อความครั้งนี้
ต้องขออภัยไว้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับ

จารุนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขในความงาม
จิตตามัย แปลว่า มีความสำเร็จดังใจ
จีรวรรณ แปลว่า ผู้สวยอย่างยั่งยืน
ชลพินทุ์ แปลว่า หยดน้ำ,หยาดน้ำ
ชุติมันต์ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรือง
ชวัลพัชร แปลว่า เพชรที่มีประกายเรืองรอง
ธรินทร์ญา แปลว่า ผู้รู้ที่ทรงความเป็นผู้ยิ่งใหญ่
ธัญญาภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับอันเป็นมงคล
ธุวานันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขยั่งยืน
นวรัตน์ แปลว่า แก้วเก้าประการ
นีรนลิน (นิน นะ ลิน) แปลว่า งามดังดอกบัวน้ำ
นนท์อรณา แปลว่า ผู้บริสุทธิ์เป็นที่ชื่นชอบของผู้อื่น

susi
07-31-2009, 09:21 PM
อยากทราบคำแปลของชื่อ นทณัฐ ครับ ขอบคุณครับ

nichaphat
08-01-2009, 09:56 AM
รบกวนพี่อีกแล้ว อยากทราบความหมายของชื่อ ธีรธัชช์ ค่ะ

2520
08-01-2009, 01:02 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายชื่อ ถิรวัฒน์ ค่ะ

noppakorn
08-01-2009, 06:37 PM
อยากทราบคำแปลของชื่อ นทณัฐ ครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นทณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้น่ารัก

noppakorn
08-01-2009, 06:40 PM
รบกวนพี่อีกแล้ว อยากทราบความหมายของชื่อ ธีรธัชช์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ธีรธัชช์ แปลว่า ธงแห่งความดีของนักปราชญ์

noppakorn
08-01-2009, 06:42 PM
สวัสดีค่ะ ขอทราบความหมายชื่อ ถิรวัฒน์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ถิรวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญอย่างมั่นคงสถาพร

DARARAT
08-02-2009, 11:44 AM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/huh.gif สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่นะคะ คืออยากทราบว่า
ชื่อ นารี เกิดวันอาทิตย์, ดารารัตน์ เกิดวันเสาร์
แปลว่าอะไรบ้างคะ แล้วชื่อมีความหมายดีกับคนที่เกิดในวันนั้นหรือไม่คะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

piangfan
08-02-2009, 11:54 AM
สวัสดีค่ะ คุณDARARAT และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ คอยพี่นพสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-02-2009, 09:16 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/huh.gif สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่นะคะ คืออยากทราบว่า
ชื่อ นารี เกิดวันอาทิตย์, ดารารัตน์ เกิดวันเสาร์
แปลว่าอะไรบ้างคะ แล้วชื่อมีความหมายดีกับคนที่เกิดในวันนั้นหรือไม่คะ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

สวัสดีครับ
ขอบคุณน้องเทพธิดามากครับ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

นารี แปลว่า หญิงสาว,สตรี
ดารารัตน์ แปลว่า แก้วที่มีค่างามดุจดวงดาว

นารึ ตกทักษาเลข 17 เป็นเลขไม่ดีครับ
ดารารัตน์ ตกทักษาเลข 32 เป็นเลขปานกลางครับ ต้องระวังและหมั่นทำบุญสร้างความดี

eveon
08-03-2009, 08:11 AM

สวัสดีครับ

ทิตภากร แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่างและความเจริญ,ผู้ทำความรุ่งเรืองและความเจริญ

เหมาะสำหรับวันอาทิตย์ เป็นเลขที่ดี กำลังเลข 15 บอกถึงความสุขและโชคลาภ

ขอบคุณคุณนพมากค่ะ
ที่ให้ช่วยแปลความหมายชื่อให้อยู่หลายกระทู้

yoonaja
08-03-2009, 01:51 PM
ขอบคุณคุณนพค่ะ ที่ช่วยหาคำแปลให้
อยากทราบว่าจริง ๆ แล้วชื่อไม่มีคำแปลได้ใช่มั้ยคะ เพราะถ้าเอาตามหลักเลขศาสตร์ เห็นมีหลายชื่อที่ไม่มีคำแปล อย่าง นรัลกาญจน์ คนที่ตั้งให้เค้าก็บอกว่าชื่อเฉพาะไม่ต้องมีคำแปลก็ได้ อยากทราบจริง ๆ ค่ะ (เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ)

noppakorn
08-03-2009, 03:50 PM
ขอบคุณคุณนพค่ะ ที่ช่วยหาคำแปลให้
อยากทราบว่าจริง ๆ แล้วชื่อไม่มีคำแปลได้ใช่มั้ยคะ เพราะถ้าเอาตามหลักเลขศาสตร์ เห็นมีหลายชื่อที่ไม่มีคำแปล อย่าง นรัลกาญจน์ คนที่ตั้งให้เค้าก็บอกว่าชื่อเฉพาะไม่ต้องมีคำแปลก็ได้ อยากทราบจริง ๆ ค่ะ (เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ)

สวัสดีครับ

ในสมัยโบราณการตั้งชื่อใช้หลักทักษาโหราศาสตร์ ยังไม่ใช้ค่าดวงดาวตามทักษา
เขาจะใช้พยัญชนะที่เป็นมงคล ความหมายแปลแล้วเป็นมงคล หรือแปลตามอาชีพ
หรือแปลเพื่อข่มขวัญศัตรู เช่นตำแหน่งนายทหารเป็นต้น
ปัจจุบัน มักนิยมเติมพยัญชนะกันเพื่อให้ลงตัวเลขตามต้องการ จนภาษาไทยจะวิบัติ
กันหมดแล้ว ส่วนใหญ่ก็เกิดจากพวกหมอดูที่ไม่ยอมรักษาและใช้ความรู้ทางภาษาไทย
ให้ถูกต้อง อีกประการชื่อของคุณถ้ามีใครถามว่าแปลว่าอะไร คุณจะตอบว่าอย่างไร
สมัยก่อนสัก 30 ปีล่วงไป ชื่อสกุลถ้าแปลไม่ได้ทางเขตเขาจะไม่จดทะเบียนให้ แต่
ปัจจุบันก็หละหลวมปล่อยกันเลยตามเลย จนเมื่อวันภาษาไทย ผู้เชี่ยวชาญเขาต้อง
มาสะสางภาษาไทยกันใหม่แล้วครับ
คนตั้งให้คุณถ้ามีความรู้ทางภาษาไทยดีเขาก็สามารถเลี่ยงให้คุณได้ถ้าคุณชอบชื่อนี้เช่น
นรัลกาญจน์ เมื่อแปลไม่ได้ ก็สามารถแก้ไข เช่น เปลี่ยนเป็น "นรัญชกาญจน์" มันก็ได้
ตัวเลขดังที่คุณต้องการ ความหมายมันก็มีด้วยใช่ไหมครับ ไม่ใช่คิดจะตั้งอย่างไรก็ได้
เหมือนกับเป็นพวกไม่มีครูบาอาจารย์น่ะครับ ยังไงๆ ก็ช่วยกันรักษาภาษาไทย
กันไว้ดีกว่าครับ อย่าให้ภาษาไทยต้องวิบัติ และหายไปจากโลกนี้เลยครับ เพราะได้ยิน
คุณพูดว่าคนตั้งให้บอกคุณเช่นนี้ ผมบอกตรงๆ น่าเศร้าครับ

นรัญชกาญจน์ แปลว่า ทองคำอันเป็นที่ชื่นชมของคน,คุณค่าที่ยินดีของคน
(นะ รัน ชะ กาน หรือ นะ รัน กาน ก็ได้)

yoonaja
08-04-2009, 12:31 PM
ขอบคุณคุณนพที่ให้ความรู้นะคะ

bigzuza
08-07-2009, 10:10 AM
เรียนคุณนพ
อยากทราบว่า ธสร มีความหมายว่าอะไร อ่านว่า ทะ-สอน ใช่ไหมครับ

noppakorn
08-07-2009, 12:16 PM
เรียนคุณนพ
อยากทราบว่า ธสร มีความหมายว่าอะไร อ่านว่า ทะ-สอน ใช่ไหมครับ

สวัสดีครับ

ธสร แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความแกล้วกล้า (ธ แปลว่า ทรงไว้ เป็นคำที่แยกมากเป็น คำว่า"ขันธ์")

NAITOR
08-08-2009, 11:03 AM
เรียน พี่นพ
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ ต่อศํกดิ์ ด้วย
ขอพระคุณครับ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

noppakorn
08-08-2009, 12:20 PM
เรียน พี่นพ
รบกวนขอทราบความหมายชื่อ ต่อศํกดิ์ ด้วย
ขอพระคุณครับ http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif

สวัสดีครับ

ต่อศักดิ์ แปลว่า ผู้สร้างอำนาจ,ผู้สร้างกำลัง

iris_tak
08-08-2009, 10:10 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ธรากร ค่ะ

ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

iris_tak
08-08-2009, 11:52 PM
คืออยากรู้ความหมายของของชื่ออ่าครับ

ชื่อ "ธรากร"

ขอความกรุณาในการแปลความหมายด้วยนะครับ

ขอบคุนล้วงหน้านะครับ

NAITOR
08-09-2009, 11:42 AM
เรียน พี่นพ

สวัสดีครับ

ต่อศักดิ์ แปลว่า ผู้สร้างอำนาจ,ผู้สร้างกำลัง

สวัสดีครับ พี่นพ
ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
08-09-2009, 04:13 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ธรากร ค่ะ

สวัสดีครับ

ธรากร แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน

iris_tak
08-09-2009, 09:24 PM

สวัสดีครับ

ธรากร แปลว่า ผู้สร้างแผ่นดิน

ขอบคุณมากครับ

Tanyatat
08-10-2009, 09:23 AM
สวัสดีค่ะ ต้องการความของชื่อ ธัญทัต ช่วยตอบให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/11.gif

noppakorn
08-10-2009, 09:43 AM
สวัสดีค่ะ ต้องการความของชื่อ ธัญทัต ช่วยตอบให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/11.gif

สวัสดีครับ

ธัญทัต แปลว่า ผู้ให้โชค,ผู้ให้ความรุ่งเรือง

maew
08-11-2009, 03:33 PM
เกิดวันจันทร์ 9เม.ย2516(เพศหญิง)
ใช้ชื่อ ธิตินันท์ ได้ไหมคะ ช่ายแปลดว้ยคะ...ขอบคุณคะ

noppakorn
08-11-2009, 03:44 PM
เกิดวันจันทร์ 9เม.ย2516(เพศหญิง)
ใช้ชื่อ ธิตินันท์ ได้ไหมคะ ช่ายแปลดว้ยคะ...ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ธิตินันท์ แปลว่า ความสุขที่ได้เรียนรู้,ยินดีในปัญญา

คนเกิดวันจันทร์ ไม่เหมาะจะใช้เพราะมีสระเป็นกาลกิณี ครับ

maew
08-11-2009, 03:52 PM
เกิดวันจันทร์ 9เม.ย2516ใช้ชื่ออะไรดีคะ ที่ขึ้นต้นดว้ย ธ คะ

noppakorn
08-11-2009, 04:47 PM
เกิดวันจันทร์ 9เม.ย2516ใช้ชื่ออะไรดีคะ ที่ขึ้นต้นดว้ย ธ คะ

สวัสดีครับ
ขอนามสกุลด้วยครับ จะได้หาชือสมพงศ์กับนามาสกุลครับ

deelike
08-11-2009, 07:51 PM
นลัทฑภร แปลว่าอะไรค่ะ เพิ่งเปลี่ยนชื่อแต่ไม่ค่อยแน่ใจคำแปลที่ถูกต้องค่ะ

noppakorn
08-11-2009, 10:34 PM
นลัทฑภร แปลว่าอะไรค่ะ เพิ่งเปลี่ยนชื่อแต่ไม่ค่อยแน่ใจคำแปลที่ถูกต้องค่ะ

สวัสดีครับ

นลัทฑภร คำว่า นลัทภร แปลว่า ผู้ดูแลน้ำดอกไม้ พยัญชนะ "ฑ" ไม่มีคำแปลครับ

maew
08-12-2009, 06:27 AM

สวัสดีครับ
ขอนามสกุลด้วยครับ จะได้หาชือสมพงศ์กับนามาสกุลครับ

สวัสดีคะ
ขอชื่อที่ขึ้นตั้นดว้ย ธ,น (เพิ่มอีกตัว)คะ ส่วนนามสกุล "ทักษิณ" นะค่ะ

deelike
08-12-2009, 01:22 PM

noppakorn
08-12-2009, 02:03 PM
สวัสดีคะ
ขอชื่อที่ขึ้นตั้นดว้ย ธ,น (เพิ่มอีกตัว)คะ ส่วนนามสกุล "ทักษิณ" นะค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ"ทักษิณ"ทักษาเลขได้ 19 เป็นเลขดีปานกลาง ควรใช้ชื่อนามมงคลที่
มี่ทักษาเลขได้ 36 ซึ่งผลรวมจะได้ 55 ซึ่งเป็นเลขผลรวมที่เป็นสิริมงคลกับดวงชะตา

มงคลนามที่มีทักษาเลขได้ 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ เป็นดาวคูครอง และศุภโชค
จะสมหวังในเนื้อคู่ ชีวิตมีความสุข ทำอะไรก็สำเร็จสมหวัง หมั่นทำบุญสร้างความดีบ่อยๆ
ชื่อนี้จะให้คุณกับเจ้าของชื่อ

ธันยาธณ์ แปลว่า ผู้ทรงความโชคดี
ธัญญาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับความประเสริฐ
นพัตอนณ แปลว่า ผู้ไม่มีหนี้ที่มีความคิดริเริ่ม
ธัญวลัย แปลว่า กำไลแห่งความเป็นมงคล
นงลักษณ์ แปลว่า สาวผู้มีลักษณะดี
นวรัตน์ แปลว่า แก้ว 9 ประการ
นลัทจรัล แปลว่า ผู้เที่ยวป่าดอกไม้
นนท์ชลธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งน้ำ(เมฆ)ที่ผู้คนชื่นชมทั่วไป

ชื่อ 36 รวมนามสกุล 19 ได้ผลรวมทักษาเลข 55 หมายถึง
ดาวพฤหัสคู่ ซึ่งเป็นดาวศุภโชค ทำให้ชีวิตนี้มั่นคง ทำสิ่งใด
ก็ประสบความสำเร็จ ชีวิตก้าวหน้า มีสุข

เปลียนชือแล้ว อย่าลืมบอกพ่อแม่ ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ทุกองค์
เพื่อเสริมดวงชะตาให้ดีขึ้นโดยเร็ว หมั่นทำบุญสร้างความดีบ่อยๆ จะเป็นการแก้กรรมด้วย

ชื่อดี นามดี หากไร้ความดี ความกตัญญู ชื่อก็ไม่ช่วยให้ดีได้

maew
08-12-2009, 03:21 PM

noppaket
08-13-2009, 05:14 PM
ชื่อ นภเกตต์ (นบ-พะ-เกด) แปลว่าอะไรค่ะ เพิ่งเปลี่ยนชื่อ จาก ราตรีเป็น นภเกตต์ วันที่ 13 ส.ค.52 นี่เองค่ะ

noppaket
08-13-2009, 05:17 PM
ชื่อ นภเกตต์ แปลว่าอะไรค่ะ

แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

noppakorn
08-13-2009, 06:56 PM
ชื่อ นภเกตต์ (นบ-พะ-เกด) แปลว่าอะไรค่ะ เพิ่งเปลี่ยนชื่อ จาก ราตรีเป็น นภเกตต์ วันที่ 13 ส.ค.52 นี่เองค่ะ

สวัสดีครับ

นภเกตต์ แปลว่า สถานที่บนท้องฟ้าหมายถึง สวรรค์หรือวิมาน

aorza
08-13-2009, 07:32 PM
สวัสดีค่ะ เกิดวันจันทร์อยากได้ชื่อที่มีค่าเลข51 และรบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ นัฏฐนันท์ ให้ด้วยค่ะและชื่อณัฏฐนันท์ อยากได้ชื่อที่มีศรีนำหน้าชื่อค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-13-2009, 08:27 PM
สวัสดีค่ะ เกิดวันจันทร์อยากได้ชื่อที่มีค่าเลข51 และรบกวนช่วยแปลความหมายชื่อ นัฏฐนันท์ ให้ด้วยค่ะและชื่อณัฏฐนันท์ อยากได้ชื่อที่มีศรีนำหน้าชื่อค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นัฎฐนันท์ - ณัฎฐนันท์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ยินดี,ผู้มีความสุขที่รอบรู้ (ความหมายเดียวกัน)

ทั้งสองชื่อทักษาเลขได้ 51 นัฎฐนันท์ มี น เป็นศรีนำหน้า ณัฎฐนันท์ มี ณ เป็นเดชนำหน้าครับ

jayzeet
08-14-2009, 01:17 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่าชื่อ ธันย์ญกันย์ แปลว่าอะไรคะ

แล้ว ธันย์ญกันย์ กับ ธัญญ์กันย์ ความหมายเหมือนกันรึป่าวคะ

ช่วยหาความหมายให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

leon2k
08-14-2009, 03:27 PM
สวัสดีครับ... พี่นพ คือผมอยากตั้งชื่อลูกที่อ่านออกเสียงว่า ( ทัน - วะ - ริด ) โดยใช้ตัวเขียนเป็นตัว ธัญ หรือ ธัญญ์ นำหน้าชื่อก็ได้ ส่วนคำว่า ( วะ - ริด ) ใช้ตัวเขียนแบบไหนดี รบกวนพี่ช่วยหาชื่อให้เลือกหน่อยครับผม พร้อมกับความหมายด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ.................http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

noppakorn
08-15-2009, 12:12 PM
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่าชื่อ ธันย์ญกันย์ แปลว่าอะไรคะ

แล้ว ธันย์ญกันย์ กับ ธัญญ์กันย์ ความหมายเหมือนกันรึป่าวคะ

ช่วยหาความหมายให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ธันย์ญกันย์ แปลว่า หญิงสาวผู่มีความรู้เลี้ยงดู,สาวรุ่นผู้รู้โชคดี
ธัญญ์กันย์ แปลว่า หญิงสาวผู้รุ่งเรือง,หญิงสาวผู้โชคดี

noppakorn
08-15-2009, 01:01 PM
สวัสดีครับ... พี่นพ คือผมอยากตั้งชื่อลูกที่อ่านออกเสียงว่า ( ทัน - วะ - ริด ) โดยใช้ตัวเขียนเป็นตัว ธัญ หรือ ธัญญ์ นำหน้าชื่อก็ได้ ส่วนคำว่า ( วะ - ริด ) ใช้ตัวเขียนแบบไหนดี รบกวนพี่ช่วยหาชื่อให้เลือกหน่อยครับผม พร้อมกับความหมายด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ.................http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

สวัสดีครับ

ธัญวริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริญและร่ำรวย - 44
ธัญวริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่โชคดี -33
ธัญวริสส์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่โชคดี -48
ธัญวริชย์ แปลว่า การบูชาอันประเสริฐและเป็นสิริมงคล -46
ธัญวริฏฐ์ แปลว่า ผู้น่ารักอันประเสริฐและโชคดี -53
ธัญวริติ์ แปลว่า ผู้วิเศษสุดอันประเสริฐและโชคดี -42
ธัญญ์วริธ แปลว่า ในโลกอันประเสริฐและเป็นมงคล -30

ธัญญ์วริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริญและร่ำรวย -58
ธัญญ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่โชคดี -46
ธัญญ์วริสส์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่โชคดี -61
ธัญญ์วริชย์ แปลว่า การบูชาอันประเสริฐและเป็นสิริมงคล -59
ธัญญ์วริฏฐ์ แปลว่า ผู้น่ารักอันประเสริฐและโชคดี -66
ธัญญ์วริติ์ แปลว่า ผู้วิเศษสุดอันประเสริฐและโชคดี -55
ธัญญ์วริธ แปลว่า ในโลกอันประเสริฐและเป็นมงคล -43

ชื่อที่ได้ทักษาเลขดีคือ
ธัญวริทธิ์ ทักษาเลข 44 ,ธัญญ์วริศ ทักษาเลข 46 ,ธัญวริสส์ ทักษาเลข 48, ธัญวริชย์ ทักษาเลข 41
ธัญญ์วริชย์ ทักษาเลข 59 , ธัญวริติ์ ทักษาเลข 42 ,ธัญญ์วริติ์ ทักษาเลข 55

ลองเลือกดูน่ะครับ

leon2k
08-16-2009, 02:40 PM

สวัสดีครับ

ธัญวริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริญและร่ำรวย - 44
ธัญวริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่โชคดี -33
ธัญวริสส์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่โชคดี -48
ธัญวริชย์ แปลว่า การบูชาอันประเสริฐและเป็นสิริมงคล -46
ธัญวริฏฐ์ แปลว่า ผู้น่ารักอันประเสริฐและโชคดี -53
ธัญวริติ์ แปลว่า ผู้วิเศษสุดอันประเสริฐและโชคดี -42
ธัญญ์วริธ แปลว่า ในโลกอันประเสริฐและเป็นมงคล -30

ธัญญ์วริทธิ์ แปลว่า ผู้มีความสำเร็จอันประเสริญและร่ำรวย -58
ธัญญ์วริศ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่โชคดี -46
ธัญญ์วริสส์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่โชคดี -61
ธัญญ์วริชย์ แปลว่า การบูชาอันประเสริฐและเป็นสิริมงคล -59
ธัญญ์วริฏฐ์ แปลว่า ผู้น่ารักอันประเสริฐและโชคดี -66
ธัญญ์วริติ์ แปลว่า ผู้วิเศษสุดอันประเสริฐและโชคดี -55
ธัญญ์วริธ แปลว่า ในโลกอันประเสริฐและเป็นมงคล -43

ชื่อที่ได้ทักษาเลขดีคือ
ธัญวริทธิ์ ทักษาเลข 44 ,ธัญญ์วริศ ทักษาเลข 46 ,ธัญวริสส์ ทักษาเลข 48, ธัญวริชย์ ทักษาเลข 41
ธัญญ์วริชย์ ทักษาเลข 59 , ธัญวริติ์ ทักษาเลข 42 ,ธัญญ์วริติ์ ทักษาเลข 55

ลองเลือกดูน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ ที่อุตส่าห์หาความหมายกับตัวสะกดต่างๆมาให้ ขอบคุณครับ

keetipat
08-16-2009, 04:27 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อ นิลนิปุณญ์ ให้หน่อยนะคะ

พอดีจะผ่าคลอดวพุธที่ 14 ตุลาคม 52

noppakorn
08-16-2009, 11:58 PM
รบกวนช่วยแปลชื่อ นิลนิปุณญ์ ให้หน่อยนะคะ

พอดีจะผ่าคลอดวพุธที่ 14 ตุลาคม 52

สวัสดีครับ

นิลนิปุณญ์ ชื่อนี้มาจากคำว่า นิล + นิ + ปุณ + ญ์
นิล แปลว่า ดำ
นิ มาจาก นิร กร่อน ร ออก แปลว่า ปราศจาก
ปุณ มาจากคำว่า ปุณณ์ แปลว่า เต็มเปี่ยม สมบูรณ์ บริสุทธิ์
ญ์ มาจากคำว่า ญา แปลว่า รู้ ความรู้

นิลนิปุณญ์ แปลว่า ความรู้บริสุทธิ์ปราศจากสีดำ,ความรู้สมบูรณ์ปราศจากสีดำ

putt
08-17-2009, 12:25 PM
ขอรบกวนนะคะ
คุณลุงฝากมาถามว่า คำว่า ติยะ มีความหมายว่าอะไร ถ้าแยกกันมีความหมายว่าอะไร
คุณลุงจะนำไปตั้งนามสกุลใหม่ค่ะ

noppakorn
08-17-2009, 01:45 PM
ขอรบกวนนะคะ
คุณลุงฝากมาถามว่า คำว่า ติยะ มีความหมายว่าอะไร ถ้าแยกกันมีความหมายว่าอะไร
คุณลุงจะนำไปตั้งนามสกุลใหม่ค่ะ

สวัสดีครับ

ติยะ ไม่มีความหมายครับ เป็นคำสะกดต่อท้ายคำศัพท์ครับ เช่น
กฤต เป็น กฤติยะ
ขัตต เป็น ขัตติยะ
ตติ เป็น ตติยะ
เจดีย์ เป็น เจติยา
วิมุตติ เป็น วิมุตติยะ

minokoe
08-18-2009, 05:32 PM
ขอรบกวนคุณนพ หน่อยนะคะ ขอทราบความหมายของชื่อดังนี้ค่ะ
ธัชรัฏฐ์
รัชสิญจน์
รัชสัญจน์
ธัญวรัชย์
ธัญญวรัชญ์
ธัญวัสส์
รัชชวรุตม์
พอดีน้องชายจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ เกิดวันจันทร์ อยากได้ ธ หรือ ร ขึ้น และได้เลข 45 ค่ะ หรือคุณนพhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/shocked.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifมีชื่ออื่นที่พอแนะนำ รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

oatzap
08-18-2009, 08:58 PM
ตอนนี้ท้องใกล้คลอดแล้วคะ ได้ลูกชาย และเมื่อเร็วๆ นี้ฝันว่าได้ตั้งชื่อลูกว่า
"นนท์ณภัทร" เลยอยากรู้ความหมายว่ามีหรือเปล่าคะ ไม่รู้ว่าเอามาจากไหนเหมือนกันคะสะกดแบบนี้เลยคะ

wchira
08-18-2009, 10:14 PM
สวัสดีค่ะ

อยากเปลี่ยนชื้อค่ะ นามสกุล วัฒนะแสง เกิดวันอังคาร 1กย. 2524 ค่ะ เอาความหมายดีๆๆ เข้ากับนามสกุลได้ความหมายดีด้วยอ่ะค่ะ ขอบคูณล่วงหน้าค่ะ

tanoy
08-19-2009, 10:48 AM
สวัสดีค่ะ หนูอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ หนูเกิดวันเสาร์ที่ 18 ธันวาคม 2525 อยากจะเปลี่ยนชื่อจากเดิมชื่อ มลิวัลย์ เปลี่ยนเป็น ธนัชพร หรือ ธัญสุดาได้ไม๊ค่ะ

noppakorn
08-19-2009, 12:55 PM
ขอรบกวนคุณนพ หน่อยนะคะ ขอทราบความหมายของชื่อดังนี้ค่ะ
ธัชรัฏฐ์
รัชสิญจน์
รัชสัญจน์
ธัญวรัชย์
ธัญญวรัชญ์
ธัญวัสส์
รัชชวรุตม์
พอดีน้องชายจะเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ เกิดวันจันทร์ อยากได้ ธ หรือ ร ขึ้น และได้เลข 45 ค่ะ หรือคุณนพhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/shocked.gifhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gifมีชื่ออื่นที่พอแนะนำ รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

ธัชรัฏฐ์ แปลว่า ธงแห่งแว่นแคว้น
รัชสิญจน์ แปลว่า การรดน้ำราชสมบัติ
รัชสัญจน์ แปลว่า ไม่คำแปล สัญจน์ไม่มีคำศัพท์ครับ
ธัญวรัชย์ แปลว่า ผู้มีชัยชนะอันประเสริฐและโชคดี
ธัญญวรัชญ์ แปลว่า ผู้มีความรู้อันประเสริฐและเป็นมงคล
ธัญวัสส์ แปลว่า ปีแห่งโชค,ฝนแห่งโชคดี
รัชชวรุตม์ แปลว่า ความประเสริฐสุดของพระราชา (ชื่อนี้ระวังใหญ่เกินตัว บารมีอาจไม่ถึง)

ชื่อที่ถามมาก็ดีมีมงคลแล้วครับ ยกเว้น รัชสัญจน์ และ รัชชวรุตม์ ครับ

noppakorn
08-19-2009, 01:02 PM
ตอนนี้ท้องใกล้คลอดแล้วคะ ได้ลูกชาย และเมื่อเร็วๆ นี้ฝันว่าได้ตั้งชื่อลูกว่า
"นนท์ณภัทร" เลยอยากรู้ความหมายว่ามีหรือเปล่าคะ ไม่รู้ว่าเอามาจากไหนเหมือนกันคะสะกดแบบนี้เลยคะ

สวัสดีครับ

นนท์ณภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้และมีความพอใจ

ชื่อนี้ได้ทักษาเลข 44 หมายถึงผู้มีวาทศิลป์ พูดจาเฉลียวฉลาด เป็นเลขมงคลครับ

noppakorn
08-19-2009, 01:33 PM
สวัสดีค่ะ

อยากเปลี่ยนชื้อค่ะ นามสกุล วัฒนะแสง เกิดวันอังคาร 1กย. 2524 ค่ะ เอาความหมายดีๆๆ เข้ากับนามสกุลได้ความหมายดีด้วยอ่ะค่ะ ขอบคูณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณตกทักษาเลข 33 เป็นอังคารคู่ เป็นเลขไม่ดีเลยครับ
ควรตั้งชื่อให้ทักษาเลขได้ 59 ผลรวม 92 จึงจะดีครับ

ชื่อที่มีทักษาเลข 59

ชรินทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ทางน้ำที่วิเศษ,คนยอดดีและวิเศษ
จันทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้วิเศษและอ่อนโยน
พิมพ์วิไล แปลว่า ผู้มีรูปงาม
ฐิติฐานีย์ แปลว่า ผู้พึงตั้งอยู่ด้วยความมั่นคง
ปาลเพ็ญนีติ์ แปลว่า ผู้มีแสงจันทร์นำทางคุ้มครอง

noppakorn
08-19-2009, 01:44 PM
สวัสดีค่ะ หนูอยากเปลี่ยนชื่อค่ะ หนูเกิดวันเสาร์ที่ 18 ธันวาคม 2525 อยากจะเปลี่ยนชื่อจากเดิมชื่อ มลิวัลย์ เปลี่ยนเป็น ธนัชพร หรือ ธัญสุดาได้ไม๊ค่ะ

สวัสดีครับ

ธนัชพร แปลว่า ผู้ประเสริฐเพราะทรัพย์ (ทักษาเลข 27)
ธัญสุดา แปลว่า หญิงสาว หรือ ลูกสาวผู้มีโชคดี (ทักษาเลข 22)

ทั้งสองชื่อตกทักษาเลขไม่ดีครับ ขอแนะนำให้แก้ไขที่ชื่อ

ธัญสุดา เปลียนเป็น ธัญญ์สุดา จะได้ทักษาเลข 35 เป็นเลขมงคลนาม ครับ

ibeeihere
08-19-2009, 05:08 PM
รบกวนอีกทีค่ะ
พอดีพี่ชายอยากจะเปลี่ยนชื่อ แต่ชื่อหายากมาก
เกิดวันจันทร์ เป็นข้าราชการ อยากได้ชื่อ เลข 15 ที่ขึ้นต้นด้วย น หรือ ณ น่ะค่ะ
หลายๆพยางค์ก้อดีนะคะ รบกวนคุณนพหน่อยนะคะ มีหลายๆชื่อให้เลือกก้อดีค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

wchira
08-19-2009, 08:19 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณตกทักษาเลข 33 เป็นอังคารคู่ เป็นเลขไม่ดีเลยครับ
ควรตั้งชื่อให้ทักษาเลขได้ 59 ผลรวม 92 จึงจะดีครับ

ชื่อที่มีทักษาเลข 59

ชรินทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ทางน้ำที่วิเศษ,คนยอดดีและวิเศษ
จันทร์ทิพย์ แปลว่า ผู้วิเศษและอ่อนโยน
พิมพ์วิไล แปลว่า ผู้มีรูปงาม
ฐิติฐานีย์ แปลว่า ผู้พึงตั้งอยู่ด้วยความมั่นคง
ปาลเพ็ญนีติ์ แปลว่า ผู้มีแสงจันทร์นำทางคุ้มครอง

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ แต่ว่ามีอีกไหมคะ ขอโทษด้วยที่ถามมากอ่ะค่ะ แต่อยากได้ตัวเลือกมากกว่านี้อีกนิด ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

watnee
08-19-2009, 11:21 PM
ขอความกรุณาช่วยแปลชื่อ นภัคลัลน์ ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้า

noppakorn
08-20-2009, 03:33 PM
ขอความกรุณาช่วยแปลชื่อ นภัคลัลน์ ให้หน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้า

สวัสดีครับ

นภัคลัลน์ แปลว่า สาวสวยบนฟ้าอันยิ่งใหญ่ (ประมาณว่าหมายถึง นางฟ้า)

DEKWAT
08-20-2009, 07:17 PM
ขอรบกวนคุณนพค่ะ

อยากทราบความหมายของชื่อต่อไปนี้นะค่ะ

ตฤณภปภา
นฤชณา

(โดยคุณ mudmee)

DEKWAT
08-20-2009, 07:18 PM
สวัสดีครับ

ตฤณภปภา แปลว่า แสงสว่างเป็นรัศมีขอดหญ้า
นฤชณา แปลไม่ได้ครับ นฤ แปลว่า คน, ชณา ไม่มีคำแปล ครับ

(ตอบโดยคุณ อุบาสกนพกรณ์)

chivas13
08-20-2009, 11:53 PM
ลูกสาว จะเกิดใน วัน จันทร์ ที่24 สิงหาคน 2552 เวลาประมาณ 9.00 โดย มี นามสกุล อุ่นพิชัย ไม่ทราบว่าจะใช้ ชื่ออะรัยดีคับ ที่เกียวกับ ทรัพย์ แต่มีคิดไว้ 3 ชื่อ แล้ว
1.ธนัญชนก 2.ธนัชพร3.ธัญวรัตน์ ไม่ทราบว่า ชื่อไหนดี หรือมีคำแนะนำ อะไรบ้างคับ หรือ มีแนะนำชื่อ ใหม่ก้อ บอกได้คับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

lhong
08-21-2009, 10:56 AM
พี่ครับชื่อ ทิตยา แปลว่าอะไรครับ ช่วยหน่อยครับ

ขอบคุนครับ

kwunwarat
08-21-2009, 01:01 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ๆ ๆ ๆ เลยค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ "ธันยพัฒน์" ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/Happy/11.gif

(ชื่ออื่นย้ายไปอยู่ตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
08-21-2009, 01:52 PM
ลูกสาว จะเกิดใน วัน จันทร์ ที่24 สิงหาคน 2552 เวลาประมาณ 9.00 โดย มี นามสกุล อุ่นพิชัย ไม่ทราบว่าจะใช้ ชื่ออะรัยดีคับ ที่เกียวกับ ทรัพย์ แต่มีคิดไว้ 3 ชื่อ แล้ว
1.ธนัญชนก 2.ธนัชพร3.ธัญวรัตน์ ไม่ทราบว่า ชื่อไหนดี หรือมีคำแนะนำ อะไรบ้างคับ หรือ มีแนะนำชื่อ ใหม่ก้อ บอกได้คับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

สวัสดีครับ

ชื่อที่คุณตั้งมาทั้ง 3 ชื่อตกทักษาเลขไม่ดีเลยครับ ยิ่งรวมนามสกุลแล้วก็ยังไม่ดี
ขอแก้ไขเป็นดังนี้ครับ

ธัญญชนก แปลว่า ผู้กำเนิดโชค,ผู้กำเนิดสิ่งอันประเสริฐ
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี
ธัญรตน แปลว่า ผู้รุ่งเรืองทางโชค,ดวงแก้วแห่งโชค
ธัญลภน แปลว่า ผู้มีลาภและโชค,ผู้ได้รับโชค
ธนัญกนก แปลว่า ผุ้มีความรู้เรื่องทองคำและทรัพย์สิน
ธนัญดล แปลว่า ผู้มีหลักฐานและความรู้ทางทรัพย์
ธนัชญภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนและสร้างทรัพย์

ชื่อเหล่านี้ทักษาเลข 24 เป็นดาวจันทร์กับดาวพุธ ดาวคู่มิตรทำการใดมีผู้ช่วยเหลือ สติปัญญาดี มนุษย์สัมพันธ์เยี่ยม มักมี
โชคลาภเพราะเลขรวมกันได้ 6 เป้นดาวศุกร์ ดาวศุภโชค นิสัยอ่อนโยน รวมกับนามสกุล อุ่นพิชัย ทักษาเลข 39 จะได้รวม
ทักษาเลข 63 เป็นดาวศุกร์กับดาวอังคาร ดาวสมพงศ์คู่มิตรบอกถึงชีวิตรักที่สมบูรณ์ ครอบครัวเป็นสุข รวมกันได้ 9 หมาย
ถึงดาวเกตุ ทำอะไรมักจะประสบความสำเร็จครับ

หมั่นทำบุญสร้างเสริม เปลี่ยนชื่อหรือตั้งชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทาน ให้เจ้ากรรมและพระเคราะห์ แก่เจ้าของชื่อด้วยครับ

noppakorn
08-21-2009, 01:53 PM
พี่ครับชื่อ ทิตยา แปลว่าอะไรครับ ช่วยหน่อยครับ

ขอบคุนครับ

สวัสดีครับ

ทิตยา แปลว่า ผู้รุ่งเรือง ,ผู้สูงส่ง

noppakorn
08-21-2009, 01:55 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ๆ ๆ ๆ เลยค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อ "ธันยพัฒน์" ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะhttp://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/Happy/11.gif
(ชื่ออื่นย้ายไปอยู่ตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

ธันยพัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญทางโชคลาภ

jayzeet
08-21-2009, 04:44 PM
เกิดวันจันทร์ค่ะ นามสกุลรวมกันได้เลข 30 ค่ะ หาชื่อยากจัง

อยากได้ชื่อเพราะๆ ความหมายดีๆ

ที่คิดไว้อยากได้ชื่อที่มีคำอ่านว่า ทัน-ยะ-กัน หรือ กัน-ยา-พัด หรือ ทัน-วะ-รัด อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ

ช่วยหาชื่อที่มีคำอ่านแบบนี้ แต่ความหมายแตกต่างกันให้ซักหลายๆ ชื่อได้ไหมคะ

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

minokoe
08-21-2009, 08:22 PM
ขอบคุณ คุณนพมากค่ะที่หาคำแปลให้ ถูกใจมากๆค่ะ

(ชื่อที่ถามใหม่ได้ย้ายไปให้ตรงหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
08-22-2009, 09:32 PM
เกิดวันจันทร์ค่ะ นามสกุลรวมกันได้เลข 30 ค่ะ หาชื่อยากจัง

อยากได้ชื่อเพราะๆ ความหมายดีๆ

ที่คิดไว้อยากได้ชื่อที่มีคำอ่านว่า ทัน-ยะ-กัน หรือ กัน-ยา-พัด หรือ ทัน-วะ-รัด อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ

ช่วยหาชื่อที่มีคำอ่านแบบนี้ แต่ความหมายแตกต่างกันให้ซักหลายๆ ชื่อได้ไหมคะ

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อที่คุณบอกมามีดังนี้ครับ

ธัญกันต์ แปลว่า ผู้ยินดีในโชค,ผู้น่ารักและมีโชค (ทักษาเลข 34 เป็นสิริมงคลนาม)
กันยภัทร แปลว่า หญิงสาวผู้ดีงาม (ทักษาเลข 28 ไม่ดีครับ)
กัญญภัทร แปลว่า หญิงผู้ดีงาม (ทักษาเลข 23 ไม่ดีครับ)
กันยพัชร แปลว่า หญิงสาวผู้มีคุณค่า (ทักษาเลข 36 เป็นสิริมงคลนาม)
ธัญวรัชญ์ แปลว่า ผู้รู้สิ่งประเสริฐและโชคดี (ทักษาเลข 36 เป็นสิริมงคลนาม)

ในชื่อเหล่านี้ มีชื่อที่ดีที่สุดคือ ธัญกันต์ ทักษาเลข 34 บอกถึงความมีสติปัญญา ว่องไว
เอาตัวรอดได้ รวมกับนามสกุล ได้ 64 เป็นดาวศุกร์ ก้บดาวพุธ คู่มิตร บอกถึงความสุข
ความสำเร็จ เพียงระวังอย่าใจอ่อน เชื่อคนง่ายอย่างเดียวครับ

bigzuza
08-23-2009, 10:56 AM
เรียนคุณนพ
คำว่า "ตนิถา" มีคำแปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

(อีกชื่อได้ย้ายไปให้ตรงหมวดหมู่)

noppakorn
08-23-2009, 01:46 PM
เรียนคุณนพ
คำว่า "ตนิถา" มีคำแปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ตนิถา สามารถเดารากศัพท์ว่า มาจาก ตน + อิตถี (กร่อน ต ทิ้ง) เป็น ตนิถา
ตนิถา แปลว่า หญิงคนหนึ่ง,ผู้หญิง

watnee
08-23-2009, 07:50 PM
นภัคลัลน์ แปลว่า สาวสวยบนฟ้าอันยิ่งใหญ่ (ประมาณว่าหมายถึง นางฟ้า)
ขอบคุณมากเลยค่ะ
อยากถามเพิ่มค่ะ เพื่อเป็นความรู้ ธีริทร์สา แปลว่าอะไรคะ

neneren
08-24-2009, 12:50 AM
อยากทราบความหมายชื่อค่ะ
นิลเนตร
นารินรดา

เกิดวันพูธกลางคืน นามสกุลเลข40
ชื่อนารินรดา 25 เลขนี้ดีไหมค่ะ เพราะรวมกับนามสกุลแล้วดีอ่ะคะ ชอบชื่อนี้มาก

ช่วยแนะนำชื่อที่ได้เลยกำลัง24 ด้วยนะคะ
ตอนนี้ชื่อกุลิสรา เลขดีรวมก็ดี แต่ไม่ชอบชื่ออ่ะคะ

อยากเปลี่ยนใจจะขาดแล้ว

bigzuza
08-24-2009, 10:42 AM
เรียนคุณนพ ที่นับถือ
คำว่า "นัธอร"แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
08-24-2009, 01:47 PM
อยากทราบความหมายชื่อค่ะ
นิลเนตร
นารินรดา

เกิดวันพูธกลางคืน นามสกุลเลข40
ชื่อนารินรดา 25 เลขนี้ดีไหมค่ะ เพราะรวมกับนามสกุลแล้วดีอ่ะคะ ชอบชื่อนี้มาก

ช่วยแนะนำชื่อที่ได้เลยกำลัง24 ด้วยนะคะ
ตอนนี้ชื่อกุลิสรา เลขดีรวมก็ดี แต่ไม่ชอบชื่ออ่ะคะ

อยากเปลี่ยนใจจะขาดแล้ว

สวัสดีครับ

นิลเนตร แปลว่า ผู้มีดวงตาดำงามเหมือนนิล
นารินรดา แปลว่า หญิงผู้รื่นเริงอยู่เสมอ

ทักษาเลข 25 ไม่ดีนักครับ เป็นเลขปานกลาง ต้องฟันฝ่าอุปสรรค

noppakorn
08-24-2009, 01:52 PM
เรียนคุณนพ ที่นับถือ
คำว่า "นัธอร"แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นัธอร ต้องเขียนว่า นัทธอร แปลว่า นางงามผู้ผูกพัน

neneren
08-24-2009, 02:23 PM
ชื่อดาริน
มีความหมายแปลว่าอะไรค่ะ

ไม่ทราบว่าค่าอาตยนะนี่มีความสำคัญมากไหมค่ะ
แล้วถ้าชื่อได้ปุโรหิตนี่ดีไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
08-24-2009, 02:35 PM
ชื่อดาริน
มีความหมายแปลว่าอะไรค่ะ

ไม่ทราบว่าค่าอาตยนะนี่มีความสำคัญมากไหมค่ะ
แล้วถ้าชื่อได้ปุโรหิตนี่ดีไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ดาริน แปลว่า ดวงดาว

อายตนะสำหรับดูเปรียบเทียบกับการงานพื้นฐานอาซึพ สัมพ้นธ์กับลิ้น จมูก หู ตา กาย ใจ
ปุโรหิต อายตนะ ได้ 7 สำหรับอาชีพ ที่ใช้คำพูด การติดต่อ

เรื่องอายตนะ ถ้าเปลี่ยนชื่อธรรมดาคงไม่ได้วิเคราะห์ให้น่ะครับ เพราะยังไม่สันทัดนักครับ ยกเว้น ผู้เดือดร้อนจริงๆ ครับ

neneren
08-24-2009, 04:34 PM
ขอรบกวนอีกนิดค่ะ
ชื่อ ดารินลดา แปลว่าอะไรค่ะ ได้เลข 23
ผลรวมของชื่อและนามสกุล ได้เลข 63 ทั้งสองเลขนี้ดีไหมค่ะ
กำลังจะตัดสสินใจเปลี่ยนแล้วค่ะ

อยากทราบอีกอย่างนะคะ การเปลี่ยนชื่อ ต้องทำบุญอย่างไร

ขอบคุณค่ะ

bigzuza
08-25-2009, 09:52 AM
เรียนคุณนพ
คำว่า "ดนธร" " นธิป" "นัธอร" แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
08-25-2009, 03:33 PM
ขอรบกวนอีกนิดค่ะ
ชื่อ ดารินลดา แปลว่าอะไรค่ะ ได้เลข 23
ผลรวมของชื่อและนามสกุล ได้เลข 63 ทั้งสองเลขนี้ดีไหมค่ะ
กำลังจะตัดสสินใจเปลี่ยนแล้วค่ะ

อยากทราบอีกอย่างนะคะ การเปลี่ยนชื่อ ต้องทำบุญอย่างไร

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อ ดารินลดา ตกทักษาเลขไม่ดีครับ รวมนามสกุลแล้วก็ไม่ดีครับ
วิเคราะห์จากทักษาเลขของนามสกุลแล้ว ควรหาชื่อที่ได้ทักษาเลข 36
รวมกับนามสกุลได้ทักษาเลข 99 จะเป็นมงคลยิ่ง ครับ

การเปลี่ยนชื่อสกุล นิยมหาวันดีๆมาตั้งชื่อ เช่นวันธงไชย แล้วก็ค่อยดูเวลา
ฤกษ์ยามช่วงที่ดีไปติดต่อขอเปลี่ยนชื่อสกุลครับ เรื่องการทำบุญจะทำอย่าง
ไร มันก็ดีครับ จะถวายสังฆทาน แล้วก็ปล่อยสัตว์ให้ทานชีวิตก็ได้ แล้วอุทิศ
ให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ บิดามารดา ถ้ายังอยู่ก็ต้องเรียนท่านขออนุญาต
ท่านเสียก่อนว่าลูกจะขอเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะ....ให้ท่านอนุญาตเสียก่อนเป็น
การแสดงความกตัญญู และเมื่อเปลี่ยนชือแล้ว ควรหมั่นทำบุญสร้างกุศลเสมอๆ
อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และพระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้านอาศัย และเทวดา
ที่คุ้มครองเรา ผู้มีพระคุณ บิดามารดา บุรพจารย์ทั้งหลายด้วยครับ ทำได้ดังนี้
ชื่อจะช่วยหนุนชะตา เทวดาก็จะคุ้มครอง ครับ

noppakorn
08-25-2009, 03:45 PM
เรียนคุณนพ
คำว่า "ดนธร" " นธิป" "นัธอร" แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ดนธร คำนี้ แปลไม่ได้ครับ ต้องใช้
"ดนย์ธร แปลว่า ผู้รักษาความเป็นชาย"
"ดลธร แปลว่า ผู้รักษาพื้นฐาน"
นธิป คำนี้แปลไม่ได้เช่นกัน ต้องใช้
"นรธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่เหนือคน"
"ชนธิป แปลว่า ผุ้เป็นใหญ่เหนือหมู่คน"
นัธอร ได้แปลให้แล้วที่กระทู้ก่อนหน้า
โดย คำว่า"นัทธ" ได้กร่อน "ท" ทิ้ง แปลว่า หญิงงามผู้ผูกพัน"

greenrabbit
08-25-2009, 03:49 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ จะรบกวนถามให้แฟนหน่อยค่ะ แฟนเกิดวันพฤหัสบดี 7.00 น. อยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเก่า ธรรมนูญ ระรวยทรง รู้สึกจะมี กาลกิณี ด้วยค่ะ
รบกวนคุณนพเลือกชื่อให้ใหม่ด้วยนะคะ แล้วต้องลงเลขอะไรถึงจะดีค่ะ

noppakorn
08-25-2009, 05:22 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ จะรบกวนถามให้แฟนหน่อยค่ะ แฟนเกิดวันพฤหัสบดี 7.00 น. อยากจะเปลี่ยนชื่อค่ะ ชื่อเก่า ธรรมนูญ ระรวยทรง รู้สึกจะมี กาลกิณี ด้วยค่ะ
รบกวนคุณนพเลือกชื่อให้ใหม่ด้วยนะคะ แล้วต้องลงเลขอะไรถึงจะดีค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อเดิมมี ธ น เป็นกาลกิณี ทักษาเลขก็ไม่ดี ทำอะไรไม่สำเร็จ หุ้นกันก็ถูกหักหลัง
รวมนามสกุล 33 นามสกุลทักษาเลขก็ไม่ดีอีก รวมแล้วได้ 61 เป็น ลมกับไฟ ทำ
ให้เป็นคนที่มีใจมักขัดแย้งเอง ชอบเก็บตัว บางครั้งก็ติดพวกแสงสี
วิเคราะห์แล้ว นามสกุลทักษา 33 เป็นทักษาเลข ที่หาผลมารวมยากที่สุดเลขหนึ่ง
ควรใช้ทักษาเลข 9 ซึ่งมักเป็นชื่อเดียวโดดๆ เป็นส่วนใหญ่

ชื่อที่มีทักษา 9 บอกถึงความสำเร็จ ความมีโชค ทำอะไรไม่มีคำว่าเสียหาย แม้นเสีย
ก็จะได้คืนโดยเร็ว รวมกับนามสกุล 33 ได้ 42 เป็นดาวพุธและดาวจันทร์ เป็นดาวคู่มิตร
จะติดนิสัยอ่อนนุ่ม (เพราะเดิมดูจากชื่อจะเป็นคนที่ค่อนข้างแข็ง ดื้อรั้น) แต่ทำอะไรมักจะ
มีคนช่วยเหลือให้ประสบความสำเร็จ หมั่นทำบุญเสมอๆ จะเห็นผลทันตาครับ

ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้ว มีอะไรเปลี่ยนแปลงใน 3 เดือนรบกวนมาฝากข้อความเล่าให้ฟังด้วยครับ

ชื่อที่มีทักษาเลข 9

ณภชา(นบ พะ ชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า
ปภาณ แปลว่า ผู้สันทัดการพูด
กชภณ แปลว่า ผู้ชอบพูดเป็นดอกบัว(อ่อนน้อม)
ฤาชากร หรือ ฤชากร แปลว่า ผู้สร้างความเลื่องลือ,ผู้รักษาธรรมเนียม
ปาล แปลว่า ผู้รักษา

ชื่อมีน้อยมากน่ะครับ เนื่องจากทักษาเลข 9 เป็นเลขน้อย ประกอบกับกาลกิณีคนวันนี้ เป็นตัวหลักสกดคำ

neneren
08-26-2009, 02:41 AM
สงสัยจะผิดพลาดนิดนึงอ่ะคะ
คือชื่อ ดารินลดา ได้ 23
นามสกุล ได้เลขกำลัง 40 ค่ะ
ผลรวมชื่อและนามสกุลก็ คือ 63 น่าจะเป็นเลขดีใช่ไหมค่ะ

แล้วชื่อ ดารินลดา ไม่มีความหมายใช่ไหมค่ะ แบบว่าตั้งเองค่ะ เอามาผสม

ชื่อ ดาริน ได้ 15 เลขนี้ดีกว่าไหมค่ะ
นามสกุล 40 ผลรวมได้ 55 ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

bigzuza
08-26-2009, 09:41 AM
เรียนคุณนพ ขอรบกวนอีกครั้ง คำว่า "ดนธร" อ่านว่า ดน-นะ-ทอน หรือ ดะ-นะ-ทอน ช่วยตอบด้วย ขอบคุณครับ

greenrabbit
08-26-2009, 09:50 AM

สวัสดีครับ
ชื่อเดิมมี ธ น เป็นกาลกิณี ทักษาเลขก็ไม่ดี ทำอะไรไม่สำเร็จ หุ้นกันก็ถูกหักหลัง
รวมนามสกุล 33 นามสกุลทักษาเลขก็ไม่ดีอีก รวมแล้วได้ 61 เป็น ลมกับไฟ ทำ
ให้เป็นคนที่มีใจมักขัดแย้งเอง ชอบเก็บตัว บางครั้งก็ติดพวกแสงสี
วิเคราะห์แล้ว นามสกุลทักษา 33 เป็นทักษาเลข ที่หาผลมารวมยากที่สุดเลขหนึ่ง
ควรใช้ทักษาเลข 9 ซึ่งมักเป็นชื่อเดียวโดดๆ เป็นส่วนใหญ่

ชื่อที่มีทักษา 9 บอกถึงความสำเร็จ ความมีโชค ทำอะไรไม่มีคำว่าเสียหาย แม้นเสีย
ก็จะได้คืนโดยเร็ว รวมกับนามสกุล 33 ได้ 42 เป็นดาวพุธและดาวจันทร์ เป็นดาวคู่มิตร
จะติดนิสัยอ่อนนุ่ม (เพราะเดิมดูจากชื่อจะเป็นคนที่ค่อนข้างแข็ง ดื้อรั้น) แต่ทำอะไรมักจะ
มีคนช่วยเหลือให้ประสบความสำเร็จ หมั่นทำบุญเสมอๆ จะเห็นผลทันตาครับ

ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้ว มีอะไรเปลี่ยนแปลงใน 3 เดือนรบกวนมาฝากข้อความเล่าให้ฟังด้วยครับ

ชื่อที่มีทักษาเลข 9

ณภชา(นบ พะ ชา) แปลว่า เกิดจากฟ้า
ปภาณ แปลว่า ผู้สันทัดการพูด
กชภณ แปลว่า ผู้ชอบพูดเป็นดอกบัว(อ่อนน้อม)
ฤาชากร หรือ ฤชากร แปลว่า ผู้สร้างความเลื่องลือ,ผู้รักษาธรรมเนียม
ปาล แปลว่า ผู้รักษา

ชื่อมีน้อยมากน่ะครับ เนื่องจากทักษาเลข 9 เป็นเลขน้อย ประกอบกับกาลกิณีคนวันนี้ เป็นตัวหลักสกดคำ

ขอบคุณมากเลยค่ะ แต่รบกวนอีกนิดได้มั้ยค่ะ ช่วยเขียนคำอ่านด้วยได้มั้ยค่ะ
กลัวจะเรียกผิดนะค่ะ

shadowzaa
08-26-2009, 11:16 AM
สวัสดีจ้า รบกวรอีกแล้ว ไม่ว่ากันนะ

ธนรัช แปลว่าอะไรหรอจ้า

ตามเคยเป็นคำๆได้จะดีมากมาย

^^" ขอบใจจ้า

noppakorn
08-26-2009, 10:59 PM
สงสัยจะผิดพลาดนิดนึงอ่ะคะ
คือชื่อ ดารินลดา ได้ 23
นามสกุล ได้เลขกำลัง 40 ค่ะ
ผลรวมชื่อและนามสกุลก็ คือ 63 น่าจะเป็นเลขดีใช่ไหมค่ะ

แล้วชื่อ ดารินลดา ไม่มีความหมายใช่ไหมค่ะ แบบว่าตั้งเองค่ะ เอามาผสม

ชื่อ ดาริน ได้ 15 เลขนี้ดีกว่าไหมค่ะ
นามสกุล 40 ผลรวมได้ 55 ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

ดารินลดา แปลว่า เครือเถาของดวงดาว (ทักษาเลข 23 ไม่เป็นมงคลครับ)
ดาริน แปลว่า ดาว (ทักษา 15 เป็นมงคลนาม รวมกับนามสกุล 55 เป็นดาวคู่มงคล ดีมากครับ)

noppakorn
08-26-2009, 11:05 PM
เรียนคุณนพ ขอรบกวนอีกครั้ง คำว่า "ดนธร" อ่านว่า ดน-นะ-ทอน หรือ ดะ-นะ-ทอน ช่วยตอบด้วย ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

อ่านว่า ดน นะ ทอน แต่ไม่มีคำแปลน่ะครับ

noppakorn
08-26-2009, 11:17 PM
สวัสดีจ้า รบกวรอีกแล้ว ไม่ว่ากันนะ

ธนรัช แปลว่าอะไรหรอจ้า

ตามเคยเป็นคำๆได้จะดีมากมาย

^^" ขอบใจจ้า

ได้จ้า

ธน แปลว่า ทรัพย์สิน,เงินตรา
รัช แปลว่า ละออง ,ความเป็นพระราชา,ทรัพย์ของพระราชา
ธนรัช แปลว่า ทรัพย์ของราชาที่เป็นเงินตรา

บ่เป็นหยังจ้า

shion
08-28-2009, 01:15 AM
ธัญชา แปลว่าอะไรครับ

noppakorn
08-28-2009, 02:17 PM
ธัญชา แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

ธัญชา แปลว่า เกิดมาโชคดี

ekachai
08-29-2009, 06:47 PM
สวัสดีครับ
ขอทราบ ความหมายชื่อ ด้วยครับ
" ธันฐกรณ์ " มีความหมายว่าอย่างไรครับ
เป็นชื่อดีหรือเปล่าครับ สำหรับคนเกิดวันจันทร์
ขอคุณมากครับ

noppakorn
08-30-2009, 10:33 AM
สวัสดีครับ
ขอทราบ ความหมายชื่อ ด้วยครับ
" ธันฐกรณ์ " มีความหมายว่าอย่างไรครับ
เป็นชื่อดีหรือเปล่าครับ สำหรับคนเกิดวันจันทร์
ขอคุณมากครับ

สวัสดีครับ
ธันฐกรณ์ แปลไม่ได้ครับ เพราะคำว่า ฐกรณ์ เป็นการนำ ฐ จากตัวสะกดมานำ
ซึงไม่มีฐานรากศัพท์เดิมเลย ยกเว้นคุณจะเขียนเป็นธันกรณ์, ธันฐปกรณ์,ธันฐนกรณ์ เป็นต้น

bigzuza
08-30-2009, 02:02 PM
เรียนคุณนพ
คำว่า "นธัช" แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
08-30-2009, 09:14 PM
เรียนคุณนพ
คำว่า "นธัช" แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นธัช ควรใช้เป็น ณธัช ครับ
ณธัช แปลว่า ที่ธง,ในธง (ณ แปลว่า ใน ที่)

rosesarade
09-01-2009, 01:55 PM
แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร ด , ต , ถ , ท ,ธ ,น

ดิฉัน ชื่อ ธัญญลักษณ์ แปลความหมายว่าอะไรค่ะ แล้วดิฉัน เกิดวันจันทร์ ใช้ชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะ

noppakorn
09-01-2009, 03:25 PM

ดิฉัน ชื่อ ธัญญลักษณ์ แปลความหมายว่าอะไรค่ะ แล้วดิฉัน เกิดวันจันทร์ ใช้ชื่อนี้ดีหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

ธัญญลักษณ์ แปลว่า ผู้มีลักษณะอันมีสิริมงคล

คนเกิดวันจันทร์ใช้ได้ครับ เป็นมงคลนาม

due
09-01-2009, 03:48 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ นงนุช คงสวัสดิ์ เกิดวันเสาร์ ช่วยดูให้หน่อยนะคะว่าชื่อนี้ดีหรือยัง รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noppakorn
09-01-2009, 05:28 PM
สวัสดีค่ะ ชื่อ นงนุช คงสวัสดิ์ เกิดวันเสาร์ ช่วยดูให้หน่อยนะคะว่าชื่อนี้ดีหรือยัง รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

สวัสดีครับ

ชื่อนงนุช ทักษาเลข 15 เป็นดาวคู่มิตร(อาทิตย์กับพฤหัส) ทำการใดสำเร็จมีผู้ใหญ่คอยช่วยเหลือ
อยู่บ้านก็มีคนเอาของมาให้ ทำการใดสำเร็จ นามสกุลทักษา 44 เป็น รวมเป็นราหู แต่เป็นราหูที่ให้
คุณ รวมกับชื่อได้ 59 เป็นดาวพฤหัสและดาวเกตุเป็นเลขที่ดีมาก ทำการใดสำเร็จเพราะมีสิ่งเร้นลับ
ช่วยเหลือหมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำความดีมากๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ย่อมเกื้อหนุนให้ดีเลิศขึ้นไป
ผู้ที่ได้เลขนี้มักมีลางสังหรณ์พิเศษ
ชื่อนามสกุลผลรวมเละอักษรเป็นสิริมงคลนาม เหลือเพียงอย่างเดียวคือ หมั่นทำดีจะได้ห้าดี ครบครับ

Tortatow
09-02-2009, 04:14 PM
อยากทราบว่า ชื่อ นภัทร์ มีความหมาย หรือเปล่าคะ แล้วแปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

kankaews
09-02-2009, 05:29 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อเหล่านี้ แล้วเป็นชื่อที่ดีมั๊ยค่ะ
นภัสชล เกิดวันจันทร์
ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นๆ ที่เหลือให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

noppakorn
09-03-2009, 11:45 AM
อยากทราบว่า ชื่อ นภัทร์ มีความหมาย หรือเปล่าคะ แล้วแปลว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นภัทร์ แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้

noppakorn
09-03-2009, 12:02 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
อยากทราบความหมายของชื่อเหล่านี้ แล้วเป็นชื่อที่ดีมั๊ยค่ะ
นภัสชล เกิดวันจันทร์
ขอบคุณค่ะ

(ชื่ออื่นๆ ที่เหลือให้ตั้งคำถามตรงตามหมวดหมู่อักษร)

สวัสดีครับ

นภัสชล แปลว่า น้ำจากฟ้า,น้ำฝน

ทักษาเลข 25 ไม่ดีครับ

bion
09-04-2009, 01:12 PM
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ตอนนี้กำลังมองหาชื่อให้ลูกชายคนแรกอยู่
นามสกุลทักษาตกเลข53 อยากได้ชื่อทักษาตกเลข42 แต่ผมชอบชื่อ นิพพิชฌน์ มากเลยครับ
แต่พอรวมกับนามสกุลแล้วตกเลขไม่ดี ถ้าตัด พ. ออก เป็น นิพิชฌน์ ความหมายจะเปลี่ยนไหมครับ
แล้วชื่อนี้ใช้ได้กับคนที่เกิดวันไหนบ้างครับ เพราะผมยังไม่ทราบว่าจะคลอดวันไหน
รบกวนช่วยตั้งชื่อที่ตรงกับวันอื่นๆให้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณส่วงหน้าครับ

kankaews
09-04-2009, 01:41 PM
สวัสดีครับ

แล้วไม่ทราบว่าชื่ออะไรดีค่ะ ที่มีคำว่า นภัส ค่ะ
เกิดวันจันทร์ 30 ก.ค. 2550 เวลา 10.54
นามสกุล สมณกิจ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-04-2009, 03:54 PM
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ตอนนี้กำลังมองหาชื่อให้ลูกชายคนแรกอยู่
นามสกุลทักษาตกเลข53 อยากได้ชื่อทักษาตกเลข42 แต่ผมชอบชื่อ นิพพิชฌน์ มากเลยครับ
แต่พอรวมกับนามสกุลแล้วตกเลขไม่ดี ถ้าตัด พ. ออก เป็น นิพิชฌน์ ความหมายจะเปลี่ยนไหมครับ
แล้วชื่อนี้ใช้ได้กับคนที่เกิดวันไหนบ้างครับ เพราะผมยังไม่ทราบว่าจะคลอดวันไหน
รบกวนช่วยตั้งชื่อที่ตรงกับวันอื่นๆให้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณส่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ

นิพพิชฌน์ แปลว่า ผู้มีปัญญารู้แจ้ง,ผู้ตรัสรู้
นิพิชฌน์ แปลว่า ผู้ไม่มีปัญญาความรู้

ชื่อนี้วันจันทร์ พุธ พุธกลางคืน พฤหัส ใช้ไม่ได้ครับเป็นกาลกิณี

สำหรับชื่อนั้นมีมากครับ รอวันที่ลูกชายคลอดก่อนดีกว่าน่ะครับ เพราะชื่อมีเป็นร้อยเป็นพันครับ
ยินดีด้วยน่ะครับ
อ้อสำหรับชื่อน่ะครับ สามารถแก้ไขและได้ทักษาดี ความหมายไม่เปลี่ยนแปล เป็นดังนี้ครับ

นิพพิชฌาน์ แปลว่า ผู้มีปัญญารู้แจ้ง (นิบ พิด ชา /ทักษาเลข 50 ผลรวม 104 เลขมงคลครับ)

ยังไงก็มีทางออกครับ ถ้าชอบนะครับ

noppakorn
09-04-2009, 04:18 PM
สวัสดีครับ

แล้วไม่ทราบว่าชื่ออะไรดีค่ะ ที่มีคำว่า นภัส ค่ะ
เกิดวันจันทร์ 30 ก.ค. 2550 เวลา 10.54
นามสกุล สมณกิจ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
นามสกุล สมณกิจ ทักษาเลขได้ 28
วิเคราะห์ : ใช้ชื่อทักษาเลข 36 เลขดาวคู่มิตร บอกถึงความสุขสมหวัง
ความก้าวหน้า ความมีน้ำใจน้ำมิตร รวมกับ นามสกุลได้ 64 เป็นดาว
ศุกร์กับดาวพุธ เป็นดาวคู่ธาตุ บอกถึงความ เป็นคนไม่นิ่งเฉย ตอบรับ
ความแปลกใหม่ ทันสมัย มนุษย์สัมพันธ์ดี ชีวิตหรูหรา ครอบครัวการงาน
การเงินประสบความสำเร็จ ข้อเสียหูเบาเชื่อคนง่ายใจอ่อน ทำให้เสียเงิน
ไปง่ายๆ แต่ก็เป็นส่วนย่อยครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงเกิดวันจันทร์

นภัสวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวผุดผ่องดั่งท้องฟ้า
นภัสนฏกร แปลว่า ผู้สร้างนักรำแห่งท้องฟ้า
นภัสนรมน แปลว่า ผู้เป็นดวงใจของชนบนท้องฟ้า(เทวดา)
นภัสนรวร แปลว่า ผู้ประเสริฐบนท้องฟ้า
นภัสภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับท้องฟ้า

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และกราบพ่อแม่ขอพร

ชื่อนี้เป็นอนุญาตให้เฉพาะนำไปตั้งชื่อเท่านั้น

keamjira
09-05-2009, 01:56 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

อยากรบกวน ตั้งชื่อ เด็กผู้ชาย เกิดวันพุธ กลางวัน ที่ขึ้นต้นด้วย
" นิธิ " ค่ะ แล้วก็เข้า กับ นามสุกล ด้วยค่ะ
นามสกุล " วงศ์วิสุทธิ์"

ขอคุณล่วงหน้าค่ะhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

noppakorn
09-05-2009, 02:59 PM
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

อยากรบกวน ตั้งชื่อ เด็กผู้ชาย เกิดวันพุธ กลางวัน ที่ขึ้นต้นด้วย
" นิธิ " ค่ะ แล้วก็เข้า กับ นามสุกล ด้วยค่ะ
นามสกุล " วงศ์วิสุทธิ์"

ขอคุณล่วงหน้าค่ะhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

สวัสดีครับ

วิเคราะห์ : นามสกุล วงศ์วิสุทธิ์ ทักษาได้ 60 เหมาะสมกับ
ชื่อที่มีทักษา 45 เป็นดาวพุธและพฤหัสดาวศุภเคราะห์ บอก
ถึงปัญญาความฉลาดและความสำเร็จ สมหวัง มีโชคดีบ่อยๆ
รวมกับนามสกุลได้ 105 ผลรวมคือ 6เป็นดาวศุกร์ บอกถึง
ความมีโชค มีโภคทรัพย์ หาเงินหาทองเป็นเรื่องง่าย

ชื่อเด็กชาย เกิดวันพุธกลางวัน ทักษา 45

นิธิปวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญที่มีขุมทรัพย์ (นิ ทิ ปะ วี)
นิธิวรทย์ แปลว่า ผู้มีความกรุณาอันประเสริฐเป็นขุมทรัพย์ (นิ ทิ วะ รด)
นิธิสรรค์ แปลว่า ผู้เลือกขุมทรัพย์
นิธิอนนต์ แปลว่า ผู้มีขุมทรัพย์อันไม่สิ้นสุด
นิธิวรุตม์ แปลว่า ผู้ประเสริฐสุดเป็นขุมทรัพย์

keamjira
09-05-2009, 03:32 PM
http://www.watkoh.com/board/Smileys/default/grin.gif ขอบคุณมากกกค่ะhttp://www.watkoh.com/board/Smileys/default/smiley.gif

kankaews
09-05-2009, 05:16 PM

jingjoe
09-07-2009, 12:47 AM
สวัสดีค่ะ..
ขอถามความหมายของชื่อ
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
นภษร

bion
09-07-2009, 08:13 AM
ขอบคุณครับที่ตอบข้อสงสัยและแก้ไขปัญหาให้...

ไว้รอรู้วันคลอดแล้ว ให้พี่ผู้ใจดีช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ...

noppakorn
09-07-2009, 03:49 PM
สวัสดีค่ะ..
ขอถามความหมายของชื่อ
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
นภษร

สวัสดีครับ

นภษร แปลว่า ผู้เก่งกล้าบนฟ้า (จาก"นภสร)

noppakorn
09-07-2009, 03:51 PM
ขอบคุณครับที่ตอบข้อสงสัยและแก้ไขปัญหาให้...

ไว้รอรู้วันคลอดแล้ว ให้พี่ผู้ใจดีช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะครับ...

สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ

kaemsai
09-08-2009, 11:55 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อทั้ง 2 ชื่อหน่อยนะค่ะ
พอดีลองดูแล้ว ก็ไม่สามารถซักที
ชื่อที่ 1 ชื่อว่า ธิชารัศมิ์
ชื่อที่ 2 ชื่อว่า นัณฐพัชร

piangfan
09-08-2009, 12:06 PM
สวัสดีค่ะ คุณkaemsai และทุกท่านค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพแป๊บค่ะ เด๋วพี่นพมาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-08-2009, 04:04 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยแปลความหมายชื่อทั้ง 2 ชื่อหน่อยนะค่ะ
พอดีลองดูแล้ว ก็ไม่สามารถซักที
ชื่อที่ 1 ชื่อว่า ธิชารัศมิ์
ชื่อที่ 2 ชื่อว่า นัณฐพัชร

สวัสดีครับ

ธิชารัศมิ์ แปลว่า ผู้เกิดจากรัศมี,เชื้อสายของรัศมี
นัณฐพัชร ไม่มีในคำศัพท์ครับ

sukij45
09-08-2009, 11:48 PM
กราบรบกวนถามคำแปลชื่อครับ

ชื่อ ธนโฬฏฐ์ ครับ มีคำแปล หรือ ใกล้เคียงคำหรือความหมายใดไหมครับ

ขอบพระคุณมากคับ

noppakorn
09-09-2009, 10:25 AM
กราบรบกวนถามคำแปลชื่อครับ

ชื่อ ธนโฬฏฐ์ ครับ มีคำแปล หรือ ใกล้เคียงคำหรือความหมายใดไหมครับ

ขอบพระคุณมากคับ

สวัสดีครับ

ธนโฬฏฐ์ เป็นชื่อเฉพาะครับ (โฬฏฐ์) เป็นการตั้งชื่อ ให้พ้องเสียง แต่ไม่มีคำแปล
ที่ใกล้เคียง มี โกฏฐ แปลว่า ลำไส้ , โอฏฐ์ แปลว่า ปาก ครับ (มีผู้ใช้ชื่ออยู่หนึ่ง
ท่าน เป็นข้าราชการ ชื่อ วิโฬฏฐ์)

noppakorn
09-09-2009, 12:11 PM
เรียนญาติธรรมทุกท่าน

คำถามใดๆ ที่ยกมาถามซ้ำ กรุณาช่วยย่ออักษร
และเนื้อเรื่อง หรือแจ้งเฉพาะหน้ากระทู้ที่ได้ตอบ
ไปแล้ว ก็พอครับ เพื่อช่วยประหยัดเนื้อที่ และsave
เนื้อที่ของ Website ครับ
ช่วยกันหน่อยน่ะครับ

อนุโมทนาสาธุ

อุบาสกนพกรณ์

sukij45
09-09-2009, 02:42 PM
กราบเรียนถามอีกนิดครับ

ธนเศรษฐ์ กับ ธนเสรษฐ์

ธนเศฏฐ์ กับ ธนเสฏฐ์

ไม่ทราบว่าผมสามารถใช้ ส แทน ศ ได้หรือไม่ครับ ความหมายเปลี่ยนแปลงหรือเปล่าครับ

อยากทราบความหมายทั้งหมดด้วยครับ กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ สาธุ

doraa
09-09-2009, 05:29 PM
อยากทราบความหมายของ ชื่อ นิลิน คะ

bigzuza
09-10-2009, 12:16 PM
เรียนคุณนพที่นับถือ
อยากทราบคำแปล "นัตถา" แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
09-10-2009, 12:19 PM
กราบเรียนถามอีกนิดครับ

ธนเศรษฐ์ กับ ธนเสรษฐ์

ธนเศฏฐ์ กับ ธนเสฏฐ์

ไม่ทราบว่าผมสามารถใช้ ส แทน ศ ได้หรือไม่ครับ ความหมายเปลี่ยนแปลงหรือเปล่าครับ

อยากทราบความหมายทั้งหมดด้วยครับ กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ สาธุ

สวัสดีครับ

คำว่า เศรษฐ์ (เศรษฐี) มาจากคำว่า "เสฏฐ์" แปลว่า ประเสริฐ ครับ

ธนเสรษฐ์ ใช้ไม่ได้ แต่ ธนเสฏฐ์ ใช้ได้ครับ

K-lo-ve
09-10-2009, 06:14 PM
ชื่อ ทิวาวรรณ อยู่เผือก เพศ หญิง
เกิดวันพุธ ที่20 พฤษภาคม 2524 เวลา 9.23
ช่วยวิเคราะห์ และหาชื่อใหม่ให้ทีนะคะ

ขอบคุณคะ

sukij45
09-10-2009, 08:59 PM
เสรฐยุตินายเชฐ มหาดเล็ก ศาลอุทธรณ์ กรุงเทพฯ บิดาชื่อหลวงนิกรบริรักษ์ (เสิด)22/8/19 เสรฐวรรธนะSrethavardhanaนายร้อยโท หลวงสัสดี (เจริญ) อัยการศาลกรมทหารบกปืนใหญ่ที่ ๙ จังหวัดฉะเชิงเทรา บิดาชื่อหลวงประเสริฐศุภมาตรา (เปลี่ยน)22/8/19 เสรฐสัมปุรณะSrethasampurnaนายหมู่ตำรวจโท นายจัดภักดี (เชื้อประเสริฐ) ประจำหมวด ๓ กรมพระตำรวจหลวงรักษาพระองค์ ทวดชื่อพระศรีสุริเยนทรามาตย์ (ทองอยู่) ปู่ชื่อชื่อพระศักดิบุรินทร (สมบูรณ์) บิดาชื่อหลวงประเสริฐอักษร (พลอย)3/3/22 เสรฐเสวี

เสรฐยุติ , เสรฐวรรธนะ , เสรฐสัมปุรณะ , เสรฐเสวี นามสกุลพระราชทานนี้

คำว่าเสรฐ คงต่างจากคำว่า เสรษฐ์ ใช่ไหมคับ อิอิ พออนุโลมใช้แทนความหมายกันได้ไหมคับ

ขอบพระคุณคับ

noppakorn
09-12-2009, 03:26 PM
ชื่อ ทิวาวรรณ อยู่เผือก เพศ หญิง
เกิดวันพุธ ที่20 พฤษภาคม 2524 เวลา 9.23
ช่วยวิเคราะห์ และหาชื่อใหม่ให้ทีนะคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

วิเคราห์ : สามารถใช้ชื่อชุดเดียวกับคุณจีรังรัก หรือ ทักษาเลข 54
ก็ได้สำหรับคุณทิวาวรรณและคุณอัจฉรา (ระวังพยํญชนะกาลกิณีอย่าง
เดียวครับ) หมายถึง ดาวพฤหัส ซึ่งเป็นดาวศุภเคราะห์ และดาวพุธ
บอกถึงปัญญา ความเฉลียวฉลาด ความสำเร็จ ความมีโชคลาภเสมอ
รวมกันเป็น 9 หมายถึงดาวเกตุ ระวังต้องทำตนเป็นคนหนักแน่นไม่หูเบา
รวมกับนามสกุล ได้ 95 หมายถึงความสุขสำเร็จ ความมีเสน่ห์เป็นที่
นับถือของผู้คน หมั่นทำบุญสร้างความดีบ่อยๆ จะหนุนให้ชะตาดีเลิศ

ทักษาเลข 54 สำหรับหญิงเกิด วันพุธกลางวัน

อาชว์อัครณี แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ที่ซื่อตรง
สัณห์สีลตา แปลว่า ผู้สุภาพและเยือกเย็น
อรรจน์กัลยา แปลว่า หญิงงามที่น่าบูชา
เจตน์จิรวิน แปลว่า ผู้มีอายุยืนดังตั้งใจ
กัญจน์ชเนตร์ แปลว่า ผู้กำเนิดทอง

(ชื่อคิดใหม่เฉพาะนำไปตั้งชื่อ เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและพระเคราะห์ เพื่อหนุนชะตา)

noppakorn
09-12-2009, 03:33 PM
เสรฐยุตินายเชฐ มหาดเล็ก ศาลอุทธรณ์ กรุงเทพฯ บิดาชื่อหลวงนิกรบริรักษ์ (เสิด)22/8/19เสรฐวรรธนะSrethavardhanaนายร้อยโท หลวงสัสดี (เจริญ) อัยการศาลกรมทหารบกปืนใหญ่ที่ ๙ จังหวัดฉะเชิงเทรา บิดาชื่อหลวงประเสริฐศุภมาตรา (เปลี่ยน)22/8/19เสรฐสัมปุรณะSrethasampurnaนายหมู่ตำรวจโท นายจัดภักดี (เชื้อประเสริฐ) ประจำหมวด ๓ กรมพระตำรวจหลวงรักษาพระองค์ ทวดชื่อพระศรีสุริเยนทรามาตย์ (ทองอยู่) ปู่ชื่อชื่อพระศักดิบุรินทร (สมบูรณ์) บิดาชื่อหลวงประเสริฐอักษร (พลอย)3/3/22เสรฐเสวี

เสรฐยุติ , เสรฐวรรธนะ , เสรฐสัมปุรณะ , เสรฐเสวี นามสกุลพระราชทานนี้

คำว่าเสรฐ คงต่างจากคำว่า เสรษฐ์ ใช่ไหมคับ อิอิ พออนุโลมใช้แทนความหมายกันได้ไหมคับ

ขอบพระคุณคับ
สวัสดีครับ

คำว่าเสรฐ มาจาก คำว่า เสริฐ เป็นภาษาโบราณ ปัจจุบันไม่นิยมใช้ครับ
และยังเป็นคำเดียวกับคำว่า เศรษฐ ครับ การเปลี่ยนชื่อ เมื่อไปเปลี่ยน
ที่เขต ยังไงเขาก็จดให้ แต่ความหมาย ความถูกต้องของภาษาบางทีก็ไม่
มี จึงเรียกว่าชื่อเฉพาะ ครับ

doraa
09-12-2009, 05:21 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ นิลิน คะ
ขอบคุณคะ

noppakorn
09-12-2009, 05:46 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ นิลิน คะ
ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

นิลิน ไม่มีคำศัพท์โดยเฉพาะครับ
นิลิน มาจาก นิล + อิน แปลว่า ต้นอินสีดำ

bigzuza
09-13-2009, 11:04 AM
เรียนคุณนพ
คำว่า "นัตถา" แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
09-13-2009, 07:52 PM
เรียนคุณนพ
คำว่า "นัตถา" แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นัตถา แปลว่า จมูก (มาจากคำว่า"นัตถ์" ครับ)

ยกเว้นคำที่ต่อจากคำอื่นนั้น เช่น วจนัตถา มาจากคำว่า วจนะ + อรรถา ครับ

noppakorn
09-13-2009, 08:32 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน

ตั้งแต่วันที่ 20 -27 กันยายน พ.ศ. 2552
ขอหยุดพักการแปลชื่อ

เนื่องจากต้องเดินทางไปต่างประเทศน่ะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ

7614
09-14-2009, 02:36 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันชื่อ นางสาวทัศนีย์พร นิ่มทรงประเสริฐ อยากรบกวนตรวจดูชื่อว่าเหมาะสมหรือเปล่าค่ะ ดิฉันเกิด วันอังคารที่ 12 เมษายน 2526 ปีกุน เวลาเกิด 00.34 น. ถ้าไม่เหมาะอยากให้ดูว่าอักษรที่อยู่ในชื่อสามารถที่จะเปลี่ยนให้มันดีได้หรือเปล่าค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณเป็นอย่างสูง

noppakorn
09-14-2009, 06:05 PM
สวัสดีค่ะ
ดิฉันชื่อ นางสาวทัศนีย์พร นิ่มทรงประเสริฐ อยากรบกวนตรวจดูชื่อว่าเหมาะสมหรือเปล่าค่ะ ดิฉันเกิด วันอังคารที่ 12 เมษายน 2526 ปีกุน เวลาเกิด 00.34 น. ถ้าไม่เหมาะอยากให้ดูว่าอักษรที่อยู่ในชื่อสามารถที่จะเปลี่ยนให้มันดีได้หรือเปล่าค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณเป็นอย่างสูง

สวัสดีครับคุณทัศนีย์

วิเคราะห์: ชื่อทัศนีย์พร ทักษาเลข 53 รวมเป็น 8 ไม่ดีครับ ทำมาก็มีเหตุให้หมด สุขภาพก็ไม่ดี
เหนื่อยงาย ทำอะไรก็เหนื่อย เชื่อคนง่าย จนต้องเสียหาย รวมกันกับนามสกุล นิ่มทรงประเสริฐ
ทักษาเลข 58 (เลขไม่ดี) รวมกันแล้วได้ทักษา 111 บอกถึงเจ้าของชื่อเป็นคนใจร้อน พูดก่อน
ใจคิด เชื่อมั่นตนเอง จู้จี้ขึ้บ่น ต้องเดินทางบ่อย ทำอะไรมักจะได้ไม่เท่าเสีย ควรเปลี่ยนชื่อครับ

ขอแนะนำให้ตัดชื่อบางส่วนทิ้งครับ "ทัศนีย์พร" ตัดใหม่เป็น "ทัศนีย์"ทักษานาม 41 เป็นมงคล
นาม บอกถึง ดาวพุธและดาวจันทร์ เป็นความมีปัญญาดี มีความอ่อนน้อม มีความรักเมตตา ไม่ทะเลาะ
กับใคร มีผู้ใหญ่คอยช่วยเหลือ มักได้เดินทางต่างแดน รวมกับนามสกุล ได้ทักษาเลข 99 บอกถึง
ดาวเกตุ 2 ดวง ทำการใดจะสำเร็จ มีลางสังหรณ์ที่ดี เป็นเลขที่มีโชคลาภวาสนา ชะตาดี หากได้
เลื่อมใสและใส่ใจในการบุญการกุศล หมั่นทำบุญสร้างความดี ทำการใดจะดีเลิศเพราะมีพลังอำนาจ
ที่ดีมาเกื้อหนุนครับ

ใช้ชื่อเดิมสั้นๆ ว่า "ทัศนีย์" ก็เป็นสิรามงคลเลิศแล้วครับ

Momotarok
09-14-2009, 11:04 PM
สวัสดีครับ อยากทราบความหมายของชื่อ นัฐชา ขอรบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

7614
09-15-2009, 08:33 AM
สวัสดีค่ะขอรบกวนคุณนพอีกนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะที่ตอบดิฉันได้แต่งงานแล้วค่ะแต่ยังไม่ได้จอทะเบียนสมรสถ้าจดเมื่อไรต้องเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของแฟนนะค่ะแฟนชื่อวุฒินัน สุรินทร์ เกิดวันศุกร์ที่ 11 กรกฎาคม 2529 ปีขานขอความกรุณาคุณนพช่วยดูชื่อแฟนให้ด้วยนะคะว่าเหมาะหรือเปล่าถ้าไม่เหมาะพอที่จะเปลี่ยนอักษรได้หรือเปล่าค่ะ ชื่อที่คุณนพให้ดิฉันมาดิฉันพอใจมากค่ะ ชื่อทัศนีย์ ถ้าต้องเปลี่ยนนามสกุลไปใช้สุรินทร์จะดีไหมค่ะ และทัศนีย์เติมภรณ์ตัวนี้ลงไปจะได้ไหมค่ะ ขอควากรุณาด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูง

cattriya
09-15-2009, 07:38 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนถามว่า เกิดวันจันทร์ นามสกุล"สุขพานิช" จะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีคะ ถ้าเกิดปี2520 อายุ32 อยากได้ชื่ที่มีความหมายดีดี และสะกดแปลกๆ ขอบคุณค่ะ

piangfan
09-15-2009, 08:29 PM
สวัสดีค่ะ คุณcattriya คุณ7614
ยินดีต้อนรับค่ะ คอยพี่นพสักครู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-16-2009, 07:25 PM
สวัสดีครับ อยากทราบความหมายของชื่อ นัฐชา ขอรบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

สวัสดีครับ

นัฐชา แปลว่า เกิดมาฉิบหายแล้ว

คำว่า"นัฐ"นั้น แปลว่า ฉิบหายแล้ว แต่จะเขียนให้ถูกต้องควรเขียนว่า ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์
ณัฐ นั้นมาจากคำเดิมว่า ณัฏฐ์ มาจากคำบาลี ตรงท้ายคำว่า ญาณ เอา ณ มาใช้ และคำว่า ฐา
หรือ ธาตุ แปลว่า ที่ตั้งอยู่ รวมกันเป็น ณฐ แปลว่า ผู้ตั้งอยู่ในญาณ ในความรู้ มีผู้เขียนคำว่า
นัฏฐ์ นักแปลชื่อส่วนใหญ่ก็อนุโลมให้แปลว่า นักปราชญ์ แต่ที่จริง ก็ยังแปลว่า "ฉิบหายแล้ว"

(อ้างอิงจาก : ภาษาไทยไขขาน. กรุงเทพฯ : สำนักพิมพ์แพร่พิทยา. ๒๕๒๘. หน้า ๒๕๘-๒๖๐.)

noppakorn
09-16-2009, 07:44 PM
สวัสดีค่ะขอรบกวนคุณนพอีกนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะที่ตอบดิฉันได้แต่งงานแล้วค่ะแต่ยังไม่ได้จอทะเบียนสมรสถ้าจดเมื่อไรต้องเปลี่ยนไปใช้นามสกุลของแฟนนะค่ะแฟนชื่อวุฒินัน สุรินทร์ เกิดวันศุกร์ที่ 11 กรกฎาคม 2529 ปีขานขอความกรุณาคุณนพช่วยดูชื่อแฟนให้ด้วยนะคะว่าเหมาะหรือเปล่าถ้าไม่เหมาะพอที่จะเปลี่ยนอักษรได้หรือเปล่าค่ะ ชื่อที่คุณนพให้ดิฉันมาดิฉันพอใจมากค่ะ ชื่อทัศนีย์ ถ้าต้องเปลี่ยนนามสกุลไปใช้สุรินทร์จะดีไหมค่ะ และทัศนีย์เติมภรณ์ตัวนี้ลงไปจะได้ไหมค่ะ ขอควากรุณาด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูง

สวัสดีครับ

คุณทัศนีย์ เพิ่มคำว่า ภรณ์ เป็นทัศนีย์ภรณ์ จะได้ทักษา 60 เป็นเลขที่ดีมาก
จะมีการเงินดี ข้อเสียที่คนทักษานี้ต้องแก้ไขคือ อย่าพยายามทำตัวเพ้อฝัน
ทำอะไรคิดหน้าคิดหลังจะประสบความสำเร็จอย่างมาก เมื่อรวมกับนามสกุล
แฟน สุรินทร์ ทักษาได้ 35 เป็นเลขดีเลขหนึ่ง จะได้ผลรวม 95 หมายถึงความ
สำเร็จความสุข มีคนคอยช่วยเหลือ ทำสิ่งใดก็มีแต่คนยกย่อง
สำหรับแฟนคุณชื่อ วุฒินัน ทักษาเลข 28 ตกทักษาเลขที่ไม่ดี บอกถึงคนที่
ไม่ค่อยอยู่นิ่ง มักคิดค้นหรือทำงานใหม่ๆเสมอ แต่ไม่ค่อยรอบคอบทำให้เสียหาย
โชคดีว่าเมือรวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษารวม 63 เป็นดาวศุกร์และดาวอังคาร
ซึ่งเป็นดาวคู่มิตร มาหนุนลักษณะนิสัย และมีโชคมาช่วย ทำให้ยังไม่เป็นปัญหาใดๆ
แต่ ในชื่อนั้น มี ว เป็นกาลกิณีอยู่ ก็น่าเปลี่ยนชือครับ ลองปรึกษากันภายหลังน่ะครับ
เพราะเพิ่งแต่งงาน ใจเย็นๆ ครับ เพราะช่วงนี้ผลรวมทักษาเลข ยังช่วยเหลืออยู่ครับ

noppakorn
09-16-2009, 08:04 PM
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนถามว่า เกิดวันจันทร์ นามสกุล"สุขพานิช" จะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีคะ ถ้าเกิดปี2520 อายุ32 อยากได้ชื่ที่มีความหมายดีดี และสะกดแปลกๆ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ สุขพานิช ทักษา 30 แนะนำใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร
มีเพื่อนรักมาก คนคอยช่วยเหลือเยอะ ปัญญาดี ทำการใดสำเร็จ มีคนคอย
ช่วย ผลรวม 54 หมายถึงความสำเร็จ มีปัญญา และมีโชคเสมอๆ แต่ต้อง
เป็นคนไม่ใจหนักแน่นระวังเรื่องหูเบา เท่านั้นครับ

ต้องการชื่อแปลกๆ ขอแนะนำว่าชื่อทักษา 24 หญิงวันจันทร์

อรชพร แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ยิ่ง (อะ ร ะชะ พน)
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน)

(ใช้เฉพาะตั้งชื่อ หากจะนำไปเผยแพร่ โปรดขออนุญาตกับทางเวปวัดเกาะฯก่อนครับ)

DEKWAT
09-17-2009, 02:06 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายชื่อด้วยค่ะ
ธัญภัส

(โดยคุณ mbktw)

DEKWAT
09-17-2009, 02:07 PM
สวัสดีครับ

ธัญภัส แปลว่า แสงสว่างแห่งโชค

(ตอบโดย คุณอุบาสกนพกรณ์)

vipada26
09-17-2009, 04:26 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
ดิฉัน วิภาดา นะค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ นพัชนันต์ แปลว่าอะไรค่ะ
รบกวนช่วยแปลให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

KK
09-17-2009, 11:57 PM
สวัสดีค่ะ
1.ขอชื่อผู้หญิง,เกิดวันจันทร์, มีเลขศาสตร์ 64 พร้อมความหมายค่ะ นามสกุลมีเลขศาสตร์ 36 อยู่ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ...http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/77.gif

noppakorn
09-18-2009, 02:55 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์
ดิฉัน วิภาดา นะค่ะ อยากทราบความหมายชื่อ นพัชนันต์ แปลว่าอะไรค่ะ
รบกวนช่วยแปลให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นพัชนันต์ แปลว่า ผู้มากด้วยกริยาดีเก้าประการ (นพ + อัช + อนันต์)

noppakorn
09-18-2009, 03:15 PM
สวัสดีค่ะ
1.ขอชื่อผู้หญิง,เกิดวันจันทร์, มีเลขศาสตร์ 64 พร้อมความหมายค่ะ นามสกุลมีเลขศาสตร์ 36 อยู่ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ...http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/77.gif

สวัสดีครับ

พรรณ์อรนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขและความงามของชนชั้น (พัน ออ ระ นัน)
อรรจน์มนต์ธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ด้วยมนต์ขลังแห่งการบูชา (อัด มน ทอน)
วัฒน์วรรัญจ์ แปลว่า ผู้มีเสน่ห์อันประเสริฐและเจริญ (รัด วอ ระ รัน)
ณัฏฐ์วรทย์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความกรุณาอันประเสริฐ
ปภัสสร์ธันย์ แปลว่า ผู้มีโชคอันผ่องใส
(ชื่อคิดขึ้นใหม่ เฉพาะนำไปตั้งชื่อ เผยแพร่โปรดแจ้งทางเวปก่อน)

noppakorn
09-18-2009, 03:26 PM
สวัสดีครับญาติธรรมทุกๆท่าน

ตั้งแต่วันที่ 19 -27 กันยายน พ.ศ. 2552
ขอหยุดพักการแปลชื่อ

เนื่องจากต้องเดินทางไปต่างประเทศน่ะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ

KK
09-18-2009, 09:38 PM
ขอบคุณท่านอุบาสกนพกรณ์ สำหรับชื่อที่กรุณาตั้งให้ใหม่ค่ะ

ณัฏฐ์วรทย์ (นัด-วะ-รด) ชอบชื่อนี้มากค่ะ ไพเราะและมีความหมายดี

แต่ถ้าจะนำชื่อนี้มาใช้จะดีหรือป่าวค่ะ พอดีมีคนบอกว่า ชื่อมีเลขพลังมากกว่า นามสกุลไม่ดีค่ะ เลยไม่แน่ใจ

พอดีนามสกุลมีเลขพลังเป็น 36 เกิดวันจันทร์ เดือน 11 ปีระกา ช่วงกลางคืนค่ะ

รบกวนขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

KK

cattriya
09-19-2009, 08:09 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ สุขพานิช ทักษา 30 แนะนำใช้ชื่อทักษา 24 เป็นดาวคู่มิตร
มีเพื่อนรักมาก คนคอยช่วยเหลือเยอะ ปัญญาดี ทำการใดสำเร็จ มีคนคอย
ช่วย ผลรวม 54 หมายถึงความสำเร็จ มีปัญญา และมีโชคเสมอๆ แต่ต้อง
เป็นคนไม่ใจหนักแน่นระวังเรื่องหูเบา เท่านั้นครับ

ต้องการชื่อแปลกๆ ขอแนะนำว่าชื่อทักษา 24 หญิงวันจันทร์

อรชพร แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ยิ่ง (อะ ร ะชะ พน)
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน)
(ใช้เฉพาะตั้งชื่อ หากจะนำไปเผยแพร่ โปรดขออนุญาตกับทางเวปวัดเกาะฯก่อนครับ)

ขอบคุณมากค่ะ ชื่อเพราะถูกใจ แปลกสมใจมากค่ะ ^^http://www.watkoh.com/board/richedit/smileys/YahooIM/41.gif

noppakorn
09-19-2009, 09:54 PM
ขอบคุณท่านอุบาสกนพกรณ์ สำหรับชื่อที่กรุณาตั้งให้ใหม่ค่ะ

ณัฏฐ์วรทย์ (นัด-วะ-รด) ชอบชื่อนี้มากค่ะ ไพเราะและมีความหมายดี

แต่ถ้าจะนำชื่อนี้มาใช้จะดีหรือป่าวค่ะ พอดีมีคนบอกว่า ชื่อมีเลขพลังมากกว่า นามสกุลไม่ดีค่ะ เลยไม่แน่ใจ

พอดีนามสกุลมีเลขพลังเป็น 36 เกิดวันจันทร์ เดือน 11 ปีระกา ช่วงกลางคืนค่ะ

รบกวนขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

KK

สวัสดีครับ

ศึกษามายังไม่เคยได้ยินเรื่องอย่างนี้ครับ แล้วคนที่นามสกุลหาเลขลงไม่ได้จะทำฉันใดครับ
ที่เรียนมา ชื่อดี นามสกุลดี ผลรวมดี พยัญชนะดี แล้วหมั่นสร้างความดี ก็จะเป็นห้าดีคือดีเลิศครับ
ไม่เกี่ยวกันครับ

AROMA
09-25-2009, 03:44 PM
อยากทราบความหมายชื่อ ทรรศน์กมล แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบค่ะ

8899
09-25-2009, 06:39 PM
ช่วยแปลความหมายชื่อให้หน่อยค่ะ

ชื่อ นวลจันทร์

นันท์ธิพร
ทิพย์มณฑา

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
09-27-2009, 12:03 AM
อยากทราบความหมายชื่อ ทรรศน์กมล แปลว่าอะไรคะ
ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบค่ะ

สวัสดีครับ

ทรรศน์กมล แปลว่า ผู้มีหัวใจช่างสังเกตุ