PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

หน้า : 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

noppakorn
10-01-2010, 12:59 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอทราบความหมายของคำนี้ค่ะ

พัทน์[/color]

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พัทน์ มาจากคำว่า วัทน์ แปลว่า คำพูด พูด หน้า

noppakorn
10-01-2010, 01:24 PM
ฝนทณภร หรือ ฝนณทภร แปลว่าอะไรคะ

ภรดลวฤณ หรือ
ภรวฤณดล แปลว่าอะไรคะ จะเป็นชื่อผู้หญิงได้ไหมค่ะ

ช่วยแนะนำ ชื่อผู้หญิง วันจันทร์ ที่มีทักษา 15
ความหมาย ถึง จิตใจเข้มแข็ง ความเก่ง ผู้มีความสวยความน่ารัก ผู้เป็นที่รักของผู้คน ผู้มีทรัพย์ร่ำรวยเสมอ .........

ขอบพระคุณค่ะ

แล้ว นามสกุล ทักษา 39 ทำไมถึงใช้ ชื่อทักษา 24 ดีกว่า ชื่อเลขทักษา 15 ล่ะคะ
หรือเพราะว่า ทักษา 39 ไม่ดีเกี่ยวกับเรื่อง ชีวิตคู่ ความรัก มีเรื่องกระทบกระเทือนใจ ความกดดันของจิตใจ.........
จึง ให้เลือกใช้ ชื่อที่มีเลขทักษา 24 เพราะเป็นเลขที่สมบูรณ์สุข ได้รับความสุขในด้านความรัก และ เพื่อจะให้ผลรวมได้ 63 ด้วย
ซึ่งเลขทักษา 63 มีอิทธิพล ให้มีโอกาสได้แต่งงานสูง สมหวังหวานชื่น เด่นมากเรื่องความรัก.........
ด้วยเหตุที่เข้าใจนี้ถูกหรือเปล่าค่ะ เมื่อ นามสกุล 39 จึงให้เลือกใช้ ชื่อเลขทักษา 24

แล้ว ถ้า นามสกุล มีเลขทักษา 39 แล้ว เลือกใช้ ชื่อที่มีเลข ทักษา 15 ล่ะคะ ผลจะ ดี ร้าย ต่าง จาก ใช้ เลขทักษา 24 อย่างไรบ้างคะ เมื่อผลรวมชื่อกับนามสกุล ได้ 54 จะต่างจาก 63 อย่างไรบ้างคะ

พอดีเคยเปลี่ยนชื่อ แม่เคยเอาชื่อมาให้เลือกเปลี่ยนคะ ชื่อตอนนี้ก็เลขทักษา 24 รวมแล้วได้ 63 ค่ะ แต่ตอนหลังไปดูเอง
พระก็บอกว่า ชื่อนี้ ปวริศา(ตอนที่เปลี่ยนยังไม่รู้ว่า ตัวเองเกิด วันจันทร์) ทำให้หนูอ่อนแอมาก เพราะโหงวเฮ้งเป็นคนขี้ร้องไห้ พอใช้ชื่อนี้แล้วทำให้อยู่คนเดียวไม่ได้.........หนูก็ลองกลับมานึกดู ก็จริงอย่างพระท่านว่า ตั้งแต่หนูเปลี่ยนมาใช้ชื่อ ปวริศา หนูก็ถูกดึงดูดเข้าหาความรัก แล้วจากนั้นมาก็อยู่คนเดียวไม่ได้เลย ทั้งที่แต่ก่อน เป็นคนเก่งที่อยู่คนเดียวได้มาตั้งแต่เด็ก เคยมีอำนาจ มีคนนับถือมากมาย แต่พอเปลี่ยนใช้ชื่อที่มีทักษา24 ก็ไม่เคยได้มีปากมีเสียงใหญ่โตเป็นหัวหน้าอะไรอีกเลย แต่มีความรักมาตลอดนะคะ.........เลยไม่รู้ว่าจะเลือกเลขทักษาไหนดีหน่ะคะ

ถือเป็นวิทยาทาน ประกอบการตัดสินใจเปลี่ยนชื่อด้วยเถิดคะ

สวัสดีครับ

ฝนทณภร คำว่า ทณ ไม่มีคำศัพท์ครับ
ฝนณทภร มาจาก ฝนณัทภร กร่อนไม่หันอากาศทิ้ง แปลว่า ผู้มีการให้ความรู้เรื่องฝน
ภรดลวฤณ แปลว่า เทวดาผู้อยู่ในพื้นฐานค้ำจุน,ผู้ให้ความยินดีบนพื้นฐานการค้ำจุน
ภรวฤณดล แปลว่า พื้นฐานการยินดีที่ค้ำจุน

ทักษา 15 เจ้าของทักษาเป็นคนใจอ่อนขี้สงสาร หูเบา จึงไม่ค่อยเหมาะกับสตรีนัก นามสกุลคุณมี เลข3 คืออังคาร ไม่เหมาะกับทักษานี้เพราะมีดาวคู่ศัตรูคือเลข 1 อาทิตย์ร่วมกัน ส่วนทักษา 24 เป็นดาวจันทร์ กับดาวพุธ ที่ส่งเสริมกัน ทำให้ไม่ขาดคู่ ผลรวมกับนามสกุล ได้63 รวม 9 เป็นดาวเกตุหมายถึงความสำเร็จ เช่นเดียวกับ 15 ที่รวมกับนามสกุลได้ 54 รวมกันได้ 9 เช่นกัน เรื่องนี้เป็นเรื่องพฤติการของตัวเอง หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ อยู่เสมอๆ ทำบุญสร้างทานไว้ให้มากๆ เพื่อมาเกื้อหนุนโชคชตา ชื่อคุณมีสระอา เป็นกาลกิณี ก็ควรปรับเปลี่ยนเสียใหม่ เรื่องอยู่คนเดียวได้ไม่ได้นั้น เป็นพฤติกรรมมากกว่าครับ ทำบุญขอให้ได้คู่ดีๆ ดีกว่าครับ เรื่องชื่อนั้นมีผลกับฐานชะตาไม่สูงนัก หากฐานชะตาดี ชื่อก็ไม่มีผลครับ อย่ากลัว ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของตนเสียใหม่ ด้วยความไม่ประมาทครับ

Joy3450
10-01-2010, 09:31 PM
ความหมายของชื่อ ปวีณ์เดช แปลว่าอะไรค่ะ ถ้านามสกุลจันทร์เพชร สามารถใช้ชื่อนี้ได้ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Tanawee
10-02-2010, 03:15 PM
สอบถามอาจารย์ครับว่าชื่อ 2 ชื่อนี้มีความหมายเดียวกันหรือไม่ครับ
ปานรดา
ปาณรดา

narumi
10-02-2010, 10:35 PM
มาริสา แปลว่าอะไรค่ะ

xxo
10-03-2010, 03:13 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ทักษา เลข 36 ได้มั้ยคะ

(ถ้าเป็นไปได้มีคำอ่าน
-ปุน-, ปุณ ปุน ปุต.. ปุจ ปุ..
-ปัน-, ปัณ...
-พิด-, ภิช พิช ...ฯ
-พัด-, ภัช พัช ...ฯ
อยู่ส่วนไหนก็ได้อะคะ)

ขอขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

nongidea
10-03-2010, 07:32 AM
สวัสดีค่ะดิฉันรบกวนสอบถาม
ถ้าตั้งชื่อลูกสาว ว่า "ปัณณ์ณภัส" เพื่อให้เข้ากับนามสกุล "สกุลศิริพจน์" (ชื่อนี้ดิฉันดูจากในกระทู้เท่าน่ะค่ะ) ไม่ทราบว่าใช้ได้หรือไม่ค๊ะ ลูกสาวเกิดวันศุกร์ที่ 24 กันยายน เวลา 13.35 น.ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

Fortuner
10-03-2010, 10:02 PM
สวัสดีครับอาจารย์

ผมนิพนธ์ เกิดวันศุกร์ 5 ธค. 01 เวลา 22.30 นามสกุลทักษา 45
อยากได้ชื่อใหม่ที่ความหมายทักษาเป็นมูละหรือมนตรี
ช่วยตอบให้หน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ

noppakorn
10-04-2010, 12:42 PM
ความหมายของชื่อ ปวีณ์เดช แปลว่าอะไรค่ะ ถ้านามสกุลจันทร์เพชร สามารถใช้ชื่อนี้ได้ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปวีณ์เดช แปลว่า ผู้มีอำนาจที่ฉลาด ทักษา 34 ไม่เป็นมงคล
จันทร์เพชร ทักษา 45 เป็นทักษาดี แต่รวมกับชื่อทักษา 34 ได้79 ดีปานกลางครับ ควรเปลี่ยนชื่อครับ

noppakorn
10-04-2010, 12:48 PM
สอบถามอาจารย์ครับว่าชื่อ 2 ชื่อนี้มีความหมายเดียวกันหรือไม่ครับ
ปานรดา
ปาณรดา

สวัสดีครับ

ปานรดา แปลว่า เปรียบเสมือนความยินดี(ร่าเริง)
ปาณรดา แปลว่า ชีวิตอันร่าเริง,ชีวิตอันน่ายินดี

noppakorn
10-04-2010, 01:01 PM
มาริสา แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

คำว่า"มาริสา"บางท่านแปลว่า เจ้าแห่งสิ่งชั่วร้าย,ผู้อยู่เหนือความชั่วร้าย เพราะไปเอาคำว่า มาร+อิสา
แต่ในภาษาบาลีนั้น มาริสา แปลว่า ผู้เป็นเช่นเรา,ผู้ไม่มีความทุกข์,ผู้อยู่เหนือความทุกข์

noppakorn
10-04-2010, 01:18 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนตั้งชื่อผู้หญิง เกิดวันศุกร์ ทักษา เลข 36 ได้มั้ยคะ

(ถ้าเป็นไปได้มีคำอ่าน
-ปุน-, ปุณ ปุน ปุต.. ปุจ ปุ..
-ปัน-, ปัณ...
-พิด-, ภิช พิช ...ฯ
-พัด-, ภัช พัช ...ฯ
อยู่ส่วนไหนก็ได้อะคะ)

ขอขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันศุกร์

ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันบุญ,ผู้ผูกพันเต็มเปี่ยม
ปัณณ์ฟ้า แปลว่า ผู้มีความรู้กว้างขวางดังท้องฟ้า,หนังสือแห่งฟ้า
ภิชนันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีที่เกิดมายิ่งใหญ่
พิชชากานต์ แปลว่า ผู้น่ารักด้วยความรู้
พงศ์ภัชชา แปลว่า เชื้อสายผู้จำแนกแยกแยะ

noppakorn
10-04-2010, 01:22 PM
สวัสดีค่ะดิฉันรบกวนสอบถาม
ถ้าตั้งชื่อลูกสาว ว่า "ปัณณ์ณภัส" เพื่อให้เข้ากับนามสกุล "สกุลศิริพจน์" (ชื่อนี้ดิฉันดูจากในกระทู้เท่าน่ะค่ะ) ไม่ทราบว่าใช้ได้หรือไม่ค๊ะ ลูกสาวเกิดวันศุกร์ที่ 24 กันยายน เวลา 13.35 น.ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อปัณณ์ณภัส ทักษา 42 รวมกับนามสกุล สกุลศิริพจน์ ทักษา 62 ได้ทักษารวม 104 เป็นทักษามงคลยิ่ง ทำสิ่งใดก็ประสบความสำเร็จ และเจริญรุ่งเรือง หมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ เพื่อให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์เกื้อหนุนครับ

noppakorn
10-04-2010, 01:36 PM
สวัสดีครับอาจารย์

ผมนิพนธ์ เกิดวันศุกร์ 5 ธค. 01 เวลา 22.30 นามสกุลทักษา 45
อยากได้ชื่อใหม่ที่ความหมายทักษาเป็นมูละหรือมนตรี
ช่วยตอบให้หน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชาย วันศุกร์ มีมนตรี และมูละนำหรือตาม

ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
ณัฏฐกฤศ แปลว่า นักปราชญ์น้อย
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้

Fortuner
10-04-2010, 04:31 PM
รบกวนเพิ่มเติมครับ

ชื่อที่ได้มา 4 ชื่อ ทักษา36 เมื่อรวมกับนามสกุล 45 จะได้ทักษา 81 เป็นเลขที่ให้คุณหรือเปล่าครับ
กังวลว่าถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วจะส่งผลกับชีวิตด้านเสียมากกว่าด้านดี
ชื่อที่ใช้ นิพนธ์ ตกทักษา 35 หมอดูพระ (หลายคน) พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าชื่อนี้ "เหนื่อยสุดๆ"
(เป็นชื่อที่ทำเพื่อคนอื่นมาตลอด อยู่ในครอบครัวใหญ่มากครับ)
ถามว่า ถ้าผมอยากได้ชื่อใหม่ที่มีเลขทักษา 45 บวกนามสกุล 45 เพื่อที่ว่าเปลี่ยนแล้วจะได้มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต สมบูรณ์เพรียบพร้อมเพื่อตัวเองบ้าง ชื่อใหม่อะไรดีครับ ขอหลายๆชื่อไว้เป็นตัวเลือก และยังคงเป็นชื่อที่มีความหมายทักษาเป็นมนตรีหรือมูละ
และอยากทราบว่าผลรวมของชื่อกับนามสกุลได้ 90 ต่างจากที่อาจารย์ได้ตั้งให้( 81)มากมั้ยครับ
มีอะไรแนะนำที่ดีกว่า กรุณาบอกกล่าวด้วยนะครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชาย วันศุกร์ มีมนตรี และมูละนำหรือตาม

ปุณณนัทธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความสมบูรณ์,ผู้มีแต่ความบริสุทธิ์
พัฒน์ภาม แปลว่า ผู้มีอำนาจอันเจริญ
พิมุขอนณ แปลว่า หัวหน้าผู้ไม่มีหนึ้

xxo
10-04-2010, 05:05 PM
ขอขอบพระคุณคุณนพมากๆค่ะ

สาธุ อนุโมทนามิ

luna69
10-04-2010, 07:07 PM
ปภิณญาณ์ภร กับ ปภิณญาภรณ์
ความหมาย แปลว่าอะไรค่ะ
รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

nengforza
10-05-2010, 10:26 AM
สวัสดีครับ
อยากจะเรียนถามความหมายของ เผ่าพีร์ณัฐ ครับ
ขอบคุณครับ

noppakorn
10-05-2010, 12:58 PM
รบกวนเพิ่มเติมครับ

ชื่อที่ได้มา 4 ชื่อ ทักษา36 เมื่อรวมกับนามสกุล 45 จะได้ทักษา 81 เป็นเลขที่ให้คุณหรือเปล่าครับ
กังวลว่าถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วจะส่งผลกับชีวิตด้านเสียมากกว่าด้านดี
ชื่อที่ใช้ นิพนธ์ ตกทักษา 35 หมอดูพระ (หลายคน) พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าชื่อนี้ "เหนื่อยสุดๆ"
(เป็นชื่อที่ทำเพื่อคนอื่นมาตลอด อยู่ในครอบครัวใหญ่มากครับ)
ถามว่า ถ้าผมอยากได้ชื่อใหม่ที่มีเลขทักษา 45 บวกนามสกุล 45 เพื่อที่ว่าเปลี่ยนแล้วจะได้มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต สมบูรณ์เพรียบพร้อมเพื่อตัวเองบ้าง ชื่อใหม่อะไรดีครับ ขอหลายๆชื่อไว้เป็นตัวเลือก และยังคงเป็นชื่อที่มีความหมายทักษาเป็นมนตรีหรือมูละ
และอยากทราบว่าผลรวมของชื่อกับนามสกุลได้ 90 ต่างจากที่อาจารย์ได้ตั้งให้( 81)มากมั้ยครับ
มีอะไรแนะนำที่ดีกว่า กรุณาบอกกล่าวด้วยนะครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

สวัสดีครับ
ต้องขออภัยคุณนิพนธ์ด้วย ไม่ทราบว่าอ่านไม่ละเอียดหรือผิดพลาดอย่างไร จึงตอบชื่อทักษา 36 ให้ไป ซึ่งที่จริงแล้วไม่ใช่ไม่ดีแต่ไม่ได้ดีที่สุดครับ ดีที่สุดควรเป็นชื่อทักษา 45 และ54 ผมไม่ทราบว่าหลุดไปได้อย่างไร โดยปกติทุกทักษาจะจับคู่ไว้ในตำราไว้แล้ว ยกเว้นท่านที่มีปัญหากับดวงดาวและอาชีพจึงจะหาชื่อทักษาที่มีดวงดาวมาเกื้อหนุนให้ ทักษารวม 81 นั้นเหมาะสำหรับคนที่ชอบเปลี่ยนย้ายสถานที่บ่อยๆ เช่นขายของเร่ เดินทางติดต่อธุรกิจต่างจังหวัด หรือคนที่ไม่ค่อยอยู่กับที่ครับ ไม่เหมาะกับสตรี สำหรับทักษาที่แจ้งไปแล้วต้องขออภัยด้วยครับไม่เหมาะครับที่เหมาะคือ ทักษาชื่อ 45 และ 54 ครับ ผลรวมคือ 90 และ99 แต่ทั้งสองทักษาต้องหมั่นทำบุญสร้างทานบ่อยๆ กรวดน้ำทุกครั้งอย่าลืมอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆพระองค์และพระภูมิเจ้าที่ๆบ้านด้วยครับ
ชื่อทักษา 45 มีมนตรีหรือมูละนำ
พันธ์ธิติ แปลว่า ผู้มีความรู้มั่นคง (อายตนะ 8)
พฤฒินันทน์ แปลว่า ผู้มีความยินดีในความเจริญ (อายตนะ 1)
พนธ์พิภัช แปลว่า ผู้ร่วมแบ่ง,ผู้จำแนกความผูกพัน (อายตนะ1)
พิภัชพนธ์ แปลว่า ผู้ผูกพันความเอื้อเฟื้อ(ชอบแบ่ง)
พิภัชพงศ์ แปลว่า เชื้อสายผู้เอื้อเฟื้อ (อายตนะ 8)
ฐนัสนนท์ แปลว่า ผู้เป็นที่ชื่นชอบของหมู่คนอย่างรวดเร็ว (อายตนะ6)

ชื่อทักษา 54 มีมนตรีหรือมูละนำ
พฤทธิ์อานนท์ แปลว่า ผู้เพลิดเพลินและเจริญ (อายตนะ 6)
ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ) (อายตนะ9)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
พงศ์อนนต์ แปลว่า ผู้มีเชื้อสายไม่สิ้นสุด (อายตนะ1)

luna69
10-05-2010, 02:57 PM

HAPPYnan
10-05-2010, 09:57 PM
ภทรธรมณ แปลว่าอะไรค่ะ อ่าน(พะ - ทะ - ระ - ทะ - ระ - มน) หรือ (พัด - ทะ - ระ - มน)

หรือ ภทรรรมณ ได้รึเปล่าคะ แปลว่าอะไรคะ

ภัทรรมณ แปลว่า ? .... อ่านถูกต้องยังไงค่ะ

ภรณธมน แปลว่าอะไรคะ

ขอบพระคุณคะ

HAPPYnan
10-06-2010, 12:14 AM
ช่วยแนะนำ ทักษา 24 สำหรับผู้หญิงเกิดวันจันทร์ ได้ไหมคะ

noppakorn
10-06-2010, 11:24 AM

สวัสดีครับ

ปภิณญาณ์ภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนความรอบรู้อันแตกฉาน
ปภิณญาภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความรู้อันแตกฉาน

เขียนให้ถูกต้องต้องเป็น "ปภิน"

noppakorn
10-06-2010, 11:26 AM
สวัสดีครับ
อยากจะเรียนถามความหมายของ เผ่าพีร์ณัฐ ครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

เผ่าพีร์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความกล้าหาญของพงศ์พันธ์(เชื้อสาย)

noppakorn
10-06-2010, 11:31 AM
ภทรธรมณ แปลว่าอะไรค่ะ อ่าน(พะ - ทะ - ระ - ทะ - ระ - มน) หรือ (พัด - ทะ - ระ - มน)
หรือ ภทรรรมณ ได้รึเปล่าคะ แปลว่าอะไรคะ
ภัทรรมณ แปลว่า ? .... อ่านถูกต้องยังไงค่ะ
ขอบพระคุณคะ

สวัสดีครับ

ภทรธรมน (พัด ทะ ระ ทอ ระ มน) แปลว่า ผู้มีหัวใจทรงไว้ซึ่งความดีงาม
ภัทรรรมน เพิ่ม ร หรือ รร ทำให้แปลไม่ได้ครับ
ภรณธมน แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความสวยงาม (พอน นะ ทะ มน)

noppakorn
10-06-2010, 11:41 AM
ช่วยแนะนำ ทักษา 24 สำหรับผู้หญิงเกิดวันจันทร์ ได้ไหมคะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม (อายตนะ 8)
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน) (อายตนะ 9)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน) (อายตนะ1)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ1)
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี (อายตนะ7)

Dylan
10-06-2010, 08:16 PM
ชื่อ ไปรมาแปลว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ

HAPPYnan
10-06-2010, 09:54 PM
ขอบพระคุณคะ

สวัสดีครับ

ภทรธรมน (พัด ทะ ระ ทอ ระ มน) แปลว่า ผู้มีหัวใจทรงไว้ซึ่งความดีงาม
ภัทรรรมน เพิ่ม ร หรือ รร ทำให้แปลไม่ได้ครับ
ภรณธมน แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งความสวยงาม (พอน นะ ทะ มน)

(ภัทรรมณ แปลว่า ? .... อ่านถูกต้องยังไงค่ะ) ชื่อนี้ยังไม่ได้แปลให้เลยค่ะ >__< สงสัยจะพิมพ์ถามไว้ ลายตาเกิน
ชื่อนี้ ใช่แปลว่า ความสุขที่ดีงาม รึเปล่า ค่ะ

HAPPYnan
10-06-2010, 10:13 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

กรวรรณ แปลว่า ผู้มีผิวพรรรณงาม (อายตนะ 8)
ณัชชวกร แปลว่า ผู้ปราดเปรื่องที่เกิดมาให้ความรู้ (นัด ชะ วะ กอน) (อายตนะ 9)
รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน) (อายตนะ1)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ1)
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี (อายตนะ7)

ขอประทานโทษทีคะ ลืมระบุว่า ขออักษรขึ้นต้นด้วย บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

ทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ ช่วยแนะนำทีนะคะ ขอบคุณคะ

ช่วงนี้ดูคุณอุบาสกนพกรณ์ดูเบอๆ ไม่สบายตรงไหนรึเปล่าค่ะ (หรือว่าเราคิดไปเอง >__<) อย่างไรก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ด้วยความเป็นห่วงผู้มีคุณแก่เรา

noppakorn
10-07-2010, 11:40 AM
ขอประทานโทษทีคะ ลืมระบุว่า ขออักษรขึ้นต้นด้วย บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

ทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ ช่วยแนะนำทีนะคะ ขอบคุณคะ

ช่วงนี้ดูคุณอุบาสกนพกรณ์ดูเบอๆ ไม่สบายตรงไหนรึเปล่าค่ะ (หรือว่าเราคิดไปเอง >__<) อย่างไรก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ด้วยความเป็นห่วงผู้มีคุณแก่เรา
[/quote]
สวัสดีครับ

ครับช่วงนี้ป่วยเป็นไข้หวัดครับ ตอนตอบนอนพักฟื้นอยู่รพ.ครับ บางทีก็เลยผิดพลาดบ่อย หากมีต้องขออภัยด้วยครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์ขึ้นต้นด้วย มูละ

ปวรกมล แปลว่า ผู้มีหัวใจอันล้ำเลิศ,ดอกบัวอันประเสริฐ (ค่าอายตนะ 8)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )
ภณลภัส แปลว่า ผู้พูดแล้วมีลาภ (อายตนะ 7)
มนฤทัย แปลว่า ผู้มีหัวใจอันเป็นที่รักของคนทั่วไป (ค่าอายตนะ 6)
บงกชปวัน แปลว่า ผู้บริสุทธิ์ดุจดอกบัว (อายตนะ 8)
ภัคภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)

Fortuner
10-07-2010, 02:53 PM
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ขอรบกวนปรึกษาเพิ่มเติมครับ

ถ้าเลือกชื่อ ณัฏฐธนัน ทักษา 54 ตามที่ท่านให้มา แต่มีอักษร ธ น เหมือนชื่อปัจจุบัน นิพนธ์ มีผลต้องเหนื่อยต่อ
เพื่อคนอื่นอีกมั๊ยครับ
ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นด้วย ณ บ ป นำ สำหรับคนเกิดวันศุกร์ ขอหลาย ๆ ชื่อที่สมพงศ์ และเป็นมงคล
กับนามสกุล คิ้วดาวเรือง ทักษา 45 ครับ ความหมายบอกถึง โชค ความสำเร็จ สมหวังดังใจ ทำการค้าก็เจริญก้าวหน้า
รุ่งเรือง มีผู้ใหญ่เกื้อหนุน และมีบริวารด้วย เผื่อเปลี่ยนชื่อแล้วชีวิตจะดีขึ้นครับ
หมอดูพระเคยให้ใช้ชื่อ ณัฐ มาก่อนชื่อที่ใช้ในปัจจุบัน แต่ไม่ได้เลือก เพราะเห็นว่าเป็นชื่อที่เขียนยาก และไม่เคยมี
ความรู้เลขศาสตร์เลย ช่วงหลายปีที่ผ่านมา สวดมนต์ทำบุญช่วยเหลือคนมาตลอด แต่ก็เจอเรื่องไม่ดี เหมือนทำ
คุณคนไม่ขึ้น
และอยากทราบว่าเลขชื่อบวกนามสกุล ผลรวมระหว่าง 99 กับ 90 เลขอะไรดีกว่ากัน และมีผลต่อการดำเนินชีวิตมากน้อย
หรือไม่ครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ ถ้ามีโอกาสไปลำปางจะแวะเที่ยวที่วัดครับท่าน

laongfonz
10-07-2010, 03:28 PM
สวัสดีค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เกินวันพฤหัส เดือนมีนา

อยากทราบความหมายของชื่อ

ปวิษต์พร
ปวีณ์นภัทร
ปวีณ์รณี
ปัณณ์ปวีณ์

นามสกุล วงศ์ปราชญ์ ค่ะ

ชื่อไหนที่เหมาะ เป็นมงคล เมื่อนำมารวมกับนามสกุลคะ ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
10-07-2010, 03:30 PM
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ขอรบกวนปรึกษาเพิ่มเติมครับ

ถ้าเลือกชื่อ ณัฏฐธนัน ทักษา 54 ตามที่ท่านให้มา แต่มีอักษร ธ น เหมือนชื่อปัจจุบัน นิพนธ์ มีผลต้องเหนื่อยต่อ
เพื่อคนอื่นอีกมั๊ยครับ
ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ชื่อใหม่ที่ขึ้นต้นด้วย ณ บ ป นำ สำหรับคนเกิดวันศุกร์ ขอหลาย ๆ ชื่อที่สมพงศ์ และเป็นมงคล
กับนามสกุล คิ้วดาวเรือง ทักษา 45 ครับ ความหมายบอกถึง โชค ความสำเร็จ สมหวังดังใจ ทำการค้าก็เจริญก้าวหน้า
รุ่งเรือง มีผู้ใหญ่เกื้อหนุน และมีบริวารด้วย เผื่อเปลี่ยนชื่อแล้วชีวิตจะดีขึ้นครับ
หมอดูพระเคยให้ใช้ชื่อ ณัฐ มาก่อนชื่อที่ใช้ในปัจจุบัน แต่ไม่ได้เลือก เพราะเห็นว่าเป็นชื่อที่เขียนยาก และไม่เคยมี
ความรู้เลขศาสตร์เลย ช่วงหลายปีที่ผ่านมา สวดมนต์ทำบุญช่วยเหลือคนมาตลอด แต่ก็เจอเรื่องไม่ดี เหมือนทำ
คุณคนไม่ขึ้น
และอยากทราบว่าเลขชื่อบวกนามสกุล ผลรวมระหว่าง 99 กับ 90 เลขอะไรดีกว่ากัน และมีผลต่อการดำเนินชีวิตมากน้อย
หรือไม่ครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ ถ้ามีโอกาสไปลำปางจะแวะเที่ยวที่วัดครับท่าน

สวัสดีครับ

เรื่องพยัญชนะทำให้เหนื่อยยากเพื่อคนอื่นไม่เคยได้ยินครับ เรื่องนี้เกี่ยวเนื่องกับฐานชะตาและดวงดาวครับ หากชื่อตั้งตามทักษาปกรณ์ดี พยัญชนะเป็นมงคล ผลรวมเป็นมงคลและผู้เป็นเจ้าของนามทำตัวดีเป็นคนดี ทุกอย่างก็ดีเองครับ ส่วนทักษา 90 นั้นพูดสั้นๆ คือเหมือนมีองค์รักษา คือมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองหนุนเสริม ทักษา 99 คือเจ้าของเหมือนกับมีซิกเซ็นท์ สามารถติดต่อหรือสัมผัสสิ่งลี้ลับได้ แต่ก็เป็นเลขมงคลทั้งคู่ สำคัญคือต้องใช้ต้องปฏิบัติให้เป็น คือหมั่นทำบุญสร้างทานสวดมนต์เสมอ สิ่งศักดิ์สิทธิ์สิ่งลี้ลับก็จะเกื้อหนุน (ต้องอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรและสิ่งศักดิ์สิทธิ์เสมอๆเช่นพระภูมิ ผีบ้านผีเรือน) ส่วนเรื่องที่ว่าได้ทำแล้วแต่ยังไม่เห็นผล อาจเป็นเพราะฐานชะตาของเจ้านาม ไม่ดีนักแต่เมื่อปฏิบัติแล้วนานไปสิ่งต่างๆก็จะมีมา คนดีไม่มีจนทางครับ
การเลือกให้ท่านได้ผลรวมทักษา 99 คือทำให้มีใจเข้มแข็ง ไม่ต้องอาศัยสิ่งอื่นใดช่วยครับ

ส่วนนามสกุลคุณ "คิ้วดาวเรือง" ขาดพยัญชนะกลุ่ม ศรี มูละ และมนตรี การตั้งชื่อควรหาให้มีอักษร 3 กลุ่มนี้มาหนุนเสริมครับ ลองพิจารณาว่า ต้องการชื่อทักษา 45 หรือ 54 ดูอีกครั้งแล้วแจ้งมาผมยินดีคิดชื่อใหม่ให้ครับ (พอดีสองวันนี้ไม่ค่อยสบาย ตอบมากแล้วเหนื่อยมาก ต้องขออภัยครับ)
ผมไม่ได้อยู่ลำปางครับ อยู่ที่กรุงเทพฯนี่เอง แต่หากอยากจะทำบุญกับทางวัดน่ะครับ ก็เชิญทำโดยการร่วมบุญโอนเงินไปทางธนาคารของทางวัด โดยดูได้จากหน้าหลักน่ะครับ โมทนาสาธุด้วยครับ

noppakorn
10-07-2010, 03:43 PM
สวัสดีค่ะ พอดีจะเปลี่ยนชื่อค่ะ เกินวันพฤหัส เดือนมีนา

อยากทราบความหมายของชื่อ

ปวิษต์พร
ปวีณ์นภัทร
ปวีณ์รณี
ปัณณ์ปวีณ์
นามสกุล วงศ์ปราชญ์ ค่ะ
ชื่อไหนที่เหมาะ เป็นมงคล เมื่อนำมารวมกับนามสกุลคะ ?

สวัสดีครับ

ปวิษต์พร ชื่อนี้ไม่มีคำแปลครับ
ปวีณ์นภัทร แปลว่า ผู้มีความรู้อันสง่างาม ทักษา 44 (อายตนะได้ 6) มี น และ ท เป็นกาลกิณี
ปวีณ์รณี คำว่า รณี ไม่มีศัพท์ครับ
ปัณณ์ปวีณ์ แปลว่า หนังสือของนักปราชญ์,ผู้รอบรู้เรื่องหนังสือ ทักษา 54 (อายตนะได้ 8) ชื่อนี้ดีเยี่ยมครับ

นามสกุลคุณ วงปราชญ์ ทักษา 46 ควรใช้ชื่อ ปัณณ์ปวีณ์ ทักษา 54 ผลรวมทักษาได้ 100 ดีเยี่ยมครับ

Fortuner
10-07-2010, 04:09 PM
ขอบคุณมากครับ

ตกลงผมขอเลือกใช้ทักษา 54 บวกนามสกุล 45 รวมเลขได้ 99 ครับ
ชื่อไหนที่เหมาะและเป็นมงคลกับนามสกุล ช่วยตั้งให้ใหม่นะครับ

ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง และหายไว ๆ ครับ

janeny
10-07-2010, 05:45 PM
สวัสดีค่ะ
อยากให้วิเคราะห์ชื่อ เด็กผู้ชาย เกิดกลางคืนวันศุกร์ ไทย ประมาณ หกทุ่มกว่า เป็นวันเสาร์สากล จะใช้ชื่อ
พงษพิชสิช, พงษพัชสิช ได้หรือเปล่าคะ ขอความหมาย และคำอ่านที่ถูกต้อง (นามสกุลทักษา 24 ) ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-08-2010, 12:21 PM

ตกลงผมขอเลือกใช้ทักษา 54 บวกนามสกุล 45 รวมเลขได้ 99 ครับ
ชื่อไหนที่เหมาะและเป็นมงคลกับนามสกุล ช่วยตั้งให้ใหม่นะครับ

ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง และหายไว ๆ ครับ

สวัสดีครับ

ชือทักษา 54 สำหรับชายวันศุกร์ ชื่อมี มนตรี มูละและศรี

ณัฏฐ์ธนิน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์(อายตนะ6)
ปัณณ์พัฒน์ แปลว่า ความรุ่งเรืองแห่งความรู้(หนังสือ) (อายตนะ9)
ณัฏฐ์ธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์และความรู้ (อายตนะ9)
บุณญาณณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รอบรู้เรื่องบุญ (อายตนะ9)
ปุณณ์ณพิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความรู้เต็ม (อายตนะ 9)
บัณฑุ์นิพิฐ แปลว่า ช้างเผือกที่ตั้งใจมั่น
บัณฑ์บุญญินท์ แปลว่า ผู้มีบุญอันยิ่งใหญ่และบริสุทธิ์ (อายตนะ9)

noppakorn
10-08-2010, 12:31 PM
สวัสดีค่ะ
อยากให้วิเคราะห์ชื่อ เด็กผู้ชาย เกิดกลางคืนวันศุกร์ ไทย ประมาณ หกทุ่มกว่า เป็นวันเสาร์สากล จะใช้ชื่อ
พงษพิชสิช, พงษพัชสิช ได้หรือเปล่าคะ ขอความหมาย และคำอ่านที่ถูกต้อง (นามสกุลทักษา 24 ) ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พงษ์พิชสิช ถ้าอ่านว่า พง-พิด-ชะ-สิด จะแปลไม่ได้ครับ ต้องอ่านว่า พง -พิพ-ชะ-สิ-ชะ ซึ่งมาจากคำว่า
พงษ์+พิชา+สิชา แปลว่า ผู้เกิดมาดีงามด้วยวิชาของตระกูล ทักษา 41 ค่าอายตนะ 6

พงษพัชสิช ก็เช่นกันครับ ต้องอ่านว่า พง-พัด-สิ-ชะ แปลว่า ผู้เกิดมาดีเป็นที่ละทิ้งของตระกูล (พัช มาจากคำว่า วัช แปลว่า สิ่งที่ละทิ้ง,โทษ)
ค่าอายตนะ 41 อายตนะ 9 ชื่อดีแต่ความหมายไม่ดีครับ

ทั้งสองชื่อทักษาสมพงษ์กับนามสกุลครับ แต่เวลาไปจดคุณจะอ่าน ว่าพง พิด ชะ สิด ก็ได้ แต่ความหมายให้อ้างอิงตามที่อธิบายครับ

HAPPYnan
10-08-2010, 07:45 PM
แปลว่าอะไรค่ะ

ภัทร รมณ อ่านว่า (พัด - ระ - มน ) หรือ (พัด - ทะ - ระ - ระ - มน )

ภัทรฒนล

ภวฒณัน

ภรธนณัท

peggy
10-08-2010, 09:40 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนแนะนำชื่อให้ครอบครัวนามสกุลทักษา 64ด้วยค่ะ ผู้หญิงเกิดวันจันทร์ 2 คน เด็กผู้ชายวันจันทร์
และเด็กผู้ชายวันพฤหัส ชื่อเก๋ เท่ห์ ดี มีเลขทักษาและเลขอายตนะของชื่อ ผลรวมของชื่อและนามสกุล100 ก็ได้ค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
PEGGY

noppakorn
10-09-2010, 11:21 PM

ภัทร รมณ อ่านว่า (พัด - ระ - มน ) หรือ (พัด - ทะ - ระ - ระ - มน )
ภัทรฒนล
ภวฒณัน
ภรธนณัท

สวัสดีครับ

ภัทรรมณ (พัด ทระ ระ มน) แปลว่า ผู้ยินดีในความดีงาม
ภวฒนล ภัทรฒนล ตัว ฒ มาร่วมแล้ว ทำให้ผิดคำศัพท์ครับ
ภรธนณัท แปลว่า ผู้ให้ซึ่งความรู้ซึ่งมีทรัพย์ค้ำจุน

noppakorn
10-09-2010, 11:41 PM
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนแนะนำชื่อให้ครอบครัวนามสกุลทักษา 64ด้วยค่ะ ผู้หญิงเกิดวันจันทร์ 2 คน เด็กผู้ชายวันจันทร์
และเด็กผู้ชายวันพฤหัส ชื่อเก๋ เท่ห์ ดี มีเลขทักษาและเลขอายตนะของชื่อ ผลรวมของชื่อและนามสกุล100 ก็ได้ค่ะ

PEGGY

สวัสดีครับ
คราวหน้ากรุณาอย่าใช้สีชมพูน่ะครับ คนแก่อ่านลำบากครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์
ธัญวลัย แปลว่า กำไลแห่งโชคดี (อายตนะ9)
นงลักษณ์ แลว่า ผู้มีลักษณะสมเป็นหญิงสวย (อายตนะ9)
นลรัตน์ แปลว่า แก้วที่เปล่งแสง (อายตนะ9)
ธรณ์ฤทัย แปลว่า ดวงใจแห่งแผ่นดิน,หัวใจที่น่าจดจำ(อายตนะ7)
นภัสนรมน แปลว่า ผู้เป็นดวงใจของชนบนท้องฟ้า(เทวดา)(อายตนะ2)
นภัสนรวร แปลว่า ผู้ประเสริฐบนท้องฟ้า(อายตนะ6)
นภัสภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับท้องฟ้า(อายตน8)

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง (อายตนะ8)
ณัฐชนม์ แปลว่า ผู้มีความเป็นอยู่ดังนักปราชญ์(อายตนะ8)

peggy
10-10-2010, 10:14 AM
สวัสดีค่ะ ;D
ขออภัยอย่างสูงค่ะที่ใช้สีชมพู(ไม่คาดว่าสีอ่อน) ขอชื่อเด็กชายเกิดวันพฤหัส
นามสกุลทักษา 64 ด้วยค่ะ มีเลขทักษาและเลขอายตนะของชื่อ ผลรวมของชื่อและนามสกุลดี
และเป็นมงคล

noppakorn
10-10-2010, 12:21 PM
สวัสดีค่ะ ;D
ขออภัยอย่างสูงค่ะที่ใช้สีชมพู(ไม่คาดว่าสีอ่อน) ขอชื่อเด็กชายเกิดวันพฤหัส
นามสกุลทักษา 64 ด้วยค่ะ มีเลขทักษาและเลขอายตนะของชื่อ ผลรวมของชื่อและนามสกุลดี
และเป็นมงคล

สวัสดีครับ
นามสกุลทักษา 64 สามารถใช้ทักษา 36 หรือ 41 ได้ทั้งสองทักษา ล้วนเป็นมงคลยิ่ง สำหรับเด็กชายทักษา 41 เป็นผู้นำดีครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัส
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์ (อายตนะ 9)
ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม (อายตนะ6)
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้ (อายตนะ 8)
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์ (อายตนะ 6)
พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล(อายตนะ 7 )
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล(อายตนะ9)

passarakorn
10-11-2010, 11:49 AM
รบกวนถามอาจารย์ค่ะ พิชญ์ฐากาญจน์
ปภาวริน
แปลว่าอะไรคะขอบคุณมากค่ะ

passarakorn
10-11-2010, 11:51 AM
รบกวนถามอาจารย์อีกชื่อค่ะ ภีระศิษฎ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณมากค่ะ

blue_apple
10-11-2010, 12:03 PM
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามว่า ชื่อ พัทธาณัฏฐ์ แปลว่าอะไรค่ะ

noppakorn
10-11-2010, 01:06 PM
รบกวนถามอาจารย์อีกชื่อค่ะ
ภีระศิษฎ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณมากค่ะ
พิชญ์ฐากาญจน์
ปภาวริน

สวีสดีครับ

ภีระศิษฎ์ แปลว่า ผู้เป็นเลิศแห่งความกลัว,หญิงผู้เป็นเลิศ
พิชญ์ฐากาญจน์ แปลว่า ผู้มีวิชาความรู้มั่นคงดังทอง
ปภาวริน แปลว่า ผู้ค่อยๆประเสริฐจึงรุ่งเรือง (วริน คำนี้ ต้องเติม ทร์ ถึงจะมีความหมายดี เขียนอย่างนี้ต้องใช้ วร+อิน หรือ วร+ริน ซึ่งความหมายไม่เพราะไม่น่าจะใช้ครับ)

noppakorn
10-11-2010, 01:08 PM
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามว่า ชื่อ พัทธาณัฏฐ์ แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

พัทธาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความผูกพัน,ผู้เกี่ยวเนื่องกับนักปราชญ์

passarakorn
10-11-2010, 02:59 PM
ภีระศิษฎ์ แปลว่าอะไรคะ ขอบคุณมากค่ะ
ปภาวริน

สวีสดีครับ

ภีระศิษฎ์ แปลว่า ผู้เป็นเลิศแห่งความกลัว,หญิงผู้เป็นเลิศ
พิชญ์ฐากาญจน์ แปลว่า ผู้มีวิชาความรู้มั่นคงดังทอง
ปภาวริน แปลว่า ผู้ค่อยๆประเสริฐจึงรุ่งเรือง (วริน คำนี้ ต้องเติม ทร์ ถึงจะมีความหมายดี เขียนอย่างนี้ต้องใช้ วร+อิน หรือ วร+ริน ซึ่งความหมายไม่เพราะไม่น่าจะใช้ครับ)

อาจารย์คะ ถ้ าภิระศิษฏ์แปลว่าอะไรคะขอบคุณค่ะ พอดีน้องเป็นผู้ชายค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

noppakorn
10-11-2010, 03:22 PM
[quote=passarakorn ]
ปภาวริน

สวีสดีครับ

อาจารย์คะ ถ้ าภิระศิษฏ์แปลว่าอะไรคะขอบคุณค่ะ พอดีน้องเป็นผู้ชายค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

ภิระ และ ภีระ คำเดียวกันครับความหมายเดียวกันครับ แปลว่า ความกลัว ผู้หญิง ไม่เหมาะตั้งชื่อชายครับ ควรใช้ พีระ หรือพิระ ครับ

mesaya
10-11-2010, 04:34 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวค่ะ เกิดวันที่ 4 กุมภา 52 เดิมมีชื่อว่า ฐิติภัทรา ลอองศรีค่ะ จะเปลี่ยนเป็น พลอยปภัส ถือว่าดีขึ้นไหมค่ะ ถ้าไม่ดีรบกวนอาจาร์ยช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะกับลูกดิฉันให้หน่อยค่ะ

ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
10-11-2010, 09:17 PM
สวัสดีค่ะ

ดิฉันต้องการเปลี่ยนชื่อให้ลูกสาวค่ะ เกิดวันที่ 4 กุมภา 52 เดิมมีชื่อว่า ฐิติภัทรา ลอองศรีค่ะ จะเปลี่ยนเป็น พลอยปภัส ถือว่าดีขึ้นไหมค่ะ ถ้าไม่ดีรบกวนอาจาร์ยช่วยแนะนำชื่อที่เหมาะกับลูกดิฉันให้หน่อยค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อที่ให้มาตกทักษาไม่ดีทั้งสองชื่อครับ ควรเปลี่ยนใหม่ครับ ลูกสาวคุณเกิดวันพุธ ต้องบอกเวลาเกิดด้วยครับ ว่าเกิดเช้าวันพุธตั้งแต่ 6.00น ถึง 17.59 นงและเย็นวันพุธตั้งแต่ 18.00น . ถึง เช้าวันพฤหัส เวลา ตี 05.59น.ของเช้าวันพฤหัส ครับ วันพุธต้องมีเวลาที่แน่นอนในการตั้งชื่อครับ

the mammysim
10-12-2010, 01:23 PM
อาจารย์คะ รบกวนขอทราบที่มาของชื่อ "พัฒธาวินท์" ได้ไหมคะว่ามาจากคำไหน สมาส สนธิ กันบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

blue_apple
10-12-2010, 01:30 PM

สวัสดีครับ

พัทธาณัฏฐ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความผูกพัน,ผู้เกี่ยวเนื่องกับนักปราชญ์

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

passarakorn
10-12-2010, 03:02 PM
อาจารย์ค่ะรบกวน (อีกแล้ว)ถามค่ะ

ปรัชญ์ฐากรณ์
ปกรณ์ศิษฏ์ แปลว่าอะไร
แล้วสามารถใช้กับคนที่เกิดวันพฤหัสฯ 19 ธันวาคม 2545 ผู้ชายได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-12-2010, 03:16 PM
อาจารย์ค่ะรบกวน (อีกแล้ว)ถามค่ะ

ปรัชญ์ฐากรณ์
ปกรณ์ศิษฏ์ แปลว่าอะไร
แล้วสามารถใช้กับคนที่เกิดวันพฤหัสฯ 19 ธันวาคม 2545 ผู้ชายได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปรัชญ์ฐากรณ์ แปลว่า ผู้สร้างความรู้อันประเสริฐที่มั่นคง,บ่อเกิดความรู้ที่มั่นคง (ทักษา 54 ค่าอายตนะ 6)
ปกรณ์ศิษฏ์ แปลว่า ผู้ฉลาดด้วยตำร,ผู้อบรมแล้วด้วยตำรา (ทักษา 54 ค่าอายตนะ 2)
ทั้งสองชื่อเป็นมงคลยิ่ง ไม่มีกาลกิณีสำหรับวันพฤหัส ครับ

milk
10-12-2010, 10:00 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ภัชราภรณ์ ค่ะ ช่วยแปลให้หน่อยนะค่ะและช่วยบอกด้วยว่าเป็นภาษาอะไร ค่ะ ขอบคุณค่ะ

HAPPYnan
10-13-2010, 05:27 AM

1.มน รมณ

2.ภวรรธณ

3.ปรธณัน

4.ภัทร ธมน

5.พฤณภัทร

6.ภธร ณภัทร

7.พัท ณภทร

8.ปัทณลล

9.ปัทปวัณ

10.ปธรนัณ หรือ ปธรณัน

11.ปวรณัต

[color=brown]ขอบพระคุณมากค่ะ

true friends
10-13-2010, 12:19 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนขอชื่อที่เหมาะกับคนเกิดวันศุกร์ด้วยค่ะ
1. ลูกสาวนามสกุล ทักษา 36 ค่ะ เกิดวันศุกร์ ปีวอกค่ะ
2. ตัวเองนามสกุล ทักษา 65 ค่ะ เกิดวันศุกร์ ปีขาลค่ะ
ถ้าได้อักษรนำหน้า เป็น ป พ ภ น ก็ดีนะค๊ะ คำอ่านไม่ยาวเกิน 3 พยางค์ค่ะ

noppakorn
10-13-2010, 01:22 PM

1.มน รมณ แปลว่า มีใจที่รื่นเริง
2.ภวรรธณ แปลว่า แผ่นดินที่เจริญ
3.ปรธณัน คำว่า ธณัน แปลไม่ได้ครับ
4.ภัทร ธมน แปลว่า ผู้มีความงามและเจริญ
5.พฤณภัทร แปลว่า ผู้ยินดีในความดีงาม
6.ภธร ณภัทร คำว่า ภธร ไม่ครบรูป
7.พัท ณภทร คำว่า พัท ไม่ครบรูป
8.ปัทณลล คำว่าปัท ไม่มีคำแปลครับ
9.ปัทปวัณ คำว่าปัท และปวัณ ไม่มีคำแปลครับ
10.ปธรนัณ หรือ ปธรณัน คำว่า นัณ ณัน ต้องมีตัวตามถึงจะดูได้ว่ามีรูปศัพท์หรือไม่ มิเช่นนั้นต้องถอดเป็น ป+ธรณ์+อัน แปลว่า อันที่ทรงไว้ยิ่ง
11.ปวรณัต แปลไม่ได้ครับ

[color=brown]ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
10-13-2010, 02:17 PM
สวัสดีค่ะ

อยากรบกวนขอชื่อที่เหมาะกับคนเกิดวันศุกร์ด้วยค่ะ
1. ลูกสาวนามสกุล ทักษา 36 ค่ะ เกิดวันศุกร์ ปีวอกค่ะ
2. ตัวเองนามสกุล ทักษา 65 ค่ะ เกิดวันศุกร์ ปีขาลค่ะ
ถ้าได้อักษรนำหน้า เป็น ป พ ภ น ก็ดีนะค๊ะ คำอ่านไม่ยาวเกิน 3 พยางค์ค่ะ

สวัสดีครับ
ลูกสาวนามสกุลทักษา 36 ชื่อที่เหมาะสมคือชื่อทักษา 24 ผลรวมได้ 60 บอกถึงความสำเร็จทางการเงิน มีความทะเยอทะยาน ชอบเพ้อฝัน สำหรับตัวคุณเอง ทักษาสกุล 65 เป็นทักษามงคลเช่นกัน แต่ข้อเสียคือจับคู่แล้วได้ผลรวมไม่ดีมาก ได้ดีเพียงปานกลางเท่านั้น ซึ่งจะต้องหนุนเสริมด้วยการสร้างบารมี คุณความดีและบุญทานให้มากไว้ครับ ชื่อทักษา ที่เหมาะสมกับชือทักษาสกุล 65 คือทักษาชื่อ 24 ผลรวมได้ 89 ข้อควรระวังคืออย่าหลงงามงายในศาสตร์เร้นลับ ผีวิญญาน ทรงเจ้า และการพนัน หากระวังได้ก็จะดีครับ
เนื่องจากชื่อทักษา คุณกับลูกสาวคือทักษา 24 เช่นกัน และยังเป็นวันศุกร์เช่นกัน จึงจัดให้เป็นรายการรวมกันไปครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

นาถพิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นที่พึ่ง (อายตนะ1)
นันทชามา แปลว่า ลูกสาวผู้มีความสุข (อายตนะ6)
ภัคปพน แปลว่า ผู้มีโชคอันบริสุทธิ์(อายตนะ1)
ภูพาณี แปลว่า เจ้าแห่งวาจาในแผ่นดิน (อายตนะ1)
ปาณมณิภา แปลว่า ผู้มีชีวิตเป็นประกายดุจแก้ว (อายตนะ1)
ปัณฑสุดา แปลว่า หญิงสาวผู้มีปัญญา (อายตนะ6)
พรมญาดา แปลว่า ผู้รู้ที่ให้ความสุข (อายตนะ8)
พิชยดา แปลว่า หญิงผู้ได้รับชัยชนะ(อายตนะ 7)

mesaya
10-13-2010, 03:42 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ
ชื่อที่ให้มาตกทักษาไม่ดีทั้งสองชื่อครับ ควรเปลี่ยนใหม่ครับ ลูกสาวคุณเกิดวันพุธ ต้องบอกเวลาเกิดด้วยครับ ว่าเกิดเช้าวันพุธตั้งแต่ 6.00น ถึง 17.59 นงและเย็นวันพุธตั้งแต่ 18.00น . ถึง เช้าวันพฤหัส เวลา ตี 05.59น.ของเช้าวันพฤหัส ครับ วันพุธต้องมีเวลาที่แน่นอนในการตั้งชื่อครับ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

ขอบพระคุณที่อาจาร์ย ตอบข้อสงสัยให้ค่ะ ลูกสาวเกิดเวลา 16:50 นาทีค่ะ

wutkamee
10-13-2010, 03:43 PM
เพียงพอ แปลว่าอะไรครับ

10-13-2010, 04:05 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ ไม่คิดว่าจะตอบเร็วแบบนี้
ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้คุณนพและครอบครัว
มีความสุขกายสุขใจนะค๊ะ

Bontarik
10-13-2010, 05:26 PM
ชื่อบุณฑริก เกิดพุธกลางคืน มี ทักษาได้ 20 นามสกุลทักษาได้ 42 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอความกรุณาหาชื่อให้ใหม่ได้ไหมค่ะ

10-13-2010, 06:25 PM
อาจารย์คะ รบกวนขอทราบที่มาของชื่อ "พัฒธาวินท์" ได้ไหมคะว่ามาจากคำไหน สมาส สนธิ กันบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

อาจารย์คะ จากกระทู้ที่แล้วอาจารย์ยังไม่ได้ตอบเลยค่ะ

จากชื่อ "พัฒธาวินทร์" ที่แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความเจริญ ที่อาจารย์เคยแปลไว้ ไม่ทราบว่ามาจากคำใดผสมกันบ้างคะ คืออยากรู้รากศัพท์ค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตอบด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-14-2010, 12:40 PM

ขอบคุณค่ะ

อาจารย์คะ จากกระทู้ที่แล้วอาจารย์ยังไม่ได้ตอบเลยค่ะ
จากชื่อ "พัฒธาวินทร์" ที่แปลว่า ทรงไว้ซึ่งความเจริญ ที่อาจารย์เคยแปลไว้ ไม่ทราบว่ามาจากคำใดผสมกันบ้างคะ คืออยากรู้รากศัพท์ค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พัฒธาวินทร์ คำนี้ผมไม่เคยแปล ครับ ผมเคยแปลแต่คำว่า

พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
ส่วน พัฒธาวินทร์ คำนี้ แปลว่า ยอดแห่งความว่องไวที่เจริญ ครับ พัฒ(พัฒน)+ (ธาวิน แปลว่า ว่องไว) + อินทร์ เป็นพัฒธาวินทร์ ครับ

noppakorn
10-14-2010, 01:23 PM
สวัสดีค่ะ

[/quote]
สวัสดีครับ
[/quote]
ขอบพระคุณที่อาจาร์ย ตอบข้อสงสัยให้ค่ะ ลูกสาวเกิดเวลา 16:50 นาทีค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

ลูกสาวคุณเกิดวันพุธกลางวัน พยัญชนะที่เป็นกาลกิณี คือ จ ฉ ช ซ ฌ ญ ครับ นามสกุล ลอองศรี ทักษา 38 เป็นทักษาที่ไม่ดีนัก หาคู่เหมาะสมที่ดีเลิศแทบไม่ได้ ครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมและดีที่สุดสำหรับคนนามสกุลนี้คือชื่อทักษา 51 เป็นดาวพฤหัสและอาทิตย์ บอกถึงความมีมิตรมาก มีผู้สนับสนุน มีโชค สมหวังทั้งงานและความรัก ทักษารวมได้ 89 บอกถึงเป็นคนเฉลียวฉลาด ว่องไว ข้อเสียคือขี้ระแวง ทำให้ผู้คนไม่ค่อยนิยม และต้องระวังอย่าลุ่มหลงในอบายมุข หากรู้จักระวังสองเรื่องนี้ได้ ชีวิตจะดียิ่งครับ เจ้าของทักษานี้จะต้องหมั่นทำบุญสร้างทานและประพฤติตนเป็นคนดี ชีวิตจะรุ่งเรือง (ทักษารอง คือชื่อทักษา 41 ผลรวม 79 มีข้อเสียคือจะมีโรคร้ายประจำตัว) นามสกุล 38 จัดเป็นเลขทักษา กลุ่มทักษาบอดจับคู่ดีเลิศไม่ได้ครับ

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงเกิดวันพุธกลางวัน

กฤษณ์วรรณพร แปลว่า ผู้มีผิวพรรณอันประเสริฐดุจพระกฤษณะ(อายตนะ2)
เขมประภัสสร์ แปลว่า ผู้มีความสุขบริสุทธิ์,ผู้มีแสงพราวพรายที่เป็นความสุข (อายตนะ 6)
พิมพ์ภคพร แปลว่า ผู้มีโชคเป็นแบบอย่างอันประเสริฐ(อายตนะ2)
กันต์พิณพร แปลว่า พิณที่ไพเราะและน่ารัก(อายตนะ9)
สุปารย์ภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่เหมาะสมดี (อายตนะ7)
กัลย์สิณี แปลว่า สาวน้อยผู้สวยงาม (อายตนะ8)
พลอยนพคุณ แปลว่า เป็นทองเนื้อเก้า, ทองเนื้อเก้าประดับพลอย (อายตนะ 8)
พรมปภัสสร์ แปลว่า ผู้มีความสุขอันสว่างไสว (อายตนะ7)

noppakorn
10-14-2010, 01:26 PM
เพียงพอ แปลว่าอะไรครับ

สวัสดีครับ

คำพื้นแต่อธิบายความหมายยากครับ

เพียงพอ แปลว่า ไม่เกินตามความต้องการ

noppakorn
10-14-2010, 01:44 PM
ชื่อบุณฑริก เกิดพุธกลางคืน มี ทักษาได้ 20 นามสกุลทักษาได้ 42 อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ ขอความกรุณาหาชื่อให้ใหม่ได้ไหมค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อเดิมมี บ เป็นกาลกิณีครับ นามสกุลทักษา 42 เป็นทักษามงคล ทักษาชื่อที่เหมาะสมที่สุดคือ ทักษา 14 ซึ่งไม่สามารถตั้งชื่อให้ยาวๆและไพเราะมากนัก เนื่องจากติดขัดที่พยัญชนะมีค่าเลขต่ำครับ ผลรวมจะได้ทักษา 56 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันพุธกลางคืน

ศภากร แปลว่า แสงอันสวยงาม (ศภา มาจาก โศภา กร่อนสระโอทิ้ง) (อายตนะได้ 1)
อาภากร แปลว่า พระอาทิตย์ (อายตนะได้ 1)
ภณสา แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด (อายตนะได้ 9)
กัญญา แปลว่า สาวรุ่น(อายตนะได้1)
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครชนะได้ (จาก อชิตะ) (อายตนะได้9)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่ได้เกิดสองครั้ง (อายตนะ9)
ศกุน แปลว่า นก ทักษา 14 (อายตนะ 7)
สารดา แปลว่า ความยินดีอันน่าพอใจ (อายตนะ1)

mesaya
10-14-2010, 02:48 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์
ขอบพระคุณสำหรับชื่อที่อาจารย์แนะนำมาค่ะ ดิฉันและครอบครัวชอบ ชื่อ กัลย์สิณี ค่ะ แต่เรื่องนามสกุล ลอองศรี ที่ตกทักษาบอด ถ้าจะเปลี่ยน อาจารย์มีคำแนะนำอย่างไรบ้างค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ

รบกวนอีกเรื่องนะค่ะ ชื่อ มายาวี แปลว่าอะไรค่ะ เหมาะกับคนเกิดวันพุธกลางคืนไหมค่ะ ถ้าอาจารย์มีชื่อแนะนำที่ดีกว่า ฝากด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์อย่างยิ่งในความกรุณา

10-15-2010, 09:25 AM

อยากรู้ความหมายของชื่อดังต่อไปนี้ค่ะ ขอความกรุณาอีกครั้งนะคะ
พิณญาดา
พิณญาภา
พิมชญา
พิมณดา
พิมธาดา
ปุณญภัส
ปุณญาภัส
ปุณญาภา
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
10-15-2010, 01:28 PM
ขอบพระคุณสำหรับชื่อที่อาจารย์แนะนำมาค่ะ ดิฉันและครอบครัวชอบ ชื่อ กัลย์สิณี ค่ะ แต่เรื่องนามสกุล ลอองศรี ที่ตกทักษาบอด ถ้าจะเปลี่ยน อาจารย์มีคำแนะนำอย่างไรบ้างค่ะ รบกวนอีกครั้งค่ะ

รบกวนอีกเรื่องนะค่ะ ชื่อ มายาวี แปลว่าอะไรค่ะ เหมาะกับคนเกิดวันพุธกลางคืนไหมค่ะ ถ้าอาจารย์มีชื่อแนะนำที่ดีกว่า ฝากด้วยค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์อย่างยิ่งในความกรุณา

สวัสดีครับ

มายาวี แปลว่า ผู้มีเสน่ห์ ,ผู้มีเล่ห์เหลี่ยม ทักษา 28 ไม่เป็นมงคลครับ

นามสกุลลอองศรี ให้เติม สระอะ เป็น ละอองศรี จะได้ทักษาสกุล 42 แล้วใช้ชื่อที่มีทักษาชื่อ 14 ผลรวมได้ 56 หรือ ทักษาชื่อ 63 จะได้ผลรวม 105 ครับ คือไม่ชื่อสั้นก็เป็นชื่อยาวครับ

ชื่อ กัลย์สินี ดีทั้งทักษาและค่าอายตนะ ครับ อายุมากแล้วที่จริงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลก็ได้ครับ แต่หมั่นสร้างบุญสร้างกุศลมาหนุนเสริม ชีวิตนี้ก็จะดียิ่ง ข้องสำคัญคือความกตัญญู อันนี้เป็นบุญที่กินไม่หมด ทำอะไรไม่มีตัน มีปัญหาก็ผ่านพ้นได้ด้วยบุญญานี้ครับ นามสกุลไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนก็ตามที่บอกเบื้อต้นครับ แต่ต้องเปลี่ยนชื่อให้ได้ตามทักษาที่บอกครับ

noppakorn
10-15-2010, 01:40 PM

อยากรู้ความหมายของชื่อดังต่อไปนี้ค่ะ ขอความกรุณาอีกครั้งนะคะ
พิณญาดา แปลว่า ผู้รอบรู้เรื่องพิณ
พิณญาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้เรื่องพิณ
พิมชญา แปลว่า เหมือนผู้รู้,แบบอย่างผู้รู้
พิมณดา คำนี้ไม่มีศัพท์ครับ (มณ แปลไม่ได้)
พิมธาดา แปลว่า เหมือนผู้สร้าง
ปุณญภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างอันดีงาม
ปุณญาภัส แปลว่า ผู้มีแสงแห่งความรู้เต็มเปี่ยม
ปุณญาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีความรู้บริสุทธิ์
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

mesaya
10-15-2010, 04:12 PM
สวัสดีค่ะ
ได้คำแนะนำจากอาจารย์ สบายใจขึ้นมากค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

noppakorn
10-15-2010, 04:21 PM
สวัสดีค่ะ
ได้คำแนะนำจากอาจารย์ สบายใจขึ้นมากค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

ยินดีครับ ขอให้มีความสุขกายสุขใจและสุขในธรรมครับ

milk
10-15-2010, 08:40 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์ช่วยแปลชื่อ ภัชราภรณ์ ให้หน่อยค่ะ และช่วยบอกด้วยว่าชื่อนี้เป็นภาษาอะไร ขอบคุณค่ะ

10-16-2010, 09:44 AM

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พัฒธาวินทร์ คำนี้ผมไม่เคยแปล ครับ ผมเคยแปลแต่คำว่า

พัฒธาวินท์ แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ
ส่วน พัฒธาวินทร์ คำนี้ แปลว่า ยอดแห่งความว่องไวที่เจริญ ครับ พัฒ(พัฒน)+ (ธาวิน แปลว่า ว่องไว) + อินทร์ เป็นพัฒธาวินทร์ ครับ

...เอ่อ ขอโทษค่ะ พิมพ์ผิดค่ะ จริงๆ ต้องการทราบรากศัพท์คำว่า พัฒธาวินท์ (ที่แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ) ค่ะ ยังไงรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
10-16-2010, 06:39 PM
...เอ่อ ขอโทษค่ะ พิมพ์ผิดค่ะ จริงๆ ต้องการทราบรากศัพท์คำว่า พัฒธาวินท์ (ที่แปลว่า ผู้ได้รับการทรงไว้ซึ่งความเจริญ) ค่ะ ยังไงรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ

ขอบคุณค่ะ
[/quote]
สวัสดีครับ

พัฒธาวินท์ มาจากคำว่า พัฒน แปลว่า เจริญ, ธา มาจากคำว่า ธ หรือธาร แปลว่า เธอ ทรงไว้, วินท์ แปลว่า ได้ พบ มี ครับ

pattricsia
10-16-2010, 07:46 PM
ภัทรวิศน์ และ ภัทริศวร์ แปลว่าอะไรครับ

* ภัทรวิศน์เป็นชื่อดัดแปลงจาก ภัทริศวร์ อะครับ เกรงว่าดัดแปลงแล้วกลัวจะไม่มีความหมาย เพราะชอบชื่อนี้มากก
*ส่วนภัทริศวร์เคยแหนว่า แปลว่า ผู้เจริญอะไรนี่ล่ะครับ แต่หาไม่เจอแล้ว เลยอยากรู้อีกที

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ :D :D :D

milk
10-16-2010, 08:02 PM
อาจารย์ครับ ได้โปรดแปลชื่อให้ผมหน่อครับ ภัชราภรณ์ แปลว่าอ่ะไร และถ้ารู้ช่วยบอกหน่อยว่ามาจากภาษาไหน ขอบคุณล่วงหน้า

noppakorn
10-16-2010, 10:27 PM
ภัทรวิศน์ และ ภัทริศวร์ แปลว่าอะไรครับ

* ภัทรวิศน์เป็นชื่อดัดแปลงจาก ภัทริศวร์ อะครับ เกรงว่าดัดแปลงแล้วกลัวจะไม่มีความหมาย เพราะชอบชื่อนี้มากก
*ส่วนภัทริศวร์เคยแหนว่า แปลว่า ผู้เจริญอะไรนี่ล่ะครับ แต่หาไม่เจอแล้ว เลยอยากรู้อีกที

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ :D :D :D

สวัสดีครับ

ภัทรวิศน์ แปลว่า งามและเจริญ (วิศน์ แปลว่า งาม)
ภัทริศวร์ แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่ดีงาม,เจ้าแห่งความเจริญ (ภัทร แปลว่า ดีงาม,เจริญ) +(อิศวร แปลว่า ชื่อพระอินทร์,ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเทพ,เจ้าเทวดา)

Aliga
10-16-2010, 10:35 PM
สอบถามหน่อยครับ

ชื่อ พุฒิเมธ แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

noppakorn
10-16-2010, 10:44 PM
อาจารย์ครับ ได้โปรดแปลชื่อให้ผมหน่อครับ ภัชราภรณ์ แปลว่าอ่ะไร และถ้ารู้ช่วยบอกหน่อยว่ามาจากภาษาไหน ขอบคุณล่วงหน้า

สวัสดีครับ

ภัชราภรณ์ มาจาก ภัชร+อาภรณ์ แต่คำว่า ภัชร ค้นคำศัพท์ไม่พบครับ แต่เห็นมีใช้กันบ้างหลายโอกาส แต่ไม่แน่ใจคำแปลครับ คำศัพท์ที่ใกล้เคียงที่สุดก็คือคำว่า ภัชช และภัทร หากจะวิเคราะห์อีกอย่างก็วิเคราะห์ว่า มาจากคำว่า ภา +ชร เป็น ภชร ,ภัชร รวมกันเป็น ภัชราภรณ์ แปลว่า เครื่องประดับที่มีรัศมีดุจน้ำ ครับ แต่ก็ไม่อยากยืนยันคำแปลน่ะครับ

noppakorn
10-16-2010, 10:49 PM
สอบถามหน่อยครับ

ชื่อ พุฒิเมธ แปลว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

พุฒิเมธ ในที่นี้มาจากคำว่า พุฒิ คือ วุฒิ และเมธ คือ เมธาหรือเมธี (ถ้าเป็น เมธ เฉยๆ แปลว่า การบวงสรวง)
พุฒิเมธ แปลว่า ผู้มีปัญญาและภูมิรู้ , ผู้มีความฉลาดและเจริญ

pattricsia
10-16-2010, 11:42 PM
ขอบคุณที่แปล ภัทรวิศน์ กับ ภัทริศวร์ นะครับ :D

bonaja5599
10-17-2010, 03:40 AM
สวัสดีค่ะ อยากตั้งชื่อให้ลูกชายค่ะ ตอนเกิดตั้งชื่อเค้าว่า ด.ช.บัณฑัต แปลว่าผู้ให้ทรัพย์สมบัติ แต่เค้าเกิดวันจันทร์ชื่อนี้ไม่เหมาะกับเลขศาสตร์ค่ะ
นามสกุล เลขศาสตร์ได้ 59ค่ะ เค้าเกิดวันจันทร์ ตอน กลางวัน อยากได้ชื่อ ค่ะ รบกวนช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

milk
10-17-2010, 11:04 AM
ขอบคุณมากค่ะ ที่แปลชื่อภัชราภรณ์ ให้ค่ะ แล้ว ภัชราภรณ์ มาจากภาษาบาลีใช่ไม่ค่ะ

Fortuner
10-17-2010, 12:58 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ลูกชายเดิมชื่อ ชวนปรีเปรม ทักษา 39 นามสกุล คิ้วดาวเรือง ทักษา 45 ผลรวม 84
เกิด 26 ก.พ. 2530 เวลา 00.42 น. เลยเที่ยงคืนของวันพุธ ยังเข้าใจว่าเป็นวันพฤหัสอยู่
อยากทราบว่าเป็นวันพุธกลางคืนหรือเปล่าครับ
ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อเป็น พีรพงศ์ ทักษา 45 เพิ่งเปลี่ยนได้ 2 เดือนก่อนที่จะรู้จากอาจารย์ในกระทู้นี้ครับ
ถ้าเป็นพุธกลางคืน ชื่อนี้ก็มีกาลกิณีอยู่หลายตัวใช่มั๊ยครับ สำคัญคนนี้จะไม่สบายบ่อยมาก
รบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อ ตั้งชื่อให้เป็นมงคลและสมพงศ์กับนามสกุลหลาย ๆ ชื่อให้เลือกด้วยครับ

กราบขอบพระคุณครับ

pattarasiririn
10-17-2010, 05:37 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ช่วยตั้งชื่อให้รวมกับนามสกุลแล้วเป็นมงคลให้ด้วยค่ะ
เกิดวันศุกร์ค่ะ ส่วนนามกุลก็ปั่นเอี่ยม
รบกวนด้วยค่ะ

HAPPYnan
10-18-2010, 01:18 AM
ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยน ชื่อคะ อาจจะเปลี่ยนให้เป็น ทักษา 24 คะ ......... แต่ นามสกุล ตอนนี้ ทักษา 39 ไม่ค่อยดีเลยคะ

ผลรวมได้ 63 ก็ดี แต่ เห็นเค้าบอกว่า ให้คุณกับชีวิต 80% ......... แต่เห็นบางชื่อนามสกุล ผลรวม ออกมา จะทำให้ชีวิตดีขึ้น 100%

อยากถามว่า : นามสกุล ทักษา 39 สมควร เปลี่ยน ไหมค่ะ

ที่ตัดสินใจถามเพราะว่า ถ้านามสกุล ทักษา 39 ความหมายก็ดูน่าหนักใจ อีกอย่างพ่อกับแม่ก็ไม่เคยอยู่ด้วยกัน แม่ก็ใช้ อีกนามสกุลนึง พ่อก็เสียแล้ว หนูกับแม่ก็ไม่ได้อยู่ด้วยกันคะ หนูเคยเห็นพ่อเเค่ไม่กี่ครั้ง ตอนเกิดแม่ก็ไปขอให้หนูใช้นามสกุลนี้คะ
ถ้านามสกุล ทักษา 39 ไม่ดี ส่งผลร้าย ก็คงเปลี่ยน ค่ะ
แต่ถ้าไม่ส่งผลอะไร ก็อาจจะไม่เปลี่ยน

ขอบพระคุณคะ

noppakorn
10-18-2010, 02:38 PM
สวัสดีค่ะ อยากตั้งชื่อให้ลูกชายค่ะ ตอนเกิดตั้งชื่อเค้าว่า ด.ช.บัณฑัต แปลว่าผู้ให้ทรัพย์สมบัติ แต่เค้าเกิดวันจันทร์ชื่อนี้ไม่เหมาะกับเลขศาสตร์ค่ะ
นามสกุล เลขศาสตร์ได้ 59ค่ะ เค้าเกิดวันจันทร์ ตอน กลางวัน อยากได้ชื่อ ค่ะ รบกวนช่วยตั้งให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลทักษา 59 ชื่อที่สมพงษ์ขอแนะนำทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ บอกถึงความสำเร็จด้านความรัก ความสมหวังและความสำเร็จ มิตรสหายมาก ข้อเสียนิดหนึ่งคือเจ้าอารมย์ หากมีสติไว้ตลอด จะดีเลิศยิ่ง ผลรวมได้ทักษา 95 เป็นเลขแห่งความสำเร็จ มีซิกเซ้นท์ เข้ากับผู้ใหญ่ได้ดี มีพลังศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง หมั่นทำบุญสวดมนต์บ่อยๆมาเสริมครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับชายวันจันทร์

ชลภัสส์ แปลว่า รัศมีแห่งน้ำ (อายตนะ 9)
ฉัตรกฤษณ์ แปลว่า ใต้ร่มเงาพระกฤษณะ (ฉัด กริด) (อายตนะ 2)
ฉัตรธวัล แปลว่า ฉัตรอันบริสุทธิ์ (ฉัด ทะ วัน) (อายตนะ 1)
ฉัตรพลัช แปลว่า ฉัตรที่เกิดจากพลังศักดิ์สิทธิ์ (ฉัดพะ ลัด) (อายตนะ 6)
กรัณย์กร แปลว่า ผู้สร้างการงาน (อายตนะ 2)
ธัชธรรม์ แปลว่า ผู้เป็นดังธงแห่งความดี (อายตนะ8)
ชวัลพัชร แปลว่า ผู้เข้มแข็งและรุ่งเอง,ผู้มีคุณค่าดังเพชรอันรุ่งเรือง(อายตนะ8)
ญานทัศน์ แปลว่า ผู้เห็นได้ด้วยปัญญา(อายตนะ2)

noppakorn
10-18-2010, 02:40 PM
ขอบคุณมากค่ะ ที่แปลชื่อภัชราภรณ์ ให้ค่ะ แล้ว ภัชราภรณ์ มาจากภาษาบาลีใช่ไม่ค่ะ

สวัสดีครับ

ภาษาไทยเรา มีภาษาหลายชาติมาผสม ภาษาหลักที่เป็นแม่บทคือ บาลีครับ

noppakorn
10-18-2010, 03:09 PM
สวัสดีครับอาจารย์นพ
ลูกชายเดิมชื่อ ชวนปรีเปรม ทักษา 39 นามสกุล คิ้วดาวเรือง ทักษา 45 ผลรวม 84
เกิด 26 ก.พ. 2530 เวลา 00.42 น. เลยเที่ยงคืนของวันพุธ ยังเข้าใจว่าเป็นวันพฤหัสอยู่
อยากทราบว่าเป็นวันพุธกลางคืนหรือเปล่าครับ
ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อเป็น พีรพงศ์ ทักษา 45 เพิ่งเปลี่ยนได้ 2 เดือนก่อนที่จะรู้จากอาจารย์ในกระทู้นี้ครับ
ถ้าเป็นพุธกลางคืน ชื่อนี้ก็มีกาลกิณีอยู่หลายตัวใช่มั๊ยครับ สำคัญคนนี้จะไม่สบายบ่อยมาก
รบกวนช่วยวิเคราะห์ชื่อ ตั้งชื่อให้เป็นมงคลและสมพงศ์กับนามสกุลหลาย ๆ ชื่อให้เลือกด้วยครับ

กราบขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ
จำได้ว่านามสกุล คิ้วดาวเรือง เคยถามเข้ามาแล้วแต่จำเรื่องไม่ค่อยได้แล้วครับ ชื่อลูกชายคุณ ชื่อพีรพงศ์ เกิดในคืนวันพุธหลังเที่ยงคืน ช่วงที่เป็นเช้าวันใหม่ของวันพฤหัส แต่ยังไม่ถึงเวลา 06.00 น.ให้นับเป็นวันพุธกลางคืนครับ พยัญชนะกาลกิณีคือ บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ครับ พีรพงศ์ มี พ เป็นพยัญชนะกาลกิณีครับ เอากาลกิณีเป็นพยัญชนะนำและตัวตามยังเป็นกาลกิณีอีก ก็ป่วยทั้งนอกทั้งใน หรือไม่ก็มักร้อนอกร้อนใจ อยู่ไหนไม่ค่อยสุข นามสกุล คิ้วดาวเรือง ทักษา 45 ควรตั้งชื่อให้มีทักษา 14 หรือ 45 จะดียิ่งครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับชายวันพุธกลางคืน มี อายุนำ

สุขฤชา แปลว่า ผู้รักษาธรรมเนียมทีมีความสุข
สกล แปลว่า ทั่วทุกสิ่งทุกอย่าง
สุทธา แปลว่า ผู้หมดจด,ผู้สะอาด
สกุณ แปลว่า ผู้บินได้ดังนก
สงกร แปลว่ ผู้มีมนุษย์สัมพันธ์ดี

ชื่อทักษา 45 สำหรับชาย มีอายุนำ

สุรวรินทร์ แปลว่า เทวดาผู้เป็นใหญ่อันประเสริฐ
สรัญญ์โชติ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองที่รอบรู้และแกล้วกล้า
ศรัณย์ธร แปลว่า ผู้ทรงความเป็นที่พึ่ง
สุทธ์สันติ แปลว่า ผู้รักสงบอันหมดจด
สิงห์วีรา แปลว่า ผู้กล้าหาญดังสิงห์

noppakorn
10-18-2010, 03:15 PM
สวัสดีค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะ
ช่วยตั้งชื่อให้รวมกับนามสกุลแล้วเป็นมงคลให้ด้วยค่ะ
เกิดวันศุกร์ค่ะ ส่วนนามกุลก็ปั่นเอี่ยม
รบกวนด้วยค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ปั่นเอี่ยม ทักษา 41 ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 ผลรวมได้ 65 เป็นมงคลยิ่งทั้งชื่อ สกุล และผลรวม ครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์

จิตตานาถ แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งแห่งใจ,เจ้าหัวใจ
ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
ณัฐกฤตา แปลว่า ผู้ถูกสร้างให้เป็นนักปราชญ์
ธัญธิตา แปลว่า บุตรสาวผู้โชคดี
นัทธมน แปลว่า ผู้มีใจผูกพัน
มธุกันตา แปลว่า ผู้งามและอ่อนหวาน
มธุภาณี แปลว่า ผู้พูดจาอ่อนหวาน
ชนนภัส แปลว่า ผู้งามจากเชื้อสาย
ชินปฐมา แปลว่า ผุ้เป็นที่หนึ่งในชัยชนะ
ชวมัทนา แปลว่า ผู้ย่ำยีความชั่วด้วยความฉลาดมีไหวพริบ

noppakorn
10-18-2010, 03:24 PM
ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยน ชื่อคะ อาจจะเปลี่ยนให้เป็น ทักษา 24 คะ ......... แต่ นามสกุล ตอนนี้ ทักษา 39 ไม่ค่อยดีเลยคะ

ผลรวมได้ 63 ก็ดี แต่ เห็นเค้าบอกว่า ให้คุณกับชีวิต 80% ......... แต่เห็นบางชื่อนามสกุล ผลรวม ออกมา จะทำให้ชีวิตดีขึ้น 100%

อยากถามว่า : นามสกุล ทักษา 39 สมควร เปลี่ยน ไหมค่ะ

ที่ตัดสินใจถามเพราะว่า ถ้านามสกุล ทักษา 39 ความหมายก็ดูน่าหนักใจ อีกอย่างพ่อกับแม่ก็ไม่เคยอยู่ด้วยกัน แม่ก็ใช้ อีกนามสกุลนึง พ่อก็เสียแล้ว หนูกับแม่ก็ไม่ได้อยู่ด้วยกันคะ หนูเคยเห็นพ่อเเค่ไม่กี่ครั้ง ตอนเกิดแม่ก็ไปขอให้หนูใช้นามสกุลนี้คะ
ถ้านามสกุล ทักษา 39 ไม่ดี ส่งผลร้าย ก็คงเปลี่ยน ค่ะ
แต่ถ้าไม่ส่งผลอะไร ก็อาจจะไม่เปลี่ยน

ขอบพระคุณคะ

สวัสดีครับ
ผมเองทักษานามสกุลตก 28 ผมก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลง ทักษานามสกุลนั้นถึงแม้จะไม่ได้ แต่เป็นนามสกุลที่ควรพูมใจเพราะบุพการีตั้งให้ การตั้งชื่อนั้นเขากำหนดไว้คือ ชื่อสกุล มีพยัญชนะดี มีทักษาชื่อดี มีทักษานามสกุลดี มีผลรวมชื่อสกุลดี และสำคัญที่สุดคือ เราต้องเป็นคนดีและหมั่นทำดีมีกตัญญู ชีวิตนี้มีสุขไม่สิ้นครับ ฉะนั้น นามสกุลคุณไม่ดี หมอดูหรือตำราบอกว่าดีแค่ 80% คุณก็เชื่อ คุณต้องจำไว้อย่างว่า ของทุกอย่างไม่มีครบ 100% หรอกครับ คนที่ชื่อดีนามสกุลดีอะไรดีเสียหมด ยกเว้นไม่เคยทำดีมีกตัญญู ผมก็ไม่เห็นว่าเขาจะดีที่ตรงไหน หลายคนเป็นคนชั่วเสียด้วย ติดคุกติดตรางก็มี เพราะฉะนั้นอย่าไปกังวลใจกับเรื่องตรงนี้ ชื่อไม่ดี นามสกุลไม่ดี แต่เราเป็นคนดี และเราอยู่มาได้ดี ไม่มีปัญหา นั้นประกอบด้วยหลายๆอย่างครับ ไม่ใช่เพียงชื่อเท่านั้นก็ช่วยเราได้ สำคัญคือฐานชะตาของคุณดี กรรมเก่าคุณทำมาดี ชื่อนายหมูนายหมา ก็มีสุขมีดีได้ครับ
โปรดอย่าไปกังวลใจกับเรื่องดีไม่ดีของนามสกุลเลย ชื่อคุณดี พยัญชนะดี ผลรวมดี แล้วคุณเป็นคนดีมีกตัญญู แค่นี้กินไม่หมดแล้วครับ นามสกุลไม่ดี ก็ให้แก้ไขด้วยการเป็นคนดีหมั่นทำบุญสร้างกุศล ชีวิตก็ดีเพราะกรรมใหม่มาเติมเต็มครับ ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ หากคุณเป็นคนดี หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆครับ
สุขกายสุขใจครับ

HAPPYnan
10-19-2010, 03:37 AM

ขอบพระคุณคะ

สวัสดีครับ
ผมเองทักษานามสกุลตก 28 ผมก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลง ทักษานามสกุลนั้นถึงแม้จะไม่ได้ แต่เป็นนามสกุลที่ควรพูมใจเพราะบุพการีตั้งให้ การตั้งชื่อนั้นเขากำหนดไว้คือ ชื่อสกุล มีพยัญชนะดี มีทักษาชื่อดี มีทักษานามสกุลดี มีผลรวมชื่อสกุลดี และสำคัญที่สุดคือ เราต้องเป็นคนดีและหมั่นทำดีมีกตัญญู ชีวิตนี้มีสุขไม่สิ้นครับ ฉะนั้น นามสกุลคุณไม่ดี หมอดูหรือตำราบอกว่าดีแค่ 80% คุณก็เชื่อ คุณต้องจำไว้อย่างว่า ของทุกอย่างไม่มีครบ 100% หรอกครับ คนที่ชื่อดีนามสกุลดีอะไรดีเสียหมด ยกเว้นไม่เคยทำดีมีกตัญญู ผมก็ไม่เห็นว่าเขาจะดีที่ตรงไหน หลายคนเป็นคนชั่วเสียด้วย ติดคุกติดตรางก็มี เพราะฉะนั้นอย่าไปกังวลใจกับเรื่องตรงนี้ ชื่อไม่ดี นามสกุลไม่ดี แต่เราเป็นคนดี และเราอยู่มาได้ดี ไม่มีปัญหา นั้นประกอบด้วยหลายๆอย่างครับ ไม่ใช่เพียงชื่อเท่านั้นก็ช่วยเราได้ สำคัญคือฐานชะตาของคุณดี กรรมเก่าคุณทำมาดี ชื่อนายหมูนายหมา ก็มีสุขมีดีได้ครับ
โปรดอย่าไปกังวลใจกับเรื่องดีไม่ดีของนามสกุลเลย ชื่อคุณดี พยัญชนะดี ผลรวมดี แล้วคุณเป็นคนดีมีกตัญญู แค่นี้กินไม่หมดแล้วครับ นามสกุลไม่ดี ก็ให้แก้ไขด้วยการเป็นคนดีหมั่นทำบุญสร้างกุศล ชีวิตก็ดีเพราะกรรมใหม่มาเติมเต็มครับ ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุลครับ หากคุณเป็นคนดี หมั่นทำบุญสร้างทานเสมอๆครับ
สุขกายสุขใจครับ

เกิด วันจันทร์ คะ แล้ว นามสกุล มีกาลกิณี เพียบ ทั้ง ทักษาก็ไม่ดี อีกอย่างเหมือนตอนแรกเกิด พ่อเค้าไม่อยากให้ใช้นามสกุลนี้ด้วย(ส่วนแม่ใช้ อีกนามสกุลอยู่แล้ว) ......... ก็ไม่เป็นเหรอ ค่ะ ไม่ต้องเปลี่ยนเหรอคะ (เฮะๆๆ ขี้สงสัยหน่ะคะ เป็นเด็กไร้ที่พึ่งที่ปรึษา เลยรบกวน อุบาสกนพกรณ์ ซะเยอะเลย) ขอบคุณมากคะ

noppakorn
10-19-2010, 10:42 AM
เกิด วันจันทร์ คะ แล้ว นามสกุล มีกาลกิณี เพียบ ทั้ง ทักษาก็ไม่ดี อีกอย่างเหมือนตอนแรกเกิด พ่อเค้าไม่อยากให้ใช้นามสกุลนี้ด้วย(ส่วนแม่ใช้ อีกนามสกุลอยู่แล้ว) ......... ก็ไม่เป็นเหรอ ค่ะ ไม่ต้องเปลี่ยนเหรอคะ (เฮะๆๆ ขี้สงสัยหน่ะคะ เป็นเด็กไร้ที่พึ่งที่ปรึษา เลยรบกวน อุบาสกนพกรณ์ ซะเยอะเลย) ขอบคุณมากคะ
[/quote]
สวัสดครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ถนนทุกสายไม่ได้โรยด้วยกุหลาบ จะให้งามพร้อมต้องเป็นคนดี ให้คนนิยมนับถือ ชือดีทักษาดี อะไรดีๆหมด แต่เป็นคนเลว ไม่มีคนนับถือ ชีวิตจะสุขได้อย่างไร

pattarasiririn
10-19-2010, 08:18 PM
ขอบพระคุณมากค่ะ

Itawz
10-19-2010, 09:29 PM
เกิดวันจัทร์ค่ะ นามสกุล พิมพรรณ ต้องชื่ออะไรบ้างคะถึงจะดีค่ะ

มีฝาแฝดด้วยนะคะ รบกวนขอชื่อที่คล้องจองกันค่ะ

แล้วชื่อ ภทรภรณ์ กับ ภชรภรณ์ แปลว่าอะไรหรอค่ะ
จาไปเปลี่ยนแล้วอำเภอไม่ให้เปลี่ยนอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^___^

noppakorn
10-20-2010, 11:36 AM
เกิดวันจัทร์ค่ะ นามสกุล พิมพรรณ ต้องชื่ออะไรบ้างคะถึงจะดีค่ะ

มีฝาแฝดด้วยนะคะ รบกวนขอชื่อที่คล้องจองกันค่ะ

แล้วชื่อ ภทรภรณ์ กับ ภชรภรณ์ แปลว่าอะไรหรอค่ะ
จาไปเปลี่ยนแล้วอำเภอไม่ให้เปลี่ยนอ่ะค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลพิมพรรณ ทักษา 38 เป็นทักษาบอดจับคู่ดีเลิศไม่ได้ ได้ชื่อใหม่แล้วแก้ไขด้วยการหมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ และเป็นคนดีเพื่อมาเสริมชือสกุลและฐานชะตา ชีวิตจะดีเลิศครับ ข้อสำคัญการทำดีคือมีกตัญญูรู้คุณบิดามารดา ไม่ทอดทิ้ง ทำให้ท่านสุขใจ อันนี้เป็นสิ่งดีเลิศที่สุดครับ ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือชื่อ ทักษา 41 เป็นดาวพุธคื่อดาวแห่งปัญญา กับดาวอาทิตย์ดาวแห่งผู้นำ ผลรวมคือ 5 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภโชค เมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษา 79 บอกถึงอาจมีโรคภัยประจำตัว เป็นเลขดีปานกลาง ป้องกันได้คือหมั่นรักษาสุขภาพให้แข็งแรง และทำบุญทำดีไว้มากๆ เคราะภัยโรคภัยก็จะไม่บังเกิดครับ

ภทรภรณ์ มาจาก ภัทรภรณ์ กร่อน ไม้หันอากาศทิ้ง เป็น ภทรภรณ์ แปลว่า ผู้มีความดีงามเป็นเครื่องค้ำจุน ทักษา 25 ไม่ดีครับ แต่ค่าอายตนะได้8 เป็นอายตนะดี
ภชรภรณ์ มาจาก ภัชรภรณ์ คำว่า ภัชร ไม่มีคำศัพท์ครับ ควรใช้คำว่า ภัชชภรณ์ หรือ ภชชภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่รู้จักแยกแยะ ทักษา 24 เป็นมงคล ค่าอายตนะ 2 ก็ดี

แต่ทั้งสองชื่อนี้ไม่เหมาะกับนามสกุล พิมพรรณ ที่มีทักษา 38ครับ ควรใช้ทักษา 41 จะดีกว่าครับ นามสกุลคุณขาดพยัญชนะกลุ่ม บริวาร อายุ และศรี ชื่อที่ตั้งจึงควรมีพยัญชนะกลุ่มนี้มาเสริมบ้างครับ

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์ ชื่อเข้ากัน

พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ8)
พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)

นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี (อายตนะ7)
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ (อายตนะ7)

นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)

10-20-2010, 12:07 PM

ขอรบกวนขอชื่อให้หลานสาวหน่อยนะค๊ะ เค้าเกิดวันศุกร์ค่ะ
อยากได้ชื่อสั้น ๆ แค่สองพยางค์ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
10-20-2010, 12:28 PM

ขอรบกวนขอชื่อให้หลานสาวหน่อยนะค๊ะ เค้าเกิดวันศุกร์ค่ะ
อยากได้ชื่อสั้น ๆ แค่สองพยางค์ค่ะ

สวัสดีครับ

อยากให้ชื่อน่ะครับ แต่ชื่อที่ได้ไปหากไม่เข้ากับนามสกุลหรือทักษาไม่สมพงษ์กัน ทำให้ชตาชีวิตไม่ดีจะเป็นกรรมของผู้ให้ครับ ขอนามสกุลมาด้วย ครับ จะช่วยพิเคราะห์ให้เป็นอย่างดีและเป็นมงคลนามต่อไปครับ ไม่เสียสตางค์ครับ และไม่ต้องเกรงใจครับ หากไม่ติดธุระหรือไปแสวงบุญยินดีตอบให้ทันทีครับ

10-20-2010, 03:09 PM
[quote=true friends ]

หลานสาว นามสกุล ประเดิมชัย ค่ะ

noppakorn
10-21-2010, 11:21 AM
[quote=true friends ]

หลานสาว นามสกุล ประเดิมชัย ค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลประเดิมชัย ทักษาเลข 36 เป็นมงคลยิ่งครับ ชื่อทักษาที่เหมาะสมคือทักษา 15 เป็นอาทิตย์และดาวพฤหัส ดาวคู่มิตรบอกถึงมีโชค มีผู้ช่วยเหลือมีความเจริญรุ่งเรืองและสมหวังความรัก ผลรวมได้ 51 ก็เป็นทำนองเดียวกันครับ ทักษานี้เป็นมงคลยิ่ง หากเป็นคนดีมีกตัญญูหมั่นสร้างบุญรักษาศีล อนาคตเป็นเลิศครับ นามสกุลขาดมูละและบริวาร

ชื่อทักษา 15 สำหรับหญิงวันศุกร์

ณัชปภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในการให้ความรู้ (ค่าอายตนะ 6)
สุทธภา แปลว่า ผู้มีรัศมีบริสุทธิ์ (อายตนะ9)
ณชสา แปลว่า ยอดปราชญ์ (อายตนะ 7)
ณิกษา แปลว่า จุมพิต (อายตนะ 2)
ณิชตา แปลว่า หญิงผู้บริสุทธิ์ (อายตนะ 2)

ขอโทษด้วยครับ ชื่อสองพยางค์มีแต่ค่าอายตนะไม่ดีจึงไม่จัดให้ ครับ
เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญหรือใส่บาตรให้เจ้ากรรมนายเวรของเจ้าของชื่อด้วยครับ

tommycri
10-31-2010, 08:26 AM
สวัสดีครับคุณนพ..
ผมมีเรื่องปรึกษาครับ ผมเกิดวันจันทร์ นามสกุลของผมอยู่ทักษา33 อาชีพค้าขาย ติดต่อภายนอกและเดินทางบ่อยๆ ไม่อยู่กับที่ เจอผู้คนมากมาย อยากที่จะปรึกษาคุณนพช่วยหาทักษาของชื่อและตั้งชื่อใหม่ให้หน่อย ชื่อเดิมตกทักษาไม่ดีครับ จะขึ้นต้นด้วยหมวดนี้หรือว่าศรีก็ได้ ขออายะตะนะ ด้วยครับ ขอบคุณครับ

beauty4627
10-31-2010, 09:01 PM
สวัสดีค่ะ คุณอุบาสกนพกรณ์

คือดิฉัน เกิดวันจันทร์ ชื่อ-นามสกุล ที่ใช้ตอนนี้คือ พรรษชนก พิศุทธิ์เสถียร แต่ ได้เลขตามหลักทักษาไม่ค่อยดี จึงต้องการเปลี่ยนค่ะ....ดิฉันอยากได้ชื่อที่ได้เลข 42 เพราะจะแก้นามสกุลใหม่ด้วยค่ะ โดยตัด สระอิ บนตัว ธ ที่คำว่า พิศุทธิ์ ออกไป.เป็น.... พิศุทธ์เสถียร .....แล้วจะได้เลข ทักษา ของนามสกุลเป็น 63 ค่ะ

สืบเนื่องจาก ที่ คุณอุบาสกนพกรณ์ ได้แนะนำชื่อ ให้ คุณ Itawzที่ เกิดวันจันทร์ เช่นเดียวกันไป ดังนี้

ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิงวันจันทร์ ชื่อเข้ากัน

พัชชานันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในการพูด (อายตนะ8)

ดิฉันจึงอยากขอคำแนะนำว่า หากดิฉัน ชอบ ชื่อ พัชร์ชัญญา มาก..... จะสามารถใช้ได้หรือไม่ค่ะ

ป.ล. ดิฉันมีชื่อที่ชอบอีก 2 ชื่อค่ะ คือ ชัญญ์ชนัตร กับ ลัลน์วฤณ รบกวนคุณอุบาสกนพกรณ์ ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

ขอแสดงความนับถือค่ะ

annasui
11-01-2010, 09:02 AM
ขอความหมาย ชื่อ ปภัสทร์ชนกค่ะ

noppakorn
11-01-2010, 11:35 AM
ผมมีเรื่องปรึกษาครับ ผมเกิดวันจันทร์ นามสกุลของผมอยู่ทักษา33 อาชีพค้าขาย ติดต่อภายนอกและเดินทางบ่อยๆ ไม่อยู่กับที่ เจอผู้คนมากมาย อยากที่จะปรึกษาคุณนพช่วยหาทักษาของชื่อและตั้งชื่อใหม่ให้หน่อย ชื่อเดิมตกทักษาไม่ดีครับ จะขึ้นต้นด้วยหมวดนี้หรือว่าศรีก็ได้ ขออายะตะนะ ด้วยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 33 ในการตั้งชื่อมีทักษาที่ดีที่สุดทักษาเดียว คือชื่อทักษา 9 ชื่อจะค่อนข้างสั้นสักหน่อยน่ะครับ แต่เลข 9 คือดาวเกตุ เป็นดาวแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร คือดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา และดาวจันทร์ ดาวแห่งความรัก ความมีเสน่ห์ ส่งผลให้คุณมีมิตรมากเพี่อนฝูงให้ความช่วยเหลือ เหมาะกับการติดต่อผู้คน ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันจันทร์ เป็นชื่อสั้นๆแต่มีมงคลยิ่งครับ

ธม แปลว่า ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 2)
ตฤณ แปลว่า หญ้า (อายตนะ 9)
ธน(ทะนะ) แปลว่า ทรัพย์สมบัติ (อายตนะ2)
นค(นะคะ) แปลว่า พระอาทิตย์,ภูเขา (อายตนะ7)

nuumim
11-01-2010, 04:25 PM
สวัสดีค่ะ พอดีนู๋ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะปัจจุบันชื่อ พิมพ์อนงค์ นามสกุล ลิมป์รุ่งรัตนา

ซึ่งนู๋เกิดวันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2530 วันพุธกลางวันค่ะ

อักษรกาลากิณี คือ จ-ญ ส่วนดาว ๒ ตกภพวินาศ คือ ก-ง และก็ดาว 6 ตกภพมรณะ คืออักษร ศ-ฮ ค่ะ ซึ่งนู๋ไม่ทราบว่ามันไม่

สามารถใช้ได้จริงๆใช่ไหมคะ งั้นนู๋ขอรบกวนพี่นพ ตั้งชื่อให้นู๋ใหม่ได้ไหมคะขอชื่อที่ฟังแล้วไพเราะหู ความหมายดี ชื่อที่

สอดคล้องกันกับนามสกุล ลิมป์รุ่งรัตนา แล้วผลรวมออกมามีความหมายว่า ประสบผลสำเร้จทุกด้าน หรือ แล้วแต่ที่พี่นพเห็น

สมควรก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

Phach
11-01-2010, 08:39 PM
สวัสดีคะ

อยากทราบความหมายชื่อ พัชรกัญน์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณคะ

tommycri
11-02-2010, 07:13 AM

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 33 ในการตั้งชื่อมีทักษาที่ดีที่สุดทักษาเดียว คือชื่อทักษา 9 ชื่อจะค่อนข้างสั้นสักหน่อยน่ะครับ แต่เลข 9 คือดาวเกตุ เป็นดาวแห่งความสำเร็จ ผลรวมได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่มิตร คือดาวพุธ ดาวแห่งปัญญา และดาวจันทร์ ดาวแห่งความรัก ความมีเสน่ห์ ส่งผลให้คุณมีมิตรมากเพี่อนฝูงให้ความช่วยเหลือ เหมาะกับการติดต่อผู้คน ครับ

ชื่อทักษา 9 สำหรับชายวันจันทร์ เป็นชื่อสั้นๆแต่มีมงคลยิ่งครับ

ธม แปลว่า ยิ่งใหญ่ (อายตนะ 2)
ตฤณ แปลว่า หญ้า (อายตนะ 9)
ธน(ทะนะ) แปลว่า ทรัพย์สมบัติ (อายตนะ2)
นค(นะคะ) แปลว่า พระอาทิตย์,ภูเขา (อายตนะ7)

ขอบคุณคุณนพมากครับ ขอใช้คำว่า ตฤณ หละกันครับ ผมคิดว่าจะไปเปลี่ยนวันที่ 17 พย.นี้
หากคุณนพมีคำชี้แนะอะไรเพิ่มเติม ผมขอน้อมรับด้วยความยินดีครับ บุญกุศลในการช่วยเหลือนี้
ขอให้คุณนพจงประความรุ่งเรืองและความสมหวังในทุกสิ่งตลอดไปนะครับ ขอขอบคุณครับ

annasui
11-02-2010, 12:14 PM
รบกวนขอความหมาย ชื่อ ปภัสทร์ชนกด้วยค่ะ จะไปเปลี่ยนเดือนหน้าแล้วค่ะอยากรู้ความหมายมากค่ะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-02-2010, 01:00 PM
สวัสดีค่ะ พอดีนู๋ต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะปัจจุบันชื่อ พิมพ์อนงค์ นามสกุล ลิมป์รุ่งรัตนา

ซึ่งนู๋เกิดวันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2530 วันพุธกลางวันค่ะ

อักษรกาลากิณี คือ จ-ญ ส่วนดาว ๒ ตกภพวินาศ คือ ก-ง และก็ดาว 6 ตกภพมรณะ คืออักษร ศ-ฮ ค่ะ ซึ่งนู๋ไม่ทราบว่ามันไม่
สามารถใช้ได้จริงๆใช่ไหมคะ งั้นนู๋ขอรบกวนพี่นพ ตั้งชื่อให้นู๋ใหม่ได้ไหมคะขอชื่อที่ฟังแล้วไพเราะหู ความหมายดี ชื่อที่
สอดคล้องกันกับนามสกุล ลิมป์รุ่งรัตนา แล้วผลรวมออกมามีความหมายว่า ประสบผลสำเร้จทุกด้าน หรือ แล้วแต่ที่พี่นพเห็น
สมควรก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อันที่จริงชื่อหนูก็ไม่มีปัญหาอะไร ได้ทักษา 60 เป็นทักษามงคลเสียด้วย เรื่องตกภพมรณะ เป็นเรื่องทางทอดดวงชะตา ไม่ควรมาเกียวกับชื่อ หมอดูเดี๋ยวนี้นำปนเปจนยุ่งไปหมด อันที่จริงแล้ว หากชีวิตหนูยังไม่มีปัญหาอะไร ก็ยังไม่สมควรจะเปลี่ยน ชื่อพระอรหันต์(พ่อแม่)ตั้งให้ ประเสริฐยิ่งนัก มีปัญหาหนักเมื่อใด ค่อยเปลี่ยนจะดีกว่าครับ เพราะว่าหากฐานชะตาเกิดดีแล้ว ชื่อนั้นจะมาเกียวข้องเพียงสัก 30 เปอร์เซนต์เท่านั้น คนอยู่ในศีล อยู่ในความกตัญญู ไม่ต้องกลัวสิ่งใด ปัญหายุ่งยากเพียงใด ก็แก้ไขได้ทั้งสิ้น ชื่อของหนู และนามสกุล นั้นล้วนเป็นนามมงคลทั้งสิ้น เพียงแต่ผลรวมนั้น ได้ 111 เป็นอาทิตย์สามดวง บอกว่า เจ้าตัวเป็นคนใจร้อน ทำสิ่งใดชอบความรวดเร็ว ดื้อรั้น เอาความต้องการของตัวเป็นใหญ่ เนื่องจากคุณมีชื่อสกุลเป็นธาตุไฟตั้งสามดวง แต่ข้อดีคือ คุณเป็นคนกล้าได้กล้าเสีย ใจนักเลง เพื่อนฝูงจึงมีมาก หากลดข้อเสียที่บอกไว้ สร้างอารมย์ให้เย็น รู้จักฟังความคิดเห็นผู้อื่น มีความคิดรอบคอบ และหมั่นสวดมนต์ไหว้พระสร้างกุศล หนูไม่ต้องเปลี่ยนชื่อครับ รับรองชีวิตนี้มีสุขยิ่ง ลองพิจารณาดูก่อนน่ะครับ เพราะการเปลี่ยนชื่อ อาจจะเป็นการเปลี่ยนหรือกระทบกระเทือนฐานชะตาได้ ตัดสินใจให้แนแล้วถ้าต้องการเปลี่ยนก็ถามมาอีกครั้งครับ

jaowyingg
11-02-2010, 04:21 PM
ชื่อเดิมคือ ชื่อ นัชชา ฉัตรเมธี เกิดวันศุกร์ กุมภาพันธ์ค่ะ

- อยากได้เลขอายตนะ 6 7 8 9 ก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

nuumim
11-02-2010, 04:37 PM
ขอบคุณ พี่นพมากนะคะ ที่ตอบกระทู้

คือนู๋ขอบรบกวนพี่นพอีกทีค่ะ ช่วยตั้งชื่อให้นู๋ซัก 4-5 ชื่อได้ไหม ส่วนเรื่องเปลี่ยนชื่อ นู๋ได้ลองคุยกับคุณแม่ไว้แล้ว ซึ่งท่านก็โอเค เพราะว่า

อย่างที่พี่นพบอกแหละคะ นู๋อารมณ์ร้อน ผ่านเรื่องร้ายแรงมาหลายเรื่องเหมือนกัน ขนาดคุณแม่ยังตกใจ จนบางครั้งคุณแม่บอกว่าการ

ตัดสินใจที่ผิดผลาดกับเรื่องร้ายแรงของนู๋เกิดจากการที่นู๋ดื้อรั้นจนเกินไป นู๋กับคุณแม่เลยลองคุยกันท่านบอกว่า ลองเปลี่ยนชื่อดูไหมเพื่อ

จะดีขึ้นบ้างเปลี่ยนชื่อใหม่ คนใหม่ คิดใหม่ ทำใหม่ อาจจะมีผลดีขึ้นบ้าง ส่วนท่านก็เคยได้ลองอ่านชื่อที่นพตั้งไว้ หลายต่อหลายชื่อ

ท่านบอกว่าเพราะดี ความหมายก็ดีด้วย และที่สำคัญท่านกับนู๋ไม่ค่อยจะได้ยินชื่อซ้ำๆ กับที่ไหนๆ ซักเท่าไหร่ นู๋เลยจะรบกวนให้พี่นพตั้ง

ชื่อเพราะๆให้สักครั้งนะคะ ส่วนการเลือกชื่อนั้นนู๋ให้คุณแม่ตัดสินใจว่า ท่านอยากให้นู๋ชื่ออะไร คุณแม่โอเค นู๋ก็โอเคค่ะ ตามใจคุณแม่

ด้วย ส่วนเรื่องชื่อขอให้พี่นพเป็นคนตั้งให้นู๋ทีนะคะ

ขอบคุณพี่นพมากค่ะ ;D

suphatchakun
11-03-2010, 12:16 AM
รบกวนตั้งชื่อหลานให้หน่อยค่ะ
เพิ่งคลอด 2 พ.ย. 2553 เวลาประมาณ บ่ายโมง ผู้หญิงค่ะ นามสกุล เต็มแก้ว
อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยศรี ค่ะ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ชื่อมีครบทั้งศรี เดช มูละ อายุ อุตสาหะ บริวาร มนตรี อ่ะค่ะ :D
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

vampirez99
11-03-2010, 01:23 AM
เมริน กับ เมรินทร์ แปลต่างว่าอะไรคะ ความหมายเดียวกันหรือเปล่า

nonkungcup69
11-03-2010, 10:11 AM
สวัสดีครับ

ผมว่าจะเปลี่ยนชื่อให้แม่ เพราะว่ายังมีเลขไม่ดีอยู่

แม่ชื่อ ปัทมาวรรณ สิริสมบัติ เกิดวันอังคาร

ผมอยากได้ชื่อที่มีเลข 15,51,56,92

เพราะผมว่าชื่อที่มีเลขเหล่านี้เหมาะกับนามสกุล ขอขึ้นด้วยทักษา ศรี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

nammon53
11-03-2010, 11:55 AM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อหน่อยค่ะว่า "พรมณัสวีย์" หมายความว่าอย่างไรคะ

noppakorn
11-03-2010, 12:10 PM
ชื่อเดิมคือ ชื่อ นัชชา ฉัตรเมธี เกิดวันศุกร์ กุมภาพันธ์ค่ะ

- อยากได้เลขอายตนะ 6 7 8 9 ก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุลฉัตรเมธี ทักษา 34 ควรใช้ชื่อทักษา 56 ผลรวม 90 สำหรับเรื่องอายตนะ คงจัดให้ตามต้องการลำบาก เพราะที่นี่ตั้งชื่อตามหลักทักษาปกรณ์ครับ แต่ค่าอายตนะนั้นพอจะเทียบให้ได้ หากต้องการตามที่ระบุ บางครั้งไม่มีเวลาพอคิดให้ได้ครับ เพราะไม่มีตำราชื่ออายตนะ ครับ (จำได้ว่าเคยให้ชื่อไปครั้งหนึ่งแล้ว)
ชื่อทักษา 56 สำหรับหญิงวันศุกร์ (ชื่อตั้งให้ใหม่)
นันทน์พิชญ์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีความสุข (อายตนะ 9)
พัทธ์จินตนี แปลว่า ผู้ผูกพันความคิด (อายตนะ ๘)
นันทน์คณุฒน์ แปลว่า ผู้มีความสุขและประเสริฐกว่าคนทั้งหลาย (อายตนะ 6)

noppakorn
11-03-2010, 12:24 PM
ขอบคุณ พี่นพมากนะคะ ที่ตอบกระทู้

คือนู๋ขอบรบกวนพี่นพอีกทีค่ะ ช่วยตั้งชื่อให้นู๋ซัก 4-5 ชื่อได้ไหม ส่วนเรื่องเปลี่ยนชื่อ นู๋ได้ลองคุยกับคุณแม่ไว้แล้ว ซึ่งท่านก็โอเค เพราะว่า

อย่างที่พี่นพบอกแหละคะ นู๋อารมณ์ร้อน ผ่านเรื่องร้ายแรงมาหลายเรื่องเหมือนกัน ขนาดคุณแม่ยังตกใจ จนบางครั้งคุณแม่บอกว่าการ

ตัดสินใจที่ผิดผลาดกับเรื่องร้ายแรงของนู๋เกิดจากการที่นู๋ดื้อรั้นจนเกินไป นู๋กับคุณแม่เลยลองคุยกันท่านบอกว่า ลองเปลี่ยนชื่อดูไหมเพื่อ

จะดีขึ้นบ้างเปลี่ยนชื่อใหม่ คนใหม่ คิดใหม่ ทำใหม่ อาจจะมีผลดีขึ้นบ้าง ส่วนท่านก็เคยได้ลองอ่านชื่อที่นพตั้งไว้ หลายต่อหลายชื่อ

ท่านบอกว่าเพราะดี ความหมายก็ดีด้วย และที่สำคัญท่านกับนู๋ไม่ค่อยจะได้ยินชื่อซ้ำๆ กับที่ไหนๆ ซักเท่าไหร่ นู๋เลยจะรบกวนให้พี่นพตั้ง

ชื่อเพราะๆให้สักครั้งนะคะ ส่วนการเลือกชื่อนั้นนู๋ให้คุณแม่ตัดสินใจว่า ท่านอยากให้นู๋ชื่ออะไร คุณแม่โอเค นู๋ก็โอเคค่ะ ตามใจคุณแม่

ด้วย ส่วนเรื่องชื่อขอให้พี่นพเป็นคนตั้งให้นู๋ทีนะคะ

ขอบคุณพี่นพมากค่ะ ;D

สวัสดีครับ

ชื่อที่เหมาะสมกับหนู คือทักษา 54 รวมกับนามสกุลแล้วได้ทักษา รวม 105 เป็นมงคลเลิศยิ่งครับ

ชื่อทักษา 54 สำหรับหญิงวันพุธกลางวัน

เพียงอัมพร แปลว่า เสมอฟ้า (อายตนะได้ 6)
พนิตพิมพ์ แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างที่น่ารัก (อายตนะ 9)
พันธ์อัมพา แปลว่า หญิงผู้มีเชื้อสายดี (อายตนะ 9)
พิมพ์อารยา แปลว่า ผู้เป็นแบบอย่างความประเสริฐ (อายตนะได้ 6)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมไปทำบุญสร้างทานปล่อยนกปล่อยปลาหรืออย่างน้อยใส่บาตรพระสัก 1องค์ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและผู้ตั้งชื่อครับ

noppakorn
11-03-2010, 12:58 PM
รบกวนตั้งชื่อหลานให้หน่อยค่ะ
เพิ่งคลอด 2 พ.ย. 2553 เวลาประมาณ บ่ายโมง ผู้หญิงค่ะ นามสกุล เต็มแก้ว
อยากให้ชื่อขึ้นต้นด้วยศรี ค่ะ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ชื่อมีครบทั้งศรี เดช มูละ อายุ อุตสาหะ บริวาร มนตรี อ่ะค่ะ :D
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ
ยินดีด้วยครับ เด็กหญิงเกิดวันมงคลเป็นวันมังกร เวลาดีปานกลาง วันที่ 2พย.เป็นวันอังคาร พยัญชนะที่เป็นกาลกิณีคือ กขคฆง นามสกุล เต็มแก้ว ทักษา 29 ชื่อทีเหมาะสมคือชื่อทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ อันเป็นดาวคู่มิตร ส่งผลให้เป็นคนมีความมุ่งมั่นทำการใดสำเร็จมีเพื่อนช่วยเหลือ มีเสน่ห์ กตัญญู และมักมีโชค ผลรวมกับนามสกุล ได้ 65 เป็นดาวศุภโชคคู่ เป็นดาวที่มีเสน่ห์ มีผู้ช่วยเหลือเป็นอย่างดี

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันอังคาร

ฉัตรรุจยา แปลว่า ผู้น่ารักที่ร่มเย็นเป็นสุข (ค่าอายตนะ 2)
เต็มปาลิน แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยผู้คุ้มครอง (ค่าอายตนะ 7)
เต็มหทัย แปลว่า ผู้มากไปด้วยความน่ารัก (ค่าอายตนะ 6)
ณัฐธนัน แปลว่า นักปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (ค่าอายตน 1)
พรหมณัชชา แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้อันประเสริฐ (อายตนะ 2)

พยัญชนะคงไม่ครบหมู่ครับ แต่ก็มีมากและเสริมกับสกุลจะได้เต็ม ตามต้องการ หรือมากที่สุด ชื่อทั้งหมดตั้งให้ใหม่ครับ

noppakorn
11-03-2010, 01:02 PM
เมริน กับ เมรินทร์ แปลต่างว่าอะไรคะ ความหมายเดียวกันหรือเปล่า

สวัสดีครับ

เมริน เป็นชื่อต่างประเทศ หรือคำเรียกกันเฉพาะ
เมรินทร์ แปลว่า เจ้าแห่งยอดเขาที่ตั้งบนสวรรค์

noppakorn
11-03-2010, 01:04 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามความหมายของชื่อหน่อยค่ะว่า "พรมณัสวีย์" หมายความว่าอย่างไรคะ

สวัสดีครับ

พรมณัสวีย์ คำว่า ณัสวีย์ ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
11-03-2010, 01:13 PM
สวัสดีครับ

ผมว่าจะเปลี่ยนชื่อให้แม่ เพราะว่ายังมีเลขไม่ดีอยู่

แม่ชื่อ ปัทมาวรรณ สิริสมบัติ เกิดวันอังคาร

ผมอยากได้ชื่อที่มีเลข 15,51,56,92

เพราะผมว่าชื่อที่มีเลขเหล่านี้เหมาะกับนามสกุล ขอขึ้นด้วยทักษา ศรี

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ สิริสมบัติ ทักษา 44 เหมาะสมกับชื่อทักษา 15 และ 51 จึงจะดีที่สุดครับ สำหรับ 56 ไม่เหมาะกับผู้หญิงนัก ทักษา 92 ชื่ออย่างน้อยต้อง ห้าพยางค์ขึ้นไปและผลรวม136 ดวงดาวเป็นคู่ศัตรูมาอยู่ร่วมครับ

ชื่อทักษาเลข 15 สำหรับหญิงวันอังคาร

วฤณดา แปลว่า หญิงของเทวดา
วฤณภา แปลว่า ความรุ่งเรืองจากเทวดา
รภัทภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันประเสริฐ
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ชนิดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในการเกิด (ศรีนำ + มนตรี)
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้ (ศรีนำ+มนตรี)
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
นงนุช แปลว่า ผู้หญิง
ชนะปภา แปลว่า รัศมีแห่งชัยชนะ (ศรีนำ+มนตรี)
ฌานปภา แปลว่า แสงสว่างแห่งการเพ่งพิศ (ศรีนำ+มนตรี

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร

จันทร์ทีปต์ แปลว่า ความรุ่งเรืองของดวงจันทร์
ฉัตรจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีในร่มเงา
ณัฏฐอุรวี แปลว่า แผ่นดินนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
ณัฐวรีย์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ

vind
11-03-2010, 02:18 PM
รบกวน อ. ด้วยค่ะ
อยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 9
อักษรเสียงแรก บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
อักษรเสียงสอง ก ข ค ฆ ง
หรือชื่ออื่นๆก็ได้ค่ะ อยากได้เยอะๆไว้เลือก เผื่อไปคำนวนเองต่อ
อยากถามเพิ่มเติมว่า หลักตุ๊กตาไขนาม กับดาวศุภเคราะห์มีผลอย่างไร
ปล. หนูเกิดวันอาทิตย์ค่ะ แต่บังเอิญไปดูตำราตุ๊กตาไขนามแล้ว วรรคศรีนำหน้า เขาว่าไม่ดีอีก เลยงงๆค่ะ

อยากเปลี่ยนชื่อครั้งนี้ไม่ให้ผิดพลาดอ่าค่ะ
เปลี่ยนทั้งทีจะได้สบายใจ
ขอบคุณอ. ล่วงหน้าค่ะ

annasui
11-03-2010, 03:31 PM
รบกวนขอความหมาย ชื่อ ปภัสทร์ชนกด้วยค่ะ อยากรู้ว่าความหมายรึเปล่าค่ะ เห็นอาจารย์ไม่ตอบหรือว่าไม่มีความหมายค่ะขอบคุณค่ะ

vampirez99
11-03-2010, 04:10 PM
ขอบคุณมากนะคะ
ได้อ่านจากกระทู้ที่ผ่านๆมาว่า รินทร์ แปลว่าน้ำ แล้ว เม เฉยๆ มีความหมายไหมคะ

suphatchakun
11-03-2010, 05:00 PM
ขอบคุณนะคะ ที่ช่วยตั้งชื่อให้ค่ะ เพราะๆทั้งนั้นเลย :D

noppakorn
11-03-2010, 11:23 PM
รบกวน อ. ด้วยค่ะ
อยากได้ชื่อเลขศาสตร์ 9
อักษรเสียงแรก บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
อักษรเสียงสอง ก ข ค ฆ ง
หรือชื่ออื่นๆก็ได้ค่ะ อยากได้เยอะๆไว้เลือก เผื่อไปคำนวนเองต่อ
อยากถามเพิ่มเติมว่า หลักตุ๊กตาไขนาม กับดาวศุภเคราะห์มีผลอย่างไร
ปล. หนูเกิดวันอาทิตย์ค่ะ แต่บังเอิญไปดูตำราตุ๊กตาไขนามแล้ว วรรคศรีนำหน้า เขาว่าไม่ดีอีก เลยงงๆค่ะ

อยากเปลี่ยนชื่อครั้งนี้ไม่ให้ผิดพลาดอ่าค่ะ
เปลี่ยนทั้งทีจะได้สบายใจ
ขอบคุณอ. ล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ
ที่นี่ตั้งชื่อตามหลักตำราทักษาปกรณ์อย่างเดียวครับ วิชาหรือตำราอื่นไม่ได้นำมาใช้และไม่ชำนาญครับ

ชื่อทักษา 9 ครับ
ปภากร แปลว่า ผู้มีรัศมีการสร้าง
ปภากฤช แปลว่า ผู้มีรัศมีความเฉียบแหลม

นอกนั้นตัวเลขไม่ถึงหรือเกินครับ คงได้สองชื่อนี้ครับ ตามที่คุณอยากได้

noppakorn
11-03-2010, 11:27 PM
รบกวนขอความหมาย ชื่อ ปภัสทร์ชนกด้วยค่ะ อยากรู้ว่าความหมายรึเปล่าค่ะ เห็นอาจารย์ไม่ตอบหรือว่าไม่มีความหมายค่ะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปภัสทร์ชนก แปลว่า ผู้ให้กำเนิดที่มีความชั่วเป็นรัศมี (ทร แปลว่า ชั่ว)

หลายๆท่านตั้งเองมักนำคำว่า ทร มารวมให้ได้จำนวนเลข โดยไม่ทราบว่าเป็นความหมายที่ไม่ดี ควรระวังครับ

noppakorn
11-03-2010, 11:35 PM
ได้อ่านจากกระทู้ที่ผ่านๆมาว่า รินทร์ แปลว่าน้ำ แล้ว เม เฉยๆ มีความหมายไหมคะ

สวัสดีครับ
ริน แปลว่า น้ำที่ค่อยๆไหลครับ ส่วนคำว่า รินทร์ ที่บอกว่าแปลว่า น้ำ หรือเจ้า นั้น ผมอ่านมาจากพจนานุกรมออนไลน์ของ gurusanook ครับ
ถ้าจะให้ผมแปลตรงๆ ผมจะแปลว่า รินทร์ มาจาก ริน+ทร แปลว่า ค่อยๆชั่ว,ทองเนื้อต่ำที่ไม่ดี ครับ แต่ที่แปลไปนั้น เนื้อหามาจากแหล่งดังที่กล่าวครับ
ในคำถามคุณถามมาว่า เมรินทร์ นั้น มาจากคำว่า เมรุ+อินทร์ ครับ
เมรุ แปลว่า ที่เผาศพ ,ยอดเขาที่ตั้งสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ครับ

เม บาลี แปลว่า ข้าพเจ้า หรือตนเอง ครับ

vampirez99
11-04-2010, 11:18 AM
ขอบคุณมากค่ะ คุณนพ แจ่มแจ้งมาก

rangsiamc
11-04-2010, 02:04 PM
สวัสดีค่ะ ขอความหมายของลูกสาวและลูกชายค่ะ ตั้งจากหนังสือแต่ทำหายค่ะ

1. พิมพ์ปวีณ์

2. พิพัฒน์พณ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

noppakorn
11-04-2010, 03:09 PM
สวัสดีค่ะ ขอความหมายของลูกสาวและลูกชายค่ะ ตั้งจากหนังสือแต่ทำหายค่ะ

1. พิมพ์ปวีณ์

2. พิพัฒน์พณ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

สวัสดีครับ

พิมพ์ปวีณ์ แปลว่า แบบอย่างความฉลาด (ปวีณ์ มาจาก ปวีณ เติมการันต์)
พิพัฒน์พณ แปลว่า ท่านที่เจริญยิ่ง,ผู้มีผิวพรรณงามยิ่ง (พณ แปลว่า ท่าน หรือ พณ มาจากคำว่า พณณ แปลว่า ผิวพรรณ)

rangsiamc
11-04-2010, 03:43 PM
ขอบคุณมากๆค่ะคุณนพกรณ์

kataii910
11-05-2010, 12:50 PM
สวัสดีค่ะ อาจารย์นพกรณ์
ในชีวิตหนูเจอเรื่องร้ายๆมาเยอะ รู้สึกทุกข์ใจมาก เงินทองหาได้ก็ไม่ค่อยมีเก็บ มีเรื่องให้เสียเงินอยู่เสมอ ตอนนี้กำลังตั้งครรภ์อยู่ แฟนไปทำงานต่างประเทศ ยังไม่มาแต่งเลย ไม่รู้เค้าจะทิ้งไปหรือเปล่า กลุ้มใจมากจนอยากเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนเป็นคนใหม่ จะได้เจออะไรดีๆบ้าง
รบกวนอาจารย์ช่วยตั้งชื่อให้หน่อยนะคะ หนูเกิดวันอังคาร ขอชื่อที่มีผลเรื่องเงินทอง และเลขศาสตร์เท่ากับ 45 นะคะ ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะ

kataii910
11-05-2010, 01:11 PM
ขอโทษทีค่ะอาจารย์ เกิดวันอังคาร นามสกุล ผาสุก

noppakorn
11-05-2010, 02:26 PM
ขอโทษทีค่ะอาจารย์ เกิดวันอังคาร นามสกุล ผาสุก

สวัสดีครับ

นามสกุล ผาสุก ทักษา 18 หากคุณใช้ทักษา 45 ถึงแม้เป็นทักษามงคลแต่ไม่เหมาะกับชีวิตคุณ เพราะทักษานี้ ทำให้เจ้าของชื่อค่อนข้างหัวดื้อ และไม่แคร์ใคร ชีวิตรักยิ่งไปกันใหญ่ ชื่อทีเหมาะสมกับความเป็นไปของการดำเนินชีวิตคุณคือ ทักษา 24 เป็นดาวจันทร์และดาวพุธ ดาวจันทร์เป็นดาวแห่งความรักความอ่อนน้อม มีเสน่ห์ ดาวพุธเป็นดาวปัญญา ดาวสองดวงนี้จะเสริมให้คุณประสบความสมบูรณ์พูนสุขในชีวิตรักและการดำเนินชีวิตความเป็นอยู่ ผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 42 เป็นดาวคู่เดิม ทำให้มีผู้คอยช่วยเหลือ และผลรวมได้ 6 เป็นดาวศุกร์ดาวศุภโชค ช่วยให้คุณไม่ตกอับ ชีวิตศุกร์ใสเหมือนดาวศุกร์ ได้ชื่อแล้วคุณต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลสวดมนต์ไหว้พระเสมอๆ เพื่อหนุนฐานชะตาของคุณ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันอังคาร (เสริมประสานนามสกุล)

พรวฤณ แปลว่า ประเสริฐดังเทวดา (ค่าอายตนะได้ 6)
ญาณ์ชุดา แปลว่า ความเรืองรองแห่งความรู้ (ค่าอายตนะได้ 7)
ยลภัทร แปลว่า ผู้มีความดีงามอันน่ามอง (ค่าอายตนะได้ 2)
จิตภัทรา แปลว่า ผู้มีใจดีงาม (ค่าอายตนะได้
ยลธิดา แปลว่า ลูกสาวผู้น่ารักน่ามอง (ค่าอายตนะได้ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตรพระอย่างน้อยสักหนึ่งรูป อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระภูมิเจ้าที่ๆบ้าน และที่ทำงาน กับผู้ให้ชื่อด้วยครับ

nonkungcup69
11-05-2010, 02:57 PM
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณ สิริสมบัติ ทักษา 44 เหมาะสมกับชื่อทักษา 15 และ 51 จึงจะดีที่สุดครับ สำหรับ 56 ไม่เหมาะกับผู้หญิงนัก ทักษา 92 ชื่ออย่างน้อยต้อง ห้าพยางค์ขึ้นไปและผลรวม136 ดวงดาวเป็นคู่ศัตรูมาอยู่ร่วมครับ

ชื่อทักษาเลข 15 สำหรับหญิงวันอังคาร

วฤณดา แปลว่า หญิงของเทวดา
วฤณภา แปลว่า ความรุ่งเรืองจากเทวดา
รภัทภร แปลว่า ผู้เป็นที่พึ่งอันประเสริฐ
ณภัทร แปลว่า ผู้ดีงามด้วยความรู้
ภรภัทร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ภัทรภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่ประเสริฐ
ชนิดาภา แปลว่า ผู้มีรัศมีในการเกิด (ศรีนำ + มนตรี)
ญาธิป แปลว่า ผู้เป็นใหญ่ด้วยความรู้ (ศรีนำ+มนตรี)
สุชญา แปลว่า ผู้รอบรู้ดี
นงนุช แปลว่า ผู้หญิง
ชนะปภา แปลว่า รัศมีแห่งชัยชนะ (ศรีนำ+มนตรี)
ฌานปภา แปลว่า แสงสว่างแห่งการเพ่งพิศ (ศรีนำ+มนตรี

ชื่อทักษา 51 สำหรับหญิงวันอังคาร

จันทร์ทีปต์ แปลว่า ความรุ่งเรืองของดวงจันทร์
ฉัตรจารีย์ แปลว่า ผู้มีความประพฤติดีในร่มเงา
ณัฏฐอุรวี แปลว่า แผ่นดินนักปราชญ์
พิมพ์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง
ณัฐวรีย์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้ประเสริฐ
พัฒน์พรหม แปลว่า ผู้ประเสริฐและเจริญ

ขอบคุณครับ

n
11-05-2010, 11:53 PM
สวัสดีครับ อยากทราบว่า ชื่อ มาริศา
แปลว่าอะไรครับ ตอบกลับมาทาง mail jkobchoke@thaimail.com นะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้า

noppakorn
11-06-2010, 06:37 PM
สวัสดีครับ อยากทราบว่า ชื่อ มาริศา
แปลว่าอะไรครับ ตอบกลับมาทาง mail jkobchoke@thaimail.com นะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้า

สวัสดีครับ

มาริสา แปลว่า ผู้ไม่มีทุกข์
มาริษา แปลว่า ผู้มีเกียรติ
มาริศา แปลว่า เจ้าแห่งผู้ทำลาย (มาร แปลว่า ผู้ให้ตาย,ผู้ทำลาย+อิศ แปลว่า เจ้า,ผู้เป็นใหญ่))

lukplajung
11-08-2010, 07:21 PM
สวัสดีค่ะ

ปรีญาพัชร แปลว่าอะไรหรอคะ??

เกิดวันพฤหัสนะคะ เหมาะมั๊ยคะ ดีมั๊ยคะ

WIN88
11-09-2010, 03:21 AM
สวัสดีครับ

ขอรบกวนหน่อยนะครับ

1. นามสกุล พิบูลชัยเตชสิน มีความหมายว่าอย่างไรครับ
2.กรุณาช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยนะครับ เกิดวันจันทร์ ที่ 10 พ.ย 2540 เวลา 15.14

ช่วยตั้งให้สอดคล้องกับชื่อของพ่อและแม่ด้วยนะครับ

ฐานทัพพ์ - สุภัคภรณ์ พิบูลชัยเตชสิน

ขอบพระคุณมากครับ

budsarin
11-09-2010, 09:15 AM
รบกวนด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะแต่ยังหาไม่ได้สักที
ชื่อเดิม บุษรินทร์ เกิด วันศุกร์อยากได้ชื่อรวมกันได้ 14 อายตนะ 6
มีศรีนำตามด้วยอุสาหะและตามด้วย มูลละ เห็นควรอย่างไรรบกวนด้วยนะค่ะ

Nangjub
11-09-2010, 12:05 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ปาณณภัสสร์ ค่ะ และเหมาะกับคนเกิดวันพฤหัสบดีหรือเปล่า คือตั้งใจจะเปลียนเป็นชื่อค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Nangjub
11-09-2010, 12:17 PM
อยากทราบความหมายของชื่อ ปาณณภัสสร์ ค่ะ และเหมาะกับคนเกิดวันพฤหัสบดีหรือเปล่า คือตั้งใจจะเปลียนเป็นชื่อค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

นามสกุลเดิมเป็น วงศ์โพธิสาร แต่จะเปลี่ยนเป็น วงศ์โพฒิสาร ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือไม่ คือชื่อ+นามสกุลใหม่เป็น
ปาณณภัสสร์ (ปาน-นะ-พัด) วงศ์โพฒิสาร ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดี ค่ะ

owantin
11-09-2010, 08:34 PM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
อยากทราบความหมายของชื่อ ภีรญามีความหมายว่าอะไรคะ
เกิดวันพฤหัสบดี
นามสกุลรวมกันแล้วได้เลข37
ถ้าเอามารวมกับชื่อนี้แล้วจะดีไหมคะ

แล้วภีรญากับ ภูริชญา
ถ้าเปลี่ยนควรใช้ชื่อไหนดีกว่ากันคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-09-2010, 11:47 PM
สวัสดีค่ะ

ปรีญาพัชร แปลว่าอะไรหรอคะ??

เกิดวันพฤหัสนะคะ เหมาะมั๊ยคะ ดีมั๊ยคะ

สวัสดีครับ

ครั้งหน้าโปรดอย่าใช้สีชมพูครับ คนแก่ไม่สะดวก ตาไม่ค่อยดีครับ

ปรีญาพัชร คงมาจากคำว่า ปริญาพัชร แปลว่า เพชรแห่งความรอบรู้ ทักษา 36

เขียนให้ถูกต้องใช้

ปริญญพัชร แปลว่า เพชรแห่งความรอบรู้ ทักษา 36

วันพฤหัสใช้ได้ครับ

kapooklook3
11-10-2010, 03:55 AM
อาจานย์ค่ะ รบกวนด้วยคนค่ะ พอพระท่านทักมาว่าชื่อเก่า ชื่อ มาลัย ไม่ดีควรเปลี่ยนค่ะ ค่ะพอดีใกล้จะจบเเล้ว อยากได้ชื่อใหม่

อยากเปลี่ยน ก่อนรับ ปริญญา

เกิด อาทิตย์ 28 ตุลาคม 2527 นะค่ะ

มาลัย นามวงษ์

นามสกุลกำลัง 32เลขอยากได้ชื่อเลข กำลัง 24 ค่ะ

ที่ความหมาย เกี่ยวกับ เงินทองๆๆ มีทรัพย์ หรือ ประสบความสำเร็จ หรือ อะไรก็ได้ค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ :)

Chew Chew
11-10-2010, 10:58 AM
สวัสดีค่ะคุณนพ

รบกวนนะคะชื่อ ปัณณ์ศิริวรรณ ทักษา63 ที่ตั้งให้ใหม่คำอ่านที่ถูกต้องอ่านว่าอะไร
ถ้ากลับอักษรพยัญชนะชื่อเป็น ศิริวรรณปัณณ์ อ่านว่าอะไรและความหมายยังคงแปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันเป็นมงคลและความรู้ (อายตนะ 7)
อยู่หรือเปล่า เกิดวันพฤหัส นามสกุลทักษา 42
และอยากทราบคำว่า ปุณณ กับ ปัณณ์ ความหมายเหมือนหรือต่างกันอย่างไร
อีกเรื่องค่ะ ฤกษ์ดีของวันเปลี่ยนชื่อเดือนนี้และเดือนหน้ามีวันไหนบ้างคะ

noppakorn
11-10-2010, 11:21 AM
สวัสดีครับ

1. นามสกุล พิบูลชัยเตชสิน มีความหมายว่าอย่างไรครับ
2.กรุณาช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้หน่อยนะครับ เกิดวันจันทร์ ที่ 10 พ.ย 2540 เวลา 15.14

ช่วยตั้งให้สอดคล้องกับชื่อของพ่อและแม่ด้วยนะครับ

ฐานทัพพ์ - สุภัคภรณ์ พิบูลชัยเตชสิน

สวัสดีครับ

พิบูลชัยเตชสิน แยกคำดังนี้ครับ พิบูล(มาก,กว้างขวาง)+ชัย(ชนะ,การชนะ)+เตช(อำนาจ,บารมี)+สิน (เงิน,ทรัพย์)
พิบูลชัยเตชสิน แปลว่า มีทรัพย์เป็นอำนาจในชัยชนะอันกว้างขวาง

นามสกุลทักษา 59 เป็นทักษามงคลยิ่ง ชื่อที่เป็นมงคลมีหลายทักษา วิเคราะห์แล้วควรใช้ทักษา 36 เป็นดาวอังคาร ความเข้มแข็ง และดาวศุกร์ ดาวศุภโชคและความอ่อนช้อยเป็นดาวคู่มิตร ผลรวมทักษาได้ 95 ให้ประสานสอดคล้องกับนามสกุลทักษา 59 อันเป็นดาวแห่งบุญและความสำเร็จคู่กันครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์

ฐนตภรณ์ (ทะนะตะพอน) แปลว่า ผู้ประกอบด้วยความตั้งมั่น (มาจาก ฐนิต+อาภรณ์ กร่อนสระทิ้ง)
ฐนปภภรณ์ (ทะนะปะพะพอน) แปลว่า ผู้ประดับด้วยรัศมีแห่งความมั่นคง (มาจาก ฐาน+ปภา+ภรณ์ กร่อนสระทิ้ง)
ทัพพ์ภภร (ทับพะพอน) แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีรัศมีแห่งสมบัติ (มาจาก ทัพพ์+ภา+ภร กร่อนสระทิ้ง)
ฐนภคพรม (ทะนะพักคะพรม) แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความสุขจากโชคอันมั่นคง (มาจาก ฐาน+ภัค+พรม กร่อนสระทิ้ง)

ลองเลือกดูน่ะครับ ล้วนเป็นพยัญชนะมงคล มีเดชและศรีนำ

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตรสร้างทานอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตาสำหรับชื่อใหม่ครับ

noppakorn
11-10-2010, 11:25 AM
รบกวนด้วยค่ะ อยากเปลี่ยนชื่อค่ะแต่ยังหาไม่ได้สักที
ชื่อเดิม บุษรินทร์ เกิด วันศุกร์อยากได้ชื่อรวมกันได้ 14 อายตนะ 6
มีศรีนำตามด้วยอุสาหะและตามด้วย มูลละ เห็นควรอย่างไรรบกวนด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ

ช่วยแจ้งนามสกุลเพื่อหาชื่อที่เหมาะสม สำหรับหลักอายตนะไม่ได้คำนวณให้ครับ เพราะใช้หลักทักษาปกรณ์ แต่ชื่อสามารถเทียบค่าอายตนะได้ครับ แต่จะได้ตามต้องการหรือไม่ ไม่แน่ใจครับ

noppakorn
11-10-2010, 11:29 AM

สวัสดีครับ

ปาณณภัสสร์ แปลว่า แสงแห่งชีวิตบนท้องฟ้า,ชีวิตบนสวรรค์ (ปาณ =ชีวิต, ณภา=ฟ้า, ภัสสร=แสงว่าง)

ชื่อนี้วันพฤหัส ไม่มีกาลกิณี เปลี่ยนนามสกุลเป็น วงศ์โพฒิสาร จะได้ทักษารวม 100 เป็นมงคลนามครับ

noppakorn
11-10-2010, 11:48 AM
เรียนถามอาจารย์ค่ะ
อยากจะเปลี่ยนชื่อของลูกชายที่เกิดวันเสาร์เวลา 01.18 น. (12 สค. 2549 เวลา 01.18 น.) จาก ธนัช วิมุตตานนท์ เป็น
"ปุณณ์ธนัท วิมุตตานนท์" หรือ "ณัฏฐพัฒน์ วิมุตตานนท์" ชื่อไหนเหมาะกว่ากันคะ และแต่ละชื่อหมายความว่าอะไรคะ
หรือมีชื่ออื่นที่เหมาะสมกว่าคะ

สวัสดีครับ

ปุณณ์ธนัท แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความร่ำรวย,ผู้ร่ำรวยบุญ ทักษา 36 (อายตนะ 8) ผลรวมทักษา 79
ณัฏฐพัฒน์ แปลว่า ปราชญผู้รุ่งเรือง ทักษา 56 (อายตนะ 7) ผลรวมทักษา 99

ควรใช้ชื่อณัฏฐพัฒน์ ครับ ผลรวมทักษา 99ดีกว่า แต่ต้องหมั่นทำบุญสร้างทาน เพราะทักษานี้เกียวข้องกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยช่วยเหลือ
หากเลือกใช้ ปุณณธนัท ทักษารวม 79 อาจจะมีโรคภัยประจำตัวครับ

noppakorn
11-10-2010, 11:52 AM
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
อยากทราบความหมายของชื่อ ภีรญามีความหมายว่าอะไรคะ
เกิดวันพฤหัสบดี
นามสกุลรวมกันแล้วได้เลข37
ถ้าเอามารวมกับชื่อนี้แล้วจะดีไหมคะ

แล้วภีรญากับ ภูริชญา
ถ้าเปลี่ยนควรใช้ชื่อไหนดีกว่ากันคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ภีรญา แปลว่า ผู้รอบรู้เรื่องความกลัว,ผู้รู้สิ่งลึกลับ ทักษา 17
ภูริชญา แปลว่า ผู้รอบรู้แห่งแผ่นดิน ทักษา 18

ทักษาไม่ดีทั้งสองชื่อครับ

noppakorn
11-10-2010, 12:02 PM
อาจานย์ค่ะ รบกวนด้วยคนค่ะ พอพระท่านทักมาว่าชื่อเก่า ชื่อ มาลัย ไม่ดีควรเปลี่ยนค่ะ ค่ะพอดีใกล้จะจบเเล้ว อยากได้ชื่อใหม่

อยากเปลี่ยน ก่อนรับ ปริญญา

เกิด อาทิตย์ 28 ตุลาคม 2527 นะค่ะ

มาลัย นามวงษ์

นามสกุลกำลัง 32เลขอยากได้ชื่อเลข กำลัง 24 ค่ะ

ที่ความหมาย เกี่ยวกับ เงินทองๆๆ มีทรัพย์ หรือ ประสบความสำเร็จ หรือ อะไรก็ได้ค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ :)

สวัสดีครับ

ชื่อมาลัย ทักษา 24 นามสกุล นามวงษ์ ทักษา 32 ผลรวมทักษา 56 เป็นมงคลยิ่งทั้งชื่อและผลรวม ครับ ไม่เห็นจะไม่ดีตรงไหน เชื่อหูไว้หูดีกว่าครับ
หากชีวิตไม่มีปัญหาใดๆ ในช่วงนี้ที่เป็นปัญหาใหญ่ อย่าเปลี่ยนชื่อดีกว่า ยกเว้นคุณอยากเปลี่ยนให้ไพเราะขึ้นน่ะครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับคนเกิดวันอาทิตย์

รตนลภน แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (ระ ตะ นะ ละ พน) (อายตนะ๘)
ธัญกมล แปลว่า หัวใจแห่งโชค (อายตนะ 1)
ธัญปวร แปลว่า ผู้สูงส่งทางโชคดี (อายตนะ 7)
พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7 )

noppakorn
11-10-2010, 12:15 PM
สวัสดีค่ะคุณนพ

รบกวนนะคะชื่อ ปัณณ์ศิริวรรณ ทักษา63 ที่ตั้งให้ใหม่คำอ่านที่ถูกต้องอ่านว่าอะไร
ถ้ากลับอักษรพยัญชนะชื่อเป็น ศิริวรรณปัณณ์ อ่านว่าอะไรและความหมายยังคงแปลว่า ผู้มีเชื้อสายอันเป็นมงคลและความรู้ (อายตนะ 7)
อยู่หรือเปล่า เกิดวันพฤหัส นามสกุลทักษา 42
และอยากทราบคำว่า ปุณณ กับ ปัณณ์ ความหมายเหมือนหรือต่างกันอย่างไร
อีกเรื่องค่ะ ฤกษ์ดีของวันเปลี่ยนชื่อเดือนนี้และเดือนหน้ามีวันไหนบ้างคะ

สวัสดีครับ

ปัณณ์ศิริวรรณ อ่านว่า ปัน สิ ริ วัน
ศิริวรรณปัณณ์ อ่านว่า สิ ริ วัน ปัน อ่านแล้วมันแข็งๆไปครับ ความหมายคล้ายกันครับ แปลว่า ผู้มีความรู้อันเป็นเชื้อสายที่เป็นมงคล
ปุณณ แปลว่า บุญ แปลว่า เต็ม
ปัณณ์ แปลว่า หนังสือ (อันเป็นสัญญลักษณ์ของความรู้)

ฤกษ์ดีเดือน พย.2553 อังคารที่ 16 เวลา 11 - 14.59 น. วันพุธที่ 17 เวลา11-12.59 น. วันพฤหัสที่ 25 เวลา 11 - 14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือน ธค.2553 จันทร์ที่ 6 เวลา11-12.59 น. วันอังคารที่ 7 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 8 เวลา 7.00 - 10.59 น.
พฤหัสที่ 9 เวลา 7.00 - 10.59 น. ศุกร์ที่ 17 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 29 เวลา 7.00 - 10.59 น.

Nangjub
11-10-2010, 12:17 PM
แล้วชื่อ ปาณภัส (ปา-นะ-พัด) แปลว่าอะไรค่ะ ถ้าเปลี่ยนเป็น
1.ปาณภัส วงศ์โพธิสาร
2.ปาณภัส วงศ์โพฒิสาร

แบบ 1 หรือ 2 ดีค่ะ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

kapooklook3
11-10-2010, 02:54 PM
ขอโทษพอดีนู๋งง เลยโฟส หลายกระทู็ ขอโทษนะค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆๆนะค่ะ

pretty007
11-10-2010, 03:17 PM
เรียนถาม อาจารย์นพค่ะ

ลูกชายคนเล็กเกิด 12 สิงหาคม 2459 เวลา 01.18 น. ควรตั้งชื่อเป็นคนวันศุกร์ใช่หรือไม่คะ

ลูกชายชื่อ "ธนัช วิมุตตานนท์" อยากเปลี่ยนชื่อเป็น "ปุณณ์ธนัท" ที่มีทักษารวม 79 ดี หรือเป็น
"ณัฏฐพัฒน์" ที่มีทักษารวม 99 ดีคะ

อยากทราบความหมายของชื่อ "ปุณณ์ธนัท" และ "ณัฏฐพัฒน์" ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-10-2010, 03:24 PM
แล้วชื่อ ปาณภัส (ปา-นะ-พัด) แปลว่าอะไรค่ะ ถ้าเปลี่ยนเป็น
1.ปาณภัส วงศ์โพธิสาร
2.ปาณภัส วงศ์โพฒิสาร

แบบ 1 หรือ 2 ดีค่ะ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปาณภัส ทักษา 20 ไม่ดีครับ นามสกุล วงศ์โพธิสาร ทักษา 56 เป็นมงคล แต่เป็นทักษาไร้คู่งาม
นามสกุลใหม่ วงศ์โพฒิสาร ทักษา 55 เป็นมงคล ควรตั้งชื่อให้มีทักษา 45 ผลรวมได้ 95 เป็นมงคลยิ่ง

ชื่อที่สอง ไม่ดี แต่นามสกุลดีกว่า อันแรกครับ ต้องหาชื่อใหม่มาร่วมครับ

noppakorn
11-10-2010, 03:31 PM

ลูกชายคนเล็กเกิด 12 สิงหาคม 2459 เวลา 01.18 น. ควรตั้งชื่อเป็นคนวันศุกร์ใช่หรือไม่คะ

ลูกชายชื่อ "ธนัช วิมุตตานนท์" อยากเปลี่ยนชื่อเป็น "ปุณณ์ธนัท" ที่มีทักษารวม 79 ดี หรือเป็น
"ณัฏฐพัฒน์" ที่มีทักษารวม 99 ดีคะ

อยากทราบความหมายของชื่อ "ปุณณ์ธนัท" และ "ณัฏฐพัฒน์" ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลูกชายอายุ 94 ปีแล้วหรือครับ 555 คงพิมพ์ผิดน่ะครับ น่าจะ 2549 อายุ 4 ปีมังครับ 12 สค 2549 เป็นวันเสารื ถ้าเกิดคืนวันศุกร์ตอน 01.18 น. ก่อนเช้าวันเสาร์ที่ 12 สค.ก็นับเป็นคนวันศุกร์ครับ ผมจำได้วว่าตอบไปแล้วน่ะครับ ลองค้นกลับคำถามเก่าคุณดูน่ะครับ

pretty007
11-10-2010, 03:35 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลูกชายอายุ 94 ปีแล้วหรือครับ 555 คงพิมพ์ผิดน่ะครับ น่าจะ 2549 อายุ 4 ปีมังครับ 12 สค 2549 เป็นวันเสารื ถ้าเกิดคืนวันศุกร์ตอน 01.18 น. ก่อนเช้าวันเสาร์ที่ 12 สค.ก็นับเป็นคนวันศุกร์ครับ ผมจำได้วว่าตอบไปแล้วน่ะครับ ลองค้นกลับคำถามเก่าคุณดูน่ะครับ

ลูกชายอายุ 4 ขวบค่ะ พิมพ์ปีผิด ที่อาจารย์นพตอบ เป็นชื่อลูชายคนโตค่ะ
คนนี้เป็นคนเล็กค่ะ

noppakorn
11-10-2010, 03:42 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ลูกชายอายุ 4 ขวบค่ะ พิมพ์ปีผิด ที่อาจารย์นพตอบ เป็นชื่อลูชายคนโตค่ะ

อ้อขออภัยเข้าใจผิดครับ พอดีมีญาติธรรมถามมาตั้งแต่เช้ายังไม่ได้พัก ต้องทานข้าวหน้าคอม เลยสับสนครับ

ชื่อถ้ามีทักษา ที่เป็นตัวเลข 7 และ 8 มักไม่ดีพร้อมครับ เนื่องจากเป็นดาวบาปเคราะห์ครับ ให้สังเกตุตรงนี้ไว้น่ะครับ ฉะนันทักษา 79 เพียงดีปานกลาง เพราะมีโรคภัยมาเบียดเบียนครับ
ทักษาตก 99 เป็นดาวเกตุคู่ หมายถึงความสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์ ทำการใดมักมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ หมั่นกราบไหว้ทำบุญสวดมนต์บ่อยๆ ชีวิตรุ่งเรืองแน่ครับ

ปุณณ์ธนัท แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความร่ำรวย,ผู้รวยบุญ
ณัฏฐพัฒน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รุ่งเรือง

ได้แปลให้ไปแล้วครับที่กระทู้ ฎฏฐฒฑณ ครับ

Kawamura
11-10-2010, 03:46 PM
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 3 มีนาคม 2531 เวลา 07.00 น. ชื่อมาลินี แต่ น เป็นกาลกิณีควรจะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีที่มีความหมายดีๆๆ อยากได้ชื่อ 5พยางค์ค่ะ แต่ก็ยังอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ม

pretty007
11-10-2010, 03:49 PM

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

อ้อขออภัยเข้าใจผิดครับ พอดีมีญาติธรรมถามมาตั้งแต่เช้ายังไม่ได้พัก ต้องทานข้าวหน้าคอม เลยสับสนครับ

ชื่อถ้ามีทักษา ที่เป็นตัวเลข 7 และ 8 มักไม่ดีพร้อมครับ เนื่องจากเป็นดาวบาปเคราะห์ครับ ให้สังเกตุตรงนี้ไว้น่ะครับ ฉะนันทักษา 79 เพียงดีปานกลาง เพราะมีโรคภัยมาเบียดเบียนครับ
ทักษาตก 99 เป็นดาวเกตุคู่ หมายถึงความสำเร็จและพลังศักดิ์สิทธิ์ ทำการใดมักมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองช่วยเหลือ หมั่นกราบไหว้ทำบุญสวดมนต์บ่อยๆ ชีวิตรุ่งเรืองแน่ครับ

ปุณณ์ธนัท แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความร่ำรวย,ผู้รวยบุญ
ณัฏฐพัฒน์ แปลว่า นักปราชญ์ผู้รุ่งเรือง

ได้แปลให้ไปแล้วครับที่กระทู้ ฎฏฐฒฑณ ครับ

ขอบคุณมาก ๆ คะ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงนะคะ

kapooklook3
11-10-2010, 06:09 PM
อาจารย์ค่ะรบกวนด้วยค่ะ พรุ่งนี้ กับ วันวันจันทร์ ที่22 เดือนพย เปลี่ยนชื่อได้ไหมค่ะ เราต้องทำบุญยังไงบ้างค่ะ ??? ขอบคุณมากๆๆค่ะ

wala
11-10-2010, 06:32 PM
กรุณาช่วยแปลชื่อ " มณัสพรรณ " ให้ด้วยค่ะ มณัส ณ.เณร นะค่ะ
เกิดวันอังคาร ต้องการหาชื่อทักษา 42 ค่ะ
ถ้า มีชื่ออื่นจะแนะนำเพิ่ม ก็ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

WIN88
11-10-2010, 07:25 PM
[quote=WIN88 ]
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ

พิบูลชัยเตชสิน แยกคำดังนี้ครับ พิบูล(มาก,กว้างขวาง)+ชัย(ชนะ,การชนะ)+เตช(อำนาจ,บารมี)+สิน (เงิน,ทรัพย์)
พิบูลชัยเตชสิน แปลว่า มีทรัพย์เป็นอำนาจในชัยชนะอันกว้างขวาง

นามสกุลทักษา 59 เป็นทักษามงคลยิ่ง ชื่อที่เป็นมงคลมีหลายทักษา วิเคราะห์แล้วควรใช้ทักษา 36 เป็นดาวอังคาร ความเข้มแข็ง และดาวศุกร์ ดาวศุภโชคและความอ่อนช้อยเป็นดาวคู่มิตร ผลรวมทักษาได้ 95 ให้ประสานสอดคล้องกับนามสกุลทักษา 59 อันเป็นดาวแห่งบุญและความสำเร็จคู่กันครับ

ฐนตภรณ์ (ทะนะตะพอน) แปลว่า ผู้ประกอบด้วยความตั้งมั่น (มาจาก ฐนิต+อาภรณ์ กร่อนสระทิ้ง)
ฐนปภภรณ์ (ทะนะปะพะพอน) แปลว่า ผู้ประดับด้วยรัศมีแห่งความมั่นคง (มาจาก ฐาน+ปภา+ภรณ์ กร่อนสระทิ้ง)
ทัพพ์ภภร (ทับพะพอน) แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีรัศมีแห่งสมบัติ (มาจาก ทัพพ์+ภา+ภร กร่อนสระทิ้ง)
ฐนภคพรม (ทะนะพักคะพรม) แปลว่า ผู้เต็มไปด้วยความสุขจากโชคอันมั่นคง (มาจาก ฐาน+ภัค+พรม กร่อนสระทิ้ง)

ลองเลือกดูน่ะครับ ล้วนเป็นพยัญชนะมงคล มีเดชและศรีนำ

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตรสร้างทานอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตาสำหรับชื่อใหม่ครั

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ถ้าอยากจะให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่

ชื่อที่ตั้งให้นั้นมีชื่อเดียว ทัพพ์ภภร ที่มีอายตนะที่ดี นอกนั้นไม่ดีหมดเลย แต่ลูกสาวก็ไม่ชอบชื่อนี้อึกบอกว่ามันฟังดูเหมือนผู้ชาย เขาบอกไม่ชอบตรงทัพพ์นี่แหละ อยากได้ชื่อแบบผู้หญิง ๆ ถ้าไม่สามารถตั้งชื่อที่สอดคล้องกับพ่อ แม่ ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ผมเข้าใจครับเพราะมันคงยากมากที่จะให้สอดคล้องทั้งพ่อและแม่ แล้วไพเราะ แถมอายตนะที่ดีอีกต่างหาก ยังไงขอรบกวนช่วยตั้งให้ใหม่อีกครั้งนะครับ
]ไม่จำเป็นต้องรีบตอบผมก็ได้นะครับ อาจารย์นพจะได้มีเวลาเลือกชื่อที่ไพเราะให้ครับ
ขอความกรุณาหน่อยนะครับ

Nangjub
11-10-2010, 10:52 PM
รบกวนอาจาร์ยอีกครั้งน่ะค่ะ ถ้าอยากเปลี่ยนชื่อให้ดี โดยใช้นามสกุลเดิมคือ วงศ์โพธิสาร รบกวนอาจาร์ยตั้งชื่อให้สัก 3-4 ชื่อพร้อมความหมาย และอายตนะด้วยได้มั๊ยค่ะ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

noppakorn
11-11-2010, 11:18 AM
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 3 มีนาคม 2531 เวลา 07.00 น. ชื่อมาลินี แต่ น เป็นกาลกิณีควรจะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีที่มีความหมายดีๆๆ อยากได้ชื่อ 5พยางค์ค่ะ แต่ก็ยังอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ม

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้แจ้งนามสกุลมาไม่สามารถหาชื่อที่ดีให้ได้ครับ ช่วยถามมาใหม่ พร้อมนามสกุล ในวันจันทร์น่ะครับ

noppakorn
11-11-2010, 11:22 AM
อาจารย์ค่ะรบกวนด้วยค่ะ พรุ่งนี้ กับ วันวันจันทร์ ที่22 เดือนพย เปลี่ยนชื่อได้ไหมค่ะ เราต้องทำบุญยังไงบ้างค่ะ ??? ขอบคุณมากๆๆค่ะ

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อครับ
ฤกษ์ดีเดือน พย.2553 อังคารที่ 16 เวลา 11 - 14.59 น. วันพุธที่ 17 เวลา11-12.59 น. วันพฤหัสที่ 25 เวลา 11 - 14.59 น.
ฤกษ์ดีเดือน ธค.2553 จันทร์ที่ 6 เวลา11-12.59 น. วันอังคารที่ 7 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 8 เวลา 7.00 - 10.59 น.
พฤหัสที่ 9 เวลา 7.00 - 10.59 น. ศุกร์ที่ 17 เวลา 7.00 - 10.59 น. วันพุธที่ 29 เวลา 7.00 - 10.59 น.

หลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว ก็ไปทำบุญถวายสังฆทานก็ได้ ปล่อยนกปล่อยปลาก็ได้ หรือไม่สะดวกก็ใส่บาตรพระสักหนึ่งรูป จากนั้นอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อใหม่ เพื่อเป็นการแก้กรรม และแจ้งให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทราบว่า เราได้เปลี่ยนชื่อแล้ว เขาจะได้บันดาลสิ่งดีให้แก่เรา

noppakorn
11-11-2010, 11:27 AM
กรุณาช่วยแปลชื่อ " มณัสพรรณ " ให้ด้วยค่ะ มณัส ณ.เณร นะค่ะ
เกิดวันอังคาร ต้องการหาชื่อทักษา 42 ค่ะ
ถ้า มีชื่ออื่นจะแนะนำเพิ่ม ก็ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

มณัสพรรณ ไม่มีคำศัพท์ครับ คำว่า มณ หรือ มณัส นั้น เป็นคำที่เกิดจากผู้ทีต้องการตั้งชื่อหลีกเลี่ยงตัว น จึงเปลี่ยนเป็น ณ ซึ่งทำให้ไม่สามารถแปลได้ครับ

เป็นคำหนึ่งที่ทำให้ภาษาวิบัติครับ

noppakorn
11-11-2010, 12:06 PM

ลองเลือกดูน่ะครับ ล้วนเป็นพยัญชนะมงคล มีเดชและศรีนำ[/font]

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญใส่บาตรสร้างทานอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่ที่บ้าน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตาสำหรับชื่อใหม่ครั

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ถ้าอยากจะให้ช่วยตั้งชื่อให้ใหม่

ชื่อที่ตั้งให้นั้นมีชื่อเดียว ทัพพ์ภภร ที่มีอายตนะที่ดี นอกนั้นไม่ดีหมดเลย แต่ลูกสาวก็ไม่ชอบชื่อนี้อึกบอกว่ามันฟังดูเหมือนผู้ชาย เขาบอกไม่ชอบตรงทัพพ์นี่แหละ อยากได้ชื่อแบบผู้หญิง ๆ ถ้าไม่สามารถตั้งชื่อที่สอดคล้องกับพ่อ แม่ ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ผมเข้าใจครับเพราะมันคงยากมากที่จะให้สอดคล้องทั้งพ่อและแม่ แล้วไพเราะ แถมอายตนะที่ดีอีกต่างหาก ยังไงขอรบกวนช่วยตั้งให้ใหม่อีกครั้งนะครับ
]ไม่จำเป็นต้องรีบตอบผมก็ได้นะครับ อาจารย์นพจะได้มีเวลาเลือกชื่อที่ไพเราะให้ครับ
[/quote]
สวัสดีครับ

ไม่รีบตอบเดี๋ยวจะลืมครับ ช่วงนี้หลงลืมบ่อย พอใกล้หกสิบนี่ ได้โน่นลืมนี่จริงๆ เรื่องชื่อนี่ที่ไพเราะ อายตนะมักไม่ค่อยดีแปลกจริงๆครับ ชื่อใหม่ ก็เอาชื่อคุณแม่ผสมบ้างดูจะอ่อนช้อยกว่าคุณพ่อ เพราะชื่อคุณพ่อ ออกจะเป็นลูกผู้ชายเต็มตัวจริงๆครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ชื่อคิดให้ใหม่ครับ)

นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย (อายตนะ 6 )
ชนภัทรภรณ์ แปลว่า ผู้เป็นบุคคลที่ได้รับการเลี้ยงดูอันดีงาม,ผู้ประดับด้วยความเจริญของหมู่คน (อายตนะ ๘)
พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
พรหมภัคภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 1)
ภัควรันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งสิ่งประเสริฐและโชคลาภ (อายตนะ 9)
ภรอรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวอันสวยงามเป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ 1)

noppakorn
11-11-2010, 12:26 PM
รบกวนอาจาร์ยอีกครั้งน่ะค่ะ ถ้าอยากเปลี่ยนชื่อให้ดี โดยใช้นามสกุลเดิมคือ วงศ์โพธิสาร รบกวนอาจาร์ยตั้งชื่อให้สัก 3-4 ชื่อพร้อมความหมาย และอายตนะด้วยได้มั๊ยค่ะ เกิดวันพฤหัสบดีค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล ทักษา 56 มีเพียงทักษาเดียวที่พอจะเป็นคู่งามได้ หากสามารถปฏิบัติดังที่ผลวิเคราะห์ น่ะครับ คือทักษา 36 เป็นดาวอังคารและดาวศุกร์ ดาวคู่มิตร ทำการใดก็สำเร็จ มีเพื่อนฝูง ความรักดี มีเพื่อนช่วยเหลือ เลขนี้เป็นเลขมงคลผลรวมกับนามสกุลได้ทักษา 92 เป็นดาวเกตุ ดาวแห่งความสำเร็จและความลึกลับ คู่กับดาวจันทร์ ดาวแห่งความรักอ่อนโยน ส่งผลให้ใจคุณอ่อนน้อม เลขนี้คุณต้องเป็นคนที่ไม่ค่อยอยู่กับที่ ต้องเดินทางบ่อยสักหน่อย หรือต้องติดต่อลูกค้านอกบ้าน จึงจะดีเยี่ยม เนื่องจากเป็นทักษาแห่งความลึกลับ ผู้เป็นเจ้าของทักษา ต้องหมั่นสวดมนต์เช้าเย็น ทำบุญสร้างทานเสมอ และที่สำคัญต้องมีความเชื่อมั่นในตนเอง ไม่หูเบา หากคุณทำได้ ก็จะเป็นคู่งามได้ดีทีเดียวครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันพฤหัส
จีรวรรณ (จี ระวัน) แปลวว่า ผู้มีผิวพรรณสวยงาม (ค่าอายตนะ 7)
อัญญยุพา (อัน ยะ ยุ พา) แปลว่า หญิงสาวผู้มีความรู้ยิ่ง (ค่าอายตนะ 2)
อัญญ์ชามา (อัน ชา มา) แปลว่า ลูกสาวผู้มีความรู้ยิ่ง (ค่าอายตนะ 7)
อัณณ์ญาดา (อัน ยา ดา แปลว่า นักปราชญ์หญิงผู้รู้ตัวหนังสือ,หญิงผู้มีความรู้ดังแม่น้ำ (อายตนะ 7)
ญาณัชฌาน์(ยา นัด ชา) แปลว่า ผู้มีฌานที่เกิดมาเพื่อความรู้ (อายตนะ 9)

Kawamura
11-11-2010, 05:45 PM
[quote=Kawamura ]
เกิดวันพฤหัสบดีที่ 3 มีนาคม 2531 เวลา 07.00 น. ชื่อมาลินี แต่ น เป็นกาลกิณีควรจะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีที่มีความหมายดีๆๆ อยากได้ชื่อ 4-5พยางค์ค่ะ แต่ก็ยังอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ม

สวัสดีครับ

คุณไม่ได้แจ้งนามสกุลมาไม่สามารถหาชื่อที่ดีให้ได้ครับ ช่วยถามมาใหม่ พร้อมนามสกุล ในวันจันทร์น่ะครับ
[/quote

ค่ะ เกิดวันพฤหัสบดีที่ 3 มีนาคม 2531 เวลาประมาณ 07.00 น. ชื่อ"มาลินี" นามสกุล"จัดของ" แต่ น เป็นกาลกิณีควรจะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีที่มีความหมายดีๆๆ อยากได้ชื่อ 4-5พยางค์ค่ะ แต่ก็ยังอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ม หรืออักษรอะไรก็ได้ที่มีความหมาย

Doo_D
11-11-2010, 06:55 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนหน่อยนะค่ะ
พัชร์นันธ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-11-2010, 08:37 PM
สวัสดีค่ะ
รบกวนหน่อยนะค่ะ
พัชร์นันธ์ แปลว่าอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พัชรนันธ์ คำว่า นันธ์ ไม่มีคำแปลครับ

WIN88
11-11-2010, 10:02 PM

ลองเลือกดูน่ะครับ ล้วนเป็นพยัญชนะมงคล มีเดชและศรีนำ[/font]

สวัสดีครับ

ไม่รีบตอบเดี๋ยวจะลืมครับ ช่วงนี้หลงลืมบ่อย พอใกล้หกสิบนี่ ได้โน่นลืมนี่จริงๆ เรื่องชื่อนี่ที่ไพเราะ อายตนะมักไม่ค่อยดีแปลกจริงๆครับ ชื่อใหม่ ก็เอาชื่อคุณแม่ผสมบ้างดูจะอ่อนช้อยกว่าคุณพ่อ เพราะชื่อคุณพ่อ ออกจะเป็นลูกผู้ชายเต็มตัวจริงๆครับ

ชื่อทักษา 36 สำหรับหญิงวันจันทร์ (ชื่อคิดให้ใหม่ครับ)

นวัชภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความเยาว์วัย (อายตนะ 6 )
ชนภัทรภรณ์ แปลว่า ผู้เป็นบุคคลที่ได้รับการเลี้ยงดูอันดีงาม,ผู้ประดับด้วยความเจริญของหมู่คน (อายตนะ ๘)
พรมภรณ์ แปลว่า ผู้ประดับด้วยความสุข (อายตนะ ๘)
พรหมภัคภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนโชคลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 1)
ภัควรันธร แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งสิ่งประเสริฐและโชคลาภ (อายตนะ 9)
ภรอรพรรณ แปลว่า ผู้มีผิวอันสวยงามเป็นเครื่องค้ำจุน (อายตนะ 1)
[/quote]

kapooklook3
11-13-2010, 12:20 AM

ฤกษ์ดีสำหรับเปลี่ยนชื่อครับ

หลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว ก็ไปทำบุญถวายสังฆทานก็ได้ ปล่อยนกปล่อยปลาก็ได้ หรือไม่สะดวกก็ใส่บาตรพระสักหนึ่งรูป จากนั้นอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อใหม่ เพื่อเป็นการแก้กรรม และแจ้งให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทราบว่า เราได้เปลี่ยนชื่อแล้ว เขาจะได้บันดาลสิ่งดีให้แก่เรา

:) :) :) ขอบคุณอาจารย์ มากๆๆค่ะ ไม่ค่อยได้เข้าวัดนะค่ะเลยไม่ค่อยรู้เรื่อง นู๋จะนำคำแนะนำของอาจารย์ไปปฎิบัติค่ะ ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ .

Kawamura
11-14-2010, 07:44 PM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันพฤหัสบดีที่ 3 มีนาคม 2531 เวลาประมาณ 07.00 น. ชื่อ"มาลินี" นามสกุล"จัดของ" แต่ น เป็นกาลกิณีควรจะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีที่มีความหมายดีๆๆ อยากได้ชื่อ 4-5พยางค์ค่ะ แต่ก็ยังอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ม หรืออักษรอะไรก็ได้ที่มีความหมาย

รบกวนด้วยนะคะ :o 8)

vind
11-15-2010, 12:40 PM
รบกวนอ. แปลชื่อนี้ให้ทีค่าาา

ภรกฤช แปลว่าอะไรคะ
ใช้ตั้งชื่อผู้หญิงได้มั้ยคะ?

aong
11-15-2010, 02:09 PM
พี่นพค่ะ แปลชื่อให้หน่อยค่ะ

ปุณญาภัทร หมายความว่าอะไรค่ะ

Phach
11-15-2010, 07:44 PM
สวัสดีคะคุณนพ

ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้หน่อยคะ

อยากได้ชื่อที่มีค่าเลขศาสตร์ 41 คะ 4 พยางค์

อักษรนำหน้าชื่อ พ คะ ค่าอายตนะ 6 , 1 2 8 9

เกิดวันอาทิตย์ 8 กันยายน 2528 เวลา 07.32 น

แรม 9 ค่ำ เดือน 9 ปีฉลู คะ

ขอบคุณอย่างสูงคะ

ABCDE
11-15-2010, 10:15 PM
ชื่อภาวัลสินี เพ็ชร์อินทร์แปลว่าอะไรค่ะ

Itawz
11-15-2010, 11:13 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลพิมพรรณ ทักษา 38 เป็นทักษาบอดจับคู่ดีเลิศไม่ได้ ได้ชื่อใหม่แล้วแก้ไขด้วยการหมั่นทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ และเป็นคนดีเพื่อมาเสริมชือสกุลและฐานชะตา ชีวิตจะดีเลิศครับ ข้อสำคัญการทำดีคือมีกตัญญูรู้คุณบิดามารดา ไม่ทอดทิ้ง ทำให้ท่านสุขใจ อันนี้เป็นสิ่งดีเลิศที่สุดครับ ทักษาชื่อที่เหมาะสมคือชื่อ ทักษา 41 เป็นดาวพุธคื่อดาวแห่งปัญญา กับดาวอาทิตย์ดาวแห่งผู้นำ ผลรวมคือ 5 เป็นดาวพฤหัส ดาวศุภโชค เมื่อรวมกับนามสกุลแล้ว ได้ทักษา 79 บอกถึงอาจมีโรคภัยประจำตัว เป็นเลขดีปานกลาง ป้องกันได้คือหมั่นรักษาสุขภาพให้แข็งแรง และทำบุญทำดีไว้มากๆ เคราะภัยโรคภัยก็จะไม่บังเกิดครับ

ภทรภรณ์ มาจาก ภัทรภรณ์ กร่อน ไม้หันอากาศทิ้ง เป็น ภทรภรณ์ แปลว่า ผู้มีความดีงามเป็นเครื่องค้ำจุน ทักษา 25 ไม่ดีครับ แต่ค่าอายตนะได้8 เป็นอายตนะดี
ภชรภรณ์ มาจาก ภัชรภรณ์ คำว่า ภัชร ไม่มีคำศัพท์ครับ ควรใช้คำว่า ภัชชภรณ์ หรือ ภชชภรณ์ แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่รู้จักแยกแยะ ทักษา 24 เป็นมงคล ค่าอายตนะ 2 ก็ดี

แต่ทั้งสองชื่อนี้ไม่เหมาะกับนามสกุล พิมพรรณ ที่มีทักษา 38ครับ ควรใช้ทักษา 41 จะดีกว่าครับ นามสกุลคุณขาดพยัญชนะกลุ่ม บริวาร อายุ และศรี ชื่อที่ตั้งจึงควรมีพยัญชนะกลุ่มนี้มาเสริมบ้างครับ

พัทธนันท์ แปลว่า ผู้ผูกพันความยินดี (อายตนะ6)

นันทน์ลภณ แปลว่า ผู้มีลาภที่น่ายินดี (อายตนะ7)
อัณณ์ลภณ แปลว่า แม่น้ำแห่งลาภ (อายตนะ7)

นภัสนันท์ แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)
นันท์นภัส แปลว่า ผู้มีความสุขดังอยู่สรวงสวรรค์ (อายตนะ8)

Itawz
11-15-2010, 11:37 PM
จากข้อความที่แล้ว...ที่นามสกุลพิมพรรณค่ะ

แล้วชื่อ พัชร์พชร กับ พชรพัชร์ แปลว่าอะไร แล้วใช้ได้ไหมคะ

รบกวนอีกทีนะคะ

Kawamura
11-16-2010, 08:47 AM
สวัสดีค่ะ

เกิดวันพฤหัสบดีที่ 3 มีนาคม 2531 เวลาประมาณ 07.00 น. ชื่อ"มาลินี" นามสกุล"จัดของ" แต่ น เป็นกาลกิณีควรจะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรดีที่มีความหมายดีๆๆ อยากได้ชื่อ 4-5พยางค์ค่ะ แต่ก็ยังอยากได้ชื่อที่ขึ้นต้นด้วย ม หรืออักษรอะไรก็ได้ที่มีความหมาย

รบกวนตั้งชื่อให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-16-2010, 01:15 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล จัดของ ทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมยิ่งคือทักษา 42 ผลรวมคือ 63 เป็นดาวคู่มิตรทั้งชื่อและผลรวม ส่งผลให้เจริญ สำเร็จ ทั้งการเงิน งาน และความรัก
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัส

มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี (อายตนะ 2)
มณฑ์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักและงาม (อายตนะ 7)
มาลีวริยา แปลว่า ดอกไม้ที่ประเสริฐกว่าคนอื่น , ดอกไม่ที่ควรเลือก (อายตนะ 1)
มัณยายมล แปลว่า คู่มณี,คู่แก้วคู่ใจ (อายตนะ 7)
มาลย์มธุชา แปลว่า ผู้เกิดมาหอมหวานดังดอกไม้ (อายตนะ ๘)
มณย์อุบล แปลว่า ดอกบัวมณี (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน และให้แก่ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก่กรรมและแจ้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้รับรู้

noppakorn
11-16-2010, 01:18 PM

สวัสดีครับ

ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกริช,ผู้ทรงความเฉียบแหลม

ชื่อผู้หญิง ควรเปลียนเป็น กฤชภร คำแปลเดียวกันครับ

noppakorn
11-16-2010, 01:20 PM
พี่นพค่ะ แปลชื่อให้หน่อยค่ะ

ปุณญาภัทร หมายความว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ปุณ แปลว่า บุญ หรือ เต็ม
ญา มาจาก ญาน แปลว่า รอบรู้
ภัทร แปลว่า เจริญ ดีงาม
ปุณญาภัทร แปลว่า คนดีงามที่มีความรู้เต็ม

11-16-2010, 01:22 PM
แปลชื่อให้หน่อยนะค๊ะ
1. ปุณญาดา
2. พัณณดา

noppakorn
11-16-2010, 01:30 PM
สวัสดีคะคุณนพ

ขอความกรุณาช่วยตั้งชื่อให้หน่อยคะ

อยากได้ชื่อที่มีค่าเลขศาสตร์ 41 คะ 4 พยางค์

อักษรนำหน้าชื่อ พ คะ ค่าอายตนะ 6 , 1 2 8 9

เกิดวันอาทิตย์ 8 กันยายน 2528 เวลา 07.32 น

แรม 9 ค่ำ เดือน 9 ปีฉลู คะ

ขอบคุณอย่างสูงคะ

สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับหญิง

พิชญ์ภณิตา แปลว่า ผู้พูดดังนักปราชญ์ (อายตนะ9)
พัชร์ภูรี แปลว่า ผู้มีปัญญากว้างไกลและมีคุณค่า (อายตนะ 1)
เพราพิลาส แปลว่า เยื้องกรายน่ามอง (อายตนะ ๘ )
พิทยาดรณ์ แปลว่า ผู้มีความรู้ในการข้ามพ้นทุกข์ (อายตนะ 2)

noppakorn
11-16-2010, 01:36 PM
ชื่อภาวัลสินี เพ็ชร์อินทร์แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีครับ

ภาวัลสินี คำว่า วัล ไม่มีคำศัทพ์ ครับ

เพ็ชรอินทร์ แปลว่า เพชรของพระอินทร์

noppakorn
11-16-2010, 01:38 PM
แปลชื่อให้หน่อยนะค๊ะ
1. ปุณญาดา
2. พัณณดา

สวัสดีครับ

ปุณญาดา แปลว่า หญิงผู้มีความรู้เต็ม
พัณณดา แปลว่า หญิงผู้มีผิวพรรณดี

vind
11-16-2010, 02:01 PM

สวัสดีครับ

ภรกฤช แปลว่า ผู้ทรงกริช,ผู้ทรงความเฉียบแหลม

ชื่อผู้หญิง ควรเปลียนเป็น กฤชภร คำแปลเดียวกันครับ

ขอบคุณค่า อ.

Kawamura
11-16-2010, 05:47 PM
สวัสดีค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล จัดของ ทักษา 21 ชื่อที่เหมาะสมยิ่งคือทักษา 42 ผลรวมคือ 63 เป็นดาวคู่มิตรทั้งชื่อและผลรวม ส่งผลให้เจริญ สำเร็จ ทั้งการเงิน งาน และความรัก
ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันพฤหัส

มณีมัญชุ์ แปลว่า ผู้มีหีบมุกมณี (อายตนะ 2)
มณฑ์รุจยา แปลว่า ผู้น่ารักและงาม (อายตนะ 7)
มาลีวริยา แปลว่า ดอกไม้ที่ประเสริฐกว่าคนอื่น , ดอกไม่ที่ควรเลือก (อายตนะ 1)
มัณยายมล แปลว่า คู่มณี,คู่แก้วคู่ใจ (อายตนะ 7)
มาลย์มธุชา แปลว่า ผู้เกิดมาหอมหวานดังดอกไม้ (อายตนะ ๘)
มณย์อุบล แปลว่า ดอกบัวมณี (อายตนะ 1)

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ที่บ้านและที่ทำงาน และให้แก่ผู้ให้ชื่อด้วยครับ เพื่อแก่กรรมและแจ้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้รับรู้

newlife
11-16-2010, 08:00 PM
สวัสดีค่ะ...........

เนื่องจาก ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ให้มีเลขทักษาที่ดี แต่ก็ยังอยากจะให้คงความหมายของนามสกุลเดิมไว้อยู่ จึงอยากขอความกรุณาช่วยตั้งนามสกุลให้ด้วยค่ะ

ขอนามสกุลใหม่เป็น เลขทักษา 59 และมีความหมายประมาณว่า ดอกบัวงาม ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-16-2010, 09:19 PM

เนื่องจาก ดิฉันต้องการจะเปลี่ยนนามสกุลใหม่ให้มีเลขทักษาที่ดี แต่ก็ยังอยากจะให้คงความหมายของนามสกุลเดิมไว้อยู่ จึงอยากขอความกรุณาช่วยตั้งนามสกุลให้ด้วยค่ะ

ขอนามสกุลใหม่เป็น เลขทักษา 59 และมีความหมายประมาณว่า ดอกบัวงาม ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ถ้าอย่างไรกรุณาแจ้งนามสกุลเดิมมาด้วยครับ จะได้เข้าใจความหมายได้ลึกซึ้งขึ้นครับ

newlife
11-16-2010, 10:55 PM

ขอบคุณค่ะ

ถ้าอย่างไรกรุณาแจ้งนามสกุลเดิมมาด้วยครับ จะได้เข้าใจความหมายได้ลึกซึ้งขึ้นครับ

นามสกุลเดิมคือ เผื่อนเผ่างาม ค่ะ

rapepr
11-17-2010, 10:57 AM
อยากทราบว่าชื่อ พรีมณภัสร แปลว่าอะไรคะ
และอ่านว่า พรีม-นะ-พัด ถูกรึป่าวคะ
รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-17-2010, 05:51 PM

ขอบคุณค่ะ

นามสกุลเดิมคือ เผื่อนเผ่างาม ค่ะ

สวัสดีครับ

ชนุตร์มญชุ์ชลัช แปลว่า ดอกบัวงามที่ดีกว่าผู้อื่น
มญชุ์นลินธนัน แปลว่า ผู้มีทรัพย์เป็นดอกบัวงาม
วิจิตรปทุมธารณ์ แปลว่า ผู้ทรงไว้ซึ่งดอกบัวอันงดงาม

เปลี่ยนนามสกุลแล้ว อย่าลืมไปทำบุญสร้างทานหรือใส่บาตร อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมเจ้าที่ และผู้ให้นามสกุล เพื่อแก้กรรมและเสริมชะตา

newlife
11-17-2010, 07:22 PM

noppakorn
11-17-2010, 11:04 PM
อยากทราบว่าชื่อ พรีมณภัสร แปลว่าอะไรคะ
และอ่านว่า พรีม-นะ-พัด ถูกรึป่าวคะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พรีมณภัสร แปลว่า แสงแห่งความรู้อันประเสริฐ (พรีม มาจาก พริมา)
พริมนภัสร แปลว่า แสงบนท้องฟ้าอันสวยงาม,แสงบนท้องฟ้าอันประเสริฐ

ิบัวตอง
11-17-2010, 11:57 PM
อยากทราบความหมายชื่อ บัณฑรัช ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

normalboy
11-18-2010, 12:49 AM
สวัสดีครับ อ.

ขอชื่อที่มีกำลังพระเคราะห์ 41 สำหรับผู้ชายวันพฤหัสบดีด้วยครับ

+อยากได้ชื่อที่ฟังดูทันสมัย ไม่เชยน่ะครับ**
+ขอในชื่อให้มีทักษา มูลละ อุตสาหะ อายุ ด้วยครับ << ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ

ผมดูไว้ ชื่อนึงครับ คือ ปัณณวิชญ์ ชอบชื่อนี้เพราะคิดว่าเพราะดีครับ

ปล1.ถ้านามสกุลกำลังพระเคราะห์ 68 ชื่อควรกำลังพระเคราะห์เท่าไหร่ถึงจะดีที่สุดครับ
ปล2.ทักษาที่ขึ้นต้นมีผลอะไรกับชื่อมากไหมครับ ถ้าไม่นำวรรคเดชหรือวรรคศรีนำหน้า แต่ใช้วรรคอื่นก็จะทำให้ชื่อนั้นส่งผลในด้านนั้นใช่ไหมครับ
ปล.เคยได้ยินมาว่าถ้าเปลี่ยนชื่อเกิน 3 ครั้งแล้วจะไม่เป็นผล จิงป่าวครับ

rapepr
11-18-2010, 08:14 AM
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พรีมณภัสร แปลว่า แสงแห่งความรู้อันประเสริฐ (พรีม มาจาก พริมา)
พริมนภัสร แปลว่า แสงบนท้องฟ้าอันสวยงาม,แสงบนท้องฟ้าอันประเสริฐ

สวัสดีค่ะ
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ :)

noppakorn
11-18-2010, 11:26 AM
อยากทราบความหมายชื่อ บัณฑรัช ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

ปัณฑรัช แปลว่า แผ่นดินแห่งปัญญา,ราชสมบัติแห่งปัญญา ทักษา 24 (อายตนะ 1)

noppakorn
11-18-2010, 11:39 AM

ขอชื่อที่มีกำลังพระเคราะห์ 41 สำหรับผู้ชายวันพฤหัสบดีด้วยครับ

+อยากได้ชื่อที่ฟังดูทันสมัย ไม่เชยน่ะครับ**
+ขอในชื่อให้มีทักษา มูลละ อุตสาหะ อายุ ด้วยครับ << ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ

ผมดูไว้ ชื่อนึงครับ คือ ปัณณวิชญ์ ชอบชื่อนี้เพราะคิดว่าเพราะดีครับ

ปล1.ถ้านามสกุลกำลังพระเคราะห์ 68 ชื่อควรกำลังพระเคราะห์เท่าไหร่ถึงจะดีที่สุดครับ
ปล2.ทักษาที่ขึ้นต้นมีผลอะไรกับชื่อมากไหมครับ ถ้าไม่นำวรรคเดชหรือวรรคศรีนำหน้า แต่ใช้วรรคอื่นก็จะทำให้ชื่อนั้นส่งผลในด้านนั้นใช่ไหมครับ
ปล.เคยได้ยินมาว่าถ้าเปลี่ยนชื่อเกิน 3 ครั้งแล้วจะไม่เป็นผล จิงป่าวครับ

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 68 ชื่อ ปัณณวิชญ์ ทักษา 41 ผลรวมได้ 109 เป็นเลขมงคล ดียิ่งครับ แต่เจ้าของนามสกุลต้องหมั่นตรวจสุขภาพเสมอๆ เพราะทักษานี้ ต้องระวังเรื่องโรคความดันและโรคหัวใจ ต้องหมั่นออกกำลังกายโดยสม่ำเสมอ อย่าอ้วนจนเกินไปครับ ปฏิบัติได้ ชีวิตสมบูรณ์พูนสุข ทั้งงานเงินและสุขภาพครับ

ทักษา 68 ใช้กับชื่อทักษาได้ดียิ่งสองทักษา คือ ทักษาชื่อ 36 ผลรวม 104 และชื่อทักษา 41 ผลรวม 109 ครับ ลองไปพิจารณาดูอีกครั้งครับว่าต้องการทักษาอะไร

การจัดพยัญชนะนำหน้านั้น เสมอคนแต่งตัวใส่เสื้อผ้าคลุมร่าง สวยไม่สวยอยู่ทีเสื้อผ้า แต่ที่จริงแล้ว การมีชื่อกลุ่มวรรคใดนำนั้นเป็นการเสริมดวงชะตาของผู้เป็นเจ้าของชื่อครับ ผู้ตั้งชื่อจะพิจารณาว่าท่านขาดอะไรก็หาพยัญชนะกลุ่มนั้นเสริมเข้าไปให้ จะนำหรือไม่นำไม่ใช่ปัญหา แต่ชื่อคำแรกคือลักษณะภายนอก ชื่อคำหลังคือลักษณะภายในครับ

การเปลี่ยนชื่อ 3 ครั้งแล้วไม่ได้ผล จากที่รู้เห็นมาตำราไม่ได้ระบุครับ แต่ว่าหากท่านเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ สังคมคงจะมีปัญหาในใจกัน ว่าเพราะอะไรท่านจึงเปลี่ยนชื่อบ่อย หรือหากมีปัญหาเรื่องคดีความ ก็ต้องถูกสงสัยก่อนว่าทำไมเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ

Ying_tu
11-18-2010, 01:06 PM
รบกวนขอชื่อค่ะ อยากได้ชื่อเลขรวม 24 สำหรับลูกสาวเกิดวันจันทร์
เดิมตั้งชื่อ ไอยวริญท์ เพ็งวัน น้องป่วยบ่อยมาก จึงอยากเปลี่ยนค่ะ
เกิด 27 เมษายน 2553 เวลา 04.40 น ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

Ying_tu
11-18-2010, 01:18 PM
เดิม ชื่อ ถกลศรี โพธิลา เกิดวันเสาร์ 27 มิถุนายน 2524 เวลา 23.47 น
อยากทราบความหมายชื่อตนเองค่ะ แต่มีซินแสทักให้เปลี่ยน ขอรบกวนถามดังนี้ค่ะ
1. นามสกุลสามี เพ็งวัน ดิฉันควรใช้นามสกุลเดิม หรือ เปลี่ยนใช้นามสกุลสามี
2. และควรมีชื่อใหม่ว่าอย่างไร จึงจะเลขผลรวมกับนามสกุลแล้วดีคะ

noppakorn
11-18-2010, 01:55 PM
รบกวนขอชื่อค่ะ อยากได้ชื่อเลขรวม 24 สำหรับลูกสาวเกิดวันจันทร์
เดิมตั้งชื่อ ไอยวริญท์ เพ็งวัน น้องป่วยบ่อยมาก จึงอยากเปลี่ยนค่ะ
เกิด 27 เมษายน 2553 เวลา 04.40 น ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ

นามสกุล เพ็งวัน ทักษา 35 หากชื่อไม่ดีมักมีโรคประจำตัวครับ ชื่อทักษา 24 ดีที่สุดแล้วครับ ป่วยบ่อยใช้อายุนำหน้าน่ะครับชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

ชญธนัน แปลว่า ปราชญ์ผู้มีทรัพย์ (อายตนะ 1)
ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้ที่มีความรู้ยิ่ง,ผู้ให้ความรู้ที่ประเสริฐ (อายตนะ 6)
จันตฤณ แปลว่า ต้นหญ้าบนดวงจันทร์ (อายตนะ 9)
ฉัตรชนก แปลว่า ผู้กำเนิดร่มเงา (อายตนะ 9)
ญนพัต แปลว่า ผู้รู้ในการริเริ่ม (อายตนะ 2)

เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมไปทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา เอาสัตว์นั้นขึ้นจบ แล้วอธิษฐานว่า ชื่อดญ.(ชื่อใหม่)...ถ้าโตให้พูดเอง ว่า ข้าพเจ้า (บอกชื่อสกุล ใหม่) ขอปล่อยให้ท่านทั้งหลายเป็นอิสระเสรี ขอให้ท่านทั้งหลาย ช่วยนำโรคภัยและสิ่งที่ไม่ดีไปเสียจากกายข้าพเจ้าไปเสียให้สิ้น ด้วยบุญกุศลนี้ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ พระภูมิเจ้าที่ ณ บ้านเลขที่..(ที่อาศัยอยู่) เทวดาทั้งหลาย และอุบาสกนพกรณ์ผุ้ตั้งชื่อให้ข้าพเจ้า ขอให้ท่านทั้งหลายได้โปรดรับและร่วมอนุโมทนากุศลผลบุญครั้งนี้ด้วยเทอญ และด้วยบารมีบุญในครั้งนี้ ขอโปรดดลบันดาลให้ข้าพเจ้า หายจากโรคภัยไข้เจ็บ มีสุขภาพแข็งแรง ทำการใด(เฉพาะผู้ทำงาน) ขอให้สำเร็จ และมีการเงินดีด้วยเทอญ..

salapaogift
11-18-2010, 03:53 PM
หญิงวันอังคาร
ศรีคือ ป ผ พ ภ ม

อยากให้ช่วยหาชื่อตัวอักษรพวกนี้
ความหมาย ผู้ชนะ,ชัยชนะ ได้ไหมค่ะ หรือไม่ได้ก็เอาความหมายอื่นก็ได้ค่ะ

ครั้งที่แล้วมาถามได้ชื่อ คณินทร์ชิตา แปลว่าผู้มีชัยชนะที่เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลาย
แต่มันมีตัว ค.ควาย มันเป็นตัวกาลกิณี สำหรับคนเกิดวันอังคารอ่ะค่ะ

นามสกุล ศรียานนท์ ค่ะ

Ying_tu
11-18-2010, 04:30 PM
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ สำหรับชื่อลูกสาว...
รบกวนอาจารย์ดูชื่อแม่ให้ด้วยนะคะ เผื่อชีวิตจะดีขึ้นค่ะ
จะได้ไปเปลี่ยนพร้อมกันเลยแม่ลุก

ขอบคุณที่สละเวลาให้นะคะ

พฤศจิกายน
11-18-2010, 04:46 PM

ขอโทษค่ะ ลืมให้นามสกุล นามสกุล วิสัยแสวง ค่ะ

normalboy
11-18-2010, 07:48 PM

สวัสดีครับ

นามสกุลคุณทักษา 68 ชื่อ ปัณณวิชญ์ ทักษา 41 ผลรวมได้ 109 เป็นเลขมงคล ดียิ่งครับ แต่เจ้าของนามสกุลต้องหมั่นตรวจสุขภาพเสมอๆ เพราะทักษานี้ ต้องระวังเรื่องโรคความดันและโรคหัวใจ ต้องหมั่นออกกำลังกายโดยสม่ำเสมอ อย่าอ้วนจนเกินไปครับ ปฏิบัติได้ ชีวิตสมบูรณ์พูนสุข ทั้งงานเงินและสุขภาพครับ

ทักษา 68 ใช้กับชื่อทักษาได้ดียิ่งสองทักษา คือ ทักษาชื่อ 36 ผลรวม 104 และชื่อทักษา 41 ผลรวม 109 ครับ ลองไปพิจารณาดูอีกครั้งครับว่าต้องการทักษาอะไร

การจัดพยัญชนะนำหน้านั้น เสมอคนแต่งตัวใส่เสื้อผ้าคลุมร่าง สวยไม่สวยอยู่ทีเสื้อผ้า แต่ที่จริงแล้ว การมีชื่อกลุ่มวรรคใดนำนั้นเป็นการเสริมดวงชะตาของผู้เป็นเจ้าของชื่อครับ ผู้ตั้งชื่อจะพิจารณาว่าท่านขาดอะไรก็หาพยัญชนะกลุ่มนั้นเสริมเข้าไปให้ จะนำหรือไม่นำไม่ใช่ปัญหา แต่ชื่อคำแรกคือลักษณะภายนอก ชื่อคำหลังคือลักษณะภายในครับ

การเปลี่ยนชื่อ 3 ครั้งแล้วไม่ได้ผล จากที่รู้เห็นมาตำราไม่ได้ระบุครับ แต่ว่าหากท่านเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ สังคมคงจะมีปัญหาในใจกัน ว่าเพราะอะไรท่านจึงเปลี่ยนชื่อบ่อย หรือหากมีปัญหาเรื่องคดีความ ก็ต้องถูกสงสัยก่อนว่าทำไมเปลี่ยนชื่อบ่อยๆ

ขอบคุณมากเลยครับ แต่อยากให้อาจารย์ลองตั้งชื่อทักษา 41 ให้หน่อยครับ
ไว้เป็นตัวเลือกน่ะครับ เผื่อผมอาจจะชอบชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ครับ

ปล.จะบอกว่าตรงพอดีก็คือ ผมเป็นคนอ้วนแล้วไม่ค่อยออกกำลังกาย ส่วนนามสกุล 68 ผมก็เป็นคนลุ่มหลงงมงายตามเลขจริงๆด้วยครับ แต่คิดว่าคงไม่เปลี่ยนนามสกุลครับ

noppakorn
11-19-2010, 12:45 PM
เดิม ชื่อ ถกลศรี โพธิลา เกิดวันเสาร์ 27 มิถุนายน 2524 เวลา 23.47 น
อยากทราบความหมายชื่อตนเองค่ะ แต่มีซินแสทักให้เปลี่ยน ขอรบกวนถามดังนี้ค่ะ
1. นามสกุลสามี เพ็งวัน ดิฉันควรใช้นามสกุลเดิม หรือ เปลี่ยนใช้นามสกุลสามี
2. และควรมีชื่อใหม่ว่าอย่างไร จึงจะเลขผลรวมกับนามสกุลแล้วดีคะ

[b]
[font=Verdana][color=blue]สวัสดีครับ

นามสกุลโพธิลา ตกทักษา 27 ชือ ถกลศรี ทักษา 26 ทั้งชื่อทั้งสกุลไม่ดีเลยครับ ควรเปลียนใช้นามสกุล เพ็งวัน ดีกว่าหน่อยนึงครับ ชื่อทักษาใช้ 24 เช่นเดียวกับลูกสาวครับ คำวิเคราะห์เดียวกันครับ หรือถ้าคุณไม่ประสงค์จะเปลี่ยนนามสกุล ก็ใช้นามสกุลได้ ครับ โดยใช้ชื่อทักษา 24 เช่นกัน ผลรวมจะได้ 51 เป็นดาวคู่มิตร ดียิ่งเช่นกัน ในชื่อและนามสกุลทั้งสอง การทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ภาวนานั้น มีผลเป็นอย่างยิ่ง ควรหมั่นปฏิบัติ เพื่อชีวิตที่ดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี (ค่าอายตนะ 9)
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ (ค่าอายตนะ 7)
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล (ค่าอายตนะ 9)
ส่วนชื่ออื่นๆ สามารถใช้ชื่อที่ให้ลูกสาวมาใช้ได้ครับ เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญเช่นลูกสาวครับ

noppakorn
11-19-2010, 01:23 PM
หญิงวันอังคาร
ศรีคือ ป ผ พ ภ ม

อยากให้ช่วยหาชื่อตัวอักษรพวกนี้
ความหมาย ผู้ชนะ,ชัยชนะ ได้ไหมค่ะ หรือไม่ได้ก็เอาความหมายอื่นก็ได้ค่ะ

ครั้งที่แล้วมาถามได้ชื่อ คณินทร์ชิตา แปลว่าผู้มีชัยชนะที่เป็นใหญ่กว่าคนทั้งหลาย
แต่มันมีตัว ค.ควาย มันเป็นตัวกาลกิณี สำหรับคนเกิดวันอังคารอ่ะค่ะ

นามสกุล ศรียานนท์ ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 42 สำหรับหญิงวันอังคาร สกุลศรียานนท์ ทักษา 47

ปิยะนันท์ แปลว่า ผู้ยินดีในสิ่งที่ตนรัก (อายตนะ 1)
พัชรปรานต์ แปลว่า ผู้มีคุณค่าที่สุด,ที่สุดของเพชร (อายตนะ 6)
พรมชยินทรา แปลว่า เจ้าแห่งชัยชนะที่ให้ความสุข (อายตนะ 6)
ชยินทร์ธฤตา แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความเป็นเจ้าแห่งชัยชนะ (อายตนะ 7)
สุนันท์ชิตา แปลว่า ผู้ได้รับชัยชนะที่น่ายินดี (อายตนะ 6)
ชยัญญ์ภัทรา แปลว่า ผู้ดีงามที่รู้จักชัยชนะ (อายตนะ 2)

noppakorn
11-19-2010, 01:36 PM

ขอโทษค่ะ ลืมให้นามสกุล นามสกุล วิสัยแสวง ค่ะ

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 ใช้ศรีนำ ตามด้วยอุตสาหะและ มูละ น่าจะยากน่ะครับ ศรีคือหมวด ศษสหฬฮ อุตสาห คือ กขฆคง มูละคือสระทั้งหมด ค่าตัวเลขหมวดศรีสูงมาก เอาเป็นว่าจะพยายามลองหาให้น่ะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

สุกฤตา แปลว่า ผู้สร้างความดี
ศกุน แปลว่า นก ทักษา 14
สกุณ แปลว่า นก ทักษา 14
สากฤตา แปลว่า ผู้มีการกระทำอันน่าพอใจ
สาธกา แปลว่า ผู้ทำความสำเร็จ
สุภญา แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้รู้ความดีงาม
สาภณ แปลว่า ผู้พอใจในคำพูด

noppakorn
11-19-2010, 01:40 PM
[สวัสดีครับ อ.

[/quote]
สวัสดีครับ

[/quote]
ขอบคุณมากเลยครับ แต่อยากให้อาจารย์ลองตั้งชื่อทักษา 41 ให้หน่อยครับ
ไว้เป็นตัวเลือกน่ะครับ เผื่อผมอาจจะชอบชื่อที่อาจารย์ตั้งให้ครับ

ปล.จะบอกว่าตรงพอดีก็คือ ผมเป็นคนอ้วนแล้วไม่ค่อยออกกำลังกาย ส่วนนามสกุล 68 ผมก็เป็นคนลุ่มหลงงมงายตามเลขจริงๆด้วยครับ แต่คิดว่าคงไม่เปลี่ยนนามสกุลครับ
[/quote]
สวัสดีครับ
ชื่อทักษา 41 สำหรับชายวันพฤหัส

ฉัตรวรงค์ แปลว่า ความสูงสุดแห่งฉัตร,สูงสุดใต้ร่มเงา (ฉัด วะ รง)
ณัชวิมุทร์ แปลว่า ผู้บานแล้วด้วยความบริสุทธิ์
ณประวีร์ แปลว่า ผู้กล้าหาญยิ่งที่มีความรู้
ฐิฏสิริ แปลว่า ผู้เจริญก้าวหน้าอันมั่นคง
ปารย์พิชชา แปลว่า ผู้มีความรู้อันเหมาะสม
พิชญ์พชร แปลว่า ผู้มีคุณค่าดังเพชรที่มีความรอบรู้
ทัพพ์ปภพ แปลว่า ผู้นำทรัพย์
พงศ์ยศ แปลว่า ผู้มีเกียรติของตระกูล
พงษ์อวัช แปลว่า ผู้ไม่มีที่ติของสกุล

พฤศจิกายน
11-19-2010, 02:08 PM

สวัสดีครับ

ชื่อทักษา 14 ใช้ศรีนำ ตามด้วยอุตสาหะและ มูละ น่าจะยากน่ะครับ ศรีคือหมวด ศษสหฬฮ อุตสาห คือ กขฆคง มูละคือสระทั้งหมด ค่าตัวเลขหมวดศรีสูงมาก เอาเป็นว่าจะพยายามลองหาให้น่ะครับ

ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิงวันศุกร์ มีศรีนำ

สากฤตา แปลว่า ผู้มีการกระทำอันน่าพอใจ
สุภญา แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้รู้ความดีงาม

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
รบกวนขอชื่อลูกสาวหน่อยนะค่ะ เกิดวันอังคารค่ะ เดิมชื่อ ชวิศาค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

noppakorn
11-19-2010, 02:14 PM

สวัสดีครับ

รบกวนขอชื่อลูกสาวหน่อยนะค่ะ เกิดวันอังคารค่ะ เดิมชื่อ ชวิศาค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีครับ
ถ้าให้ตั้งชื่อไม่ระบุทักษามา ต้องขอนามสกุลเพื่อวิเคราะห์ให้ครับ เพราะให้ไปแล้ว ไม่ดีจะเป็นกรรมกันครับ ขอนามสกุลเพื่อหาชื่อคู่สมพงศ์ด้วยครับ

พฤศจิกายน
11-19-2010, 02:35 PM

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
ถ้าให้ตั้งชื่อไม่ระบุทักษามา ต้องขอนามสกุลเพื่อวิเคราะห์ให้ครับ เพราะให้ไปแล้ว ไม่ดีจะเป็นกรรมกันครับ ขอนามสกุลเพื่อหาชื่อคู่สมพงศ์ด้วยครับ

นามสกุล วิสัยแสวงค่ะ

noppakorn
11-19-2010, 03:06 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
[/quote]
สวัสดีครับ
[/quote]
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุล วิสัยแสวง ทักษา 46 คงต้องใช้ทักษาชื่อ 14 เช่นคุณแม่ครับ หากใช้ 54 ก็ไม่เหมาะนัก เพราะผลรวมเป็นความทะเยอทะยาน เหมาะกับผู้ประกอบการ
ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิง วันอังคาร

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง (อายตนะ 1)
นิชาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้(อายตนะ 6)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 7)
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครชนะได้ (จาก อชิตะ) (อายตนะ 9)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่เกิดสองครั้ง (นิพพาน) (อายตนะ 9)
สุภญา(สุบพะยา) แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้รู้ความดีงาม (อายตนะ 6)
ชวิภา แปลว่า ผู้เกิดมามีรัศมี (อายตนะ 6)

พฤศจิกายน
11-19-2010, 03:15 PM
สวัสดีครับ

[/quote]
สวัสดีครับ
[/quote]
[/quote]
สวัสดีครับ

นามสกุล วิสัยแสวง ทักษา 46 คงต้องใช้ทักษาชื่อ 14 เช่นคุณแม่ครับ หากใช้ 54 ก็ไม่เหมาะนัก เพราะผลรวมเป็นความทะเยอทะยาน เหมาะกับผู้ประกอบการ
ชื่อทักษา 14 สำหรับหญิง วันอังคาร

จิดาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองยิ่ง (อายตนะ 1)
นิชาภา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองอันบริสุทธิ์ (อายตนะ 1)
ชนัดดา แปลว่า ผู้ให้กำเนิด (อายตนะ ๘)
ณฤดี แปลว่า ผู้ยินดีในความรู้(อายตนะ 6)
ปทิตตา แปลว่า ผู้รุ่งเรืองแล้ว (อายตนะ 7)
อชิดา แปลว่า ผู้ไม่มีใครชนะได้ (จาก อชิตะ) (อายตนะ 9)
อทิชา แปลว่า ผู้ไม่เกิดสองครั้ง (นิพพาน) (อายตนะ 9)
สุภญา(สุบพะยา) แปลว่า ผู้รู้มงคล,ผู้รู้ความดีงาม (อายตนะ 6)
ชวิภา แปลว่า ผู้เกิดมามีรัศมี (อายตนะ 6)
[/quote]ขอบคุณมากๆค่ะ

Ying_tu
11-19-2010, 03:49 PM

[b]
[font=Verdana][color=blue]สวัสดีครับ

นามสกุลโพธิลา ตกทักษา 27 ชือ ถกลศรี ทักษา 26 ทั้งชื่อทั้งสกุลไม่ดีเลยครับ ควรเปลียนใช้นามสกุล เพ็งวัน ดีกว่าหน่อยนึงครับ ชื่อทักษาใช้ 24 เช่นเดียวกับลูกสาวครับ คำวิเคราะห์เดียวกันครับ หรือถ้าคุณไม่ประสงค์จะเปลี่ยนนามสกุล ก็ใช้นามสกุลได้ ครับ โดยใช้ชื่อทักษา 24 เช่นกัน ผลรวมจะได้ 51 เป็นดาวคู่มิตร ดียิ่งเช่นกัน ในชื่อและนามสกุลทั้งสอง การทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ภาวนานั้น มีผลเป็นอย่างยิ่ง ควรหมั่นปฏิบัติ เพื่อชีวิตที่ดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันเสาร์

ศรีญดา แปลว่า นักปราชญหญิงผู้เป็นคนดี (ค่าอายตนะ 9)
กฤตศิริ แปลว่า ผู้สร้างมิ่งขวัญ (ค่าอายตนะ 7)
ศรีญภา แปลว่า ผู้มีรัศมีแห่งความรู้อันเป็นมงคล (ค่าอายตนะ 9)
ส่วนชื่ออื่นๆ สามารถใช้ชื่อที่ให้ลูกสาวมาใช้ได้ครับ เปลี่ยนชื่อแล้ว อย่าลืมทำบุญเช่นลูกสาวครับ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ อาจารย์ ...ต่อไปคงพ้นทุกข์พ้นโศกกันซะที ว่าแต่...หากจะเปลี่ยนนามสกุลจะมีผลดีขึ้นมากเลยไหมคะ หากไม่รบกวนอาจารย์มากไป อยากจะขอด้วยค่ะ
จะได้ไปปรึกษาสามีค่ะ

daring
11-19-2010, 05:36 PM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ บุญรวี แปลว่าอะไรคะ

Lannaphat
11-20-2010, 12:19 AM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์

ดิฉันมาขอรบกวนอีกแล้วค่ะ (เคยมารบกวนถามชื่อลูกไปครั้งนึงแล้วค่ะ)
ครั้งนี้ขอรบกวนถามชื่อหลานชายหน่อยนะคะ

เดิมหลานชายชื่อ ศวิษฐ์ ค่ะ (นามสกุลกำลังพระเคราะห์ 54) คุณพ่อตั้งให้ค่ะ
ทีนี้คุณแม่ของน้องศวิษฐ์ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกใหม่ให้ได้ กำลังพระเคราะห์ที่ดี และเมื่อรวมกับนามสกุลแล้วก็ดีด้วย

ทีนี้เมื่อผู้ใหญ่ท่านนึงทราบว่าอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ให้น้อง ท่านจึงตั้งชื่อให้ว่า พีรพรรฒ
แต่ชื่อดังกล่าวก็ไม่ได้ตอบโจทย์ของคุณแม่น้องเค้าอยู่ดีค่ะ
ซึ่งเวลานี้คุณแม่เค้าก็อยากให้ชื่อที่จะเปลี่ยนใหม่ออกเสียงใกล้เคียง หรือ คล้ายคลึงกับชื่อ พีรพรรฒ

ดิฉันจึงลองเปลี่ยนโน่นนิด นี่หน่อยดู และดิฉันก็ขอรบกวนปรึกษาคุณอุบาสกนพกรณ์ ถึง ความหมายของชื่อเหล่านี้ค่ะ

1. พีศพรรฒ (กำลังพระเคราะห์ 41) ชื่อนี้มีความหมายไหมคะ แล้วกำลังพระเคราะห์ของชื่อนี้ เมื่อเข้ากับนามสกุลแล้วดีไหมคะ
2. พีระพรรฒ์ (กำลังพระเคราะห์ 51) ชื่อนี้อ่านออกเสียงว่ายังไงคะ มีความหมายไหมคะ แล้วกำลังพระเคราะห์ของชื่อนี้ เมื่อเข้ากับนามสกุลแล้วดีไหมคะ

หรือถ้าคุณ อุบาสกนพกรณ์ มีชื่ออื่นที่ดี กรุณาแนะนำให้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

Lannaphat
11-20-2010, 12:27 AM
ลืมไปชื่อนึงคะ

3. พีระพรรศ (กำลังพระเคราะห์ 46) ชื่อนี้มีความหมายว่าอะไรคะ แล้วกำลังพระเคราะห์ของชื่อนี้ เมื่อเข้ากับนามสกุลแล้วดีไหมคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

noppakorn
11-20-2010, 11:08 AM
สวัสดีค่ะ
ชื่อ บุญรวี แปลว่าอะไรคะ

สวัสดีครับ

บุญรวี แปลว่า ผู้มีความประเสริฐและรุ่งเรืองดังอาทิตย์ ,ผู้มีบุญอันรุ่งเรือง

noppakorn
11-20-2010, 11:11 AM
สวัสดีค่ะคุณอุบาสกนพกรณ์

ดิฉันมาขอรบกวนอีกแล้วค่ะ (เคยมารบกวนถามชื่อลูกไปครั้งนึงแล้วค่ะ)
ครั้งนี้ขอรบกวนถามชื่อหลานชายหน่อยนะคะ

เดิมหลานชายชื่อ ศวิษฐ์ ค่ะ (นามสกุลกำลังพระเคราะห์ 54) คุณพ่อตั้งให้ค่ะ
ทีนี้คุณแม่ของน้องศวิษฐ์ อยากเปลี่ยนชื่อให้ลูกใหม่ให้ได้ กำลังพระเคราะห์ที่ดี และเมื่อรวมกับนามสกุลแล้วก็ดีด้วย

ทีนี้เมื่อผู้ใหญ่ท่านนึงทราบว่าอยากเปลี่ยนชื่อใหม่ให้น้อง ท่านจึงตั้งชื่อให้ว่า พีรพรรฒ
แต่ชื่อดังกล่าวก็ไม่ได้ตอบโจทย์ของคุณแม่น้องเค้าอยู่ดีค่ะ
ซึ่งเวลานี้คุณแม่เค้าก็อยากให้ชื่อที่จะเปลี่ยนใหม่ออกเสียงใกล้เคียง หรือ คล้ายคลึงกับชื่อ พีรพรรฒ
ดิฉันจึงลองเปลี่ยนโน่นนิด นี่หน่อยดู และดิฉันก็ขอรบกวนปรึกษาคุณอุบาสกนพกรณ์ ถึง ความหมายของชื่อเหล่านี้ค่ะ

1. พีศพรรฒ (กำลังพระเคราะห์ 41) ชื่อนี้มีความหมายไหมคะ แล้วกำลังพระเคราะห์ของชื่อนี้ เมื่อเข้ากับนามสกุลแล้วดีไหมคะ
2. พีระพรรฒ์ (กำลังพระเคราะห์ 51) ชื่อนี้อ่านออกเสียงว่ายังไงคะ มีความหมายไหมคะ แล้วกำลังพระเคราะห์ของชื่อนี้ เมื่อเข้ากับนามสกุลแล้วดีไหมคะ
หรือถ้าคุณ อุบาสกนพกรณ์ มีชื่ออื่นที่ดี กรุณาแนะนำให้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

สวัสดีครับ

ขอนามสกุลด้วยครับ จะได้วิเคราะห์ได้ครับ

Lannaphat
11-20-2010, 03:22 PM
นามสกุล ศ รี โ ร จ น ภิ ญ โ ญ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

capuchi
11-20-2010, 06:13 PM
สวัสดีค่ะ คุณ อุบาสกนพกรณ์

อยากจะขอรบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ นามสกุล เลข 30 เกิดวันจันทร์ พอดีพระให้มาว่า ตัวอักษรที่ใช้ได้คือ

1. ส ศ ษ ห ฬ ฮ งาน
2. บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ทรัพย์
3. ก ข ฃ ค ฆ ง เงิน
4. ย ร ล ว ฤ บริวาร

แต่ตัวอักษร บรรทัดที่ 4 ห้ามใช้นำหน้าชื่อ ห้ามใช้ สระ ใช้ได้แต่ วรรณยุกต์ ไม้หันอากาศ กับ การันต์ ค่ะ
รู้สึกว่าชื่อจะหายากมาก กลุ้มใจจังค่ะ :'(

อมรรัตน์

Ying_tu
11-20-2010, 10:13 PM

[b]

อาจารย์คะ ค้นหาจากที่อาจารย์เคยตอบท่านอื่นๆ มีชื่อ สุภัคชญา ได้เลขทักษา 24 เช่นกัน จะพอนำมาใช้ได้ไหมคะ และอยากถามอาจารย์ว่ามีหมอดูถึง 2 ท่านทักว่า
บั้นปลายอาจดิฉันอาจเป็นอัลไซเมอร์หรือถึงขั้นเข้ารพ.ศรีธัญญา รู้สึกกังวลมากค่ะ จึงอยากทราบว่าเกี่ยวข้องกับที่ชื่อเดิมไม่ดีหรือเปล่าคะ ปัจจุบันรู้สึกว่าตนเองมักทุกข์ใจเพราะเรื่องคนในครอบครัวมากกว่าเรื่องของคนเองค่ะ

noppakorn
11-22-2010, 10:52 AM
นามสกุล ศ รี โ ร จ น ภิ ญ โ ญ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขออภัยอีกครั้งครับ ไม่ทราบเกิดวันอะไรครับ นึกว่าแจ้งมาแล้วเลยไม่ได้ทวงถามนามสกุลทักษา 54 ชื่อควรใช้ ทักษา 41หรือ 51 ได้ทั้งสองทักษา จะดีมีมงคลยิ่งครับ ขอวันมาแล้วจะตั้งชื่อให้ครับ
ชื่อที่ให้มาแล้วนั้นชื่อทักษาสมพงษ์ดีแล้วครับ แต่ไม่ทราบวันเกิดว่าวันไหนเท่านั้นครับ

พีศพรรฒ คำว่า พีศ มาแทนคำว่า พิศ คงไม่ได้ครับ ไม่มีคำแปลครับ
พีระพรรฒ์ (พีระพัน) แปลว่า ผู้มีความเพียรในความเจริญ (พรรฒ มาจาก พัฒน)

noppakorn
11-22-2010, 11:07 AM
ลืมไปชื่อนึงคะ

3. พีระพรรศ (กำลังพระเคราะห์ 46) ชื่อนี้มีความหมายว่าอะไรคะ แล้วกำลังพระเคราะห์ของชื่อนี้ เมื่อเข้ากับนามสกุลแล้วดีไหมคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

สวัสดีครับ

พีระพรรศ แปลว่า ผู้มีความเพียรมาก,เพียรทั้งปี (พรรศ แปลว่า ปี)

ทักษานี้ ดีแต่มีปัญหา ไม่เหมาะกับเด็กครับ

noppakorn
11-22-2010, 11:19 AM

อยากจะขอรบกวนตั้งชื่อให้หน่อยค่ะ นามสกุล เลข 30 เกิดวันจันทร์ พอดีพระให้มาว่า ตัวอักษรที่ใช้ได้คือ

1. ส ศ ษ ห ฬ ฮ งาน
2. บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ทรัพย์
3. ก ข ฃ ค ฆ ง เงิน
4. ย ร ล ว ฤ บริวาร

แต่ตัวอักษร บรรทัดที่ 4 ห้ามใช้นำหน้าชื่อ ห้ามใช้ สระ ใช้ได้แต่ วรรณยุกต์ ไม้หันอากาศ กับ การันต์ ค่ะ
รู้สึกว่าชื่อจะหายากมาก กลุ้มใจจังค่ะ :'(

อมรรัตน์

สวัสดีครับ

หมอดูดูได้แต่อย่างมงายครับ เอาไว้เป็นความระวังไม่ประมาทก็พอครับ

นามสกุล 30ใช้ทักษา 24 ผลรวม 54 เป็นมงคลยิ่งครับ

กรภัสส แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง (กอน ระ พัด)
กมลภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในหัวใจ
ภัสกมล แปลว่า ผู้มีใจสว่าง

เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมทำบุญสร้างทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ พระภูมิเจ้าที่ และผู้ตั้งชื่อให้น่ะครับ เพื่อแก้กรรมและหนุนฐานชะตา

pukky
11-22-2010, 11:53 AM
กลับมารบกวนอีกครั้งค่ะ :-[

พัชญ์ญณฎา ถูกหลัก และใช้ได้รึเปล่าคะ แปลว่าอะไร

ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-22-2010, 12:49 PM
กลับมารบกวนอีกครั้งค่ะ :-[

พัชญ์ญณฎา ถูกหลัก และใช้ได้รึเปล่าคะ แปลว่าอะไร

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พัชญ์ญนฎา แปลว่า นางรำที่มีความรู้ในกรอบ

ใช้ได้ครับ

capuchi
11-22-2010, 05:28 PM

ขอบคุณมากนะคะสำหรับสำหรับชื่อเพราะ ๆ

อ้างอิง ตอบ #1489

กรภัสส แปลว่า ผู้สร้างแสงสว่าง (กอน ระ พัด)
กมลภัส แปลว่า ผู้มีแสงสว่างในหัวใจ
ภัสกมล แปลว่า ผู้มีใจสว่าง

เพราะทุกชื่อเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

อมรรัตน์

nuumim
11-22-2010, 07:41 PM
พี่นพคะ อยากทราบว่าชื่อ พลินทรา มีความหมาย คะ ถ้ายังไงรบกวนแปลให้ทีนะคะ แต่ถ้าไม่มีความหมายต้องเปลี่ยนอักษรตัวไหนเป็นอย่างไร รบกวนพี่นพด้วยคะ ขอบคุณค่ะ

noppakorn
11-22-2010, 08:59 PM
[สวัสดีครับ
นามสกุลโพธิลา ตกทักษา 27 ชือ ถกลศรี ทักษา 26 ทั้งชื่อทั้งสกุลไม่ดีเลยครับ ควรเปลียนใช้นามสกุล เพ็งวัน ดีกว่าหน่อยนึงครับ ชื่อทักษาใช้ 24 เช่นเดียวกับลูกสาวครับ คำวิเคราะห์เดียวกันครับ หรือถ้าคุณไม่ประสงค์จะเปลี่ยนนามสกุล ก็ใช้นามสกุลได้ ครับ โดยใช้ชื่อทักษา 24 เช่นกัน ผลรวมจะได้ 51 เป็นดาวคู่มิตร ดียิ่งเช่นกัน ในชื่อและนามสกุลทั้งสอง การทำบุญสร้างทาน สวดมนต์ภาวนานั้น มีผลเป็นอย่างยิ่ง ควรหมั่นปฏิบัติ เพื่อชีวิตที่ดีครับ[/color][/font][/b]
[/quote]
อาจารย์คะ ค้นหาจากที่อาจารย์เคยตอบท่านอื่นๆ มีชื่อ สุภัคชญา ได้เลขทักษา 24 เช่นกัน จะพอนำมาใช้ได้ไหมคะ และอยากถามอาจารย์ว่ามีหมอดูถึง 2 ท่านทักว่า
บั้นปลายอาจดิฉันอาจเป็นอัลไซเมอร์หรือถึงขั้นเข้ารพ.ศรีธัญญา รู้สึกกังวลมากค่ะ จึงอยากทราบว่าเกี่ยวข้องกับที่ชื่อเดิมไม่ดีหรือเปล่าคะ ปัจจุบันรู้สึกว่าตนเองมักทุกข์ใจเพราะเรื่องคนในครอบครัวมากกว่าเรื่องของคนเองค่ะ [/quote

สวัสดีครับ

ชื่อสุภัคชญา ใช้ได้ดียิ่งครับ ทั้งทักษาและอายตนะ เรื่องหมอดูฟังหูไว้หูครับ คนเราเวลาแก่ตัว ก็ต้องมีอาการอัลไซเมอร์บ้างครับ เช่นมือสั่น ขาสั่น ก็ตามสังขารและอายุครับ หมอดูคู่หมอเดาครับ ตอนนี้เรามีชีวิตอยู่ ก็เลือกทำแต่กรรมดี เกิดแก่เจ็บตายเป็นธรรมดา ผมเองยังเป็นโรคภัยทางจมูก เรื่องมะเร็งก็เป็นที่ต่อมลูกหมาก พอปฏิบัติ-ภาวนาสมาธิ มันก็หายไปเองได้ อยู่ที่เรารักษาตัวเราเอง เรื่องกลุ้มใจของคนอื่น ก็เอามาใส่ตัวให้น้อยเรื่องหน่อย ปล่อยวางได้ก็ปล่อย อย่าไปทุกข์ร้นอ ทุกปัญหามีทางออกของมันเอง ไม่ใช่เรื่องตัวย อย่ากลัวไปครับ อะไร่ตัดได้ตัดทิ้งไปเลย

noppakorn
11-22-2010, 09:02 PM
พี่นพคะ อยากทราบว่าชื่อ พลินทรา มีความหมาย คะ ถ้ายังไงรบกวนแปลให้ทีนะคะ แต่ถ้าไม่มีความหมายต้องเปลี่ยนอักษรตัวไหนเป็นอย่างไร รบกวนพี่นพด้วยคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พลินทรา มาจาก พล + อินทรา แปลว่า ผู้มีกำลังดังพระอินทร์,เจ้าแห่งกำลัง

nuumim
11-22-2010, 09:59 PM
ขอรบกวนพี่นพอีกรอบนะคะ แล้วชื่อ พฤนทรา , พฤณทาร์ , พริณฑรา มีความหมายว่าอะไร ขอบคุณค่ะ

anocha18
11-23-2010, 09:53 AM
ขอทราบความหมายของชื่อ ประภาวรินทร์ / ประภาวริณณ์ / พัชรวริณร์ / พิมมณัฐฐา / พิชญวริณร์

ตาล

noppakorn
11-23-2010, 01:24 PM
ขอรบกวนพี่นพอีกรอบนะคะ แล้วชื่อ พฤนทรา , พฤณทาร์ , พริณฑรา มีความหมายว่าอะไร ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ

พฤณทรา คำว่า ทรา ไม่มีคำศัพท์ครับ
พฤณทาร์ พฤณท์ แปลว่า หมู่,กอง ใส่ ร์ แล้วไม่มีคำศัพท์ครับ
พริณฑรา ไม่มีคำศัพท์ครับ

noppakorn
11-23-2010, 01:36 PM
ขอทราบความหมายของชื่อ ประภาวรินทร์ / ประภาวริณณ์ / พัชรวริณร์ / พิมมณัฐฐา / พิชญวริณร์

ตาล

สวัสดีครับ

ปภาวรินทร์ แปลว่า รัศมีเจ้าแห่งความประเสริฐ
ประภาวริณณ์ แปลว่า รัศมีผู้ไม่เป็นหนี้อันประเสริฐ
พัชรวริณร์ คำว่า วริณร์ ไม่มีคำศัพท์ (อิณร์ ไม่มี)
พิมมณัฐฐา แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นแบบอย่าง
พิชญวริณร์ คำว่า วริณร์ ไม่มีคำศัพท์ (อิณร์ ไม่มี)