วิธีแก้นิวรณ์

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

วิธีแก้นิวรณ์

อืม...ม ในเมื่อคนเราต้องพบเจอนิวรณ์อย่างแน่นอน มีวิธีแก้นิวรณ์มัยอะค่ะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: วิธีแก้นิวรณ์

ขณะใดที่เป็นกุศลจิต ขณะนั้นปราศจากนิวรณ์คับ

หากแต่กุศลจิตที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวัน...ก็น้อย...และผ่านไปอย่างรวดเร็ว
    ลักษณะของความสงบจากนิวรณ์จึงไม่ปรากฏให้รู้ชัด...หากสติปัฏฐานไม่เกิด

แต่เวลาที่เจริญสมถกรรมฐาน (ต้องเป็นสัมมาสมาธิ)
    เมื่อจิตตั้งมั่นคงในอารมณ์ที่ใช้เป็นกรรมฐานอย่างแน่วแน่ แนบแน่น มั่นคง
    ขณะนั้นสงบระงับจากนิวรณ์ และลักษณะที่สงบจากนิวรณ์ก็ปรากฏให้พอรู้ได้ชัด
    เพราะเป็นกุศลจิตที่ตั้งมั่นคง สืบต่อเนื่องกันไปเรื่อยๆ
    ไม่ใช่กุศลจิตที่เกิดเพียงประเดี๋ยวประด๋าวเหมือนอย่างในชีวิตประจำวันน่ะคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

สำหรับในการเจริญสมถกรรมฐาน

วิตก เผา ถีนมิทธนิวรณ์
    วิจาร เผา วิจิกิจฉานิวรณ์
    ปีติ เผา พยาปาทนิวรณ์
    สุข เผา อุทธัจจกุกกุจนิวรณ์
    เอกกัคคตา เผา กามฉันทนิวรณ์

นี้เป็นวิธีที่จะข่มระงับนิวรณ์ไว้ได้ชั่วขณะตามกำลังของสมาธิที่ตั้งมั่น
    (ท่านเปรียบเสมือนเอาหินทับหญ้าไว้ไม่ให้เจริญงอกงาม)

ยากมั้ยคับ...ลองทำดูนะคับ

เดฟ

4. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

ถ้ายากก็อาจจะลองวิธีดังนี้...

พิจารณาอสุภะ เพื่อให้คลายออกจาก กามฉันทนิวรณ์
    เจริญเมตตา เพื่อให้คลายออกจาก พยาปาทนิวรณ์ (ถ้าเป็นไปได้ก็เจริญให้ครบพรหมวิหาร 4)
    มีวิริยะคือความเพียร เพื่อให้คลายออกจาก ถีนมิทธนิวรณ์
    ตั้งมั่นหรือรู้อยู่กับปัจจุบันขณะไม่ห่วงหน้าพะวงหลัง เพื่อให้คลายออกจาก อุทธัจจกุกกุจจนิวรณ์
    เจริญปัญญาคือความรู้ถูก เห็นถูก เข้าใจถูก เพื่อคลายออกจาก วิจิกิจฉานิวรณ์

ลองทำดูนะคับว่ายังยากอยู่มั้ย

เดฟ

5. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

ถ้ายังยากอยู่...ก็อย่าพึ่งกังวลเรื่องนิวรณ์เลยนะคับ
    เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นนิวรณ์...ที่คิดถึงเรื่องนิวรณ์...ซ้ำซ้อนเข้าไปอีกอ่ะคับ
    ให้ลองย้อนกลับไปอันแรกสุดคือ ขณะใดที่เป็นกุศลจิต ขณะนั้นปราศจากนิวรณ์

การที่จะรู้ได้ถึงความสงบจากนิวรณ์ที่เกิดขึ้นสั้นๆ ชั่วขณะๆ ในชีวิตประจำวัน
    ก็ค่อยๆ เจริญสติปัฏฐาน จนกว่าสติสัมปชัญญะจะเจริญขึ้น
    จนระลึกรู้ได้เท่าทันว่าขณะใดที่เป็นกุศลจิต ขณะใดเป็นอกุศลจิต
    ก็ทำให้พอจะรู้ได้ถึงความสงบจากนิวรณ์ในขณะที่เป็นกุศลจิตซึ่งเป็นไปในบุญกิริยาวัตถุ 10
    (ขณะใดที่ไม่ได้เป็นไปในบุญกิริยาวัตถุ 10 ให้ทราบว่าเป็นอกุศลจิตไม่อย่างใดก็อย่างนึง)

เดฟ

6. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

สติปัฏฐานเจริญยังไง?

ได้เคยแนะนำไว้แล้วทั้งอย่างเบื้องต้นและอย่างที่ละเอียดเพิ่มขึ้น
    รวมทั้งหนังสือออนไลน์ที่ครูบาอาจารย์ท่านได้แนะนำไว้อย่างง่ายๆ เป็นพื้นฐาน
    ลองค้นดูจากกระทู้เก่าๆ ที่เคยตอบไว้อ่ะนะคับ
    ซึ่งต้องขออนุโมทนาในการเจริญกุศลธรรม
    ซ๊าาทุ...กับความเพียรในการศึกษาปฏิบัติธรรมด้วยคับ

เดฟ

7. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

อ่ะคับ ขอกล่าวอย่างคร่าวๆ เพียงเท่านี้ก่อนละกันนะคับ
    เพราะรายละเอียดต่างๆ นั้นมีมากมายหลากหลาย
    ถ้าจะหาวิธีการต่างๆ ก็มีมากมายหลายวิธีอ่ะคับ (ลองเสิร์ชหาดูเพิ่มเติมก็ได้คับ)

แต่ว่าทุกๆ วิธีนั้นจะได้ผลหรือไม่
    ก็ต้องอาศัยเวลา ความเพียร ความอดทน
    ที่จะค่อยๆ ประพฤติปฏิบัติไปทีละเล็กละน้อย บ่อยๆ เนืองๆ
    จึงจะค่อยๆ บังเกิดผล

ไม่มีวิธีไหนที่จะได้ผลทันทีทันใจ
    แก้ให้คลายจากนิวรณ์ได้เหมือนเปิดปิดสวิทช์ไฟ
    อาจจะได้เพียงประเดี๋ยวประด๋าวแล้วก็กลับมาสู่นิวรณ์ใหม่อีก
    แล้วก็ต้องคอยหาวิธีอื่นๆ ใหม่ๆ มาใช้อีก
    ก็เลยต้องคอยหาวิธีกันตลอดไปเรื่อยๆๆๆ
    เหมือนพยายามจะหลบหนีนิวรณ์ แต่ก็หนีไม่พ้นอ่ะคับ

แต่ถ้าขณะนั้นมีสติสัมปชัญญะ
    ก็เหมือนเราหันหน้ามายิ้มให้กับนิวรณ์
    ได้ทำความรู้จักกับนิวรณ์ว่าเป็นอกุศลธรรมที่ย่อมเกิดขึ้นเป็นไป...แล้วก็วางลง
    จึงเป็นเพียงผู้ดู ผู้รู้ ด้วยความไม่หวั่นไหวไปกับนิวรณ์ต่างๆ
    เห็นเค้าเกิดขึ้นแล้ว...ถ้าเราไม่ยึดเค้าไว้
    เดี๋ยวเค้าก็ต้องแปรเปลี่ยนหายไป (กลายเป็นอย่างอื่นมาแทน)
    แต่ถ้าเราไปกังวลทุกข์ร้อนยึดเค้าเอาไว้
    ก็เท่ากับเรารดน้ำใส่ปุ๋ยให้เค้างอกงามเจริญเติบโตยิ่งขึ้นไปเรื่อยๆ นั้นเองอ่ะคับ

เดฟ

8. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

อืม...ม ค่ะ ขอบคุณค่ะพี่เดฟ
    วิธีมีหลากหลายแล้วแต่ธรรมชาติที่เราถนัดที่จะทำใช่มัยค่ะ
    มีทั้งขั้นง่าย ไปจนถึงขั้นยาก ๆ นะค่ะ นิวรณ์นี่เป็นเรื่อง
    ธรรมชาติที่ต้องเกิดขึ้นกับเรา ๆ ทุกคน ซึ่งหลีกหนี ไม่พ้น
    ยกเว้นจะเข้าใจนิวรณ์ใช่มัยค่ะ เพื่อที่จะระงับ หรือทำให้
    นิวรณ์เบาบางเป็นชั่วครั้งชั่วคราว แต่ไม่สามารถให้หาย
    แบบถาวร นิวรณ์กับกิเลส นี่มีลักษณะใกล้เคียงกันมัยอะค่ะ
    คือการดับได้ยากอะค่ะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

9. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

กิเลส หมายถึง สิ่งที่ไม่ดี สิ่งชั่ว สิ่งที่ทำให้จิตใจไม่ผ่องใส ไม่บริสุทธิ์

นิวรณ์ ก็คือกิเลสชนิดหนึ่งนั่นเองอ่ะคับ
    ที่เรียกชื่อว่า นิวรณ์ ก็เพื่อแสดงให้เห็นถึงกิเลสอันเป็นเครื่องกลุ้มรุมจิตใจ
    เป็นเครื่องกั้นไม่ให้ก้าวหน้าในการเจริญกุศลธรรม

นอกจากนี้ กิเลสก็ยังมีชื่อเรียกต่างๆ กันไปตามแต่ประเภท ตามแต่ลักษณะ
    เช่น สังโยชน์ ก็จะหมายถึงกิเลสอันเป็นเครื่องร้อยรัด ผูกมัดเหล่าสัตว์ไว้ไม่ให้หลุดพ้นไปได้

กิเลสบางอย่าง เช่น กามฉันทะที่เป็นนิวรณ์ กับ กามราคะที่เป็นสังโยชน์
    ก็คือกิเลสประเภทเดียวกันนั่นเองอ่ะคับ
    เพียงแต่เรียกชื่อต่างกันไปตามหมวดหมู่ที่จำแนก
    เวลาที่กล่าวโดยความเป็นเครื่องกลุ้มรุมจิตใจ ก็เรียกว่า กามฉันทนิวรณ์
    เวลาที่กล่าวโดยความเป็นเครื่องผูกติดร้อยรัด ก็เรียกว่า กามราคะ
    ดังนี้เป็นต้นอ่ะคับ

ส่วนประเด็นอื่นๆ ก็ลองพิจารณาและพิสูจน์
    คือลงมือประพฤติปฏิบัติด้วยตนเองได้เลยอ่ะคับ
    ซ๊าๆๆๆทุ๊ คับ

เดฟ