คลิปวีดีโอ...รายการบ้านธัมมะ ปี 2553

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

คลิปวีดีโอ...รายการบ้านธัมมะ ปี 2553

มูลนิธิศึกษาและเผยแพร่พระพุทธศาสนา
    โดย.....
    อาจารย์สุจินต์ บริหารวนเขตต์และคณะ

คลิกเพื่อรับฟังค่ะ การคบบาปมิตรเป็นเพราะกรรมในอดีตหรือปัจจุบัน
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ จะดูกัลยาณมิตรที่คบอยู่อย่างไร
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ เพราะมีปรมัตถ์จึงมีบัญญัติ
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ บัญญัติสะสมหรือไม่
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ เริ่มมีความเข้าใจธรรมที่ถูกต้องแม้ในขั้นการฟัง
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ ธัมมวิจยะ ปัญญารู้ความต่างของความเห็นผิด และ ความเห็นถูก
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ การฟัง การสนทนาธรรมในยุคนี้มีจุดหมายคืออะไร จุดสูงสุดคืออะไร
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ การฟังธรรมกับการปฏิบัติธรรมแตกต่างกันอย่างไร
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ ความเข้าใจธรรมมีลักษณะอย่างไร
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ ปัญญา กับ ปฏิบัติธรรม
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ ปัญญาเจตสิก
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ ตัวตนคืออะไร เกิดขึ้นได้อย่างไร จะทำให้หมดไปได้อย่างไร
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ ความเจริญด้วยปัญญาเลิศกว่าความเจริญทั้งหลาย
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ การศึกษาและพิจารณาจิตซึ่งจับต้องไม่ได้ จะรู้จักจิตได้หรือไม่
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ อกุศลธรรมจะหมายถึงอกุศลกรรมบถ ๑๐ หรือไม่
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ กุศลธรรมจะหมายถึงกุศลกรรมบถ ๑๐ หรือไม่
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ เมื่อทำอกุศลกรรม จะกล่าวได้หรือไม่ว่าไม่ใช่เราเป็นผู้กระทำ
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ อยู่ร่วมกันด้วยการคลุกคลีด้วยอกุศล จะอบรมให้เป็นเมตตาได้อย่างไร
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ รู้เท่าไรก็ไม่พอ จนกว่าจะรู้สภาพธรรมถึงจะพอหรือไม่
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ การคบบาปมิตรเป็นเพราะกรรมในอดีตหรือปัจจุบัน
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ การฟังธรรมคือเข้าใจจนไม่ลืมว่าเป็นธรรม เป็นสัจจญาณ
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ เพียงเสียงเท่านั้นเอง
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ เสียงตรงนั้นเป็นอย่างไร
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ ทำอย่างไรจึงจะสนใจธรรมมากกว่ายึดติดในตัวท่านอาจารย์
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ คำว่า ละ หมายความว่าอย่างไร
    คลิกเพื่อรับฟังค่ะ สัพเพ ธัมมา อนัตตา รวมสมมติบัญญัติด้วยหรือไม่

ขอขอบคุณแหล่งที่มา :: http://www.dhammahome.com
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Butsaya : 06-01-2012 เมื่อ 04:45 PM

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา