เรื่องดีมีสาระ และประโยชน์สำหรับผู้อ่าน (ใครมีเรื่องดีๆ ก็มาลงที่นี่น่ะครับ)

กระทู้: เรื่องดีมีสาระ และประโยชน์สำหรับผู้อ่าน (ใครมีเรื่องดีๆ ก็มาลงที่นี่น่ะครับ)

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:

Re: เรื่องดีมีสาระ และประโยชน์สำหรับผู้อ่าน (ใครมีเรื่องดีๆ ก็มาลงที่นี่น่ะครับ)

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ คุณป้าวรรณ
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
    ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์พี่พญามาร เจ้าป้าฯ
    ทั่นแปดคิว ลัคกี้ ตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

แวะมาอ่าน สาระดีๆของทุกท่านค่ะ
    ทั่นยายขา!! ใช่ทั่นยายตาลายคนเดียวค่ะ
    เพียงฝัน ตา งง ค่ะ
    พี่นพขา!! ออกมาไวๆค่ะ บทความพี่นพค่ะ
    สงสัยเป็นลูกเล่นอันใหม่ๆค่ะ อิอิ

grup'/yo..เพียงฝัน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: เรื่องดีมีสาระ และประโยชน์สำหรับผู้อ่าน (ใครมีเรื่องดีๆ ก็มาลงที่นี่น่ะครับ)

ใช่ค่ะเพียงฝันจ๋า สงสารลาก็สงสาร...สงสารตาตัวเองด้วยค่ะ
    ยิ่งหูตาฝ้าฟางอยู่ด้วย มาอ่านแบบปราบเซียนเช่นนี้
    ตาเป็นลายสกอตต์เลยค่ะ พี่นพจ๋าแกล้งคนแก่บาปนะรู้มั้ยคะ แหะ แหะ

3. เกิดแก่ said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ

สวัสดีค่ะ พี่ชายนพกรณ์ ท่านลุงเปา ท่านบีบี ท่านยาย ท่านพญามาร
    น้องโดด น้องอ๋อย น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า เจ้ากี้ และญาติธรรมทุกๆท่าน

โธ่ โธ่ โธ่....สงสารท่านยายจังเลยค่ะ นี่แหละน๊า ที่เขาเรียกว่าขาดการพิจารณา
    ใช่ไหมค่ะท่านพี่ชายฯ ท่านบีบี ท่านลุเปา

19 กุมภาพันธ์ 2552 เวลา 12.00-14.00 น.
    วันนี้ เกิดแก่ได้ถูกพิจารณาคัดสรร แหม..ฟังดูเหมือนเป็นบุคคลที่เหมาะสม
    กับกาลเช่นนี้ซะเต็มประดา เริ่มเรืองกันเลยดีกว่านะค่ะ เรื่องก็มีอยู่ว่า วันนี้
    ทางหน่วยงาน ได้พิจารณาให้โอกาสเกิดแก่ไป โรงพยาบาลสวรรค์ประชารักษ์
    เพื่อเข้ารับการฟังบรรยายธรรม เรื่อง "วิถีสู่ศานติสุขในโรงพยาบาล" บรรยาย
    โดยท่านพระอาจารย์ ไพศาล วิสาโล สาธุ สาธุ สาธุ ครั้งแรกที่เห็นหัวข้อ
    เรื่องก็เดาๆเอาเองว่าคงจะเป็นเรื่องการบ้านการเมืองหรืออย่างไร จวบจน
    พระคุณเจ้าท่านเปิดประเด็นของเรื่อง โดยความว่า สัมพันธ์ภาพที่ดีเกิดขึ้นระหว่าง
    ผู้รับบริการหรือผู้ป่วยกับผู้ให้บริการหรือแพทย์ พยาบาล เจ้าหน้าฯลฯ
    อื่ม....ความเมตตา กรุณา ที่เราหยิบยื่นให้กับเพื่อนมนุษย์ นั้นไม่เพียงพอ
    เสียแล้วหรือนี่ ต้องเพิ่มสัมพันธ์ภาพเข้าไปด้วย เอาแล้วซี เกิดแก่เอ๋ย..
    เจ้าคงต้องดัดจริตตัวเองอีกแล้ว โอ้ย..โอดครวญ..
    ท่านพระอาจารย์บรรยาย ไปเรื่อย ๆ จนไปถึงเรื่องของ น้ำใจ เกิดแก่
    เพิ่งจะได้รู้วันนี้เองว่า น้ำใจ เป็นสัญชาติญาณของมนุษย์ที่เกิดขึ้นมาเอง
    โดยกำเนิด จริงไหมหนอต้อง ศึกษาและค้นหากันตอไป เขียนไปเขียนมา
    ได้เรื่องต่อเนื่องระหว่างเรื่อง ลากับลิงของพี่ชายเข้าพอดิบพอดี นี่แหละน๊า..
    สัมพันธ์ภาพระหว่างลากับ หญิงชาวบ้านขาดหายไปจนเกิดทัศนคติที่ไม่ดีจึง
    เกิดการด่วนสรุปอย่าง มิได้พิจารณานี่ก็แสดงให้เห็นว่าหญิงชาวบ้านขาด
    หลักธรรมะสังคหวัตถุ4 หรือพรหมวิหาร 4 กันละค่ะเนี่ย วอนท่านผู้รู้ช่วย
    แถลงแจ้งให้ทราบเพื่อเป็น ทานแก่ผู้ด้อยด้วยสติปัญญาเช่นเกิดแก่ด้วยเถิดค่ะ

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

อนุโมทนาสาธุกับตะละแม่เกิดแก่ด้วยค่ะ ได้ฟังธรรมจากผู้ทรงธรรม
    ความฉ่ำใจในธรรมจึงบังเกิดฉะนี้แล

" น้ำใจเป็นสัญชาติญาณของมนุษย์ที่เกิดขึ้นมาเองโดยกำเนิด
    จริงไหมหนอต้องศึกษาและค้นหากันตอไป "

ในความคิดเห็นของทั่นยายเชื่อว่าจริงแท้แน่นอนค่ะ เพราะน้ำใจไม่มีแหล่งกำเนิด
    ในธรรมชาติ ไม่มีให้ซื้อขายกันในท้องตลาด ดังนั้นน้ำใจจึงเกิดขึ้นเองในใจคน
    เท่านั้นค่ะ แต่จะมีมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลค่ะ ในยุคสมัยนี้แหล่งน้ำในธรรมชาติเริ่มเหือดแห้งลงเรื่อยๆ น้ำใจของคนก็เริ่มเหือดหายเช่นกันค่ะ
    อะไรคือสาเหตุ และจะแก้ไขกันอย่างไรดี อันนี้คงต้องขึ้นอยู่กับผู้ที่จะมาแก้ไขปัญหาค่ะ
    เพราะการแก้ปัญหาแหล่งน้ำตามธรรมชาตินั้นมีมากมายหลายวิธี แล้วแต่จะเลือก
    ตามความเหมาะสม ซึ่งผู้เชี่ยวชาญเรื่องธรณีวิทยาและสิ่งแวดล้อมจะเป็นผู้บอกได้
    อย่างดีค่ะ ว่าวิธีไหนเหมาะสม แต่ผู้ที่จะมาแก้ไขปัญหาเรื่องน้ำใจคนเหือดหายนั้น
    จะเป็นใครดีล่ะคะจึงจะเหมาะสม..ก็ฝากไว้ให้คิดกันเป็นการบ้านแล้วกันค่ะ

แต่คงไม่ใช่ทั่นยายแน่นอนค่ะ เพราะทั่นยายหน่ะถนัดก่อปัญหาไม่ถนัดแก้ปัญหาค่ะ อิ อิ

5. piangfan said:

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว ลุงโจ คุณป้าวรรณ
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา พี่เกิดแก่ พี่โดด พี่อ๋อย
    ทั่นยาย พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี ครูวิทย์พี่พญามาร เจ้าป้าฯ
    ทั่นแปดคิว ลัคกี้ ตะขบ และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

สาธุ ค่ะ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย

วาววับงดงามดั่งเทพธิดาพี่เกิดแก่นี่เองค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

I t can happen anywhere. Better be careful than sorry!
    มันสามารถเกิดขึ้นได้ทุกที่ ควรระวังมากกว่าเสียใจ

Buying Cut fruit -Beware - better cut it yourself.
    การซื้อผลไม้หั่นแล้ว - ระวัง - หั่นเองดีกว่า

Importance: High
    ระดับความสำคัญ : สูง

It happens in Singapore - Waterloo Street.
    A 10 year old boy, had eaten pineapple about 15 days back, and fell sick, from the day he had eaten. Later when he had his Health check done...
    มันเกิดขึ้นที่ สิงคโปร์ - ถนน วอเตอร์ลู เด็กชายวัย 10 ขวบได้รับประทานสับปะรด

15 วันก่อนหน้าที่จะไม่สบาย หลังจากนั้น เมื่อเขาได้ไปตรวจสุขภาพ

Doctors diagnosed that he had AIDS. His parents couldn't believe it...Then the entire family under went a checkup...
    หมอวินิจฉัยว่า...เขาเป็นเอดส์
    พ่อแม่เด็กไม่อยากจะเชื่อดังนั้
    นทั้งครอบครัวจึงตรวจสุขภาพด้วย

None of them suffered from Aids.
    ไม่มีใครในครอบครัวที่ติดเอดส์

So the doctors checked again with the boy if
    ดังนั้นหมอจึงตรวจอีกครั้ง และถามว่าได้กินอะไรเข้าไปรึเปล่า

He had eaten out...The boy said 'yes'. He had pineapple that evening.
    เด็กตอบว่า "ใช่ฮะ" วันนั้นเด็กได้กินสับปะรด ในตอนเย็น

immediately a group from the hospital went to the pineapple vendor to check.
    ทันใดนั้น มีกลุ่มหนึ่งจากรพ. ได้ไปที่คนขายสับปะรดเพื่อตรวจสอบ

They found the pineapple seller had a cut on his finger while cutting the pineapple; his blood had spread into the fruit.
    พวกเขาพบว่า คนขายสับปะรด ได้ทำมีดบาดนิ้วตอนหั่นสับปะรด
    เลือดของเขากระจายลงไปที่ผลไม้

When they had his blood checked...the guy was suffering from AIDS...but he himself was NOT aware.
    เมื่อตรวจเลือดของคนขายแล้ว ก็พบว่าเขาเป็นเอดส์โดยที่เจ้าตัวไม่รู้

Unfortunately the boy is suffering from it now.
    โชคร้ายที่เด็กชายต้องมาติดเชื้อไปด้วยอีกคน

Please take care while you eat on the road side and pls

fwd this mail to your dear ones.
    กรุณาใส่ใจขณะคุณกินอาหารริมถนน และช่วยส่งต่อให้คนที่คุณรัก

PLEASE FORWARD THIS MAIL TO ALL THE PERSONS YOU KNOW AS YOUR MESSAGE MAY SAVE ONE'S! LIFE
    กรุณาส่งต่อจดหมายนี้ให้ทุกคนที่คุณรู้จัก เผื่อว่าข้อความของคุณจะช่วยชีวิต

คนๆหนึ่งไว้!!!

เรื่องนี้มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนไม่ทราบนะคะ ขอท่านผู้รู้ช่วยชี้แจง

ความเข้าใจที่ถูกต้องให้ด้วยค่ะ

7. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ขอโทษท่านยายจริงน้อ ที่ทำให้ตาลาย
    (แต่อันที่จริงตาลายก็ดีน่ะครับ ไม่มีใครเหมือน ว่าแต่ลายม้าลายหรือลายเสือครับ)

ตอนแรกก่อนลงก็ดูตัวอย่างแล้ว เห็นว่าเรียบร้อยครับ แต่พอตั้งกระทู้เสร็จไหง
    กลายเป็นอย่างนี้ก็ไม่ทราบครับ

แก้ไขให้แล้วน่ะครับ

การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

8. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

มีประโยชน์ จริงๆนะจะบอกให้
    เมื่อวานไปฟังคุณพ่อของคุณนุสบาที่ตึกช้างมาได้ความรู้มาเพียบเลยจะเล่าให้ฟัง
    ก่อนอื่นต้องเกริ่นก่อนว่า พ่อคุณนุสบาเขาเป็นนายแพทย์มากว่า 21 ปีแล้วและมีลูกศิษย์ที่เป็นหมอเยอะมาก และพ่อพี่นุสก็เป็นอาจารย์หมอด้วยหล่ะเคล็ดลับที่อาจารย์หมอเล่าแบ่งเป็นแพทย์แผนโบราณหรือเรียกว่า "หมอจีน" และ"หมอฝรั่ง" ดังนี้

หมอจีนแนะนำให้ดื่มน้ำมาก ๆ ดื่มแต่น้อย แต่ดื่มบ่อย ๆเพื่อให้ไตทำงานไม่หนัก
    หมอฝรั่ง ให้ดื่มน้ำมากๆ

แต่รู้ไหมอาจารย์หมอเล่าว่าการดื่มน้ำมากๆ ในครั้งเดียวทำให้ไตทำงานหนัก และ อาจทำให้เกิดโรคไตขึ้นได้

จากนี้ก็เป็นเคล็ดที่ไม่ลับของหมอจีนมาฝาก

1. ยอดของพืชผักทุกชนิดห้ามกิน เพราะมีสารพิษตกค้างอยู่ เช่น ยอดต้นหอมเป็นต้น
    2. ผู้หญิงหลังคลอด ห้ามกินหอมใหญ่เพราะจะทำให้ไม่มีน้ำนม และนมก็มี
    รสแปลก ทำให้เด็กดื่มนมยาก
    3. มีชาอยู่ 6 ชนิดที่ดื่มได้แล้วดี คือ ชาจีน, ชาฝรั่ง, ชาแขก, ชาเขียว,ชาใบหม่อน,
    ชาดอกคำฝอย (นอกนั้นอย่าไปดื่ม)
    4. ดื่มน้ำถั่วเหลือง หรือน้ำเต้าหู้ ดีกว่าดื่มนมวัวเสียอีก แต่มีข้อระวังคือ
    อย่านำไปอุ่นในความร้อนเป็นรอบที่ 2 เพราะทำให้เสียคุณค่า
    5. กระถิน อย่ากินบ่อย เพราะทำให้ผมร่วง หัวจะล้าน เนื่องจากมีสาร"มินอลซีน"
    จำพวกสารหนูอยู่ด้วย
    6. แตงกวาทานได้เยอะ ๆ ป้องกันมะเร็งในคนอายุไม่ถึง 40 แต่ถ้า 40 up
    ห้ามกิน เพราะจะทำให้เกิดโรคเก๊าท์
    7. ใบชะพลู ช่วยลดน้ำตาล, ไขมัน, ความดัน, ป้องกันโรคเลือด, ไอเรื้อรังให้ทานวันละไม่
    เกิน 10 ใบเท่านั้น
    8. สัปปะรด ให้ทานไม่เกิน 3 ชิ้น/วัน เพื่อช่วยย่อยได้
    9. ขิง ช่วยย่อย ต้องต้มทานเป็นน้ำขิงร้อน แต่ห้ามดื่มติดต่อกัน 60 วัน ส่วนถ้าเป็นผู้ป่วยเรื่อง
    ถุงน้ำดีห้ามทานขิงเด็ดขาด ให้กินใบกระเพราแทน
    10. กระเทียม (อย่ากินมาก) ให้กินวันละ 2-3 กลีบสด ๆพร้อมกับอาหารเท่านั้น
    และอย่าทานติดต่อกันเกิน 90 วัน ให้หยุดไป 15 วัน แล้วค่อยทานใหม่

การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

9. piangfan said:

มารับสาระดีดีค่ะ
    อ่านแล้วรู้จักวิธีการบริโภคให้ดีต่อสุขภาพมากขึ้นค่ะ
    อันที่จริงเพียงฝันชอบทานกะเทียมสดวันละสองกลีบค่ะ
    รู้เช่นนี้แล้วคงต้องทานวันเว้นวันค่ะ
    โดยที่มะ กัว ปากหอม ค่ะ
    ปัจจุบันมีน้ำยาบ้วนปากค่ะ อิอิ!!!

สาธุ ค่ะ พี่เกิดแก่ ทั่นยาย
    พี่นพ ลุงบีบี และทุกท่านค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

แจ้งเหตุร้ายจากสำนักงานสารสนเทศ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ

ช่วยบอกต่อขณะนี้กำลังมีการระบาดของ กลุ่มมิจฉาชีพแกล้งทำที

มาขายสเปรย์ปรับอากาศในรถยนต์ แต่จริงๆแล้วสารในสเปรย์กระป๋องนั้นคือ
    ลอโรฟอร์ม ที่ทำให้ท่านสลบได้เหตุการณ์ เริ่มจากเด็กสาววัยรุ่นท่าทางดี
    มาเคาะกระจกขณะรถจอดหรือรี่เข้ามาขณะท่านกำลังจะเข้ารถบริเวณลานจอดรถ
    ามที่สาธารณะทั่วไป...หากท่านไม่ระวังหรือไขกระจกรถเพื่อพูดคุยด้วยสเปรย์
    จะถูกฉีดเข้าในรถทันทีเมื่อท่านสลบ งัวเงีย สลึมสลือไม่ได้สติ ผู้ชายอีก 2-3คน
    จะเข้ามาปลดทรัพย์ หรืออาจทำอันตรายร่างกายของท่านได้ เพื่อความปลอดภัย
    สำหรับทุกท่าน ขอให้ระวังตัวในทุกย่างก้าว และไม่ประมาทด้วยความปราถนาดี
    และห่วงใยเสมอ สำนักงานสารสนเทศ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ

ช่วยกระจายต่อด้วยนะคะเพื่อความปลอดภัยของทุกท่านค่ะ !!
    ยุคนี้ออกจากบ้านทุกครั้งพึงระวังไว้เสมอว่าอันตรายมีอยู่ทุกฝีก้าว
    มาในหลายรูปแบบนะคะ อย่าประมาทค่ะ