สบายๆสไตล์ลุงเปา.....

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. paobunjin said:

Re: สบายๆสไตล์ลุงเปา.....

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ ปีศาจราชาหมาป่าน้ำแข็งสีเงิน

อิอิที่ยังไม่นอนคือยังไม่ได้นอนและจะไม่นอนเลยครับวันนี้ เพราะว่าที่โรงเรียนมีงานช้างครับต้องอยู่ดูแล (เหนื่อยจัง)
    มีลุงเปาเป็นเพื่อนคุยก็ดีแล้วครับ

สวัสดีครับ
    เอ งานช้างอะไรหรือท่านปีศาจฯ?
    และบังอาจจะไม่นอนเลยหรือนี่?
    แหม...คงอยู่ทำงานเอาโอที
    หรือไม่มีงานเราเอง งั้นลุยเล้ย... ฮา ฮา

ครับ เหนื่อยก็ทนเอาหน่อย นานทีปีหนไช่ไหม?
    เป็นครูบาอาจารย์ทำงานปิดทองหลังพระเพื่อเยาวชนของชาติก็งี้แหละ
    พองานผ่านพ้นไปแล้ว ก็สบายใจ พักผ่อนได้เต็มที่ เอาใจช่วย นะครับ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

2. ปีศาจ said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ paobunjin

เอ งานช้างอะไรหรือท่านปีศาจฯ?
    และบังอาจจะไม่นอนเลยหรือนี่?
    แหม...คงอยู่ทำงานเอาโอที
    หรือไม่มีงานเราเอง งั้นลุยเล้ย... ฮา ฮา

ครับ เหนื่อยก็ทนเอาหน่อย นานทีปีหนไช่ไหม?
    เป็นครูบาอาจารย์ทำงานปิดทองหลังพระเพื่อเยาวชนของชาติก็งี้แหละ
    พองานผ่านพ้นไปแล้ว ก็สบายใจ พักผ่อนได้เต็มที่ เอาใจช่วย นะครับ
    ขอบคุณครับลุงเปาที่เป็นห่วง คือมันเป็นงานช้างระดับอำเภอหรือจังหวัดก็ไม่แน่ใจครับ แต่รับรองว่างานใหญ่แน่ๆครับ
    ไม่ได้อยู่เอาโอทีหรอกครับ แต่งานมันบังคับก็คงจะไม่ได้นอนทั้งคืนครับวันนพรุ่งนี้ก็งานหนักอีกครับ ไอ้เรื่องดูแลสุขภาพไม่ต้องห่วงครับ สบายอยู่แล้ว
    วันนี้ยังได้ไปทำบุญมาอีกด้วยครับเลยอิ่มบุญนานหน่อยครับ

สวีสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

3. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ

4. paobunjin said:

เอาเรื่องแปลกประหลาดมาเล่าให้กันฟัง เพื่อเป็นตัวอย่าง ของคนดี อิอิ
    บุญนำ ตื่นขึ้นมาตอนสาย ๆ ของวันเสาร์ เขารู้สึกปวดหัวและเมาค้าง เนื่องจาก
    เมื่อคืนดื่มหนักไปหน่อยแต่เขาก็ต้องแปลกใจเมื่อเขาพบว่า เสื้อผ้าที่เขาใส่เมื่อคืนนี้

ได้ถูกซักสะอาดและรีดอย่างเรียบร้อย ทุกสิ่งทุกอย่างในห้องนอนถูกจัดไว้เป็นระเบียบ
    เขามองเห็นโน้ตวางอยู่บนโต๊ะมีข้อความว่า

" ที่รัก
    อาหารเช้าของคุณอยู่ในเตา
    กาแฟอยู่ในกระติกน้ำร้อน
    ฉันไปซื้อของที่ตลาดประเดี๋ยวกลับมา
    รักคุณมากที่สุด "

บุญนำขยี้ตาแล้วลองหยิกแขนตัวเอง เมื่อรู้ว่านี่ไม่ใช่เขาฝันไปแน่นอนจึงเกิดความสงสัย
    " มันเกิดอะไรขึ้น ? "
    โดยปกติ เขาจะมีปากเสียงกับภรรยาของเขาทุกครั้งที่เขาเมากลับบ้าน
    แต่เมื่อคืนนี้เขาเมายิ่งกว่าคืนใด ๆ แต่ทำไมทุกอย่างมันกลับตาลปัตรอย่างนี้?

เขาเดินเข้าไปในครัว อาหารเช้ากาแฟถูกเตรียมไว้อย่างดีสำหรับเขา
    เมื่อยกมานั่งกินที่โต๊ะอาหาร เขาพบว่าลูกชายนั่งกินอาหารเช้าอยู่ก่อนแล้ว

บุญนำ : เมื่อคืนนี้เกิดอะไรขึ้น ?

ลูกชาย : เมื่อคืนนี้พ่อกลับบ้านตอนตีสาม พ่อเมามากเดินโซเซชนตู้แตก เก้าอี้หัก
    แล้วพ่อยังอาเจียนเลอะบ้านไปหมด
    บุญนำ : จริงเหรอ ? แม่ไม่โกรธหรือ ?

ลูกชาย : แม่ลงมาดูแล้วโกรธมาก แม่ลากพ่อไปยังห้องนอน

แล้วแม่ก็ถอดกางเกงที่เลอะอาเจียรของพ่อออก

บุญนำ : แล้วไงต่อ ?

ลูกชาย : พ่อไม่ยอมให้แม่ถอด
    พ่อได้แต่พูดว่า " คุณ คุณ อย่าดีกว่า ผมมีเมียแล้ว "

ขอบคุณ FW; เมล์ดีๆที่เพื่อนส่งมาให้อย่างสม่ำเสมอ มากนะครับ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

5. lek said:

บ้านอบอุ่น คือใจ ใสกระจ่าง
    มีสว่าง ก็มี มืดสนิท
    รู้สันโดษ สงบ ย่อมมีมิตร
    รู้จักคิด รู้วาง รู้จบเอย

(ต๊ะเอ๋....สวัสดีขอรับทุกๆท่าน และท่านเปาปุ้นจิ้น)

6. paeuan said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ paobunjin
    สุขสันต์วันเกิด มะแม แพะตัวอ้วน

ลืมไปเลย เรื่องตัวอ้วน มันชวนหัว
    น้ำหนักตัว เรื่องภูเขา บังเส้นผม
    ลดลงง่าย อย่างสวยงาม ตามอารมณ์
    ดูเหมาะสม คมเข้มเก๋ เท่ห์จังเลย...
    สุขสันต์วันเกิด คุณมะแมแพะตัวอ้วน กัลยาณมิตรอีกคนหนึ่งของชาวเรา
    ขอให้มีความสุขมากๆ คิดอะไรขอให้สมดังปรารถนา ขอให้รวย ขอให้รวย
    อย่าได้มีโรค ภัย อันตรายใดๆมาแผ้วพานเลยนะครับ
    ขอบพระคุณอาเปามาก ๆ ฮะ
    ที่ได้แต่งกลอนมาอวยพรวันเกิดให้
    ก็ขอให้คำอวยพรของอาเปา ประสบความสำเร็จนะฮะ อิอิอิ
    อยากแปรสภาพ แพะ ตัวอ้วน เป็น แพะผอม แล้วอ่ะ
    ขอบคุณฮะ...

7. ปีศาจ said:

สวัสดีครับลุงเปาและญาติธรรมทุกๆท่าน

อบอุ่นใจเมื่ออยู่ใกล้ใกล้บ้าน
    นานแสนนานเพียงไหนใจรู้เห็น
    อยู่ใกล้บ้านแสนสุขแสนร่มเย็น
    เพราะมีบ้านคอยเป็นที่พึ่งพิง

สวัสดีครับ
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

8. plyfha said:

http://www.imeem.com/people/Kntviyv/music/2Zvom-dp//

ฝากเพลงให้ฟังค่ะ คนไกลบ้าน

9. ปีศาจ said:

สวัสดีครับลุงเปาและญาติธรรมทุกๆท่าน

ไม่ว่าเราจะเป็นใครไม่สำคัญ
    ที่สำคัญยิ่งกว่านั้นเป็นไฉน
    สำคัญที่สิ่งที่เราทำลงไป
    ที่ตัดสินเราให้ดีหรือเลว
    หากวันนี้ทำดีน่าสรรเสริญ
    หากวันไหนมัวเพลินเกินแลเหลียว
    ทำกรรมชั่วแทยทุกวันเลยจริงเชียว
    น่าหวาดเสียวเมื่อตายจากโลกไป

สวัสดีครับ

10. paobunjin said:

บ้านหลังน้อย

บ้านหลังน้อยปลูกไว้คอยอยู่ปลายสวนหมู่ลำดวนอุตส่าห์พรวน..ถนอมไว้

กิ่งใบอุตส่าห์ประคองไม่ให้หมองช้ำอยู่คนเดียวเปลี่ยวใจในยามค่ำ

สุดระกำยิ่งโศกซ้ำ เราอยู่เดียวพฤกษาอื่นดื่นไปไม่แลเหลียว

เพียงต้นเดียวเจ้าลำดวนชวนให้ชื่นดอกลำดวนนั้นน่าสงวนกว่าดอกอื่น

กลิ่นระรื่นเมื่อลมโชย โบกโบยมาเร้าอุราให้เราคนึงถึงความหลัง

ดูซิ..มีแต่บ้านตระกานเดี่ยวแสนเปล่าเปลี่ยวดวงวิญญาเมื่อผ่านพบ

ปลูกบ้านน้อย หวังคอยคู่ดูไม่สบเคยปรารภกับเธอไว้ว่าจะร่วมเคียง

เสียงสัญญาที่ว่าไว้ ยังจำไม่เลือนยังติดเตือน เฝ้าคนึง..ถึงเสมอ

แต่ว่าคำที่เคยพร่ำจากปากเธอฉันต้องเพ้อเพราะคำเธอมากลับกลาย

หมดที่หมายบ้านหลังน้อย..ปล่อยร้างลา.....

วันนี้เอาเนื่อเพลงบ้านหลังน้อยมาลงประกอบภาพซะงั้นแหละ อิ อิ
    เข้าเนทดึก กว่าจะมาถึงวัดเกาะได้ก็ยิ่งดึกเลย แวะไปมัวอบรมเด็ก นิดหน่อย ฮา ฮา
    ขอบใจทั่นปีศาจราชาฯและ ปลายฟ้า ที่มาเยี่ยมเยือนบ้านน้อยของลุงเปา
    อย่างสม่ำเสมอ มีไรดีๆมาฝากกันบ่อยๆ เน้อ