กลิ่นแก้วตรงกลางใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. pikulkaew said:

กลิ่นแก้วตรงกลางใจ

สายลมโชย ละออง กลิ่นดอกแก้ว
    จินตนาการ เพริศแพร้ว พิศมัย
    กลิ่นหอมอ่อน ดอกแก้ว ละมุนละไม
    พาให้ใจ ฉ่ำเย็น ดุจสายธาร.

หอมเอย หอมดอกเจ้า พิกุลแก้ว
    รับรสแล้ว รสละออง อันหอมหวาน
    ดั่งฟ้าดิน ประกาศ ก้องกังวาน
    ชั่วกัปกาล ตั้งมั่น ในความดี.

"พิกุลแก้ว"

2. lek said:

Re: กลิ่นแก้วตรงกลางใจ

สวัสดีขอรับคุณพิกุลแก้ว

มาแจมด้วยขอรับ อิอิ

แล้วเชิญคุณพิกุลแก้วไปแจมตรงพระธรรมคำกลอนนะขอรับ

ดีใจที่ได้รู้จัก....
    ยิ้มประจักษ์พบเพื่อจาก
    ทางอาจไกลแสนลำบาก
    คงไม่ยากแค่ใจแกร่ง...

เดือนดาวดับอับแสงจันทร์
    ใจรู้ทันสว่างไสว...
    เส้นทางเดินไม่ได้ไกล...
    เส้นทางใจสิไกลเกิน...

พิกุลแก้วพินิจเพ่ง...
    รีบรุดเร่งเกิดเพื่อเดิน...
    สิ่งใดผ่านพังยับเยิน...
    อย่ามัวเขินสู้ต่อไป...

ผ่านแล้วจบพบวันนี้...
    สติดี...ปัญญาไว....
    ค่อยรู้ค่อยตามแก้ไข...
    จนรู้ใจตนพ้นหมุนเวียน...

ขอบคุณขอรับ

3. pikulkaew said:

ยังงง อยู่อ่าค๊ะ ตั้งมั่วไปเฉยเลย
    T___T
    กว่าจะหากะทู้ตัวเองเจอ ฮิฮิ
    ฝากเนื้อฝากตัว ฝากจิตฝากใจ

ฝากฝังด้วยนะเจ้าคะทุกๆท่าน อิอิ

4. ปีศาจ said:

สวัสดีครับคุณพิกุลแก้ว

พิกุลแก้วแว่วชื่อนี้ช่างไพเราะ
    แสนเสนาะเพราะโสตครวญถวิล
    อยากเด็ดเจ้าดมดอมตรอมจิตจินต์
    เพียงยลยินกลิ่นเจ้าเคล้าอาวรณ์
    พิกุลเจ้าโรยร่วงแสนห่วงหา
    ตราบอุราชื่นจิตคิดสังหรณ์
    จำจากเจ้าเคล้าน้ำตาพาอาวรณ์
    ต้องจากจรจากเจ้าเฝ้าคอยไป

แวะมาทักทายครับ
    สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

5. plyfha said:

กรุ่นกลิ่นแก้ว อวลไกล ในไม้ดอก
    หอมไม่หยอก แก้วขาว พราวไสว
    สีขาวพา ใจอุ่น กรุ่นกลิ่นไกล
    หมู่มวลไม้ สดใส ให้ยลมา

กลีบพิกุล กรุ่นไกล ให้คิดถึง
    คำเคยซึ้ง กลางใจ ให้ห่วงหา
    มาฝากไว้ แนบใจ แนบอุรา
    ดอกไม้ป่า มาเมือง มากเรื่องราว

มาต้อนรับ พิกุลแก้ว แว่วยินเสียง
    ส่งสำเนียง สดใส ใจสีขาว
    ชื่อใสพร่าง ไพเราะ เพราะแพรวพราว
    สุกสกาว พิกุลแก้ว เจื้อยแจ้วมา

6. pikulkaew said:

เพลินเหลือเกินเจ้าค่ะ กับคำกลอนของแต่ละท่าน
    พิกุลซึ้งใจเหลือเกินค่ะ

ได้ยินเสียง สำเนียง ส่งภาษา
    สกุณา ร้องรับ สดับเสียง
    พิกุลแก้ว ร้อยตอบ ส่งสำเนียง
    มาร้อยเรียง เสียงแจ้วเจื้อย ด้วยปรีดี.

7. paobunjin said:

พิกุลแก้ว กลางใจ ของใครหนอ
    งามละออ ขาวสะอาด ผุดผาดสวย
    ขอต้อนรับ สู่ลานรัก จักอำนวย
    เราร่ำรวย ด้วยความรัก สลักใจ
    ขอต้อนรับพิกุลแก้ว สู่ลานใจแห่งวัดเกาะ
    ด้วยความยินดี จ้า
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

8. lek said:

สวัสดีทุกๆท่านขอรับ
    สวัสดีขอรับคุณพิกุลแก้ว

กลิ่นแก้วตรงกลางใจ ใช่ว่ามี
    กลิ่นแสงสีที่เห็น แค่มายา
    กลิ่นสัมผัสหลงไหล ติดตามหา
    กลิ่นวาจาชวนชื่น หลงระเริง

ทุกทวารจิตรับ พลิ้งเพริศแพร้ว
    ทุกข์สุขแวววาวใส พาใจเหลิง
    ทุกข์ที่มีไม่ดับ ควรร่าเริง
    ทุกข์บรรเทิงให้รู้ คือสิ่งดี...

ค่อยรู้ไปจิตสั่งสม ศีลสมาธิ
    ด้วยสติเกิดปัญญา ใจที่มี...
    หมั่นพากเพียรรับรู้ วินาที...
    หยุดย่ำยีใจตน ด้วยตนเอง

ขอบคุณขอรับ

9. pikulkaew said:

แหม๊ วันนี้พี่เล็กมาแรงนะเจ้าค๊ะ
    ฮ่าๆๆๆ ^_______________^
    อารมณ์กำลังลื่น อ่าดี๊ ฮี่ๆๆๆ

10. lek said:

ช่วงเช้าตื่น เบิกบาน จิตโปร่งใส
    ปัญญาใช้ เร่งเรียน เพียรขวนขวาย
    สมาธิ สั่งสม ไม่วางวาย
    จิตสับส่าย รู้ตน ด้วยตนเอง

ธรรมนำเกิด ใส่ใจ ไขยึดติด
    ธรรมเป็นมิตร หาตน ใช่ข่มเหง
    ธรรมใส่ใจ รู้ไว้ ไม่กลัวเกรง
    ธรรมสุดเจ๋ง รู้เอง เร่งทำเอง

ชีวิตสั้น ทุกท่าน อย่าประมาท
    ความไม่รู้ ของตน อย่าขยาด...
    เร่งฝึกฝน ให้ใจ เลิกเป็นทาส
    ด้วยจิตผาด ผ่องใส ในใจตน...