พิพิธภัณฑ์ชีวิตจากวัดพระบาทน้ำพุ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

พิพิธภัณฑ์ชีวิตจากวัดพระบาทน้ำพุ

จากวัดพระบาทน้ำพุ จ.ลพบุรี ( ต้นเมษา 51)
    ใช่ครับวันนี้ผมเอารูปซาก มาให้ดูกัน (ซากศพนี่แหล่ะครับ)
    เจ้าของศพเค้าตั้งใจไว้ว่า ซากของเค้าจะได้เป็นอุทาหรณ์
    แก่หลายหลายท่าน แก่หลายหลายมุมมอง
    แก่หลายหลายแนวคิด กับหลายหลายชีวิต นะครับโผ๊ม
    ( อ่อ ผมเคยเห็น FW mail มาเหมือนกันครับ แต่ไม่คิดว่าจะได้ไปเก็บภาพกับเจ้าตัวจริงจริงของเค้ากับมือหน่ะ)

ผมสังเกตุเห็นศพทุกศพแม้จะแห้งเห็นกระดูกก็ตามเถอะครับ
    แต่ก็ยังมีน้ำหรือของเหลวอะไรซักอย่างที่ดูเหมือนจะนองอยู่ปลายเท้า ของทุกศพเลยครับ

พวกเค้าต้องเสียชีวิตเพราะ เชื้อ HIV หรือเสียชีวิตเพราะภัยตัวเอง กันน่ะ
    (แต่ก็ไม่เสมอไปครับ .... เพราะบางรายก็ติดโดยไม่รู้เรื่องอะไรเลยก็มี)

ผมยืนสังเกตุอยู่นานครับ พบว่า ... ท่านผู้นี้ มีรอยสักอยู่เต็มลำตัวเลย
    สักกันคมหอกคมดาบ สักกันของเข้าตัว สักกันกระสุน
    ไม่น่าเชื่อน่ะครับ ว่าในที่สุดก็ต้องมาเสียชีวิตเพราะ
    เชื้อโรคตัวเล็กเล็ก ( ก็การสักไม่ได้กัน HIV นี่ครับผม อื่ม)

กรณีท่านผู้นี้ ก็สักเหมือนกันเนาะ (อื่ม ยังมีเค้าโครงหน้าตาอยู่ครับ)

ผู้หญิงคนนี้ เธอยังมีหน้าอกเป็นวงกลมอยู่ด้วยหน่ะครับ
    ผมก็เลยเพ่งดู หน่อยนึ่ง เข้าใจได้ว่า
    นั่นคือร่องรอยของซิลิโคนครับ
    ( เห้ออออ ..... เอาไปด้วยไม่ได้จริงจริงครับ)

กรณีเดียวกันเลยขอรับ (หื้อ .... น่าเห็นใจ)

ผู้หญิงคนนี้เธอติดจากสามีครับ ... ให้เห็นว่า การรักเดียวใจเดียว
    เพียงฝ่ายเดียว ก็ไม่ได้ทำให้ชีวิตปลอดภัยอะไรเลย ( เน่อะ)

ศพนี้ก็น่าเศร้าครับ .... แม้ว่าเธอไม่มีชีวิตแล้ว แต่ยังพบเชื้อที่ยังคงกัดกินศพ
    ( มันยังขึ้นขาวเป็นแถบแถบ อยู่เลยครับ)
    ถ่ายเสร็จ ซูมเสร็จ ถึงได้รู้สึกว่า .... นี่เราจะติดละอองเชื้อรากะเค๊าด้วยไหม๊เนี๊ยะ
    ( หวั่นใจไม่น้อย ... แต่เก็บเงียบ)

(( อ๊ากกกกกก !!!!!))

ผู้ชายคนนี้เป็นภิกษุ ครับ ผมก็เลยพูดอะไรไม่ออกเลย ... กึ่มกึ่ม ขึ้นมาทันที

ส่วนตัวผมแล้ว ผู้ชายคนนี้น่ากลัวสุดครับ ( แต่ยังคง ?? เงียบอยู่ไม่แสดงความหวั่นไหวใดใด ฮ่า)
    เพราะ ..... เค้าคงเป็นศพล่าสุดหน่ะครับ ดูแล้วยังมีเนื้อมีหนังอะไรอะไร
    เยอะกว่าศพอื่นอื่นหน่ะครับ
    ดูเค๊ายิ้มให้กล้องซิครับ ... ... ( เห่อะเห่อะ ที่บ้านเรียก ' หลอน &#39

และนี่ครับ โลงศพ ไม่ได้มีไว้ใส่แค่คนแก่เน่อะ ไม่รุเรื่องไม่รุราวก็ยังถูก HIV เล่นงานหน่ะ

มีน้องผู้หญิงด้วยครับ

มีอยู่ศพหนึ่งครับ ไม่ทราบเหมียนกันครับว่า .... ทำไมถึงต้องใส่โลงหน่ะครับ โลงใสใส
    แต่ศพนี้ทำผมหลอนครับ ไม่รู้ทำไมฮ่า ( จุจุจุ .... แบบว่าข่มเอาไว้หน่ะครับ)

สงสัยเพราะเหมือนเค้านอนอยู่หน่ะครับ และส่วนหัว ( กะโหลก)
    ดูเหมือนคนนอนเฉยเฉย ไม่แห้งเหมือนศพส่วนใหญ่มั้งครับ

ใช่ครับผม ..... ไม่มีผู้เกิด จะมีผู้ตายได้อย่างไร
    ( เราจึงโชคดีหนักหนาแล้ว ที่ได้รู้และหยุดการเกิดตายไว้ ณ ชาติภพนี้)

แหล่งที่มาของข้อมูล :: เอามาจาก mail ที่เพื่อน ส่งมาให้ค่ะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

2. dayone said:

Re: พิพิธภัณฑ์ชีวิตจากวัดพระบาทน้ำพุ

ชีวิตอนิจจัง