ไปลอยกระทงที่ไหนกันค่ะ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

Re: ไปลอยกระทงที่ไหนกันค่ะ

เลยต้องมานั่งจิบกาแฟแก้หนาว อิอิ

หนาวก็ต้องสวมเสื้อจิค่ะพี่เดฟ อิอิ....
    แต่นี่พี่เดฟ หนาว แต่ม่ะใส่เสื้อ งงๆๆๆๆๆ เนาะ
    ห้าๆๆๆๆ

++++++++++

รูปเด็กน้องตาลกลับมาแย้ววว พี่บุษเห็นแล้ว ตกกะจายเลยอะค่ะ อิอิ
    มาแบบเต็ม ๆ เลยนะค่ะ ห้าๆๆๆๆ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    อธิฐานแบบนี้จะดีมัยหนอ แบบเพลงนี้เลยอะค่ะ อิอิ.............
    สองเทศกาลรวมกัน อิอิ.................

http://www.youtube.com/v/9PgnuLPRH4I&hl=en&fs=1

จดจำว่าเคยนัดใครบางคน เพื่อลอยกระทงด้วยกัน
    ที่ตรงริมน้ำใต้เงาพระจันทร์ เธอกลับลืมคำสัญญา
    ตั้งแต่วันนั้นผมยังฝังใจ ตรุษจีนวาเลนไทน์เรื่อยมา
    ล่วงเลยวันนี้สงกรานต์ผ่านมา ตั้งใจจะมาลอยกระทง
    อย่าสาดน้ำได้ไหม ช่วยเห็นใจกันบ้าง
    ขอให้ช่วยหลีกทางคนกำลังลอยกระทง
    อย่าให้เทียนเปียกน้ำ เดี๋ยวผลบุญไม่ส่ง
    ผมจะลอยกระทงในวันสงกรานต์ ( คนเดียว )
    อยากลอยความรัก ที่ทำช้ำใจ
    ให้ลอยไปตามสายธาร
    อยากลอยความหลังทิ้งไปในวันสงกรานต์
    เพราะมันเป็นวันที่ลืมเธอ
    ใจลอยไปลอยกระทง ลอย ลอยกระทง
    ขอลอยส่งเอาความทุกข์ไป
    ขอพรจงเป็นสุขใจ ลอย ลอยกระทง

ลอย ลอยกระทง ลอยกระทงหลงวัน วันสงกรานต์....

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

2. piangfan said:

แป่ว มาแล้วค่ะ รอด้วยค่ะ
    อาจารย์เดฟ พี่บุษ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ
    ลุงโจ พี่นพ ลุงเปา คุณเล็ก คุณตาล คุณ dino
    พี่เทียน ทั่นยาย ลุงบีบี พี่แปดคิว พี่โดด พี่อ๋อย
    พี่ปลายฟ้า พี่เกิดแก่ ครูวิทย์ พี่พญามาร คุณmonster
    คุณพิกุลแก้ว
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ว่าจะมาหาของที่อาจารย์เดฟทัมหล่นค่ะ เจอเมื่อไหร่ฮุบแระค่ะ
    เหอๆๆๆๆๆ
    ขอบคุณค่ะ

ลอยกระทงใต้แสงจันทร์

เร่เข้ามาค่ะ คุณพิกุลแก้ว
    เอิ๊กกกกกๆๆๆ

3. pikulkaew said:

ดอกโคมไฟบานเต็มฟ้า

ในธาราเต็มไปด้วย ดอกกระทง

เอ๊ แล้วจะหาเสื้อท่านเดฟที่ไหนดี ฮิฮิฮิ

4. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

[size=10pt][size=10pt][size=10pt] D E V ............. ... GO INTER [/size][/size][/size]

http://www.youtube.com/v/3gCNmZYSaXU&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/3gCNmZYSaXU...embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>

http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2AGF0CAPD&Autoplay=0

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

5. รูปส่วนตัว Butsaya

วันลอยกระทงบุษได้เข้าห้องสนทนาธรรม ลุงโจได้จุดประเด็นน่าสนใจดีเลยขออนุญาติลุงโจเอาข้อความดังกล่าวมาไว้ในกระทู้นี้นะค่ะ ขึ้นมาว่า "แล้วรู้ไหมว่า เขาลอยกระทงกันทำไม"

คำตอบเลยมีดังนี้ค่ะ
    1-ลอยเพื่อขอขมาต่อพระแม่คงคา เพราะเราใช้น้ำทั้งดี/ชั่ว และสรรเสริญคุณของน้ำ /- พระแม่คงคา
    2-ลอยตามประเพณีพราหม เพื่อบูชาพระนารายณ์ ที่บรรทมอยูก้นมหาสมุทร
    3-ลอยเพื่อต้อนรับพระพุทธเจ้าครั้งเสด็จลงจากดาวดึงส์
    4-ลอยกระทงเพื่อบูชารอยพระพุทธบาท ที่ทรงประดิษฐนไว้ที่ริมฝั่งน้ำ นัมมทานที
    5-ลอยกระทงเพื่อบูชาพระจุฬามณี ซึ่งเป็นที่เก็บเส้นเกศา พระพุทธเจ้า
    6-ลอยกระทงเพื่อบูชา ท้าวผกพรหม
    7-ลอยกระทงเพื่อบูชาพระอุปคุตเถระ ซึ่งบำเพ็ญเพียรอยูก้นทะเล(สะดือทะเล)
    8-ประเพณีที่กระทำในวันเดียวกัน /- ลอยโคมงานยี่เปง(เชียงใหม่)
    ข้อ 1-7 ท้าวศรีจุฬาลักษณ์ สนมเอกพระร่วงเจ้า ได้เป็นผู้ประดิษฐ์ รูปโคมประทีป พระร่วงเจ้า เห็นดีเลยให้จัดเป็นประเพณีสืบทอดกันมา

การลอยกระทงเพื่อบูชารอยพระพุทธบาท เรื่องมีว่า /- เมื่อครั้งพญานาคได้ทูลอาราธนาพระพุทธเจ้าให้ไปแสดง
    ธรรมที่นาคพิภพ เมื่อพระองค์จะเสด็จกลับ พญานาคได้ทูลขออนุสรณ์ไว้บูชา พระพุทธองค์จึงประดิษฐานรอย
    พระพุทธบาทไว้ที่หาดทราย ริมฝั่งแม่น้ำ นัมมทานที เพื่อให้นาค ทั้งหลายได้สักการะ บูชา

ตำนานการลอยกระทงเพื่อบูชาพระจุฬามณี เรื่องมีว่า
    เมื่อครั้งที่เจ้าชายสิทธัตถะ เสด็จออกจากนครด้วยม้ากัณฑกะ พร้อมด้วยนายฉันนะ ผู้ตามเสด็จ เจ้าชายสิทธัตถะ ทรงขับม้ากระโจนข้ามแม่น้ำไป
    โดยสวัสดี เมื่อทรงทราบว่าพ้นเขต กบิฬพัสดุ์แล้ว เจ้าชายสิทธัตถะประทับที่หาดทราย สั่งให้นายฉันทะ นำม้าและเครื่องประดับกลับนคร
    ส่วนเจ้าชายสิทธัตถะ ตั้งพระทัยปรารภบรรพชา โดยเปล่งวาจาว่า สาธุ โข ปัพฺพชฺชา แล้วจับเมาลี(ผม)ด้วยหัตถ์ซ้าย หัตถ์ขวาทรงพระขรรค์ ตัดพระเมาลี
    ตัดพระเมาลี แล้วโยนขึ้นบนอากาศ พระอินทร์ได้นำเอาผอบทองมารองรับพระเมลี นั้นไว้ แล้วนำไปบรรจุไว้ที่ จุฬามณีเจดียสถาน ในเทวโลก

ปล. หากเพื่อน ๆ ท่านใดต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเต็มก็ให้สอบถามพี่กลูเกิ้ลช่วยแล้วกันนะค่ะ อิอิ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

6. Vipawee said:

[size=13pt]วี ไปลอยที่อ่าวไทยค่ะ ขึ้นเรือตำรวจน้ำไป สนุกมากค่ะ และขอพรให้พระเจ้าอยู่หัวฯทรงหายจากพระประชวนโดยเร็ว[/size]

7. รูปส่วนตัว Butsaya

สุขสันต์วันลอยกระทง
    ร่วมสืบสานประเพณีไทย
    ด้วยการใช้กระทงที่ประดิษฐ์จากวัสดุธรรมชาติ

แหล่งที่มา :: www.teenee.com

8. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

กระทงท่านเดฟ น่าจะหลงทางไปแล้วล่ะครับ อิอิ

มาช้าดีกว่าไม่มาน่ะครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)