เรียนถามอาจารย์เดฟครับ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. phongprapha said:

เรียนถามอาจารย์เดฟครับ

1.ผมสามารถทดสอบธรรมชาติของจิตของผมโดยใช้วิธีนี้ได้หรือไม่ครับ ปากพูดว่า"ลาลาลาลาลา" แต่สมองคิดคำหนึ่งซึ่งลบหลู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์(เหมือนกับอ่านคำด่าของคนอื่นแต่ไม่รู้สึกอะไร) แต่ใจไม่รู้สึกยินดีและยินร้ายอะไรคำดังกล่าว เจตนาเพื่อต้องการทดสอบธรรมชาติของจิตครับ
    2.เราสามารถลดกังวลในอดีตได้อย่างไรครับ

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: เรียนถามอาจารย์เดฟครับ

1. อ่ะคับ จริงๆ แล้วไม่จำเป็นต้องทดสอบแบบนั้นก็ได้
    แต่ขณะนั้นจิตคิดอย่างไร เป็นกุศลจิต หรือ อกุศลจิต
    ก็ให้รู้เท่าทันตามจริงของความคิดในขณะนั้นอ่ะคับ

การที่จงใจกระทำเพื่อทดสอบแบบนั้น
    เรารู้อยู่แก่ใจ...รู้ล่วงหน้าอยู่แล้ว
    ว่าจะทำอะไร...อะไรกำลังจะเกิดขึ้น
    ก็เหมือนกับเราแอบเตี๊ยมกันไว้ก่อนใช่ป่ะคับ อิอิ
    มีการเตรียมตัวเตรียมใจไว้ก่อนแล้ว
    ผลจากการทดสอบก็อาจจะไม่เป็นกลางซักเท่าไหร่...เชื่อถือไม่ได้อ่ะคับ

2. เป็นธรรมดาที่เราอาจจะไม่สบายใจ ครุ่นคิดกังวล ถึงเรื่องราวที่ผ่านมาแล้ว
    แต่ถ้าระลึกได้ว่า สิ่งที่ผ่านไปแล้ว ก็ย่อมผ่านเลยไป ไม่อาจจะย้อนกลับไปทำอะไรได้
    ครุ่นคิดกังวลไปก็เสียเวลาเปล่า สู้เอาเวลามาคิดทำปัจจุบันให้ดีที่สุด ก็จะเป็นประโยชน์กว่าใช่มั้ยคับ

เหมือนขนมที่เรากินหมดไปแล้ว จะอร่อยหรือไม่อร่อยก็หมดไปไม่มีเหลือแล้ว
    สู้เอาเวลาไปหาขนมใหม่กินดีกว่า...ดีมั้ยคับ อิอิ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. phongprapha said:

การทดสอบแบบนี้ถือว่าเป็นอกุศลจิตหรือไม่ครับ หรือเป็นกรรมธรรมดาเฉยๆ

4. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

สำหรับปุถุชน การนึกคิด พูด กระทำ สิ่งใดๆ ก็ตาม
    ย่อมเป็นไปด้วยอย่างใดอย่างนึงเสมอคือ..ถ้าไม่ใช่กุศลจิต ก็ต้องเป็นอกุศลจิตน่ะคับ

ส่วนการที่ทดสอบแบบนั้น
    ผู้ที่ทดสอบต้องทราบด้วยตัวเองว่าขณะนั้นเป็นกุศลจิต หรือ อกุศลจิตอ่ะคับ

เดฟ

5. phongprapha said:

1.ผมเผลอคิดไม่ดีต่อพระพุทธเจ้าแล้วผมก็หยุดความคิดนั้นได้แต่ต่อมาผมคิดว่ามะกี้เราเผลอพูดคำที่ไม่ดี(คำปรามาส)ไหมหนอ(แต่จริงๆไม่น่าจะพูดหรอกน่าจะคิดไปเองมากกว่า)ด้วยความกังวลว่าเราพูดคำนี้ไหมส่วนอีกใจหนึ่งก็คิดว่าเราควรท่องคำว่าพุทโธเพื่อลดความกังวล จนในที่สุดผมเผลอพูดว่า"พุทโธกับคำที่ไม่ดี" พร้อมกันโดยตอนนั้นไม่ได้คิดจะปรามาสท่านอะไร อาจจะเกิดจากการคิดสองอย่างพร้อมกัน อาจารย์เดฟคิดว่าเป็นการปรามาสไหมครับ หรือเป็นอกุศลจิตธรรมดา
    2.ถ้าผมทดสอบแบบวิธีที่กล่าวมาข้างต้นแล้วได้ยินคำว่าลาลาลาลาเป็นคำลบหลู่ที่คิดในสมองหรือเผลอพูดโดยใจไม่ยินดีหรือไม่ยินร้ายอะไรคำดังกล่าว เหตุการณ์นี้สามารถเกิดขึ้นได้หรือไม่ครับแล้วการกระทำเป็นอกุศลจิตใช่ไหมครับ

6. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

1. ขณะนั้นกระทำไปด้วยอกุศลจิตอ่ะคับ
    แต่จะเป็นการปรามาสหรือไม่
    ผู้ที่กล่าวต้องทราบเจตนาของตัวเองในขณะนั้นน่ะคับ

2. เกิดขึ้นได้...และเป็นอกุศลจิตอ่ะคับ

ลองดูที่เคยตอบไว้ในลิงค์ที่ให้นี้นะคับ
    http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2421.0

เดฟ

7. phongprapha said:

1. ประมาณว่าตอนแรกเผลอคิดแต่หยุดความคิดได้แล้ว เป็นอกุศลจิต
    ต่อมาหลังเป็นความกังวลที่กลัวว่าเราจะพูดคำที่ไม่ดีออกมาไหมแล้วพอดีอีกใจ หนึ่งก็คิดว่าเราควรหยุดความกังวลโดยการท่องคำพุทโธ คิดมากๆเข้าเผลอพูดสองอย่างกันเลย จึงตกใจมากแต่ไม่เจตนาปรามาสอะไร ก็เป็นอกุศลจิตเราเรียกว่าอกุศลจิตชนิดกังวลใช่ไหม
    2.ถ้ากังวลอะไรมากๆเรามีสิทธิ์จะพูดออกมาโดยไม่รู้ตัวได้หรือไม่ครับ
    3.อ.เดฟเป็นชาวลำปางหรือไหมครับ ช่วงนี้ลำปางหนาวไหมครับ
    4.ผม ขอสวัสดีปีใหม่อ.เดฟ แล้วผมขอคุณพระศรีรัตนตรัยช่วยบันดาลให้อ.เดฟและครอบครัวประสบความสำเร็จตาม ที่หวังเอาไว้และขอให้อ.เดฟและครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรงปราศจากโรคภัย และมีความสุขมากๆครับ แล้วผมขอขอบคุณอ.เดฟที่เสียสละเวลาอันมีค่ามาตอบคำถามของผม

8. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

1. เรียกว่าอกุศลจิตชนิดกังวลใช่ไหม
    ใช่คับ

2. ได้คับ

3. กทม. อบอ้าวสลับฝนตกอ่ะคับ อิอิ

4. สวัสดีปีใหม่เช่นกันนะคับ พรใดที่คุณ phongprapha ให้มา
    ขอให้คุณ phongprapha ได้รับพรนั้นเช่นกันนะคับ

ส.ค.ส. จากวัดเกาะวาลุการาม มอบให้แด่เพื่อนสมาชิกทุกท่านคับ
    http://www.watkoh.com/board/index.php?topic=2961.0

เดฟ

9. phongprapha said:

ประมาณว่าตอนแรกเผลอคิดแต่หยุดความคิดได้แล้ว เป็นอกุศลจิตแบบธรรมดาใช่หรือไม่ครับ

10. phongprapha said:

กระทำทั้งสองที่กล่าวมาเป็นอกุศลจิตคนละส่วนกันใช่ไหมครับ