อาชีพที่อาจจะบาปได้เนาะ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

Re: อาชีพที่อาจจะบาปได้เนาะ

อืม.... ขอถามต่อจากนี้อีกหน่อยนะค่ะ การที่ทำการโฆษณาไป 1 ครั้ง
    แต่ว่าการโฆษณานี้ มีผลยาวนานกับคนอื่น ๆ โดยทั่วไปเพราะมีการ
    เผยแพร่ตลอด และยาวนาน ทีนี้คนที่ทำโฆษณาหรือแสดงในโฆษณานั้น

ถามว่าผลของบาปนี้ จะเป็นอย่างไงอะค่ะ สำหรับคนที่แสดงในโฆษณา
    จะมองว่าเป็นการทำบาปครั้งเดียว หรือว่า หลายครั้ง อะค่ะ
    เพราะเป็นการรับจ้างแสดงโฆษณาครั้งเดียว แต่ว่า การโฆษณานั้น
    มีต่อเนื่องยาวนาน จนกว่าเจ้าของผลิตภัณฑ์จะพอใจหรือเปลี่ยนหรือ
    ว่าเลิกผลิต แล้วผู้ชมทางบ้าน ก็อาจจะมีปริมาณเพิ่มมากขึ้นที่จะต้องการ
    ใช้สินค้าประเภทนี้ แล้วบาปนี้จะสะสมมากขึ้นกับคนแสดงโฆษณาหรือเปล่าอะค่ะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

ให้ไว้เป็นแนวทางเพื่อพิจารณาด้วยตนเองได้นะคับ
    กรรรมของใคร...กระทำอย่างไร...ก็ส่วนนั้น

กรรมของผู้แสดงเชิญชวน...กระทำจบเมื่อไหร่?

กรรมของผู้เผยแพร่เชิญชวน...กระทำจบเมื่อไหร่?

แล้วจะได้คำตอบด้วยตนเองเลยคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

กรรรมของใคร...กระทำอย่างไร...ก็ส่วนนั้น
    กรรมของคนแสดง กระทำโดยเชิญชวน ก็ครั้งเดียว แต่คนที่ชมโฆษณานี้ ก็อาจจะมีปริมาณเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ตามระยะเวลา

กรรมของผู้แสดงเชิญชวน...กระทำจบเมื่อไหร่?
    จบเมื่อแสดงในครั้งนั้น ๆ แล้ว

กรรมของผู้เผยแพร่เชิญชวน...กระทำจบเมื่อไหร่?
    อันนี้น่าจะยาวนานหน่อยจนกว่าเขาจะเลิกเผยแพร่ (อันนี้คงบาปหลาย ๆ ครั้งตามจำนวนที่โฆษณาว่าง้านถูกปะค่ะ)

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

4. *8q* said:

ลุงชีฟก็อาจบาป

อย่าคิดมากเน๊อ
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

5. vini said:

สวัสดีครับคุณบุศ ไม่ใด้เข้าเวปนานแล้ว ผมใช้งวงปาล์มจุดไล่ไม่รู้จะบาปหรือเปล่า
    ทุกสรรพสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง

6. piangfan said:

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ

วันนี้บังเอิญเห็นสุนัข โดนตัดตกแต่งใบหู และโดนตัดหางซะ หางหายไปเลยค่ะ
    ใบหูก็เหลือนิดเดียวค่ะ

ตัดตกแต่งใบหู และหางสุนัขจะบาปไหมคะ

ขอบคุณ ทุกท่านค่ะ
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

7. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

สวัสดีคับ คุณ vini
    งวงปาล์ม หมายถึงยากันยุงที่เป็นขดกลมๆ หรือเปล่าคับ
    ก็ต้องดูว่าส่วนผสมนั้นมีฤทธิ์ฆ่าหรือไล่
    ถ้ามีฤทธิ์แค่ไล่ ก็ยังไม่ถึงกับเป็นปานาติบาตน่ะคับ

สวัสดีคับ คุณลลลภณ
    เคยได้ยินแต่ตัดขน...พึ่งเคยได้ยินว่ามีการตัดตกแต่งใบหูและหางด้วย
    หากเป็นแบบนั้นจริงและสัตว์ต้องเจ็บปวดทรมานจากการกระทำนั้น
    ก็เป็นการทรมานเบียดเบียนสัตว์ เป็นฉายาปานาติบาต
    คือยังไม่ถึงขั้นฆ่าทำลายชีวิต แต่เป็นการทรมานสัตว์ให้เจ็บปวดน่ะคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

8. leklinux said:

ในเวปๆหนึ่ง มีผู้ตั้งกระทู้ยกย่องเด็กหญิงคนหนึ่ง (ซึ่งดูจากTV)
    ว่าค้นคิดวิธีฆ่าแมลงสาปยกรังได้ด้วยสมุนไพรไทยๆ ราคาถูก

ป้าเล็ก..ก็เห็นว่าดีที่ส่งเสริมให้เด็กรู้จักคิด....แต่เห็นต่างออกไปว่า
    เป็นการส่งเสริมให้เด็กขาดศีลธรรมนะ
    จึงให้มุมมองที่ต่างออกไปว่า....น่าจะส่งเสริมให้ใช้สติปัญญาที่มีนั้นคิดค้นอย่างอื่นดีกว่ามั๊ย

555 คนที่ไม่เข้าใจคงคิดว่าเราเป็นคนขวางโลก/สวนกระแสอะไรทำนองนั้น
    เฮ้อ!!! เบื่อสังคมปัจจุบันจัง หรือเราแก่เกินไปแล้วเนี่ย

9. Tammada said:

อนุโมทนาสาธุทั้งผู้ถามและผู้ตอบครับ

10. sisima said:

ไม่รู้เกี่ยวไหมแต่อ่านแล้วขอบ่นนิด หุๆ

ช่วงนี้หน้าฝน เกลียดมาก เพราะมดมันหนีฝนเข้ามาในบ้าน ปัญหาคือมันเข้ามาทุกที่เลยอะ นี่อาทิตย์ก่อนเปิดตู้เสื้อผ้า โอ้ว แม่เจ้า มดเต็มตู้เลย จะหาเสื้อใส่ต้องตรวจดูมันทุกตัว และก็เจอทุกตัว

จนในที่สุดก็ต้องยอม ฆ่า ใช้ยาฆ่าแมลงฉีดกันทางเอาไว้ และรื้อเอาเสื้อทั้งตู้ไปซักใหม่หมดเพราะตัวเองก็โดนมดกัดเต็มตัวเลย (ผลที่ไม่ยอมฆ่า)

ไอ้ผมก็ไม่อยากฆ่ามัน แต่ถ้าไม่ฆ่า มันก็มาเดินเล่นในห้องตามใจชอบ ตรวจเสื้อตรวจกางเกงไม่ครบก็ต้องเจอมันกัด

ที่เกลียดเพราะมันต้องฆ่า และผมก็ไม่ชอบ ฆ่ามันตะละทีก็รู้สึกผิดมากพอแล้ว แต่นี่พอฉีดแล้วมันก็ไม่มาละ ก็หวังว่าคงไม่เจออีก

ได้แต่แผ่เมตตาให้ก่อนนอน แต่ยังไงก็ไม่สบายใจอยู่ดี =_=