เชิญเพื่อนสมาชิกร่วมบอกเล่าความประทับใจ และรับหนังสือคติธรรมเป็นธรรมบรรณาการ

กระทู้: เชิญเพื่อนสมาชิกร่วมบอกเล่าความประทับใจ และรับหนังสือคติธรรมเป็นธรรมบรรณาการ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

เชิญเพื่อนสมาชิกร่วมบอกเล่าความประทับใจ และรับหนังสือคติธรรมเป็นธรรมบรรณาการ

วันวิสาขบูชา
    ได้เวียนมาบรรจบอีกรอบในวันศุกร์ที่ 28 พฤษภาคม 2553 ในปีนี้
    ขอเชิญเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน
    บอกเล่าแลกเปลี่ยนความประทับใจแก่กัน
    ว่าได้ไปทำบุญ เจริญกุศลอย่างไร...ที่ไหนกันบ้าง
    (หากถ่ายรูปที่น่าสนใจไว้ จะนำมาลงประกอบด้วยก็ได้)

ทุกท่านที่ได้ร่วมบอกเล่าแลกเปลี่ยนความประทับใจ
    ในการทำบุญ เจริญกุศล ในวันวิสาขบูชานี้
    จะได้รับหนังสือ คติธรรมคำสอน (ฉบับกระเป๋า)
    ซึ่งรวบรวมหลักธรรมคำสอนบางส่วน แบบสั้นๆ ง่ายๆ
    จากหลวงพ่อ หลวงปู่ ครูบาอาจารย์
    เพื่อเป็นธรรมบรรณาการแด่ทุกท่าน

โพสท์เล่าเรื่องราวได้ในกระทู้นี้
    พร้อมแจ้งชื่อ ที่อยู่ สำหรับจัดส่งหนังสือ
    จนถึงวันศุกร์ที่ 11 มิถุนายน 2553

ตัวอย่าง...

สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช
    สกลมหาสังฆปริณายก วัดบวรนิเวศวิหาร กรุงเทพมหานคร

อำนาจอันยิ่งใหญ่แห่งกรรม
    พื้นแผ่นดิน...แม่น้ำ...ภูเขา...ที่มีอยู่ตามธรรมชาติ...
    คนเรามีปัญญา ถมให้เป็นถนน...ขุดให้เป็นแม่น้ำ...ลำคลอง…
    ทำสะพานข้าม แม่น้ำใหญ่...สร้างทำนบกั้นน้ำ...ฉันใด
    ความขรุขระของชีวิตเพราะกรรมเก่าก็ฉันนั้น..เหมือนความขรุขระ
    ของแผ่นดินตามธรรมชาติ...คนเราสามารถประกอบกรรม
    ปัจจุบัน ปรับปรุงสกัดกั้นกรรมเก่า...เหมือนอย่างสร้างทำนบ
    กั้นน้ำ...เป็นต้น...เพราะคนเรามีปัญญา
    อันที่จริงทั้งความสุขทั้งความทุกข์เป็นอุทกภัยเหมือนกันถ้ามีสิ่ง
    ที่เป็นเกาะเป็นที่พึ่งของใจดีแล้ว..ก็ไม่เดือดร้อน..การทำใจก็คือ
    คนมีเกาะของใจดีที่ได้สร้างสมมาแล้วและกำลังสร้างสมอยู่
    ผู้ที่ทำกรรมดีอยู่มากเสมอ ๆ…จึงไม่ต้องกลัวกรรมชั่วในอดีต...
    หากจะมีกุศลของตน...ก็จะชูช่วยให้มีความสุขความเจริญ
    สืบไป…และถ้าได้แผ่เมตตาจิตอยู่เนื่อง ๆ…ก็จะระงับคู่เวรอดีต
    ได้อีกด้วย...ระงับได้ตลอดถึงปัจจุบัน...

สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํงสี)
    วัดระฆังโฆสิตารามวรวิหาร กรุงเทพมหานคร

"ลูกเอ๋ย...ก่อนจะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด…
    เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง...คือบารมีของตนลงทุนไปก่อน…
    เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอ...จึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วย...
    มิฉะนั้น...เจ้าจะเอาตัวไม่รอด...เพราะหนี้สินในบุญบารมี...
    ที่เที่ยวไป…ขอยืมมาจนพ้นตัว…เมื่อทำบุญ
    ทำกุศลได้บารมีมา...ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด...
    ไม่มีอะไรเหลือติดตัว...แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า...
    หมั่นสร้างบารมีไว้แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง…
    จงจำไว้นะ....เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใด
    จะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
    ครั้นถึงเวลา....ทั่วฟ้าจบดิน…ก็ต้านเจ้าไม่อยู่...

...และคติธรรมคำสอนจากหลวงพ่อ หลวงปู่ ครูบาอาจารย์ อีกหลายท่าน
    จัดส่งให้ ฟรี...ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น

ขออนุโมทนาเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    และขออนุโมทนา คุณ **wan**
    สมาชิกวัดเกาะฯ ที่ให้การอุปถัมภ์จัดทำหนังสือ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

2. *8q* said:

Re: เชิญเพื่อนสมาชิกร่วมบอกเล่าความประทับใจ และรับหนังสือคติธรรมเป็นธรรมบรรณาการ

อนุโมทนาสาธุครับ[img][http://www.dhammajak.net/board/files...g_120.jpg/img]
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

3. rain.... said:

Re: เชิญเพื่อนสมาชิกร่วมบอกเล่าความประทับใจ และรับหนังสือคติธรรมเป็นธรรมบรรณาการ

อนุโมทนา วันทามิ เจ้าคัฟป๋ม
    ศรัทธา&nbsp; ในสิ่งที่ค้นหา&nbsp; มั่นคงในสิ่งที่เป็น&nbsp; แบ่งปันในสิ่งที่ค้นพบ

4. piangfan said:

อนุโมทนาสาธุค่ะ

5. ga said:

6. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:

[center]บอกเล่าความประทับใจในการทำบุญก่อนวันวิสาขได้มั้ยคะ แบบว่ากลัวคนนะคะไม่ชอบไปทำบุญวันที่มีคนเยอะๆเลยคะ

สิ้นทุกข์สุขที่แท้จึงได้พบพาน

7. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

อิอิ ได้จิคับ
    สำหรับท่านที่มีเหตุจำเป็นหรือไม่สะดวกในวันวิสาขะ
    หากได้ไปทำบุญ เจริญกุศล ในวันอื่นแทน
    ก็สามารถบอกเล่าความประทับใจมาได้เช่นกันคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

8. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:

ขอบอกเล่าความประทับใจด้วยภาพนะคะ เมื่อเช้าได้ไปทำบุญถวายสังฆทานนำของทานไปถวายหลายกล่องเลยคะ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ

สิ้นทุกข์สุขที่แท้จึงได้พบพาน

9. piangfan said:

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

เห็นรูปคุณดาวที่นำมาลงครบทุกรส ค่ะ อิอิ
    ขอบคุณค่ะ

10. รูปส่วนตัว chocobo

chocobo said:

สวัสดีครับมิตรธรรมทุกท่านวันนี้แม้ผมจะไม่ได้ออกไปทำบุญที่ไหน เพราะเนื่องจากติดธุระทางบ้าน แต่ก็ได้อาศัยเวลาช่วงกลางคืนนี้มาเข้าเว็ปไปไหว้พระและฟังธรรมหน้าคอม(ที่เว็ปนี้ http://www.polyboon.com/worship/inside/worship.html และ http://www.suadmon.com/modules.php?n...howpage&pid=18ไม่ทราบว่ามิตรธรรมทุกท่านเคยได้เข้าไหม หลายท่านอาจจะเคย บางท่านอาจจะไม่เคย แต่ผมคิดว่าเป็นเว็ปที่ดีมากๆ เพราะหากท่านใดมีภารกิจติดพันธ์ ไปทำบุญไม่ได้ ก็ยังสามารถจะเข้าไปกราบนมัสการพระพุทธรูปจากวัดต่างๆได้เช่นกัน พร้อมทั้งฟังบทสวดมนต์ต่างๆแม้จะไม่ได้ไปที่วัดโดยตรง แต่เราก็ได้ชื่อว่าทำบุญเหมือนกัน ด้วยการทำจิตให้เป็นกุศล ระลึกถึงพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ ได้แม้จะอยู่ที่บ้าน และก็สามารถที่จะเข้าเว็ปธรรมะต่างๆ เพื่อศึกษาพระธรรม และนำคำสั่งสอนขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุธเจ้านั้นมาปฏิบัติที่บ้านก็ได้ ทำจิตให้สะอาด ปราศจากกิเลส ได้แม้จะอยู่ที่บ้าน ส๊าธุ ครับ ลืมที่อยู่ครับ : ขอรับหนังสือด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chocobo : 01-20-2021 เมื่อ 04:58 AM