เขาว่าเป็นโรคจิต

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. katoon123 said:

เขาว่าเป็นโรคจิต

มีเรื่องเรียนถามขอรับ คือกระผมมีอาการแปลกๆอาการหนึ่งครับ ทุกวันที่ผมทำงานก็ก็จะคอยพิจารณาถึงสิ่งต่างๆที่เข้ามากระทบตาเนื้อแล้วพินาว่า ทุกอย่าเป็นของไม่เที่ยงไม่ยั่งยืน ไม่มีตัวมีตน อะไรแบบนี้ง่ะขอรับ แล้วเวลาผมจะนอนหลับก็สวดมนต์ไปตามปกติ
    ...แต่พอกลางดึกผมเหมือนกับผมคุยกับตัวเองเรื่องของธรรมมะเหมือนผมจะถามเรื่องต่างๆของธรรมะและจะมีคนตอบอยู่ตลอด จนถึงเวลาไกล้รุ่ง เป็นประจำแบบนี้นานละครับแต่เวลาถามเรื่องต่างก็ตอบให้กระจ่างเลยไม่ค่อยสงสัยอะไรมาเลยครับ ตืนขึ่นมาก็มานั่งคิดว่าเราคุยกับใครอยู่ แล้วไม่มีอาการง่วงเลยนะครับหลับอิ่ม แต่เหมือนตื่น งง

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: เขาว่าเป็นโรคจิต

สวัสดีคับ คุณ katoon123

การที่เราพิจารณาว่าทุกอย่างเป็นของไม่เที่ยง ไม่มีตัวตน (ไม่ใช่ตัวตน) อยู่เสมอๆ
    ก็เป็นสิ่งที่ดีอ่ะนะคับ เพราะเป็นการน้อมคิดไปในทางละ วาง คลาย
    บรรเทาความยึดมั่นถือมั่นลง แต่...ก็ยังเป็นขั้นนึกคิดอยู่
    ส่วนการที่จะประจักษ์ในความไม่เที่ยง ไม่ใช่ตัวตน จริงๆ นั้น
    ต้องเป็นสติปัฏฐานที่เจริญขึ้นจนเกิดวิปัสสนาญาณไปตามลำดับ
    ประจักษ์ในสภาพรูปธาตุ-นามธาตุต่างๆ ตามสภาพธรรมที่ปรากฏในขณะนั้นน่ะคับ

ส่วนเรื่องเวลานอนหลับ
    แล้วเหมือนคุยกับตัวเองหรือเหมือนคุยกับใครทั้งคืน
    แสดงว่าขณะนั้น...หลับไม่สนิท...ยังมีการนึกคิดทางใจ (มโทวาร) อยู่
    เพราะถ้าหลับสนิทจริงๆ ขณะนั้นจะเป็นภวังคจิต
    จะไม่รู้สึก ไม่รับรู้อารมณ์ใดๆ ของโลกนี้เลย
    การที่นอนหลับแล้วยังสามารถรู้สึกนึกคิดเป็นเรื่องราวต่างๆ อยู่นั้น
    เราๆ เรียกกันว่า ฝัน นั่นเองอ่ะคับ

ความฝันนั้นเป็นอย่างไร?
    ลองดูเพิ่มเติมในกระทู้ตามลิงค์ที่ให้นี้นะคับ
    http://www.watkoh.com/kratoo/forum_posts.asp?TID=529

เดฟ

ปล. ว่าแต่...ถาม-ตอบกันในขณะนอนหลับ แล้วก็กระจ่างสิ้นข้อสงสัย
    น่าสนใจนะคับ...ถาม-ตอบกันว่ายังไงมั่งหรอคับ
    พอจะเล่าซักบางตัวอย่าง...แบ่งปันให้เพื่อนๆ ทราบบ้างได้มั้ยคับ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. katoon123 said:

ครับ อย่าเช่นว่าตอนกลางคืนที่ 25 กค 53 ก่อนไกล้รุ่งก็มีลักษณะเช่นเดียวกันเหมือนทุกวันแต่ว่าผมถามว่า ...เราควรคิดถึงอารมของความตายตลอดเวลาใช่ไหม แล้วเขาตอบว่า ไม่ใช่...ควรคิดถึงอารมของความตายตลอดทุกรมหายใจเข้าออก แบบนี้ง่ะครับผมคุยกับตัวเองก็ไม่ใช่คุยกับคนอื่นก็ไม่เชิง คนหล่องง อิอิ ไม่หล่อหรอกครับ แต่อาการเป็นแบบนี้จริงๆๆ

4. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

อ่ะคับ คนหล่ออย่า งง ไปเลยนะคับ อิอิ

มรณัสสติ ระลึกบ่อยๆ เนืองๆ
    แต่ก็คงมีอารมณ์อื่นสลับกันไปด้วย
    คือการรับรู้อารมณ์ทางตา หู จมูก ลิ้น กาย และใจที่นึกคิดเรื่องราวต่างๆ นั่นเองอ่ะคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย