ถักหมวกถวายพระหน้าหนาวกันเถอะ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. orchid said:

ถักหมวกถวายพระหน้าหนาวกันเถอะ

อยากจะเชิญชวนเพื่อน ๆ สมาชิก และ ผู้ที่สนใจทุกท่านมาร่วมกันทำโครงการถักหมวกพระ เพื่อที่จะถวายในหน้าหนาวที่จะมาถึงนี้ ใครมีความคิดเห็นอย่างไร ช่วยกันโพสต์มานะคะ หรือว่า มีวัดที่แนะนำ ก็ลงที่อยู่ไว้คะ

ขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านค่ะ

orchid

2. orchid said:

Re: ถักหมวกถวายพระหน้าหนาวกันเถอะ

รูปตัวอย่างค่ะ

3. orchid said:

Re: ถักหมวกถวายพระหน้าหนาวกันเถอะ

ลงให้เป็นตัวอย่าง ใครมีฝีมือ หรือ มีลายใหม่ ๆ เชิญเลยค่ะ แต่ขอให้เป็นลายที่สุภาพหน่อยนะคะ

4. orchid said:

คิดไว้ว่า จะนำเสนอขั้นตอนการถักด้วยค่ะ หรือว่า ใครมีวิธีการถัก ก็เชิญมาลงไว้เลยนะคะ

ขออนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

5. orchid said:

เป็นวิธีการถักหมวกของคุณฮิปโปวดีค่ะ

เริ่มต้น
    ใช้ไหมพรม 2 เส้นควบ ถักโซ่ 5 ลห. เป็นวงกลม

แถวที่ 1 โซ่ 3 เป็นหลักแรก (หลักแรก โซ่3 ตลอดทุกแถวนะคะ) พ1ค 17 ครั้งลงหลักในโซ่วงกลม เมื่อรวมกับหลักแรกที่เป็นโซ่ เราจะได้ทั้งหมด 18 หลักค่ะ

แถวที่ 2 (ถักโซ่ 3 เป็นหลักแรก) พ1ค โดยการคล้องหลักของแถวก่อน จากด้านหลังงาน ...(สัญญลักษณ์ในหนังสือจะเป็นตัว J มีขีดกลางกลับด้านค่ะ) 2 ครั้ง ในหลักเดียวกัน ทำสลับกับ พ1ค คล้อยหลักของแถวก่อนจากด้านหน้าของงาน 2 ครั้งในหลักเดียว (สัญญลักษณ์ = J มีขีดตรงกลาง)

ภาพนี้คือการคล้อง(จะเรียกควักไหมพรมก้อได้ค่ะ) จากด้านหลังงาน

เมื่อทำ 2 ครั้งในหลัก(ของแถวก่อนหน้าในภาพคือแถวที่ 1) จะได้แบบนี้ค่ะ

การคล้อง(หรือควักไหมพรม) จากหน้างาน ทำแบบนี้ค่ะ

ซ้ำ 2 ครั้งที่หลักเดิม (ให้เท่ากับทำคล้องหลัง)

ทำสลับกัน ระหว่าง หลังงาน(2ครั้ง หลักเดิม) หน้างาน (2 ครั้ง หลักเดิม) จนจบแถว

จบแถวจะได้ทั้งหมด 36 หลัก( ก้อแถวก่อนมัน 18 หลัก พอเราทำเบิ้ลมันก้อคูณ 2 ไงคะ) เช็คความถูกต้องกันนิดนะคะ เผื่อลืมซ้ำ

แถวที่ 3 (โซ่3 หลักแรก ทดไว้ในใจ) พ1ค คล้องหลัง 2 ครั้งหลักเดิม ทำ 2 ครั้ง (จะได้ 4 หลักของแถวนี้ 2 คูณ 2 เป็น 4 ค่ะ ) .... ไม่งงนะคะ

พ1ค คล้องหน้างาน 2 ครั้งหลักเดิม ทำ 2 ครั้ง (ก็จะได้ 4 หลัก เท่าๆ กะลายด้านหลังค่ะ

ทำหลัง สลับหน้า ... (สังเกตุลายของแถวที่แล้วด้วยนะคะ ) จนจบแถวค่ะ

แถวที่ 4 (โซ่ 3 อย่าลืมๆ ) ถัก พ1ค คล้องหลัง 4 ครั้ง บน 4 หลักของแถวก่อน 1 ต่อ 1 แล้วนะคะที่นี้ เราไม่เพิ่มหลักแล้วค่ะ
    แต่ว่า เราจะไม่เริ่มที่หลักแรก แต่จะเริ่มจากหลักที่ 2 ของแถวก่อน (เพื่อลายจะได้เหลื่อมไม่ตรงหลักเดิมค่ะ ... ถูกต้องคร๊าบ แล้วเราก้อถัก พ1ค คล้องหน้า 4 ครั้งบน 4 หลักเดิม .. ทำอย่างนี้สลับกันไปจนจบแถวเลยค่ะ

งงมั๊ยคะ... ดูจากภาพให้ดีๆ นะคะ

อย่าเผลอเพิ่มเชียวนะคะ เดี๋ยวได้บานแฉ่งไม่เป็นหมวกแน่ๆ

ว่าแต่ว่าลืมไป จบแถวที่แล้ว เราได้ทั้งหมดกี่หลักนะคะ

กลับไปนับก่อน... 36 คูณ 2 = 72 หลักนะคะ .. แวะ นับๆๆ ก่อน อย่าเพิ่งรีบทำต่อ

มันจะเหลื่อมหลักจากแถวก่อน แบบในภาพนะคะ

แถวที่ 5 - แถวที่ 15 ถักเหมือนแถวที่ 4 ค่ะ

เรื่องจำนวนแถวไม่จำเป็นต้องเท่ากุ้งเป๊ะๆ นะคะ ลองสวมดูก้อได้ว่ายาวพอดีมั๊ย

อย่าลืมว่าเวลาถักต้องหลวมๆ นะคะ อย่าถักแน่น ไม่งั้นออกมาเล็กและไม่ยืดหยุ่นค่ะ

พอได้ความยาวของหมวกที่ต้องการแล้ว เราจะถักลายริมค่ะ

พลิกกลับด้านในออกมานะคะ แล้วถัก พ1ค ธรรมดา ทุกหลักทั้งแถวค่ะ

แถวที่ 2-4 ของลายริม ถัก พ1ค คล้องหน้างาน สลับกับ พ1ค คล้องหลังงาน

จะได้ลายคล้ายๆ ลายลูกฟูกเล็กของนิตติ้งค่ะ

ครบ 4 แถว (หรือถ้าใครชอบขอบใหญ่หน่อย จะแถมอีกซักแถวสองแถวก้อไม่ว่ากันค่ะ)

จบงาน เสร็จเรียบร้อยค่ะ

ครบ 4 แถว (หรือถ้าใครชอบขอบใหญ่หน่อย จะแถมอีกซักแถวสองแถวก้อไม่ว่ากันค่ะ)

จบงาน เสร็จเรียบร้อยค่ะ

ขอบคุที่มาค่ะ http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...ow-how&group=2

6. orchid said:

ตอนเริ่มถักก็หัดจากเว็บนี้ล่ะค่ะ ต้องขออนุโมทนากับคุณฮิปโปวดีด้วยนะคะ

ถ้าท่านใดต้องการหมวกไปถวายพระก็โพสต์ไว้นะคะ เผื่อมีแนวร่วมค่ะ ตอนนี้ของส่วนตัวมีถักสะสมไว้ประมาณ 30 ใบค่ะ ได้รับบริจาคไหมมาจากป้าดาว กับ ป้าวรรณค่ะ

ขออนุโมทนากับทุกท่านนะคะ

7. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

เข้ามาเป็นกำลังใจ
    และขออนุโมทนาด้วยนะคับ
    ซ้าๆๆๆทุ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

8. orchid said:

ขอบคุณมากค่ะ ทั่นเดฟ

สาธุค่ะ

9. orchid said:

เอาผลงานมาให้ดูกันค่ะ มีถักไว้ทั้งหมดได้ 31 ใบแล้วค่ะ คิดไว้ว่าจะส่งไปที่วัดบ้านเก่าบ่อน่ะค่ะ มีพระปฏิบัติธรรมทั้งปี แล้วก็อากาศหนาวค่ะ ลองเข้าไปดูวัดกันตามลิ้งค์ที่ให้ไว้นะคะ

http://www.watbankaobo.com/index.php...view=frontpage

ถ้าใครอยากร่วมทำบุญด้วย แต่ถักไม่เป็น ก็ส่งไหมมาให้ได้นะคะ ยินดีรับค่ะ

หรือว่าอยากให้แนะนำวิธีการทำ ก็ยินดีค่ะ

10. orchid said:

ลมหนาวมาเยือนแล้ว รีบ ๆ ถักหมวกไว้ถวายพระกันนะคะ