นิพานทำบุญเสีย 200 บาท

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. katoon123 said:

นิพานทำบุญเสีย 200 บาท

ดีครับทุกท่าน วันนี้ผมไปที่สถานปฎิบัติธรรมมาเป็นสถานกินเจง่ะครับกะว่าเข้าไปแล้วจะไปทำสมาธิชะหน่อยแต่เจอ ผู้ที่กินเจเขาสนทนาธรรมครับเขาเลยชวนผมนั่งฟัง รับธรรมะ ผมเลยทำตามเขา แต่เข้าไปไม่ค่อยที่จะประทับใจเท่าไรนักครับเพราะข้อแรก
    เข้าไปแล้วพระมหาขะจายของจีนตั้งอยู่สูงกว่าพระพุทธรูปครับ
    เวลาเขาไหว้ก็ไหวแบบจีนคือไม่ได้กราบ 3 ครั้ง แล้วก็พูดภาษาจีนครับ แต่ที่หน้าตกใจที่สุดคือ
    การที่เราจะทำบุญให้ญาติเราหรือผู้ที่เราเกี่ยวข้องนั้นต้องทำ 200 บาท แล้วก้รับ วิถีธรรม ถ้ารับวิถีธรรมแล้วเวลาเราตายจะไปนิพานเลยโดยบอกกับผู้เฝ้าประตูนิพานว่าเรารับวิถีธรรมเมื่อไรเท่านั้น
    เท่าที่ผมได้ศึกษาคำสอนของพระองค์ไม่มีเลยครับว่าการทำบุญต้องเสียเท่านี้ นิพานต้องรับวิถีธรรมก่อน ยังไงผมก็จะทำแบบวิถีธรรมของผมอย่างเดิมนะครับ คือ มรณะปานุสติ กำหนดรู้ลมหายใจเข้าออก ศิล สมาธิ ภาวนา และปัญญา ครับ

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: นิพานทำบุญเสีย 200 บาท

ซ้าๆๆๆๆ ทุ
    อนุโมทนาคับ คุณ katoon123

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. *8q* said:

สาธุครับ

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

4. jamessino said:

อนุโมทนาครับ
    ผมจะเป็นคนดี

5. tappa said:

อนุโมทนากับคุณ katoon123 ด้วยครับ สิ่งใดที่ทำแล้วสะบายใจ (แต่ต้องอยู่ในศีลธรรม)สิ่งนั้นถือว่าเป็นบุญ แต่สิ่งใดทำแล้วเกิดทุกข์สิ่งนั้นถือว่าเป็นบาป

6. teerawanil said:

คุณทำถูกเเล้วครับ ศาสนาพุทธ ในเเง่คิดของผม เป็นศาสนาที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในลก เเละตรงไปตรงมาถึงที่สุด