เรียงร้อยถ้อยคำกลอนผ่านเพลง

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:

เรียงร้อยถ้อยคำกลอนผ่านเพลง

อย่าปล่อยมือ

หากว่าเธอไม่ช่วยดึงฉันไว้
    คงหลงทางไปไหนแล้วตั้งนาน
    ชีวิตต้องผจญ พายุฝนภัยพาล
    ใจบางๆ มันต้านทานไม่ไหว
    เธอนำพาฟันฝ่าทางมืดมิด
    เป็นเหมือนดังเข็มทิศชี้ทางไป
    ทุกครั้งที่มือเธอ จับมือฉันยิ่งมั่นใจ
    จะต้องไปถึงจุดหมายเราสักวัน

* อย่าปล่อยมือ อย่าปล่อยมือ
    อาจจะเดินหลงทางเธอห่างกัน
    อย่าปล่อยมือ อย่าปล่อยมือ
    อยากมั่นใจว่าเรายังไปด้วยกัน
    ขอร้องช่วยสัญญา อีกสักครั้งให้เชื่อมั่น
    ว่าไม่มีวันจากกันจะได้ไหม
    มือจับมือใจแนบใจเคียงเธอ
    ยามพบเจอปัญหาไม่เป็นไร
    ถึงไหนไม่สำคัญ บนทางฝันอันยาวไกล
    ขอแต่เธอเคียงข้างไปตลอดทาง

(ซ้ำ *)

ขอแต่เธอเคียงข้างไปตลอดทาง

ร่วมร้องเพลงพร้อมเนื้อเพลงคะ http://www.koraja.com/?id=262

สิ้นทุกข์สุขที่แท้จึงได้พบพาน

2. piangfan said:

Re: เรียงร้อยถ้อยคำกลอนผ่านเพลง

นมัสการพระคุณเจ้า เจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา
    พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่
    ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย
    พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อาจารย์ดาวคนดีฝีปากเอก
    คิดสร้างเสกเกี่ยวมือคนนอนฝัน
    จึงเรียงร้อยต่อถ้อยคำจำนรรค์
    มาสร้างสรรค์สำเนียงเสียงเรียงยินดี

ฟังเพลงเพราะเสนาะเสียงเพียงขับขาน
    ให้เบิกบานบทเพลงเพลินฤดี
    ประดุจแก้วกังวานการดนตรี
    เชิญน้องพี่ลิ้มชิมรสเพลงบทกลอน

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

3. piangfan said:

Re: เรียงร้อยถ้อยคำกลอนผ่านเพลง

สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
    พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่
    ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
    พี่มิตรจิต พี่พญามาร และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

อาจารย์ดาวหวานแว่วแจ้วๆเสียง
    โสตสำเนียงไพเราะเสนาะหู
    วิชาการธรรมะเข้าขั้นครู
    มีภูมิรู้พื้นฐานตระการตา

ขอชื่นชมคนดีศรีวัดเกาะ
    ไม่จะเพาะใครผ่านมาเธอไม่สน
    ให้ธรรมะงานตาคุณค่าคน
    จนหลุดพ้นความทุกข์สุขสบาย!!!!!!!!

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไรพรมแดน

4. plyfha said:

สองมือเกาะ เกี่ยวกุม สุมความรัก
    สองมือถัก เรียงร้อย คอยห่วงหา
    สองมือโอบ อิงอุ่น ละมุนตา
    สองมือมา เกี่ยวก้อย คอยดูกัน

เสียงเพลงหวาน สานฝัน ในวันนี้
    ว่าไม่มี วันจาก หากเหมือนฝัน
    มาวันนี้ ไกลห่าง ร้างไกลกัน
    มือที่เคย ผูกพันธ์ ขอสัญญา

ขอบคุณค่ะคุณดาวเพลงไพเราะค่ะ

5. plyfha said:

ครึ่งหนึ่งของฝัน
    (ไม้เมือง)
    ครั้งแรกที่เจอรู้สึกเหมือนเคยเห็นเธอมาก่อน
    มีเหตุสังหรณ์ว่าเธอกับฉันเคยคบกันมา
    ทั้งที่ความจริงแค่ไม่กี่ครั้งที่เราพบหน้า
    รู้สึกว่าถูกชะตาเหมือนกับว่าใจเราคุ้นเคย

ยามเธอยิ้มมาอยากบอกเธอว่าโลกนี้น่าอยู่
    ยามเราเคียงคู่คลำหัวใจดูก็อุ่นจังเลย
    ชิ้นส่วนสุดท้ายของคำตอบใจคอยเธอเอื้อนเอ่ย
    ระหว่างรอเธอเฉลยอยากบอกไว้เลยฉันรู้สึกดี

เพราะเชื่อว่าคือเธอ...คืออีกครึ่งฝันที่ฉันตามหา
    เราอาจพลัดพรากกัน
    มาจากชาติก่อนหน้าจนเจอชาตินี้
    หากหัวใจเธอรู้สึกตรงกับฉันพอดี
    ก็อยากให้สองเรานี้อย่าได้มีวันพรากจากกัน

เธอบอกให้คอย...ฉันก็จะคอย...
    รักไม่เคยเปลี่ยน
    คืนวันหมุนเวียนยังเก็บครึ่งใจเอาไว้ตามฝัน
    ขอให้เวลาช่วยบอกเธอฉันรักคงมั่น
    หากเราเกิดมาเพื่อกัน
    คงมีเธอฉันในวันลงเอย
    หากเราเกิดมาเพื่อกัน
    คงมีเธอฉันในวันลงเอย

6. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:

ขอขอบคุณคุณเพียงฝันและคุณปลายฟ้ามากๆนะคะ

7. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้าที่เคารพ
    [color=teal]สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปา ท่านโดด น้องเกิดแก่ น้องเพียงฝัน น้องปลายฟ้า คุณbb และญาติธรรมทุกๆท่านครับ[/color

ช่วงนี้หนีไปเที่ยวเพิ่งกลับมา ไปเที่ยวสิงคโปร์ แล้วแวะไปกราบพระที่ภูเก็ต ไปกราบรูปเหมือน
    หลวงพ่อแช่ม หลวงพ่อช่วง ที่วัดฉลอง ได้ไปกราบพระนอนบนเขาที่วัดเกาะสิเหร่ สร้างโดย
    หลวงปู่สุภา ซึ่งปัจจุบันท่านอายุได้ 115 ปีแล้ว พอดีไม่สะดวกจะไปกราบท่าน เพราะตรงเวลา
    ท่านจำวัดช่วงกลางวันพอดี ช่วงที่ไปได้แต่งเพลงไว้เพลงหนึ่ง เลยถือโอกาสเอามาอวดเสีย
    เลย เสียดายที่เขียนเมโลดี้ไม่เป็นครับ ใครใส่ได้ลองเอาไปใส่ทำนองดูน่ะครับ ลองเอาทำ
    นองเพลงนานเกินรอ ของน้าสวลีย์ ผกาพันธ์ มาร้องพลางๆก่อน ก็พอกล้อมแกล้มครับ

หัวใจทรนง อุบาสกนพกรณ์ ประพันธ์

อยากเข้าวัด ไปถือบวช.............ไม่สะดวกเพราะใจไม่กล้า สงสัยคงเป็นโชค
    ชะตา กำหนดตัวฉันมา ให้ไร้สิ้นทางเดิน

จุดผันเปลี่ยน ที่เวียนหมุนหัก.......ให้ตระหนัก ความรักไม่ให้ห่างเหิน ปล่อยเขาไป
    ปล่อยเขาให้ไปเพลิดเพลิน หากเขาอยากเผชิญ ปล่อยเขาเดิน...อีกต่อไป

* ความรัก... ความรักที่มาแปรผัน อาจหลอมใจฉัน ให้แกร่งดังหินเหล็กไฟ
    เสริมสร้างดวงจิต ไม่ให้คิดอาลัย ปล่อยหัวใจเขาไป สร้างใจฉันให้ทรนง...

ไม่ร้องไห้ หัวใจฉันคลายลุ่มหลง ปล่อยหัวใจฉันให้ยืนยง ให้ใจฉันนั้นทรนง
    เลิกลุ่มหลงเขาอีกต่อไป
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

8. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:

ขออนุโมทนาบุญกับพี่นพด้วยนะคะ

ขอฝากอีกเพลงคะ

เก็บเอาไว้ เป็นกำลังใจที่ดี

* เก็บไว้ ทุก ๆ เรื่องราว

รอยยิ้ม

ที่เราเคยมี

เก็บไว้ รวมกันเป็นภาพดีดี

สิ่งเหล่านี้ คือความทรงจำ ตลอดไป

ด้วยรัก และด้วยความผูกพัน

เมื่อมีวัน ที่ตัวฉันต้องไป

จะขอ ขอฝากหัวใจ

ฝากเอาไว้ แทนคำขอบใจจริง ๆ

สิ่งเหล่านี้ คือ

ความทรงจำ ตลอดไป

[color=blue]
    เพลง ความสุขความทรงจำไม่มีสิ้นสุดคะhttp://www.bloggang.com/viewdiary.ph...4-2006&date=06

9. รูปส่วนตัว DAO

DAO said:

ตามมาส่งเพลงคะ อิอิ

ขอโทษนะคะโพสผิดเลยตามมาให้คะ

10. piangfan said:

สวัสดีค่ะ อาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ ทั่นยาย พีโดด ลุงเปา คุณป้าวรรณ
    พี่นพกรณ์ พี่ปลายฟ้า พี่นันท์ พี่ตะขบ พี่เอสโฟ่ พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว
    ท่านยูจีน คุณดาวเรือง คุณลุง พ่อน้อย ท่านหนุ่ย ครูวิทย์ เจ้าป้าเงาหมอก
    ขอบคุณ อาจารย์ดาวค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน