พ่อแม่และลูก

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. 2516 said:

พ่อแม่และลูก

สวัสดีคะมีปัญหาจะรบกวนถามอีกแล้ว การที่เราเกิดมาเป็นพ่อแม่ลูกกัน แสดงว่าเราทำกรรมร่วมกันไว้ใช่ไหมคะ ถ้าอย่างนี้
    เราก็ต้องเกิดมาเจอกันทุกชาติหรือ ในฐานะพ่อแม่ลูกเหมือนเดิมไหม แล้วถ้าหากเราไม่อยากจะเกิดมาเจอใครทั้งนั้นไม่ว่า
    จะเป็นพ่อแม่ ญาติพี่น้องเพื่อนร่วมโลกเนี้ยต้องทำไงคะ สงสัยคะ

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: พ่อแม่และลูก

กรรมที่ได้กระทำมาในสังสารวัฏ
    เมื่อถึงวาระก็ผันให้มาประสบสัมพันธ์กันในสถานะใดสถานะหนึ่ง
    ไม่ว่าจะสถานะใดก็ตามน่ะคับ
    และเมื่อสิ้นสภาพความเป็นบุคคลนั้น...ในชาตินั้น
    ก็หมดสิ้นความสัมพันธ์ในสถานะนั้น...ในชาตินั้น

แต่เมื่อยังต้องเวียนว่ายตายเกิดกันต่อไปอีก
    สัตว์โลกผู้เวียนเกิดเวียนตายก็ย่อมต้องประสบสัมพันธ์กันตามแต่วาระ
    แต่ไม่ใช่บุคคลเดิม สถานะเดิม ซึ่งหมดสิ้นไปแล้วในแต่ละชาติๆ
    เมื่อเปลี่ยนภพชาติใหม่...ก็อยู่ในสภาพบุคคลใหม่...สถานะใหม่น่ะคับ

ดังนั้น ไม่ว่าจะต้องประสบสัมพันธ์กับบุคคลใด สถานะใดก็ตาม
    ก็ควรกระทำกุศลกรรมต่อกันให้มาก
    หากรู้ว่าพลั้งเผลอกระทำอกุศลกรรมต่อกันแล้ว
    ครั้งต่อๆ ไปก็ควรระมัดระวังยิ่งๆ ขึ้น...พลั้งเผลอให้น้อยก็จะดีอ่ะคับ

ผู้ที่ไม่ต้องเกิดอีกเลย หลุดพ้นการเวียนว่ายในสังสารวัฏ
    ก็คือผู้ที่หมดสิ้นกิเลสทั้งหลายทั้งปวง
    จึงไม่มีเชื้อ ไม่มีเหตุปัจจัย ที่จะทำให้เกิดมาเวียนว่ายในสังสารวัฏอีกอ่ะคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. RooT said:

เคยอ่านจากที่ไหนก็ไม่ทราบ ....มีการให้ข้อคิดว่า

ผู้ที่กำลังเบียดเบียนเราอยู่ในขณะนี้
    ในอดีตชาติ ( เนิ่นนานมาแล้ว ไม่รู้ว่าภพไหน ชาติไหน ) เขาอาจจะเคยเป็น บิดา มารดา ผู้มีพระคุณของเรามาก่อน
    ดังนั้น เราจึงควรอภัยให้เขา โดยไม่ถือโทษ ถือโกรธ
    แล้วแสดงเมตตาต่อเขา ด้วยความเป็นมิตร ไม่คิดเบียดเบียนโต้ตอบ
    ....ก็เป็นแนวคิดที่ เกื้อกูลต่อการเจริญบารมี ได้น่ะคับ

4. *8q* said:

กาลเกิดแต่ละครั้งเราก็จดจำไม่ได้อยู่แล้วละครับว่าเราจะเกิดเป็นอะไรและเกิดที่ไหนนอกเสียจากเราจะระลึกชาติได้
    แต่ผมว่าก็มีน้อยมาก

เราทำปัจจุบันให้ดีที่สุดจะดีกว่าถึงแม้จะไปเกิดเจอใครก็คงจะได้รับผลดีมากกว่าเป็นแน้

ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

5. 2516 said:

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างคะ อนุโมทนาคะ

6. bios said:

อนุโมทนา กับความรู้ที่มาแบ่งบันค่ะ