คำคมจากผู้ปฏิบัติท่านหนึ่ง บอกว่า "ความคิดก็เปรียบเหมือนน้ำที่เปลี่ยนไปตามภาชนะ"

กระทู้: คำคมจากผู้ปฏิบัติท่านหนึ่ง บอกว่า "ความคิดก็เปรียบเหมือนน้ำที่เปลี่ยนไปตามภาชนะ"

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. corelooy said:

คำคมจากผู้ปฏิบัติท่านหนึ่ง บอกว่า "ความคิดก็เปรียบเหมือนน้ำที่เปลี่ยนไปตามภาชนะ"

ผู้เขียนอาจจะโมเมเอาเอง ว่ามัน เป็น คำคม ก็ได้นะ อย่าถือสากัน

ว่าแต่ เห็นด้วยหรือไม่ อย่างไร

ขอคำชี้แนะจากผู้รู้ท่านอื่นๆครับ

2. *8q* said:

Re: คำคมจากผู้ปฏิบัติท่านหนึ่ง บอกว่า "ความคิดก็เปรียบเหมือนน้ำที่เปลี่ยนไปตามภาชนะ"

แสดงว่าคิดมาก ระวังหาที่รองไม่ไหวนะครับ

ปล่อยให้มันไหลไปดีกว่าจะหาอะไรรองไหลแบบรู้
    รองแล้วมันจะเต็ม
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

3. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: คำคมจากผู้ปฏิบัติท่านหนึ่ง บอกว่า "ความคิดก็เปรียบเหมือนน้ำที่เปลี่ยนไปตามภาชนะ"

เคยได้ยินอีกคำนึงด้วยคับ อิอิ
    ความรักก็เปรียบเหมือนน้ำที่เปลี่ยนไปตามภาชนะ

หูววว์ .. ทำไมหน้าจอเป็นสีชมพู้ชมพูทั้งหน้าเล้ย
    ใครแอบมาปรับสีที่หน้าจอเนี่ย อิอิ

:P เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

4. Lilly said:

สวัสดีค่ะ อ.เดฟและทุกท่าน

พักนี้รู้สึกอ.เดฟ จะมีปัญหาเกี่ยวกับสายตานะคะ อิอิ ...( แซวเล่นค่ะ)
    คำเปรียบเปรยก็เปรียบได้เสมอๆค่ะ ..ขึ้นอยู่กับจะเอาไปเปรียบกับอะไร แล้วจะตีความหมายว่าอย่างไร..
    อย่าว่าแต่ความคิดเลยที่เปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ อะไรๆ ก็เปลี่ยนแปลงไปเรื่อยตามเหตุอยู่แล้วค่ะ ..ไม่ว่า รัก โกรธ หลง
    ไหลมาไหลไป สลับต่อเนื่องไม่ขาดสาย ...

5. *8q* said:

จารย์มีความรักอะดิมองอะไรสวยงาม
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

6. bios said:

"ความคิดก็เปรียบเหมือนน้ำที่เปลี่ยนไปตามภาชนะ"
    เป็นประโยคที่ดีนะคะ สิ่งที่มองเห็นได้อย่างหนึ่งก็คือ
    หากเป็นเช่นที่ว่า เรา ๆ ท่าน ๆ ทุกคน ต้องระวังความคิดตนให้ดี
    อย่าให้ความคิดไหลลื่น ลื่นไหล เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา
    ถ้าเปลี่ยนภาชนะบ่อย ระวังน้ำหกนะคะ