ความเชื่อเรื่องพี่น้องท้องเดียวกันจะบวชพร้อมกันไม่ได้นั้น แท้จริงแล้วเป็นอย่างไร

กระทู้: ความเชื่อเรื่องพี่น้องท้องเดียวกันจะบวชพร้อมกันไม่ได้นั้น แท้จริงแล้วเป็นอย่างไร

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. rabeangmai said:

ความเชื่อเรื่องพี่น้องท้องเดียวกันจะบวชพร้อมกันไม่ได้นั้น แท้จริงแล้วเป็นอย่างไร

ได้ยินได้ฟังมาหลายกระแสค่ะ
    บ้างก็ว่าต้องทำพิธียกให้เป็นลูกของญาติคนอื่นก่อนแล้วจึงจะบวชพร้อมกันได้
    บ้างก็ว่าต้องหาคนอื่นมาบวชคั่น และจะต้องบวชเป็นจำนวนเลขคี่ คือ 1 คน 3 คน.....
    มิฉะนั้นอาจมีลูกคนใดคนหนึ่งมีอันเป็นไปในทางไม่ดี

ตามหลักพระพุทธศาสนาแล้ว มีข้อปฏิบัติและข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรคะ

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: ความเชื่อเรื่องพี่น้องท้องเดียวกันจะบวชพร้อมกันไม่ได้นั้น แท้จริงแล้วเป็นอย่างไร

สวัสดีคับ คุณระเบียงไม้

เข้าใจว่าเป็นความเชื่อสืบๆ กันมา
    จะด้วยถือเคล็ด ถือโชคลาง ฯลฯ หรืออะไรก็ตามแต่
    แต่ในหลักธรรมคำสอนแล้ว
    ยังไม่เคยเห็นพระธรรมคำสอนส่วนใดที่แสดงไว้อย่างนั้นเลยน่ะคับ
    มีแต่ทรงสอนให้ทุกคนมีความเพียรในการศึกษาปฏิบัติธรรม
    และหากผู้ใดสั่งสมมาพร้อมที่จะสละการครองเรือน
    ก็น้อมไปสู่เพศบรรพชิตมุ่งมั่นศึกษาประพฤติตามพระธรรมและพระวินัยน่ะคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. rabeangmai said:

Re: ความเชื่อเรื่องพี่น้องท้องเดียวกันจะบวชพร้อมกันไม่ได้นั้น แท้จริงแล้วเป็นอย่างไร

คนที่รู้จักกำลังจะบวชพร้อมกัน 2 พี่น้องค่ะ(แฝด) แต่พอมีคนมาทักเขา เกิดทำให้จิตใจหม่นหมอง

คุณเดฟคะ แล้วเมื่อไหร่เราถึงจะมีความเชื่อสืบๆ กันในทางที่ถูกตามหลักธรรมคำสอนคะ

ความเชื่อ ใครเชื่อมาตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่รู้ รู้แต่เขาว่าไว้.....เชื่อว่าทุกข์ก็ทุกข์ตามๆ กันมา
    ความจริง ที่พระองค์ท่านทรงแสดง มีหลักฐานพิสูจน์ได้.....เป็นความจริงที่สุขกายสุขใจ ทำไมไม่เชื่อกัน

แปลกดีนะคะ

4. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

อนุโมทนาคับ คุณระเบียงไม้
    และขออนุโมทนากับผู้ที่จะบวชด้วยนะคับ

บอกเค้าว่าในเมื่อตั้งใจจะบวชแล้ว
    ก็ขอให้มั่นคงในกุศลที่กำลังจะกระทำ
    อย่ากังวลหรือไม่สบายใจไปเลยคับ
    เพราะเรากำลังจะเดินตามรอยพระบาทของพระพุทธองค์
    เป็นหนทางสู่ความสว่าง ขอให้ตั้งมั่นด้วยกุศลจิตนะคับ...ซ้าๆๆๆทุ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

5. *8q* said:

สาธุ
    โหจารย?ไปทำเบบี้เฟชรมาหรือครับหล่อกว่าเดิม
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

6. rabeangmai said:

ขอบพระคุณค่ะคุณเดฟ และคุณ *8q* ด้วยนะคะ