nothing - a

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. Admax said:

Re: nothing - a

บายๆครับพี่ๆขอบคุณมากๆครับที่ยังช่วยมาต่อกลอนกันครับ ผมคงไม่เข้ามาอีกซักพัก
    แต่ถ้าอดใจไม่ไหวอาจจะมาโพสท์ถามตอบกับคนที่เขาทุกข์ใจต้องการความช่วยเหลือ
    ผมอาจจะรู้น้อยหรือไม่รู้เลยแต่อยากจะใช้สมองอันเล็กน้อยให้ข้อคิดกับคนที่เขาทุกข์ใจ และ ไม่อยากให้ใครมาทุกข์ใจเพราะผมอีก

ขอขอบคุณทุกคนมากนะครับ
    ความติดข้องใจเสพย์อารมณ์ความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น สมุทัย
    ผลของการดำเนินไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น ทุกข์
    รู้สัจธรรมและปรมัตถ์ ดำรงอยู่ในกุศล สติ ศีล สมาธิ พรหมวิหาร๔ คิดดี พูดดี ทำดี เป็น มรรค
    การดับไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี ถึง อัพยกตธรรม เป็น นิโรธ

2. lek said:

ไม่มีใคร...ทุกข์ใจ...เพราะมีเรา
    ไม่มีเขา...เป็นทุกข์...ติดสงสาร
    ไม่มีเรา...ไม่ทุกข์...ไม่อยู่นาน
    ไม่มีมาร...ไม่พานพบ...เกิดปัญญา

ไม่มีใคร...ทำให้ใคร...เป็นทุกข์ได้
    ไม่มีใคร...ทำตนให้...เป็นทุกข์หนา
    ไม่มีใคร...ทำใครได้...ทันรู้นา
    ไม่มีใคร...สร้างปัญหา...ตนสร้างเอง

ไม่มีใคร...เพราะไม่มี...ให้ต้องมี
    ไม่มีหนี...ไม่มีถอย...ไร้ข่มเหง
    ไม่มีเรา...ไม่ต้องทุกข์...ไม่วังเวง
    ไม่มีแล้ว...ทุกข์ไม่เกรง...ไม่ต้องกลัว

3. *8q* said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ Admax
    บายๆครับพี่ๆขอบคุณมากๆครับที่ยังช่วยมาต่อกลอนกันครับ ผมคงไม่เข้ามาอีกซักพัก
    แต่ถ้าอดใจไม่ไหวอาจจะมาโพสท์ถามตอบกับคนที่เขาทุกข์ใจต้องการความช่วยเหลือ
    ผมอาจจะรู้น้อยหรือไม่รู้เลยแต่อยากจะใช้สมองอันเล็กน้อยให้ข้อคิดกับคนที่เขาทุกข์ใจ และ ไม่อยากให้ใครมาทุกข์ใจเพราะผมอีก

ขอขอบคุณทุกคนมากนะครับ

ไปไหนหนอ
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

4. lek said:

ไม่ไปไหน...ยังอยู่...ตรงที่นี่
    ไม่ต้องมี...อะไร...ให้ห่วงหา
    ไม่ต้องมา...ให้ต้อง...เอ่ยคำลา
    ไม่ต้องถ้า...เมื่อไม่มี...ไม่มีเลย

5. ปีศาจ said:

แม้"ไม่มี" มันก็ยังไม่มี
    แล้ว"มี" จะไปมีได้อย่างไร

"น้ำค้างบนยอดฝุ่น"

อนุโมทนากับทุกท่านครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com