ถามครับ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. katoon123 said:

ถามครับ

สวัสดีครับทุกท่าน เข้าเรื่องเลยนะครับ
    คือว่า ผม คิดถึงพี่สาวของผมที่ตายไปได้สองปีล่ะครับ
    ผมทำสมาธิแบบอานาปานสติ แต่ผมอยากทราบว่า ญาณระดับไหนครับที่สามารถคุยกับวิญญาณได้ ช่วยบอกที่นะครับ

2. Admax said:

Re: ถามครับ

ถาม "ริว จิตสัมผัส" ดูครับ ไม่ก็ลองติดต่อรายการ "คนอวดผี" ของ WORK PIONT
    ความติดข้องใจเสพย์อารมณ์ความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น สมุทัย
    ผลของการดำเนินไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น ทุกข์
    รู้สัจธรรมและปรมัตถ์ ดำรงอยู่ในกุศล สติ ศีล สมาธิ พรหมวิหาร๔ คิดดี พูดดี ทำดี เป็น มรรค
    การดับไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี ถึง อัพยกตธรรม เป็น นิโรธ

3. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

สวัสดีคับ คุณ katoon123

วัตถุประสงค์ของการเจริญสมาธิทั้งหลาย
    เป็นไปเพื่อความสงบระงับจากอกุศลน่ะคับ
    ส่วนเรื่องที่จะเห็นสิ่งต่างๆ ในสมาธินั้น...ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ
    เพราะมีทั้งจริงและไม่จริง ด้วยจิตที่คิดปรุงแต่งไปต่างๆ

กรณีพี่สาวของคุณ katoon123
    ติ๊ต่างว่า...หากพี่สาวเกิดแล้วเป็นมนุษย์
    ก็คงจะเป็นใครคนใดคนนึงบนโลกใบนี้ใช่มั้ยคับ
    แล้วงี้เราจะไปนั่งสมาธิคุยกันยังไงอ่ะ...จริงมั้ยคับ

ดังนั้นผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว...ก็เปลี่ยนสถานะไปแล้ว
    สิ่งที่เราทำได้เมื่อระลึกถึงก็คือทำบุญอุทิศส่วนกุสล
    การเจริญภาวนาก็เป็นกุศลประการนึง...ก็อุทิศได้เช่นกันคับ
    ซึ่งไม่ว่าผู้ที่ล่วงลับจะอยู่ในสถานะที่รับอุทิศได้...หรือไม่ได้
    บุญกุศลนั้นก็สำเร็จลงที่เราผู้ซึ่งกระทำน่ะคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

4. Admax said:

เฮ้อ พูดทำตัวน่ารักอีกแระนะพี่เดฟ
    ผมพูดตรงๆนะ พระพุทธศาสนานี้ไม่ได้มีไว้ให้เพื่อฤทธิ์เดช ไม่ได้มีไว้อวด ไม่ได้ทำเพื่อลาภสักการะสิ่งตอบแทนใดๆ
    คนมาถามอย่างนี้ผมไม่ชอบเลย เหมือนว่าเป็นการดูถูกพระพุทธศาสนามากกว่า
    เพราะเขาไม่ได้มองว่าศาสนาพุทธคือคำสั่งสอนแห่งการหลุดพ้น
    แต่เขามองว่าพระพุทธศาสนาเป็นแค่เครื่องมือในฤทธิ์ เดช
    ผมก็เข้าใจความรู้สึกของการ์ตูนนะ แต่ไม่อยากให้มองพระพุทธศาสนาเพื่อสิ่งนั้น

ขอย้ำครั้งหนึ่งนะหากเป็นไปเพื่อเรื่องประมาณนี้ผมว่าไปเรียนรู้พลังจิตเอาธรรมดาก้อได้ แค่ทางหลักฟิสิกส์ คือ การทำให้สมองใช้งานได้ทุกส่วน แค่นั้นล่ะ
    ความติดข้องใจเสพย์อารมณ์ความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น สมุทัย
    ผลของการดำเนินไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น ทุกข์
    รู้สัจธรรมและปรมัตถ์ ดำรงอยู่ในกุศล สติ ศีล สมาธิ พรหมวิหาร๔ คิดดี พูดดี ทำดี เป็น มรรค
    การดับไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี ถึง อัพยกตธรรม เป็น นิโรธ