กระดุมเม็ดกลาง...ที่ยังคงหลงทางอยู่ร่ำไป

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. nakamol said:

Re: กระดุมเม็ดกลาง...ที่ยังคงหลงทางอยู่ร่ำไป

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ *8q*
    กระดุมหมายเอาบุคคลการติดกระดุมหมายเอาคำสอนการที่เราติดกระดุมผิดก็เหมือนการที่เราฟังคำสอนมาผิดๆ
    แต่พอเรารู้และเข้าใจว่ามันผิดเราก็เลิกติดกระดุมหรือเชื่อฟังคำสอนนั้นๆแล้วก็หันมาศึกษาหรือฟังคำสอนใหม่ที่ถุก
    (คำสอนเก่าก็ปล่อยให้ลบเลือนไป)แต่ถ้าเราเป็นผู้สอนต่อเราก็คงต้องเปลี่ยนเสื้อตัวใหม่เสียถ้าหากกระดุมที่ติดผิดแล้วมันแก้ไขอะไรไม่ได้
    ก็คงเหมือนกรรมที่เราทำไว้แล้วนอกเสียจากเราหันมาทำกรรมใหม่ที่ดีกว่าเก่านั้นก็คือติดกระดุมให้ตัวเองและคนอื่น(สอน)พร้อมกับเสื้อตัวใหม่

หรือทำกรรมใหม่นั้นเอง

ยังไงก็เอาใจช่วยครับติดดีๆ

งานนี้แย่งซีนจารย์เดฟอิอิ
    นี่เลยค่ะ ตามที่คุณ *8q* สรุปเลย
    คือ ความหมายที่ต้องการสื่อออกมา

ขอบพระคุณนะคะ สำหรับข้อคิดและกำลังใจ

2. nakamol said:

Re: กระดุมเม็ดกลาง...ที่ยังคงหลงทางอยู่ร่ำไป

อ้างจาก: *8q* ที่ วันนี้ เวลา 04:27:30 pm
    แต่ถ้าเราเป็นผู้สอนต่อเราก็คงต้องเปลี่ยนเสื้อตัวใหม่เสียถ้าหากกระดุมที่ติดผิดแล้วมันแก้ไขอะไรไม่ได้
    ก็คงเหมือนกรรมที่เราทำไว้แล้วนอกเสียจากเราหันมาทำกรรมใหม่ที่ดีกว่าเก่านั้นก็คือติดกระดุมให้ตัวเองและคนอื่น(สอน)พร้อมกับเสื้อตัวใหม่
    พอดีเป็นเสื้อตัวเดียวของบ้านค่ะคุณ *8q*
    ตอนนี้คงต้องพยายามกลับไปแกะกระดุมเม็ดแรกที่ติดไว้แน๊นแน่น

ด้วยความเคารพค่ะ

(ขอขอบคุณที่มาของภาพ - http://www.bansuanporpeang.com/files...3/P1100232.jpg)

3. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

อนุโมทนากับทุกท่านคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

4. nakamol said:

สาธุค่ะ

อาจารย์เดฟ ไม่เมตตาเพิ่มเติมแนวทางสักนิดหรือคะ
    เผื่อมีอะไรที่ถูกมองข้ามไป

5. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

สวัสดีคับ คุณ ณ กมล

บางที การที่เรามองข้ามอะไรๆ ไปบ้าง
    ก็เบาสบายดีเหมือนกันนะคับ 555

ก็เอาว่า...บา่งทีเราก็อาจจะต้องละเอียด เก็บทุกเม็ดไม่ให้ตกหล่น
    แต่บางทีเราก็อาจจะสบายๆ มองอะไรๆ แบบผ่านๆ ไปบ้าง
    ก็จะทำให้เราไม่เคร่งตึงจนเกินไป...รู้จักผ่อนหนักผ่อนเบาให้กับชีวิต
    เราก็จะดำเนินชีวิตไปได้อย่างมีความสุขขึ้น
    ช่วยลดการแบกภาระจิตใจ ให้เบา สงบ สบาย ขึ้นกว่าเดิมอ่ะคับ

ณเดฟ

6. nakamol said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ D E V

บางที การที่เรามองข้ามอะไรๆ ไปบ้าง
    ก็เบาสบายดีเหมือนกันนะคับ 555

ณเดฟ
    แต่ตรง ณ เดฟ มองข้ามไม่ได้เลยค่ะ
    สะดุดตามาก

ขอบพระคุณอาจารย์เดฟค่ะ

...... ป.ล.กล่องจดหมายอาจารย์เดฟเต็มหรือคะ

7. *8q* said:

มุกกระจ่ายเหมือนเดิมจารย์เรา

ณ. ครับ
    ก่อนเกิดใครเป็นเรา<br />เมื่อเกิดแล้วเราเป็นใคร<br /><br />สิ่งที่ทำอยู่คือกรรมใหม่<br />ผลที่ได้รับคือกรรมเก่า<br /><br />ฟังในสิ่งที่ไม่ได้ยิน<br />มองในสิ่งที่ไม่เห็น<br />ทำในสื่งที่ไม่มี

8. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

อ้อ กล้่องจดหมายไม่เต็มคับ
    เำพราะคอยลบข้อความเก่าตลอดคับ
    ใครที่ใช้กล่องจดหมาย อย่าลืมลบทิ้งบ้างนะคับ

เดฟ

9. nakamol said:

เอ...กดส่งแล้วไม่ไป เดี๋ยวลองส่งใหม่ค่ะ

พอดีว่าหาทางกลับล็อคอินเดิมไม่ได้ค่ะ

10. aom-kk said:

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆค่ะ