เจ้าป่าเจ้าเขานี่ เป็นเทวดาระดับเทพารักษ์รุึเปล่าครับ ?

กระทู้: เจ้าป่าเจ้าเขานี่ เป็นเทวดาระดับเทพารักษ์รุึเปล่าครับ ?

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. sisima said:

เจ้าป่าเจ้าเขานี่ เป็นเทวดาระดับเทพารักษ์รุึเปล่าครับ ?

สวัสดีครับ อ.เดฟ สวัสดีปีใหม่ด้วยนะครับ มาพร้อมกับคำถามที่รบกวนเช่นเคยครับ

เกี่ยวกับ เจ้าป่าเจ้าเขา นะครับ

ผมเอาข้อมูลมาจากเว็บ http://www.amulet.in.th/forums/view_topic.php?t=1100 นะครับ

ประวัติความเป็นมา

ไม่มีข้อมูลอะไรให้ค้นคว้ามากนักสำหรับเจ้าป่าเจ้าเขา แต่น่าจะพอเชื่อได้ว่าบรร ดาผีป่าผีเขาทั้งปวง เมื่อรวมกันอยู่เป็นหมู่มาก ก็ย่อมต้องมีการคัดเลือกหัวหน้าหรือผู้ควบคุมความสงบเรียบร้อยเพื่อความเป็นระเบียบ คล้ายๆกับสังคมของคน เ พราะว่าผีส่วนใหญ่นั้นแต่เดิมส่วนใหญ่ก็เคยเป็นคนมาก่อน (ใส่คำว่า "ส่วนใหญ่" ไว้กันเหนียว เผื่อว่ามีผีบางตัวบางประเภทจู่ๆ ก็เกิดเป็นผีเลย โดยไม่ผ่านกา รเคยเป็นคนมาก่อน) ดังนั้นย่อมต้องนำวิธีการปกครองของสังคมมนุษย์ไปใช้บ้างไม่มากก็น้อย

อิทธิฤทธิ์ของเจ้าป่าเจ้าเขา

เจ้าป่าเจ้าเขานั้นสามารถให้คุณให้โทษกับผู้ที่ล่วงล้ำเข้าไปในอาณาเขตแห่งป่าได้ ฉะนั้นเวลาไปเที่ยวป่าพรานผู้นำทางหรือท่านผู้รู้ มักจะเตือนไม่ให้ทำอะไรเป็น การดูหมิ่นดูแคลนและให้ความเคารพเจ้าป่าเจ้าเขาซึ่งเปรียบเสมือนเจ้าของสถานที่ เช่น หากมีความจำเป็นจะต้องตัดไม้มาใช้ทำประโยชน์ก็ต้องบอกกล่าวเล่าสิ บเอ่ยปากขอต่อเจ้าป่าเจ้าเขาซะก่อน

ยิ่งถ้าเป็นการตัดต้นไม้ใหญ่ๆ ที่มีอายุยืนล่ะก็ ต้องทำพิธีใหญ่กันเลยทีเดียว เพราะนอกจากจะต้องบอกกล่าวขออนุญาตจากเจ้าป่าเจ้าเขาแล้ว ยังต้องบอกบรรดานางไม้หรือรุกขเทวดาให้ทราบเพื่อท่านจะได้อพยพย้ายไปหาที่สร้างวิมานใหม่ขืนไปทำอะไรส่งเดชตัดไม้ล่าสัตว์ตามอำเภอใจอาจเจออาถรรพณ์ถึงขนาดหลงทางกลับออกมาจากป่าไม่ได้ หรือโดนภูติผีปีศาจบริวารของเจ้าป่าหลอกหลอน ทำให้เจ้าป่วยจนถึงแก่ชีวิตก็เป็นได้ ตอนเข้าป่าถ้าเกิดอยากจะ "ยิงกระต่าย "หรือ"เก็บดอกไม้" ก็อย่าลืมยกมือไหว้ขอขมาลาโทษเจ้าป่าเจ้าเขาซะก่อนค่อยทำธุระส่วนตัวแล้วก็ต้องไม่ลืมมองซ้ายขวาหน้าหลัง
    ซึ่งมันก็มีข่าวออกมาเหมือนกันว่าใครไปลบลู่หรือทำลายธรรมชาติ จะโดนเจ้าป่าเจ้าเขาลงโทษ

ดังนั้นคำถุามก็คือ

เจ้าป่าเจ้าเขานี่ เป็นเทวดาระดับชั้นเทพารักษ์รึเปล่าครับ ?

เพราะคิดว่าถ้าเป็นวิญญาณ (เปรต) ก็ไม่น่าที่จะมีอิทธิในการลงโทษผู้คน

แต่ถ้าเป็นเทวดา ซึ่งปกติก็ไม่น่าที่จะมายุ่งเกี่ยวกับภพมนุษย์ คำถามที่สงสัยก็คือแล้วทำไมถึงมีผลต่อการลงโทษผู้ที่คิดร้ายกับธรรมชาติได้ ?

หรือว่าคนที่โดนลงโทษต่างๆนาๆ นั้น เป็นผลกรรมที่พวกเขาโดนกันเองอยู่แล้วโดยที่ไม่มีเจ้าป่าเจ้าเขาหรือเทพารักษ์มาเกี่ยวข้อง ?

ซึ่งหากเป็นแบบนั้นรบกวนถามต่อนะครับว่า

การที่จะโดนเวรกรรมเหล่านั้นย้อนกลับมาหาตัวเอง มันจะต้องมาในรูปแบบเดิมเด๊ะๆ ไหมครับ ? เช่น ไปทรมานสัตว์ แล้วเราก็จะโดนทรมานแบบเดียวกับสัตว์บ้าง ? เป็นต้น

หรือ ตอนที่เวรกรรมย้อนกลับมาหาตัวนั้นมันแล้วแต่กรรมที่ทำ และพลิกแพลงไปตามผลของเจตนาของผู้กระทำเป็นหลักว่ามีเจตนาการทำผิดบาปมากน่้อยแค่ไหน

และคำถามสุดท้าย.. การฆ๋าสัตว์โดยเจตนา (เจตนาที่จะฆ่าทั้งที่รู้ว่ามันก็กลัวเราและวิ่งหนีเรา) ฆ่าไป 1 ตัว แต่ฆ่าแบบโป้งเดียวดับ ไม่ทรมาน ผลกรรม โดยปกติจะโดนอย่างไรเหรอครับ ?

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:

Re: เจ้าป่าเจ้าเขานี่ เป็นเทวดาระดับเทพารักษ์รุึเปล่าครับ ?

สวัสดีปีใหม่คับ คุณ sisima

เจ้าป่าเจ้าเขานี่ เป็นเทวดาระดับชั้นเทพารักษ์รึเปล่าครับ ?
    อ่ะคับ...ที่มีแสดงไว้ก็คือ เป็นเทวดาชั้นต้นในชั้น จาตุมหาราชิกาภูมิ น่ะคับ
    ลองดูรายละเอียดเพิ่มเติมนะคับ

จาตุมหาราชิกาภูมิ
    http://www.buddhism-online.org/Section06B_04.htm

เพราะคิดว่าถ้าเป็นวิญญาณ (เปรต) ก็ไม่น่าที่จะมีอิทธิในการลงโทษผู้คน
    ก็ไม่แน่...อาจจะเป็นจำพวกเปรตก็ได้คับ

ท่องแดนเปรต
    http://www.buddhism-online.org/Section06A_08.htm

แต่ถ้าเป็นเทวดา ซึ่งปกติก็ไม่น่าที่จะมายุ่งเกี่ยวกับภพมนุษย์ คำถามที่สงสัยก็คือแล้วทำไมถึงมีผลต่อการลงโทษผู้ที่คิดร้ายกับธรรมชาติได้ ?

หรือว่าคนที่โดนลงโทษต่างๆนาๆ นั้น เป็นผลกรรมที่พวกเขาโดนกันเองอยู่แล้วโดยที่ไม่มีเจ้าป่าเจ้าเขาหรือเทพารักษ์มาเกี่ยวข้อง ?
    เทวดาชั้นต้นคือ จาตุมหาราชิกาภูมิ อยู่ในระดับที่ใกล้ชิดกับมนุษย์มากกว่าเทวดาระดับที่สูงขึ้นไป
    การที่เทวดาหรือเปรตจะกระทำอกุศลกรรมด้วยการทำร้ายผู้อื่น
    นี่ก็เป็นบาปกรรมที่ท่านเหล่านั้นได้กระทำ
    ส่วนผู้ที่ถูกกระทำก็เป็นอกุศลวิบากอันเป็นผลจากกรรมไม่ดีที่ตนได้เคยกระทำ
    ซึ่งถึงวาระที่จะต้องได้รับผลที่ไม่ดีนี้
    ไม่ว่าจะมีใครมากระทำให้ หรือไม่ต้องมีใครมากระทำ
    ผลที่ไม่ดีก็ย่อมต้องเกิดขึ้นให้ผู้นั้นได้รับน่ะคับ

การที่จะโดนเวรกรรมเหล่านั้นย้อนกลับมาหาตัวเอง มันจะต้องมาในรูปแบบเดิมเด๊ะๆ ไหมครับ ? เช่น ไปทรมานสัตว์ แล้วเราก็จะโดนทรมานแบบเดียวกับสัตว์บ้าง ? เป็นต้น

หรือ ตอนที่เวรกรรมย้อนกลับมาหาตัวนั้นมันแล้วแต่กรรมที่ทำ และพลิกแพลงไปตามผลของเจตนาของผู้กระทำเป็นหลักว่ามีเจตนาการทำผิดบาปมากน่อยแค่ไหน
    เมื่อได้กระทำเหตุคือกรรมที่ไม่ดี...ผลที่ไม่ดีก็ย่อมเกิดขึ้นให้ได้รับ
    อาจจะใกล้เคียงหรือแตกต่างออกไปบ้าง ก็แล้วแต่ความวิจิตรของกรรม
    ซึ่งนอกจากพระบรมศาสดาแล้ว ก็ไม่มีใครรู้ได้เที่ยงตรงแม่นยำเท่า
    ว่าผลที่ไม่ดีซึ่งเกิดขึ้นในแต่ละครั้งนั้น มาจากเหตุที่ไม่ดีในครั้งไหน เมื่อไหร่ อย่างไร?
    แต่ที่แน่นอนก็คือ ผลที่ไม่ดีทั้งหลายที่เกิดขึ้นทางใดทางหนึ่งไม่ว่าจะรูปแบบใดก็ตาม
    ย่อมมาจากเหตุที่ไม่ดีในรูปแบบต่างๆ ที่แต่ละคนได้กระทำเหตุไว้น่ะคับ

การฆ๋าสัตว์โดยเจตนา (เจตนาที่จะฆ่าทั้งที่รู้ว่ามันก็กลัวเราและวิ่งหนีเรา) ฆ่าไป 1 ตัว แต่ฆ่าแบบโป้งเดียวดับ ไม่ทรมาน ผลกรรม โดยปกติจะโดนอย่างไรเหรอครับ ?
    อ่ะคับ เรื่องผลของกรรมนั้นเกินกว่าวิสัยอย่างเราๆ จะรู้ได้เที่ยงตรงแม่นยำ
    แต่ก็มีแสดงไว้พอเป็นแนวทางให้ได้พิจารณา

กรรมชั่วและผลของกรรม
    http://www.buddhism-online.org/Section06A_06.htm

ก็ต้องขออนุโมทนากับคุณ sisima ด้วยนะคับ
    สุขสวัสดีปีใหม่คับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย