อยากทราบความหมายของคำสองคำค่ะ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. ombre_JJ said:

อยากทราบความหมายของคำสองคำค่ะ

ขอความกรุณาช่วยตอบด้วยนะค่ะ เพราะกำลังจัดทำหนังสือสวดมนต์ มีความสงสัยคำสวดระหว่าง "กะโรตุ โน" กับ "กะโรนตุ โน" ทั้งสองวรรคนี้มีความหมายเหมือนหรือต่างกันอย่างไรบ้าง สามารถใช้แทนกันได้หรือไม่ หากต่างกันในแต่ละวรรคจะต้องใช้ในเงื่อนไขอย่างไรค่ะ จะได้ชี้แจง และอธิบายให้กับผู้อื่นที่สงสัยในเรื่องนี้ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

2. รูปส่วนตัว suchat

suchat said:

Re: อยากทราบความหมายของคำสองคำค่ะ

"กะโรตุ โน" กับ "กะโรนตุ โน"

ประโยคไม่ครบ และไม่ทราบประธานของประโยคคืออะไร บทสวดอะไร "กะโรตุ โน" กับ "กะโรนตุ โน" กโรตุ โน ใช้กับประธานที่เป็นเอกพจน์ / กะโรนตุ โน ใช้กับประธานที่เป็นพหูพจน์

คำว่า กโรตุ แปลว่า จงกระทำแก่ โน แปลว่า เราทั้งหลาย