ฉันทะ กับ โลภะ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:
    จำได้ว่าในห้องสนทนาไม่ได้บอกว่าอินทรีย์ 22 นี้เป็นใหญ่แต่ในด้านกุศลเท่านั้น
    แต่บอกว่าเป็นไปในกุศลหรืออกุศลก็ได้ ตามแต่ประเภทนั้นๆ
    ยังมีคุยกันถึง วิริยินทรีย์ ที่เป็นไปในอกุศลด้วย...ไม่ใช่หรอคับ
    อ้อคะ แต่อาจจะยังมีความเข้าใจพลาดไปอะค่ะ อิอิ ยังไม่ชิน
    แต่ตอนนี้กระจ่างขึ้นมาบ้างแล้วนะค่ะ แบบนี้แสดงว่าอะไรที่
    เป็นรูปทั้งหมดก็จัดเป็น อัพยากตธรรม หมดอืมมแล้วอันนี้อะค่ะ

สุขินทรีย์ คือ เวทนาเจตสิกที่เกิดกับสุขกายวิญญาณ เป็นอัพยากตธรรม
    ทุกขินทรีย์ คือ เวทนาเจตสิกที่เกิดกับทุกขกายวิญญาณ เป็นอัพยากตธรรม

อันนี้สงสัยจัง ว่าทำมัยถึงไม่เข้าในข่าย อกุศลด้วยอะค่ะ
    ในเมื่อเป็นเวทนาเจตสิกที่เกิดกับทุกขกายวิญญาณ อิอิ...
    บุษยังรู้สึกอึ้ง ๆ อยู่อะค่ะ พี่เดฟ อีกนิดนะคะ

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    สุขกายวิญญาณ และ ทุกขกายวิญญาณ เป็นวิบากจิต
    ไม่ใช่กุศลจิต หรือ อกุศลจิต
    วิบากจิตเป็นอัพยากตธรรม
    เวทนาเจตสิกที่เกิดร่วมกับวิบากจิตจึงเป็นอัพยากตธรรมด้วยคับ

เดฟ

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. รูปส่วนตัว Butsaya

Butsaya said:

อืมค่ะเยี่ยมมมม เป็นแบบนี้นั้นเอง
    ขอบคุณค่ะพี่เดฟ ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Butsaya : 11-23-2012 เมื่อ 05:30 PM

ธรรมมีทุกหย่อมหญ้า.......สำหรับผู้มีปัญญา

4. รูปส่วนตัว chocobo

chocobo said:
    กราบอนุโมทนาส๊าาา ธุ คุณแอ้ดฯ คุณบุษฯ คุณอุบาสิกา ที่มาร่วมด้วยช่วยกันสงสัยในข้อธรรมเพิ่มเติมด้วยครับ _/\_

5. Admax said:
    ทำไมสาวๆไม่ถามบ้างว่า บุษหรืออุบาสิกา โสมนินทรีย์มากๆ เวลาที่ได้พูดคุย ได้พบ Admax นี่เรียกว่ารักไม่คะ
    ความติดข้องใจเสพย์อารมณ์ความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น สมุทัย
    ผลของการดำเนินไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี เป็น ทุกข์
    รู้สัจธรรมและปรมัตถ์ ดำรงอยู่ในกุศล สติ ศีล สมาธิ พรหมวิหาร๔ คิดดี พูดดี ทำดี เป็น มรรค
    การดับไปแห่งความพอใจยินดี และ ความไม่พอใจยินดี ถึง อัพยกตธรรม เป็น นิโรธ

6. รูปส่วนตัว oubasika

oubasika said:

555555+

*กิจโฉ มนุสสปฏิลาโภ การเกิดมาเป็นมนุษย์นั้นแสนยากส์
    *

7. khitk said:
    ให้สาระดีมากครับ