อยากเปลี่ยนชื่อคะ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. Fifa8999 said:

อยากเปลี่ยนชื่อคะ

เจ้าของกระทู้ ต้องการให้ลบข้อความในกระทู้นี้

2. รูปส่วนตัว DEKWAT

DEKWAT said:
    จากคุณอุบาสกนพกรณ์

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านครับ
    ต้องของดตอบกระทู้ไม่มีกำหนดครับ

เนื่องจากป่วย อาจต้องผ่าตัด ขอหยุดรักษาตัวสักระยะน่ะครับ หายดีแล้วจะมาตอบดังเดิมครับ

http://www.watkoh.com/board/showthre...4806#post34806

3. watchayun said:
    เปลี่ยนชื่อไปทำไมครับ ชื่อเป็นเพียงแค่นาม ที่เราตั้งขึ้น ถ้าเปลี่ยนเพื่อ ให้ดีหรือเพื่อดวง อย่าเปลี่ยนเลยครับ มันไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลยครับ เปลี่ยนตัวเองเห็นผลชัดเจนกว่าครับ จะดีจะชั่วอยู่ที่เราครับ

4. รูปส่วนตัว chocobo

chocobo said:
    ขอร่วมสนทนากับคุณ fifa8999 ด้วยนะครับ

ตามความเป็นจริง ชื่อเป็นเพียงบัญญัติหมายรู้ ที่มีไว้เพื่อใช้เรียกเท่านั้น เพื่อให้รู้ว่าชื่อนี้ๆ หมายถึงบุคคลนี้ๆ จะหาได้มีความสำคัญโดยตรงกับชีวิตก็หาไม่ เพราะชื่อ เป็นเพียงเสียงที่ทำให้หมายรู้ว่าบุคคลนี้คือบุคคลนี้ๆ

ซึ่งชื่อ จริงๆแล้ว ก็เป็นเพียงเสียงเท่านั้น ความหมายของชื่อ ก็ถูกบัญญัติขึ้นมาภายหลัง ไม่ได้มีมาตั้งแต่ต้นพร้อมๆกับเสียงของชื่อนั้นเลย อย่างเช่น เสียงที่ชื่อว่า "ปลา" เสียงนั้น ตามความเป็นจริง เป็นเพียงเสียงที่ดังออกมา แล้วได้ยินว่า "ปลา" เป็นของมีอยู่แล้ว ต่อนั้น ใครจะบัญญัติให้คำๆนี้ หมายถึงอะไรก็ได้ อย่างในประเทศไทย คำว่า ปลา ก็หมายถึงสัตว์ที่อยู่ในน้ำ ก็ถูกบัญญัติขึ้นมาภายหลัง เพื่อใช้ เพื่อหมายรู้ ตัวเสียงเอง ไม่รู้อะไร ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับสัตว์ที่อยู่ในน้ำเลย เพราะเสียง เป็นเสียง เสียงจะเป็นตัวปลาที่ว่ายอยู่ในน้ำก็เป็นไม่ได้ และเมื่ออยู่ต่างประเทศ ปลา ก็กลายเป็นอื่น ถ้าเป็นอังกฤษก็กลายเป็น Fish เป็นต้น ก็ไม่ใช่ปลาอีกต่อไปแล้ว

ที่จริงแล้ว ชื่อหนึ่งๆ ที่ประเทศเราคิดว่า เสียงไพเราะ มีความหมายดี อย่างนั้นอย่างนี้ เมื่อไปอยู่ที่ประเทศหนึ่ง ที่มีการบัญญัติเสียงต่างๆกัน อาจจะมีความหมายไม่ดี มีความหมายหยาบคาย มีความหมายแย่ เป็นต้นก็ได้

ฉะนั้นแล้ว จริงๆ ชื่อไม่ใช่ปัจจัยหลักที่จะมีผลต่อชีวิตเรา ปัจจัยสำคัญคืออดีตกรรม และปัจจุบันกรรม ที่ได้กระทำแล้ว ทั้งดีและชั่ว เป็นปัจจัย ให้ชีวิตเป็นไปต่างๆนาๆ ประสบสิ่งที่ดี ชีวิตสุขสบาย ก็เป็นผลของบุญ ประสบสิ่งไม่ดี ชีวิตทุกข์ยาก ก็เป็นผลของบาป ก็ให้ผลสลับไปสลับมา ตามเหตุตามปัจจัย

ฉะนั้นอยากจะขอเรียนว่า ชื่อ จะชื่ออะไรก็ได้ ถ้าไม่ชอบ ก็เปลี่ยนเป็นชื่อที่ชอบ ที่สบายใจ ก็ไม่ผิด แต่ให้เข้าใจด้วยความเข้าใจดังนี้ ไม่จำเป็นต้องมากังวลถึงตัวอักษรกาลกิณี ถึงเสียงที่ไม่เหมาะไม่เข้ากัน แต่หากปราถนาจะเปลี่ยนจริงๆ ชอบชื่อไหน ก็ใช้ชื่อนั้น ไม่จำเป็นต้องกังวลใดๆ ใช้ชื่อที่ชอบที่สุดก็ได้ครับ แต่ที่ดีที่สุดคือ จะใช้ชื่ออะไรก็ได้ ถ้าชื่อนั้นไม่ได้มีความหมายน่าเกลียดจนเกินไปที่สังคมอาจดูหมิ่น เพราะเปลี่ยนแล้วตอนนี้ว่าชอบ อีกสักพักอาจไม่ชอบก็ได้

5. nansweety said:
    สวัสดีค่ะ..
    เพิ่งเคยเข้ามาครั้งแรก ไม่ทราบว่าเข้ามาโพส หน้าต่างนี้ได้หรือปล่าว ถ้าโพส ผิดที่ ก็ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วยนะคะ
    ลองเอาชื่อ วันเดือนปี เกิด มาหาความหมาย แล้วไม่ดีเลยค่ะ ชีวิตเหมือนในคำแปลเลย
    ชื่อ ดวงพร อินทรทูต เกิดวันจันทร์ ค่ะ
    - ถ้าไม่เปลี่ยนจะเป็นไรไหมคะ ..
    - ชื่อ ชญธร จะดีมั้ยค่ะ
    - หรือให้เลือก จากกระทู้เลยก้อได้ค่ะ

ขอความกรุณา รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

6. รูปส่วนตัว DEKWAT

.
    การแปลความหมายชื่อคน (ก-ฮ)

สอบถามความหมายของชื่อ (ชื่อและคำแปลใหม่ๆ ที่คุณอุบาสกนพกรณ์จัดทำขึ้น
    ขอมอบให้วัดเกาะวาลุการาม
    และอนุญาตแก่ผู้นำไปใช้ตั้งชื่อ...
    สำหรับผู้ที่ต้องการนำไปเผยแพร่ โปรดแจ้งให้ทราบก่อน (ห้ามนำไปใช้เชิงธุรกิจ)

7. ฉันทา โพธิ์งาม said:
    อยากเปลี่ยนชื่อ ที่ดีและถูกโฉลก พยายามติดต่อหลายครั้ง พอดีเข้าได้ก็อยากปรึกษา
    แต่เห็นในที่ตอบ แจ้งไว้ว่าป่วยต้องผ่าตัดไม่ทราบหายหรือยัง หรือยังรักษาตัวอยู่ค่ะ

8. รูปส่วนตัว DEKWAT

คุณอุบาสกนพกรณ์อยู่ในช่วงพักรักษาตัวครับ

9. orn0432 said:
    ใครทราบช่วยแนะนำด้วยค่ะ ว่าจะสามารถถามความหมายชื่อได้ที่กระทู้ไหนค่ะ ลองเข้าไปในกระทู้ความหมายชื่อ แต่กระทู้ปิดไปแล้ว ขอบคุณมากค่ะ
    อยากจะสอบถามว่า "ศิตา" มีความหมายว่าอะไร

10. รูปส่วนตัว DEKWAT

จากคุณอุบาสกนพกรณ์

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยญาติธรรมทุกท่านครับ
    ต้องของดตอบกระทู้ไม่มีกำหนดครับ

เนื่องจากป่วย อาจต้องผ่าตัด ขอหยุดรักษาตัวสักระยะน่ะครับ หายดีแล้วจะมาตอบดังเดิมครับ

http://www.watkoh.com/board/showthre...4806#post34806