แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

กระทู้: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

Re: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ kajeab
    สวัสดีค่ะ อาจารย์นพ
    หนูชื่อ ชนิสรา สูงเรือง เกิด ปีมะแม 2522 ค่ะ พอดีว่าหนูจะคลอดลูก วันที่ 12 ส.ค. 54 เวลา 09.09 น. ค่ะ อยากจะรบกวนอาจารย์ให้ช่วยตั้งชื่อให้ด้วยค่ะ เป็นเด็กผู้หญิง นะคะ อาจารย์ นามสกุลรวมตัวเลขแล้วได้ 32 ค่ะ หนูอยากได้ความหมายเกี่ยวกับความเจริญรุ่งเรืองค่ะ หรือถ้าไม่ได้ก็ขอเป็นความหมายอะไรก็ได้ค่ะ ที่อาจารย์ว่าดีค่ะ
    ขอบพระคุณอารย์ล่วงหน้าด้วยค่ะ
    สวัสดีครับ

ยินดีด้วยครับ นามสกุล สูงเรือง ทักษา 32 เป็นทักษามีเสน่ห์ ชื่อที่เหมาะสมคือทักษา 24 เป็นดาวจันทร์คือความรัก ความกตัญญู มิตรไมตรี ดาวพุธคือปัญญา และความรุ่งเรืองผลรวมได้ ทักษา 56 บอกถึงความสำเร็จ ความมีโชคทางการเงิน ความรัก ครับ วันที่ 12 สค.เป็นวันศุกร์ เป็นวันดีครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันศุกร์ (มีศรีนำ)

ชนมน (ชะนะมน) แปลว่า ผู้เป็นดวงใจของคนทั้งหลาย (นำชื่อหน้าคุณแม่มาตั้งนำ)
    ชนัญธญา (ชะนันทะยา) แปลว่า ผู้มีโชคดีและมีความรู้ในหมู่คน (นำชื่อหน้าคุณแม่มาตั้งนำ)
    ชุติกันตา แปลว่ ผู้สวยงามและรุ่งเรือง
    โชติณิช แปลว่า ผู้บริสุทธิ์และรุ่งเรือง
    ชญธนัน (ชะยะทะนัน) แปลว่า ผู้ร่ำรวยที่มีความรู้
    ชัญญณัท (ชัน ยะ นัด) แปลว่า ผู้ให้ความรู้อันประเสริฐ
    ญาณัณญา (ยา นัน ยา) แปลว่า ผู้รู้ที่มีความรอบรู้ยิ่ง
    ญาณิศชา (ยา นิด ชา) แปลว่า ผู้เกิดมาเป็นใหญ่ด้วยความรู้

การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
  2. odine said:

Re: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร จ , ฉ , ช , ฌ , ญ

สวัสดีครับอาจารย์นพ พอดีผมอยากเปลี่ยนชื่อครับเขาว่าชื่อผมเป็นกาลกิณี เพราะมี ส
    ผมจึงอยากขอให้ช่วยหน่อยครับ แต่ใช้นามสกุลเดิมนะ
    ขอชื่อแบบสมบูรณ์และดีที่สุดเลยนะครับ ไหนๆจะเปลี่ยนทั้งทีแล้ว
    ว่าจะเปลี่ยนพร้อมวันเกิด
    ชื่อ มนัส จิตหาญ
    เกิด อาทิตย์ 22 สิงหาคม 2525 ปีจอ
    เวลาเกิด 02.00 น.
    เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ ทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จเลยช่วงนี้ทำอะไรก็ติดขัดเหมือมีปัญหามารุมเร้า
    ทักษานามสกุล 23
    อยากได้รวมทักษาชื่อกับนามสกุลรวมกันได้ 45,50,63,65,99,100
    ถ้า 99,100 หาได้ก็ขอบคุณมากนะครับ
    ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    odine_bi25@hotmail.com
  3. รูปส่วนตัว noppakorn

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ odine
    สวัสดีครับอาจารย์นพ พอดีผมอยากเปลี่ยนชื่อครับเขาว่าชื่อผมเป็นกาลกิณี เพราะมี ส
    ผมจึงอยากขอให้ช่วยหน่อยครับ แต่ใช้นามสกุลเดิมนะ
    ขอชื่อแบบสมบูรณ์และดีที่สุดเลยนะครับ ไหนๆจะเปลี่ยนทั้งทีแล้ว
    เกิด อาทิตย์ 22 สิงหาคม 2525 ปีจอ
    เหตุผลที่อยากเปลี่ยนชื่อ ทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จเลยช่วงนี้ทำอะไรก็ติดขัดเหมือมีปัญหามารุมเร้า
    อยากได้รวมทักษาชื่อกับนามสกุลรวมกันได้ 45,50,63,65,99,100
    ถ้า 99,100 หาได้ก็ขอบคุณมากนะครับ
    สวัสดีครับ

นามสกุล จิตหาญ ทักษา 23 ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้มีเพียง 3 ทักษาคือ ทักษา 19 ผลรวมได้ 42 ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 59 และชื่อที่เหมาะสมกับปัญหาของคุณที่สุดคือชื่อทักษา 42 ผลรวม ได้ทักษา 65 ตกที่นั่งความสำเร็จ ความโชคดีทางความรักและการเงิน มีผู้ช่วยเหลือ (ส่วนผลรวมตัวอื่นที่คุณอยากได้ ล้วนเป็นทักษาชื่อไม่เป็นมงคลครับ จึงจะรวมกับนามสกุลได้ดังที่คุณต้องการ)

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอาทิตย์

จิรกีรติ์ แปลว่า ผู้มีชื่อสียงยั่งยืนนาน
    จิรัฏฐ์ แปลว่า ผู้ดำรงมั่น
    ฉันทวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความใฝ่ดี
    ชัยโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในชัยชนะ
    ปรานต์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่สุด
    ปารย์จรัญ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเหมาะสม
    ณัชชวินทร์ (นัดชะวิน) แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้และมีไหวพริบอันยิ่งใหญ่

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
  4. odine said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ อุบาสกนพกรณ์
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ odine
    สวัสดีครับ

นามสกุล จิตหาญ ทักษา 23 ชื่อที่เหมาะสมกับนามสกุลนี้มีเพียง 3 ทักษาคือ ทักษา 19 ผลรวมได้ 42 ชื่อทักษา 36 ผลรวมได้ทักษา 59 และชื่อที่เหมาะสมกับปัญหาของคุณที่สุดคือชื่อทักษา 42 ผลรวม ได้ทักษา 65 ตกที่นั่งความสำเร็จ ความโชคดีทางความรักและการเงิน มีผู้ช่วยเหลือ (ส่วนผลรวมตัวอื่นที่คุณอยากได้ ล้วนเป็นทักษาชื่อไม่เป็นมงคลครับ จึงจะรวมกับนามสกุลได้ดังที่คุณต้องการ)

ชื่อทักษา 42 สำหรับชายวันอาทิตย์

จิรกีรติ์ แปลว่า ผู้มีชื่อสียงยั่งยืนนาน
    ฉันทวัฒน์ แปลว่า ผู้เจริญด้วยความใฝ่ดี
    ชัยโรจน์ แปลว่า ผู้รุ่งเรืองในชัยชนะ
    ปรานต์ณัฐ แปลว่า นักปราชญ์ผู้เป็นที่สุด
    ปารย์จรัญ แปลว่า ผู้มีความรุ่งเรืองอันเหมาะสม
    ณัชชวินทร์ (นัดชะวิน) แปลว่า ผู้เกิดมามีความรู้และมีไหวพริบอันยิ่งใหญ่

เปลี่ยนชื่อแล้ว ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์ เจ้าที่บ้านที่ทำงานและผู้ให้ชื่อ เพื่อแก้กรรมและเสริมดวงชะตา
    อาจารย์นพครับ
    ชื่อทักษา42 ที่เหมาะกับผมมีชื่ออื่นอีกไหมครับท่านอาจารย์อยากเลือกดูหลายชื่อครับ
  5. jantrapan said:

สวัสดีคะอาจารย์
    ขอบคุณอาจารย์มากนะคะที่คราวก่อนช่วยตั้งชื่อลูกชายฝาแฝดให้ ดิฉันกับสามีชอบมากเลยคะ แต่ครั้งนี้ดิฉันจะขออนุญาตรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ อยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ตัวดิฉันด้วยคะ ดิฉันชื่อ "จันทรา" คะ เกิดวันจันทร์ ที่ 17 พ.ค. อยากได้ชื่อที่มีทักษาเท่ากับ 24 คะ ในชื่อขอให้มี อายุ กับ มนตรี ด้วยนะคะ
    ขอบพระคุณมากคะ
    ปล.เห็นอาจารย์บอกว่าจะตั้งชื่อให้ไม่เกินครอบครัวละ 3 คนใช่ไหมคะ แสดงว่านี่เป็นครังสุดท้ายของครอบครัวของดิฉันใช่ไหมคะ เพราะลูกแฝดของดิฉันก็ 2 รวมดิฉันด้วยก็ 3 คน พอดี แต่ไม่เป็นไรคะยังไงก็ขอบคุณอาจารย์ด้วยนะคะที่กรุณาดิฉันกับลูก ก่อนนอนดิฉันจะสวดมนต์ขอให้ลูกและอาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงคะ
  6. kajeab said:

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ ที่ช่วยตั้งชื่อลูกสาวให้ ชอบทุกชื่อเลยค่ะ ก็เลยยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะใช้ชื่อไหน
    หนูขอให้อาจารย์มีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ
    ขอบพระคุณค่ะ
    ชนิสรา
  7. rachan said:

สวัสดีครับอาจารย์นพ

ขอเรียนปรึกษาเรื่องเปลี่ยนชื่อครับ เนื่องจากทำงานอะไรไม่ค่อยประสบความสำเร็จ มีเรื่องติดขัดตลอดเวลาครับ
    ผมเกิด : อาทิตย์ 11 ธันวาคม 2520 เวลา 03:37 น. ปีมะเส็ง ( เคยอ่านที่อาจารย์เขียนไว้ให้นับเป็นวันเสาร์ใช่หรือไม่ครับ? )นามสกุล : ชุ่มชื่น ( นามสกุลถอดเลขค่าได้ทักษา 24 )

อยากได้ชื่อทักษา 41 เพื่อรวมทักษานามสกุลได้ 65 ครับ

ผมย้อนไปดูที่อาจารย์เคยกรุณาให้ชื่อทักษา41 ถอดเลขอายรนะได้ 9 ท่านอื่นไว้ มีชอบๆอยู่ 3 ชื่อ
    1. ชินทัพพ์ : ผู้ชนะที่มีทรัพย์สมบัติ ( รบกวนขอการออกเสียงด้วยครับ ? )
    2. สรวีย์ (สอ-ระ-วี) : ผู้เหมาะแก่กิจการทั้งปวง
    3. ยศพัทธ์ (ยด-สะ-พัด) : เกี่ยวข้องด้วยยศ
    ตามวันเวลาเกิด ผมสามารถใช้ได้หรือไม่ครับ และชื่อไหนเหมาะกว่า ?
    หรือถ้าอาจารย์จะกรุณาให้เพิ่มเติม ก็ขอรบกวนด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

hornywinniepooh@hotmail.com
  8. odine said:

[quote=odine ]
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ อุบาสกนพกรณ์
    สวัสดีครับ

อาจารย์นพครับ
    ชื่อทักษา42 ที่เหมาะกับผมมีชื่ออื่นอีกไหมครับท่านอาจารย์อยากเลือกดูหลายชื่อครับ

อาจารย์ครับขอชื่อเพิ่มหน่อยครับ
    จิรัฏฐ์ แปลว่า ผู้ดำรงมั่น ทักษา 45
    อยากมีตัวเลือกอีกอ่ะครับ

9. airin14 said:

สวัสดีค่ะท่านอาจารย์อยากทราบความหมายชื่อ ชริญากาญจน์ ค่ะ นามสกุล รุ่งรัตน์ธวัชชัย (เกิดเสาร์ที่ 22 พฤษภาคม 2508 เวลา 10.15 ปีมะเส็ง) ขอบพระคุณมากค่ะ
  10. รูปส่วนตัว noppakorn

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ jantrapan
    สวัสดีคะอาจารย์
    ขอบคุณอาจารย์มากนะคะที่คราวก่อนช่วยตั้งชื่อลูกชายฝาแฝดให้ ดิฉันกับสามีชอบมากเลยคะ แต่ครั้งนี้ดิฉันจะขออนุญาตรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ อยากรบกวนให้อาจารย์ตั้งชื่อให้ตัวดิฉันด้วยคะ ดิฉันชื่อ "จันทรา" คะ เกิดวันจันทร์ ที่ 17 พ.ค. อยากได้ชื่อที่มีทักษาเท่ากับ 24 คะ ในชื่อขอให้มี อายุ กับ มนตรี ด้วยนะคะ
    ขอบพระคุณมากคะ
    ปล.เห็นอาจารย์บอกว่าจะตั้งชื่อให้ไม่เกินครอบครัวละ 3 คนใช่ไหมคะ แสดงว่านี่เป็นครังสุดท้ายของครอบครัวของดิฉันใช่ไหมคะ เพราะลูกแฝดของดิฉันก็ 2 รวมดิฉันด้วยก็ 3 คน พอดี แต่ไม่เป็นไรคะยังไงก็ขอบคุณอาจารย์ด้วยนะคะที่กรุณาดิฉันกับลูก ก่อนนอนดิฉันจะสวดมนต์ขอให้ลูกและอาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงคะ
    สวัสดีครับ

ที่ตั้งชื่อไม่เกินครอบครัวละ 3 คนหมายถึงต่อครั้งและต่อวันครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันจันทร์

จันทธฤต แปลว่า ผู้ตั้งมั่นในความงาม (จัน ทะ ทริด)
    จันตฤณ แปลว่า ต้นหญ้าบนดวงจันทร์
    ธรรศภร แปลว่า ผู้ค้ำจุนที่มีความเชื่อมั่นในตนเอง
    ยมลภร แปลว่า ผู้มีคู่เลี้ยงดู,ผู้มีคู่ค้ำจุน
    กัลยภร แปลว่า หญิงงามผู้ค้ำจุน
    กฤตภรณ์ แปลว่า ผู้ได้ทำการค้ำจุนแล้ว
    ภัสสภร แปลว่า ผู้เป็นแสงสว่างในการเลี้ยงดู
    ลลพร แปลว่า ประเสริฐและน่ารัก
    ชรลภัส แปลว่า มีสมบัติดังน้ำ

หลังเปลี่ยนชื่อแล้ว ได้ชื่อใหม่ ให้ไปกราบพระขอพรที่บ้านหรือที่โบสถ์ เสร็จแล้วให้ไปทำบุญ จะถวายสังฆทาน หรือปล่อยสิ่งมีชีวิตก็ได้ หลังจากนั้นก็สร้างทานด้วยการให้ จะเป็นให้เงินคนยากไร้ หรือให้ทานอาหารสัตว์เช่นปลา นก ก็ได้ครับ หลังจากนั้นก็กรวดน้ำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกๆองค์(อาทิตย์ถึงเสาร์ ราหู พระเกตุ มฤตยู) เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน เทพยาดาประจำกาย และผู้ที่วิเคราะห์และหาชื่อใหม่ให้(อันนี้เป็นการแก้กรรม ไม่ต้องติดค้างชดใช้กันในภพใหม่) และเป็นการสร้างบุญเสริมชะตาในชื่อใหม่

3. อาชีพ