เรียนถามข้อสงสัยหลายประการครับ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว chocobo

chocobo said:

เรียนถามข้อสงสัยหลายประการครับ

กราบสวัสดีมิตรธรรมทุกท่าน

ขอเรียนถามข้อสงสัยตามนี้ครับ

1.ภพภูมิใดบ้าง ที่เมื่อสัตว์ในภูมิอื่นกระทำกุศลกรรมต่างๆแล้วอุทิศไปให้ สามารถจะได้รับผลของทานหรือกุศลนั้นๆ

2.สัตว์ที่ใกล้จะสิ้นลม กำลังจะตายเพราะสิ้นกรรมหรือสิ้นอายุ บุคคลยื้อชีวิตไว้ด้วยการแพทย์แขนงต่างๆก็ดี หรือการกล่าวให้เขารู้สึกตัวก็ดี เป็นการกระทำที่มีโทษหรือไม่ ประการใด

กราบขอบพระคุณครับ

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    สวัสดีครับ น้องโจ๋

1. มีรายละเอียดที่เคยตอบไว้ในกระทู้ตามลิงค์ที่ให้นี้นะครับ
    http://www.watkoh.org/kratoo/printer...s.asp?TID=1950

ตามข้อความดังนี้ครับ

เวลาที่เรากระทำบุญกุศลต่างๆ แล้วอุทิศให้เค้า
    เค้าจะได้รับหรือไม่ ขึ้นอยู่กับฐานะของเค้า คือ

1. ต้องเกิดในภพภูมิที่ล่วงรู้การอุทิศได้
    2. ต้องมีส่วนบุญกุศลจากการอุทิศเป็นอาหาร
    3. ต้องเกิดกุศลจิตอนุโมทนาในบุญกุศลที่อุทิศให้

หากขาดอย่างใดอย่างนึงไป จะเป็น อฐานะ
    คือไม่อยู่ในฐานะที่จะรับอานิสงส์ไพบูลย์จากการอุทิศ

ผู้ที่อยู่ในฐานะนี้ คือ เปรต เท่านั้นคับ
    เมื่อเปรตล่วงรู้การอุทิศ และเกิดกุศลจิตอนุโมทนา
    ผลจากการอนุโมทนาของเค้านั่นเอง
    เป็นอานิสงส์ให้เค้าได้รับอาหารพ้นจากความหิวโหย
    และบางครั้งก็อาจพ้นจากสภาพความเป็นเปรตได้

ถ้าเค้าเกิดเป็นเทวดา
    เราก็สามารถอุทิศให้ได้เช่นกันคับ
    แต่ว่าเทวดามีอาหารทิพย์อย่างเทวดา
    ไม่ได้มีส่วนบุญจากการอุทิศเป็นอาหาร
    ดังนั้น เมื่อเทวดาล่วงรู้และเกิดกุศลจิตอนุโมทนา
    ก็ไม่ช่วยให้เทวดาหายหิวโหย
    แต่จะเป็นกุศลจิตที่เกิดขึ้นสั่งสม

คนเป็นก็เช่นกันคับ เราอุทิศให้คนเป็นได้
    ด้วยการบอกกล่าวให้เค้าล่วงรู้
    จะไปบอกด้วยตนเอง หรือ โทรศัพท์ไปบอก
    อีเมล์ไปบอก ฯลฯ ได้ทั้งนั้นเลยคับ
    แต่คนก็มีอาหารอย่างคน
    เมื่อเค้าล่วงรู้และเกิดกุศลจิตอนุโมทนา
    ก็ไม่ได้ทำให้เค้าหายหิวโหย
    แต่จะเป็นกุศลจิตที่เกิดขึ้นสั่งสม

2. ผู้ที่พยายามจะรักษาชีวิตของผู้อื่นไว้อย่างเต็มกำลัง
    หากเป็นบุคคลในครอบครัวหรือญาติมิตร
    ก็มักจะมีความรัก ความปรารถนาดี
    ยึดมั่นในบุคคลอันเป็นที่รัก ไม่ต้องการความพลัดพราก
    หรือจะกระทำไปด้วยหน้าที่ก็ตาม
    ไม่มีใครทราบได้ว่าจะตายเพราะสิ้นกรรม สิ้นอายุ หรืออะไร

แต่เมื่อยังมองเห็นหนทางที่จะรักษา ก็ดูแลรักษาอย่างเต็มที่
    กุศลจิต อกุศลจิต ก็เกิดสลับกันไปอย่างมากมายเป็นธรรมดาน่ะครับ

ผู้ที่ทำการรักษาอย่างเต็มที่ แม้อาจจะมีอกุศลจิตเกิดแทรกสลับ
    แต่ก็ไม่ได้เป็นไปในการล่วงอกุศลกรรมบถใดๆ
    (หมายถึงการที่พยายามรักษา)
    (ไม่นับรวมการกระทำอื่นที่อาจเกิดขึ้นนะครับ)
    อกุศลจิตที่เกิดขึ้นไม่ได้ให้ผลเป็นวิบาก แต่ก็สั่งสมไปตามเหตุตามปัจจัย
    ซึ่งถึงแม้ไม่ใช่กับเหตุการณ์นี้
    กับเหตุการณ์อื่นๆ ก็มีอกุศลจิตเกิดขึ้นสั่งสมอยู่ดี...ในชีวิตประจำวัน

การช่วยเหลือคนนั้นเป็นสิ่งที่ดีหรือไม่ครับ
    หากเห็นว่ายังมีกำลังที่จะช่วยเหลือ
    เห็นว่ายังมีหนทางที่จะรักษา...จะไม่ช่วยเหลือรักษาหรือ?
    แต่หากหมดสภาพจริงๆ แล้ว
    ทุกคนก็ย่อมเป็นไปตามกรรมและผลของกรรม
    ผู้ที่กำลังจะตาย หากถึงวาระที่ต้องตาย...เขาก็ต้องตายน่ะครับ

อนุโมทนาครับ

เดฟ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย D E V : 10-14-2014 เมื่อ 09:31 PM

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. vini said:
    สาธุในคำตอบครับพี่ เดฟ
    ทุกสรรพสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง

4. คนของแผ่นดิน said:
    สาธุกับคำตอบนี้ด้วยครับ

5. ponchario said:
    ในประเด็นนี้ขอเรียนถามคุณ Dev เพิ่มเติมนะครับ กรณีที่คนป่วยที่เป็นญาติเรา อยู่ในสภาวะที่ไม่รู้สึกตัว แพทย์ลงความเห็นว่า ถ้าใช้เครื่องช่วย ก็สามารถยื้อชีวิตผู้ป่วยไปได้เรื่อยๆ แต่ทว่า ค่าใช้จ่ายการดูแลในโรงพยาบาลแต่ละวันสูงมาก ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนั้นสักหนึ่งเดือน อาจต้องใช้ทรัพย์เกือบทั้งหมดที่มีอยู่ และแพทย์ก็ไม่รับรองว่า คนป่วยมีโอกาสจะฟื้นกลับมาหรือไม่ กรณีนี้ ถ้าเราต้องเป็นผู้ตัดสินใจ ว่าจะให้คงการรักษาต่อไป หรือ ให้หยุดเพียงแค่นั้น หากเราเลือกที่จะหยุดการยื้อชีวิต เราจะตกเป็นผู้กระทำบาปในการตัดสินใจนั้นหรือไม่?

6. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    สวัสดีครับ คุณ ponchario

การกระทำนั้นจะเป็นบาปอันเป็นปานาติบาตหรือไม่
    ขึ้นอยู่กับเจตนาโดยมีองค์ประกอบดังนี้
    1. ปาโณ สัตว์มีชีวิต
    2. ปาณสัญญิตา รู้ว่าสัตว์นั้นมีชีวิต
    3. วธกจิตตัง มีจิตคิดฆ่า

4. อุปักกโม พยายามที่จะฆ่า
    ๕. เตนะ มรณัง สัตว์นั้นตายลงด้วยความพยายามนั้น

หากมีเจตนาที่จะทำให้สิ้นชีวิตโดยครบด้วยองค์ประกอบดังกล่าว
    ก็เป็นการกระทำอกุศลกรรมบถปาณาติบาตครับ

การที่ใส่เครื่องช่วยหายใจเพื่อยื้อชีวิตไปเรื่อยๆ แต่ไม่รู้ว่าจะฟื้นหรือไม่
    แพทย์น่าจะเป็นผู้แนะนำได้ดีที่สุดว่าควรทำอย่างไร
    ถ้าจะรักษา....รักษาอย่างไร
    ถ้าแค่ใส่เครื่องช่วยหายใจไว้แต่รักษาอะไรไม่ได้แล้ว
    แบบนี้คือหมดโอกาสแล้วใช่หรือไม่
    แพทย์ควรมีคำแนะนำเพื่อเป็นแนวทางให้น่ะครับ

เดฟ

7. ponchario said:
    ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับคุณ dev พอดีเคสนี้เกิดกับเพื่อน แล้วเขามาขอคำปรึกษานะครับ แต่ผมก็ลำบากใจที่จะให้ความเห็น คือ แพทย์ลงความเห็นแต่เพียงว่า จากสถิติคนไข้มีโอกาสฟี้นน้อยมาก เคสเหมือนเจ้าชายนิทรา ทีนี้ขึ้นอยู่
    ุ่กับญาติ จะเป็นผู้ตัดสินใจเอง ว่าจะให้คง life support ต่อไปหรือไม่ แพทย์ให้ความเห็นเพียงแค่นั้น แล้วเราต้องเป็นผู้ตัดสินใจเอง แพทย์เขาไม่ตัดสินใจให้เรา แบบนี้ เราจะทำอย่างไร??

8. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    ขอความเห็นจากแพทย์ท่านอื่น
    ขออนุญาตให้แพทย์ท่านอื่นช่วยวินิจฉัยประกอบกันครับ

เดฟ