แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

กระทู้: แปลความหมายชื่อคน ที่ขึ้นต้นด้วยอักษร บ , ป , ผ , ฝ ,พ ,ฟ , ภ , ม

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. adrenalin75 said:

Smile รบกวนปรึกษาเรื่องชื่อลูกสาวกับชื่อผมครับ

สวัสดีครับ อาจารย์นพ

ผมมีเรื่องจะรบกวนปรึกษาสัก 2 เรื่องนะครับ

คือลูกสาวผมเพิ่งเกิดมาไม่นานนี้ ตรงกับวันที่ 2 ส.ค. 2556 ซึ่งเป็นวันศุกร์ แต่ลูกสาวผมเกิดเวลา 02.01 น. ซึ่งนับเป็นคืนวันพฤหัสใช่ไหมครับ

คือว่าชื่อนามสกุลของผมคือ พันธุวัฒนา และคิดว่าจะตั้งชื่อลูกตามอาจารย์ที่โพสต์ไว้หน้าเว็บคือ พิมมณัฐฐา พันธุวัฒนา ที่อีกชื่อคือ พลอยระรินทร์ พันธุวัฒนา สองชื่อนี้จะดีไหมครับ มงคลไหมถ้ารวมกับนามสกุลแล้ว

หรือถ้า อ.นพ มีชื่ออื่น ที่อาจารย์คิดว่าเหมาะสมกว่านี้ ก็แนะนำผมมาได้เลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

อีกเรื่องนะครับ คือผมเกิด วันศุกร์ ผมชื่อ ศราวุฒิ พันธุวัฒนา ซึ่งชื่อของผมมีตัวกาลกิณี ผมรู้สึกว่าชีวิตของผม ทำอะไรก็ไม่ค่อยราบรื่นเลย มีแต่ปัญหามาอยู่ตลอดๆ

เลยคิดอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากได้ชื่อยาวๆ ฟังดูไพเราะหน่อยนะครับ ผมทำงานเกี่ยวกับธุรกิจค้าขาย รับจ้าง อะไรพวกนี้นะครับ รบกวน อ.นพช่วยแนะนำผมทีนะครับ ขอขอบพระคุณ อ.นพ มากๆนะครับ
  2. malinee said:
    ขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆค่ะ
  3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ adrenalin75 ดูโพสต์
    สวัสดีครับ อาจารย์นพ

ผมมีเรื่องจะรบกวนปรึกษาสัก 2 เรื่องนะครับ

คือลูกสาวผมเพิ่งเกิดมาไม่นานนี้ ตรงกับวันที่ 2 ส.ค. 2556 ซึ่งเป็นวันศุกร์ แต่ลูกสาวผมเกิดเวลา 02.01 น. ซึ่งนับเป็นคืนวันพฤหัสใช่ไหมครับ

คือว่าชื่อนามสกุลของผมคือ พันธุวัฒนา และคิดว่าจะตั้งชื่อลูกตามอาจารย์ที่โพสต์ไว้หน้าเว็บคือ พิมมณัฐฐา พันธุวัฒนา ที่อีกชื่อคือ พลอยระรินทร์ พันธุวัฒนา สองชื่อนี้จะดีไหมครับ มงคลไหมถ้ารวมกับนามสกุลแล้ว

หรือถ้า อ.นพ มีชื่ออื่น ที่อาจารย์คิดว่าเหมาะสมกว่านี้ ก็แนะนำผมมาได้เลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

อีกเรื่องนะครับ คือผมเกิด วันศุกร์ ผมชื่อ ศราวุฒิ พันธุวัฒนา ซึ่งชื่อของผมมีตัวกาลกิณี ผมรู้สึกว่าชีวิตของผม ทำอะไรก็ไม่ค่อยราบรื่นเลย มีแต่ปัญหามาอยู่ตลอดๆ

เลยคิดอยากจะเปลี่ยนชื่อใหม่ อยากได้ชื่อยาวๆ ฟังดูไพเราะหน่อยนะครับ ผมทำงานเกี่ยวกับธุรกิจค้าขาย รับจ้าง อะไรพวกนี้นะครับ รบกวน อ.นพช่วยแนะนำผมทีนะครับ ขอขอบพระคุณ อ.นพ มากๆนะครับ
    สวัสดีครับ

เกิดวันพฤหัสฯ เวลา 02.01 ต่อเนื่องเช้าวันศุกร์ นับเป็นคนคืนวันพฤหัสฯ ตามหลักโหราฯครับ พยัญชนะกาลกิณีคือ ด ต ถ ท ธ น ครับ ฉะนั้นชื่อที่คุณเลือกมาคือ
    พิมมณัฐฐา และพลอยระรินทร์ ชื่อพลอยระรินทร์ มี ท เป็นกาลกิณี ใช้ไม่ได้ครับ ส่วนชื่อแรกคือ พิมมณัฐฐา ทักษา 50 ใช้ได้ครับ ผลรวมได้ 91 (นามสกุลทักษา 41 เป็นมงคล) แต่ผลรวมนี้ ต้องพยายามออกกำลังกาย และรักษาสุขภาพ เนื่องจากทักษาดวงดาว จะทำให้สุขภาพอ่อนแอบ้างครับ นามสกุลทักษา 41 ชือนามมงคลที่ทักษาดีและเหมาะสมกับนามสกุลนี้คือทักษา 24 ครับ ผลรวมจะได้ 65 ตกโชควาสนาและเงินทองครับ ผมว่าควรใช้ทักษานี้สำหรับเด็กจะดียิ่งครับ อย่างไรก็ตามก็แล้วแต่คุณ เพราะทักษา 50 ก็เป็นทักษามงคลเช่นกัน แต่ต้องอาศัยบุญบารมี จึงจะรุ่งเรืองยิ่งครับ

ชื่อทักษา 24 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

กมลณิชา แปลว่า ดอกบัวบริสุทธิ์ ,ผู้มีใจบริสุทธิ์ (อายตนะ 2)
    กรพิชญา แปลว่า ผู้สร้างความรู้,ผู้เป็นนักปราชญ์ (อายตนะ 2)
    ญาวีณา แปลว่า ผู้แนะนำความรู้อันดี (อายตนะ 1)
    ญาณชิสา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ในการเกิดความรู้ (อายตนะ 9)
    ญาณณิษา แปลว่า ผู้ประพรมความรู้,ผู้ให้ความรู้ (อายตนะ 9)
    ฐาปณี แปลว่า ผู้ดำรงมั่น (อายตนะ 2)
    รักษวรา แปลว่า ผู้รักษาความประเสริฐ (อายตนะ6)
    พรลภณ แปลว่า ผู้มีลาภอันประเสริฐ (อายตนะ 7)

ชื่อทักษา 50 สำหรับหญิงวันพฤหัสบดี

กัญญ์ณัฐฐา แปลว่า นักปราชญ์หญิง
    รมณ์อัยยา แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่ที่มีความสุข
    พัชร์พัชยา แปลว่า ผู้มีคำพูดประดุจเพชร
    ม้ญชุ์สรัล แปลว่า ผู้งามแท้
    ปารณ์จิณณ์ แปลว่า ผู้ประพฤติดีเป็นที่น่าพอใจ

สำหรับคุณ ศราวุฒิ เนื่องจากอายุมากแล้ว ขอแนะนำให้ใช้ชื่อทักษา 63 เป็นดาวคู่มิตร ผลรวมได้ทักษา 104 เป็นทักษามงคล ทักษานี้เหมาะกับการติดต่อค้าขาย ติดต่อต่างประเทศ งานพบปะผู้คนครับ

ชื่อทักษา 63 สำหรับชาย วันศุกร์

ทัพพ์ธพัฒน์ (ทับทะพัด) แปลว่า ผู้เจริญด้วยเงินและทรัพย์สมบัติ
    พงศ์ธญนันทน์ (พงทะยะนัน) แปลว่า ผู้มีความสุขและโชคลาภของตระกูล
    พงศ์เมธพนธ์ (พงเมทะพน) แปลว่า ผู้ผูกพันความรู้ของตระกูล
    พฤทธิ์พงศพัศ (พรึกพงสะพัด) แปลว่า ผู้มีอำนาจในตระกูลที่เจริญ
    ณัฏฐ์คณุฒน์ (นัดคะนุด) แปลว่า ผู้ประเสริฐและรอบรู้กว่าคนทั้งหลาย
    ณัฏฐ์เสฏฐ์ แปลว่า ผู้ประเสริฐดังนักปราชญ์
    สัณห์สิษฐ์ แปลว่า ผู้รูปงามและสุภาพ

เปลี่ยนชื่อแล้ว (ใน7วัน)ไปทำบุญสร้างทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พระเคราะห์ทุกองค์ เทวดาประจำกาย เจ้าที่ๆบ้าน ที่ทำงาน และผู้ให้ชื่อเพื่อแก้กรรมและเสริมชะตาครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
  4. adrenalin75 said:
    ขอขอบพระคุณอาจารย์นพมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำที่ดี ที่เป็นมงคลยิ่งครับ
  5. matha said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ matha ดูโพสต์
    สวัสดีค่ะ อาจารย์
    รบกวนตั้งชื่อให้หนูใหม่หน่อยค่ะ เป็นนักศึกษาเรียนปี 4 เกิดวันพฤหัสบดี 17 ตุลาคา 2534
    เวลา 9.18 น. ชื่อเดิม ภาวินี มี น เป็นกาลกินี ค่ะ นามสกุล ปรีชากุลภิญโญ ค่ะ ขอชื่อ ตกเลข 24
    อาจารย์ค่ะ ช่วยตอบให้หนูหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
  6. pp_baipor said:
    สวัสดีค่ะ
    ดิฉันเกิดวันศุกร์ที่ 1 กุมภาพันธ์ 2534
    ชื่อเดิม คือ ภัคนันท์ นามสกุล ปางแก้ว
    ต้องการเปลี่ยนเป็น พิมพ์ณดา,พิมพ์นิดา,พิมพ์ญาดา ขอทราบความหมายของชื่อด้วยนะคะ
    ไม่ทราบว่าชื่อไหนเหมาะกับดิฉันมากกว่ากันคะ
    (ชื่อเดิม+นามสกุล)ดีอยู่แล้วหรือป่าวคะ ขอบคุณค่ะ
  7. st_pooi said:

Red face

สวัสดีค่ะ

ชื่อ ปุย "ณาณภร บุรัสการ" นะคะ เกิดวันที่ 7 ก.ค. 2524 เวลา 05.20 น. พอดีตอนนี้กำลังมองหาชื่อใหม่อยู่ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

นามสกุล "บุรัสการ" มีค่ากำลังดาว คือ 24
    ต้องการหาชื่อที่มีค่ากำลังดาวอยู่ที่ 41
    (ชื่อ-นามสกุล จะรวมอยู่ที่ 65)

บังเอิญไปอ่านเจอในหนังสือของคุณสุวิทย์ สารวัตร ที่ระบุว่า "อย่าให้ตัวอักษรนำหน้าชื่อเป็นตัวกาลกิณีเท่านั้น แต่กลางชื่อและหลังชื่อ ต้องให้มีตัวกาลิณีเกิน ๑ ตัว (ถ้าไม่นับรวมสระอทิสมาณรูป)" "ต้องให้มีอักษรกาลกิณีเกินหนึ่ง คือการฉีดเซรุ่มต่อต้านชั่วร้าย" "ตัวกาลกิณีถ้ามีตั้งแต่ ๒ ตัวขึ้นไป จะกลายเป็นดี แปลว่า ชั่วลบชั่ว" รวมถึงตัวอักษรถูกเหล็กหลาว ของคนที่เกิดวันจันทร์ เวลาก่อน 6 โมงเช้า ดังไฟล์ที่แนบมาด้วยค่ะ

สรุปคือ การตั้งชื่อต้องให้มีตัวกาลกิณี เกิน ๑ ตัว ใช่หรือไม่คะ? รบกวนช่วยไขข้อสงสัยด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ด้วยความนับถือ

ปุย
    ไฟล์แนบรูปภาพ
  8. รูปส่วนตัว noppakorn

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ matha ดูโพสต์
    อาจารย์ค่ะ ช่วยตอบให้หนูหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
    สวัสดีครับ

ชื่อ ภาวินี ตกทักษา 24 เป็นนามมงคลครับ เกิดวันพฤหัสฯ มี น เป็นตัวกาลกิณี นามสกุลทักษา 41 เป็นทักษามงคล ผลรวมได้ทักษา 65 ตกที่นั่งประสบความสำเร็จในทุกด้าน

ชื่อภาวนี มี น เป็นกาลกิณี ไม่ได้ส่งผลอะไรกับดวงชะตาคุณครับ การที่มี น อยู่คำท้ายของชื่อ เป็นเพียงแต่ทำให้คุณหลงงมงาย ไม่เชื่อมันตนเอง จิตใจมักกังวลสิ่งต่างๆ เกินกว่าเหตุ เพราะตัวกาลกิณี มีผลเกียวกับระบบภายในร่างกายคุณ ทำให้จิตใจและความคิด มักวิตกกังวลเสมอ บางครั้งมักปวดหัว ร่างกายไม่สบายโดยไม่รู้สาเหตุ แก้ไขได้ง่าย เพียงแต่ไปกราบพระราหู ขอบารมีและขอขมาท่าน ครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อหรอกครับ หากคุณเป็นดังที่ผมวิเคราะห์น่ะครับ การเปลี่ยนชื่อปกติ จะเปลี่ยนเมื่อมีเรื่องหนักหนาสาหัส แก้ไขอะไรยากเย็น ชื่อพ่อแม่ตั้ง มีบุญญาคุ้มครอง แต่หากคุณต้องการเปลี่ยน ให้ปรึกษาบิดามารดาเสียก่อนน่ะครับ หากชะตาชีวิตยังเดินไปได้ด้วยดี มีแต่เรื่องจิตและความคิด ผมว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนน่ะครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)
  9. รูปส่วนตัว noppakorn

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ pp_baipor ดูโพสต์
    สวัสดีค่ะ
    ดิฉันเกิดวันศุกร์ที่ 1 กุมภาพันธ์ 2534
    ชื่อเดิม คือ ภัคนันท์ นามสกุล ปางแก้ว
    ต้องการเปลี่ยนเป็น พิมพ์ณดา,พิมพ์นิดา,พิมพ์ญาดา ขอทราบความหมายของชื่อด้วยนะคะ
    ไม่ทราบว่าชื่อไหนเหมาะกับดิฉันมากกว่ากันคะ
    (ชื่อเดิม+นามสกุล)ดีอยู่แล้วหรือป่าวคะ ขอบคุณค่ะ
    สวัสดีครับ

ชื่อเดิม ภัคนันท์ ตกทักษา 33 เดือดร้อน ใจร้อน นามสกุล ปางแก้ว ทักษา 16 มีปัญหาสุขภาพ ผลรวมได้ทักษา 49 ตกที่นั่งครอบครัว ความรักมีปัญหา ควรเปลี่ยนชื่อใหม่ครับ ให้ได้ทักษา 24 ผลรวมได้ทักษา 40 เป็นทักษามงคล ครับ หรือใช้ทักษา 40 ผลรวมได้ทักษา 56 เป็นนามมงคลครับ

ชื่อที่ถามมา เป็นทักษาที่มารวมกับนามสกุลแล้ว ไม่เป็นมงคลนามครับ สามารถใช้ได้เพียงชื่อเดียว แต่ต้องแก้ไข คือ พิมพ์ญาดา ให้เปลี่ยนเป็น พิมพ์ญดา จะแปลว่า หญิงผู้มีความรู้เป็นแบบอย่าง ทักษา 40 ครับ

3. อาชีพ
  10. รูปส่วนตัว noppakorn

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ st_pooi ดูโพสต์
    สวัสดีค่ะ

ชื่อ ปุย "ณาณภร บุรัสการ" นะคะ เกิดวันที่ 7 ก.ค. 2524 เวลา 05.20 น. พอดีตอนนี้กำลังมองหาชื่อใหม่อยู่ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

นามสกุล "บุรัสการ" มีค่ากำลังดาว คือ 24
    ต้องการหาชื่อที่มีค่ากำลังดาวอยู่ที่ 41
    (ชื่อ-นามสกุล จะรวมอยู่ที่ 65)

บังเอิญไปอ่านเจอในหนังสือของคุณสุวิทย์ สารวัตร ที่ระบุว่า "อย่าให้ตัวอักษรนำหน้าชื่อเป็นตัวกาลกิณีเท่านั้น แต่กลางชื่อและหลังชื่อ ต้องให้มีตัวกาลิณีเกิน ๑ ตัว (ถ้าไม่นับรวมสระอทิสมาณรูป)" "ต้องให้มีอักษรกาลกิณีเกินหนึ่ง คือการฉีดเซรุ่มต่อต้านชั่วร้าย" "ตัวกาลกิณีถ้ามีตั้งแต่ ๒ ตัวขึ้นไป จะกลายเป็นดี แปลว่า ชั่วลบชั่ว" รวมถึงตัวอักษรถูกเหล็กหลาว ของคนที่เกิดวันจันทร์ เวลาก่อน 6 โมงเช้า ดังไฟล์ที่แนบมาด้วยค่ะ

สรุปคือ การตั้งชื่อต้องให้มีตัวกาลกิณี เกิน ๑ ตัว ใช่หรือไม่คะ? รบกวนช่วยไขข้อสงสัยด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ด้วยความนับถือ

ปุย
    สวัสดีครับ

คำถามที่ถามมา เป็นคนละตำราครับ ของผมเป็นตำราทักษา อิงค่าตามดวงชะตา และดวงดาวครับ ในตำรา มีกาลกิณีอยู่ในชื่อก็เพียง ไว้ทำนายทายทักเท่านั้น ในตำราหลาวทอง เป็นตำราใหม่ ผมไม่ได้ศึกษา ไม่สามารถหาข้อมูลให้ได้ครับ แต่ถ้าต้องการชื่อ ที่ไม่มีกาลกิณี สามารถจัดหาให้ได้ แต่หากให้มีกาลกิณีในชื่อผมไม่สามารถ จัดหาชื่อให้ได้ครับ เป็นกาลฝืนตำราครับ

3. อาชีพ