กินยาคุมฉุกเฉิน บาปไหมครับ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. กฤตนน said:

กินยาคุมฉุกเฉิน บาปไหมครับ

กินยาคุมฉุกเฉินบาปไหมครับ

2. รูปส่วนตัว D E V

D E V said:
    .
    สวัสดีครับ คุณกฤตนน

ในทางพุทธศาสนา
    องค์ประกอบของการกำเนิด ประกอบด้วย
    1. มารดาและบิดาร่วมสัมพันธ์กัน
    2. มารดามีไข่ตก ได้รับการผสม
    3. มีปฏิสนธิวิญญาณ
    เมื่อครบทั้ง 3 นี้ ก็มีการปฏิสนธิ
    สิ่งมีชีวิตได้ถือกำเนิดขึ้นในครรภ์น่ะครับ

สำหรับยาคุมฉุกเฉิน
    หากว่ามีกลไกการทำงานเหมือนกับยาคุมกำเนิดธรรมดา
    ที่ช่วยยับยั้งการตกไข่ ปรับสภาวะภายในไม่เอื้ออำนวยให้ไข่กับอสุจิมาผสมกัน
    และมีเจตนารับประทานเพื่อป้องกันการตั้งครรภ์
    ก็รับประทานได้ ไม่บาปจากปานาติบาตครับ

ปล.ลองปรึกษาแพทย์หรือเภสัช
    เพื่อขอความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับกลไกการทำงาน
    ของยาคุมฉุกเฉินที่จะใช้นะครับ

เดฟ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย D E V : 04-19-2015 เมื่อ 10:21 PM

สรณะคือพระรัตนตรัย

3. johntin said:
    ผมว่าไม่น่าผิดนะครับ แต่ถ้าทำแท้งแบบนี้ผิดแน่นอนครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

4. คนของแผ่นดิน said:
    เห็นด้วยครับ ผมว่าทำแท้งน่าจะผิดมากกว่า