ฝากกลอนไว้จากปลายฟ้า

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

Re: ฝากกลอนไว้จากปลายฟ้า

ชมกล้วยไม้สวยๆงามๆมาเยอะแระ งั้นทั่นยายจะพาไปดูผีกันบ้างดีกว่านะคะ
    ดูสิว่าผีพวกนี้จะน่ากลัวขนาดไหน แต่ทั่นยายไม่กลัวผีพวกนี้สักนิดเดียวค่ะ
    เพราะเป็นกล้วยไม้พันธ์ที่หายากมากค่ะ

กล้วยไม้ผีปีศาจอาจหลอนหลอก
    ให้ช้ำชอกในอุราพาหวั่นไหว
    เจ้าผีป่ามาล่อลวงล้วงหัวใจ
    จนหลงใหลในผีสาวเข้าแล้วซี

[HIGHLIGHT=#0c0c0c]สีขาว[/HIGHLIGHT]

ชมพูอ่อน

สีชมพูเข้ม

สีเขียวอ่อน

สีเขียวใบไม้

ภูตน้อยน่ารักจ้า

ภูตน้อยสีขาวค่ะ

ภูตน้อยสีชมพูค่ะ

ภูตน้อยสีเหลืองค่ะ

ภูตน้อยแปลงเป็นผีมาหลอกจ้า กลัวมั้ย หุ หุ หุ

หากเปรียบทั่นยายเป็นกล้วยไม้คงต้องเป็นกล้วยไม้ผีแน่เลยค่ะ
    แต่ไม่รู้ว่าระหว่างทั่นยายกับกล้วยไม้ผีใครจะน่ากลัวกว่ากันค่ะ
    ช่วยโหวตด้วยนะคะ จะได้........โกยเถอะโยม อิ อิ

2. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

กล้วยไม้ผีปีศาจประหลาดจิต
    คงแรงฤทธิ์จนทั่นยายอยากกลายเหมือน
    หากพินิจพิจารณาอย่าแชเชือน
    ไม่บิดเบือนกล้วยไม้ผีดีกระไร
    เป็นพืชพันธ์ที่หายากลำบากนัก
    พวกพืชผักไม่รักษาอัปราได้
    ของดีๆของไทยเราน่าเศร้าใจ
    เก็บไม่ได้ทำสูญพันธ์ไม่มั่นคง
    หากทั่นยายเป็นดังดั่งกล้วยไม้
    ต้องเก็บไว้ในเรือนไม้ไม่ให้หลง
    บำรุงปุ๋ยหมั่นรดน้ำให้ดำรง
    จะได้คงธรรมความดีนิรันดร....
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

3. piangfan said:

ทั่นยายขา !!หากทั่นยายเป็นกล้วยไม้
    เพียงฝันจะนำมาแขวนไว้ที่ห้องนอนค่ะ
    จะหอมกล้วยไม้ที่ชื่อทั่นยายช่อนี้ทุกคืนค่ำค่ะ อิอิ

4. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

อู๊ย...พี่นพจ๋าขอบคุณค่ะที่เปรียบให้ทั่นยายสวยเหมือนดอกกล้วยไม้ค่ะ
    แต่กล้วยไม้ผีนี่ดูยังไงก็ยังสวยเกินหน้าเกินตาทั่นยายไปมากมายเชียวค่ะ
    ดังนั้นทั่นยายจึงไปค้นหากล้วยไม้ที่คิดว่าน่าจะสวยสมกับตัวตนทั่นยาย
    มาให้ดูกันค่ะ ลองดูแล้วกันนะคะว่ากล้วยไม้ชนิดนี้จะสวยเหมือนทั่นยายมั้ย..อิ อิ

นี่งัยคะ เจอแล้วกล้วยไม้ชนิดนี้จะชอบขึ้นอยู่ตามป่าตามเขาค่ะ
    มองไกลๆก็งั้นๆแหล่ะค่ะ ไม่มีอะไรน่าสนใจเท่าไหร่ค่ะ

งั้นซูมเข้าไปใกล้ๆอีกนิดนะคะ
    เริ่มเห็นความแปลกหรือยังคะ

อืม..ยังไม่ชัดงั้นซูมเข้าไปอีกนิดดีกว่าค่ะ

หากยังไม่แน่ใจ งั้นซูมเข้าไปแบบสุดๆเลยค่ะ
    ที่นี้เห็นชัดหรือยังคะว่าเป็นดอกอะไร

เริ่มคุ้นหน้าคุ้นตากันแล้วใช่มั้ยคะ อิ อิ
    มีหัว มีตัว มีหน้าตา มีแขนขา มีหาง ครบเลยค่ะ

กล้วยไม้ลิง เป็นกล้วยไม้ดิน ที่หายากอีกชนิดหนึ่งค่ะ

มีหลายสี หลายแบบค่ะ

เพียงฝันจ๋าหากเอากล้วยไม้นี้ไปแขวนในห้องนอนมีหวังคงคันเป็นลิงแน่ๆค่ะ อิ อิ

5. plyfha said:

กล้วยไม้ ท่านยาย ใยแปลกนัก
    ใจหัก ขอห่าง นั่งมองหา
    ไม้ผี ดูดี ที่มองมา
    ไม้ป่า ขอลา ไปไกลไกล

สวยแบบน่ากลัวค่ะท่านยายช่างไปหามา

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ชนิดนี้เป็นชนิดที่มีแต่หน้า ไม่มีตัวค่ะ

รูปถ่ายหน้าตรงเอาไว้ติดบัตรค่ะ

มุมเอียงซ้ายเก๋มั้ยคะ

ต้องทาแป้งให้ขาวๆหน่อยจะได้สวยๆค่ะ

เติมสีชมพูอีกนิด สวยยังค่ะ

สีชมพูดูซีดไปนิด ทาสีส้มดูสดใสกว่า ว่ามั้ยคะ

โถ..ปลายฟ้าจ๋า กล้วยไม้ชนิดนี้ไม่น่ากลัวหรอกค่ะ
    สวยน่ารักเหมือนทั่นยายเด๊ะเลยตะหากค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก

7. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

จากกล้วยไม้ลิง เรามาดูกล้วยไม้ที่เหมือน
    เหล่าแมลงภู่ ผึ้ง กันบ้างดีกว่าค่ะ

เหมือนแมลงเต่าทองเลยค่ะ

ลิงชิมแปนซีใช่มั้ยเนี่ย

มนุษย์ต่างดาวหรือค้างคาวกันแน่คะ อิ อิ

ว๊าว..เจ้าชายอาลาดินค่ะ

ดูไปดูมาไม่เหมือนแมลงแต่เหมือนแม่ไก่จังค่ะ

อ่ะ...ราชินีผึ้งนั่นเอง

เหมือนผึ้งมั้ยคะ ใช่แมงกุดจี่มั้ยนี่น่ากินจัง อิ อิ

เหมือนตัวอะไรคะเนี่ย เหมือนด้วงปีกแข็งค่ะ

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ดูกันเองนะคะว่ากล้วยไม้ดินเหล่านี้
    สดใสน่ารักเหมือนแมลงจริงๆแค่ไหน

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เหมือนนกกำลังโบกบินค่ะ

ดูให้ชัดๆอีกมุมหนึ่งค่ะ สวยงามจริงๆค่ะ

หน้าตาเหมือนมดนะคะ

ดูคล้ายแมงมุมมั้ยคะ

ผีเสื้อกำลังดื่มกินน้ำหวานค่ะ

อันนี้บอกไม้ถูกว่าเหมือนอะไร แต่ดูแค่ปากกล้วยไม้ที่เป็นครุยรอบๆนึกถึงตัวอมีบ้าค่ะ

10. plyfha said:

สวยมากค่ะท่านยายขอบคุณค่ะ
    แต่ยังไม่มีแรงเขียนกลอนเลย
    เหนื่อยมากค่ะวันนี้