ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ลุงเปา ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก พี่โดด พี่อ๋อย
    ครูก้อย คุรูวิทย์ พี่พญามาร ลุงบีบี พี่ปิศาจ คุณมายา คุณแพะอ้วน คุณน้องรัก
    คุณพิกุลแก้ว พี่แปดคิว และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขา!! เพียงฝันมาแล้วค่ะ ติดธุระนิดนึงค่ะ อิอิ
    สาธุ กับบุญทั่นยายและญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

เจ้าดวงดาวร้าวรักซึ้งจึงอยู่เดียว
    เดือนข้าเหลียวไปกับใครทิ้งให้เหงา
    ยามพลบค่ำแสนเจ็บช้ำมีแต่เงา
    เดี่ยวเปลี่ยวเหงาในดวงจิตสนิทจริง

พี่เกิดแก่ขา ออกมาโชว์ตัวบ้างค่ะ
    อย่าเก็บตัวนานๆค่ะเดี๋ยวฝุ่นเกาะยักใยจับสนินจะมากินใจค่ะ อิอิ
    ลุงเปาขา ขอบคุณค่ะ ขอบคุณลุงบีบี พี่นพ ค่ะ

2. pikulkaew said:

[center][color=maroon][font=Angsana New]ฝากขนมดอกไม้...อันหวานลิ้น
    ละลอยล่องชูกลิ่นอันหอมหวาน
    ใส่กระเช้าของฝาก...ดูน่าทาน
    ยามดอกไม้แย้มบานช่างน่าชม

[size=20pt]ผูกโบว์แดงแสลงใจไว้เล่นเล่น
    ยามพบเห็นล่อน้ำลาย.ชิมขนม
    ของดีเมืองโบราณ..มานานนม
    เรื่องขนมของหวาน..แลของคาว

3. piangfan said:

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ลุงเปา ทั่นยาย พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า คุณเล็ก พี่โดด พี่อ๋อย
    ครูก้อย คุรูวิทย์ พี่พญามาร ลุงบีบี พี่ปิศาจ คุณมายา คุณแพะอ้วน คุณน้องรัก
    คุณพิกุลแก้ว พี่แปดคิว และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ทั่นยายขา!! แบกบุญมาฝากกันบ้างค่ะ

สาธุค่ะ ขอบคุณค่ะ

4. piangfan said:

นานเหลือเกินท่านยายมาหนีจาก
    ทุกข์ทนยากอยู่ไหนไม่เห็นหน้า
    จากไปแล้วไปลับไม่กลับมา
    ดาวบนฟ้ายังรอท่านยายยลยิน

ส่งข่าวคราวกลับมาหากันบ้าง
    อย่าปล่อยว้างฝังจิตนิดเดียวขอ
    น้องเพียงฝันยังมาตั้งตารอ
    เฝ้าแหงนคอยมองฟ้าพาหายาย

แป่วๆๆๆ ทั่นยายขาหายไหนกันค่ะ
    พี่เกิดแก่ พี่ปลายฟ้า ลุงบีบี พี่ปิศาจ
    ส่งเสียงมาหน่อยค่ะ คิดถึงทุกท่านค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

สาธุค่ะ พี่นพ ลุงเปา

5. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ส่งผีเสื้อไปตามเพรียกเรียกท่านยาย
    ที่หลบหายไม่เห็นหน้าหลายคราแล้ว
    ผีเสื้อเอ๋ยเจ้าจงบินผินตามแนว
    ตามดวงแก้วเส้นทางธรรมนำไปเจอ
    ท่านยายนั้นคงสร้างบุญสุนทรสุข
    ละทิ้งทุกข์ใฝ่หาธรรมงามเสมอ
    จึงห่างหายไม่เห็นหน้ายากหาเธอ
    อย่างลืมเผลอรีบกลับมาน่ะท่านยาย.....
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

6. bb said:

เสียงแว่วๆเพรียกขานวานให้กลับ โอ้ใครหนอชั่งลาลับไม่กลับหวล
    ปล่อยให้น้องเพียงฝันเฝ้าโอดครวญ ใจรัญจวนเหว่ว้าน่าเศร้าใจ
    อยู่หนใหนทั่นยายให้รีบกลับ เชิญตอบรับอย่าทิ้งให้หลานใจหาย
    รู้หรือปล่าวคนอื่นเฝ้ากระวนกระวาย ช่างเดียวดายหลานน้อยๆเขาคอยยาย
    ส่วนบีบีไม่หนีหายไปใหนหรอก ทั้งเข้าออกวัดเกาะชะโงกหา
    ขาดทั่นยายก็ขาดเพื่อนมาเฮฮา ทั้งไปมาแอบๆหายายเช่นกัน
    (เทพธิดาไม่ต้องห่วง บีบีอยู่ใกล้ๆนี้เอง หลบอยู่กำแพงวัดนั่นไง)

7. paobunjin said:

นานทีที่ บีบี มาเยือนแล้ว
    ดั่งมิตรแก้วมาเป็นเพื่อนเตือนห่วงหา
    พวกเราก็คิดถึงท่านทุกเวลา
    แต่รู้ว่าการงานมันค้ำคอ

เราเข้าใจเห็นใจในมิ่งมิตร
    รู้ว่าจิตคิดถึงแต่ต้องขอ
    ทั้งงานราษฏร์งานหลวงมาชูคอ
    ให้เร่งทำให้เสร็จหนออย่า... ขอไปที

อันลานกลอนเป็นที่มาพักผ่อน
    แต่เรื่องงานต้องมาก่อนห่อนหลีกหนี
    งานคือเงินเงินคืองานด้านชีวี
    ว่างจากงานก่อนซีจะรี่มา ฮา ฮา
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

8. piangfan said:

สายลมหนาวพัดมายามฟ้าสาง
    หมอกจางจางน้ำค้างพรมบนยอดหญ้า
    น้องอยู่บนดอยสูงคิดถึงขวัญตา
    เสน่หาตราตรึงซึ้งท่านยายมิลืม

ขอบคุณค่ะ ลุงเปา ลุงบีบี พี่นพ

ท่านยายขา!!! ออกมาไวๆค่ะ เด๋วบ้านโดนยึดค่ะ
    ดอกและต้นทวีคูณค่ะ

ไม่แสบแก้วหูบ้างให้รู้ไปค่ะ อิอิ อิอิ !!!

พี่เกิดแก่ขา!! ส่งเสียงมาบ้างนะค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ สาธุค่ะ

9. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ เทพธิดา

สายลมหนาวพัดมายามฟ้าสาง
    หมอกจางจางน้ำค้างพรมบนยอดหญ้า
    น้องอยู่บนดอยสูงคิดถึงขวัญตา
    เสน่หาตราตรึงซึ้งท่านยายมิลืม

ขอบคุณค่ะ ลุงเปา ลุงบีบี พี่นพ

ท่านยายขา!!! ออกมาไวๆค่ะ เด๋วบ้านโดนยึดค่ะ
    ดอกและต้นทวีคูณค่ะ

ไม่แสบแก้วหูบ้างให้รู้ไปค่ะ อิอิ อิอิ !!!

พี่เกิดแก่ขา!! ส่งเสียงมาบ้างนะค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ สาธุค่ะ
    สายลมหนาวคราวนี้มีสั้นๆ
    ทั่นยายดั้นเดินทางห่างห้องหอ
    ปล่อยให้หลานนั้นแหงนหน้ามาเฝ้ารอ
    ไปไหนหนอรีบกลับมาหาเร็วไว
    สายลมหนาวจางหายกลายเป็นร้อน
    อย่าผันผ่อนรีบกลับมาอย่าไปไหน
    หลานๆเขาเฝ้าถามหาว่าครรไล
    ยายจากไปที่ไหนหนอขอรีบคืน....
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

10. paobunjin said:

เสียงกระซิบจากฟ้าว่าไปวัด
    ที่เธอจัดทัวร์บุญอย่างเริงรื่น
    ไหว้เก้าวันในวันเดียวไม่ข้ามคืน
    ป่านนี้คงไปยืนใกล้ทะเล อิอิ

ไประยอง ฮิ สั้นกับผองเพื่อน
    จากบ้านเรือนใจพาไม่ว้าเหว่
    กลับมาแล้วคงจะเล่าเรื่องทะเล
    ไปฮาเฮมายังไง โปรดรอชม เนอ...อิอิ

ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/