ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:
    เห็นภาพสวนครัวแบบใหม่ของ
    ทั่นยายแล้ว มันเข้ากับสถานการณ์ของในปัจจุบันของเกิดแก่เด๊ะเลยค่ะ ตอนนี้กำลัง
    ปรับพื้นที่หลังบ้านในเสมอกัน แล้วเตรียมจะปลูกผัก ปลูกถั่วค่ะ

เห็นด้วยกับเกิดแก่ค่ะว่า วัดเกาะตอนนี้ เข้ายา ดฑสยาก แก้ไขยากมากค่ะ
    ดีจังค่ะเกิดแก่จ๋า ทำสวนครัวปลูกผักทานเองแบบนี้สุขภาพจะได้ดี
    ไม่มีโรคภัยมาเบียนเบียนค่ะ
    หากปลูกแล้วได้ผลผลิตเยอะๆ
    อาจจะแบ่งขายบ้างก็ยังได้นะคะ
    แหม.....อยากย้ายบ้านไปอยู่ใกล้ๆบ้านเกิดแก่จังค่ะ จะไปช่วยทานผัก อิ อิ อิ

ดูขั้นตอนการใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์แล้ว
    เพียงฝันก็ปฎิบัติตามทั่นยายพี่เกิดแก่ค่ะ
    เดินตามรอยพ่อค่ะ
    ขอบคุณทั่นยายค่ะ

โห...สุดยอดเลยค่ะ เพียงฝันจ๋า แหม..เพียงฝันนี่เสือปืนไวตัวจริงเสียงจริงค่ะ
    ดูสิทั่นยายเพิ่งโพสเมื่อวาน วันนี้เพียงฝันปลูก พริก ปลูกผักไปตั้งหลายต้นแล้ว
    นับถือในความไวจริงๆค่ะ เอ..แบบบี้ทั่นยายน่าจะย้ายไปอยู่ใกล้ๆบ้านเพียงฝัน
    ก่อนน่าจะดีกว่านะ จะได้ไม่ต้องคอยผลผลิตนานนัก เพราะสวนเกิดแก่หน่ะ
    กำลังปรับพื้นอยู่ที่ยังไม่ได้ลงมือปลูกเลยอ่ะ สงสัยต้องคอยอีกยาน..
    เอ้ย อีกนานนนนนน เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

วันนี้ทั่นยายมีข่าวดีมาบอกค่ะ เมื่อวานได้คุยกับน้องโดด น้องอ๋อย
    จึงได้ทราบข่าวดีว่า
    น้องอ๋อยของเรากำลังจะเป็นคุณแม่แล้วค่ะ
    ตอนนี้ 4 เดือนแล้วนะ
    อีกไม่นานพวกยายย่าป้าลุงที่นี่ก็จะได้
    มีหลานตัวเล็กๆๆเพิ่มอีกคนแล้วล่ะคะ่

คงคึกครื้นกับเจ้าตัวป่วนตัวน้อยๆกันน่าดูเชียวล่ะ อิ อิ

นอกจากข่าวดีของน้องอ๋อยแล้ว ก็มีข่าวที่น่าปิติยินดียิ่งของน้องโดดด้วยค่ะ
    เพราะน้องโดดของเรามุ่งมั่นในการปฎิบัติภาวนาอย่างจริงจังมาโดยตลอด
    ตอนนี้น้องโดดของเราจึงได้ดวงตาเห็นธรรม ผ่านด่านขั้นแรกได้แล้วล่ะค่ะ
    อนุโมทนาสาธุในมรรคผลที่ได้ด้วยนะคะน้องโดดจ๋า

ได้ฟังน้องโดดเล่าถถึงสภาวะที่ได้ดวงตาเห็นธรรม หรือที่เรัียกว่า "สำรอกธรรม"
    ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่านะคะ หากผิดก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ
    คงต้องให้น้องโดดมาแก้ไขให้ถูกต้องนะคะ ขณะที่น้องโดดเล่าไป
    ทั่นยายก็รู้สึกปิติไปกับน้องด้วย ฟังไปขนลุกไป แล้วเกิดมานะขึ้นในใจว่า
    น้องโดดทำจริงจังจนได้เห็นผลแล้ว เราก็อยากทำให้ได้แบบน้องโดดบ้างจัง
    ความมุมานะมันเกิดขึ้นทันทีค่ะ แต่ไม่ทราบว่ามันจะดับอย่างรวดเร็ว
    แค่ไหนนะ แหะ แหะ

ถือว่าทั่นยายก็โชคดีมากเลยค่ะ ที่น้องโดด น้องอ๋อย คอยเป็นห่วงเป็นใย
    จะเพียรพยายามชักชวน ทั่นยายให้ไปปฎิบัติธรรมด้วยกันอยู่เสมอๆ
    และน้องโดดก็จะชี้แนะแนวทาง
    ในการปฎิบัติอันเหมาะสมให้เสมอค่ะ
    หากตรงไหนไม่เข้าใจ หรือไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่ ก็ขอคำปรึกษาได้

น้องโดดก็จะอธิบายให้อย่างกระจ่างแจ้งเชียวค่ะ ได้ผู้รู้คอยชี้แนะแบบนี้
    ทั่นยายก็รู้สึกอบอุ่นใจอย่างค่ะ
    ก็ต้องขอบคุณน้องโดด น้องอ๋อยที่คอยชี้แนะค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-12-2012 เมื่อ 03:07 PM

2. เกิดแก่ said:

• ลองเข้าไปแก้ไขได้แล้ว จ้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เกิดแก่ : 07-12-2012 เมื่อ 03:58 PM

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ เกิดแก่ ดูโพสต์

เทส ๆ

สวัสดีครับน้องเกิดแก่ ท่านยาย น้องเพียงฝัน ลุงเปา คุณครูวิทย์และญาติธรรมทุกท่านครับ

เจ้าหมาเล็ก ทำขู่ ดูหมาใหญ่
    หวังจะไล่ ไม่ให้ใกล้ไ ปให้ห่าง
    บ้านของฉัน ฉันเฝ้าดู อยู่มิวาง
    อย่ามากร่าง แถวข้างรั้ว ไม่กลัวเธอ

ไปไปไป ไปให้ไกล อย่าได้ใกล้
    ใช่อยากไล่ แต่กลัวแอบ แวบตอนเผลอ
    เจ้าของบ้าน เขากลัวว่า ถ้าเผลอเรอ
    จะถูกเธอ แอบเข้ามา หวังหากิน

ใช่ใจร้าย แต่วุ่นวาย ยากคลายจิต
    หากมีมิตร ไม่ประสงค์ หลงทรัพย์สิน
    แอบเข้าบ้าน มาลักเอา ของเขากิน
    คงหมดสิ้น ของที่เก็บ นั่งเจ็บใจ.....
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. เกิดแก่ said:

จริง ๆ แล้วเจ้าสองตัวนี่เขาเป็นหมาคนละบ้านกันค่ะเจ้าตัวเล็กชื่อมูมู้เป็นหมาวัดขอมาเลี้ยงอยู่บ้านเกิดแก่
    เอง เจ้าตัวโตชื่อบ๊อบบี๊ เป็นหมาข้างบ้านที่ขอมาเลี้ยงเหมือนกันทุกเช้าเขาจะมารอหน้าบ้านเพื่อรอใส่บาตรค่ะ

เจ้าหมาเล็กทำขู่ดูหมาใหญ่
    แท้จริงแล้วเขารักไคร่ไร้เดียงสา
    ตื่นแต่เจ้าเฝ้าชะเง้อเหม่อมองมา
    วิ่งนำหน้ามาทักทายคล้ายคุ้นเคย

5. piangfan said:
    สวัสดีค่ะพี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
    ครูวิทย์ ลุงบีบี พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับพี่โดดพี่อ๋อยค่ะ
    ที่มีเจ้าตัวเล็กค่ะ
    ที่นี้เพียงฝันก็ได้เป็นยายเพิ่มมาอีกตำแหน่งค่ะ
    หลังจากมีเจ้าหนูฮานะจังมา ยอมรับราบคาบแบบหน้ากลองอ่ะคะ อิอิ
    หลานพี่นพน่ารักซะขนาดนั้นอยากกอดสักฟอดจังค่ะ
    ชักอิจฉาพี่นพและครอบครัวค่ะ อิอิ

นำอาหารเบาๆมาฝากกันค่ะ

6. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:
    อ้างอิง โพสต์ต้นฉบับโดยคุณ piangfan ดูโพสต์
    สวัสดีค่ะพี่เกิดแก่ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว
    ครูวิทย์ ลุงบีบี พี่โดด พี่อ๋อย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับพี่โดดพี่อ๋อยค่ะ
    ที่มีเจ้าตัวเล็กค่ะ
    ที่นี้เพียงฝันก็ได้เป็นยายเพิ่มมาอีกตำแหน่งค่ะ
    หลังจากมีเจ้าหนูฮานะจังมา ยอมรับราบคาบแบบหน้ากลองอ่ะคะ อิอิ
    หลานพี่นพน่ารักซะขนาดนั้นอยากกอดสักฟอดจังค่ะ
    ชักอิจฉาพี่นพและครอบครัวค่ะ อิอิ

นำอาหารเบาๆมาฝากกันค่ะ

ข้าวกล้องสวยเอามาเรียงเคียงผัดผัก
    น่าทานนักฝีมือเรียงของเพียงฝัน
    มาทุกครั้งพวกพี่ๆมิงงงัน
    อิ่มหมีกันแทบทุกคราที่มาเยือน
    ผลไม้ก็น่าทานฝานบางเฉียบ
    ประโยชน์เพียบทั้งกล้วยหอมพร้อมพรั่งเพื่อน
    ผลแอปเปิ้ลกับกีวีดีมิเลือน
    ช่วยกันเลื่อนจานมาใกล้จะได้ทาน......
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

7. เกิดแก่ said:
    ทานอาหารเบา ๆ เสร็จแล้วตบท้ายด้วยขนมค่ะ ขนมทั่นยาย
    ฝากมาให้ค่ะ ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะทั่นยาย
    น้องเพียงฝันจ๋าแกะกล่องเลยจ้า จะได้แบ่งให้พี่ ๆ ของเราหม่ำกัน

8. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

เพียงฝันนี่เหมาะจะเป็นแม่บ้านแม่เรื่อนจริงๆนะคะเนี่ย ดูสิจัดอาหารหวานคาวได้น่าทานมากๆค่ะ
    หากทั่นยายไปอยู่ใกล้เพียงฝันคงอ้วนวันอ้วนคืนแน่เลยค่ะ อิ อิ อิ

ดีใจจังที่เกิดแก่ได้รับขนมแล้ว ชิมแล้วอันไหนอร่อยไม่ต้องบอกนะคะ
    แต่อันไหนไม่อร่อยช่วยบอกด้วยค่ะจะได้ไม่ซื้ออีกงัยคะ อิ อิ
    อินทผาลัมกับขนมเปี๊ยะบ้านอัยการหน่ะ ทานกับน้ำชาจะอร่อยมากๆค่ะ
    ส่วนแคร็กเกอร์ผักนั้น ทาครีมสลัด หรือทูน่ามายองเนสสักนิดล่ะก้อ
    รับรองว่าอร่อยเหาะเลยค่ะ แต่เกิดแก่ไม่ต้องเหาะนะคะเดี๋ยวไปร่วงใส่
    หลังคาบ้านคนอื่นเขาอ่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก

ทั่นยายได้อินทผาลัมมาหลายกล่องตอนนี้กำลังทยอยจัดส่งให้พี่ๆน้องๆได้ชิมกันค่ะ
    อยากส่งไปให้เพียงฝันได้ชิมบ้างจังค่ะ ทำไงดีน๊าจึงจะจัดส่งไปให้ได้หน่ะ
    เพียงฝันจ๋าช่วยแนะนำวิธีการส่งหน่อยค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ทั่นยาย : 07-13-2012 เมื่อ 01:42 PM

9. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

13 กรกฎาคม 2555

กรกฎาวันนี้พี่นพเกิด
    สุดประเสริฐเวียนบรรจบครบอีกหน
    ขอให้มีแต่สิ่งมิ่งมงคล
    ให้รวยล้นสิ่งดีดีให้มีมา

คิดสิ่งใดขอให้ได้ดั่งใจคิด
    เทพประสิทธิ์อวยพรชัยให้เถิดหนา
    สุขภาพแข็งแรงหลายไร้โรคา
    ขอพี่ยาท่านสุขสันต์วันเกิดเอย

ครบรอบวันเกิดของพี่นพอีกปีแล้วนะคะ ขอให้พี่นพมีความสุขสดชื่น
    มีสุขภาพแข็งแรง มีอายุยืนอยู่เป็นขวัญใจของลูกหลานไปอีกนานๆค่ะ

10. piangfan said:

"ข้อความทั่นยาย
    เพียงฝันนี่เหมาะจะเป็นแม่บ้านแม่เรื่อนจริงๆนะคะเนี่ย ดูสิจัดอาหารหวานคาวได้น่าทานมากๆค่ะ
    หากทั่นยายไปอยู่ใกล้เพียงฝันคงอ้วนวันอ้วนคืนแน่เลยค่ะ อิ อิ อิ "

ทั่นยายขาเพียงฝันกำลังหัดทำอาหารค่ะทั้งผักผลไม้ค่ะ
    หากมีใครหลงมาทานฝีมือเพียงฝันจะสลบคาจานอ่ะคะ อิอิ
    หากทั่นยายมานะคะ เพียงฝันจะทำให้ทั่นยายทานแบบสุดสีมือค่ะ อิอิ

ขอบคุณทั่นยายกับขนนนมเนยอีกทั้งอินทผลัมค่ะ
    เพียงฝันเป็นคนที่ชอบอินทผลัมมากๆค่ะ
    กำลังคิดจะส่งอินทผลัมไปให้ทั่นยายค่ะ
    ใครหนอมาตัดหน้าเพียงฝันนำอินทผลัมให้ทั่นยายก่อนค่ะ
    สอยจนเพียงฝันร่วงค่ะ อิอิ

สุขสันต์วันเกิดค่ะพี่นพ
    ขอบคุณพี่นพสำหรับกลอนเพราะๆค่ะ

วันเวลาผันเปลี่ยนเวียนมาครบ
    มาบรรจบอีกครั้งในวันนี้
    ขออวยพรให้สุขสวัสดี
    สุขภาพดี ปราศโศก ทุกข์โรคภัย

อวยพรให้สุขสันต์ในวันเกิด
    ให้บรรเจิดสุขสว่างดั่งฟ้าใส
    ให้ผ่านพ้นอุปสรรคปราศจากภัย
    ให้สุขกายสุขใจไปทั้งมวล

ให้คุณพระคุ้มครองป้องปกปิด
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ รัก ปราถนา มาครบถ้วน
    ให้เดินบนกลีบกุหลาบอันอบอวล
    สุขทั้งมวลนอบน้อมให้ด้วยใจเอย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย piangfan : 07-13-2012 เมื่อ 07:22 PM