ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. lek said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

[HIGHLIGHT=#b7dde8]ท่องทะเลใจ...มองไปสุดสายตา [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]มองไปหาฝั่งอันไกลสุดใจหมาย [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]ว่ายลำพังโดดเดี่ยวและเดียวดาย [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]เจอขอนไม้ลอยเข้าใกล้อุ่นใจจริง [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]คลื่นทะเลแต่ละวันก็ไม่เหมือน [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]คอยย้ำเตือนมิให้หลงและสงสัย [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]หากวันใดคลื่นลมแรงซัดสาดใจ [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]จมลงในใต้ทะเลสับสนวังวนเวียน [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]ทะเลใจ...ที่ใจตนย่อมมีเปลี่ยน [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]หมั่นพากเพียรเร่งค้นหาให้รู้เอ๋ย [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]เวลาแต่ละคนเหลือไม่นานกันเลย [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8]หาคำเฉลยในใจให้ถึงฝั่งพ้นทะเลใจ[/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#b7dde8][/HIGHLIGHT]

2. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปา พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์ พี่พญามาร
    ลุงบีบี พี่ปลายฟ้า พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว พี่นันท์ คุณแพะอ้วน คุณมายา
    เจ้าป้าเงาหมอก พี่รักกี้ คุณlek และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แป่วๆๆ เพียงฝันมาแล้วค่ะ
    ขอบคุณลุงเปาที่เป็นธุระให้เพียงฝันค่ะ

ทั่นยายขา พี่เกิดแก่ขา พี่ปลายฟ้า
    ทั่งลุงเปา พี่นพ ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่พญามาร
    หายไปไหนกันค่ะ ออกมาไวๆค่ะ ปลวกกินบ้านแล้วค่ะ

ขอบคุณญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ไม่อ้อนวอนไม่ต้องบอกก็ย่อมรู้
    ว่าโฉมตรูคือที่หนึ่งซึ่งความฝัน
    รักคนดียิ่งกว่าดวงชีวัน
    ถึงแม้ฉันจะต้องตายก็ยอมพลี

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

เพียงฝัน

3. kuwit said:

กราบบบงามๆๆสามคราครับทุกท่าน ทั้งทั่นยาย ทั่นเปา น้องลักกี้ คุณนพกรณ์ พี่ดาว คุณวัน คุณเกิดแก่ คุณพยามาร น้องเพียงฝัน และทุกๆท่านเลยครับ งานมานเยอะๆๆๆๆๆเลยไม่ค่อยจามีเวลาเท่าไหร่อ่ะครับ แต่ก็แอบมาอ่านบ่อยๆครับ คิดถึงทุกท่านเลยครับ วันนี้แอบมาแซวทั่นยายกะน้องเพียงฝันน๊ะครับ

ทั่นยายจ๋าไม่หนีหน้าไปที่ไหน
    อยู่ใกล้ๆในดวงใจใครๆนี่
    รักคิดถึงทุกทิวาและราตรี
    ทุกๆที่ที่เพื่อนอยู่คู่เคียงกัน
    ถามเพียงฝันจ๋าว่าเหนื่อยไหม
    วิ่งอยู่ในใจพี่มิแปรผัน
    รักคิดถึงยาหยีทุกคืนวัน
    สิ่งสำคัญอย่าใจวายตายก่อนเอย

4. bb said:

ทะเลเหงา

มองสุดตาน้ำจรดฟ้าพาใจเศร้า
    ไปไหนเล่าหมู่เมฆาไร้ฟ้าฝน
    ไร้สายลมโบยโบกทั้งเบี้องบน
    ไร้ผู้คน ไปมา น่าเศร้าใจ
    ทะเลเงียบ ทะเลเหงาเศร้าใจนัก
    ไร้คนรัก ว้าเหว่ สุดหวั่นไหว
    มองหาเพื่อน จะพึ่งพา หาใครๆ
    มองทีไร ไกลขอบฟ้า หามีเธอ
    ทะเลเอ๋ย ข้าอ้างว้าง ห่างไกลเพื่อน
    มิลืมเลือน ลืมหลับ หรือพลั้งเผลอ
    เฝ้ามองหา เพื่อนข้า อยากพบเจอ
    อย่าให้เก้อ เผลอหลับ กับทะเล
    ฝากสายลม ช่วยพัดพา เพื่อนข้าหน่อย
    ให้ค่อยๆกระซิบบอก อย่าหันเห
    มีคนคอย ณ ริมฝั่ง นั่งไกวเปล
    สุดว้าเหว่ เหงาใจ ใกล้ทะเล

5. piangfan said:

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปา พี่โดด พี่อ๋อย ครูวิทย์ พี่พญามาร
    ลุงบีบี พี่ปลายฟ้า พี่เกิดแก่ พี่แปดคิว พี่นันท์ คุณแพะอ้วน คุณมายา
    เจ้าป้าเงาหมอก พี่รักกี้ คุณlek และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

แป่วๆ
    ทั่นยายขา!! พี่เกิดแก่ขา!!หายไปไหนกันค่ะ
    คิดถึงทุกๆท่านค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

6. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

สวัสดีครับทั่นยาย ลุงเปาฯ น้องเพียงฝัน น้องเกิดแก่ น้องปลายฟ้า คุณครูวิทย์ ท่านโดด
    น้องกี้ คุณบีบี และญาติธรรมทุกๆท่านครับ

มาตามเสียเรียกหาของน้องเพียงฝันครับ
    ก่อนอื่นขอขอบคุณท่านยายที่ได้ส่งหนังสือพระวินัยไปให้ผมจำนวน 5 เล่มครับ (เกรงใจจัง)
    ขอโมทนาสาธุด้วยครับ ผมได้จัดการหนังสือดังนี้ครับ ผมเก็บไว้ประจำตู้ 1 เล่ม มอบให้ครู
    อาจารย์ที่นับถือ 1 เล่ม อีก 3 เล่ม ที่เหลือ ผมจะนำไปถวายพร้อมกับงานถวายเทียนและผ้า
    ป่า จำนวน 3 วัดๆละ 1 เล่มครับ จะเดินทางวันที่ 4 กค.นี้ครับ วัดแรกที่ อ.ด่านซ้าย จ.เลย
    วัดที่สอง ที่อ.เมืองน่าน วัดที่สามที่อ.ฝาง เชียงใหม่ครับ
    จึงเรียนมาให้ท่านยายร่วมอนุโมทนาบุญพร้อมญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ

เมื่อวันอาทิตย์ ผมได้ไปถวายผ้าป่าและเทียน จำนวน 9 วัด ที่วัดในเขตกาญจนบุรีมา เสียดายไม่ได้ถ่ายรูป
    มาอวด ญาติธรรมและเพื่อนๆไปกันเกือบสามพันคนครับ

ขอเอากลอนเก่ามาลงเนื่องในวันเข้าพรรษาครับ

ขอเกริ่นเรื่อง อดีตกาล งานพรรษา
    ถึงที่มา ทีไป ไว้ให้รู้
    แต่เนิ่นนาน เมื่อครั้งการ โบราณอยู่
    เล่าให้รู้ ถึงเรื่องราว คราวความนัย
    ปฐมโพธิกาล ผ่านมา เมื่อช้านาน
    ฤดูกาล ฝนมาเยือน นาเรือนไร่
    น้ำฝนขัง ตามท้องนา พาราลัย
    เหล่าชาวไร่ ชาวสวน เริ่มพรวนดิน
    ต่างปลุกพืช กสิกรรม งามไปทั่ว
    ต่างยิ้มหัว ชื่นจิต คิดพลิกผิน
    หลังฝนจาก คงไม่ยาก ลำบากกิน
    เพราะผืนดิน เขียวชอุ่ม ทุกลุ่มนา
    เหล่าพ่อค้า หยุดสัญจร ตอนหน้าฝน เ
    พราะทุกหน เดินทางยาก ลำบากขา
    อีกกลัวเกรง เหยียบพืชผัก หักคานา
    จึงเว้นมา ไม่สัญจร พักผ่อนกัน
    แต่มีบ้าง กลุ่มภิกษุ ไม่ลุล่วง
    มิได้ห่วง พักจาริก หยุดพลิกผัน
    จึงเหยียบย่ำ ผักหญ้า ชาวนากัน
    สัตว์เล็กนั้น ก็ถูกเหยียบ จนเรียบรอน
    ชาวไร่นา พาติฉิน นินทาทั่ว
    พระไม่กลัว ทำผิดซ้ำ สัมมาฯสอน
    พุทธองค์ ทรงห่วงหา และอาทร
    จึงบันทอน กำหนดไว้ ใช้ธำรง
    ในไตรมาส วสันต์มา พรรษาหนึ่ง
    กำหนดซึ่ง ให้พระ ไม่ละหลง
    เดือนแปด แรมค่ำหนึ่ง ซึ่งจำนง
    ให้พระคง จำพรรษา อยู่อาราม
    ที่อยู่ห่าง เนิ่นไป ไกลอาวาส
    สมมุติอาจ อยู่ป่าดง พฤกษ์พงหนาม
    ให้กำหนด กุฏิถ้ำ ค้ำเขตคาม
    เป็นอาราม เสนาสนะ พระพงไพร
    ให้ละเว้น การเดินทาง ห่างวัดถ้ำ
    จากที่จำ พรรษา เพลาไหน
    หนึ่งไตรมาส (3 เดือน) ล่วงล้น ผ่านพ้นไป
    จึงจะได้ ออกศึกษา ธรรมจารี
    ถวายเทียน เข้าพรรษา ตำรากล่าว
    มีเรื่องเล่า พุทธองค์ ทรงหลีกหนี
    ภิกษุมั่ว มัวทำกรรม โกสัมพี
    วิวาที วิวาทะ พระวินัย
    จึงสู่ป่า พงไพร ไกลทุกสิ่ง
    เพื่อละทิ้ง ความวายวุ่น ที่ขุ่นขัย
    ศึกษาธรรม ถือศีล ถิ่นพงไพร
    ยามหิวหาย ได้ช้างลิง วิ่งดูแล
    สัตว์ทั้งสอง ได้เป็นผู้ คู่อุปฐาก
    ไม่ลำบาก เพราะแรงบุญ อุดหนุนแท้
    ช้างหาอ้อย ลิงถวาย ผลไม้แพร
    บ้างเปลี่ยนแปร เป็นน้ำผึ้ง น่าทึ่งใจ
    เหลือขี้ผึ้ง ท่านทรงบั่น ปั้นเทียนไข
    เผื่อไว้ใช้ ตอนจำดง พงไศล
    จึงมีเทียน มาเกี่ยวข้อง ปองสืบไป
    ประเพณีไซร้ ได้ยึดไว้ ใช้สืบมา
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

7. piangfan said:

สวัสดีค่ะอาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปาฯ พี่เกิดแก่
    พี่ปลายฟ้า คุณครูวิทย์ พี่โดด พี่อ๋อย
    พี่รักกี้กี้ ลุงบีบี และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ขอบคุณพี่นพค่ะ
    ดีใจจังที่พี่นพยังได้ยินเสียงเรียกเพียงฝันค่ะ อิอิ!!!
    ทั่นยายขา!! พี่เกิดแก่ขา !!ไม่แสบแก้วหูเหยอค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

ขอฝากรักผ่านไปในห้วงฝัน
    สู้ฝ่าฟันผืนฟ้าสมุทรสิน
    เฝ้าดูแลดั่งน้ำรักผืนดิน
    จะไม่สิ้นในรักสลักใจ

สาธุค่ะ พี่นพ ทั่นยาย และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

ตะวันส่องแสงธรรมนำ มิตรภาพไร้พรมแดน

เพียงฝัน

8. paobunjin said:

เจ้าของบ้านหายไปไหน?

อาจจะมีหลายท่านเฝ้าถามหา ยอดกัลยาเจ้าของบ้านหายไปไหน?
    ขอบอกกล่าวเล่าแถลงให้แจ้งใจ เธอจากไปด้วยงานการสร้างบุญ
    เอาหนังสือพระวินัยฯไปจ่ายแจก ตามละแวกวัดวาจนว้าวุ่น
    ไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อยเลยแม่คุณ ขอผลบุญให้เธอพ้นจากโรคภัย
    ขอให้เธอจงพบทางพ้นทุกข์ ประสบสุขเริงร่าน่าเลื่อมใส
    ขอให้พบแสงสว่างนำทางไป สู่บันไดพระนิพพานอย่านานเนาว์

ใครเอ่ย?คนเดียวคนนี้

สาธุ ขออนโมทนาสาธุการกับทั่นยายด้วยเถิดนะ
    รู้ว่าพวกเราหลายคนคิดถึง เป็นห่วงบ่วงใย ว่าหายไปไหนหนอ?
    ตาเปาขออนุญาติทั่นยาย นำข่าวดีมาบอกพวกเราว่า
    ทั่นยายเดินสายนำหนังสือพระวินัย227ฯไปถวายตามวัดต่างๆจ้า
    ตามลิงค์นี้ไปเยี่ยมทั่นยายที่เรือนใจในลานธรรมได้เลย
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

9. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ขอบคุณท่านลุงเปาที่แจ้งให้ทราบครับ

ขอโมทนาสาธุกับท่านยายด้วย วันพรุ่งนี้ผมก็จะเดินทางแต่ไก่ยังไม่ขัน เดินสายทำบุญ
    สัก5-6 วัน กลับมาก็จะเข้ามาสนทนาอีกครับ จะไปตอบที่ลานธรรม ก็เผอิญลืมชื่อที่ใช้
    กับพาสเวิร์ดเสียอีกก็ขอตอบที่เวปนี้ครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

10. piangfan said:

สวัสดีค่ะอาจารย์ดาว อาจารย์เดฟ คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพ ทั่นยาย ลุงเปาฯ พี่เกิดแก่
    พี่ปลายฟ้า คุณครูวิทย์ พี่โดด พี่อ๋อย
    พี่รักกี้กี้ ลุงบีบี พี่พญามาร และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา

ขอบคุณค่ะ