ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. paobunjin said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สาธุ อนุโมทามิ

ขออนุโมทนากับทั่นยาย ที่นำเรื่องวันวิสาขะบูชา

และคุณนพกรณ์ นำเรื่องบวชนาคช้างมาเล่าแจมสู่กันฟังเพิ่มเติม นะครับ

ตาเปา
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

2. piangfan said:

สาธุ อนุโมทามิ

ขออนุโมทนากับทั่นยาย ที่นำเรื่องวันวิสาขะบูชา

พี่นพกรณ์ นำเรื่องบวชนาคช้างมาเล่าแจมสู่กันฟังเพิ่มเติม ค่ะ

ยืมลุงเปามาค่ะ ขอบคุณค่ะ ลุงเปา

แม่เพียงฝันดีขึ้นมาอยู่ในระดับหนึ่งค่ะ
    พัฒนาการดีขึ้นค่ะเรียกชื่อเพียงฝันแล้วค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

สาธุค่ะ พี่เกิดแก่

3. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ขอแสดงความยินดีกับน้องเพียงฝันด้วยครับ ที่คุณแม่มีการพัฒนาการที่ดีขึ้น
    อย่าลืมอ่านหรือสวดบทโพชังคปริตให้ทั่นฟังบ่อยๆน่ะครับ

พี่นพฯ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

4. piangfan said:

ขอบคุณพี่นพ ค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ

ขอให้คุณพ่อ ของคุณแพะอ้วนหายป่วยในเร็ววันค่ะ
    คุณพระคุ้มครองค่ะ

5. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ พี่นพ ตาเปา เพียงฝัน และญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

อนุโมทนากับพี่นพและตาเปาด้วยค่ะ ขอผลบุญเป็นปัจจัยให้ทุกท่าน
    มีแต่ความสุขกาย สุขใจ เจริญในทุกด้านที่ปรารถนานะคะ

ยินดีด้วยค่ะเพียงฝันจ๋า ที่อาการของคุณแม่ดีขึ้นแล้ว ขอผลบุญช่วยหนุนนำให้
    อาการของท่านดีวันดีคืน มีสุขภาพร่างกายสดใสแข็งแรงตลอดไปนะคะ
    เพียงฝันก็อย่าลืมดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะคะ และต้องขอขอบคุณเพียงฝันด้วยค่ะ
    ที่ส่งข่าวอาการป่วยของคุณพ่อของมะแมให้ทราบค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณพ่อของมะแมหายเร็วๆค่ะ

มะแมจ๋าคุณพ่อเป็นอย่างไรบ้างค่ะ ตอนนี้อาการท่านดีขึ้นหรือยังคะ
    ทั่นยายขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจขอให้คุณพ่อของมะแมหายป่วยโดยเร็วนะคะ
    ขอให้ท่านมีสุขภาพร่งกายที่สดใสแข็งแรงตลอดไปค่ะ

เป็นกำลังใจให้เพียงฝันและมะแมเสมอค่ะ

6. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะญาติธรรมทุกๆท่านค่ะ

ขอเป็นกำลังให้เพียงฝันและเกิดแก่ที่ทุ่มเทแรงกายแรงใจดูแลคุณพ่อและคุณแม่อย่างเต็มค่ะ
    ทั่นยายเชื่อว่ากำลังใจของพวกเราทุกคน จะช่วยให้เพียงฝันและเกิดแก่มีกำลังใจที่เข็มแข็งยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

วันนี้ขออนุญาติพาญาติธรรมไปกราบนมัสการหลวงพ่อถาวร จิตตถาวโร ที่วัดปทุมวนารามกันค่ะ
    ทั่นยายได้นำหนังสือศีล227ไปถวายหลวงพ่อและได้กราบเรียนถามข้อธรรมที่สงสัยต่างๆด้วย
    ซึ่งหลวงพ่อก็ได้เมตตาชี้แจงข้อสงสัยนั้นให้ทราบอย่างแจ่มแจ้งค่ะ
    ได้กราบเรียนถามหลวงพ่อว่าทำไมศาสนาพุทธจึงมีนิพพาน แล้วศาสนาอื่นไม่มีนิพพานล่ะเจ้าคะ
    หลวงพ่อตอบว่าเพราะศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่มีที่มาที่ไปอย่างชัดเจน
    พระพุทธเจ้าท่านทรงค้นพบทางไปสู่นิพพานได้ด้วยพระองค์เอง และรู้ว่านิพพานมีอยู่จริง
    จึงนำมาสอนให้ชาวพุทธได้นำไปปฎิบัติตามเพื่อจะได้ไปสู่นิพพานคือทางพ้นทุกข์ได้
    ซึ่งคำสอนของพระองค์ท่านสามารถนำมาปฎบัติได้จริงและไม่ยากที่จะปฎบัติตาม
    สามารถพิสูจน์ได้ว่าหากผู้ใดก็ตามตั้งใจปฎิบัติตามคำสอนอย่างจริงจังก็สามารถไปนิพพานได้จริงนั่นเอง

ทั่นยายนำหนังสือศีล277ไปถวายหลวงพ่อถาวรค่ะ

หลวงพ่อรับหนังสือแล้วก็ให้สามเณรนำไปแจกจ่ายพระ เณรในวัดได้อ่านและศึกษาต่อไปค่ะ

เมื่อถวายหนังสือแล้วหลวงพ่อก็ให้ศีลให้พรค่ะ ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านรับพรร่วมกันค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ได้มีโอกาสกราบเรียนสนทนาธรรมในข้อที่ติดค้างสงสัย และเรื่องราววุ่นวายต่างๆกับหลวงพ่อตามสมควรค่ะ

ที่จริงตั้งใจว่าจะไปกราบหลวงพ่อถาวรตั้งนานแล้วแต่บังเอิญเจอเหตุการณ์วุ่นวายเลยต้องชะลอไว้ไก่อน
    พอเหตุการณ์สงบก็จึงหาโอกาสไปกราบหลวงพ่อทันทีเพราะทราบมาว่า วันที่12เดือนนี้หลวงพ่อท่าน
    จะไปอเมริกากว่าจะกลับก็สิ้นเดือนโน่นแน่ะค่ะ รอช้าไม่ได้แล้วจึงรีจรลีไปวัดปทุมวนารามโดยเร็วค่ะ อิ อิ
    นอกจากสนทนาธรรมกันแล้วก็ได้คุยถึงเรื่องเหตุการณืวุ่นวายต่างๆที่ผ่านมาด้วยค่ะ
    หลวงพ่อได้เมตตาเล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อออกไปบิณฑบาตไม่ได้จึงฉันแต่มาม่าจนน้ำหนักลดลงไป3กิโล
    หลวงพ่อบอกว่าเป็นเรื่องที่ดีพร้อมหัวหัวเราะอย่างอารมณ์ดี พระเณรและญาติโยมที่อยู่ช่วยดูแลวัด
    ก็ออกไปไหนกันไม่ได้ทางโรงครัวต้องทำอาหารกันไปตามมีตามเกิด ก็กังวลว่าหากเป็นแบบนี้นานๆ
    อาหารแห้งทางโรงครัวหมดจะทำอย่างไรเพราะคนก็เข้ามาทำบุญไม่ได้

หลวงพ่อเมตตาเล่าต่อว่าคนเข้ามาอยู่ในวัด4000กว่าคน ปั๊มน้ำถูกใช้งานหนักจนแตกเสียหาย
    ก็ต้องซ่อมไปประมาณ2แสนบาทนี่ยังไม่รวมค่าน้ำค่าไฟที่วัดต้องรับภาระค่าใช้จ่ายให้อีกมากมาย
    แล้วยังต้องปรับภูมิทัศน์ในวัดอีกโดยเฉพาะต้นไม้ที่เสียหายไปมากมาย แต่หลวงพ่อท่านบอกไม่เป็นไรค่อยๆทำไป
    เรียนถามว่าแล้วเมื่อไหร่เมืองไทยจะสงบเจ้าคะ หลวงพ่อบอกว่าอีกนานลูกเอ๋ย
    เพราะเรื่องที่เกิดขึ้นนี้เป็นเพราะความคิดเห็นไม่ตรงกันซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของคน
    เพราะจะให้คนทุกคนคิดเห็นตรงกันทุกอย่างนั้นเป็นไม่ได้แต่หากความคิดไม่ตรงกัน
    แล้วไม่คุยกันไม่ปรับความเข้าใจกันก็ทะเลาะกัน ก็ต้องมีคนมาไกล่เกลี่ยเรื่องจึงจะสงบได้
    เห็นว่าสมควรแก่เวลาแล้วก็กราบนมัสการลากลับค่ะ ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

7. plyfha said:

คิดถึงท่านยาย พี่สาวเกิดแก่ น้องเพียงฝันค่ะ
    เป็นกำลังใจให้ทั้งพี่สาวและน้องสาวค่ะ

8. ปีศาจ said:

สวัสดีครับทั่นยาย
    ยังจำกันได้ไหมเอ่ย
    (หรือว่าลืมกันไปแล้ว อิอิ)
    เป็นอย่างไรบ้างครับ
    สบายดีไหม ไม่ได้และมาเยี่ยมตั้งนานดูบอร์ดคึกคักดีนะครับ
    วันนี้เข้ามาซะดึก ยังไงก็ฝันดีนะครับ

สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

9. bb said:

ขออนุโมทนาสาธุกับการใฝ่บุญใฝ่กุศลของทั่นยาย เห็นภาพแล้วปลื้มใจจริงๆ ขอเป็นกำลังใจให้น้องเพียงฝันด้วย มีสุขมีทุกข์คลุ๊กเคล้ากันไปนั่นแหละน้องอดทนเอาไม่นานก็พ้นผ่านไป

10. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ขออนุโมทนาบุญกับทั่นยายด้วยครับ
    ไม่ได้เข้าห้องกลอนเสียหลายวัน เพราะเพิ่งกลับจากไปเที่ยวชิคาโก้มาครับ กลับถึงไทยจะเอารูปมาอวดครับ ว่าจะกลับไปให้ทันถวายเทียน 9 วัด ที่กลุ่มญาติธรรมจัดทุกปี แต่หาเครื่องกลับไม่ทัน ก็ขอ
    อนุโมทนา สาธุกลับเพื่อนๆ และท่านอาจารย์อรรถชัยด้วยครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)