ท่อง....ทะเลใจ

ป้ายกำกับ: ไม่มี
  1. piangfan said:

Re: ท่อง....ทะเลใจ

สวัสดีค่ะ อาจารย์เดฟ อาจารย์ดาว คุณป้าวรรณ ลุงโจ
    พี่นพกรณ์ ลุงเปา ลุงบีบี ครูวิทย์ พี่เกิดแก่
    ทั่นยาย พี่โดด พี่อ๋อย พี่รักกี้ พี่ปลายฟ้า
    พี่พญามาร พี่แปดคิว คุณlek คุณน้องรัก
    พี่sonsky
    พี่ปีศาจน้ำแข็งฯ
    และญาติธรรมทุกท่านค่ะ

พี่sonsky ฝากข่าวถึงทั่นยายค่ะ
    กำลังนอนอิงไออุ่นอยู่ที่ทัมเนียบค่ะ
    เด๋วว่างจะแวะมาทักทายทั่นยายและทุกท่านค่ะ

แป่ว!!โชดดีค่ะ ที่วันนี้เพียงฝันได้ทั่นยาย
    กลับคืนมาในสภาพดีเยี่ยมค่ะ
    คงเพราะใบบุญทั่นยายค่ะ
    สาธุค่ะ ทั่นยาย พี่นพ ลุงเปา พี่ปลายฟ้า
    ลุงบีบี
    ทั่นยายขา!! ยังมีลุงบีบี พี่เกิดแก่ มะมาเยยค่ะ
    ต้องตามไปดูค่ะ อันนี้คงต้องไปงัดประตูบ้านแล้วค่ะ อิอิ!!
    ขอบคุณทุกท่านค่ะ

2. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

เพียงฝันจ๋า ทั่นยายไม่มีใบบุญ ไม่มีใบขับขี่หรอกค่ะ มีแต่ใบตองใช่ได้ป่าวคะ
    ขอบคุณเพียงฝันค่ะที่ช่วยส่งข่าวคุณ Sonsky ฝากบอกกลับไปด้วยค่ะ
    ว่าคนนอกทัมเนียบรู้สึกเป็นห่วง...ผู้ที่อยู่ในทัมเนียบเป็นอย่างยิ่ง
    ด้วยเกรงว่า ทัมเนียบจะโดนตัดน้ำ ตัดไฟ ก็จะกลายเป็นทัมเนียบมืด...
    ที่นี้ได้ข่าวว่า ผีที่ทัมเนียบดุมากม่ายช่ายเหรอ...อิ อิ อิ

3. paobunjin said:

ตาเปาจ๋า น้องอ้อฝากหนังสือชัยชนะแห่งพุทธะมาให้ตาเปาหนึ่งเล่มด้วยค่ะ
    จะให้ส่งไปให้ที่ไหนดีคะช่วยแจ้งด่วนค่ะ เก็บไว้นานม่ายได้ค่ะไม่ปลอดภัย
    เดี๋ยวปลวกแอบย่องมาเอาไปเคี้ยวเล่นเป็นอาหารว่างหมดค่ะ อิ อิ

ทั่นยายเอ๋ย ฝากไว้กับทั่นยายก่อนเถิดนะ เพราะอีกไม่นานเกินรอ
    ตาเปาคงได้มาเอาด้วยตัวเอง เพราะถ้าส่งไปที่โน่น มีสิทธิ์ลงถังขยะ
    เพราะเขาไม่ต้องการหนังสือเผยแพร่ธรรมะของเรา ถ้าจะให้ส่งไปที่บ้าน
    ก็ไม่ค่อยมีคนอยู่เพราะไปทำไร่กัน ไปรษณีย์ปวดหัวแทบลาออกกันแล้ว ฮา ฮา

ได้เห็นภาพทั่นยายเอามาบอก ดั่งจะตอกย้ำให้ใจหดหู่
    ทหารหาญของเราเฝ้าเชิดชู บอกให้รู้กล้าหาญเข้ารานรอน
    เมื่อไหร่หนอเมืองไทยจะเป็นสุข ได้นั่งลุกร่มเย็นไม่หลอกหลอน
    คอมมิวนิสต์หมดไปไม่ต่อกร แต่ต้องร้อนเพราะคนไทยด้วยกัน
    ทั้งไทยพุทธมุสลิมล้วนเป็นเพื่อน ต่างเยี่ยมเยือนร่วมทุกข์ร่วมสุขสันต์
    แต่มันมีคนชั่วคอยแดกดัน เพื่อพวกมันเสวยสุขบนทุกข์ไทย
    ไม่ว่าใครอาสามารับใช้ ต่างคุยใหญ่คุยโตโผล่แก้ไข
    ไม่เห็นมันจะร่มเย็นเข่นฆ่าไทย แล้วเมื่อไหร่ชาวใต้จะร่มเย็น
    แสนสงสารทหารกล้าอยู่ท้ายแถว ต้องนอนแซ่วรอวันมันฆ่าเข่น
    พวกตัวใหญ่เนืองนองนอนห้องเย็น นั่งคอยเซ็นคำสั่งเพียงอย่างเดียว
    พวกตัวใหญ่มีเยอะกว่ารถถัง ทำงานนั่งตบยุงไม่แลเหลียว
    นั่งทำงานไปวันวันกันอย่างเดียว ทุกวันเทียวหานายขายหน้าจัง...

เฮ้อ...ลุงปาก็เคยไปรบมาแล้วเหมือนกันนะ จึงรู้เช่นเห็นชาติพวกตัวใหญ่ๆ
    ได้ดี พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง แต่ประเทศไทยเป็นของใครละ ..?
    เขากรอกหูให้รักชาติๆ แต่พวกเขารักกันบ้างไหม? ขออภัยเถิดนะครับ

หดหู่ รู้ว่าหดหู่ จนหูหดไปหมดแล้ว อ่ะนะ
    ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

4. ปีศาจ said:

กราบนมัสการพระคุณเจ้า
    สวัสดีครับ คุณเดฟ คุณดาว คุณวรรณ คุณlek
    คุณปลายฟ้า คุณเทพธิดา ตานพฯ คุณเกิดแก่
    ลุงเปา ท่านโดด ครูวิทย์ คุณกี้ ทั่นยาย
    และญาติธรรมที่ไม่ได้เอ่ยถึงทุกๆท่านครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับทั่นยาย ผมก็ได้แต่แถวๆบ้านนี่แหละครับไปไกลไม่ค่อยไหว(กลัวหลงทาง) แหะๆ

สวัสดีครับ
    เพราะเจ้ามาจากดิน
    แม้ว่าเจ้าจะโบยบินไปไกลแสนไกล
    แต่สุดท้าย...เจ้าก็ต้องกลับคืนสู่ดิน...
    ...ดิน...ที่เจ้าจากมา...
    http://learnkaweethai.blogspot.com

5. paobunjin said:

ห้ากันยา มาบรรจบ ครบอีกรอบ
    ขอนบนอบ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ด้วยจิตใส
    ขออัญเชิญ คุณพระศรี รัตนตรัย
    มาอวยชัย ให้
    “ ทั่นยาย ” ได้เปรมปรีด์
    อันทานศีล ภาวนา อย่าบกพร่อง
    เพื่อนำร่อง บำเพ็ญเพียร เรียนวิถี
    พลานามัย แกร่งกล้า สร้างบารมี
    คงความดี ประดับไว้ ดั่งไทรทอง

สุขสดใส กับลูกหลาน ประสานเสียง
    ถ้อยจำเรียง เคียงใกล้ มิให้หมอง
    ดั่งเดือนดาว พราวนภา ฟ้าเรืองรอง
    ประหนึ่งเป็น แสงเทียนส่อง ท่องทะเล...ใจ
    ทั่นยายจ๋า ตาเปาขออวยพร สุขสันต์วันเกิด
    ขอให้ทั่นยายจงประสบแต่ความสุข สดชื่น แจ่มใส คิดสิ่งใด ขอให้สมความมุ่งมาตรปรารถนา
    ขอให้พ้นจากโรค ภัย อุบัติเหตุใดๆอย่ากรายใกล้เลยนะ
    จงชนะมวลหมู่มาร ที่เข้ามาทดลองบุญญาบารมี ให้พ่ายแพ้ไป
    ขอให้มีความสุข สนุกสนานกับลูกหลานชาวเราตลอดไป เทอญ

ชีวิตของฉันมันสนุกดี มีทุกรสทุกชาด <br />มีพรแสวงเป็นเส้นทาง... <br />มีความสว่างแห่งธรรมะ เป็นเส้นชัย <br />ยังมีหัวใจเป็นปุถุชน ที่ยิ้มสู้อยู่เสมอ.... <br />ขอมีเธอเป็นเพื่อนใจ อยู่เคียงใกล้ทุกวันคืน.... <br />[COLOR=#c00000]มีความฝันในยามตื่น เพื่อพลิกฟื้นสู่ความจริง&nbsp; [/

6. plyfha said:

7. รูปส่วนตัว noppakorn

noppakorn said:

ราศีกันย์เขาบอกไว้ใจสัตย์ซื่อ
    ไม่ดึงดื้อมีน้ำใจใฝ่ศึกษา
    เห็นผู้อื่นก่อนตนผลเมตตา
    รู้จักหาความสงบพบพระธรรม
    คล้ายวันเกิดท่านยายเราเข้าอีกแล้ว
    แม่น้องแก้วขอจงพบสบสิ่งล้ำ
    ทำสิ่งใดให้สมหวังดังใจจำ
    ทุกเช้าค่ำมีแต่สุขไร้ทุกข์ภัย

เนื่องในวันคล้ายวันเกิดท่านยาย นพกรณ์ขออวยพรให้ท่านยายของพวกเรา
    มีแต่ความสุขกายสุขใจ ไปไหนมาไหนราบรื่น ทำการใดก็ไร้อุปสรรค ขอให้
    สมหวังสุขใจ และเจริญในธรรมและผลบุญยิ่งขึ้นไปครับ
    การตั้งชื่อและแปลชื่อโดยคุณอุบาสกนพกรณ์
    จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน
    - ของดตอบคำถามเป็นการส่วนตัว
    - ของดการแจ้งลบกระทู้ (โดยไม่มีเหตุอันควร) หลังจากที่ได้คำตอบแล้ว
    - กรุณาตั้งคำถามให้ตรงตามหมวดหมู่อักษร
    - ขอตอบวันละ 3 ชื่อ (กรุณารอคิวหากมีผู้ถามเข้ามามาก)

ขอชื่อใหม่ต้อง...
    1. แจ้งชื่อนามสกุลหรือทักษาเลข
    2. วันเกิด(จ-อ)
    3. อาชีพ
    4. เหตุผล(เพื่อวิเคราะห์ชื่อมงคล)

8. paeuan said:

มอบให้ทั่นยาย ๕ กันยายน ๒๕๕๒

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ให้โชคดีสุขีวันเกิด[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]สิ่งประเสริฐใดหวังตั้งใจ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ให้ได้สมดังฝันใฝ่[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]จิตแจ่มใสทุกวันทุกคืน[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ให้ร่ำรวยเงินทองยศศักดิ์[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ให้คนรักมากมีดาษดื่น[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ทำสิ่งใดจงลุล่วงราบรื่น[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]อายุยืนปลอดโรคปลอดภัย[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ให้โชคดีสุขีวันเกิด[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]สิ่งประเสริฐใดหวังตั้งใจ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ให้ได้สมดังฝันใฝ่[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]จิตแจ่มใสทุกวันทุกคืน[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ให้ร่ำรวยเงินทองยศศักดิ์[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ให้คนรักมากมีดาษดื่น[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ทำสิ่งใดจงลุล่วงราบรื่น[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]อายุยืนปลอดโรค ปลอดภัย[/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#fac08f][HIGHLIGHT=#ffffff][/HIGHLIGHT]สุขสันต์วันเกิดคร้าบ ทั่นยาย...จากใจ แพะ ตัวอ้วน [/HIGHLIGHT]

9. paeuan said:

สวัสดีฮะ ทั่นยาย

5555 แบบว่า ฟังเพลงนี้

แล้วอยากถามอ่ะว่า

"ทั่นยาย" เป็นอะไรกับ "สาวบ้านแต้" อ่ะคร้าบ

ทั่นยายเกิด วันเดียวกับที่ สาวบ้านแต้ เขาจากไป สวีวี่วี เลยอ่ะ ...เหออออ

"สาวบ้านแต้"

(ช.ญ.) เดือนสาม นกกาเหว่ามันฮ้อง
    นกยูงทอง มันมาฮ้องไหว้วอน

(ญ.) จากไปสวีวี่วี

(ช.) จากไปสวีวี่วี

(ญ.) ถ้าบุญเฮามี คงจะได้เจอกัน

(ช.) ถ้าบุญเฮามี คงจะได้เจอกัน

(ญ.) [HIGHLIGHT=#c6d9f0]จากไปตั้งแต่วันตี้ห้าวันตี้ห้าเดือนกันยายน [/HIGHLIGHT]พ.ศ. 2499 พ.ศ. 2499
    ..เจ้าซิอ่องไร่เด้อ เฮ็ดเป้อเซ่อคือกระด้งฟัดข้าว
    เจ้าซิอ่องไร่แม่ สาวบ้านแต้ขี่ซักกะยาน สาวบ้านแต้ขี่ซักกะยาน

(ช.) จดหมายไปสองฉบับ ได้ฮับหรือเปล่าคนดี
    จากไปสวีวี่วี จากไปสวีวี่วี
    ถ้าบุญฉันมี คงจะได้เชยชม
    ถ้าบุญฉันมี คงจะได้ชมเชย

(ช.ญ.) เสียงดังนกกาเหว่ามันฮ้อง นกยูงทองมันมาฮ้องไหว้วอน

(ช.) ถ้าบุญเฮามี คงจะได้เจอกัน

(ญ.) ถ้าบุญเฮามี คงจะได้เจอกัน

(ช.) สายัณห์ตะวันแล่แล่ สาวบ้านแต้ขี่รถซักกะยาน
    ขี่ไปทุกถิ่นสถาน ขี่ไปทุกถิ่นสถาน
    ขี่รถซักกะยานไปกับฉันไหมเธอ

(ญ.) เสียใจบ้านอยู่ไกลไปหน่อย กล้วยอ้อยเป็นแต่ป่าซ๊อนล๊อน
    ขี่ไปจนหัวเข่าเหนื่อยอ่อน ขี่ไปจนหัวเข่าเหนื่อยอ่อน
    เป็นป่าซ๊อนล๊อน คือเกษตรสมบูรณ์
    เป็นป่าซ๊อนล๊อน คือเกษตรสมบูรณ์

(ช.ญ.) เดือนสามนกกาเหว่ามันฮ้องนกยูงทองมันมาฮ้องไหว้วอน

(ช.ญ.) เดือนสาม นกกาเหว่ามันฮ้อง นกยูงทอง มันมาฮ้องไหว้วอน

http://www.youtube.com/v/0dyL9bT47IQ

10. รูปส่วนตัว ทั่นยาย

ทั่นยาย said:

สวัสดีค่ะ พี่นพกรณ์ ตาเปา ทั่นบีบี ครูวิทย์ เกิดแก่ เพียงฝัน น้องโดด
    น้องอ๋อย ลัคกี้ ปลายฟ้า ทั่นพญามาร ทันแปดคิว คุณlek น้องรัก
    คุณsonsky ทั่นปีศาจน้ำแข็งฯ และญาติธรรมทุกท่าน

อนุโมทนาบุญด้วยครับทั่นยาย ผมก็ได้แต่แถวๆบ้านนี่แหละครับ
    ไปไกลไม่ค่อยไหว(กลัวหลงทาง) แหะๆ (ทั่นปีศาจน้ำแข็งฯ)

อนุโมทนาบุญกับทั่นปีศาจน้ำแข็งฯด้วยค่ะ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ
    ทั่นปีศาจเจ้าขาอย่ากลัวหลงทางค่ะ เพราะทั่นยายหน่ะหลงทางเป็นอาชีพค่ะ
    จึงมีประสบการณ์ดีๆมาบอกกล่าวว่าเวลาไปไหนมาไหนให้เตรียมอาหารลิงใส่
    รถไว้เยอะๆพร้อมน้ำดื่มค่ะ ที่นี้หลงทางไปถึงไหนก็ไม่กลัวอดค่ะ อิ อิ

ขอบคุณตาเปา พี่นพกรณ์ ปลายฟ้า และมะแมมากๆค่ะ ที่นำคำอวยพรอันเป็นมงคลอย่างยิ่งนี้
    มามอบให้ทั่นยายในวันคล้ายวันเกิด รู้สึกดีใจ อบอุ่นใจ มีความสุขอย่างมากค่ะ
    ขอให้พรอันประเสริฐเหล่านี้จงย้อนกลับไปหาทุกท่านเป็นร้อยเท่าพันเท่าทวีคูณนะคะ
    ขอให้ทุกท่านจงประสบแต่ความสุข สดชื่น แจ่มใส คิดสิ่งใด
    ขอให้สมปรารถนาในทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ
    ขอให้พ้นจากทุกข์โศก โรคภัย อุบัติเหตุ อันตรายใดๆ อย่าได้มาแผ้วพาล
    ขอให้เพรียบพร้อมไปด้วยบุญญาบารมี ศัตรูหมู่ไพรีขอให้กลับกลายมาเป็นกัลยาณมิตร
    ขอให้มีความสุขกาย สุขใจ สุขภาพร่างกายแข็งแรงสดใสตลอดไปนะคะ
    ขอบคุณมะแมมากค่ะ ที่พาพี่แจ้ศิลปินคนโปรดมาร้องเพลงสาวบ้านแต้ให้ฟัง
    สร้างบรรยากาศได้คึกคักคึกครื้นมากๆๆเลยค่ะ อยากออกมาเต้น ๆ ๆ ๆ จังค่ะ อิ อิ
    มะแมจ๋ารู้มั้ยว่าทั่นยายหน่ะ สาวบ้านแต้ตัวจริงเสียงจริงค่ะ
    เพราะจะไปไหนมาไหนขับรถก็ไม่เป็น จึงต้องขี่สักขะยานได้อย่างเดียวค่ะ
    ขี่ไปทุกถิ่นสถาน ขี่รถสักขะยานไปกับฉันมั้ยเออ....ใครไม่กลัวตกคลองก็ลองมาซ้อนท้ายดูสิ...อิ อิ